Radio Okapi? Oh, Okapi. Mapigano kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23 yanaendelea jimboni Kivu Kaskazini. Waasi hao waliteka eneo la Mushaki tangu leo hii asubuhi baada ya siku mbili za mapigano. Tume huru ya taifa ya uchaguzi CENI imeongeza muda wa siku kumi na tano za operesheni ya utambuzi na uandikishaji wa wapiga kura katika eneo la pili la uendeshaji, jambo ambalo ni habari njema kwa wakongo walio huko Ufaransa. Mkoa wa Kivu Kusini ulifanikiwa kuuza nje ya nchi zaidi ya kilo mia mbili za dhahabu katika muda wa siku makumi nne na tano. Hamu jambo, wasikizaji wapenzi, na jioni njema kwenu. Habari kamili huko Kivu Kaskazini, waasi wa M23 wameteka eneo la Mushaki tangu siku ya tano hii asubuhi, baada ya zaidi ya siku mbili za mapigano. Mushaki iko kati ya tabaka Mufuni Matanda na Mufuni Karuba katika usultani wa Bahunde katika tarafa la Masisi. Msemaji wa jeshi ambaye anathibitisha habari hii analaani ukiukaji huu wa mara nyingine tena wa M23 kulingana na yeye, wa usitishaji wa, wa mapigano ulioamuriwa na wakuu wa serikali wa eneo hilo. Bernard Denyangi. Waasi walishambulia kijiji cha Mushaki mapema hii Ijumaa wakitokea kwa kijiji cha Mushununu, kongamano la Mfuni Matanda, usultani wa Baunde, za ripoti durukaza eneo hizo. Durizo za kiraia za baini kwamba waasi wale wanaosapotiwa na Rwanda wenda wachunguza sasa barabara ya Sake Masisi, kijijini huko Mushaki, huko wanaendelea kwa sasa na mashambulizi wamoja, wakielekea Karuba, na wengine wakielekea kwa milima iliyoko kandokando ya kijiji cha Sake kama Malee. Duru zetu zaisi kwamba hayo yatishia sasa barabara nambari mbili Sake Minova ikatu na wasi wale. Msemaji wa jeshi jimboni unena ulaumu kuona mara tena waasi wa M23 wakeuka amri ya kusitisha mashambulizi iliyotolewa na marais wa kanda Luteni Kanali Giome Njike usibidisha kwamba bado jeshi lazidi na kujibu kwa mashambulizi yale. Kwa pande nyingine, bomu zilizidi na kusikika mapema kutwa iyi Ijumaa eneo la Kishishe huko Munamo. Sehemu hizo waasi warepotiwa kudhibiti maeneo mengine kama Kiekira na Kirumbu mkoani Bashali Mokoto, kando ya kijiji cha Mweso huko Ituri, kurushana risasi kuliripotiwa usiku wa kuamkia jana siku ya nne, kati ya kikosi cha wanamaji cha Congo cha FARDC na jeshi la wanamaji la Uganda kwenye ziwa Albert. Hakuna mtu aliyepoteza maisha, lakini wavuvi kumi na tano wa Congo na boti zao walikamatwa na jeshi la wanamaji la Uganda. Kwa upande wao, FARDC ilikamata boti mbili za wavuvi wa Uganda. Mbunge wa Kitaifa Daniel Uma anaziomba serikali hizo mbili kuanzisha mazungumzo ili kuepusha mgawanyiko juu ya usimamizi wa ziwa Albert ambalo linawekwa alama kila mara matukio yanapotokea. Kama nilivyotanguliza habari njema kwa wakongo walio huko Ufaransa, tume huru ya taifa ya uchaguzi imeongeza muda wa siku 15 za operesheni ya utambuzi na uandikishaji wa wapiga kura katika eneo la pili la uendeshaji, yaani kuanzia tarehe makumi mbili na nne Februari hadi tarehe kumi Machi mwaka tunao. Hata hivyo siku ya nne usiku wa kuamkia kufunga rasmi hii operesheni, umati wa waombaji ulioonekana huko Paris Kwenye mlango wa ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huko Ufaransa hadi majira ya saa mbili jioni. Na Wakongo wanaoishi Ufaransa wanafurahishwa na ushiriki wao katika mchakato unaoendelea wa uchaguzi. Kulikuwa na wengi wao jana siku ya nne mjini Paris mbele ya ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kutimiza wajibu wao wa kiraia kwa vyovyote vile. Hivi ndivyo wengi wa watu hawa walimwambia mjumbe maalum wa Radio Kapi, Esther