Copy? Oh, copy. Vita dhidi ya Rwanda tutashinda. Ni Brigedia Generali Jerome Chiko Chitambwe, mkuu makamu wa jeshi la FARDC anayehusika na operesheni na upelelezi aliyesema hayo baada ya ziara yake katika baadhi ya nchi memba za SADC. Shughuli ya usajili wa wapiga kura bado haijaanza katika maeneo mengi katika tarafa za Jugu na Irumu huko Ituri kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Makamu wa gavana wa Kwilu Felician Kiwai anaomba msaada kwa ajili ya wa wakimbizi walio katika tarafa la Kwamutu. Vifo makumi tatu tayari vimerekodiwa, kati yao wakiwemo watoto; hawana chakula wala dawa. Karibuni wasikilizaji wapenzi, na hii hapa habari kamili. Brigadier Generali Jerome Chiko Chitambwe mkuu makamu wa jeshi la FARDC anayehusika na operesheni na upelelezi alisema katika mahojiano na huduma ya vyombo vya habari vya jeshi kwamba, namunukuu, vita dhidi ya Rwanda tutashinda Mwisho wa nukuu. Aliongeza kuwa tarafa zote zilizotekwa na Rwanda na M23 zitarudishwa bila aina yoyote ya mazungumzo. Alisema hayo wakati wa tathmini ya ziara yake iliyofanywa katika baadhi ya nchi memba wa SADC kwa ajili ya kuongeza joto la ushirikiano wa kijeshi wakati huu ambapo nchi inakabiliwa na uvamizi wa Rwanda. Anawakumbusha waasi wa, wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda kwamba vitendo vyao havitakosa kuadhibiwa. Brigedia Generali Jerome Chiko Chitambwe anasema pia kwamba mawasiliano yaliyofanywa wakati wa misheni zake mbalimbali yatazaa matunda katika siku zijazo. Huko Kivu Kaskazini jeshi la FARDC linatangaza kwamba limewakamata zaidi ya waasi mia mbili wa ADF katika tarafa la Beni. Zaidi ya waasi washirika wao zaidi ya mia sita pia wamekamatwa tangu kuanzishwa kwa uongozi wa kijeshi huko Kivu Kaskazini, inakaribia karibu miaka miwili sasa, Kulingana na msemaji wa Operation Sokola ambaye anatoa tathmini hii, matokeo haya yanaonyesha juhudi ya FARDC kukomesha hali hii ya ADF katika eneo. Tuelekee huko Kwilu. Washambuliaji wapatao makumi mbili waliokamatwa katika tarafa la Bagata na polisi walihamishwa siku ya Jumapili iliyopita na kupelekwa mikononi mwa viongozi wa juu wa mji wa Bandundu, kulingana na vyanzo vya polisi huko Kikongo. Hawa ndio wanaodhaniwa kuwa wahusika wa vurugu katika sekta ya Wamba Fatundu, wakizuia kurejea kwa raia katika vijiji fulani. Kama nilivyotanguliza huko Ituri, shughuli ya usajili wa wapiga kura bado haijaanza katika maeneo mengi katika tarafa za Jugu na Irumu. Ucheleweshaji huu unatokana na ukosefu wa usalama katika baadhi ya maeneo na tatizo la vifaa, kulingana na duru mbalimbali mbali. Katika baadhi ya miji mikubwa kama Komanda, Fataki au Mungwalu, vituo vya usajili wa wapiga kura vimeanza kufanya kazi tangu siku ya kwanza. Jean Claude Loki katika ripoti hii ya Izakiremu. Maeneo kadhaa vya uandikishaji wa piga kura bado haijaanza shughuli za usajili hasa katika grupu ma Uguaro, Jaiba, Mrabu, Deja, Zna, Jukba, Pandoma, hunena shirika la kiraia ya eneo hilo. Kiongozi wake anahakikisha kuwa kupelekwa