Radio Okapi. Maelfu ya wakimbizi waliopaka Nyaruchinya na kandokando wameanza kuhamishwa na shirika la HCR ambalo limewajengea makazi ya dharura katika Kivu Kaskazini. Watu waliokuwa katika gari moja wamekosekana huko Kasai baada ya gari hiyo kusababisha kuporomoka kwa daraja kwenye mto Lovua. Watu wengi wanatoka makwao ili kuandikishwa katika kijiji jirani au katika maeneo mengine. Katika operesheni ya usajili wa wapiga kura ya senii huko Bandundu, wanasema wamecheleweshwa katika vijiji vyao. Tunawasalimu popote mulipo na asubuhi njema kwenu. Habari kamili: huko Kivu Kaskazini, shirika la HCR ambalo ni shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi lilianza juzi, siku ya pili, uhamisho wa kwanza wa maelfu ya wakimbizi wa ndani kutoka kambi za papo hapo za Kanyaruchinya, Munigi, Buhombo na Kibati hadi kambi rasmi ya Bushagara katika tarafa la Nyiragongo. Makazi elfu tatu ya dharura yamejengwa kwa ajili ya watu walio katika mazingira magumu zaidi waliokimbia makazi yao. Serikali ya mkoa inakaribisha hatua hii ya wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu wa ajili ya wakimbizi ambao wako katika hatari nyingi za ulinzi katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia. Kupungua kwa wagonjwa wa kipindupindu kumeonekana katika siku za hivi karibuni katika kambi ya wakimbizi huko Kanyaruchinya iliyo kaskazini mwa Goma katika tarafa la Nyiragongo. Mtaa wa afya wa Nyiragongo unadai kuwa umearifu tangu kuanza kwa janga hili hadi sasa kesi elfu tatu makumi tano na nne. Mtaa wa afya huo unasikitika kurekodi vifo kumi na sita katika muda wa mwezi mmoja. Hadi sasa idadi za wagonjwa waliosajiliwa zimepungua kutoka kesi makumi nane hadi makumi nne kwa siku, anasema mwakilishi ahusikaye na ufuatiliaji wa magonjwa katika mtaa wa afya wa Nyiragongo. Hata hivyo, anahitaji juhudi zaidi kuleta utulivu katika ugonjwa huu ambao unatikisa wakimbizi wa ndani waliokimbia vita kati ya waasi na jeshi la Fardese katika tarafa za Ruchuru na Nyiragongo. Baada ya zaidi ya mwaka mmoja wa operesheni mpango wa kupokonya silaha, uhamishaji, uokoaji na uimarishaji wa jamii wa PDDRCS unaandaa mafunzo ya ndani kwa wanachama wa uratibu wake wa kitaifa na kimkoa katika Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Ituri na Maniema kwa siku tatu kuanzia hii siku ya tatu mjini Kinshasa. Washiriki watajadili orodha ya jumla ya programu ili kuhakikisha kuwa wana uelewa sawa wa maneno muhimu na namna ya utendakazi. Baraza la manaibu wa Jimbo linalaani vikali kile linachoeleza kuwa ni mauaji mapya ya kikatili ya raia katika wakati wa uongozi wa kijeshi huko Ituri. Masemi hayo yanakuja baada ya kifo cha watu makumi mbili na tatu siku ya Jumapili wakati wa mapigano kati ya Kodeko na Zair huko Drodro, Blukwa, Largu na Jisa katika tarafa la Jugu. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku ya pili huko Bunia, mkuu wa bunge la mkoa wa Ituri alishutumu kutoheshimiwa kwa mikataba tatu ya Nairobi iliyotiwa saini na viongozi wa kundi linalojihami silaha la Kodeko, pia alilaumu uzembe kwa mujibu wake wa uongozi wa kijeshi katika operesheni ya kuwasaka wanamgambo ambao bado hawajajiunga na mchakato huu. Banga Chombe Simeo akizungumza kwenye kipaza sauti cha Ezekiel Muzalia. Ujehuri wa kinyama na ya kuona kuwa bure maisha ya watu inaanza tena jimboni Ituri. Hiyo ni ugumu gani ya moyo na ya kukataa