Oh, mapigano makali yalirekodiwa kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda siku nzima ya hii siku ya kwanza kwenye muhimili wakichanga mweso katika tarafa la Masisi. Uzinduzi wa usajili wa wapiga kura unasubiriwa nchini Ubelgiji na Ufaransa huko Ulaya siku ya kwanza hii. Kituo cha kusajili wapiga kura nchini Ubelgiji kikufanya kazi kulingana na programu ya seni. Shirikisho la makampuni ya bima ya kiafrika chini ya sheria za kitaifa, FANAF imefungua siku ya kwanza hii mjini Kinshasa kazi ya mkutano wake mkuu wa makumi nne na saba. Asubuhi njema kwenu wasikilizaji wapenzi na karibuni kwenu wote. Kama nilivyotanguliza, katika Kivu Kaskazini, mapigano makali yalirekodiwa kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda siku nzima ya hii siku ya kwanza kwenye muhimili wa kichanga Mweso katika tarafa la Masisi. Vyanzo vya habari vilivyo katika mhimili huu vinaripoti kuwa waasi wa, wa M23 RDF inasemekana wamemiliki Muhongozi na Kibachiro, vijiji vilivyo karibu na Mweso. Mapigano yaliendelea katika milima ya Kahemba katika tabaka Bukombo, usultani wa Bwito jirani na Masisi. Katika tangazo iliyotangazwa kwa umma hii siku ya kwanza jioni, jeshi la FARDC linashutumu mashambulizi haya dhidi ya kambi zake na kuomba kwa mara nyingine tena jumuiya ya kimataifa Utaratibu wa uthibitishaji wa dharura EAC kutambua makosa haya na kuchukua hatua. Huko Kivu Kaskazini wahusika wa haki za binadamu wanaomba suluhisho la jumla kwa migogoro ya kivita ambayo imesababisha ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu mashariki mwa DRC. Wito huo unafanywa na wajumbe wa baraza ya jumuiya. Walisema hivyo wakati wa mkutano mjini Goma na naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ahusikaye na haki za kibinadamu B Brand Kerry yuko katika ziara rasmi tangu siku ya kwanza hii huko Kivu Kaskazini baada ya Ituri. Wanawake wa Ituri ambao ni wahanga wakuu wa mizozo ya kivita wanadai haki na fidia kwa uhalifu mbalimbali wanaosema wameteseka. Walitoa ombi hili wakati wa mkutano na naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za kibinadamu aliyetembelea Bunia. Wanaomba kuhusika kwa mtu huyu wa hali ya juu wa Umoja wa Mataifa ili wanaodaiwa wahusika wa vitendo hivi wajulikane na kufunguliwa mashtaka. Imekuwa sasa miaka tano tangu Ituri imekuwa na ghasia za makundi yenye kushika silaha sana sana, kwa mitaa ya Njugu, Irumu na kipande ya mtaa ya Mahagi. Wahanga wengi ni watoto na wanawake wenye kuwawa kubakwa na kuwageuza kama watumwa wa ubakaji. Wale wanaonusurika na vurugu hizi wanaumia na wana makovu makubwa ya kisaikolojia. Marikia Bazaire yeye kama koordinata la shirika lisiyokuwa la kiserikali Promotion de la Femme pour la Reconstruction de Lituri analomba msaada wa haraka sana kwa kumaliza hizi tatizo. Tunasubiri heshima yetu ya wanawake yenye ilizarauliwa irudishwe nafasi yake, hametamka Marthe Deve, makamo presidenti wa kundi ya wanawake wa Ituri. Kisha kuguswa na swali hii, makamo ya katibu mkuu ya Umoja wa Mataifa mwenye kuhusika na haki ya binadamu Bibi Brenda Kairis anawazia ni wakati sasa ya kuleta msaada kwa hawa wahanga wote. