Oh, kazi hazikufanyika jijini Goma jana, siku ya kwanza maandamano ya raia yalifanyika wakiomba kuondoka kwa askari jeshi wa EAC. Zaidi ya washambuliaji elfu moja wenye silaha tayari wamejisalimisha kwa tume ya kuleta amani ya Bandundu kubwa Chini ya siku kumi kabla ya kumalizika kwa muda wa kuongezwa kwa shughuli ya utambuzi na usajili wa wapiga kura, jimbo la Mongala linatarajia kufikia idadi iliyotarajiwa. Katibu mtendaji wa seni katika jimbo hilo Benjamin Ebambe ndo alisema hayo. Hamu jambo wasikizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu. Katika Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, mvutano uliendelea kuwa juu mwanzoni mwa saa za baada ya saa sita mchana siku ya kwanza hii, katika jiji la Goma, waandamanaji wenye hasira walikusanyika kwenye pande kubwa kubwa za jiji ambapo wanaendelea kudumisha vizuizi vyote vya barabara kwenye barabara kuu za jiji. Shughuli zote hazikufanyika licha ya ombi la utulivu lililotolewa asubuhi na liwali wa mkoa. Katika kata Ndosho kusini kidogo ya jiji kuna taarifa za baadhi ya maduka kuvunjwa na waandamanaji. Polisi wakiungwa mkono na jeshi wamewekwa katika hali ya tahadhari kufuatilia waandamanaji. Taarifa kuhusu hali hiyo na Gabriel Amenya. Hadi baada ya mchana kati, hali ya wasiwasi wasi imeonekana ndani ya mji wa Goma. Waandamanaji waliendelea na ghasia zao, vipingamizi vyote viliowekwa barabarani viliendelea kuonekana hadi baada ya mchana kati ndani ya mji wa Goma. Kufikia huko Ndosho, waandamanaji ambao wengi kati yao ni watembeza pikipiki na vijana wasio na kazi ndani ya mji wa Goma waliweza kujikusanya kunako mizunguko za barabara sawa vile signers instigo afya bora entre president na terminis na ndani ya kitongoji Ndosho aliko laliwali wa jimbo kwa waandamanaji kwa kusitisha maandamano zao haikuweza kusikika. Ni kupitia kupanda kwa ghasia hiyo ndani ya mji wa Goma, ndiyo viongozi waliweza kutawanyisha vikosi vya FRDC kwa kusaidia vikosi vya polisi kwa kujaribu kuepuka vitendo vibaya wakati ya maandamano. Tukumbushe kwamba wanasiasa jimboni Kivu ya Kaskazini wamezidisha aliko zao za utulivu kwa waandamanaji na kuwaomba kujiepusha na vitendo vya uporaji wa vitu vya wakaaji Goma. Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Na katika Kivu Kaskazini, mapigano makali yalifanyika tangu asubuhi ya leo, siku ya kwanza kati ya jeshi na waasi wa M23 katika tabaka la Kamuronza katika usultani wa Bahunde tarafa la Masisi, kulingana na vyanzo ambavyo havikutaka kutajwa jina na vilivyothibitishwa na viongozi wa kimila, waasi hao walianzisha mashambulizi katika jaribio la kukata barabara ya Goma Sake kwa kupita kando ya kambi za jeshi la FARDC katika mbuga la wanyama. Hakuna tathmini ya mapigano haya inayopatikana kwa sasa, lakini kuna ripoti kwamba wakazi walikimbia kwa wingi ambao katika mji wa Sake. Tukibaki huko Kivu Kaskazini mji wa Sake ulio kwa umbali wa kilomita makumi mbili na saba kutoka mji wa Goma kusini mwa tarafa la Masisi ni eneo la kimkakati katika masuala ya usalama na kiuchumi kulingana na jiji la Goma. Eneo hili la tabaka Kamuronza katika usultani wa Bahunde ni njia panda inayounganisha mji wa Goma hadi Kivu Kusini kupitia Minova. Lakini pia Goma hadi Masisi hadi tarafa la Walikale. Mji wa Sake ambao unajikuta kwenye katikati ya mapigano kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23 kwenye tarafa la Masisi, sasa ni tishio kubwa kwa mji wa Goma. Tayari mji wa Goma ukiwa umekatishwa mbali na Masisi na Ruchuru kwenye barabara