Radio Okapi. Watu waliokuwa katika gari moja wamekosekana huko Kasai baada ya gari hiyo kusababisha kuporomoka kwa daraja kwenye mto Luvua. Baraza la wabunge wa kijimbo linalaani vikali ukatili wa makundi yenye silaha katika wakati wa uongozi wa kijeshi huko Ituri. Masemi hayo yanakuja baada ya kifo cha watu makumi mbili na tatu siku ya Jumapili wakati wa mapigano kati ya wanamgambo wa Kodeko na Zaire. Mahakimu waliosajiliwa na kurudishwa katika haki yao mwezi wa saba uliopita bado hawajalipwa hadi sasa. Wamemwandikia mkuu wa nchi ili jibu kwa ombi lao ipatikane. Mjambo sikilizaji wapenzi, habari kamili huko Kasai gari moja ilisababisha kuporomoka kwa daraja lililotupwa juu ya mto Lovua katika sekta ya Bapende na watu waliokuwemo wamekosekana. Taarifa hizo zinathibitishwa na waziri wa miundombinu na utumishi wa umma mkoani humo ambaye anarejea kutoka eneo hilo akiwa na makamu mkuu wa mkoa huo kwa ajili ya kujionea mwenyewe uharibifu uliotokea. Maridi Tunga anasema kuwa ndani ya gari hilo kulikuwa watu watano ambao hawajapatikana mpaka sasa mbali na msaidizi wa dereva ambaye yeye aliweza kujiokoa. Anaeleza hali ilivyo kwenye mikrofoni ya Francois Kadima. Yeah, yeah. 70 barres de fer. Kulikuwa na lori lililobeba vyuma makumi saba, karibu toni kumi za mawe, masaki mia moja ya udongo ulaya kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha afya huko Ngidi. Alifika kwenye daraja akiwa na watu tano kati ya kabina. Msafirishaji pekee aliyefuata harakati alikuja kwa miguu. Gari lilipofika katikati, daraja lilianguka, na daraja, gari na watu waliokuwemo wote ndani ya maji. Tulipofika hatukupata alama yoyote, hakuna hata mabaki kutoka kwa daraja, hata gari haliwezi kuonekana. Tulichelewa sana kurudi kwenye mji Chikapa. Tunawashauria madereva wetu, kwa sababu ndani yao tayari wamelewa, hawasikii mtu yeyote. Ikiwa wanaweza kurudi kwenye maadili yao, hiyo ni nzuri. Pia hawawezi kuzidisha mzigo De c'est bien. Aussi, ne pas dépasser la charge. Hakuna tena trafiki kwenye barabara namba kumi na sita ya taifa katika sehemu yake kati ya Kasongo Lunda na Popokaba. Tuko katika jimbo la Kwango. Hii ni kwa sababu barabara hii imekatika kufuatana na mporomoko wa ardhi uliosababishwa na mvua za siku za hivi majuzi. Mfumo wa mashauriano wa shirika la raia la mkoa ambao unatoa taarifa Unapaza sauti ya huzuni kwa serikali za kitaifa na mkoa kwa ajili ya ukarabati wa barabara hii kuu ya faida ya kiuchumi. Huko Kasai Oriental mkataba wa kazi kati ya ofisi ya barabara na mifereji ya maji Ovede kwa kifupi, katika sehemu ya mradi wa Chijelelu ambao unajumuisha ukarabati wa kisasa wa kilomita makumi mbili na tano za barabara za mjini Mbujimai. Taarifa hii ilitangazwa siku ya tatu hii na mwenyekiti wa Ovede mwishoni mwa misheni yake iliyotekelezwa huko katika Kasai kubwa. Martin Chipama anasema kuwa uamzi huu unatokana na ucheleweshaji ulioonekana katika utekelezaji wa kazi za miradi mbalimbali iliyofanywa na Craig Seth, katika miji ya Mbujimai, Kananga