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kiza ya Mungu, Radio Okapi. Huko Kivu Kusini ambako tunaelekea watu waliokimbia makazi yao wa Bijombo katika mabonde ya Uvira wanaomba kuimarishwa kwa mfumo wa jeshi la FARDC, kwa usalama wao. Walizungumza hivyo wakati wa kufungwa kwa kambi ya MONUSCO huko Bijombo siku ya sita iliyopita. Wakimbizi hawa wanasema wanahofia uwezekano wa mashambulizi kutoka kwa makundi yenye silaha ambayo bado yanaendelea katika eneo hilo. Emmanuel Elamezi wa Kabedi anarudi kutoka Bijombo. Hii hapa ripoti yake inasomwa na Jean Kasami. Ni karibu watu elfu nne wanajumuika ndani ya familia ya pata mia sita makumi tano za wahami wa Bijombo ndio wamezusha mjadala huo. Watu hao walikimbia vijiji vyao sababu ya mapigano ya kikabila. Kwa sasa wanapatikana pembezoni mwa kampi ya waskari wa Monisco wenye asili ya Pakistani. Kuona sasa kampi inatoka fungwa, wananchi hao wanashikwa na oga. Lite mepe meshe ni mmoja wao ce vi FRDC nayo iko pale, lakini walikuwa wakisaidiana pamoja juu ya kulinda populasion. Mesasa hivi Monisco banatoka guvernema kabisa, bajikazi ba renforcer mainite za FRDC zenye ziko hapa. kuweko kwa Monisco bijombo kulichangia kuboresha usalama huko, wahami walirudilia kazi za kilimo cha mashamba na za ufugo. Ndabiruba Kubito, mwenyekiti wa kamati ya wahami: kwa hii mwaka yenyewe tuko nayo hali ilikuwa inaboreka kidogo, wakaaji walilima mzuri, wakavuna mzuri, njaa ikamalizika. Lakini Monisco inaondoka, tunakuwa na wasiwasi FRDC itajiweza iyo yenyewe. Tufahamishe kuwa Vodacom inaanza tumikia na kusikika huko Vijombo. Monisco iliwezesha uchukuzi vifaa kwa njia ya ndege Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. huko Ubelgiji na kwa usahihi zaidi pa Brussels kituo cha utambuzi na usajili wa wapiga kura kimekuwa kikifanya kazi tangu tarehe makumi mbili na tano Januari katika ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Misheni ya kituo hiki ni kuwatambua na kuwaandikisha wakongomani wanaoishi katika Ubelgiji. Siku ya kwanza hii kituo hicho Kilifunguliwa mjini Bruxelles lakini hakikufanya kazi kulingana na mpango wa tume huru ya kitaifa ya uchaguzi. Hata hivyo, wakongomani wengi kutoka nchi nyingine walikuwepo kwenye ubalozi ili kujiandikisha ili kupata kadi zao za wapiga kura. Walipokutana na Esther Dalafina, mjumbe maalum wa Radio Kapi huko Bruxelles, siku ya kwanza hii, walisema wanasubiri kwa hamu sana kupata kadi zao za wapiga kura. Huko Kivu Kaskazini, shughuli za usajili wa wapiga kura zimeanza kwa mwendo wa polepole pole kabisa katika baadhi ya maeneo ya tarafa, hasa Masisi na Walikale wakati tarafa la Rutshuru linasubiri usalama urejee huko, shirika la raia katika maeneo haya linadai kuwa limeona ucheleweshaji wa kupeleka vifaa vya uchaguzi pamoja na wafanyakazi wa seni, matatizo ya kiufundi katika baadhi ya vituo ambavyo tayari vimefunguliwa, lakini pia matatizo makubwa katika kufikia baadhi ya maeneo hasa Walikale. Maelezo zaidi na Sifa Maguru. Katika mtaa wa Masisi, operesheni zinafunguliwa ndani ya eneo moja moja ambako vifaa vimefika hadi hii siku ya kwanza tarehe makumi mawili zinaendeshwa katika eneo la Sake Mubambiro Bweremana. Idadi hiyo ni ndogo, kama alivyohakikisha mratibu wa seni akisema ya