Copy? Oh, copy. Watu watatu wamekufa magari nne za msafara wa Monusco zimechomwa na vitu vyote vilivyokuwemo kubebwa wakati wa shambulio la jana siku ya pili jioni la msafara wa askari wa Umoja wa Mataifa katika tarafa la Nyiragongo. Tume huru ya kitaifa ya uchaguzi tawi la Ituri inaomba uungwaji mkono wa viongozi wa jamii pamoja na Monusco ili kuongeza uelewa miongoni mwa makundi yenye silaha kwa kuwezesha operesheni ya usajili wa wapiga kura katika maeneo yao. Watu watatu wamejeruhiwa vibaya, nyumba nyingi zilichomwa, maduka vibanda kuporwa, na uharibifu mwingine mkubwa. Hii ni matokeo ya mzozo wa mamlaka ya kimila siku ya pili Paboya katika tarafa la Miabi, jimboni Kasai Oriental. Mjambo wasikizaji wapenzi, tuanzie huko Kivu Kaskazini. Watu watatu wamekufa, magari nne za msafara wa MONUSCO zimechomwa na vitu vyote vilivyokuwemo kubebwa. Hii ni matokeo ya shambulio la hii siku ya pili jioni la msafara wa askari wa umoja wa Mataifa wa MONUSCO katika tarafa la Nyiragongo. Katika tangazo yake iliyotangazwa jana hii siku ya pili jioni, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa nchini DRC ametuma pole za rambirambi kwa familia za waliotoweka na kuthibitisha kuwa uchunguzi wa pamoja na viongozi wa Kongo utafanya iwezekanavyo kuamua mazingira ya kifo. Katika Kivu Kaskazini, mtu mmoja amefariki, kumi na wawili kujeruhiwa vibaya, makanisa mawili na maduka mengi yamevamiwa. Hii ni tathmini ya mwisho ya maandamano ya siku mbili kuanzia siku ya kwanza hadi jana hii siku ya pili yaliyotolewa na maafisa wa polisi katika mji wa Goma. Baadhi ya wahusika pamoja na watu wengine wanaodaiwa kuwa ni wachochezi wa vitendo hivi wanapaswa kupelekwa siku ya tatu hii mahakamani. Kamishina wa polisi wa mjini Kanali Job Alisa anazungumzia matokeo ya maandamano haya, yuko kwenye maikrofoni ya Gabriel Wamenya. Baada ya machunguzi tumeshuka kwenye uwanja, tumeona kuna watu 12 Walilumia na walilumia na kibambazi ya kanisa uh, walikuwa wana detruire kanisa mbili zilikuwa pie et detruite sana. Uh, kuko quartier uh, Imbi na quartier Katoi, je crois que ni Katoi ile kuko 12 personnes walikuwa blesse, kulikuwa 7 personnes benye balikamatiwa ndani ya butiki. Ndani ya maboutique biko bana pie na bali tuko tuna batransmettre ce matin en tout cas, kulikuwa au moins quatre cinq boutiques na shop zenye zilikuwa pie na ni pale pale tulifunga wale wa, wa vijana wenye walikuwa wako pie saba yao parmi bali baliiba na leo tuko tunawatia kwenye mikono ya justice daire. Tunaita ba victime bapite kule bafuatilie ba dossier yao, sababu wale wenye walikuwa ba victime na nawaza hawata nyamanza mekwa kwa wa. Sasa kazi iko mzuri. Ikumbukwe kwamba kwa shughuli zote za kijamii na kiuchumi zimeanza tena kama kawaida katika jiji isipokuwa kwa shule chache ambazo zimerudisha wanafunzi nyumbani ambao hawakufika kwa uwingi. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa uko katika misheni nchini DRC kuanzia tarehe 8 hadi 13 Februari mwaka tunao kufanya tathmini ya kimkakati ya changamoto na fursa zinazoikabili DRC. Inaongozwa na msaidizi wa katibu mkuu wa Afrika Bi Martha Pobi. Tathmini hiyo itajumuisha masuala ya kisiasa, usalama na utawala pia wako katika ujumbe huo naibu makatibu mkuu Bi Elizabeth Spehar anayesimamia usaidizi wa amani, na Bwana Alexandre Zuev anayesimamia sheria na taasisi za usalama. Canal Plus ilihifadhi jibu nzuri kwa baraza la Sesak katika taarifa yake kwa vyombo vya habari hii siku ya pili, ambayo iliamua kukata vyombo vya habari vya Rwanda vinavyorusha matangazo nchini Kongo kupitia Canal Sat. Sesak inalaani, miongoni mwa mambo mengine, kudhalilishwa kwa taasisi za Kongo kutoka vyombo vya habari vya Rwanda na uchochezi wa raia kufanya uasi dhidi ya viongozi wa DRC. Katika tarafa la Masisi, shirika la raia la Bwabo katika sekta ya Oso Banyungu inakemea mzozo wa ardhi unaoendelea kati ya wakulima na wafugaji katika eneo hili. Miongoni mwa matokeo mengine, katika muda wa mwezi mmoja, zaidi ya ng'ombe makumi tatu zilichinjwa na zingine kuibwa katika malisho tofauti katika eneo hilo. Shirika la raia ambalo linatoa tahadhari linaomba viongozi kuangalia swala hili ambalo linahatarisha kugeuka kuwa mzozo wa kikabila kati ya jamii ambazo zimeishi pamoja kwa muda mrefu. Bernardine Jambu ameripoti, Sifa Maguru. Kwa usomi. Shambulio la mwisho ni la siku ya Mungu iliyopita pale Muhembe ndani ya lokalite Bulwa, watu wenye kushika silaha walikata vichwa vya ngombe ya pata tano. Kitendo hiyo ilitendeka tena pale Nteke katika lokalite ya Muhanga ndani ya shamba lake bwana Luendo Balingeni, hapo ngombe tatu zilibebwa pa usiku na watu wenye kushika silaha. Presidenti wa shirika la raia la Bwabo anashutumu vitendo hiyo na kuomba vyo ongozi wapate kufanya juhudi. Eritier Busomoke: tunaona kama hiyo inaweza kutuletea kitu yenye inaitwa konfli tribal kati ya etni mbili ambazo zinaishi pamoja, hunde hutu tunaomba kwa wakuu viongozi wapate kufanya juu chini, ili wapate kuona jinsi wataweza kupata hao bandia ambao wanakatakata mang'ombe na kuweza kuwapatia malipizi kulingana na sheria. Tukumbushe kama vitendo kama hivyo viliripotiwa tena ndani ya lokalite Kaniro Mashaki. Shirika la raia la omba wakaaji pia wapate kushirikiana na ofisi za usalama kwa kutafuta suluhisho Guma Maguru, radio Kapi kama nilivyotanguliza huko Kasai Oriental, tuzungumzie machafuko katika jiji la Boya katika tarafa la Miabi. Watu watatu wamejeruhiwa vibaya, nyumba nyingi zilichomwa, maduka, vibanda kuporwa, na uharibifu mwingine mkubwa. Hii ni matokeo ya machafuko yaliyotokea hii siku ya pili katika mji wa Boya katika tarafa la Miabi. Duru za pahali zinaonyesha kuwa mzozo wa mamlaka ya kimila ndiyo chanzo cha matatizo haya. Maelezo ya Esther Ndalafina inasomwa na Jean-Baptiste Ndonga. Duru za karibu na serikali ya jimbo zahakikisha kwamba yote imeanza katika mkutano wa shauri ya usalama wa jimbo uliomwalika kiongozi wa Groupement Bena Chimungu pamoja na mwenye kutarajia madaraka wagombea hao wawili walioalikwa na msimamizi wa jimbo kwa kupokea mipango ya waziri makamu na waziri wa mambo ya ndani yanayomtambua kiongozi wa Groupement aliye madarakani kama mwenye kukubaliwa waliruhusiwa pia kurudi katika eneo zao kisha miezi ine walioipitisha nje ya Groupement sababu ya mzozo wa uongozi, wakiomba wapeleke habari ya amani kwa kuruhusu uorodheshaji