Ndalafina huko Paris. Wanasema kuwa ni mara ya kwanza tayari wa Kongo wa Ufaransa kuandikishwa na kisha kupiga kura kuchagua wagombea wao seni imeongeza muda wa siku kumi na tano wa shughuli za utambulisho na uandikishaji wa wapiga kura. Papo hapo huko Lubumbashi, sauti zinapazwa kukemea mazoea fulani ambayo yanaweza kuwakatisha tamaa waombaji. Wanatoa wito kwa viongozi wa seni kurekebisha hali hiyo kwa ajili ya uendeshaji mzuri wa mchakato huo. Kwa kufuatana na upungufu wa vifaa, watu wengine wanaomba seni kuongeza vituo na vifaa vingine, hasa vile vilivyotumika katika eneo la kwanza ili kuruhusu watu wengi kupata kadi zao za wapiga kura. Mkoa wa Kivu Kusini ulifanikiwa kuuza nje ya nchi kilo mia mbili na saba za dhahabu katika muda wa siku makumi nne na tano. Utendaji uliofanywa na kampuni mpya ya umma iitwayo Primeira Gold. Mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Primera Gold, mwanasheria Joseph Kazibaziba anatoa wito kwa wadau wote wa sekta ya madini kuwekeza zaidi katika vita dhidi ya udanganyifu wa madini ili kuelekeza uzalishaji wote wa dhahabu kwenye mzunguko rasmi. Maneno yake yalikusanywa na Emmanuel Elamizi wa Kabedi. Kuna wachimbaji wanaotumia maisha yao yote kuchimba dhahabu, na dhahabu hii ilifika kwenye soko la Bukavu na kutoweka kupitia makampuni ya utapeli. Na mwaka jana, tunasema mwaka mzima, jimbo la Kivu Kusini ilisafirisha kilo ishirini na nne za dhahabu tu. Leo pamoja na Primera Gold ambayo inafanya siku makumi na tano za kalenda, iliweza kuuza inje kilo mia mbili na saba ya dhahabu. Bado haitoshi, lakini tayari ni mwanzo mzuri. Takwimu zinaturudisha kwa zaidi ya kilo elfu moja mia tano ya dhahabu ambayo huvuka mpaka yetu kwa magendo kila mwezi. Leo ni jambo la fahari kuwa na kituo maalum cha uchimbaji dhahabu wa ufundi pekee hapa Bukavu, na hatimaye inatoa uwezekano huu kukubalika huku kwenye soko la ndani na hata la kimataifa. Hii inamaanisha kwamba mfanyabiashara wa dhahabu anaweza kulipwa kupitia benki zetu, ambayo haikuwa hivyo hapo awali. Primeira Gold ni kampuni ya serikali, taasisi ya kwanza ambayo inataka kukuza tabaka la kati. Tunachoomba ni kile ambacho kila mtu kwenye biashara anahitaji kumiliki. Tuzungumzie programu ya maendeleo ya mitaa ya tarafa mia moja makumi nne na tano katika jimbo la Kwilu chini ya usimamizi wa kitengo cha utekelezaji wa fedha kwa faida ya inji tete. Ilianza mwanzoni mwa mwezi Januari mwaka tunao, mara tu baada ya kupelekwa kwa vifaa. Kazi ziko kwenye muhimili wa barabara ya kitaifa namba moja zinafanyika kwa kawaida. Lakini kazi nyingine zinakabiliwa na hali ya barabara ambazo ni mbaya sana kwa usafiri wa vifaa vya ujenzi. Hayo yalielezwa kwa waandishi wa habari jana, siku ya nne tarehe makumi mbili na tatu Februari, na Joel Macombo, mwakilishi wa ujumbe wa kudhibiti maeneo ya ujenzi katika jimbo hili. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Rwanda na Burundi zitafaidika kutokana na ujenzi wa barage ya kuzalisha umeme inayokadiriwa kufikia dola milioni mia saba makumi tano katika mto Ruzizi. Mradi huo ambao utalazimika kutekelezwa na kampuni mbili za Kach na Ipes za nchi ya Norvege uliwasilishwa jana siku ya nne katika wizara ya nishati na rasilimali za maji. Baraji hiyo italazimika kusambaza umeme kwa familia milioni mbili katika nchi tatu. Alem Karmali, enjenia mkuu wa mradi huo anahakikishia kwamba mivutano ya kisiasa kati ya DRC, Rwanda na Burundi haitadhuru ujenzi wa baraje hii. Wasikilizaji wapenzi, hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii ambayo ni mgeni wetu na ripoti