Oh, watu watatu wamekufa, magari ine za msafara wa Monusco zimechomwa na vitu vyote vilivyokuwemo kubebwa wakati wa shambulio la siku ya pili jioni la msafara wa askari wa Umoja wa Mataifa katika tarafa la Nyiragongo. Tume huru ya kitaifa ya uchaguzi tawi la Ituri inaomba uungwaji mkono wa viongozi wa jamii pamoja na MONUSCO ili kuongeza uelewa miongoni mwa makundi yenye silaha kwa kuwezesha operesheni ya usajili wa wapiga kura katika maeneo yao. Watu watatu wamejeruhiwa vibaya, nyumba nyingi zilichomwa, maduka, vibanda kuporwa na uharibifu mwingine mkubwa. Hii ni matokeo ya mzozo wa mamlaka ya kimila siku ya pili Paboya katika tarafa la Miabi jimboni Kasai Oriental. Asubuhi njema kwenu wasikilizaji wapenzi. Huko Kivu Kaskazini, watu watatu wamekufa, magari nne za msafara wa MONUSCO zimechomwa moto na vitu vyote vilivyokuwemo kubebwa. Hii ni matokeo ya shambulio la siku ya pili jioni la msafara wa askari wa Umoja wa Mataifa wa MONUSCO katika tarafa la Nyiragongo. Katika tangazo yake iliyotangazwa siku ya pili jioni mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa nchini DRC ametuma pole za rambirambi kwa familia za waliotoweka na kuthibitisha kuwa uchunguzi wa pamoja na viongozi wa Kongo utafanya iwezekanavyo kuamua mazingira ya kifo katika Kivu Kaskazini mtu mmoja amefariki, kumi na wawili kujeruhiwa vibaya, makanisa mawili na maduka mengi yamevamiwa. Hii ni tathmini ya mwisho ya maandamano ya siku mbili, kuanzia siku ya kwanza hadi siku ya pili, yaliyotolewa na maafisa wa polisi katika mji wa Goma. Baadhi ya wahusika pamoja na watu wengine wanaodaiwa kuwa ni wachochezi wa vitendo hivi wanapaswa kupelekwa siku ya tatu hii mahakamani. Kamishina wa polisi wa mjini, Kanali Job Alisa anazungumzia matokeo ya maandamano haya, yuko kwenye mikrofoni ya Gabriel Wamenya. Baada ya machunguzi, tumeshuka kwenye uwanja, tumeona kuna watu kumi na wawili walilumia na walilumia na kibambazi ya kanisa uh, walikuwa wanadetruire kanisa mbili zilikuwa Justice sematin antuka, kulikuwa umwins quatre e, cinq boutiques na shop zenye zilikuwa pie, na ni pale pale tulifunga wale wa vijana wenye walikuwa wako pie, saba yao parmi bali baliiba, na leo tuko tunawatia kwenye mikono ya justice. Daire tunaita ba victim bapite kule bafuatilie ba dossier yabo, sababu wale wenye walikuwa wa victim na waza hawata nyamaza me. Kwa sasa kazi iko mzuri. Ikumbukwe kwamba shughuli zote za kijamii na kiuchumi zimeanza tena kama kawaida katika jiji isipokuwa kwa shule chache ambazo zimerudisha wanafunzi nyumbani ambao hawakufika kwa uwingi. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa uko katika misheni nchini DRC kuanzia tarehe nane hadi kumi na tatu Februari mwaka tunao kufanya tathmini ya kimkakati ya changamoto na fursa zinazoikabili DRC. Inaongozwa na msaidizi wa katibu mkuu wa Afrika Bi Martha Pobi. Tathmini hiyo itajumuisha masuala ya kisiasa, usalama na utawala. Pia wako katika ujumbe huo naibu makatibu mkuu Bi Elizabeth Spear, anayesimamia usaidizi wa amani na Bwana Alexandre Zuev anayesimamia sheria na taasisi za usalama. Canal Plus ilihifadhi jibu nzuri kwa baraza la SESAC katika taarifa yake kwa vyombo vya habari siku ya pili ambayo iliamua kukata vyombo vya habari vya Rwanda vinavyorusha matangazo nchini Kongo kupitia Canal Sat. SESAC