na Moneditu katika jimbo la Lomami. Kulingana na mkuu huyo, tangu kuanza kwa kazi hizo, Craigset imekarabati urefu wa mita 6 tu kati ya mita elfu tano za barabara za mijini huko Moneditu. Mjini Kananga, Craigset ilitangaza kuwa imenunua zaidi ya mifuko elfu makumi mbili ya simon nchini Angola, jambo ambalo mkuu wa OVD anapinga baada ya uchunguzi. Huko Kivu Kaskazini mapigano makali yameripotiwa tangu siku kwa kuamkia siku ya tatu hii asubuhi kati ya waasi wa M23 na wanamgambo Maimai huko Kisimba kaskazini mwa Tabaka Rusayo. Iko kwenye mpaka kati ya tarafa za Nyiragongo na Masisi, ndani ya mbuga la wanyama la Virunga. Duru za habari katika eneo hilo zinasema kuwa watu wengi waliokuwa wakitafuta makaa katika eneo hilo walinaswa katika hali mbaya na kuuawa kwa kupigwa risasi na wapiganaji hao. Kwa upande wa mashariki na magharibi, hali ya utulivu inaonekana katui Guru, takriban kilomita kumi kutoka mji wa Kiwanja, baada ya mapigano ya hii siku ya pili kati ya waasi na muungano wa makundi mawili ya wanamgambo wa pahali na muungano wa vuguvugu la mabadiliko na Maimai Nyatura. Baraza la manaibu wa jimbo linalaani vikali kile linachoeleza kuwa ni mauaji mapya ya kikatili ya raia katika wakati wa uongozi wa kijeshi huko Ituri. Masemi hayo yanakuja baada ya kifo cha watu makumi mbili na tatu siku ya Jumapili wakati wa mapigano kati ya Kodeko na Zair huko Drodro, Glukwa, Largu na Jisa katika tarafa la Jugu. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku ya pili huko Bunia, mkuu wa bunge la mkoa wa Ituri alishutumu kutoheshimiwa kwa mikataba tatu ya Nairobi iliyotiwa saini na viongozi wa kundi linalojihami silaha la Kodeko. Pia alilaumu uzembe kwa mujibu wake wa uongozi wa kijeshi katika operesheni ya kuwasaka wanamgambo ambao bado hawajajiunga na mchakato huu. Banga Chombe Simeon akizungumza kwenye kipaza sauti cha Ezekiel Muzalia, ujihuri wa kinyama na ya kuona kuwa bure maisha ya watu inaanza tena jimboni Ituri. Hiyo ni ugumu gani ya moyo na ya kukataa kubadilika? Ni wapi kumetoka tena mauaji ya kinyama ya namna hiyo jimboni ni Ituri. Nyinyi ambao mlihazimia kufanya amani, ni nini iliyo wafaidi kwenye mkutano wa Nairobi na makubaliano mlio saini ya kuacha mauaji? Jimbo la Ituri lilikuwa likingojea kukomeshwe manyanyaso zote za vikundi za wapiganaji. Jimbo la Ituri lilikuwa likingojea kuharibiwe vikundi vyote vya waasi wenye kushika silaha na wakati unafika ambapo tutaomba rais asaini kibarua cha kuondoa utawala wa kiserikali ndani ya jimbo. Ituri ina haja ya amani na inawezekana. Tuzungumzie operesheni ya utambuzi na uandikishaji wa wapiga kura huko Bandundu, mji mkuu wa jimbo la Kwilu. Watu wengi wanahamia kijiji jirani au katika maeneo mengine ili kuandikishwa kulingana nao. Hii ni kwa sababu ya ucheleweshaji wa operesheni hii na mapungufu mengine mengi wanayopata katika vituo vya usajili. Wanafikiri kwamba katika vijiji hivi vya pembezoni, kutokana na kwamba idadi ya watu ni ndogo ikilinganishwa na Bandundu, wana nafasi