kubadilika? Ni wapi kumetoka tena mauaji ya kinyama ya namna hiyo jimboni Ituri? Ninyi ambao mlihazimia kufanya amani, ni nini iliyowafaidi kwenye mkutano wa Nairobi na makubali makubaliano mlio saini ya kuacha mauaji. Jimbo la Ituri lilikuwa likingojea kukomeshwe manyanyaso zote za vikundi za wapiganaji. Jimbo la Ituri lilikuwa likingojea kuharibiwe vikundi vyote vya waasi wenye kushika silaha, na wakati unafika ambapo tutaomba rais asaini kibarua cha kuondoa utawala wa kiserikali ndani ya jimbo Ituri. Ina haja ya amani na inawezekana. Huko Kasai gari moja ilisababisha kuporomoka kwa daraja lililotupwa juu ya mto Lovua katika sekta ya Bapende na watu waliokuwemo wamekosekana. Taarifa hizo zinathibitishwa na waziri na wa miundo mbinu na utumishi wa umma mkoani humo ambaye anarejea kutoka eneo hilo akiwa na makamu mkuu wa mkoa huo kwa ajili ya kujionea mwenyewe uharibifu uliotokea. Maridi Tunga anasema kuwa ndani ya gari hilo kulikuwa watu watano ambao hawajapatikana mpaka sasa mbali na msaidizi wa dereva ambaye yeye aliweza kujiokoa. Anaeleza hali ilivyo kwenye mikrofoni ya Francois Kadima. Yeah, yeah kulikuwa na lori lililobeba vyuma makumi saba karibu toni kumi za mawe masaki mia moja ya udongo Ulaya kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha afya huko Ngidi. Alifika kwenye daraja akiwa na watu tano, kati ya kabina, msafirishaji pekee aliyefuata harakati alikuja kwa miguu. Gari lilipofika katikati daraja lilianguka, na daraja, gari na watu waliokuwemo wote ndani ya maji. Tulipofika hatukupata alama yoyote, hakuna hata mabaki kutoka kwa daraja, hata gari haliwezi kuonekana. Tulichelewa sana kurudi kwenye mji Chikapa. Tunawashauria madereva wetu, kwa sababu ndani yao tayari wamelewa, hawasikii mtu yeyote. Ikiwa wanaweza kurudi kwenye maajili yao, hiyo ni nzuri pia, hawawezi kuzidisha mzigo Il peut revenir à la déontologie des conducteurs, c'est bien aussi ne pas dépasser la charge. Hakuna tena trafiki kwenye barabara namba kumi na sita ya taifa katika sehemu yake kati ya Kasongo Lunda na Popokaba, tuko katika jimbo la Kwango. Hii ni kwa sababu barabara hii imekatika kufuatana na mporomoko wa ardhi uliosababishwa na mvua za siku za hivi majuzi. Mfumo wa mashauriano wa shirika la raia la mkoa ambao unatoa taarifa unapaza sauti ya huzuni kwa serikali za kitaifa na mkoa kwa ajili ya ukarabati wa barabara hii kuu ya faida ya kiuchumi huko Kasai Oriental. Mkataba wa kazi kati ya ofisi ya barabara na mifereji ya maji OVED kwa kifupi katika sehemu ya mradi wa Chijelelu ambao unajumuisha ukarabati wa kisasa wa kilomita makumi mbili na tano za barabara za mjini Mbujimai. Taarifa hii ilitangazwa siku ya tatu hii na mwenyekiti wa OVED mwishoni mwa misheni yake iliyotekelezwa huko katika Kasai Kubwa. Martin Chipama anasema kuwa uamzi huu unatokana na ucheleweshaji ulioonekana katika utekelezaji wa kazi za miradi mbalimbali iliyofanywa na Craig Seth katika miji ya Mbujimai, Kananga na Moneditu katika jimbo la Lomami. Kulingana na mkuu huyo, tangu kuanza kwa kazi hizo, craigset imekarabati urefu wa tu, mita 600 tu kati ya mita elfu tano za barabara za mijini huko Moneditu. Mjini Kananga, craigset ilitangaza kuwa imenunua zaidi ya mifuko elfu makumi mbili ya simon nchini Angola, jambo ambalo mkuu wa OVD anapinga baada ya uchunguzi. Tuzungumzie operesheni ya utambuzi na uandikishaji wa wapiga kura huko