inalaani miongoni mwa mambo mengine kudhalilishwa kwa taasisi za Kongo kutoka vyombo vya habari vya Rwanda na uchochezi wa raia kufanya uasi dhidi ya viongozi wa DRC. Katika tarafa la Masisi, shirika la raia la bwabo katika sekta ya Oso Banyungu inakemea mzozo wa ardhi unaoendelea kati ya wakulima na wafugaji katika eneo hili. Miongoni mwa matokeo mengine, katika muda wa mwezi mmoja, zaidi ya ng'ombe makumi tatu zilichinjwa na zingine kuibwa katika malisho tofauti katika eneo hilo. Shirika la raia ambalo linatoa tahadhari linaomba viongozi kuangalia suala hili ambalo linahatarisha kugeuka kuwa mzozo wa kikabila kati ya jamii ambazo zimeishi pamoja kwa muda mrefu. Bernardin Jambu ameripoti. Sifa Maguru. Kwa usomi shambulio la mwisho ni la siku ya Mungu iliyopita pale Muhembe ndani ya lokalite Bulwa watu wenye kushika silaha walikata vichwa vya ngombe ya pata tano kitendo hiyo ilitendeka tena pale Nteke katika lokalite ya Muhanga ndani ya shamba lake bwana Luendo Balingeni hapo ngombe tatu zilibebwa pa usiku na watu wenye kushika silaha. Prezidenti wa shirika la raia la bwabo anashutumu vitendo hiyo na kuomba viongozi wapate kufanya juhudi. Eritier Busomoke: tunaona kama hiyo inaweza kutuletea kitu yenye inaitwa conflict tribal kati ya etni mbili ambazo zinaishi pamoja, hunde hutu. Tunaomba kwa wakuu viongozi wapate kufanya juu chini, ili wapate kuona jinsi wataweza kupata hawa bandia ambao wanakatakata mang'ombe na kuweza kuwapatia malipizi kulingana na sheria. Tukumbushe kama vitendo kama hivyo viliripotiwa tena ndani ya lokalite Kaniro Mashaki. Shirika la raia la omba wakaaji pia wapate kushirikiana na ofisi za usalama kwa kutafuta suluhisho. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Kama nilivyotanguliza huko Kasai Oriental, tuzungumzie machafuko katika jiji la Boya katika tarafa la Miabi. Watu watatu wamejeruhiwa vibaya, nyumba nyingi zilichomwa, maduka vibanda kuporwa, na uharibifu mwingine mkubwa. Hii ni matokeo ya machafuko yaliyotokea siku ya pili katika mji wa Boya katika tarafa la Miabi. Duru za pahali zinaonyesha kuwa mzozo wa mamlaka ya kimila ndiyo chanzo cha matatizo haya. Duru za karibu na serikali ya jimbo zahakikisha kwamba yote imeanza katika mkutano wa shauri ya usalama wa jimbo uliomwalika kiongozi wa grupema Benachimungu pamoja na mwenye kutarajia madaraka. Wagombea hao wawili walioalikwa na msimamizi wa jimbo kwa kupokea mipango ya waziri makamu na waziri wa mambo ya ndani yanayomtambua kiongozi wa grupema aliye madarakani kama mwenye kukubaliwa Waliruhusiwa pia kurudi katika eneo zao, kisha miezi ine walioipitisha nje ya groupement, sababu ya mzozo wa uongozi, wakiomba wapeleke habari ya amani kwa kuruhusu uorodheshaji bora. Duru hizo hizo zahakikisha kwamba kisha mkutano huo wapendelevu wa pande iliyotarajia kupewa madaraka waliunguza nyumba na kupora bidhaa mbalimbali. Gari moja ya kampuni Sasim ilipigwa mawe video ya uharibifu huo imeonekana katika mitandao ya kijamii ni vigumu kupata matukio kamili kwani wasimamizi wa jimbo bado kupatikana kwa mawasiliano hadi hii siku ya tatu wakaaji waliobaki kijijini humo wamearifu kama askari polisi wamewasili huko kwa kurudisha usalama Tume Huru ya Kitaifa ya Uchaguzi tawi la Ituri inaomba uungwaji mkono wa viongozi wa jamii ili kuongeza uelewa