ya kuandikishwa kwa kasi kidogo kuliko mjini, kitu kilichokatishwa tamaa na katibu mtendaji wa seni ya Kwilu, Jean Robert Muyense. Jacques Mukongole anatupa urefu wa ripoti hii ya Irene Mboma. Kupata kadi yake ya mpiga kura katika jiji la Bandundu kunahitaji kujitolea sana. Ni lazima kuanza uamke saa tatu au saa nne asubuhi ili kufika kwenye kituo cha usajili ili kupokea tokeni inayomruhusu muombaji kujiandikisha. Hata hivyo, unapashwa kutumia siku kadhaa nzima kwenye mlongo ndefu kabla ya kuandikishwa. Hili ndilo linalowafanya baadhi ya wakazi wa jiji hili kuenda vijiji jirani kama vile Dima, kilomita kumi na mbili kutoka Bandundu na ito kilomita kumi na mnane au maeneo mengine kama bagata na bulungu kupokea kadi zao za wapiga kura kama vile imeelezwa na dieu merci mboma na nadege bala miongoni mwa waliondoka kuelekea dima upande wake katibu mtendaji wa mkoa wa seni kwilu jean robert muyense anafasiria raia waweze kujiandikisha katika mtaa wanaoishi kwa kupiga kura tarehe ishirini desemba mwaka tunao wanaotoka vitongoji vyao kwenda kujiandikisha mbali sana hawataweza kupiga kura katika makao yao, watalazimika kurudi waliojandikisha kwenda kupiga kura. Kumbuka kuwa katika jiji la Bandundu watu kadhaa bado hawajapata kadi zao za wapiga kura. Mahakimu waliosajiliwa na kurudishwa katika haki yao tarehe makumi tatu mwezi wa saba mwaka jana bado hawajalipwa hadi sasa. Katika taarifa yao siku ya tatu hii kwa Radio Kapi, wanadai kuwa wametuma barua ya malalamiko nyingine kwa mkuu wa nchi ili hali yao isuluhishwe. Mahakimu hawa wanasema wanaishi katika mazingira magumu sana ya kijamii kwa sababu hawalipwi. Gracia Bisimwa ndo tunapokea kama mgeni, anatokea jimboni Kivu Kusini, ambako yeye ni kordoneta wa shirika SOS Sida, shirika hili ambalo lilisherekea miaka makumi mbili tangu liundwe inalaumu aina zote za ubaguzi dhidi ya watu wanaoishi na virusi vya ukimwi. Gracien Bisimwa anajibu kwa maswali ya Emmanuel Elamiji wa Kabidi. Gracien Bisimwa, jambo jambo sana ndugu la journalist. Sosida ni nini? Ni kazi gani yenyewe mnafanyaka? Kazi yenyewe tunafanya tunafanya kazi ya huduma juu ya ya ukimwi, pia tunafanya kazi ya kuhimiza vijana ili wajikinge na ile ugonjwa ya, ya, ya ukimwi kwa kuwapatia mafundisho yenye yanayo stahili ya kufungua ya kufungua akili ili wajue namna wataishi bila kuwa na mwenendo yenye inaweza kutuma wanaingia mwa ile shida ya kuambukizwa na ukimwi. SOS, Sida leo, miaka makumi mbili, picha hii anniversary ya miaka makumi mbili, e, hii anniversary ya miaka makumi mbili tunaipitisha kwa ukumbusho, tunaipitisha pia kwa kukumbuka wale wote wenye e, walijiunga nasi kusudi tuendelee kazi ya kuhudumia wandugu zetu wenye kukumbwa na ukimwi. Hii miaka makumi makumi mawili, ongo ya kwanza ni kukumbuka wale wote wenye walitusaidia, pia kukumbuka e, wale watu wote tunasaidia wagonjwa wote wenye waliweza kukuja kwetu kwa structure yetu, kwa centre yetu kwa kupata nani huduma ikiwe matunzo ikiwe kupata usaidizi wa, wa madawa ikiwe