Radio Kapi. Oh, copy. Rais Felix Tshisekedi alishiriki jana siku ya kwanza kikao cha makumi tano na mbili cha Baraza la Haki za Kibinadamu huko Geneva nchini Uswisi. Alisema anahofia kwamba vita mashariki mwa DRC inaweza kuhatarisha mchakato wa uchaguzi unaoendelea. Ni siku ya pili hii kujiondoa za waasi wa M23 zimepangwa na hii, kwa mujibu ya mapendekezo ya EAC. Uwanjani kunako waasi hao hakuna dalili za kujiondoa kwao. Mhalifu mkuu ajulikanaye kwa jina Maruma, uaji mengi na uhalifu mwingine mjini, anasikilizwa na mahakama kuu ya Bandundu jana, siku ya kwanza katika jimbo la Kwilu. Asubuhi njema kwenu na karibuni kufuata idhaa hii ya redio Kapi, habari kamili mbele ya baraza la haki za kibinadamu huko Geneva nchini Uswisi. Felix Chisekedi anahamasisha jumuiya ya kimataifa kurejesha amani mashariki mwa nchi, akizungumza jana siku ya kwanza katika kikao cha makumi tano na mbili ambacho pia kinaadhimisha miaka makumi saba na tano tangu kupitishwa kwa azimio la kimataifa la haki za kibinadamu. Rais wa DRC alisema anahofia kwamba kuendelea kwa vita hivi kunaweza kuhatarisha mchakato wa uchaguzi unaoendelea. Mkuu wa nchi hakukosa kuinyoshea kidole Rwanda inayounga mkono uasi wa M23 ili kuendeleza uporaji wa rasilimali za DRC. Kwa rais wa jamhuri, uwepo wa majeshi ya Rwanda mashariki mwa DRC hauko tena wa kuonyeshwa baada ya kuthibitishwa katika ripoti ya Umoja wa Mataifa ya Septemba 2022. huko Kivu Kaskazini, ni siku ya pili hii tarehe makumi mbili na nane Februari, kwamba harakati za kujiondoa za waasi wa M23 zimepangwa, na hii kwa mujibu wa mapendekezo yaliyotangazwa wakati wa mkutano mdogo wa siku kumi na saba Februari wa wakuu wa nchi na mkutano wa siku tisa Februari iliyopita wa wakuu wa majeshi ya ulinzi nchi memba za jumuiya ya Afrika Mashariki EAC. Mahali kunako waasi mambo ni mengine kabisa. Badala ya kuacha nafasi, waasi wa M23 walifuata njia ya kuchukua maeneo mapya. Wakirejelea pendekezo hili kutoka kwa wakuu wa majeshi, wakuu wa nchi memba wa EAC walitoa wito siku ya tano tarehe 17 Februari mwaka tunao, na nukuu kuondolewa kwa makundi yote yenye silaha mwisho wa nukuu, ifikapo tarehe makumi tatu mwezi wa tatu, mashariki mwa DRC iliyokumbwa na ukatili kwenye uwanja wa vita tangu tarehe kumi na saba Februari, hali imekuwa tofauti. M23 imeziba masikio kwa kumiliki maeneo mapya, ni hasa Mushaki, Busumba na sasa ni karibu na Rubaya, Bihambwe, Mweso na Sake ambako mapigano yanaendelea. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, sekta ya kilimo na ufugaji pia ni mojawapo ya maeneo yaliyoathiriwa na mapigano yanayoendelea katika tarafa la Masisi. Pamoja na idadi kubwa sana ya ng'ombe waliouawa au kujeruhiwa vibaya na wapiganaji tangu kuanza kwa vita, leo tunasikitishwa na uharibifu na uporaji wa kiwanda cha maziwa cha Luhonga kinachosimamiwa na chama cha ushirika cha vikundi vya wafugaji katika Kivu Kaskazini. Mwenyekiti wa ushirika huo wa wafugaji Emmanuel Kamanzi anazungumzia hasara isiyohesabika kwa ujumla na ambayo bado hana takwimu sahihi vinaendelea. Sifa Maguru, ameripoti Bernard Nyangi. kwa sababu vita kiwanda hicho cha kutengeneza maziwa ya ngombe cha Luonga kilianzishwa tokea Mai