Uzinduzi oh, wa usajili wa wapiga kura unasubiriwa nchini Ubelgiji na Ufaransa huko Ulaya. Siku ya kwanza hii, kituo cha usajili wa wapiga kura mjini Bruxelles nchini Ubelgiji hakikufanya kazi kulingana na programu ya SENI. Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa hahusikane na haki za kibinadamu yuko jimboni Kivu kaskazini tangu hii siku ya kwanza baada ya Ituri. Alikutana na wahusika wa haki za binadamu huko Goma. Kongamano la bima barani Afrika lilifunguliwa mjini Kinshasa siku ya kwanza hii, inaleta pamoja washiriki kutoka nchi mbalimbali za Afrika. Hamu jambo wasikilizaji wapenzi, tuanzie huko Ubelgiji na kwa usahihi zaidi pa Brussels ambako kituo cha utambuzi na usajili wa wapiga kura kimekuwa kikifanya kazi tangu tarehe makumi mbili na tano Januari katika ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. misheni ya kituo hiki ni kuwatambua na kuwaandikisha Wakongomani wanaoishi katika Ubelgiji. Siku ya kwanza hii kituo hicho kilifunguliwa mjini Bruxels, lakini hakikufanya kazi kulingana na mpango wa Tume Huru ya Kitaifa ya Uchaguzi. Wengine walikuwepo kwenye ubalozi ili kujiandikisha ili kupata kadi zao za wapiga kura, walipokutana na Esther Ndalafina, mjumbe maalum wa Radio Kapi huko Bruxelles, siku ya kwanza hii, walisema wanasubiri kwa hamu sana kupata kadi zao za wapiga kura. Huko Kivu Kaskazini, shughuli za usajili wa wapiga kura zimeanza kwa mwendo wa polepole pole kabisa katika baadhi ya maeneo ya tarafa hasa Masisi na Walikale, wakati tarafa la Ruchuru linasubiri usalama urejee. Huko shirika la raia katika maeneo haya linadai kuwa limeona ucheleweshaji wa kupeleka vifaa vya uchaguzi pamoja na wafanyakazi wa seni, matatizo ya kiufundi katika baadhi ya vituo ambavyo tayari vimefunguliwa, lakini pia matatizo makubwa katika Kufikia baadhi ya maeneo hasa Walikale. Maelezo zaidi na Sifa Maguru. Katika mtaa wa Masisi, operesheni zinafunguliwa ndani ya eneo moja moja ambako vifaa vimefika hadi hii siku ya kwanza tarehe makumi mawili zinaendeshwa katika eneo la Sake, Mubambiro, Bweremana. Idadi hiyo ni ndogo, kama alivyohakikisha mratibu wa seni akisema ya kwamba wanajaribu kutafuta suluhisho kwa tatizo hilo. Zaidi ya hayo, kunaonekana tena shida za kiufundi katika senta za Kamuronza. Pale walikale operesheni zimeanza ndani ya migini zilizo karibu, ila katika vijiji vyenye kuwa mbali bado kuanza, kama anavyohakikisha mwanabunge Prince Kiangi. Yeye kaongeza tena kama kuna maeneo ambako itabidi kupeleka vyombo kwa miguu, ijapo kuna usalama mdogo, na hata hakuna malipo yoyote inayoandaliwa kwa wale watakaojitolea kwa kubeba vifaa hivyo. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Tukibaki huko Kivu Kaskazini tuko kwa siku ya tano siku ya kwanza hii ya uzinduzi wa uandikishaji wa wapiga kura. shughuli hiyo bado haijaanza katika usultani wa Baswa Iko katika sehemu ya kaskazini ya tarafa la Lubero. Naibu wa jimbo hilo Jean Paul Lumbulumbu alisema anasikitishwa na hali hiyo weekend hii huko Goma. Mwakilishi huyu aliyechaguliwa kutoka Lubero anadai kuwa angalau vijiji kumi na moja katika usultani huu vimeachwa na wengi wa wakazi wao kufuatana na kuongezeka kwa harakati za makundi ya wenyeji yenye silaha, anaomba serikali kuingilia kati haraka. Jean Paul Lumbulumbu alisema hayo kwenye kipaza sauti cha Bernard de Nyangi: tunaomba rais aweze kutuma