usaidizi wa kupimiwa. Ili wote tunapenda tuikumbuke na tu ya pili tujipatie moyo kusudi kazi tuweze tena kuiendelea na zaidi, tunajua kama dunia nzima inapenda tukifikia mwaka wa elfu mbili na makumi tatu ugonjwa wa ukimwi uishi duniani, na ili ule ugonjwa uishi duniani ni lazima tukuwe wengi wakuwasaidia ndugu wenye kukumbwa na ile na hiyo ugonjwa ya ya kuendelea kwa ile kazi, na zaidi juu ya kuhudumia vijana na watoto ambao wamekumbwa na hiyo mdudu ya ukimwi namna gani wa ndugu uko naishi na ile ugonjwa mu mwili, beko naishi mu ma community na wandugu wengine. Ya kwanza ya kusema kama niona wakati tulianza hiyo 2000 mwaka wa 2002 de, mpaka karibu mwaka wa 2010 ma treatment hazikuwa mzuri disponible mu masiritile zote mu maupito zote, lakini leo ile ma ARV ziko fasi yote, na ni vizuri kuhimiza watu walikuwa na na, na na ugonjwa waende wajitunzishe, na tunajua leo kama wakati mtu anatunzwa vizuri anatunzwa vizuri anaweza fika kwenye nani hilo mdudu haitambuliki tena ndani ya mwili wake na inaweza kutuma anaishi vizuri, aweze tena kuwa anagonjwa hata kuzaa. Anaweza kuzaa na mtu mwenyewe hana, hana ukimwi, kama anasindikizwa vizuri na mashauri ya wadaktari ya waganga. Ni kusema wa, wa kama watu waache kuogopa watu wenye kuwa na ukimwi. Kuna matunzo na wenye kuwa na na shida ni lazima waende kwenye vituo vya afya wapate matunzo yenye kustahili. Na leo mnafungula mradi mwingine, ni nini tunaweza kujua? Tunasema kama tunafungua mradi mwingine wa mpya leo tunaita katika lugha ya Kifransa agir pour la sante sexuel de jeune et de personne seropositive. Yenye kuwa ya, ya, ya muhimu katika hiyo mradi ya mupya ni kuona kama tulichagua ma ma centre de sante yenye itafanya kazi ya kusaidia wamama e, wenye kuwa na mwaka wa miaka za, za kuzaa kuwapima. Unajua kama hiyo cancer ya col de luteris inatatiza wamama sana. Wataalamu wanatuambia kama ni hata ya kansa ya pili yenye kutatiza wa, wanawake na sisi tumeleta tutaleta ili maaparei itakuwa ku centre de santé ya Kabushwa itakuwa ku centre de santé ya, ya Kavimvira mu Uvira, na itakuwa kwenye centre ya SOS itaapa muungu ku centre medico social, na ile maaparei itasaidia wataalamu waganga wa ambao wame, wame, wamefunzwa itawasaidia kupima wamama kusudi wajue Unajua, mambo ya kanser ya ikitambulika mbele, ni nyepesi ni zaidi kuitunza. Sasa unaona kama wa, juu ya kukosa namna ya kuitambua, wanawake wengi wanaipata, na wakienda kwa kwa kwa, kwa hospitali inakuwa nyuma. Na sisi tunasema ile mradi yetu ya mpya ya, ya tutafanya experience me itakuwa ya kusaidia wamama wapate ile e, wezi kupimwa mbele ya wakati kusudi watunzwe jinsi inavyofaa. Asante, asante sana bwana journalist. Huko Beni katika Kivu Kaskazini, wakimbizi wa vita walianza tangu wiki moja sasa programu ya kujifunza kusuka vikapu, kusuka nywele na mapishi bora ili kujigaramia wenyewe. Mpango huu unaanzishwa na kamati ya pahali ya wakimbizi ikiungwa mkono na watu fulani wenye mapenzi mema. Hiyo ndo ripoti yetu ya siku, imeandaliwa