kum... kupitia mradi wa siku mia wa Rais kunapita kune kiwanda hicho kibomolewa na kuporwa Emmanuel Kamaze Runigi ulaumu kazalika uporaji na uharibifu wa ng'ombe zaidi ya elfu mbili ni Masisi wakati wa vita, hivi yote iliporwa kuzia yanzo ya moto wa umeme na mabetri, tukipoteza mengi wakati kiwanda hicho kilikua chanzo ya kuunda kazi nyingi kwa vijana wa jimbo. Na kuhusu wa ngombe tunaidadisha tayari zaidi ya ishirini elfu waliouliwa wengine kuporwa wala kuharibiwa. Na kwa leo ngombe moja ya samani ya dola 500 ya uzwa kwa dola karibuni 20 pasaki. Wengine waliuliwa tu na kuachwa maiti huko huko, tunakuata na picha. Tungali bado tunakusanya ripoti toka kwa wafugaji wote ili kufahamu idadi kamili ya wangombe waliopotezwa. Tuongeze kwamba mtani Masisi, eneo la utalii la mwanabiashara mmoja Pamushaki, imeikaliwa kwa sasa na waasi wa M23, za ripoti durukaza na katika Kivu Kaskazini, zaidi ya wiki moja kabla ya kuzinduliwa rasmi kwa shughuli za usajili na utambuzi wa wapiga kura katika jimbo lote, tarafa la Walikale linakabiliwa na matatizo makubwa katika uendeshaji wa mchakato huu. Hali hiyo ni matokeo ya kutengwa kwake, anasema naibu wa jimbo, Prince Kiangi. Mchaguliwa huyu wa Walikale anataja kama vile kucheleweshwa kwa usambazaji wa vifaa vya uchaguzi katika vituo fulani. Pia timu zilizopelekwa bado hazijafika maeneo yao kutokana na umbali wa maeneo hayo, ambapo inachukua siku tano hadi saba kutembea. Zaidi ya maswali haya, anasema kuwa maeneo mengi ya tarafa hilo yanakabiliwa na kutokuwepo kabisa kwa askari jeshi wa FARDC na vile wa polisi. Kwa kuzingatia changamoto hizi, mwakilishi huyu kutoka Walikale anaiomba seni kuongeza muda wa siku makumi matatu uliotolewa kwa shughuli hizi Anaeleza kwenye m mpango wa kuandika wakaaji ndani ya mtaa Walikali umekumbwa na shida nyingi sana, ni hasa ukosefu wa pesa, ubovu wa vyombo vya kazi na zaidi sana ubovu wa barabara. Ndiyo maana leo siku kumi baada kuna ofisi moja ambazo tayari hawaja hata pokea vyombo vya kazi, ni kusema hawaja kazi kwa kuandika wakaaji, na hiyo imetuleta woga sana, na ndiyo maana tumeendelea kuomba kwa wakuu viongozi wa seni sema wataanza kuhesabu siku makumi tatu kuanzia siku ambamo watu wameanza kujiandikisha, wala basi waweze kuongeza siku kwa mtaa Walikale, maana kuandika wakaaji ni faida kwa mwakaaji mwenyewe, tena zaidi sana ni faida kwa mtaa Walikale, kwa jimbo nzima na hata kwa nchi nzima. Na hiyo ni haki kwa kila mkaaji na ni sharti kila mkaaji aweze kuandikwa. Katibu mtendaji wa mkoa wa Seni Kivu Kaskazini anatambua changamoto hizi. Hubert Kasiwa alisema hata hivyo, kwa wakati ufaao, Seni itachukua uamuzi ufaao wa kurefusha au la kulianzishwa siku ya kwanza hii huko Otawa shughuli za uandikishaji wa Wakongo wanaoishi Canada. Naibu ripota wa Seni Paul Mwindo ambaye kwa sasa yuko Canada kuzindua operesheni hii anawaalika Wakongo kujitokeza kwa wingi ili kumpigia kura rais wao wa jamhuri kwa uchaguzi ujao. Aliwasili Canada siku ya sita iliyopita. Mwandishi makamu wa Seni anabainisha kuwa uandikishaji utafanyika ndani ya ubalozi wa DRC huko Otawa katika jimbo la Ontario. Paul Mwindo alisema hayo wakati wa shughuli mbili zilizofanyika mbele