Mkutano oh, wa kimataifa wa madini wa Indaba ulianza siku ya kwanza mjini Cape Town nchini Afrika Kusini. Rais Felix Tshisekedi ambaye anashiriki mkutano huo alionyesha uwezo wa uchimbaji madini wa nchi yake katika hotuba yake. Jimboni Ituri, bei ya mafuta ya gari imepanda tangu siku ya pili hii kutoka faranga 2400 hadi 3400 za Kongo, kunako vituo vya mafuta ya gari. Uratibu wa shirika la raia la Ituri unaomba kuhusika kwa mkuu wa nchi ili kushusha bei. Wanajeshi saba wa kike wamefukuzwa katika kituo cha mafunzo cha Kitona kwa sababu ya tabia mbaya. Kufukuzwa kwao kuliamuliwa na kiongozi wa kituo cha kijeshi cha Kitona. Mujambo wasizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu wote popote mulipo. Habari kamili, kama nilivyotanguliza siku ya pili hii, kongamano la kimataifa la madini la Indaba linalofanyika Afrika Kusini lilikuwa kwa siku yake ya pili. Siku hii iliadhimishwa na hotuba za marais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa na wa Kongo Felix Antoine Tshisekedi. Katika hotuba yake, rais wa Kongo alionyesha uwezo wa uchimbaji madini wa nchi yake. Kulingana na Felix Chisekedi, wawekezaji wanaweza kuja DRC, lakini lazima waheshimu sheria za Kongo na zaidi ya yote, kutekeleza miradi ya maendeleo kwa watu walioathiriwa na shughuli za uchimbaji madini, kama ameturipotia Cynthia Bashizi na Bizana, mjumbe maalum wa Radio Kapi katika mkutano huo. DRC nchi yenye ubora wa madini bado hainufaiki na utajiri wake, hasa kwa sababu ya ukosefu wa usalama unaoletwa kabisa na nguvu za giza. Kesi ya sasa ni ya Rwanda ambayo imejifanya kuwa M23. Haya ni maneno ya Rais Felix Antoine Tshisekedi wakati wa hotuba yake kwenye mkutano wa kimataifa wa madini wa Indaba mjini Cape Town. Akikabiliwa na mvuto wa DRC katika sekta ya uchimbaji madini, Rais wa DRC alitaka kuwahakikishia wawekezaji kwamba kila kitu kita fanyika ili kuhakikishia usalama wao. Felix Chisekedi katika kipande hiki kilichochaguliwa na Cynthia Bashizi na Bizana. Utafsiri ni wa Jean Baptiste Ndonga. E, ni huzuni kuona kwamba mali yote hiyo tuliyopewa ulimwenguni haifali nchi hata Afrika hiyo kulingana na swali za uongozi mbaya kutoka tangu awali na pia kwa sababu ya usalama mdogo unaochochewa na ezi za kisirisiri na za kigizagiza zinazotamani mali yetu. Hayo ni kwa mfano, leo hii mashariki mwa nchi yetu, nikitaja Ituri na Kivya Kaskazini, mahali panapo wa M23 ikiwa inasimamiwa na jirani mpenda vita, yani Rwanda, inayovutiwa na mali zetu, ila yenye kukwamakwama kwa kuifikia ikipendelea vita kuliko mawasiliano bora yenye kuweza kuzaa matunda kwa amani na kwa faida pande zote. Na wahakikishia kwamba mipango yote imechukuliwa ajili ya kurudisha amani katika maeneo zilimo katika mizozo na kuanzisha baadaye shughuli halali za madini huko. Katika Kivu Kaskazini, hali ya wasiwasi wasi imepungua hii siku ya pili mchana katika jiji la Goma. Vizuizi vyote vilivyowekwa na waandamanaji kwenye barabara kuu mbalimbali mbali viliondolewa na polisi. Masoko pamoja na biashara ndogo ndogo zilifungua tena kwa woga lakini maduka makubwa makubwa hayakufungua. Benki chache na vituo vya mafuta ya gari pia vilifunguliwa. Maelezo kuhusu hali hiyo na Gabriel Wamenya. Hasira ya wandamanaji ilionekana asubuhi imefifia baada ya mchana kati. Wandamanaji