kwa vifaa ya kazi inachelewa katika maeneo fulani fulani. Wengine wanaamini kuwa hii ni kwa sababu ya ukosefu wa usalama kufuatia unyanyaso za vikundi vyenye silaha ambavyo vimesababisha kuhamishwa kwa raia katika eneo Irumu kituo cha kuandikisha wapiga kura cha Sokotano kimefunga milango yake tangu siku ya pili hii asubuhi. Maeneo mengine kando kando ya barabara huo, wakaaji tayari wametoroka makwao kwa sababu ya mauaji na shambulio mbalimbali mbali za waasi wa ADF. Hata katika vituo vya Senta Marabo na Nyakunde, uandikishaji bado haujaanza. Hali huu unasumbua kweli wanasiasa ambao huomba serikali kuhakikisha usalama katika maeneo kadhaa. Na kituo cha usajili na kuajiri wakongo wanaoishi Ubelgiji kilifungua tena milango yake siku ya pili. Hii, kituo hicho kiko wazi kwenye majengo ya ubalozi wa Ubelgiji huko Bruxelles. Wakongo wengi tayari wamekuwepo tangu asubuhi wa hii siku ya pili ili kupata kadi zao za wapiga kura. Ni ripoti ya Esther Ndalafina, Jean Kasami anatusomea. Kituo cha kuandikishia wakongomani waishio Ubelgiji kimefunguliwa rasmi hii siku ya pili. Furushi nne za vifaa vya kazi vimewekwa ndani ya jengo moja. Anayekuja ajiandikisha anapokelewa na tume ya watumishi wane wa seni kwenye mlango wa kuingilia, anapokelewa na watumishi wa ubalozi. Hapo ndipo anaongozwa hadi nafasi ya kungojelea, kisha anapewa cheti cha kujitambulisha ili akijaze. Mwisho anapokelewa na mtumishi wa seni mbele aongozwe hadi kwenye fundi iko kadi inasukumwa kwenye meza ya mwenyekiti wa seneti ili kuisaini na kuiwekea jalada. Hadi sasa hakujaonekana kasoro fulani, ndivyo alifahamisha msimamizi wa kituo cha hapo Brussels. Baada ya kazi kila siku, orodha ya waliokuja kujitambulisha inabandikwa hadharani mbele ya kituo cha kujiorodheshea. Huko Kivu Kusini, Institut Bijombo shule ya sekondari katika mabonde ya Uvira inakabiliwa na matatizo makubwa katika utendaji wake. Hakuna madarasa yaliyojengwa vizuri, hakuna idadi ya kutosha ya wanafunzi na hata vifaa vya shule vinakosekana. Walimu wa Bijombo wanatoa wito wa uingiliaji kati wa haraka dhidi ya hali hii ambayo inatokana na vita baina ya jamii. Maelezo na Emmanuel Elamezi wa Kabedi, Jean Baptiste Ndonga kwa usomi. Mizozo nyingi za kijamii zimepelekea kukwama kwa sekta ya elimu Milimani Uvira. Institut Bijombo ina wanafunzi makumi mbili na tano na shule la tano la sekondari halipo kulingana na kukosewa na wanafunzi walimu kenda ndiyo wafundisha hapo bila vyombo mbalimbali, marfa haikuwake. Bwana Biandaston ni mwalimu hapo, anaeleza: mimi ni mwalimu wa shule la sekondari kuanza msomo la kwanza mpaka msomo la sita institut bishombo tu. Hapa tulipita mpita ya mingi watu wakakimbia, hatuna wanafunzi hapa, makumi mbili na tano tu. Vraiment hakuna batima ya kuonekana, ni hivyo hivyo tu. Ni nivo bumangare bwebuko bunatobokatoboka komsa, tuko na, nasoma aivo difficilemat kabisa, mivite vraiment atuna kitu, vrimen atuna kito, seulement tunaenda tuna, tuna logota logota, lakini atuna vitoa. Wana wanafunzi wasomola sita la secondary kwenye Institut Bijombo wanapashwa kwenda Uvira wakitembea muda wa siku mbili kwa mguu kwa kwenda kukamilisha mapashwa yao ya shule. Shida kama hizo zipo pia kwenye shule za msingi huko, ni kama kwenye epe Hodari na epe Kananga nanga hapo Bijombo. