Toleo oh, so, la tisa la tamasha la amani limeanza leo pa Bukavu jimboni Kivu Kusini. Timu za Radio Kapi na Bana Ukapi tayari ziko huko kwa utayarishaji wa moja kwa moja na ulioahirishwa. Shule la kisekondari la Institut du Lac, mojawapo ya shule kuu za serikali katika mji wa Kalemi katika Tanganyika, inatishiwa kutoweka kutokana na maji ya ziwa Tanganyika. Ukosefu wa miundombinu inayofaa ya afya na ubovu wa barabara mara nyingi ndo chanzo cha matatizo wakati wa kujifungua katika maeneo ya vijijini. Ni uchunguzi wa daktari Bartelemi Aksanti, daktari wa uzazi katika hospitali ya Hill Africa huko Goma, ambaye yuko Beni katika kampeni ya matibabu ya bure ya magonjwa ya kiungo cha uke. Mujambo, wasikilizaji wapenzi, na hii ndio habari kamili. Toleo la tisa la tamasha la amani limeanza leo katika ukumbi wa Athenae ya Ibanda pa Bukavu, jimboni Kivu Kusini, ambako tukio hili linalohimiza amani na kuishi pamoja linafanyika kwa mara ya kwanza baada ya matoleo nane kuandaliwa Goma, ngome yake toleo hili la tisa linahusu kujitolea katika moyo wa jumuiya. Papo hapo, umati wa watu unaonekana. Timu za Radio Kapi na Bana Ukapi tayari ziko huko kwa utayarishaji wa moja kwa moja na ulioahirishwa. Kuna Okapi Service, Metisage Urban, Sen Pona, Bana Bana Groove na Bana Message kuhusu hali ya usalama katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Julien Paluku kaongea, anatoa wito wa kuishi pamoja kwa amani katika wakati ambapo nchi hiyo inakabiliwa na mashambulizi ya silaha. Katika mahojiano ya kipekee na Radio Kapi siku ya tano hii, diwali huyo wa zamani wa Kivu Kaskazini na mashuhuri wa jimbo hili anaonyesha kwamba hakuna jamii ya wahalifu, bali wahalifu fulani ambao ni wanamemba wa jamii. Hivyo basi umuhimu wa kuongeza ufahamu juu ya mshikamano na kuishi pamoja. Huko Beni, waasi wawili wa ADF waliuawa na silaha zao zilichukuliwa na jeshi wakati wa mapigano hii siku ya nne na muungano wa vikosi vya Kongo na Uganda, kando ya mto Talia katika bonde la Mwalika. Kwa mujibu wa msemaji wa operesheni za pamoja, mafanikio ya operesheni katika eneo hili yanatokana na ushirikiano kati ya jeshi na raia ambao wanatahadharisha juu ya mienendo ya ADF katika eneo hili. Kanali Mark Hazukai anawahimiza wakaazi na kuwaalika kuwa macho zaidi wakati jeshi linapambana na adui ndani ya msitu. Kumbuka pia kwamba askari wanne wa vikosi vya jeshi walijeruhiwa wakati wa mapigano haya. Jimboni Kivu Kaskazini ambako tunasalia, utulivu mdogo unaonekana siku ya tano hii asubuhi katika wilaya ya Mubambiro, Sake, Kingi na Kandokando kusini mwa tarafa la Masisi. Kulingana na vyanzo vya habari wilayani, shughuli zimeanza tena kama kawaida huko Sake na Mubambiro, na baadhi ya familia zinaanza kurejea majumbani mwao taratibu. Walakini, shirika la raia linaeleza kuwa hali inabakia kutokuwa na uhakika, umakini wote wa wakazi ukiwa kwenye uwanja wa mapigano kwa umbali wa kilomita kumi na tano kutoka Sake. Aidha, katika tarafa la Ruchuru hali pia inaendelea kuwa tete