ambao walikuwa wakionekana wingi kunako mizunguko za barabara ndani ya mji wa Goma hawaonekane tena, isipokuwa ndani ya vitongoji vya kandokando, majengo buene na ndosho. Huko wandamanaji waendelea kukabiliana na vyanzo vya usalama ndani ya kitongoji Birere. Wachuruzi wa matunda walirudilia shughuli zao sawa vile kawaida, lakini duka kubwa azikuweza kufungua milango yake. Sio mbali na hapo kati ya mji wa Goma, tuliona watembeza pikipiki wengi na wenye gari wakingoja kununua mafuta kunako station service. Wote wakikosa uvumilivu, walikuwa wakijarikisha kupata mafuta kwa kuanza kazi zao za kawaida. Na kunako banki moja ambayo hatutaji jina lake, tuliona umati wa watu wanaonekana sawa vile walimu ambao wamekuja kuchukua mishahara zao. Wakadafi na waeshanger pia nao walionekana kunako nafasi yao ya kawaida. Tuwajulishe ya kwamba, tukumbushe kwamba polisi na meya wa mji wa Goma walialika tena waandamanaji kuweza kuondoka nafasi ya maandamano, kwa kutorahisisha kuingia kwa adui ndani ya mji wa Goma. Goma, Gabriel wamenya, Radio Kapi. Jumuiya ya kibinadamu inasisitiza kujitolea kwake kusaidia DRC katika mzozo huu wa kibinadamu ambao nchi hiyo inapitia. Maneno haya yanatoka kwa Bi Joyce Nsuya, mratibu msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia misaada ya kibinadamu na mratibu wa misaada ya dharura, mwishoni mwa mkutano wa siku ya kwanza na Modeste Mutinga, waziri wa masuala ya kijamii hatua za kibinadamu na mshikamano wa kitaifa. Bi Joyce Nsuya ambaye alisitiza kujitolea kwa jumuiya ya kibinadamu kusaidia DRC, pia aliwahakikishia wakazi wanaoteseka kutokana na janga hili la kibinadamu kuhusu utetezi unaofanywa ili wasiachiliwe huko Maindombe ambako tunaelekea, hali ya wakimbizi waliorudi katika vijiji fulani katika tarafa la Kwamuth ni mbaya sana. Mfano wa wale wa kijiji cha Bisiala hawana huduma za afya baada ya kijiji chao kuharibiwa na kuporwa wakati wa ukatili wa Kwamuth, vituo vya afya bado vimefungwa. Baadhi ya wajawazito wanajifungulia nyumbani na watoto wanakufa kwa kukosa huduma za afya. Irene Mboma katika ripoti hii inayosomwa na mwandishi wetu Pole Munanga. Tuko Bisiala, kijiji kinayopatikana kwenye barabara ya kitaifa namba 17 katika eneo la Kwamut, huko Maindombe, mmoja kati ya eneo inayekumbwa na mgogoro kati ya Teke na Yaka, kufuatana na wakaaji wa moja mahali hapo. Ijapo kurejea kwa wakaaji katika kijiji hiki ba baada ya matendo ya ukatili huo, bado vituo vya afya havifanyi kazi kwenye mahali hapo. Hakuna duka la dawa au wafanyakazi wa afya. Wakazi wanasema wako katika hali mbaya na wanapiga kelele. Wanasema hivi: watu wanateseka sana, lakini hakuna matibabu. Wanapashwa kwenda umbali wa kilometa makumi mbili na nne kwa kupokea matibabu. Wanawake kazaa ni waja wazito, bali mimba inaharibika nyumbani kutokana na ukosefu wa huduma za afya. Wanaomba wawatumie dawa na wafanyakazi wa afya Ka Nilivyotanguliza jimboni Ituri, bei ya mafuta ya gari imepanda tangu siku ya pili hii, kutoka franga 2400 hadi 3400 za Kongo kunako vituo vya mafuta ya gari, kulingana na mkuu wa waagizaji wa bidhaa za petroli. Ongezeko hili linatokana na bei mpya ambayo imepangwa na wizara ya uchumi. Uratibu wa shirika la raia la Ituri unaomba kuhusika kwa mkuu wa nchi kwa ajili ya marekebisho ya hatua hii