Oh, Rais wa Jamhuri alikutana na wafanyabiashara memba wa FEC siku ya nne hii; ilikuwa katika hafla ya kubadilishana ahadi iliyoandaliwa nao. Operesheni ya usajili wa wapiga kura ilianza leo hii siku ya nne katika sehemu ya tatu ikiwemo mashariki mwa Kongo, lakini haikuanza katika vijiji vingi jimboni Kivu kaskazini na Ituri kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Katika idhaa hii, tutaelekea pia Hoka, Tanga na Manyema. Ugonjwa wa homa unatikisa familia nyingi huko Mbujimai jimboni Kasai Oriental. Daktari Jean-Pierre Sumba anaomba wagonjwa kufanya uchunguzi hospitalini ili kujua aina ya homa hii. Karibuni kwenu wote wasikilizaji wapenzi. Moja ya mambo yanayoathiri hali ya biashara nchini DRC ni swala la kodi. Hayo yamesemwa na Albert Yuma, mkuu wa shirikisho la makampuni ya Congo FEC siku ya nne hii tarehe 16 Februari hapa Kinshasa. Alisema hayo wakati wa hafla ya kubadilishana ahadi mbele ya Rais wa Jamhuri Felix Antoine Tshisekedi. <tune> Katika Kivu Kaskazini kulizinduliwa rasmi siku ya nne hii tarehe kumi na sita Februari Wakatunao mchakato wa uchaguzi wa eneo la tatu na la mwisho la kufanyia kazi. Niliwali wa kijeshi wa jimbo la Kivu Kaskazini, Luteni Jenerali Constant, aliyesimamia hafla ya uzinduzi wa shughuli za utambuzi na usajili wa wapiga kura. Operesheni zinazoanza Kivu Kaskazini katika mazingira magumu yanayohusishwa na vita vya uchokozi vya M23 vinavyoungwa mkono na Rwanda. Bernardin Jambu ameripoti. Sifa Maguru anatusomea. Viongozi mbalimbali mbali wa serikali na wajeshi waakilishi wa seni kutoka Kinchasa na viongozi wa msingi wote walihudhuria sherehe hiyo. Operesheni hiyo ya kuoroza wakaaji kwa ajili ya uchaguzi inaendeshwa wakati jimbo la Kivu Kaskazini linapatikana katika hali mbaya ya usalama mdogo, ila kiongozi wa jimbo anahakikisha kama operesheni itaendeka vema. Liwali wa jimbo jemadari Constantima alihakikisha tena ya kama operesheni ita endeshwa ndani ya makampi ya wakimbizi na baadaye katika vijiji, wakati usalama utarudi. Naye bwana Paul Mwindo, mratibu wa seni, anajulisha kama wanangojea kuoroza watu yapata milioni ine katika jimbo. Mji wa Goma unakuwa na senta makumi tatu na mbili. Operesheni hii itamalizika tarehe kumi na saba Mechi, kulingana na kalendari Goma. Sifa Maguru, Radio Okapi. Katika Kivu Kaskazini kulianzishwa siku ya nne hii shughuli za utambuzi wa wapiga kura na usajili huko Beni. Uzinduzi huo rasmi ulifanyika katika shule ya msingi ya Bungulu mbele ya meya wa jiji ambaye alihakikishia juu ya ulinzi wa maeneo ya uandikishaji dhidi ya tishio lolote la shambulio la bomu. Vituo vyote makumi tatu na tatu katika mji wa Beni vimefungua milango yao lakini katika tarafa la Beni vifaa hivyo bado havijasambazwa katika baadhi ya vijiji. Mwanajeshi na polisi yeyote atakayejiandikisha ataadhibiwa kwa mujibu wa sheria, anaonya gavana wa kijeshi wa Ituri, luteni jenerali Joni Kashamaluboya. Alisema hayo siku ya tatu wakati wa kuanza vyema kwa shughuli ya uandikishaji wa wapiga kura iliyoanza siku ya nne hii mkoani humo hata hivyo, anatoa wito kwa watu walio katika umri wa kupiga kura kujiandikisha ili kutimiza wajibu wao wa kiraia. Anakumbusha kuwa idadi ya wapiga kura pia itakuwa muhimu kwa kupata vitambulisho vya kitaifa katika siku zijazo. Na ofisi ya kitaifa kwa ajili