Copy? Oh, copy. Vita dhidi ya Rwanda tutashinda, ni Brigedia General Jerome Chiko Chitambwe mkuu makamu wa jeshi la FARDC anayehusika na operesheni na upelelezi, aliyesema hayo baada ya ziara yake katika baadhi ya nchi memba za SADC. Shughuli ya usajili wa wapiga kura bado haijaanza katika maeneo mengi katika tarafa za Jugu na Irumu huko Ituri kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Makamu waliwali wa wali Kwilu Felicien Kiwai anaomba msaada kwa ajili ya wa wakimbizi walio wa katika tarafa la Kwamut. Vifo makumi tatu tayari vimerekodiwa kati yao wakiwemo watoto. Hawana chakula wala dawa. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na hii hapa habari kamili. Brigedia Generali Jerome Chiko Chitambwe mkuu makamu wa jeshi la FARDC anayehusika na operesheni na upelelezi alisema katika mahojiano na huduma ya vyombo vya habari vya jeshi kwamba namnukuu, vita dhidi ya Rwanda tutashinda, mwisho wa nukuu. Aliongeza kuwa tarafa zote zilizotekwa na Rwanda na M23 zitarudishwa bila aina yoyote ya mazungumzo. Alisema hayo wakati wa tathmini ya ziara yake iliyofanywa katika baadhi ya nchi memba wa SADC kwa ajili ya kuongeza joto la ushirikiano wa kijeshi wakati huu ambapo nchi inakabiliwa na uvamizi wa Rwanda. Anawakumbusha waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda kwamba vitendo vyao havitakosa kuadhibiwa. Brigedia Jenerali Jerome Chiko Chitambwe anasema pia kwamba mawasiliano yaliyofanywa wakati wa misheni zake mbalimbali yatazaa matunda katika siku zijazo. Huko Kivu Kaskazini jeshi la FARDC linatangaza kwamba limewakamata zaidi ya waasi mia mbili wa ADF katika tarafa la Beni. Zaidi ya waasi washirika wao zaidi ya mia sita pia wamekamatwa tangu kuanzishwa kwa uongozi wa kijeshi huko Kivu Kaskazini, inakaribia karibu miaka miwili sasa, kulingana na msemaji wa Operation Sokola eh, ambaye anatoa tathmini hii. Matokeo haya yanaonyesha juhudi ya FARDC kukomesha hali hii ya ADF katika eneo. Tuelekee huko Kwilu, washambuliaji wapatao makumi mbili waliokamatwa katika tarafa la Bagata na polisi walihamishwa siku ya Jumapili iliyopita na kupelekwa mikononi mwa viongozi wa juu wa mji wa Bandundu, kulingana na vyanzo vya polisi huko Kikongo. Hawa ndio wanaodhaniwa kuwa wahusika wa vurugu katika sekta ya Wamba Fatundu, wakizuia kurejea kwa raia katika vijiji fulani. Kama nilivyotanguliza huko Ituri, shughuli ya usajili wa wapiga kura bado haijaanza katika maeneo mengi katika tarafa za Jugu na Irumu. Ucheleweshaji huu unatokana na ukosefu wa usalama katika baadhi ya maeneo na tatizo la vifaa, kulingana na duru mbalimbali mbali. Katika baadhi ya miji mikubwa kama Komanda, Fataki au Mungwalu, vituo vya usajili wa wapiga kura vimeanza kufanya kazi tangu siku ya kwanza. Jean-Claude Loki, katika ripoti hii ya Isaac Remo. Maeneo kadhaa vya uandikishaji wa piga kura bado haijaanza shughuli za usajili, hasa katika grupu Ugwaro, Jaiba, Mrabu, Deja zna Jukba, Pandoma hunena shirika la kiraia ya eneo hilo. Kiongozi wake anahakikisha kuwa kupelekwa kwa vifaa ya kazi inachelewa katika maeneo fulani fulani. Wengine wanaamini kuwa hii ni kwa sababu ya ukosefu wa usalama kufuatia unyanyaso za vikundi vyenye siraha ambavyo vimesababisha kuhamishwa kwa raia katika Lairumu kituo cha kuandikisha wapigakura Chasokotan kimefunga milango yake, tayari wametoroka makwa kwa sababu ya mauaji na shambulio mbalimbali mbali za wa ADF. Hata katika vituo vyaaa yaundanksha ba nasumbuakliwanasiasa ambao huomba serikali