kwa Ituri, ambayo ni jimbo lililoathiriwa na ukosefu wa usalama. Isaac Remo ametoa ripoti. Jean-Claude Lokidile anatusomea. Bei ya mafuta imeongezewa kwa franka elfu moja za Congo kwa lita moja katika vituo vya huduma, yani station service hapa jijini Bunia. Matokeo ni kwamba bei ya usafiri wa umma umeongezeka. Raia pia inahofia kuongezekwa kwa bei ya bidhaa kwenye masoko. Kwa maoni ya wakazi, ongezeko hili ni kubwa katika hali huu wa ukosefu wa usalama ambapo uwezo wa ununuzi wa raia ni mdogo sana. Muunguzi wa beba bidhaa za petroli anasema kwamba ongezeko hili ni hatua mpya wa, wa bei kutoka wizara wa uchumi ambayo inaweka lita ya mafuta kuwa 1300 130 ya faranga za Kongo. Jumuiya ya raia Ituri inatoa malalamiko kuhusu hatua hili ambayo kwa mujibu wake imeongeza mateso ya watu ambao tayari wamekuwa masikini kutokana na vita vilivyodumu kwa miaka mitano. Jodone Losa anaomba kuhusika binafsi kwa baba la taifa katika kesi ya ituri ambayo jumuiya ya wakazi wanaishi katika hali mbovu toka bunye naitwa jean claude loki dle Radio Okapi na huko Kasai Oriental bei ya mfuko wa simo imepanda huko mbujimayi mfuko wa simo ambao ulikuwa ukiuzwa kwa dola makumi tatu wiki mbili zilizopita sasa unauzwa kwa dola makumi tatu na tano katika shirikisho la makampuni ya congo FEC wanasema kuwa ni kutokana na kwamba wenye hitaji ni wengi kuliko kiasi cha bidhaa hiyo, pamoja na kutengwa kwa jimbo la Kasai Oriental. Wanajeshi saba wa kike wamefukuzwa katika kituo cha mafunzo cha Kitona kilicho katika tarafa la Mwanda katika jimbo la Kongo Central kwa kutokuwa na nidhamu kufukuzwa kwao kutoka mafunzo ya kijeshi kuliamuliwa na kiongozi wa kituo cha kijeshi cha Kitona na kituo cha mafunzo cha kambi hiyo kwa lengo la kuiondoa kondoo mbaya katika jeshi la Kongo zinazoharibu jina la jeshi. Meja Wili Mabambaka, mkuu wa kitengo cha huduma ya mawasiliano na habari wa kituo cha Kitona, anayetoa taarifa hizo, anaashiria kuwa ni siku ya pili hii ambapo kila mmoja ataondoka Kitona kurejea nyumbani kwake alikotoka. Inasemekana kuwa wanawake hawa walikuwa nalewa hadharani na kuhangaika mitaani. Huko Kivu Kaskazini, liwali wa mkoa alitia saini amri mwaka jana juu ya uendeshaji wa usimamizi wa majimbo wa huduma ya maji ya umma. Je, misheni ya huduma hii ni ipi na itaboresha vipi usambazaji wa maji kwa wakazi wa Kivu Kaskazini? Ili kujibu maswali haya, tunamkaribisha Bwana Jules Sipeze Banga, mratibu wa usimamizi wa mkoa wa huduma ya maji ya umma katika Kivu Kaskazini. Anazungumza na Rosalie Zawadi. Bwana Jules Simpeze banga, jambo jambo sana mama journaliste, utuambie ofisi yenu inakuwa na, na kazi gani? Ofisi ambayo itashurulika na maji, ikiwa wakati wanajua kwamba kunakuwa mashirika zinazopana maji, hasa nyinyi kazi yenu itakuwa gani? Kazi yetu sisi kama shirika ambayo inahusika na kazi za maji safi, hiyo ndio service public de l'eau. Ni shirika ambayo itasaidia gouvernement provincial ama liwali wa jimbo kwa kuimarisha, kwa kuboresha hii sekta ya maji safi. Unajua, kama mbele sekta ilikuwa haiongozwe na sheria fulani, sasa tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tano kumetoka sheria ambayo iliweza kupatia mamlaka ma gouvernement provincial na maetd na hiyo sasa, ndio impatia government ya jimbo hiyo mamlaka ya kukuwa