ya kitaifa namba mbili, sasa unaelekea katika hali mbaya ya uchumi. Sifa Maguru anatueleza zaidi. Kuhusu uchumi, eneo la Sake ndipo chakula yote yapita kutoka Minova, Kale na vijiji vingine kandokando kando ya ziwa katika jimbo la Kivu ya Kusini. Vilevile vile, Sake linaunganisha Goma na maeneo mingi ya Masisi kama vile eneo la madini la Rubaya na migini ingine ambako kunaendeshwa mlimo na ufugo na kunatokea chakula mbalimbali mbali, kama vile fromage na maziwa ya ngombe. Kwa ngambo ya usalama, Sake linakuwa kama vile mpaka wa ukingo wa mji wa Goma upande wa magharibi, kama vile Kibumba inapatikana upande wa mashariki mtaani Nyiragongo, tena ni karibu na Sake. Tukitaja pale Mubambiro, ndio kunapatikana ngome kubwa ya askari jeshi wa EAC na askari wa Monisco, na hata senta kubwa ya wapiganaji wa zamani. Goma, sifa magoro, Radio Okapi. DRC, ukatili wa uasi wa M23 unaoungwa mkono na Rwanda, ndicho kichwa cha ripoti mpya ya shirika lisilo la kiserikali la Human Rights Watch iliyotangazwa siku ya kwanza tarehe 6 Februari. Kwa mujibu wa ripoti hii, kundi wa la waasi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda lilifanya mauaji na kulazimisha kuandikisha raia katika vikosi vyake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika kukabiliana na mashambulizi ya M23, jeshi la Kongo linashirikiana na wanamgambo wa kikabila wanaohusika na unyanyasaji kwa kuongezea, pande zinazohusika katika mzozo huo zinazidi kuvutia uaminifu wa, wa kikabila na kuwaweka raia wa maeneo ya mbali ya jimbo la Kivu Kaskazini katika hatari kubwa. Miongoni mwa mapendekezo mengine, Human Rights Watch inatoa wito kwa Rwanda kusitisha msaada wake wa kijeshi kwa M23, wakati wanajeshi wa serikali ya Kongo wanapaswa kutanguliza ulinzi wa raia na kuacha kutumia wanamgambo ambao pia wanafanya ukatili kwa upande wao. Ukosefu wa usalama katika tarafa la Kwamut huko Maindombe siku hizi. Zaidi ya washambuliaji elfu moja wenye silaha tayari wamejisalimisha kwa tume ya kuleta amani ya bandu ndu kubwa inayoongozwa na Mfalme Minikongo Fabrice Kavabioko. Tume hiyo iko katika misheni ya amani katika eneo hili tangu miezi mingi sasa, Ujumbe wa amani katika tarafa hilo pamoja na viongozi wa kimila Teke na Yaka, jumuiya mbili zenye migogoro tangu mwezi Juni mwaka jana, mzozo ambao umesababisha vifo vya zaidi ya watu mia mbili. Kwa mujibu wa mkuu wa wajumbe hao, hadi kufikia leo amani imerejea kwa angalau asilimia 75 huko kwa moto. Chini ya siku kumi kabla ya kumalizika kwa muda wa kuongezwa kwa shughuli ya utambuzi na usajili wa wapiga kura, Jimbo la Mongala linatarajia kufikia idadi iliyosubiriwa. Kwa mujibu wa Katibu Mtendaji wa Seni katika Jimbo la Mongala, Benjamin Ebambe, awamu hii ya pili iliwezesha timu yake kufanya jitihada licha ya matatizo fulani kuandikisha idadi kubwa ya wapiga kura katika jimbo hili ambalo linajumuisha tarafa tatu hasa Bumba Lisala na Bongandanga. Karibu wapiga kura milioni moja mia tano wanatarajiwa katika Jimbo la Mongala, kulingana na idadi iliyowasilishwa kwetu na Benjamin Bambe Mambya, katibu mtendaji wa mkoa wa Seni. Ikumbukwe kuwa zaidi ya vituo mia tano vya kujiandikisha vinafanya kazi katika jimbo lote la Mongala. Jimbo la Tanganyika, shughuli za utambuzi wa wapiga kura na usajili katika tarafa la Moba zinaendelea kama kawaida Anaripoti mkuu wa tawi la Seni. Lakini katika tarafa la Kongolo, vyanzo vinaripoti papo hapo matatizo fulani katika vituo vya uandikishaji. Maelezo na pole Munanga katika eneo la Moba. Mkuu wa kituo