wasimamizi wake wazungumuze na hiyo makundi ambayo inayomiliki silaha ya Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo kusema na group interne waache raia waende kunako Arulma. Leo hii kwa mfano katika teritware ya Lubero kuna malokalite ambayo mpaka leo hawaenda kwa arulma, kwa, kwa sababu kulikuwa mapambano ya magroup arme na ikakimbiza raia. Nitapana mfano wa lokalite ya Visarabwe, Kasinga, Munoli, Musamba, Vusa, Muhangi, Masumo, Makoko, Buyinga, Mabambi, Kibua kwa sababu, raia wamekimbia, ndio kwa maana tunazania ya kwamba inaomba mazungumzo na hiyo magrup arme interne. Na wakati raia inakimbia hivyo, hata uchumi ya hizo mantite inapata shida, kwa sababu wanaishi kwa mlimo, na wakati mlimo hauko ni kusema umaskini unaingia. huko Kivu Kaskazini, wahusika wa haki za binadamu wanaomba suluhisho la jumla kwa migogoro ya kivita ambayo imesababisha ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu mashariki mwa DRC. Wito huo unafanywa na wajumbe wa baraza ya jumuiya. Walisema hivyo wakati wa mkutano mjini Goma na naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ahusikaye na haki za kibinadamu. B Brand Kery yuko katika ziara rasmi tangu siku ya kwanza hii huko Kivu Kaskazini baada ya Ituri. Wanawake wa Ituri ambao ni wahanga wakuu wa mizozo ya kivita wanadai haki na fidia kwa uhalifu mbalimbali wanaosema wameteseka. Walitoa ombi hili wakati wa mkutano na naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za kibinadamu aliyetembelea Bunia. Wanaomba kuhusika kwa mtu huyu wa hali ya juu wa Umoja wa Mataifa ili wanaodaiwa wahusika wa vitendo hivi wajulikane na kufunguliwa mashtaka. Imekuwa sasa miaka tano tangu Ituri imekuwa na ghasia za makundi yenye kushika silaha sana sana kwa mitaa ya Njugu, Irumu na kipande ya mtaa ya Mahagi. Wahanga wengi ni watoto na wanawake wenye kuuawa, kubakwa na kuwageuza kama watumwa wa ubakaji. Wale wanaonusurika na vurugu hizi wanaumia na wana makovu makubwa ya kisaikolojia. Mariki Abazaire yeye ma koordonata la shirika lesiyokuwa la kiserikali Promotion de la Femme pour la Reconstruction de Lituri analumba msaada wa haraka sana kwa kumaliza hizi tatizo. Tunasubiri heshima yetu ya wanawake yenye ilizarauliwa irudishwe nafasi yake, hametamka Marte Deve, makamo presidenti wa kundi ya wanawake wa Ituri. Kisha kuguswa na swali hii, makamo ya katibu mkuu ya Umoja wa Mataifa mwenye kuhusika na haki ya binadamu Bibi Brand Keiris anawazia ni wakati sasa ya kuleta msahada kwa hwawa wahanga wote. Ni kiripoti kutoka Bunya, mimi Marcial Kizabiabungu bya Radio Okapi. Huko Kivu Kusini ambako tunaelekea watu waliokimbia makazi yao wa Bijombo katika mabonde ya Uvira wanaomba kuimarishwa kwa mfumo wa jeshi la FARDC kwa usalama wao. Walizungumza hivyo wakati wa kufungwa kwa kambi ya MONUSCO huko Bijombo siku ya sita iliyopita. Wakimbizi hawa wanasema wanahofia uwezekano wa mashambulizi kutoka kwa makundi yenye silaha ambayo bado yanaendelea katika eneo hilo. Emmanuel Elamegiwa Kabedi anarudi kutoka Bijombo. Hii hapa ripoti yake, inasomwa na Jean Kasami. Ni karibu watu elfu ine wanajumuika ndani ya familia ya pata mia sita makumi tano za wahami wa Bijombo ndio wamezusha mjadala huo. Watu hao walikimbia vijiji vyao sababu ya mapigano ya kikabila. Kwa sasa wanapatikana pembezoni mwa kampi ya waskari wa Monisko wenye asili ya Pakistani Kuona sasa