bora. Duru hizo hizo zahakikisha kwamba kisha mkutano huo, wapendelevu wa pande iliyotarajia kupewa madaraka waliunguza nyumba na kupora bidhaa mbalimbali. Gari moja ya kampuni Sasim ilipigwa mawe. Video ya uharibifu huo imeonekana katika mitandao ya kijamii. Ni vigumu kupata matukio kamili, kwani wasimamizi wa jimbo bado kupatikana kwa mawasiliano hadi hii siku ya tatu. Wakaaji waliobaki kijijini humo wamearifu kama waaskari polisi wamewasili huko kwa kurudisha usalama. Tume huru ya kitaifa ya uchaguzi tawi la Ituri inaomba uungwaji mkono wa viongozi wa jamii ili kuongeza uelewa miongoni mwa makundi yenye silaha ili kuwezesha uendeshaji mzuri wa shughuli za usajili wa wapiga kura katika maeneo yao. Seni inatafuta upatanishi kutoka kwa Monusco ili kuwashirikisha watu mashuhuri wa jamii tofauti za Ituri kwa mafanikio ya mchakato huu unaoanza rasmi tarehe 16 Februari. Kampeni hii ilianza hii siku ya pili na chama cha kitamaduni cha Lori ambacho kinawaleta pamoja jamii ya Walendu. Jean-Claude Lokidile. Kulingana na Monusco hatua hii inafuatia kuongezeka kwa ghasia zinazoendeshwa katika siku za hivi karibuni na makundi ni silaha hasa katika eneo la Jugu, mvutano ambao kulingana na senii unahatarisha kusababisha opereshon hii kushindwa na hivyo kupunguza idadi ya watu ya kuandikisha katika maeneo ambayo ukosefu wa usalama unaendelea. Baadhi ya wanasiasa pamoja na wanashauri wa kabila la Walendu wanashiriki katika kampeni hii ya kwanza ambayo itaendelea na jamii zingine. Joseph Chura mmoja wao akiwataka viongozi wa vikundi hivyo kuwaruhusu watu wanataka kwenda kwenye vituo vya kujiandikisha kujielekeza kwa huru kwenye vituo vya korozesha wapiga kura. Seni ambayo inasema inatarajia kuandikisha wapiga kura zaidi ya milioni mbili mia saba, inakumbusha pia kuwa idadi ya walioandikishwa itategemea idadi ya viti kwa wanasiasa wa mkoa wa Ituri. Toka Bunya, mimi naitwa Jean Claude Loki Dile, Radio Kapi. Chama cha maprofesa wa chuo kikuu cha Kinshasa kinasikitika serikali kutoheshimu ahadi zake. Chama hicho kinaomba madai yao yazingatiwe ikiwemo kurekebishwa kwa mishahara yao kuanzia mwezi huu wa Februari. Katika maelezo yao iliyotolewa hii siku ya pili, kiongozi wa Apukin anahofia kwamba walimu watatangaza mgomo mpya ikiwa serikali haitaheshimu ahadi zake ilizotoa pabibwa kufikia mwisho wa mwezi huu. Hii inaweza kutumbukiza chuo kikuu cha Kinshasa katika mwaka mzima bila masomo kwa kutokana kwamba kuna ucheleweshaji ambao tayari umekusanywa na chuo kikuu hiki, anaongeza profesa David Lubo. Kumbuka kuwa waziri wa vyuo vikuu Muhindo Nzangi amearifu waziri mkuu tangu siku ya tano tarehe tatu Februari iliyopita ili kutafuta ushiriki wake binafsi kwa kupata suluhisho kuhusu malipo ya ziada kutoka mwezi wa sasa wa Februari kwa ajili ya wafanyakazi wa ESU kwa kiasi cha kila mwezi cha franga za Kongo zaidi ya bilioni makumi nane. Huko Kivu Kaskazini liwali wa mkoa alitia saini amri mwaka jana juu ya uendeshaji wa usimamizi wa majimbo wa huduma ya maji ya umma. Je, misheni ya huduma hii ni ipi na itaboresha vipi usambazaji wa maji kwa wakazi wa Kivu Kaskazini? Ili kujibu maswali haya, tunamkaribisha Bwana Jules