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Redio Okapi. Katika jimbo la Kwilu kesi ya makumi tatu ya kifo imerekodiwa hivi punde katika kambi ya wakimbizi katika tarafa za Kwamuth huko Maindombe na Bagata huko Kwilu. Wakimbizi hawa walikimbia ukosefu wa usalama uliosababishwa na vurugu za jamii. Kati ya wale makumi tatu waliokufa kuna watoto kumi na saba. Kisa cha hivi punde ni mwanamke wa miaka makumi tano aliyefariki katika mji wa Bandundu kufuatana na ugonjwa. Makamu wa gavana wa Kwilu, Felisian Kiwai, ambaye anatoa taarifa anaonyesha kuwa jimbo hili kwa sasa lina zaidi ya watu elfu makumi nne mia tatu waliokimbia makazi yao. Pia anasikitishwa na hali ya hatari wanamoishi watu hawa waliokimbia, ambao hawana chakula wala dawa. Hii ndo sababu ya vifo vilivyorekodiwa tangu mwezi Agosti mwaka jana. Makamu wa gavana wa Kwilu, Felicien Kiwai Mwadi, yuko kwenye microfoni ya irene Mboma. Sijur, nous avons 30... hadi sasa tuna waami makumi tatu waliokufa na kati yao tuna watoto kumi na saba. Watu hawa waliohamishwa ambao idadi yao inafikia elfu makumi nne, mia tatu makumi sita na moja wengine wako na familia zinazowapokea na wengine wako katika maeneo mbalimbali mbali. Kwa hivyo namna yao ya kula siyo sawa, pia walipita katika jambo la ukatili na matokeo haya yote husababisha magonjwa na kifo kwa tunazotoa haiwezi kujibia mahitaji ya watu hawa wote walioamishwa. Wa tunapima lakini hatuwezi kwa sababu hesabu yao ni mengi kabisa. Inahitajika kusambaza dawa katika hospitali hizi ili ziweze kurejesha afya njema. Hadi leo tumepokea tume kutoka ofisi ya raisi, ambao inatuhakikisha kuwa itarejea kuanzisha operesheni ya kuwarudisha waami ambao wanataka kurejea katika vijiji vyao walipotoka. Dans leur village d'origine. Kuna manunguniko katika mpango wa kitaifa wa usafi mpakani huko Lubumbashi. Wafanyakazi wa huduma hii wanadai malipo ya miezi mingi ya mishahara yao ambayo kulingana na wao yamezuiwa na wakaguzi wa IGF kwenye misheni kwenye sanduku lao katika mwezi Oktoba mwaka jana. Ripoti ya Jean Gandu inasomwa na Florence Kizalunga. Ni kupitia kilio hiki ambapo wafanyakazi wa mpango wa kitaifa wa usafi wa mpaka walitaka kupaza sauti zao. Wanasema hawaelewi kwa nini wakaguzi wa IGF wamekuwa wakizuia mafao yao tangu Oktoba mwaka jana. Mkaguzi Jacob Mpang anayesimamia misheni na mafunzo PNHF Okatanga hunena kwamba wanadai miezi wa Oktoba, Novemba mwaka uliopita na hiyo inahusiana na kurudi nyuma kwa asilimia tano kwa mafanikio ya kila mwezi. Hivi ndivyo miezi wa Oktoba pia Disemba mwaka uliopita, Januari na Februari hawalipwi hadi leo. Wanahatarisha uhai wao na wanasema kwamba hawajui hata namna ya kulipia watoto wao masomo. Hali hiyo imewa asukuma hata kukosa jinsi ya