miongoni mwa makundi yenye silaha ili kuwezesha uendeshaji mzuri wa shughuli za usajili wa wapiga kura katika maeneo yao. seni inatafuta upatanishi kutoka kwa MONUSCO ili kuwashirikisha watu mashuhuri wa jamii tofauti za Ituri kwa mafanikio ya mchakato huu unaoanza rasmi tarehe 16 Februari. Kampeni hii ilianza siku ya pili na chama cha kitamaduni cha ambacho kinawaleta pamoja jamii ya Walendu. Jean Claude Lokidile, kulingana na Monusco, hatua hii inafuatia kuongezeka kwa ghasia zinazoendeshwa katika siku za hivi karibuni na makundi yenye silaha hasa katika eneo la Jugu, mvutano ambao, kulingana na CENI, unahatarisha kusababisha operation hii kushindwa na hivyo kupunguza idadi ya watu ya kuandikisha katika maeneo ambayo ukosefu wa usalama unaendelea. Baadhi ya wanasiasa pamoja na wanashauri wa kabila ya Walendu wanashiriki katika kampeni hii ya kwanza. Hayo itaendelea na jamii zingine. Joseph Chura mmoja wao akiwataka viongozi wa vikundi hivyo kuwaruhusu watu wanaotaka kwenda kwenye vituo vya kujandikisha kujielekeza kwa huru kwenye vituo vya kuorozesha wapiga kura. Seni ambayo inasema inatarajia kuandikisha wapiga kura zaidi ya milioni mbili mia saba inakumbusha pia kuwa idadi ya walioandikishwa itategemea idadi ya viti kwa wanasiasa wa mkoa la Ituri. Toka Bunya, mimi naitwa Jean Claude Loki Dele, Radio Kapi. Chama cha Maprofesa wa Chuo Kikuu cha Kinshasa kinasikitika serikali kutoheshimu ahadi zake. Chama hicho kinaomba madai yao yazingatiwe ikiwemo kurekebishwa kwa mishahara yao kuanzia mwezi huu wa Februari. Katika maelezo yao iliyotolewa siku ya pili, kiongozi wa Apukin anahofia kwamba walimu watatangaza mgomo mpya ikiwa serikali haitaheshimu ahadi zake ilizotoa pabibwa kufikia mwisho wa mwezi huu. Hii inaweza kutumbukiza chuo kikuu cha Kinshasa katika mwaka mzima bila masomo, kwa kutokana kwamba kuna ucheleweshaji ambao tayari umekusanywa na chuo kikuu hiki, anaongeza profesa David Lubo. Kumbuka kuwa waziri wa vyuo vikuu Muhindo Nzangi amearifu waziri mkuu tangu siku ya tano tarehe 3 Februari, iliyopita ili kutafuta ushiriki wake binafsi kwa kupata suluhisho kuhusu malipo ya ziada kutoka mwezi wa sasa wa Februari kwa ajili ya wafanyakazi wa SU kwa kiasi cha kila mwezi cha franga za Kongo zaidi ya bilioni makumi nane. Radio Kapi, invité en soi. Mgeni wetu wa siku ya leo ni mratibu wa chama cha wanawake Femme Congolaise Pour Le Developpement, Julie Kuna anazungumzia nafasi ya wanawake katika usuluhishi wa migogoro katika tarafa la Beni. Hii ni baada ya mafunzo iliyoandaliwa na shirika la Pole Institute kwa kamati za usuluhishi wa migogoro katika eneo hilo. Julie Kuna anajibu kwa maswali ya Mark Marofimbo. Bijili, kuna jambo jambo sana kwako kibinafsi, kikao kama nahiki, na hiki ya kupatanisha na kuunganisha watu ina maana gani? wala ina maanisha nini? wala ina mafaa gani? Ina mafaa kubwa sana kwa kuunganisha watu, kwani kwa siku hizi na kwa miaka kadhaa population na waviongozi awapatane kwa jambo hili na lile, inaomba vikao kama na hivi kwa kufundisha watu gisi ya kuwapatanisha na kuwafundisha kila mtu namna gani anapasha fanya mapashwa yake na kulomba sheria yake na gisi ya kuishi kwa pamoja, ili ujenzi waichi ukuwe ujenzi vizuri na salama, na watu waone kama ujenzi bora umekuwa utashi wa kila mmoja, hapana kukuwa