kuhakikisha usalama katika maeneo Bunya. Naitwa Jean-Claude Lukidi de Radio Okapi. Na kituo cha usajili na kuajiri wa Kongo wanaoishi Ubelgiji kilifungua tena milango yake siku ya pili hii. Kituo hicho kiko wazi kwenye majengo ya ubalozi wa Ubelgiji huko Bruxelles. Wakongo wengi tayari wamekuwepo tangu asubuhi wa ya leo hii siku ya pili ili kupata kadi zao za wapiga kura ni ripoti ya Esther Ndalafina Jean Kasami anatusomea kituo cha kuandikishia wakongomani waishio Ubelgiji kimefunguliwa rasmi hii siku ya pili furushi nne za vifaa vya kazi vimewekwa ndani ya jengo moja anayekuja ajiandikisha anapokelewa na tume ya watumishi wane wa seeni kwenye mlango wa kuingilia Anapokelewa na watumishi wa ubalozi. Hapo ndipo anaongozwa hadi nafasi ya kungojelea, kisha anapewa cheti cha kujitambulisha ili akijaze. Mwisho anapokelewa na mtumishi wa Seni mbele aongozwe hadi kwenye fundi iko kadi. Inasukumwa kwenye meza ya mwenyekiti wa Seni ili kuisaini na kuiwekea jalada hadi sasa hakujaonekana kasoro fulani. Ndivyo alifahamisha msimamizi wa kituo cha hapo Brussels. Baada ya kazi kila siku, orodha ya waliokuja kujitambulisha inabandikwa hadharani mbele ya kituo cha kujiorodhesha. Huko Kivu Kusini, Institut Bijombo, shule ya sekondari katika mabonde ya Uvira, inakabiliwa na matatizo makubwa katika utendaji wake. Hakuna madarasa yaliyojengwa vizuri, hakuna idadi ya kutosha ya wanafunzi na hata vifaa vya shule vinakosekana. Waalimu wa Bijombo wanatoa wito wa uingiliaji kati wa haraka dhidi ya hali hii ambayo inatokana na vita baina ya jamii. Maelezo na Emmanuel Elamezi wa Kabedi, Jean Baptiste Ndonga. Kwa usomi, mizozo nyingi za kijamii zimepelekea kukwama kwa sekta ya elimu milimani ni Uvira, Institut Bijombo ina wanafunzi makumi mbili na tano, na shule la tano la sekondari halipo kulingana na kukosewa na wanafunzi. Walimu kenda ndiyo wafundisha hapo bila vyombo mbalimbali mbali, marfa haikuwake Bwana Biandaston ni mwalimu hapo anaeleza. mimi ni mwalimu wa shule la sekondari kuanza msomo la kwanza mpaka msomo la sita Institut Bijombo tu hapa. tulipita mpita mingi, watu wakakimbia hatuna wanafunzi hapa makumi mbili na tano tu vrema hakuna uh, batima ya kuonekana ni hivo hivo tu, ni vumangare mbwe huko unatoboka toboka kwa msa, tuko na nasoma hivo difisilima kabisa mwii vita vrema hatuna kitu vrema hatuna kitu selima makaye, tuko tunaenda tunalogota logota, lakini hatuna vitu hapa. Wanafunzi wa somo la sita la sekondari kwenye institut bijombo wanapashwa kwenda Uvira wakitembea muda wa siku mbili kwa mguu kwa kwenda kukamilia lisha mapashwa yao ya shule. Shida kama hizo zipo pia kwenye shule za msingi huko, ni kama kwenye epe Hodari na epe Kanangananga hapo Bijombo. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Redio Kapi. Katika jimbo la Kwilu, kesi ya makumi tatu ya kifo imerekodiwa hivi punde katika kambi ya wakimbizi katika tarafa za Kwamut huko Maindombe na Bagata huko Kwilu. Wakimbizi hawa walikimbia ukosefu wa usalama uliosababishwa na vurugu za jamii. Kati ya wale makumi tatu waliokufa, kuna watoto kumi na saba. Kisa cha hivi punde ni mwanamke wa miaka makumi tano aliyefariki katika mji wa Bandundu kufuatana na ugonjwa. Makamu wa gavana wa Kwilu Felicien Kiwai, ambaye anatoa taarifa, anaonyesha kuwa jimbo hili kwa sasa lina zaidi ya watu elfu makumi nne mia tatu waliokimbia makazi yao. Pia anasikitishwa na hali ya hatari wanamoishi watu hawa waliokimbia ambao hawana chakula wala dawa. Hii ndo sababu ya