yetu ya siku vinaletwa na Grace Amzati mwalikwa wetu wa leo ni meya wa mji wa Kindu, Augustin mulamba Atibu, anazungumza kuhusu swali la bei ya kuvuka mto Kongo. Baadhi ya wamiliki wa mitumbwi huomba faranga mia moja ya kikongomani na wengine wanaomba faranga mia tano huku bei ya kawaida ikiwa ni faranga mia tatu za Kongo. Augustin mulamba Atibu anazungumza na Florence Kizalunga. Baba, Leo hii kunaonekana kwamba kuna upinzani kidogo. Umetosha oda yako kusema kwamba traverse ilipiwe 300 francs chose shosenye wa pagayeur awaitike. Unasema je, na nini likusukuma kusukuma kukamata hiyo mpango wako, kama watu wanasema hawapende ile bei tunatia juu ya kuvuka ng'ambo? Ni zamiri mbaya tu sababu hatukuikamata sisi wenyewe, ni kisha mkusanyiko na wale wa armateur, tukapata compromis ya kusema ya kama tukasikilizana, ya kama tutie ile bei ya kuvuka ngambo yote mbili ya fleuve Congo kuvila ya Kindu ku 300 francs. Hakuna yenye tulikaza watu, na malalamiko ilikuwa mingi ya population yenye kutoka ngambo na ngambo. Waetudia walituandikia, wanafunzi walituandikia, hata vivira wafanyakazi wa serikali walikuja kutukuta ya kusema ya kama kuna kunakuwa desordre, kila ule anaanja kujitilia bei vile kwa anapenda, ijapokuwa pri a traverser sawa vila transport iko sekteur yenyewe, iko kontrole yenyewe, iko reglemente na autorite urbaine, ndio mwenyewe iko habilite kwa kukamata decision ya kufixe ile to ya transport na nini prix ya traverse. Wa armateur wameona kwamba haiwafaidikie kwa sababu, wa moja wanalue mtumbu, wengine wanaluea uh, moteur na wengine wamesema kwamba bei ya carburant haiwaruhusu kupata quelque chose, nyewe wataweza kufikisha mwisho wa mwezi am mwisho wa mchana kati hapana, wao wangiona ya kama ile haina faida wangeweza kuacha wangeweza kuacha na wasizanie kama ni wao wa, wa armateur tu ndio biko na ma charge hata wale wenyewe kuvuka kwa mitumbu yao ni wa responsable vile vile. Kuna wenyewe biko wazazi wana watoto wenyewe kusoma no. Bon. Na wao vile vile ni, ni wa responsable biko na banalipia manyumba. Sasa kama ukamate mfano mtu mwenyewe anapasha kuvuka ngambu kila siku kwa siku kuya huko analipa 1000 francs kurudia kule analipa 1000 francs maana yake 2000 francs par jour tu multiplier par 30 ça fait 60000 francs atatoka nayo wapisa zingine mshahara wake Haie, naye hata ile bon, ule naye haiko responsable. Ile bei tulikamata ni kwa faida ya ngambo yote mbili, iwe wa armateur na vile vile watu wenye kuvuka ngambo yote mbili ya fleuve Congo hiyo kazi ya kuvusha watu inakuwa imeleta pesa kunako tresor public yetu. Nini vile kwa ngambo yenu kama vile viongozi nini mnaofanya kwa ajili ya kuwasindikiza awale wa armateur, ili waendeshe kazi yao vizuri kwao kuendelesha kazi nzuri yao nzuri hmm. Wakati wote tunakutanikaaa, hmm. tunaongea na watuambia magumu yao ni nini, na kupitia ile magumu, sisi saa vile serikali tunaenda kuwaakompanye kusudi ile magumu isibloke kazi yao sau ikabloke ile kazi yao na vile vile ekonomi na kunakuwa wakati nyingine hapa tunaona kunakuwa mitumbu ikimwangika mabaliniere, eti mlisha kamata decision, kwani tunasikiaka parmi makozi ni kujaza watu wengi kutia miziko inaopita charge, ni kuongeza charge ya mingi. Eti nyinyi kama vyongozi mnaweza kufikiria ile mambo ama mlishaifikiri? Kuko maservise ya serikali yenyewe iko charge na ile jambo, na wakati wote wanakesha kusudi kusikwe sur charge. Kumambarkation yote yenyewe ina tembea ku fleuve Congo haiko tu saba ya kuvuka lakini hata vilevile ya kupanda wala kushuka. Ndio maana tutawaomba ili maservise ifeye