kwamba wanajaribu kutafuta suluhisho kwa tatizo hilo. Zaidi ya hayo, kunaonekana tena shida za kiufundi katika senta za Kamuronza. Pale Walikale operesheni zimeanza ndani ya migini zilizo karibu ila katika vijiji vyenye kuwa mbali bado kuanza, kama anavyohakikisha mwanabunge Prince Kiangi. Yeye kaongeza tena kama kuna maeneo ambako itabidi kupeleka vyombo kwa miguu, ijapo kuna usalama mdogo, na hata hakuna malipo yoyote inayoandaliwa kwa wale watakaojitolea kwa kubeba vifaa hivyo. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Tukibaki huko Kivu kaskazini, tuko kwa siku ya tano, siku ya kwanza hii ya uzinduzi wa uandikishaji wa wapiga kura, shughuli hiyo bado haijaanza katika usultani wa Baswa. Iko katika sehemu ya kaskazini ya tarafa la Lubero. Naibu wa jimbo hilo, Jean Paul Lumbulumbu, alisema anasikitishwa na hali hiyo, weekend hii huko Goma. Mwakilishi huyu aliyechaguliwa kutoka Lubero anadai kuwa angalau vijiji kumi na moja katika usultani huu vimeachwa na wengi wa wakazi wao Kufuatana na kuongezeka kwa harakati za makundi ya wenyeji yenye silaha, anaomba serikali kuingilia kati haraka. Jean Paul Lumbulumbu alisema hayo kwenye kipaza sauti cha Bernard Nyangi. Tunaomba rais aweze kutuma wasimamizi wake wazungumuze na hiyo makundi ambayo inayomiliki silaha ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusema na group interne waache raia waende kunako arolma leo hii, kwa mfano, katika teritori ya Lubero kuna malokalite ambayo mpaka leo hawaenda kwa arolma kwa, kwa sababu kulikuwa mapambano ya magrupa arme na ikakimbiza raia. Nitapana mfano wa lokalite ya Visaravwe, Kasinga, Munoli, Vusamba, Wusa, Muhangi, Masumo, Makoko, Buyinga, Mabambi, Kivua, kwa sababu raia wamekimbia ndio kwa mati, nazani ya kwamba inaomba mazungumuzo na hiyo maguparme interne. Na wakati raia inakimbia hivyo, hata uchumi ya hizo mantite inapata shida, kwa sababu wanaishi kwa mlimo. Na wakati mlimo hauko, ni kusema umaskini unaingia. Kama nilivyotanguliza, shirikisho la makampuni ya bima ya Kiafrika chini ya sheria za kitaifa FANAF limefungua siku ya kwanza hii mjini Kinshasa kazi ya mkutano wake mkuu wa makumi nne na saba chini ya mada na nukuu, bima ya Afrika namna gani kutumia uwezo wake kwa ustawi wa pamoja, mwisho wa nukuu. Kwa waziri wa fedha Nicolas Kazadi, uwezo wa sekta ya bima nchini DRC unakadiriwa kuwa mabilioni ya dola, walakini uwepo wa huduma bado ni mdogo kuliko hitaji lililoonyeshwa. Akizungumza kuhusu namna gani Afrika inavyopaswa kutumia uwezo wa bima ili kushiriki vyema ustawi wake Bwana Kone Mamadu wa nchi ya Cote Divoire anatoa baadhi ya takwimu za sekta ya bima barani humo na kutoa wito kwa makampuni yote wanachama wa FANAF kuongeza juhudi ili kufadhili sekta hiyo kwa kuzingatia madai. Radio Kapi shughuli ya usajili wa wapiga kura ilianza siku ya nne iliyopita huko Kivu Kaskazini. Ni naibu ripota wa seni Paul Mwindo Vaumawa aliyesimamia uzinduzi wa operesheni hii. Je, seni inakabiliana na changamoto gani katika kuandaa vitambulisho vya wapiga kura katika jimbo hili? Paul Mwindo Vaumawa anajibu katika mahojiano haya na Rosali Zawadi. Bwana Mlikutana na shida gani kwa mwanzo wa operation hii jimboni Kivu