kulipia usafiri wa kuja kazini. Wakati huo huo, wakaguzi wa IGF walikuwa wamejihifadhi katika moja ya majengo wakihofia kushambuliwa na waandamanaji wenye hasira. Jumanne hii wafanyakazi wa mpango wa kitaifa wa usafi wa mpaka kila mmoja ana huduma, akitumaini kuwa matokeo mazuri yatahifadhiwa kwao. Kuhusu wakaguzi wa IGF, hawakuweza kujitekeleza kwenye koordinesheni yao. Mgeni wetu ni Daktari Devote Chiregano. Yeye ni mratibu wa afya ya akili katika Kivu Kusini, anatuambia kuhusu tatizo la afya ya akili ambalo limekuwa ukweli katika jimbo la Kivu Kusini. Daktari Devote Chiregano yuko kwenye mahojiano haya na Jean Kasami. Jambo. Kuhusu mkutano huu ambao tunawakutana mko ndani, ni wanani mnashirikisha na kwa lengo gani? Kwa leo tulipenda kuitisha wandugu wetu wenye kuwa ndani ya macommunauté, na pale tulikamata société civile en général et en particulier ni wa journaliste wa chef de quartier wa ville ya Bukavu, na quelque leader d'opinion amazone de santé zi mwazi moja zenye tuliweza ku, tuliweza kupata kusudi tuwaongeleshe kuhusu magonjwa ya mafikiri, magonjwa ya kichwa comme on appelle probleme de santé mentale. Kwa nini mkapenda kuwashirikisha hao? Tulipenda kuwashirikisha hao kwani tulikuta kama komunote zetu watu wengi hawajue kabisa maprobleme ya santé mentale wanakuwa na makonfuzion kuhusu magonjwa na kukuwa mzuri kungambo ya, ya kichwa. Alor, tuliona kama gisi kominote ndio base yetu, ni wao njo wanapasha kujua ya kwamba mtu anakuwa na problemu ya sante mental, na ndio maana tulipenda kuwasaidia kusudi wawaweze kukuwa na fasiria, wawapane information mzuri kuhusu problemu za sante mantali na nyinyi wenye kusimamia hicho kitengo katika jimbo hili, kuna matatizo mnakabiliana nayo? Ndiyo, matatizo ni mengi, kwani watu wengi hawajakomprande, hawajasikia kama probleme za sante mentale ni za kila mtu. Tukingalia hata kungambo ya jimbo yetu, tukiona budget ya sante mule, hamuna hata yenye wametayarisha kuhusu budget ya sante mentale na pale tuliona kama ni polepole kabisa, tunakazana kusudi wakubwa waweze kukua na ambia wale wa intervena musante, ki sante mentale pia ni kipande ya sante kom OMS inaisema. Alor pale shida ziko za mingi, kwanza kungambo ya kominote, kwani populasion haziyajua kujua kama huyu mutu iko na probleme ya sante mentale wapi njo ifo kumubeba namna gani ifo kuishi naye, ile yote ni maprobleme zenye tuko nazo. Kungambo ya waganga wetu tunakuta ni wengi hawatie kabisa priorite kutunza wale wagonjwa, wakimuona wanasema huyu ameisha kufa, kichwa inakufa, hakuna vya kufanya, yani kumwacha. Ndio maana tuliona kama ile ingali ngali shida, na ndio inatuma tunaendelea kusansibilize makushe zote sudi wajue na namna ya kuishi na wagonjwa wa kichwa. Mnakuwa na tarakimu ambazo zinatoa idadi ya wagonjwa wa sante mentale katika eneo nzima kupitia 34 zone de sante yote. Mashifre zenye tuko nazo tunaweza sema kama hazienei, hazienei, kwani waganga wa mingi hawajajua hata kujua huyu ni mgonjwa wa kichwa ndio maana mashifre