vifo vilivyorekodiwa tangu mwezi Agosti mwaka jana. Kuna manunguniko katika mpango wa kitaifa wa usafi mpakani huko Lubumbashi. Wafanyakazi wa huduma hii wanadai malipo ya miezi mingi ya mishahara yao ambayo kulingana na wao yamezuiwa na wakaguzi wa IGF kwenye misheni kwenye sanduku lao katika mwezi Oktoba mwaka jana. Ripoti ya Janga Ndu, inasomwa na Florence Kizalunga. Ni kupitia kilio hiki ambapo wafanyakazi wa mpango wa kitaifa wa usafi wa mpaka walitaka kupaza sauti zao. Wanasema hawaelewi kwa nini wakaguzi wa IGF wamekuwa wakizuia mafao yao tangu Oktoba mwaka jana. Mkaguzi Jacob Mpang anayesimamia misheni na mafunzo katika PNHF Okatanga hunena kwamba wanadai miezi wa Oktoba, Novemba mwaka uliopita na hii hiyo inahusiana na kurudi nyuma kwa asilimia tano kwa mafanikio ya kila mwezi. Hivi ndivyo miezi wa Oktoba, pia Disemba mwaka uliopita, Januari na Februari hawalipwi hadi leo. Wanahatarisha uhai wao na wanasema kwamba hawajui hata namna ya kulipia watoto wao masomo. Hali hiyo imewasukuma hata kukosa jinsi ya kulipia usafiri wa kuja kazini. Wakati huo huo wakaguzi wa Walikuwa wamejihifadhi katika moja ya majengo wakihofia kushambuliwa na waandamanaji wenye hasira. Jumane hii, wafanyakazi wa mpango wa kitaifa wa usafi wa mpaka kila mmoja ana huduma akitumaini kuwa matokeo mazuri yatahifadhiwa kwao. Kuhusu wakaguzi wa IGF hawakuweza kujitekeleza kwenye koordinesheni yao. Radio Kapi, invité. Shughuli ya usajili wa wapiga kura ilianza siku ya nne iliyopita huko Kivu Kaskazini. Ni naibu ripota wa Seni, Paul Mwindo Vaumawa, aliyesimamia uzinduzi wa operesheni hii. Je, Seni inakabiliana na changamoto gani katika kuandaa vitambulisho vya wapiga kura katika jimbo hili? Paul Mwindo Vaumawa anajibu katika mahojiano haya na Rosali Zawadi. Bwana Mwindo vaumawa, jambo jambo. Mlikutana na shida gani kwa mwanzo wa operation hii jimboni Kivu Kaskazini? Ya kwanza ni watu wote wanapenda wawe wa kwanza shida ya pili ni kama ofisa ambazo ziko mbali na eneo za town hatukuzifungua kwa leo, sababu ni ya lazima tuweze kufatanishwa na askari na tumekamata mpango leo nao wote, ni kusema kesho kuna ofisa fulani ndani ya teritwari ya Beni Lubero, Walikale, ambazo hazikufunguliwa leo, kesho zitafunguliwa, na hata ndani ya kaa ya wadeplase, hizo ofisa za wale wadeplase fulani fulani wale wakimbizi kesho ama kesho kutwa nazo utazifungua. na kuna watu mbalimbali mbali, ambao walisema si wakati wa kufanya operation ya uorozaji wa watakaochagua, inabidi kwanza amani iwe, mnasema nini? Uh, kwa kujibu kwa ombi lao, amani ni ya lazima, hata sisi tunapenda amani. Wale ambao wanatumika juu ya amani tumeongea nao, ambao ni wa askari, lakini uh, ni ya lazima wale ambao walikuwa na shaka wajue ya kwamba hiyo amani tunaweza pia kuipata kupitia kidemokrasia, na ni hivyo tumefungua ofisa zetu ili kupitia hiyo sauti ambayo kila mtu atatoa kumishu ya uchaguzi iweze kutupatia Uh, waongozi ambao watatusaidia. Na alafu kuhusu wahami ambao walikimbia toka mitaa ya Masisi na Huchuru wanakuwa kando ya Goma, namna gani mtawaoroza ikiwa kati yao kuna wengi ambao waliacha vitambulisho vyao huko kwao? Uh, kama umesahabu kitambulisho, kwa sababu kitu ya kwanza tunaangalia kama huko na hiyo kadi yako ya election iliyopita. Kama hauna hiyo kitu tuna kuomba ulete Permis de conduire. Kama hauna hiyo kitu tunakuomba passeport. Kama hauna hiyo kitu unaleta attestation de naissance. Maana kitume tia vitambulisho vingi ambavyo kila mmoja anapaswa kucha nazo. Lakini