ya utambuzi wa raia ya ONIP, sehemu ya ujumbe wa mkuu wa mkoa imechaguliwa na Martial Kizabya Mungu kabla ya kulomba wabibi na watoto ya waskari jeshi na polisi kwenda kujiorozesha, na sisitiza na kuvutia Isaya ya jeshi na polisi ya kwamba awana haki ya kupiga kura na awawezi kujandikisha, na hivyo hawana haki ya kupata kadi ya kupiga kura. Mutu yoyote atafanya kinyume hatafuatiliwa na sheria. Kwa hivyo na lumba na raia wote wa miaka ya kujandikisha wajibu kwa haki yao kama wananchi hichi haji ili wapate kupiga kura siku zijayo. Wanapasha kujua pia ya kwamba kadi hii itawasaidia siku zichao kama kitambulisho yenye tatolewa na ofisi ya utambulizi ya idadi ya wananchi, pour l'identification de la population. Huko Manyema kulianzishwa pia kwa shughuli ya uandikishaji siku ya nne hii na gavana wa mkoa kwa muda. Angalau wapiga kura milioni moja waliosambazwa katika maeneo mia sita makumi tisa na tatu yakiwemo maeneo makumi mbili na nane ya Kindu wanatarajiwa jimboni humo. Katika hafla hii, liwali wa jimbo kwa muda aliomba raia wajiandikishe kwa wingi kwa operesheni hii, ili kuboresha idadi ya viti vya wabunge huko Manyema, alisema. Na katibu mtendaji wa tume huru ya taifa ya uchaguzi huko Hoka Tanga anasisitiza shughuli za kujiandikisha ni bila malipo. Wale wote wanaofanya maelewano wanaadhibiwa; tayari watu kumi wamefukuzwa na wengine watafukuzwa wakati watashutumiwa. Anaripoti Mimifa Bien Mukulumoya, alisema hayo siku ya nne hii, alimwambia Jean Gandou. Enye tuneza elezea batu kweli kabisa, batu biko na Twitter biko natwambia huku na kule, kama biko na balomba franga kuja enrole. Tutaba tutaba elezea kama enrolema iko ya bure, hakuna franga kupeleka juu ya kuja enrole. Na benye bote benye biko mwaile euh, comportement benye biko nafanya vile tuko ba na basanctione, manake tuko na batosha na tuko na baramplase ku batu bengine, ikue president wa centre, ikue membre ule operateur mwenye ko Kwa habari za afya tuzungumzie homa hii ambayo hivi karibuni imetikisa familia nyingi katika jiji la Mbujimai jimboni Kasai Oriental. Wagonjwa wanaonyesha dalili zifuatazo: homa, kikohozi kidogo, koo kutekenya, uchovu na baridi. Bila kutoa takwimu, daktari wa magonjwa ya janga Jean Pierre Sumba anasema kuwa ni mafua ya msimu. Anasema kuwa kuna mvua inayoonyesha siku hizi na kwa hiyo kuna joto kupitia kiasi, ndo maana hali hii inahusiana na mabadiliko hayo ya hewa. Daktari Jean Pierre Sumba anaomba wagonjwa kufanya uchunguzi hospitalini ili kujua aina ya homa hii. Huko Bandundu, mji mkuu wa jimbo la Kwilu, sehemu kubwa ya jiji hilo haina umeme tangu siku ya sita iliyopita, kufuatana na shida ya kiufundi katika transformateur ya SNEL ambayo inafanya kazi hiyo. Hali hii ina athari nyingi za kijamii na kiuchumi katika jiji. Shughuli kadhaa za kibiashara hazifanyiki tena inavyopaswa, na akiba za familia zimeathiriwa. Kwa mfano, baadhi ya vibanda vya simu mitambo ya ofisi na biashara nyingine ndogondogo haziwezi kufanya shughuli zao kwa kawaida. Ukosefu wa umeme huo uko kwa siku yake ya tano, siku ya nne hii, tarehe kumi na sita Februari mwaka tunao. Katika kata nyingi za jiji la Bandundu, giza nene limefunika sehemu hizi za jiji tangu siku ya sita iliyopita. Basi, hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Innocent Fadhili. Hujambo