cha Seni anaonyesha kwamba alizunguka katika vituo vya ujiandikishaji ili kujihakikishia uendeshaji mzuri wa operesheni. Polikarpe Bwezo anaeleza ya kwamba kila kitu kinaendelea kama kawaida katika eneo la Moba ambalo lina hesabu ya vituo mia mbili makumi ine na saba na, na linatarajia kupokea zaidi ya watu elfu mia tatu watakaojiandikisha. Tumsikilize. ile maakiti yote ilishaenda na bantu bote ba mambo ba mubiro, ba OPS ba pepe bale bote balishaenda alo mareso kwetu ni probleme ni kujua sasa ile sa maronde ma supervision ya ba setete batupatie marianit ya terrain hapa sasa partout kulisha kwa makiti denroulement, na machine iko na fonction mzuri, hakuna problemu. Machifre eye tuko naayo tunapasha kufikisha plus de trois cent mille electeur, ndenyee tunapasha kuangole huko Kongolo. Kwa upande mwingine kiongozi wa baraza la vijana la eneo anaeleza ya kama operesheni ya kujiandikisha inaendelea e polepole. Mwanalenge wa Kabambi aliona kama katika vituo fulani vya kujiandikisha Watu wanatenda rushwa. Pole Munanga, Redio Kapi. Na operesheni ya utambuzi na usajili wa wapiga kura kwa eneo la pili la uendeshaji inaendelea kwa kawaida, huko Pretoria, mji mkuu wa Afrika Kusini. Hata hivyo kuna tatizo la kuelewa kwa baadhi ya Wakongomani kuhusu masharti ya kushiriki katika operesheni hii. Kwa mujibu wa sheria ya utambulisho na usajili wa wapiga kura ya Kongo, Wakongomani wanaoishi nje ya nje lazima waonyeshe pasipoti halali ya Kongo au kadi ya kibalozi. Hata hivyo, kila moja ya vyeti hivi viwili inawasilishwa kwa jumla pamoja na kadi ya makazi au cheti au kwa kibali halali cha makazi. Kulingana na baadhi ya vyanzo vya pahali huko, wengi kati ya wakongomani wanaoishi Afrika Kusini hawana vyeti hivi, ni mfano wa wakimbizi ambao kwa hiyo hawataweza kujiandikisha, kama alivyosema Profesa Ferdinand Kapanga, mshauri mkuu wa ripota anayeongoza timu ya seni pa Pretoria, na alimwambia mjumbe wetu maalum Grace Amzati, ambaye yuko huko Pretoria. Oswaye. Wajumbe wa shirika la raia kutoka Kivu Kusini na Kaskazini waliokwenda kutoa sauti zao katika mkutano wa wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki mjini Bujumbura walirejea nyumbani lakini wakiwa na huzuni. Makamu wa mkuu wa ofisi ya uratibu wa shirika la raia la Kivu Kusini, Nene Bintu, ambaye alikuwa miongoni mwa wajumbe hao, anaonyesha kuwa matarajio yao hayakutimizwa. Yeye ni mgeni wetu, anaeleza katika maongezi haya na Jean Kasami. Jambo, Nene Bintu. Jambo, bwana mwariri. Ulishiriki kikao cha marais wa nchi za Afrika ya Mashariki huko Bujumbura. Ulirudi huko na hisia gani? tulienda kule kuangalia namna gani tutasikilizisha sauti yetu ya kwamba tunachoka na vita, watu wanaendelea kukufa ndani ya jimbo letu Nord Kivu, Ituri, Mwao Plateau nafasi nyingine, tukaonesha kwamba sisi tunataka amani. Malheureusement sasa tunatoka, tunasikia komunike finale yenye walisema ke bana decrete cessez-le-feu, ile tunaanza ifurahia, mais hatujui kama kweli kweli hiyo cessez-le-feu itaishimilika, sababu mara mingi Rwanda kupitia rejimu ya Kagame na Uganda wanayo distribute watu kusema bako wananeghosier na wao kuma wanapigana kutere aloo. Sisi tuliuzinishwa sana na hiyo communique final kusema kwa Rwanda inaweza contribute juu ya amani mu Kongo, kusema kama tena wataongeza vikosi kutoka South Sudan na kutoka Uganda. Japo hiyo, sisi wote tunajua kama South Sudan ina problemi zake nyingi sana zenye zilisha bashinda namna gani wajeshi wenye wanashindwa kuleta amani kwao wataileta kwetu? Uganda