ya wakongo wengi wanaoishi Canada. Kama nilivyotanguliza kulianzishwa jana, siku ya kwanza tarehe makumi mbili na saba Februari mwaka tunao, vikao vya kusikilizwa vilivyoandaliwa na mahakama kuu ya Bandundu kati ya mwendesha mashtaka wa serikali na mshtakiwa Tamuzi Gloria anayefahamika kwa jina maarufu la Serpan, kijana mwenye umri wa miaka makumi mbili na tano na zaidi aliyekamatwa siku ya sita iliyopita baada ya kufunguliwa mashtaka nyingi kutoka katika mamlaka zote za kimahakama za mji mkuu wa Kwilu anatuhumiwa kwa makosa mengi yakiwemo mauaji, kushirikiana na uhalifu, unyang'anyi, uasi, shambulio la kukusudia na mengine. Katika jimbo la Kivu Kusini ambako tunaelekea kuondolewa madarakani kwa serikali ya mkoa na manaibu wa jimbo mnamo Novemba mwaka jana. Kesi hiyo imeletwa mbele ya mahakama ya kikatiba kuamua. Serikali ya mkoa ambayo inazungumzia suala la kuwashutumu manaibu hao inasema kwamba hatuwezi kuzungumzia uchaguzi wa gavana mpya kama haki haijatosha uamuzi wa wake Emmanuel Elamiziwa Kabedi ameripoti Jean Baptiste Ndonga anatusomea. Serikali ya Jimbo la Kivu ya Kusini yahakikisha kwamba imepata ujumbe wa waziri makamu wa mambo ya ndani humu nchini kuhusu uongozi wa jimbo. Ila liwali Tongwa Bije Kasi alisema kuwa ameandikia korti ya kisheria kuhusu mosion ya siri ya tarehe makumi mbili na nane Novemba elfu mbili makumi mbili na mbili. Jeremi Basimane, waziri mratibu wa serikali ya jimbo, alieleza kwamba hawazungumuzie maneno kuhusu barua ya waziri makamu wala kuhusu uongozi kwa muda, ila wanaendelea kueleza watu kwamba korti ya kisheria imepokea barua madai yao imetolewa bila shaka na katika muda unaofaa, na ikiwa hivyo, wote wanapashwa kungoja uamuzi kati ya pande hizo mbili, na hapa hawawezi kusema maneno ya uchaguzi waliwali mpya wakati kesi hiyo ingali bado mikononi mwa korti ya kisheria. Wakati huo huo, uongozi wa jimbo ni waliwali makamu kwa kutatua mambo kadhaa. Hii siku ya kwanza usubuhi, Marke Malago Kashekere alihakikisha kuwa amechukua madaraka hayo yaliwali kwa muda na ameitisha kikao cha shauri la usalama jimboni Bukavu. Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi huko Maniema, onyo hili kutoka kwa mkaguzi mkuu wa elimu wa sekondari eneo la Alunguli, mkaguzi Zawaso Wasumbi Elisee, anawaonya viongozi wa shule na wasimamizi wanaojipa anasa ya kulipiza mafunzo kwa wanafunzi wa mwaka wa sita wa sekondari katika mbinu za kijamii na jumla za ufundishaji na kuona chaguo la kibiashara. Huyo anafahamisha kuwa ukusanyaji wa ada zozote nje ya ile iliyowekwa kwa utaratibu wa gavana unastahili kuadhibiwa. Wanawake wanaweza kuchangia nini katika mapato ya familia wakati ambapo hali ya kiuchumi inaathiriwa pakubwa na mzozo wa usalama katika Kivu Kaskazini? Profesa Kakule Milando Erasme ambaye ni mgeni wetu ameliangalia swala hili. Hii ni mwishoni mwa utafiti wake katika tawi la uchumi na usimamizi. Anaeleza hapa matokeo ya utafiti huu katika mahojiano haya na Bernard Nyangi. Kakule Milando Erasme. Jambo ulitumika hapa mjini Goma, ulitumika pia huko Sake, ulitumika Nyiragongo, ulitumika kwa idadi ngapi ya wanawake? Nilitoa la menage efu moja na mbili, alors tuligabula katika mitamba