na shutumu huku wala kushutumu kule, kusikue yule mwanakuwa anapigana nyuma ya mwenzake na hata fanya kazi ambayo alipashwa kufanya, iwe raia, iwe viongozi. Kama hii kikao kinatosha akose, au unafikiri unaweza kuiendesha siku zinazokuja namna gani kwa faida ya wakaaji amani irudie kupitia upatanisho? Ndugu, kurudilia maneno kila siku inakuwaka mzuri, ili watu wabake nayo katika moyo. Kikao kama na hiki kimoja hakitoshi, inaomba tena kurudia tena kurudia na kuita pia wengine watu wakwe, wanaona viongozi wa makanisa, viongozi wa madini, sijue viongozi wa mashirika fulani fulani, wangipasha kujua, kwani magumu ya kutokupatana na kutokuishi wala ile wanaita cohabitation katika lugha ya Kimombo iko fasi yote, iko kwenye makampuni, iko kwenye ma ONG, iko fasi nyingi, na vile maoni yetu tunabeba kwa guvernema. Tunashukuru kwani alitia aliweza kushimika viongozi wa PDDRCS kwa ajili ya muji wa Beni na territoire na Butembo na Lubero, lakini tulipenda waanze kazi kabisa kabisa kinaganaga, ili tuone ile tunaitwa stabilite ikuwe imeonekana nimeboreka zaidi na ujenzi wa nchi ionekane zaidi. Ndiyo maoni je zinaweza tumika, lakini guvernema pia nayo itie mkono wake, kwani hayo njo na jukumu la kwanza la kuleta upatanishi katika viongozi raia kwa raia, viongozi kwa uongozi na raia wa chini kama vile wa juu, raia wote kwa jumla. Ni serikali ndio na majukumu ya kuwapatanisha na ya kuwasterehesha katika mji wa Beni na kando kando. Lakini ninyi wa, wa mama ndio mnahusika sana na ile mambo kwa sababu mnasimamia jamii. Unafikiri mtanjia wapi kwa kuhamasisha watu? Vikundi vyetu vya wamama tumajipatia ile jukumu ya kufanya ile tunaita sensibilisation kwa kuona nagisi wa mama, vijana na watu wengine magoupe depression wanaweza ikala fasi moja, wapate suluhisho bila kugombana, bila kuumizana kwani sisi wote tuko watu wa nchi moja. Tukikuwa tunapigana pigana, pigana tunapatia adui nafasi, lakini wakati tunaikala kwenye kiti moja, tena tuko wabantu kwetu shie wabantu, tunakoka tunaikala nafasi moja tutachinja kuku tunakula na tunasameheana. Tuko watu wa kusameheana mbio, na ndio maana atuombe tuige tabia ya kukuwa na tumikisha mizozo wala ile violence. Na ndio maana tuna majukumu ya kwenda kuwasensibilize na kuwagusia zaidi ile upatanisho ya watu, kwani sisi wamama mama ndio tunazaa na sisi wa mama ndio tunaishi na wa bwana na sisi wa mama ndio tunaweka jamii na jamaana. Kushukuru katika Kivu Kaskazini, uasi wa M23 kupitia tangazo iliyotangazwa siku ya sita iliyopita. Waliwaomba wanafunzi na walimu wa maeneo haya katika tarafa la Ruchuru kurejea shuleni siku ya kwanza iliyopita. Shughuli za shule katika shule za msingi na sekondari zinazokaliwa na waasi wa M23 zimesimamishwa kwa muda wa miezi mitano sasa. Fuateni maelezo kuhusu hali hiyo katika ripoti hii iliyoandaliwa na Bernardine Jambu, inasomwa na Sifa Maguru kwa mjibu wa wakaaji mbalimbali katika eneo hilo, siku ya kwanza asubuhi, hakuna mtoto yeyote aliyejielekeza shuleni. Walimu wachache na viongozi wa shule fulani ndio walionekana kufika kwenye shule za msingi na sekondari pale Kiwanja. Wazazi walikataa mara tena kujibu kwa mwito huo wa waasi, wakisema kuogopea usalama wa watoto wao, tena hawana pesa kwa kulipa shule. Hiyo mafasirio mengi. Naye Emembu Samukanda. Vita ingali ikionekana, watu