metre douvrage ya kukuwa mwenye mali Donc, hiyo viwanda vyo vyote vimeweka hiyo matuyo, wanaita wengine mirija, hiyo marobine ambazo zinapana maji safi kwa raia, imekuwa chini ya mamlaka ya liwali wa jimbo. Sasa hii servisi ambayo sheria ilisema kama li, majimbo zijidote, na hii service imesema kama liwali aweke hiyo servisi, ili iweze kumsaidia kwa kuboresha kazi ama sekta ya maji safi. Na hizo kazi zetu sizo kazi za wale wa operateur, donc wale ambao wanachuruza, ambao wanatafuta faida ndani ya ya hizo kazi za maji safi, sisi sasa tutakuwa kwa kufuata namna kazi zao zinakuwa na hii service ina pia mamlaka ya kuweza kudefendre mainteres ya population par rapport à l'acces a l'eau potable. Donc hii shirika yetu inapasha hakikisha kama wakaaji wanapata maji safi kutokea kwa kazi ambazo wale wa operateur wanafanya. Na sasa nanyi mutatumika na pesa za kutoka wapi, kwani wakaaji wanalipa maji kwa mashirika zinazotoa maji hmm. Nanyi sasa hii shirika yetu itatumika na pesa za serikali. Donc sisi tunakuwa ndani ya bajeti ya jimbo na mishahara yetu inalipwa na, na bajeti ya jimbo, na hata fonctionnement itatokea ku bajeti ya jimbo. Na wakati sasa population inalipa kwenye bale ba operateur eh, ni kusema kama wale wa operateur ambao watasaini mkataba na government watakuwa na eh, sehemu kidogo ya pesa hizo ambao watakuwa naweka kwa mfuko wa serikali ya jimbo, na ndio kwa hizo pesa sasa ndio hii shirika la kwetu litaweza kufonktionea. Na hivi mumeanza kazi, unazani mutatatua shida gani zinazohusu ukosefu wa maji jimboni humu? Unajua, tayari tumeweza kufanya eta de lieu, tumeangalia tumechunguza hali ya jimbo kufuatana na sekta ya maji safi. Tumekuta kama ni asilimia makumi tatu na sita tu ndio wanapata maji kwa jimbo letu, na kwa hiyo asilimia makumi tatu na sita wengi wanapata maji ni kwenye miji mikubwa mikubwa, lakini kwenye mavilaji zetu watu hawapati maji. Sasa kazi ya kwanza defi tunayo ni kuweza kuongezea ile pourcentage donc sisi tumejipatia vision wakati tulikuwa nafanya strategie provinciale de developement des secteurs de, secteur de l'eau potable. Wakati tulianza tu, tulifanya kikao na mashirika mengi, tumeweza kuipandisha kutoka kumakumi tatu na sita mpaka kumakumisaba na mbili me tukajipatia mpaka 2030 tumejipatia miaka saba kusema tu double ile pourcentage. Ni defi kubwa na tunaomba kabisa watu wote ambao wana moyo mwema wezi tusaidia ili tuweze kufikia ile shabaha ya kwetu na tunawaza kama inawezekana sababu resources ziko maji iko, tuna mitoni, tuna laki, tuna hata maji chini ya udongo. Donc tunafikiri kama tukikuwa sasa na ile madone, tutaweza kufikia kwa ile lengo ambayo tumejipatia. Bwana Jules Simpenze Banga, nakumbusha kwamba wewe ni kiongozi wa shirika jimboni linalohusika na maji safi. Asante, nakushukuru mama journalist Radio Okapi. Ili. Kuibuka tena kwa ukosefu wa usalama huko Ituri kuna watia wasiwasi wahusika wa kisiasa kwa ajili ya uendeshaji mzuri wa mchakato wa uchaguzi katika jimbo hili, hasa usajili wa wapiga kura uliopangwa kufanyika tarehe 16 Februari. Kulingana na wao ni vigumu kufika katika vijiji vingi kwa urahisi kwa sababu ya uharakati wa vikundi vyenye silaha, lakini pia wakazi wake wamekimbia. Isaac Remo alituandalia hiyo kama ripoti yetu ya siku Fuateni. Wanasiasa