mbalimbali Goma, Nyiragongo na tulitwala muji wa Saki. Na wale wanamke wote uliowachagua ni wenyewe wanakuwa wanatumika kwa, tuliangalia kwanza wanamke walio na na kazi ya kuchunga jamaa akuwa naolewa akuwa olewe, lakini inefaa kuwe iko nashimamia ile jamaa yake. Ni wale wanamke tulipima, uliza maulizo mbalimbali kuangalia namuna gani wanachangia kuendelesha jamii zao, na kwa mwisho tulikuta kama mwanamke ana stahili kufunzwa na akifunzwa sana atapata cheti. Ile cheti itamusaidia apate kazi, na ile kazi itamusaidia kusudi aendelesha jamaa yake kwa kuleta uchango wake kusudi jamaa iendelee mbele. Tunaona wanawake wengi sana wanakuwa masokoni, wanakuwa wakiendesha kazi huku na kule hizo kazi hazitoe kabisa mchango ama haziwasaidie kwa kuweza kujibu kwa hitaji za jamaa zao. Unajua, huku tunaishi vita ni nyingi, wanaume wengi hawana tena kazi. Alo, tuliona kama ni mwanamke leo ndiye anayeshimamia jamaa sana. Kazi mbalimbali wanaofanya inawasaidia waendeleshe jamaa, wasomeshe watoto, wawalishe, wawatunze. Alo, kufatana na ile yote, inatuomba kupatia wanamke mafunzo kusudi hata kama anafanya ile kazi mbalimbali, akikuwa alisoma, itamsaidia aweze kuendelesha ile jamaa yake kwa kwenda mbele. Wale wapato ndogo dayeri ni wale wanaochunga leo jamaa hapa kwa shule tulipo, utaona mtoto unamuuliza kazi gani baba anafanya, atakwambia baba atumike, ni mama ndiye ananilipia donge, ile uchuuzi wake kidogo kidogo anaujisha, inamsaidia endeleshe jamaa yake donge. na ya lazima ni kuomba government iweze kuwa support kusudi uendeleshe zile kazi na ziwasaidie kuchunga jamaa vema. Na kunakuwa tofauti kati ya wanawake wanaoishi Goma kwa mfano na wale wanaoishi huko Nyiragongo kama hivisema, wala saki tofauti ni kubwa sana. Utaona wanamke wa Goma utufika katika jamaa mbalimbali anakueleza yeye hatumiki, bwana njaa anatumika. Utafika katika vijiji utakuta mwanamke kazi yake anaenda lima, utakuta anakuambia mi nafaa uchuuzi. Tulikuta kama wanamke walio katika miji ya pembeni ya kandokando, sawa sake Nyiragongo, wanachangia sana huendelesha jamaa zao wanachangia sana kuliko wanamke wanaoishi katika miji mikubwa mikubwa. Miji mikubwa, wengi wanakaa nyumbani, wanachunga wanao waume wao wawasaidie. Kwa wote, me haiko wote vile. Utaangalia katika mji, kwa mfano wa Goma, wanamke wanaofanya ile kazi ndogo ndogo, wao pia wanachangia. Tungi inafatana na namuna gani jamaa inaishi na hmm, pendekezo gani uulishiweza kutokeza katika kitabu eh, chako kuhusu eh, kile ambacho kinaweza kufanyika ili kwamba mwanamke wa jimbo la Kivu Kaskazini akuwe msaada zaidi kwa jamii? Tulitosha rekomandasyon mingi, me tunaweza tia tatu. Kwanza, ya kwanza inafanya hii gratuite ya enseignement ikuwe reel, kusudi wanawake na wanaume wawe na shaba wote ya kuendelesha masomo ya kusoma. Ya pili nafaa government yetu naweza okay, ita kwa Kifranza bon gouvernance ikuwe ya kweli, na ya tatu inaomba kupatia bahati mwanaume na mwanamke ile tunaita leo jenda, wawe na bahati yote, kama kuko poste fulani wote waichangie, isikuwe kusema hii ni kazi ya mwanaume, ni ya mwanamke. Nafaa wote wakuwe na ile bahati moja kuchangia kumaendeleo ya nchi na kukazi mbalimbali. Profesa Kakula