si jambo, Florida Kahambu. Jimboni Kivu ya Kusini, Dynamique communautaire pour la cohésion et le développement, kwa kifupi D code, inaendelea na kampeni ya kuhimiza ili muji wa Bukavu uhamishwe. Ndiyo maana zihara zinafanywa kwenye nafasi ya kuhamia zikitambulishwa nje ya mji. Mwalikwa wetu Maître Passien A Bashombe, kiongozi nchini wa Dikode, anaongea kuhusu sababu ya kampeni hii. Anahojiwa na Emmanuel Elameji wa Kabidi Matre Passia Bachombe, jambo jambo. Mwalii, munalanse kampeni mupya hapa ya kusema watu waanze kutoka kidogo kidogo mu vile ya Bukavu kwenda kuikaa nje ya Bukavu, juu ya nini ile kampeni? Tumeanza kampeni hiyo na tumeona kwamba mji wa Bukavu unaenda ukiharibika polepole na inaenda kupotea eh, sababu ukiangalia hata hizi Uh, mnyonyoko wa udongo uh, hata hizi maesanti migezi inapita kila siku na inaonekana kwamba watu wamejenga vibaya, watu wameharibu mazingira, hata watu wamejenga hata kwenye makaburi. Ni kusema watu wanakuwa wengi wengi ambao wanakuwa leo kwenye mji wetu wa Bukavu, mji ambao uliundwa kwa ajili ya watu elfu mia mbili, lakini leo tunakuwa milioni zaidi ya mbili, na hiyo yote inatuma kwamba watu kila leo wakiwa ndani ya uh, migogoro kwenye serikali kwenye justice wanakuwa na makonfli. Mtu akikula mwingine 30 cm inakuwa shida na watu wanafika hata kuuana kupigana. Ndio tukaona kwamba hapana, inabidi tupate kuendelea kwa hizo siti ambazo e, tumeziona kwamba zinakuwa vizuri kuishi ndani yake kama Kashusha kama Nyatende kama Kasha kama Mbiza inabidi wakuu wa serikali kwenye jimbo kwenye Kishasa ee, wapate kuelewa kwamba mji huu kama uangalii mzuri itatoweka, na mji huu kitoweka, tutapoteza wengi ndani ya mji huu. Hatuwezi kuelewa na muda gani wanaendelea hata leo kupana ma certificat d'enregistrement kwa parcelle ya sept metre sur huit haiwezekane. Ni, ni kusema kwamba hata maservisi ya kadastre, servisi ya titre foncier pia imefanya kazi vibaya, haikutusaidia kabisa. Ndio kwa maana tunaambia wakaaji wote, hii sensibilisation ambayo tunaifanya, wapate kuangalia namna gani tunaweza kupanua vile yetu yetu ya Bukavu, na tunawazia kwamba itatupermetre tupate kujikinga na kusaidia, uh, wakaaji wasende wanakufa kila siku kila siku. Sasa eske ni fasile ke watu uitike kutoka Bukavu kulibere kwenda kikaa kule? Ndiyo mwariri ni kusema kwamba kunakuwa avantage myingi kama mtu anauza parcel. Nje ya vile ya Bukavu sababu kwanza eh, anaweza kaipata chini ya uh, dolari elfu tano ijapokuwa leo uh, parcel kidogo ya wi metre surdis wanailisa 50000 mile cen mille dolari mvile ya Bukavu, lakini huko nje kama kashusha Nyatende kata na Mbiza nafasi zingine tunakuwa tukikamata kuwa posibilite ya kupata uh, parcel a partir ya 5000 mill dolari nafikiri kwamba hiyo iko avantage kubwa, na mtu anaweza kujenga e, meta makumi nne lakini ukavu hawezi pata leo tena parcel ya 40 meta, japokuwa kule kunakuwa maparcel ya 40 meta unaweza kujenga nyumba ambayo unahitaji wewe mwenyewe, e, nafasi ambayo hewa iko vizuri, iko nzuri, haiko poliwe. Ni kusema tu tunaendelea kusasibilize watu. Tulipoenda mwezi wa kwanza, tulikuwa hapo Nyatende na watu karibu familia makumi nne wamelomba tayari wapate kuuza maparcel na hivi tunakuwa tukitayarisha huenda sasa Kashusha na tunaomba wa, wa ndugu watusindikize tupate kuvizite Kashusha