wengi ya jimbo la Ituri wanashutumu hali ya ukosefu ya usalama yenye inasababisha wakaaji wengi kukimbia kwa vijiji vyao. Wananena kwamba ni vigumu kujielekeza kwa vijiji mengi lenye zimevamiwa na wanamgambo kwa mtaa ya Irumu, Mambasa na Njugu. Kwa maoni yao, ni vigumu kazi ya kuandikisha watu katika daftari ya uchaguzi ifanyike vema. Wanaomba serikali izidishe waaskari kwa hizo eneo, kwa kuruhusu wakimbizi kurudi kwa vijiji vyao. Tusikilize mwanabunge Katibu kuu jimboni ya Seni ananena kwamba vifaa ya uchaguzi imekwisha kuwasili katika mitaa tano ya Ituri na watumishi wanaohusika na kazi ya kuandikisha watu katika daftari ya uchaguzi wamekwisha kupata mafundisho. Bali anaomba na kila wanasiasa na wasimamizi wa dini na kabila mbalimbali kujiunga kwa kuhimiza raia kutafuta usalama ya kudumu, ili hiyo kazi ya kuandikisha watu katika daftari ya uchaguzi ifanyike vema. Jimi anga kila mtu anapasha tumika juu operation ifanyikane mzuri. Iko kwa responsibility yetu shi bote baiture. E, seniko nafanya kazi yake nimebatu bato ingine vile inafaa bafanye kazi yabo, nafaa tuleta amani kuituri anibaa yae nba uutbaarmto aripoti ya, ya serikali ya jimbo la Ituri anasema jeshi naye inajitahidi kwa ukingo ya vifaa ya uchaguzi na pia kukamilisha usalama kwa vijiji kwenye kuna vituo ya seni. Anaomba na raia na wanasiasa wasiyo na ofu lolote liteni ie ngongo Uchaguzi ni haki ya kila mwananchi ya Kongo. Tumechukua mpango inayofaa ili kazi ya kuandikisha watu katika daftari ya uchaguzi ifanyike bila tatizo. Jeshi itapeleka vifaa ya uchaguzi, pia kulinda vijiji mahali kuna vituo ya sini. Hakuna sababu ya kuwa na hofu. Tujulishe kwamba hali ya usalama inaendelea kuzorota katika vijiji mengi jimboni Ituri kufuatana na mashambulio ya waasi ya ADF na CODECO na gundi lingine lenye kumiliki silaha toka Bunya. Isak Remoyope, Radio Okapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Bendera katika tarafa la Kalemi jimbo la Tanganyika wapiganaji watatu wa kundi la waasi Maimai Persi Motomoto moto, walikufa na wengine wengi kujeruhiwa katika mapigano kati yao na jeshi la FARDC siku ya Jumapili na juzi siku ya kwanza katika eneo la uchimbaji madini linalojulikana kwa jina la Afrika Motomoto moto. Kwa umbali wa karibu kilomita makumi saba na nne kusini mashariki mwa Bendera. Duru za pahali zinaarifu kwamba wapiganaji wa Maimai Persi Motomoto walivamia vituo vya FARDC vilivyo katika eneo hilo kwa lengo la kumwachilia mmoja wao aliyekamatwa siku chache mapema. Wanajeshi wa FARDC waliokuwa upande wao walijibu kwa nguvu. Angalau vifo kumi na tano vimerekodiwa kwa muda wa miezi mitatu katika gereza kuu la Kakwangura huko Butembo jimboni Kivu kaskazini. Kesi ya hivi punde ambayo ilirekodiwa siku mbili zilizopita ni ya mtu aliyezuiliwa katika gereza hili tangu miezi michache sasa, kulingana na vyanzo vya gereza ambavyo vinatoa habari kuhusu shida hiyo. Malisho mabaya ndio chanzo cha hali hii. Gereza la Kakwangura huko Butembo, ambalo limejengwa kwa kupokea watu mia moja makumi mbili kwa sasa, lina wafungwa mia saba makumi saba. Wengi wao walihamishwa Butembo kutoka Ruchuru kabla ya kukaliwa kwa tarafa hili na M23 kulingana na vyanzo vya magereza. Tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata. Siku njema kwenu, kwaherini.