Sipeze Banga, mratibu wa usimamizi wa mkoa wa huduma ya maji ya umma katika Kivu Kaskazini. Anazungumza na Rosalie Zawadi. Bwana Jules simpeze banga, jambo. Jambo sana mama journaliste. Utwambie ofisi yenu inakuwa na, na kazi gani? Ofisi ambayo itashurulika na maji, ikiwa wakati wanajua kwamba kuna kuwa mashirika zinazopana maji, hasa nyinyi kazi yenu itakuwa gani? Kazi yetu sisi kama shirika ambayo inahusika na kazi za maji safi, hiyo ndio service public de l'eau, ni shirika ambayo itasaidia gouvernement provincial ama liwali wa jimbo kwa kuimarisha, kwa kuboresha hii sekta ya maji safi. Unajua kama mbele sekta ilikuwa haiongozwe na sheria fulani. Sasa tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tano kumetoka sheria ambayo iliweza kupatia mamlaka magouvernement provincial na maetd, na hiyo sasa ndio impatia government ya jimbo hiyo mamlaka ya kukuwa maitre d'ouvrage, ya kukuwa mwenye mali. Donc hiyo viwanda vyote vimeweka hiyo matuo, wanaita wengine mirija, hiyo marobine ambazo zinapana maji safi kwa raia, imekuwa chini ya mamlaka ya liwali wa jimbo. Sasa hii servisi ambayo sheria ilisema kama majimbo zijidote, na hii service imesema kama liwali aweke hiyo servisi ili iweze kumsaidia kwa kuboresha kazi ama sekta ya maji safi. Na hizo kazi zetu sizo kazi za wale wa operateur. Donc wale ambao wanachuruza, ambao wanatafuta faida ndani ya ya hizo kazi za maji safi. Sisi sasa tutakuwa kwa kufuata namna kazi zao zinakuwa na hii service ina pia mamlaka ya kuweza ku defendre mainteres ya population par rapport à l'accès à l'eau potable. Donc hii shirika yetu inapasha hakikisha kama wakaaji wanapata maji safi kutokea kwa kazi ambazo wale wa operateur wanafanya. Na sasa nanyi mutatumika na pesa za kutoka wapi? Kwani wakaaji wanalipa maji kwa mashirika zinazotoa maji nanyi sasa? Hii shirika yetu itatumika na pesa za serikali. Donc sisi tunakuwa ndani ya bajeti ya jimbo na mishahara yetu inalipwa na, na bajeti ya jimbo, na hata fonctionnement itatokea ku bajeti ya jimbo. Na wakati sasa population inalipa kwenye bale baoperateur, eh, ni kusema kama wale wa operateur ambao watasaini mkataba na government watakuwa na uh, sehemu kidogo ya pesa hizo ambao watakuwa naweka kwa mfuko wa serikali ya jimbo, na ndio kwa hizo pesa sasa ndio hii shirika la kwetu litaweza kufonksionea. Na hivi mumeanza kazi, unazani mutatatua shida gani zinazohusu ukosefu wa maji jimboni humu? Unajua, tayari tumeweza kufanya etat de lieu, tumeangalia, tumechunguza hali ya jimbo kufuatana na sekta ya maji safi. Tumekuta kama ni asilimia makumi tatu na sita tu ndio wanapata maji kwa jimbo letu, na kwa hiyo asilimia makumi tatu na sita wengi wanapata maji ni kwenye miji mikubwa mikubwa, lakini kwenye mavilaji zetu watu hawapate maji. Sasa kazi ya kwanza defi tunayo ni kuweza kuongezea ile pourcentage. Donc sisi tumejipatia vision wakati tulikuwa nafanya strategie provinciale de developement des secteurs de, secteur de l'eau potable wakati tulianza tu tulifanya tu kikao na mashirika mengi, tumeweza kuipandisha kutoka ku makumi tatu na sita mpaka ku makumi saba na mbili me tukajipatia mpaka 2030, tumejipatia miaka saba kusema