Kaskazini? Ya kwanza ni watu wote wanapenda wawe wa kwanza. Shida ya pili ni kama ofisa ambazo ziko mbali na eneo za town hatukuzifungua kwa leo, sababu ni ya lazima tuweze kufatanishwa na askari, na tumekamata mpango leo nao wote ni kusema kesho kuna ofisa fulani ndani ya teritwari ya Beni, Lubero, Walikale ambazo hazikufunguliwa leo, kesho zitafunguliwa, na hata ndani ya kaa ya wadeplase, hizo ofisa za wale wadeplase fulani fulani, wale wakimbizi kesho ama kesho kutwa nazo utazifungua. Na kuna watu mbalimbali mbali ambao walisema si wakati wa kufanya operation ya uorozaji wa watakaochagua, inabidi kwanza amani iwe, mnasema nini? Uh, kwa kujibu kwa ombi lao, amani ni ya lazima, hata sisi tunapenda amani. Wale ambao wanatumika juu ya amani tumeongea nao, ambao ni wa askari, lakini uh, ni ya lazima wale ambao walikuwa na shaka wajue ya kwamba hiyo amani tunaweza pia kuipata kupitia kidemokrasia, na ni hivyo tumefungua ofisa zetu ili kupitia hiyo sauti ambayo kila mtu atatoa kumishi ya uchaguzi iweze kutupatia Uh, waongozi ambao watatusaidia. Na alafu, kuhusu wahami ambao walikimbia toka mitaa ya Masisi na huchuru wanakuwa kando ya Goma, namna gani mtawaoroza ikiwa kati yao kuna wengi ambao waliacha vitambulisho vyao huko kwao uh, kama umesahau kitambulisho kyao? Kwa sababu kitu ya kwanza tunaangalia kama huko na hiyo kadi yako ya election iliyopita. Kama hauna hiyo kitu, tunakuomba ulete Permis de conduire. Kama hauna hiyo kitu tunakuomba passeport. Kama hauna hiyo kitu unaleta attestation de naissance. Maana yake tumetia vitambulisho vingi ambavyo kila mmoja anapaswa kucha nazo. Lakini kama wewe hauna hivyo vyote, kuna njia ama procedure ambayo pia tumeweka ambayo inapaswa mtu akifika kwenye ofisa zetu, watamwambia ufanye hiki na hiki na hiki juu waweze kukukamata kama mchaguliwa pia na wale ambao ni wakubwa wa wa kiserikali tumefanya nao mkutano juu ya hiyo jambo na imetatuliwa bila shida. Namna gani mtajibu kwa ombi ya wale ambao wana hofu uh, kuona watu ambao sio wakongomani pia waje uh, kufaidia na kadi hizi za uchaguzi? Unajua hiyo uh, operation ambayo tunafanya ya enrollment ni ya wakongomani, si ya watu wa nje. Na watu wa nje ambao wiko kando kandokando zetu kama watu wa Rwanda kama watu wa Uganda wanapaswa kujua ya kwamba hiyo ni kazi ya wakongomani si kazi yao. Tunaweza kufanya business pamoja, lakini hatutafanya kidemokrasia pamoja. Hiyo hakuna kuchangiana, hapana. Alafu tunaomba uh, kwa raia pia wawe macho, sababu tukimtambua yule ambayo si mkongomani amekuja kujipitiza ndani ya hiyo operation atafungiwa na hata rudia kwenye nji yake atabaki hapa na atakuwa mfungwa wa Kongo. Lakini tusikuwe pia nawaza kwamba watu wote ni watu wa nji. Alafu tunaomba tusiwe ambao tunasema watu ambao ni wa extremist, hapana. Lakini tunaomba kwa raia waweze kufungua macho na yeyote ambayo sim, ni mgeni yote ambayo ni mgeni anatafuta kujiingiza tutamdaka na atafungwa huko. Bwana Mwindo wa Umawa, asante. Asante pia Radio Kapi, Dossier en Swahili. Huko Kalemi jimboni Tanganyika, toleo la kwanza la maonyesho na uuzaji wa bidhaa zilizotengenezwa na vijana ulifanyika siku chache zilizopita. Ni watoto waliopatiwa mafunzo ya