kampi inatoka fungwa, wananchi hao wanashikwa na oga. Lite Mepe Meshe ni mmoja wao. Severi, FRDC nayo iko pale, lakini walikuwa wakisaidiana pamoja juu ya kulinda populasion. Sasa hivi Monisco banatoka guvernema kabisa, bajikazi barenforce maunite za FRDC zenye ziko hapa. Kuweko kwa Monisco Bijombo kulichangia kuboresha usalama huko, wahami walirudilia kazi za kilimo cha mashamba na za ufugo. Ndabiruba Kubito, mwenyekiti wa kamati ya wahami kwa hii mwaka yenyewe tuko nayo hali ilikuwa inaboreka kidogo, wakazi walilima mzuri, wakavuna mzuri, njaa ikamalizika. Lakini MONISCO inaondoka, tunakuwa na wasiwasi FRDC itajiweza iyo. Yenyewe tufahamishe kuwa Vodacom inaanza hatumikia na kusikika huko Bijombo. MONISCO iliwezesha uchukuzi vifaa kwa njia ya ndege Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. Nilivyotanguliza, shirikisho la makambuni ya bima ya kiafrika chini ya sheria za kitaifa Fanaf limefungua siku ya kwanza hii mjini Kinshasa kazi ya mkutano wake mkuu wa makumi nne na saba chini ya mada na nukuu, bima ya Afrika namna gani kutumia uwezo wake kwa ustawi wa pamoja, mwisho wa nukuu, kwa waziri wa fedha Nicola Kazadi. Uwezo wa sekta ya bima nchini DRC unakadiriwa kuwa mabilioni ya dola, walakini uwepo wa huduma bado ni mdogo kuliko hitaji lililoonyeshwa. Akizungumza kuhusu namna gani Afrika inavyopaswa kutumia uwezo wa bima ili kushiriki vyema ustawi wake, bwana Kone Mamadu wa nchi ya Cote d'Ivoire anatoa baadhi ya takwimu za sekta ya bima barani humo na kutoa wito kwa makampuni yote wanachama wa Fanaf, kuongeza juhudi ili kufadhili sekta hiyo kwa kuzingatia madai. Kulizinduliwa siku ya Jumapili hii tarehe kumi na tisa Februari mwaka tunao, katika mji wa Bandundu mji mkuu wa jimbo la Kwilu katika kitengo cha EPST Kwilu A sehemu ya kwanza ya mtihani wa serikali wa mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili hatua hiyo ilitolewa na makamu wa gavana wa jimbo hilo Felicien Kiwai Mwadi katika kituo cha shule ya Matondo mbele ya viongozi wengi wa shule akiwemo mkaguzi mkuu wa mkoa kwa maneno yake, Jean Expedi Mboma kwaya, mkuu wa huduma za jumla wa EPST Kwilu 1 ambaye alimwakilisha mkurugenzi wa elimu wa eneo hilo, alionyesha kuwa zaidi ya wanafunzi makumi nane waliojisomea wakwilu, eh, walishiriki mtihani huo wale watakaofaulu majaribio haya watashiriki mtihani wa kawaida utakaofanyika katika miezi michache nchini, alisema. Tunamsikiliza hapa Jean Expedit Mboma Kwaya, mkuu wa huduma za jumla katika EPST Kwilu, kwenye kipaza sauti cha Irene Mboma. Kalenda ya shule ya mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili elfu mbili ishirini na tatu, ambayo ni maagizo ya kwanza ya ubora inaamua tarehe mwisho za majaribio ya vyeti na kutoa tarehe ya leo kupitisha majaribio ya awali ya wataaniwa waliojifundisha kwa lengo la uwanishaji wao wa mwisho kwenye daftari ya wanafunzi waliohitimu waliokubaliwa kwa mitihani ya serikali ya mwaka huu. Tunakutana hapa kama unavyojua, majaribio haya yanahusu wataaniwa wasio wa kawaida wanaotaka kupata diploma ya serikali au ile ya taaluma nje ya shule. Kuna takribani watahiniwa makumi munane na tano wa vituo hivyo vitatu katika jimbo la elimu la Kwilu. La kwanza haya ni ya muji wa Bandundu, muji wa Bakata na ile ya Fatundu. Kwa maneno haya nitawatakia wataniwa wetu waliobahatika kufaulu vizuri mitihani hiyo. Radio mgeni