kama wewe hauna hivyo vyote, kuna njia ama procedure ambayo pia tumeweka ambayo inapasha mtu akifika kwenye ofisa zetu, watamwambia ufanye hiki na hiki na hiki juu waweze kukukamata kama mchaguliwa pia na uh, wale ambao ni wakubwa wa Eh, wa kiserikali tumefanya nao mkutano juu ya hiyo jambo, na imetatuliwa bila shida. Namna gani mtajibu kwa ombi ya wale ambao wana hofu uh, kuona watu ambao sio wakongomani pia waje uh, kufaidia na kadi hizi za uchaguzi? Unajua hiyo uh, operation ambayo tunafanya ya enrollment ni ya wakongomani, si ya watu wa nje, na watu wa nje ambao wiko kando kando zetu kama watu wa Rwanda kama watu wa Uganda wanapaswa kujua ya kwamba hiyo ni kazi ya wakongomani, si kazi yao. Tunaweza kufanya business pamoja, lakini hatutafanya kidemokrasia pamoja. Hiyo hakuna kuchangiana, hapana. Alafu tunaomba uh, kwa raia pia wawe macho, sababu tukimtambua yule ambayo si mkongomani amekuja kujipitiza ndani ya hiyo operation atafungiwa na hata arudia kwenye nchi yake, atabaki hapa na atakuwa mfungwa wa Kongo. Lakini tusikuwe pia nawaza kwamba watu wote ni watu wa nchi. Alafu tunaomba tusiwe ambao tunasema watu ambao ni wa extremist, hapana. Lakini tunaomba kwa raia waweze kufungua macho na yeyote ambaye ni mgeni yote ambayo ni mgeni anatafuta kujiingiza tutamdaka na atafungwa huko. Bwana Mwindo va Umawa, asante. Asante pia Radio Kapi, dossier en Swahili. Huko Kalemi jimboni Tanganyika, toleo la kwanza la maonyesho na uuzaji wa bidhaa zilizotengenezwa na vijana ulifanyika siku chache zilizopita. Ni watoto waliopatiwa mafunzo ya ufundi mbalimbali mbali katika vyama vya ushirika kwa ufadhili wa UNICEF. Maonyesho haya yaliandaliwa na divisioni ya masuala ya kijamii ya Tanganyika. hiyo ndo ripoti yetu ya siku, imeandaliwa na mwandishi wetu Pole munanga, toka Kalemi. Miongoni mwa bidhaa zinazoonyeshwa kwenye stendi hizo kuna nguo ambazo watoto hawa wameshona, vikapu walivyosuka, mikate, mandazi, vitanda vya mbao, milango, viti na bidhaa vingine vingi. Vijana hawa walifunza ufundi mbalimbali mbali kama vile kukata na kushona, useremala, kupaka rangi Kufanya mikate, ukaushaji na uvutaji wa samaki. Kwa kifupi, kuna kila aina ya ufundi. Lengo ya maonyesho haya ilikuwa ya kutambulisha kwa watu kazi za watoto hawa. Msichana mdogo kutoka ushirika maendeleo anaonyesha nguo gani walishona. Marguerite Maluka. Tulikuwa kuonesha bile tulishona. Tulishona majile, tukashona marob, tunashona tena na makomple ya ba mama ya mabayan na majipani. Tuko ui persone ndio tuko natumika mwatelie yetu. Katika stendi nyingine, kunaonyeshwa vikapu ambavyo wasichana wadogo wamesuka kwa mikono. Salima Mwashamba ana umri wa miaka kumi na nne. Yeye na marafiki zake wamesuka karibu vikapu mia moja. Apo tulisuka ndiyo vikapu, ndiyo tulikata hapo kuprezante ibi tuko tuba mingi tuliuza marulo ya mauzi anazungumzia jinsi walivyofunza kazi ya kutengeneza vitanda, viti, meza na vitu vingine. Sie tulijikuta na bafere sociale bali balikuwa na tafuta bale batoto benya ya bayui kazi bakatuingiza ku masomo tukasoma miezi tatu mu teori na tukaingia mupratike sa tunaingia mupratike miezi ngine tatu bakatusaidia vilevile, o tukaanza kutengeneza bitu polepole pole jimboni ya masuala ya kijamii ya Tanganyika kwa msaada wa kipesa wa UNICEF tayari umesaidia majifunzo wa makazi mbalimbali mbali kwa zaidi ya vijana nane kati ya mwaka 2019 na 2023. Toka Kalemi, pole munanga, Redio Kapi. la ziada sina ni mwisho wa habari jioni njema kwenu, kwa herini.