Bandundu, mji mkuu wa jimbo la Kwilu, watu wengi wanahamia kijiji jirani au katika maeneo mengine ili kuandikishwa. Kulingana nao, hii ni kwa sababu ya ucheleweshaji wa operesheni hii na mapungufu mengine mengi wanayopata katika vituo vya usajili. Wanafikiri kwamba katika vijiji hivi vya pembezoni, kutokana na kwamba idadi ya watu ni ndogo ikilinganishwa na Bandundu wana nafasi ya kuandikishwa kwa kasi kidogo kuliko mjini, kitu kilichokatishwa tamaa na katibu mtendaji wa seni ya Kwilu Jean Robert Muyense. Jacques Mkongole anatupa urefu wa ripoti hii ya Irene Mboma. Kupata kadi yake ya mpiga kura katika jiji la Bandundu kunahitaji kujitolea sana. Ni lazima kwanza uamke saa tatu au saa nne asubuhi ili kufika kwenye kituo cha usajili ili kupokea tokeni inayomruhusu muombaji kujiandikisha. Hata hivyo, unapashwa kutumia siku kadhaa nzima kwenye mlongo ndefu kabla ya kuandikishwa. Hili ndilo linalowafanya baadhi ya wakaji wa jiji hili kuenda vijiji jirani kama vile Dima, kilomita kumi na mbili kutoka Bandundu na ito kilomita kumi na mnane au maeneo mengine kama Bagata na Bulungu kupokea kadi zao za wapiga kura, kama vile imeelezwa na Dieu Merci Mboma na Nadege Bala, miongoni mwa waliondoka kuelekea Dima. Upande wake katibu mtendaji wa mkoa wa Seni Kwilu Jean Robert Muyense anafasiria raia waweze kujiandikisha katika mtaa wanaoishi kwa kupiga kura tarehe ishirini Desemba mwaka tunao. Wanaotoka vitongoji vyao kwenda kujiandikisha mbali sana hawataweza kupiga kura katika makao yao, watalazimika kurudi waliojiandikisha kwenda kupiga kura. Kumbuka kuwa katika jiji la Bandundu watu kadhaa bado hawajapata kadi zao za wapiga kura. Radio Okapi, invité en soi Mgeni wetu ni bwana Jean-Paul Lumbulumbu, mchaguliwa wa tarafa la Lubero, ambaye atazungumza kuhusu hali ya usalama inayotia wasiwasi wasi katika eneo hili ambapo zaidi ya wanafunzi elfu tano wako hatarini kupoteza mwaka wa shule kwa sababu ya harakati za makundi yenye silaha. Mbunge Jean-Paul Lumbulumbu anazungumza na Marc Marofimbo. Mheshimiwa Jean-Paul Lumbulumbu, jambo. Jambo sana. Kama pia mchaguliwa mtani Lubero, huko tuna harifio ya kwamba kuna watoto zaidi ya elfu tano ambao wanaonekana kupoteza hivi karibuni miaka yao ya shule kwa sababu ya usalama mdogo unaovuma huko. Kibinafsi unakuta jambo hii namna gani? bonazani ya kwamba teritwari ya Lubero inapatikana kwa sasa kwa hali ambayo si nzuri ikakuwa ngambo ya mashariki utaona, ni wadeplace interne ambao wamekimbia vita ya M23 wametokea Ruchuru, ambao wamekusanyika ngambo ya kusini ama sud ya teritori ya Lubero. Ni wengi sana ambao wanangoja msaada ya serikali, wanangoja msaada ya mashirika mbalimbali, mbali ya raia ya komunote internasional. Me ngambo ya asubuhi ama nord ya teritori tunaona kwamba ni ma activisme ya grupe ya grupe arme ndio imetatiza tena zaidi raia. Ukaangalia vijiji sawa vile kasinga ama vile eh, Monoli ni elfu ine ya watoto ambayo wanapatikana kunako shule ya sekondari, zaidi ya elfu moja ambao wanapatikana kunako ecole primaire, ambayo hii ane skolari yao imekuwa menasini, kusema hawatasoma kwa sababu gani? Kwa sababu magrupu parmezi imeokipe hizo eneo, Munoli, Kasinga, watu wote wameondoka ni kusema masomo hazitafungulikana, watoto wanakuwa oblige kukimbilia Butembo na huko Butembo shule zao zinapatikana Lubero. Ni kusema ane skolari yao imekuwa menase vile vilevile, ukiangalia