na huko waliokuwa na, na na pesa wanaweza kununua maparcel ku bei ya e, chini kabisa. A, tunapanga kampeni yetu kwa miaka kumi, tutaendelesha miaka kumi, tunaweza kuangalia namna gani e, serikali amejiimplike ndani ya hii kampeni, namna gani e, societe civile amejiimplike ndani ya hii kampeni na population yenyewe na njoo kwa maana, tunaomba Radio Okapi itusindikize butusindikize, ili kwamba tupate kusensibiliser population, ili waelewe umuhimu kabisa wa eleu, umu hii kampeni. Maitre Patient Bashombe, coordonnateur national wa DICODE RDC. Nashukuru mwalimu. Huko Kivu ya Kaskazini, shida ya kusambaza habari za uongo inasikitisha sana hasa katika wakati huu wa vita. Hii iko chanzo cha kunyanyasa na kubagua watu ndani ya jamii. Tatizo hii imejulishwa wakati wa mkutano wa kijamii uliokutanisha Pasake viongozi wa mahali, shirika ya raia na wachaguliwa wa mahali. Matokeo mengi yanayoambatana na habari za uongo zimerekodiwa katika mji na tarafa mbalimbali mbali, zikisababisha vifo vya watu na vitu vingine kupotea. Fuateni ripoti yetu ya siku na Sifa Maguru. Swali la kuvumisha habari za uongo ndio ilikuwa kwenye mazungumzo kati ya viongozi wa msingi na wakati Ilikuwa siku ya kwanza pale Saki. Lengo ilikuwa ni kutafuta kujua sababu gani wakaaji hasa zaidi vijana wanafungia njia na kushambulia gari za MONUSCO kwa mfano, wakati wanaendesha kazi yao. Ndani ya mkutano huo, wahudhuriaji wengine wakaonyesha ya kwamba kuvumishwa kwa habari za uongo hasa zaidi kwenye mtandao inakuwa vita ya kweli ya kipsikolojia, na inasababisha uoga kati ya wakaaji na kuleta vitendo vya ujeuri. Rafael Ngirisa ni moja kati ya vijana wa pale Sake. Vijana wiko manipile kwepesi, ni kusema yenye mimi nitaita kwa mwito wa vijana ni kitu kimoja, wakati huyu tunakuwa ndani ya ya hii vita ile yenye wanaita vita ya, ya akili ya kisaikolojia. Kijana huyu alitoa mifano mbalimbali mbali, zenye kuhakikisha kama habari nyingi zenye kusambazwa kwenye mtandao ni za uongo na zinatumwa na watu wabaya. Na kiwanja tuliweza tukiona ya kwamba vijana walikuwa wamekwisha kuwa manipilea kwamba Monusco imeingiza mule wa bandia. Wakati tulienda tukaona tukakutana, ndani ni wa journaliste ni wa soda far de se njo wako mule ndani ndani tuka, ya basi ndani ya basi ya Monisco tukakutana watu wengine, lakini wavijana wao walikuwa wamekisha kuja na makaliko, wanasema ndani mnavichika watu wa bandia hata mimi nilitoka pale wakati helikopta ya kwanza iliweza ikienda, sababu nilikuwa ndani ya uchunguzi ya ile yenyewe wanaita uvumi. Kijana mwingine wa lucha pale Sake akasema tena ni vema wakaaji wajulishwe na kupewa habari za kweli, kwa mfano kuhusu Monisco na shughuli zake, ili wasipate kudanganywa. Hii kikao ni kikao ya mazungumzo kusema tunaweza kufika hata ku Monisko, tunajua bomu nataka kusindikiza watu tujia, tuhakikishe kama kweli mko anasindikiza watu ili wapokee msaada, lakini hawaende kwa ajili ya njia zingine zingine. Maana ndani ya waraia kuna wale ambao wana sita na kuona makumbwa za Monisko wakisema eti anasaidia wale wanamgambo. Kwa pendekezo kubwa lililotolewa katika mkutano huo ilikuwa kuwaomba viongozi wa serikali wajitahidi vilevile kutoa habari za ukweli mbele ya raia ili wasipate kudanganywa. Goma, sifa Maguru, Radio Kapi. Ni mwisho wa habari, aksanti kwa kutofuata.