wanahofia sana na watu hawana confiance na M23, na hiyo inaacha wazazi wanashindwa kutuma watoto kwa masomo. Ni kusema wazazi wanashindwa kutuma watoto kwa masomo kulingana na ukosefu ya usalama na vile vile kukosa autorite de l'etat. Hata watoto watume kwa masomo, nani atalipa walimu? Na mapambano vile vile inaendelea, na mabombe ziko abandone piege naye presidenti wa wasimamizi wa walimu Fosinato anakataa kabisa hali hiyo ya kufungua shule. Yeye anawaomba walimu wabaki kwa msimamo wao. Innocent Bala Chamavu. Tulisha protege mishahara ya balimu bote baruchuru na pale kichanga, musiogope kitu, musipime, tumika mwikale kumanyumba zenyu, kila mwisho wa mwezi mutakuwa napata mishahara zenyu. Shie balimu tuko balimu baeta Kongole na tunapashwa tumika, nefiske fasi kwenye kuko eta Kongole, hatutatumika na M23. Na tunaambia balimu bote kusikue mwatakanyenga ku masomo. Yeye kaongeza kama kuna suluhisho inayotafutika kwa ajili ya wanafunzi watakaomaliza shule na wanaopatikana katika ukimbizi mjini Goma, bale batoto bote balikuya hapa Goma Baruchuru tulibatia mu maklasse dirigeance bengine tulibatia mu école d'accueil na bale bafinaliste tulimene pledoyer Kishasa, bote batasushia pa Goma na bataprezente pa Goma Ruchuru, ko bateroriste na principe universel ma eta responsable na ma institution responsable, sangizi UNESCO haiezi tumika na bateroriste. Donc ni kusema Ruchuru akutakuwa na année blanche, jua kuna masomo. Kumbukeni kama ni tangu mwezi wa Novemba mwakajana ndio yalianza kufunga milango katika eneo za Ruchuru leo miezi tano. Kisha viongozi mbalimbali mbali wa msingi katika maeneo hiyo ya Ruchuru yenye kudhibitiwa na waasi walichukua mpango huo kwa kufungua mashule ili kujaribu kusitopoteza mwaka wa shule kwa watoto. Goma sifa Maguru, radio kapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi kwa kumaliza. Joseph Makundi, mratibu wa ulinzi wa raia katika jimbo la Kivu Kaskazini, alikufa kwa kukosa hewa siku ya pili huko Bulengo katika kata Lac Vert. Kulingana na mkuu wa kata hiyo, alikuwa katika harakati za kutoa mwili wa mkimbizi mmoja kutoka shimo la pangoni. Ilikuwa wakati alikuwa akiteremka katika pango hilo linalojulikana kwa jina maarufu la mazuku, ambapo Joseph Makundi aliishiwa pumzi. Pia anashuhudia mkuu wa kata Lac Vert. Joseph Makundi, mwenye mapenzi na kujitolea katika taaluma yake, alifariki katika kutekeleza majukumu yake ya kila siku. Msichana mmoja wa umri wa miaka minane aliuawa na mamake mzazi siku ya pili asubuhi, kwenye barabara ya Majengo Katankafu katika Manispa Kadutu kwa mujibu wa shirika la Nouvelle Dynamique de la Société Civile la Kadutu linalotoa taarifa hizo, inasemekana kuwa mtoto huyo alitumia kiasi cha franga elfu mia moja makumi mbili za Kongo ambacho mama yake alimpa siku chache zilizopita. Akiwa hajapata kiasi hiki siku hiyo, mama huyo anadaiwa kumpiga binti wake kwa kumchoma kisu kabla ya kuunguza mwili wake kwa moto. Taarifa hiyo imethibitishwa na kamanda wa kituo cha polisi cha Karale ambako bibi huyo alifikishwa kabla kupelekwa ya kupelekwa ofisi ya mwendesha mashtaka. Alikiri kwa kusema ni kweli kitendo alichokifanya. Mwathiriwa amezikwa jana siku ya tatu. Alikuwa wa tatu katika familia ya wa watoto wa nane. Ni hapo tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.