yao yenyewe iko naleta shida Mkongo sababu ni wao wanasutenira wa ADF. Sasa ile ilionekana kama ni uchokozi mtupu, na tumesikia kwamba rais wetu iko yeye peke kontre wale wenzake, tangu wale wengine wa rais wanataka tu kueksploate Kongo. Wanapenda kugabula nchi, hawapendi usalama irudi ndani ya nchi yetu kuna nukta ambazo shirika la raia lilikuwa linapendekeza zikusiwe huko katika kikao, lakini ambazo hazikuzungumziwa. Ndiyo sisi tulikuwa tunapenda saa wanakutanana wote waweze kushutumu Rwanda na Uganda, sababu ni wana member wa EAC ambao wana agrese ingine nchi ya EAC. Ile tulikuwa tunaichunga kabisa ionekane ndani ya komunike. Ya pili tulikuwa tunapenda pia basiongeze tena vikosi ingine daeri yenye iko irudie, sababu tuliona kwamba depuis force regionale na nakuya vikosi viko mingi sana, wenye walituma kule mho plateau ya Fizi na Uvira, Warundi wako kule, wengine wa Kenya wako North Kivu, lakini hawafanyi kitu depuis wanafika kule M23, na kwa sasa na force nyingi, na nakamata malokalite za mingi kushinda zenye zilikuwa kambele, na ile tunaona ni strateji ya kutafuta kugawula nchi yetu majeshi wetu wanaendelea kufariki, populasion inafariki, na tunaona kweli kweli kwamba hiyo force haikukia kuleta amani, lakini ilikuya kusaidia wateroriste wa, wa M23. Japo hiyo kuku wengine posibilite, tunaweza kufanya kooperasion regional yenye iko ganya ganya wanakia wanaesploite en contrepartie wanasaidia Kongo kujenga barabara, wanasaidia kujenga vilalo na vingine bila kumwanga damu. Lakini ile strategi yao ya kukia uwa wa kongomani kusudi wa gabule inchi kusudi wa vamia inchi hiyo atuifurahi na tuitaki, na njoo mara tunalomba population kabisa iendelee kukua makini na kubakia mu mobilisation yetu, sababu tunaona kwamba jeshi letu tunjo linaweza kutuokoa na inaomba government yetu iendelee kusutenire jeshi letu, Kusudi ifukuze adui ndani ya nchi yetu. Nyinyi viongozi wa mashirika ya raia ambao mlikuwa Kujumbura mlisaini pia kwenye mkataba wa pamoja, ama mlikuwa pale kama vile wapelelezi tu. Sisi hatukualikwa tulifika sisi wenyewe, kusudi sisi tulikuwa tunawaza tutamwona President Kagame na Museveni kumwambia kwamba tunachoka, tunachoka sababu tunajua yeye na Museveni mwenzake ndio wanaleta destabilization ndani ya nchi yetu. Malheureusement, sa tulifika pale ku presidansa ya Burundi kwa walikuwa nafanzia kikao, tulikuta kuna wajeshi wengi sana ambao walitukatazia kuingia ndani, na walipotukatazia kuingia ndani sisi tukaikala nje, tukafungula ma messaje ma zetu kumakaliko kusema kama Rwanda inaendelea kuua ndani ya nchi yetu, kusema kwamba tunakatala uvamizi wa nchi yetu, tunakatala nchi yetu igabulike, na kama tuko derriere FARDC yetu, sababu au tunjo tunatumainia kwamba waleza kutosha mwai situasion bil vya kusema reglema politike dialogue makomunike avo mwisho ni madistraction mutupu. Nene bintu tunakushukuru, asante Radio Okapi. Mamia ya vijana kutoka tarafa la Mambasa walinufaika mwezi Januari iliyopita kutokana na mafunzo ya kudhibiti na kuzuia migogoro. Hii ni sehemu ya mradi unaotekelezwa na shirika lisilo la kiserikali la kimataifa la Search for Common Ground kwa ajili ya mabadiliko ya tabia ya vijana. Kulingana na shirika hilo, vijana wengi katika eneo hilo wanakimbilia vurugu ili kudai haki zao. Miongoni mwa matukio ya kumbukumbu ya kusikitisha kuna kupoteza karibu wanyama kumi wa okapi waliouawa mwaka elfu mbili kumi na mbili na wanamgambo Maimai. Maelezo katika ripoti hii iliyoandaliwa na Izakiremo. Mtaani Mambasa