magrup armezima ukipema mashamba yote ya raia wa Munoli wa Kasinga na ngambo moya ya maboya ngulu antukaa raia wote wamekimbia, na imeonekana ya kwamba ekonomia hiyo romantite itakuwa na shida sana, kwa sababu wanaishi na mlimo, na wakati mlimo haufanyikani kwa sababu magrupa almezi imeenda katika hiyo ma maeneo, itakuwa shida sana kuraia, kwa raia kwa kuweza kuendelea kuishi. Ndiyo maana tunatoa mwito kwa viongozi wa Goma liwali konstantima serikali ya Kinshasa kuweza kukamata suluhisho kwa ajili ya hao watoto, zaidi ya watoto elfu tano ambao wanaweza kuratea aneskoler kwa sababu a activisme ya groupe arme nazani itaonekana sawa gisi iko iresponsabilite ya gouvernement. Vile vile tunaomba wale ambao wanapatikana kunako ngambo ya kusini mwa teritoire ama sud ya teritoire waweze kuwaletea musimu, kuwaletea msaada kwa sababu ni wakimbizi wa vita ya M23 na wanangoja msaada ambao inaweza kutokea ngambo ya, ya serikali. Ndio maana tunasema kwamba suluhisho inaweza kuwa ya kwanza kuweza kutuma vikosi vya FARDC kuweza kufukuza hao mabandia, waweze kuacha shamba za raia, kwa sababu hizo shamba ndio zinakulisha raia. Vilevile vile waweze kulibere masomo watoto, wasipate kukosa anescolaire yao kwa sababu ya activism ya hiyo magrupu arme. Lakini hatutapasha sema ya kwamba ni kwa sababu mchakato ya kuwasalimisha wale vijana ya vikundi vishikao silaha ndio inakwama ndio inawezekana kwamba ni hiyo programu ya DDRC ambayo inakawia ina kukua lance, inaweza kuwa uh, chanzo. Lakini tunawaza ya kwamba uh, kwa haraka kabisa kwa kuweza kusolve ane scolaire ya hao zaidi ya watoto elfu tano inaomba serikali kuweza kutuma vikosi vyetu kuweza kukimbiza hao mabandia na kuweza kupermetre malokalite ya Munoli Kasinga, na Maboya ya Ngulo raia waweze kurudia katika eneo zao, masomo irudi na maaktivite irudi sawa gisi kawaida. Kule kunako mtaa Luberu kuna pia viongozi tayari, lakini kwa hali ya haraka unawaza, wanaweza kutenda nini ili ili hali ipate suluhisho? kwa hali ya haraka ni kuweza kutuma vikosi kwanza kutuma vikosi kufaa, deploima ya vikosi vyetu katika hiyo maeneo ya Munoli ya Kasinga Mabuya, ya, mabu ya Ngulo, waweze kufukuza hiyo magrup arme na wakisha kuwafukuza, tunazani ya kwamba mashamba za raia zitakuwa uhuru na mlima utaendelea na vilevile vile masomo shule ya watoto itakuwa imekwisha kurudi, na itakuwa kazi bora kabisa. Mheshimiwa Japol Mulumbu tunakushukuru, asante sana. kos Katika jimbo la Kivu Kusini, uchafu wote wa choo ya gereza kuu la Bukavu unatelemka hadi katika ziwa Kivu. Wapita njia wanateswa na harufu mbaya inayotolewa na uchafu huo. Uongozi wa gereza kuu la Bukavu unatambua kuwa taasisi yake imezidiwa na uwezo wa kuzuia uchafu huo. Kwa sababu choo ya gereza hilo imefungana. Hii ni ripoti yetu ya siku. Jean Kasami ameandaa toka Bukavu. Mkurugenzi wa jela kuya Bukavu anakiri hakika tatizo liko, sababu shimo ya kupokea vinyezi imefungana Uchafu unatililika ndani ya murija na kutumbukia katika mfereji mbele ya jengo la jela hiyo. Wapita njia wanalazimika kufunga mapua. Pelari Lunga, kiongozi wa jela kuu ya Bukavu, anataka msaada toka viongozi. Okay, so ndiro, nanti, yote yarizo uh, aana mafsmzuri Kizo ilikuwa ya Frank Sam Peterson hata kidogo na Don Lee Kete. Mafuche tiki na kidogo, watu wanakuwa mingi. Kwa watu wote provincial hizo bidhaa za dossier ili je pense tunisi ta katika. Mashirika yanayotetea