tuduble ile pourcentage. Ni defi kubwa, na tunaomba kabisa watu wote ambao wana moyo mwema wezi tusaidia ili tuweze kufikia ile shabaha ya, shabaha ya kwetu na tunawaza kama inawezekana, sababu resurse ziko maji iko, tuna mitoni, tuna laki, tuna hata maji chini ya udongo. Donc tunafikiri kama tukikuwa sasa na ile madone, tutaweza kufikia kwa ile lengo ambayo tumejipatia. Bwana Jules Simpenze Banga, nakumbusha kwamba wewe ni kiongozi wa shirika Jimboni linalohusika na maji safi. Asante, nakushukuru mama journalist Radio Kapi. Ili. Kuibuka tena kwa ukosefu wa usalama huko Ituri kuna watia wasiwasi wahusika wa kisiasa kwa ajili ya uendeshaji mzuri wa mchakato wa uchaguzi katika jimbo hili hasa usajili wa wapiga kura uliopangwa kufanyika tarehe 16 Februari. Kulingana na wao ni vigumu kufika katika vijiji vingi kwa urahisi kwa sababu ya uharakati wa vikundi vyenye silaha, lakini pia wakazi wake wamekimbia. Izak Remo alituandalia hiyo kama ripoti yetu ya siku Fuateni. Wanasiasa wengi ya jimbo la Ituri wanashutumu hali ya ukosefu ya usalama yenye inasababisha wakaaji wengi kukimbia kwa vijiji vyao. Wananena kwamba ni vigumu kujielekeza kwa vijiji mingi lenye zimevamiwa na wanamgambo kwa mtaa ya Irumu, Mambasa na Njugu. Kwa maoni yao, ni vigumu kazi ya kuandikisha watu katika daftari ya uchaguzi ifanyike vema. Wanaomba serikali izidishe waaskari kwa hizo eneo kwa kuruhusu wakimbizi kurudi kwa vijiji vyao. Tusikilize mwanabunge ya presanse ya ya wajeshi wakuwe kule kwenye mabiro zi kupori pale arolomatafanyikala mbalimbali na ile populasion pana weza enda ku wenda kujiexpose kule umu ya mingi aifai wao wakuwe apa ifo baende kujiarole kuba baze yao ile baze njo inakaliwa na baele ba, ba groupe arme. Katibu kuu jimboni ya Seni ananena kwamba vifaa ya uchaguzi imekwisha kuwasili katika mitaa tano ya Ituri, na watumishi wanaohusika na kazi ya kuandikisha watu katika daftari ya uchaguzi wamekwisha kupata mafundisho. Bali anaomba na kila wanasiasa na wasimamizi wa dini na kabila mbalimbali kujiunga kwa kuhimiza raia kutafuta usalama ya kudumu, ili hiyo kazi ya kuandikisha watu katika daftari ya uchaguzi ifanyike vema. Jimmy Anga kila mtu anapasha tumika juu operasion ifanyikani mzuri. Iko kwa responsibility yetu shi bote baiture. Kunafanya kazi yake ne bato ingine vile inafaa bafanye kazi yabo, nafaa tuleta amani kuituri aniba yae ba uubbaarmtu wa ripoti ya serikali ya jimbo la Ituri anasema jeshi naye inajitahidi kwa ukingo ya vifaa ya uchaguzi, na pia kukamilisha usalama kwa vijiji kwenye kuna vituo ya seni. Anaomba na raia na wanasiasa wasiyo na ofu lolote liteni jile ngongo Uchaguzi ni haki ya kila mwananchi ya Kongo. Tumechukua mpango inayofaa ili kazi ya kuandikisha watu katika daftari ya uchaguzi ifanyike bila tatizo. Jeshi itapeleka vifaa ya uchaguzi, pia kulinda vijiji mahali kuna vituo ya sini. Hakuna sababu ya kuwa na hofu. Tujulishe kwamba hali ya usalama inaendelea kuzorota katika vijiji mengi jimboni Ituri kufuatana na mashambulio ya waasi ya ADF na Kodeco na gundi lingine lenye kumiliki silaha toka Bunya. Isak Remoyope, Radio Okapi. Ni mwisho wa idhaa hii, aksanti kwa kutufuata, kwa herini.