Milando, shukrani aksant. Jswa huko Bunia, wakazi walio nje kidogo ya gereza kuu wanashutumu mtiririko wa uchafu na maji machafu kutoka kwa gereza hili. Wanasema wanakabiliwa na magonjwa na wanaomba uingiliaji wa haraka wa viongozi husika. Mkurugenzi wa gereza hili anatuliza na kuthibitisha kuwa tayari hatua zimechukuliwa kutatua tatizo hili. Hiyo ndio ripoti yetu ya siku, imesainiwa na Marcel Kizabya Mungu. Mamia ya mafamilia wenye kuishi nyuma ya gereza kuu ya Bunya wanasema wanahishi maisha mbaya sana. Maji ya uchafu na mavi yenye kuondoka katika gereza kuu ya Bunya hutupwa ngambo ya viwanja ya wakaaji kila siku. Wakati ya mvua ni hatari, harufu mbaya ina huzuru wakaaji wenye kulazimishwa kufunga milango ya nyumba zao mchana yote kwa kuepusha watoto wasigonjwe. Iko matata tana nteseka tu batutafute tu solution jo ai mavi mon prison central le monde mavi natoka kabana fungula ka tu ya hapa katati ya mafi ile mu iko na vuya mingi mutafute solution juu ya mafi ile inatoka kuzo inapita hapa nyumba yangu kwa hapa batoto kidogo kidogo mimi natoka kuzala bebe ya demwa mwae aiko tiku chambre arufu kunaingia doke mbule kisha nyesha autapita hapa kote, kuna kwa mafi na mafi vere mafi nje, kuna kanyangevu natembelea kumafi, tuna sufriri. Si batu anyuma prizo, batafute solisio. Waribifu wa mazingira hii inakuwa hatari sana kwa afya ya watoto ametamka Dr. Charles Kisamba. Ameongeza kusema kuwa inaweza kuwa chanzo cha ugonjwa kama vile ya kipindupindu, kuwarisha na homa ya tumbo, hama fievre tifoide. Anapendekeza kuchakata na kutupa maji ya uchafu kwa ajili ya kuzuia magonjwa. Tumsikie nyuma ya prison mbele ya mlango ya mtu mwingine, inaleta magonjwa mengi. Kwa kuona uchafu mtu unaweza tapika, kwa kuona uchafu mwingine na harufu yake, mwingine haishi mzuri, anapasha kujifungia mnyumba, donc moi aishi bien. Mukurugenzi ya gereza kuya Bunya ameseba tayari amehomba msaada kwa MONUSCO ajili ya kuondosha uchafu ndani ya shimo yacho. Kweli tulikuwa na tatizo kwa sababu la ukosefu Haya. Kwa sasa kila mara shimu ikijaa, tutajiandaa kuyaondosha ili wakaaji ya kandokando waishi katika mazingira safi, wawe na uhakika. Likiwa na uwezo wa kuchukua wafungwa mia mbili, gereza kuu ya Bunya kwa sasa linawafungwa zaidi ya elfu mbili mia saba. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kizapia Pa Mungu, Redio Okapi, kwa habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi, kwa kumaliza huko Beni jimboni Kivu Kaskazini, moto ambao haijulikani ulianzaje uliteketeza usiku wa kuamkia siku ya kwanza hii tarehe makumi mbili na saba soko ndogo la Merlin katika Katandoni ni katika manispa Mulekera. Kulingana na msemaji wa polisi mjini Beni, moto huo ulianza mwendo wa saa mbili jioni katika kioski cha muuza mafuta ya gari anayejulikana kama Kadafi matokeo ni kwamba vibanda na bidhaa nyingi zimeteketea. Chanzo hicho hicho kinaeleza kuwa moto huo uliosambaa katika nyumba zinazozunguka soko hilo ndogo ulizimwa na vijana wa kitongoji hicho kwa kutumia maji na mchanga. Ni moto wa pili katika soko katika muda wa mwezi mmoja na nusu katika jiji. Kumbuka kuwa jiji la Beni halina gari la kuzima moto. Mwisho wa habari, siku njema kwenu.