mazingira ndani ya jimbo la Kivu ya Kusini yanasikitika jinsi ziwa Kivu limegeuzwa kuwa ya lala na kusukumia ndani kila aina ya uchafu. Wakaji wengi wa Nguba ambao wanahudumiwa kwa maji toka ziwa Kivu na shirika Regideso wanajiswali iwapo licha ya kwamba maji hayo yanatiwa dawa hayawezi kuwa na kasoro fulani. Josafate Rubenga, msimamizi wa kikundi Casque Vert alifanya uchunguzi na kutambua makubwa kuliko hayo, tunatoka kutaja. Mie niliamuaka kuenda kufanya film documentaire juu ya mazingira vile ya Bukavu, alafu ile siku ndio niligundua hiyo shida kabisa kubwa ambayo inapatikana kwa mji wa Bukavu na inasababisha madegaza mingi sana. Leo ziwa Kivu ndio inakuwa kuzidia, hata yalala haiko tena yalala, sababu kwenye malala zetu kabisa itakuwa ngufu kidogo, tukuta ako uchafu wa misarani, lakini mulakivu Mule mule na pia kunakuwa maafa mengi sana kwenye afya ya binadamu na afya pia ya wanyama ambao wanaishi umo mwenye ziwa Kivu. Watetezi wa ubora wa mazingira jimboni Kivu ya Kusini, wanaona hali hiyo inakuwa na vinyume kwa binadamu pia kwa viumbe vinavyoishi ndani ya ziwa Kivu. Soleye Kashinze ndiye mwenyekiti wa muungano wa wavuvi kwenye ziwa Kivu imeendelea sana sana kwa sababu mji wa Bukavu imetransforme ziwa Kivu kuwa depotoare ya uchafu zote zote, zikuwe za nyumbani, zikuwe hizi zi wanatumia machupa za kunywia maji, zikuwe za wakati mgezi na bomoa barabara, vile vyote vinaenda kujistoke kwenye ziwa Kivu alafu zinaharibu mahali ambapo samaki zinazalia ndani ili vitoto vikomalie vikivutia ubaridi. Wanashindwa kufanya treatment ya maoivhizo e, hizo hizo mauchafu zinazotokea kwenye matoaleti, zingesaidia kwa kutengeneza manure organiki ambazo zingepelekwa kwenye mashamba ambayo inaweza ikasaidie. Muda mazao ya ziwa imepungua watetezi hao wa mazingira wanalaumu kuona ziwa Kivu inaendelea kutumiwa sawa ya lala bila viongozi kujihusisha kukinga ziwa hilo. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi: katika Kivu Kusini, kamanda makamu anayesimamia operesheni na ujasusi wa sekta ya operesheni Sukola de Kivu Kusini, Brigedia Jenerali Andre Ehonza Uketi aliteuliwa juzi siku ya pili kuwa kamanda wa kikosi cha kumi na mbili cha FARDC kwenye mhimili wa mabonde ya Minembwe katika tarafa la Fizi. Taarifa hiyo ilitolewa hii siku ya tatu na msemaji wa sekta hii ya operesheni. Kulingana na lieuteni Mark Elongo, Andre Eonza anachukua nafasi ya Brigedia Jenerali Patrick Opia ambaye alifariki Desemba mwaka jana kutokana na ugonjwa. Mabadiliko haya yalifanyika wakati wa kukaa kwa mkuu wa jeshi la FARDC huko Goma jimboni Kivu Kaskazini. Katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, MONUSCO imetoka kuwatenganisha watoto kumi na sita wenye umri wa miaka kumi na tano na kumi na sita kutoka kwa vijana wapya waliojiandikisha katika jeshi la FARDC katika mji wa Beni. Hatua hii ilifanyika wakati wa kikao cha uchunguzi kwa waajiri wapya ndani ya FARDC kilichofanyika jana siku ya tatu, kwa pamoja na tawi ya ulinzi wa watoto ya MONUSCO na ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa katika kambi ya kijeshi ya Mamba g iliyo kwa umbali wa kilomita nane kutoka katikati mwa jiji la Beni. Watoto hawa wote wa kiume walikabidhiwa kwa shirika moja lisilo la kiserikali ambalo ni mshirika wa UNICEF kwa ajili ya kuendelea na mchakato wa kuunganishwa na familia zao. Na huo ndo mwisho wa habari, kwa herini.