wetu anatoka Kivu Kaskazini. Jina lake ni Rafael Ngirisa, memba wa shirika la vijana wa kujitolea kwa amani, CGVP, iliyo huko Sake. Anazungumza nasi kuhusu tatizo la taarifa za kudanganya watu kimakusudi ambalo linachukua hali ya kutia wasiwasi wasi hasa katika kipindi hiki cha migogoro ya silaha. Huu ndio msingi wa vurugu na ubaguzi ndani ya jamii mbalimbali mbali. Rafael Ngirisa Alikutana na Sifa Maguru. Jambo baba. Jambo sana. hii mazungumuzo yenye napitika hapa saki ni juu ya nini? E, mazungumuzo yenye napitika saki ni juu, tutafute balavala yako yenye inaweza weza kufikizia watu chakula waenjetu wenye mm -hmm. kuteseka huku mweso mm -hmm. na kichanga, ili ili ambao wanaita kwa lugha la kimombo kulware humanitaire mm -hmm. njoo yenye tuko naweza tuzungumzie ili tuweze tukitafuta namuna E, chakula inaweza kuwa naifikizia wandugu wetu wenye kuwa pale karibu ya kambi ya Monisco na wenye kuwa pale wenye waliweza wakikimbia mweso, ili chakula iwezi ikawafikizia na Monisco iweze tena ikaenda kwa e, kwa utaratibu na kwenda bila fujo. Sasa, mm-hmm, nijua nini vijana na wakaji wa Sake wanakatala ile chakula sipite woga wao ni gani? Eh, ofete kuna kitu moya, wenyewe wanaita rimere, kwa lugha la Kiswahili wanaita uvumi. Ni hatari sana, ni bunduki kubwa ambayo natumiwa, sababu ile wanaita propaganda, inaweza kutuma hata habari ya kuogopesha ili ile habari ya kuogopesha iweze tena ikiweza kuneutralize watu, sababu vita kama tunasema amani, kuna vita pia ya kipsikolojia. Wakati ninaweza kupi kupigana na we ndani ya kipsikolojia, ninaweza kuleta ile yenyewe wanaita prejuge prejudice ni ile yenye wanasema watu wafasi fulani ni wabaya. Eske ubaya ni ya wale watu, watu fulani wanafanyaka hiki, hata sitaenda kuuliza, sababu nimekwisha kuwa na hii rimere yenye, mie sitaweza hata kwenda kuchunguza kama ilitokea wapi, kama inatokana na nini, ili taacha mimi ninaenda hata kuua wale watu, ijapokuwa ubaya haiko ya ubaya ni, ni individuele ubaya ni ya kila mtu kwa binafsi, lakini ninahitia ku community yote sababu ni prejuge mm -hmm. Mimi nitapana mfano sa vile kwa leo Churu MSF inende napana dawa sababu ni manda yake hawataacha kazi, watu wakufe sababu Ruchuru kuna nasika na wenye sio guvernema, inawezekana kwa hii Monisco iko na ile sheria wanaita nobel gerase wao wanapashwa kutumika fasi kwenye tunawazia kuko adui kwao, sio adui, wanapashwa kuchunga tu population civile. Wakati wa muda huyu, mimi nitajua ya kwamba kitu kichache e, yenye nitaweza kuita mwito wangu ni vijana wasikwema nipile kwa muda huyu, sababu vijana wana nasika mwile yenye wanaita wajene, wanaitwa wiko na yenye wanaita le dynamisme. Dynamisme ni kusema nini? Wajene wanaweza kukua mdani ya shanjema pozitifu na wanaweza kuwa ndani ya changement negatif kama vikundi vyenye kuadibisha vijana ao vikundi vya vijana havione kimakini. Vijana wiko manipule kwepesi, na kiwanja tuliweza tukiona ya kwamba e, verification ilienda ikatombea kwamba vijana walikuwa wamekwisha kuwa manipule, ya kwamba monisco imeingiza mule wa bandia. Wakati tulienda tuka on tukakutana ndani ni wa journaliste tukakutana ndani ni wa ni wa soda FARDC njo wako mule ndani ndani ya basi ya ya Monisco, tukakutana watu wengine, lakini wavijana wao walikuwa wamekwisha kuja na makaliko, wanasema ndani munavichika watu wa bandia hata mimi nilitoka pale wakati helikopta