na Sadiki Abubakar. Kwa ujumla ni wanawake mia nne na arobaini wanaogawanywa kwa kikundi la watu 25 na Kikundi ya kwanja ambao tuliotembelea imeundwa na wanawake, kati yao kumepatikana kijana mmoja tu kama mwanafunzi. Kavira Fazili naye Kavira Julien ni wakimbizi wawili waliotoka Bulongo na Ndalia, wametufasilia hali ya mafunzo yao. Tulikiashifunza kusuka vitunga, ndiyo nishashoa sana. E, na mie niko tayari kufundisha vengine vitunga kwenda emelea mo kusoko na kubeba mo vingine vingine vya mingi mingi. Hii kujifunza itanisaidia sana kujitegemea itakuwa na lomba, lomba tena na kungolelea mupo, kero kwa nitafutia batoto wangu. Mie peke nijifunzie tu hapa nenje washonea nipate franga zangu zangu. Guru Kataliko ni mwalimu wao amewaomba wakimbizi wengine waje wengi kwa mafunzo ikiwa ya bure. niko nafunza wanafunzi vensenge ina inadepandle na hakili kuko mwana wezeaka kusiku moya kuna kwa mwana wezea mde juri onegisi bamealisha tuko tuna katere, juru, natuko, na katre na tuko na jifunzi mm -hmm. Wakimbizi wengine wenye wangali kule inje wakuje wajiunge nasi, tunakoa kapa kumerimu kapa yote, hakuna condition gratuit vraiment, unakuya tutakuomba taka amba unakuya Benediction Balianangu Isaac, kiongozi wa kamati ya wakimbizi hapo mjini Beni, ametueleza mengi kuhusu lengo ya mpango hiyo. Wakimbizi wanaishi hali mbaya, hata maorganizasyo ziko hapa lakini zinanyamaza, guvernema inanyamaza. Ndio tulisema hatuwezi nyamaza kimya. Nasi kama waongozi wa wakimbizi kwa initie ile programe ambayo tunaita tujitegemee, nikisema depend de nous même. Kwa na tuliwazia tukifundisha mama kusuka vitunga, inapasha msaidia kuishi maisha yake bila tena kugonjelea kwa organisation ama kwa government, kwa sababu tushachunga tunachoka, ina ne demi, hakuna msaada yoyote ile programe ambayo tunasema kujitegemea, kuna trois volets. Ya kwanja ni kujifunja kusuka vitunga, tutaendelea na mafunjo ya vitu vingine vingine, sawa vile kushuka nyele mbele fundisho wa mama hata kupiga mandazi yale ambao wanaita mapishi bora, tutaendelea nayo. Sasa nini wanawake hao watafanya baada ya mafunzo kwa ajili ya kuanzisha kazi yao wenyewe kwa kujisaidia maishani mwao? Gisi tulisema tutainisie avek ile avek ni association, tutakuwa tukiikaa nao kila siku tukikontribua hata sanfra sanfra ambao tutakuwa tukichangia, na tukichangia sanfra sanfra tutailetia mmoja anaenda na anja. Siku zingine tunaikaa tunaletia mwingine hivyo hivyo mpaka watamalizi. Tunawazia ile iko gisi ya kuwasaidia kila mtu kuanja naendelee kujitegemea. Tulipata msaada kidogo, msaada kidogo sana kutokea kwa organizasyo abisi, lakini bezo ingali mingi sana, ndio maana tunaita kila mtu Lemba, kia tusaidia, ili tufikie lengo ya, ya programi. Kumbukeni hakuwa watu hao walikimbia mauaji ya ADF katika vijiji mbalimbali mbali mtani Beni katika jimbo la Kivu la kaskazini, pia pa Mambasa na Irumu katika jimbo la Ituri. Beni Sadiki Abubakar, Radio Kapi. na ni hapo tunafika mwisho wa idhaa hii jioni. Njema kwenu, kwa herini.