kusudi kusikie surcharge, sababu bei inashuka baende kuyaza batu mingi na itaweza kutia mavi ya watu en danger. Decision yako haiwezi kufurahisha watu wote. Unawambia nini wa armateur kwa ajili ya uongozi bora na kazi njema kwa population yetu ya manyema kuhusu decision mekamata? Nitawaita tu kwa zamiri safi, sababu ile hatua haikukamatika sisi serikali kwa sisi wenyewe lakini, kisa mkusanyiko yenye tulikuwa nao pamoja, tukaongea, tukakamata ile bei na wao waiaplike tu. Batatire trouver, tulifanya makalkulu yote, inaonekana ya kama kuko faida. Wao wanapenda faida mingi zaidi? Hapana, ukipenda faida mingi ujue ya kama kuko parti ya populasion yenyewe aitakuwa e, satisfaite. Kumbi inafaa tukamate ile atua yenyewe inaprivileje ngambo yote mbili. Basi, mea wa mji Auguste Mulamba tunakupigia asante. Mimi ndio nakupigia asante, bon, journaliste. Radio Capi, dossier en Swahili. Jukumu la kanisa kwa ajili ya maendeleo ya Kongo ni mada ya mkutano ya mazungumzo iliyokutanisha wawakilishi ya pata makumi tano wa kanisa la Kristo nchini Kongo ss pamoja na wenzao kutoka makanisa ya uamsho. Kikao hicho kiliandaliwa wiki iliyopita huko Bukavu na kituo cha Afrika cha amani na utawala. Ni taarifa ya Jean Kasami kwa ushirikiano na Justine Ntamwenga toka Radio Kapi Bukavu. Fuateni maelezo. Kanisa linakuwa na jukumu la kusukuma Kongo isonge mbele. Kwa hiyo inabidi watumishi wa Mungu wapandishwe kunako ngazi za uongozi, hasa wakati huu uchaguzi unakaribia. Ndivyo anaona Bienveni Kara Kubwa, muratibu wa kituo Centre Africain de Paix et Gouvernance. Alitamka hayo wakati wa mazungumzo pamoja na wasimamizi wa makanisa ya SSC hapo Jumajana tulipenda kuita wapasta na watumishi wengine wa Mungu tuweze kuangalia namna gani wataweza kutumika pamoja, situima siku kusudi tuweze kuinua Kongo, tukielewa kabisa kama kanisa ina kazi kubwa sana juu ya maendeleo ya nchi, odela ya kazi ya kupasha injili juu nchi yetu Kongo, plus ya 80% ce wanakuwa ndani ya makanisa tunawaza kama ima siku specific ya preparation elektorale, wakubwa wa makanisa kuweza kuwasensibilize kusudi waweze kujienrole kuchagua vizuri, tutaweza kupata viongozi vizuri makanisa ziweze kuankuraje ba citoyen benye banaona kama banakuwa kabisa na ile wito ya kufanya siasa, ili waweze kujiporte kama vile wakandideti wataweza kusaidia nchi kuongoka. Emerance Mwamini, mwanamuke mfanya siasa na mtumishi wa kanisa, anahisi maoni ya Bienvenue Karakubwa ni ni ya kweli. Kongo inangojea kanisa iyamuke ili kwamba Kongo iongoke kanisa ifundishe watu ya kwamba Mungu anataka haki. Ni haki tu njo inainuaka taifa, kila mtu apate kitu kinachokuwa chake katika taifa. Watu wakijua kwamba huyu ni bora kuliko mimi, kama huyu haiko mimi sitaendelea. Na hii neno ilipashwa anzia ni kanisani. Mchungaji Pierre Lemba Pinji, mjumbe wa esce, anaomba Wakristu waje wengi katika siasa, ili nao wapate kuleta mchango wao. Ni lazima sana kanisa izumuzie maendeleo ya nchi ama ya Kongo, kwa sababu maneno yote inapitikana mahali kanisa iko, ina affecte kanisa positivement au negativement. Watu ambao wanaweza kufanya kwa mahali wanakuwa mambo iendelee positivement, inabidi nao waanze kupostile kama vile wana bunge na babu mestre ba maire de la ville ainsi de suite. Basi achilie watu ambao wamuogope Mungu waongoze, kisha baadaye wanalia. Kwa hiyo inabidi nao wajangaje. Kikao hicho cha fikara kiliendeshwa kunako hoteli Panorama ya Bukavu, chini ya mada jukumu la kanisa kwa maendeleo ya Kongo. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari weekend, njema kwenu wote, kwa herini.