ya kwanza iliweza ikienda, sababu nilikuwa ndani ya uchunguzi ya ile yenyewe wanaita uvumi. Sikuona hata bandia moja mwenye alipanda, niliona ni wote ni we watu wenye mimi ninajua. Ni kusema yenye mimi nitaita kwa mwito wa vijana ni kitu kimoja. Wakati huu tunakuwa ndani ya vita, vita ya hii vita tuevite ile yenyewe wanaita vita ya hakili ya kikolojia sababu wataweza kutumia kwetu uvumi ile ambao wanaita rimere na ile rimere italeta ile wanaita desinformation, na desinformation italeta vitu mingi. Sababu utaenda ona, wanakwambia mama fulani alitia ndani ya chakula aside, ndio uvumi hiyo. Lakini chakula eske yenye iko asidi aside, aside inapasha onekana, inalunguza hata wakati utaenda kula, sababu uko na ile oga, unajua ndani ya chakula walitia asidi, utaweza kukufa. Di psikolojia na unaweza hata ukakufa sababu ya oga, ijapokuwa ilikuwa nini? Ni uvumi. Ndio maana nitaambia vijana kwa siku hizo wajitenge wa na mambo ya habari zisizochunguziwa vizuri, waweze wakiwa na namna ya kuweza kuchunguza habari vizuri, na ile itawaletea ukingo wao kwa muda huyo. Asante sana. Asante. Radio Kapi. Dossier en Swahili. Shughuli ya usajili na utambuzi wa wapiga kura katika Kivu Kusini ilianza siku ya nne tarehe kumi na sita Februari mwaka tunao. Huko Bukavu, vituo vyote vilivyo kwa sehemu kubwa ndani ya eneo la shule vilivamiwa na uwingi wa watu wakisubiri kusajiliwa. Jean Kasami alizunguka ili kuona mambo yanapitaje, anatueleza katika ripoti hii. Shida ingine ni kwamba vyumba vya masomo vinatumikishwa kama mahali pa kuruzeshea watu. Hiyo inaharibu utaratibu ndani ya shule ambazo darasa zinakuwa pua kwa pua na vituo vya kuorozeshea. Mfano wa karibu ni wa shule ya msingi Witi ya Msepake Nguba. Hapo kiongozi wa shule, Shekia na Megabe Ibrahimu, anaonea huruma wanafunzi wa madarasa mawili ya somo la sita. Mlango ya centre da Rolema inakaribiana na mlango ya madarasa ya masomo sasa wanafunzi wako wanasikia fujo ya wale watu wenye wanakuyafanya arolma pale ina bapertiribe sana. Walikamata darasa la shule masizu ya mezote mbili, watoto wenye walikuwa wanasomea ndani, tukaenda watia mu kasale kadogo sana kadogo sana, tukivumilia ile mwezi moja ya arolema basipite vile, me watoto mule mwenye wanasomea biko etufe ndani ya vituo vya shule Bwindi de na Koleji Alfajiri hakuna tatizo la watu wanaokuja ajiorozesha kusonga wanafunzi afya, sababu vyumba vya kuorozeshea vinapatikana nje mbali kidogo na vyumba vya madarasa. Lalamiko lilioko pale Bwindide ni uzembe wa watumishi wa seni, ambao wanashutumiwa kutumika polepole pole. Wapolisi nao wanashutumiwa kushindwa kuwapa wazee wajawazito na walemavu fursa ya kuingia haraka ili wapate orozeshwa mapema. Bi Marte alikuwa pale katika hali ya kusubiri ila alionea huruma zaidi watu wale wasio na nguvu ya kuvumilia muda mrefu, huko maerere kosa benye viko ndani baya maitrize ile mamashina ju batu biko banaenda anagawia anafanya quarantine kiminite benye viko inje bananja kununa nuna bananja kusemasema e, antuka vraiment bitwabiakuwa dress juu kama ni juu iko debi batu abayayuwa kazi yabo enye viko banashinda banatumika pale. Operesheni ambayo ilianzishwa Kivu ya Kusini tarehe kumi na sita Februari itaendelea hadi tarehe kumi na saba Machi mwaka huu. Tunao Bukavu Jean Kasami Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, asante kwa kutufuata, kwa herini.