kuna shida mengi kati ya raia inasababisha kwamba wengi kukimbilia kutenda maovu kwa kuitatua. Ni sawa ugomvi kati ya wakaji na mbuga la wanyama ya Ukapi. Matokeo yake ni kwamba vijana wamoja wanaokuwa katika gundi lenye silaha mai mai waliuwa waliua kwa mwaka 2012 Ukapi kumi na mbili zaidi ya kumi kwa kuonesha asira yao. Kufuatana na hali hiyo, shirika ya kimataifa Search for Common Ground inatoa mafundisho ya kutatua ugomvi kwa vijana wengi katika mji wa Mambasa, Bandegaido, Epulu, Nyanyana, na menginepo, wanajifunza sawa chanjo la ugomvi na watu wanaosababisha hiyo ugomvi, na hasa zaidi namna gani kuitatua bila kutenda mabaya. Msimamizi ya hiyo shirika jimboni Ituri anafasiria katika hiyo mafundisho, vijana watelewa kwamba hakuna eneo bila ugomvi. Ugomvi inaweza tokea kila wakati, ya lazima ni kujua namna gani kutatua hiyo ugomvi, tunaweza kuepuka kutenda mabaya kwa kutatua ugomvi ni hayo tunafundisha vijana uh, vijana wengi wamebadilisha tabia yao kufuatana na hiyo mafundisho, wamekamata hatua ya kutokutenda tena mabaya kwa kudai haki yao. Msimamizi ya baraza la bunge la vijana mtaani Mambasa, Moisa Simwe: kutatua mzozo kunako territoire yetu ya Mambasa saa iko tu we jeune napasha revendike par violence kwa hawatatue mzozo kwa kupigana kama probleme na mwingine uko na mzozo na mwingine unaikala mna-mnaongea es unajitia vile kuplasi ya ule mwingine. Shirika la raia ya Mambasa inashukuru kwa hiyo kazi inayofanyika na Search for Common Ground kwani italeta matokeo bora kwa maendeleo ya mtaa ya Mambasa. Marie Noel Anatone, msimamizi ya hiyo shirika, anaomba pia serikali ya Kongo kutimiza shurti yake sawa kufikiria tena mpaka la mbuga la Ukapi yenye inasababisha ugomvi kati ya wakaji, hasa zaidi vijana na wasimamizi ya RFO. Show, iko ya mzuri, jia vijana wetu wao peke kwanja katikati yao kumaliza mizozo yao bila kurekuri kuviolence mas osi si. wakati watakuwa iko na reklame madroat zao fulani fulani, watajua pia kuona namna gani kuweza kuongea bila kuitilize violence. dosier ya mbugwa ya RF tutasii wale wakuu viongozi assn waweze namna gani kumaterialize marekomandation surtout malimite ya RF ndio inapoze problem. Tujue kwamba kuna aina mingi ya shida au ugomvi jimboni Ituri, sawa ya ukabila yenye inasababisha mzozo. Tumalizie na habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi sasa uwanja wa ndege wa Kavumu katika Kivu Kusini bado umefungwa kwa ndege zote za kutua na kuruka kwa muda wa siku kumi. Tangazo linatoka kwa Regie des Voies Aeriennes RVA ya Kivu Kusini. Hii ni kwa mujibu wa chanzo hiki. Kazi ya ukarabati katika uwanja wa ndege huu ili kuruhusu kutua na kupanda kwa ndege kubwa. Hivyo abiria wote wa ndege zinazoondoka Bukavu wanaombwa wafanye mipango yao wenyewe. Njia pekee inayowezekana kwa sasa kati ya Bukavu na Goma inasalia kuwa njia ya ziwa kwenye ziwa Kivu. RVA inatangaza kuanza tena kwa trafiki mwishoni mwa kazi zinazoendelea na ambazo zitaisha tarehe kumi na tano Februari. Huko Kivu Kaskazini, uratibu wa vijana wa Usultani wa Bashu umekuwa ukitoa uhamasishaji kwa wakazi wa eneo hili tangu muda wa wiki tatu sasa, ili wajihusishe katika utaratibu wa utambuzi na uandikishaji wa wapiga kura. Mchakato huu ambao unapaswa kuanza tarehe kumi na sita Februari ijayo huko Kivu Kaskazini, kulingana na Sadamu Patanguli, mmoja wa wasimamizi wa vijana wa Bashu, watu wa eneo hilo hata hivyo wana wasiwasi kuhusu hali ya usalama katika eneo hilo. Tunafika mwisho wa habari. Tunawashukuru kwa kutufuata. Kwa herini.