ufundi mbalimbali mbali katika vyama vya ushirika kwa ufadhili wa UNICEF. Maonyesho haya yaliandaliwa na divisheni ya maswala ya kijamii ya Tanganyika. Hiyo ndo ripoti yetu ya siku, imeandaliwa na mwandishi wetu Pole Munanga, toka Kalemi. Miongoni mwa bidhaa zinazoonyeshwa kwenye stendi hizo kuna nguo ambazo watoto hawa wameshona, vikapu walivyosuka, mikate, mandazi, vitanda vya mbao, milango, viti na bidhaa vingine vingi. Vijana hawa walifunza ufundi mbalimbali mbali, kama vile kukata na kushona, useremala, kupaka rangi kufanya mikate, ukaushaji na uvutaji wa samaki. Kwa kifupi, kuna kila aina ya ufundi. Lengo ya maonyesho haya ilikuwa ya kutambulisha kwa watu kazi za watoto hawa. Msichana mdogo kutoka Ushirika Maendeleo anaonyesha nguo gani walishona. Marguerite Maluka. Tulikuwa kuonesha bile tulishon. Tulishona majile, tukashona marod. Tunashona tena na makomple ya ba mama ya mabayan, na majipan tuko wi person ndio tuko natumika mwateli yetu. Katika stendi nyingine kunaonyeshwa vikapu ambavyo wasichana wadogo wamesuka kwa mikono. Salima Mwashamba ana umri wa miaka kumi na nne. Yeye na marafiki zake wamesuka karibu vikapu mia moja. Hapo tulisuka ndio vikapu ndio tulikata hapo kupresente, hivi tuko tuba mingi tuliuza marulo ya mauzi Alafu tunaanza kuvuma huko bingine tuko na sokota masaki ya kubebea kwa masomo. Afreo na UNICEF balitupatia msaada, baka tuletea na Mama Apolina pale wa kutuforme pour que tu souke bikapo. Kwa kikapo ka 5000 ka 10000 na ka 15000. John Tambo wa Kimuni anaendesha stendi inayoonyesha bidhaa za Usermala. Anazungumzia jinsi walivyofunza kazi ya kutengeneza vitanda viti, meza na vitu vingine. Sie tulijikuta na bafere sociale, bali balikuwa na tafuta bale batoto benya ya bayui kazi, bakatuingiza ku masomo tukasoma miezi tatu mu teori na tukaingia mu pratike. Sa tunaingia mupratike miezi ngine tatu, bakatusaidia vile vilevile, ndio tukaanza kutengeneza bitu polepole pole. Tukumbuke kwamba ofisi jimboni ya maswala ya kijamii ya Tanganyika kwa msaada wa kipesa wa UNICEF tayari umesaidia majifunzo wa makazi mbalimbali mbali kwa zaidi ya vijana 800 kati ya mwaka 2019 na 2023 toka Kalemi polemunanga Radio Kapi kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi katika Kivu Kaskazini vitendo vya utekaji nyara na mauaji yasiyo ya haki vinaongezeka sana katika tarafa la Ruchuru. Vyanzo vya habari vilivyoomba visitajwe jina na vinavyofanana vinaripoti visa makumi mbili vya utekaji nyara na mauaji ya watu vilivyorekodiwa katika vijiji vingi chini ya udhibiti wa waasi wa M23 wa tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Kisa cha hivi punde ni kile cha wakulima wengi ambao wamekosekana tangu wikendi iliyopita katika kijiji cha Kaseke karibu na Ruchuru. Kati watu hao ambao ni mke na mume waliondoka kwenda shambani siku ya tano iliyopita na tangu siku hiyo hawajarudi. Vitendo hivi vya ukatili vinazidi kuwatia wasiwasi wakazi wa Ruchuru ambao hawajui waelekee kwa mtakatifu yupi, huku viongozi wa uasi huo wakiwa hawataki wananchi wajieleze, kwa sababu wakijieleza Watakamatwa au kulipa faini nzito, vyanzo vyetu vinaeleza. Huo ndo mwisho wa habari. Tunawashukuru kwa kutufuata. Kwaherini.