zenye tuko nazo ze tulikomunike, tuliona ni za kidogo, ni za kidogo. Mwaka ilikuwa haiyaisha, lakini tunawaza kama mwisho wa hii mwaka hapa tutafanya revia nuel, tutakuwa na mashifre zenye zinakaribia labda realite ya watu wenye kuwa na ile maprobleme ya magonjwa kichwa. Mwaka jana tulikuwa, kama ninakumbuka vizuri, tulikuwa na plis ya 30000 mekwetu tuliona ni kidogo kwani haikukua ina reflect realite ya magonjwa yenye tunayua iko mu province. Munganga Devote, tunakushukuru sana asante sana Radio-Kapi. Dossier katika jimbo la Kivu Kaskazini bado hakujaonekana wingi wa watu kunako chumba cha kuorodhesha wakimbizi toka tabaka Kibumba na Buhumba wanaopatikana pale Munigi ndani ya tarafa la Nyiragongo. Jules Ngala wa Mona ametuandalia ripoti kuhusu swala hilo. Hapa ni Munigi, moja ya groupement saba zinazounda teritori ya Nyiragongo chumba mmoja konako epe kaembe ni juu tu ya wakimbizi toka groupement Kibumba na Buhumba. Uko akuna musukumano ya watu vile tunavyoona mbele ya mabiro zingine ndani ya Goma. Mama uyu anatoka kujiorozesha, wa Maria Lewisi: niliingia nikafika mule nikapata karita, akuna shida. Huyu kijana naye ni mkimbizi toka Buhumba. kiko teke, teke aka kukatika ni ni nyepesi aka isi maliza ka meme senka na sura antuka. Haiko wei, haiko mie antuka. Sifana me biko apa na carte bila ta sampra, ni bietu. Na ta shukuru kiongozi wa chumba cha kuorozesha wakimbizi toka Kibumba. Yeye anahakikisha kwamba iko pale tu ni juu ya wakimbizi peke yao. Musa Nsengiyumva Lewis. Mimi ni mufanyakazi wa CENI. Uh-huh. Natumika ku EPE N Kibumba ni kiarole wakimbizi ambao wanatoka Kibumba mpaka bakimbizi wa ba wa Kibumba wa kutoka Munigi ifa naenda jarole ku EPE Kayembe ao EPE Complexe Scolaire Monan ao EPE Dombosco. Bwana Musa anayeomba wakimbizi wanaopatikana Munigi wafanye haraka yoyote, kwani kupata hii karta ni njia mmoja tu kwa kupata kitambulisho chake kama vile mwananchi. Goma, Jules Ngala wa Mona Radio Kapi. Tumalizie na habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Kivu Kaskazini, mtoto mkimbizi wa vita wa miaka nne na nusu aliuawa na mwingine wa miaka sita kujeruhiwa katika moto uliotokea juzi, siku ya kwanza katika kambi ya wakimbizi wa vita vya M23 katika kijiji cha Karambi iko katika tabaka Rusayu, tarafa la Nyiragongo, kwa mujibu wa vyanzo vya habari kutoka chama cha maendeleo ya jamii cha Rusayu. Association pour le développement communautaire de Rusayu a decore kwa kifupi, kinachotoa msaada katika kambi hii. Tukio hilo lilitokea majira ya saa saba mchana kwa saa za huko makazi ya muda ambayo watoto hao wawili walipatikana yameteketea kwa moto bila wazazi. Mvulana mdogo alikufa papo hapo, wakati msichana mdogo alipelekwa kwa matibabu. Shirika hili la pahali linaonyesha kuwa kambi hii iliyojengwa katika kijiji hiki tangu tarehe kumi na saba Januari inakaribisha familia elfu kumi na nne za wakimbizi na ambao wako bila msaada. Habari hii ndio inatupelekea mwisho wa idhaa ya asubuhi ya leo. Aksante kwa wote mulioungana nasi.