katika sehemu ya Bukombo katika usultani wa Bwito. Waasi wa M23 wameikalia Bukombo kati tangu asubuhi wa wakati pia wameimarisha kambi zao kuelekea Kahumiro na Mozambique. Shule la kisekondari la Institut du Lac, mojawapo ya shule kuu za serikali katika mji wa Kalemi, inatishiwa kutoweka kutokana na maji ya Ziwa Tanganyika. Kuanzia sasa maji yako kwa karibu mita kumi kutoka shule hii. Sehemu ya jengo la shule hii tayari imezama kwenye maji. Ripoti ya Pole Munanga. Mamia ya wanafunzi wa Institut du Lac wanafuata masomo wakati wanatazama ziwa Tanganyika, maji yanasonga mbele karibu na shule kwa hatari. Kulingana na mashuhuda mahali hapo, miaka michache iliyopita maji tayari yalimeza sehemu ya jengo ambalo lilikuwa na vyumba tano vya madarasa. Kila mwaka maji ya ziwa Tanganyika bila shaka yanakaribia na kuelekea kwenye majengo ya shule hii ya elimu na msingi na sekondari. Vyanzo kadhaa vya habari vinaeleza kwamba miaka mengi iliyopita maji ya ziwa Tanganyika yalikuwa zaidi ya mita mia nane na shule wakati huo. Viongozi wa shule walitoa malalamiko yao kwa viongozi ya kitaifa na ya mkoa ya Kalemi, lakini hakukuwa jibu kuhusu jambo hilo. Institut de Lac hapo awali iliitwa Athene Royal, ilijengwa na mkoloni wa Ubelgigi mwaka wa elfu moja tisa makumi tano na tano toka Kalemie, pole munanga Radio Okapi. Na waalimu kutoka vyuo kadhaa vya elimu ya sekondari vilivyo katika vijiji tofauti vya sekta ya Mongala Motima tarafa la Lisala katika jimbo la Mongala bado hawajalipwa. Hivi ndivyo ilivyokuwa kwa walimu wa shule ya Institut Monzelenge ambayo ni taasisi ya Kikatoliki iliyo katika kijiji cha Monzelenge kilomita makumi nane kutoka Lisala, barabara ya kuelekea Businga. Kwa mujibu wa mkuu wa shule hii, hii ni hali ambayo hairuhusu kutimiza utume wake vyema. Ukosefu wa miundombinu inayofaa ya afya na ubovu wa barabara mara nyingi ndio chanzo cha matatizo wakati wa kujifungua katika maeneo ya vijijini. Uchunguzi huo unatoka kwa daktari Barthelemy Aksandi, daktari wa uzazi katika hospitali ya Hill Africa huko Goma, ambaye anaongoza kampeni ya matibabu ya bure ya magonjwa ya kiungo cha uke katika mji wa Beni tangu siku mbili sasa. Anatoa wito kwa wanawake wajawazito kujiandaa vya kutosha kwa uzazi wao kupitia uchaguzi mzuri wa muundo sahihi wa afya. Daktari Barthelemi Aksanti yuko kwenye mikrofoni ya Gilen Kasasia. kuna shida zingine ambazo hazihusu mama, lakini zinahusu ile tunaita government ama gouvernement. Ile shida ni nini? kusema kuwa na barabara nzuri, wakati hakuna barabara nzuri, mama hawezi kuwa na urahisi ya kufika hospitali mapema wakati anashikwa na maumivu ya kuzaa, ile ni ya kwanza. Ya pili, kuwa na hospitali ambazo iko karibu na population. Wakati hakuna hospitali ambayo iko karibu na population, mama anatembea kilomita mingi sana kusema afike hospitali ili kwamba ahudumiwe. Ya tatu, kuna wakati mwingine mama anakuja anajielekeza hospitali, labda afike hospitali, pia hakuna wale watu ambao wamefunzwa vizuri namna ya kuhudumia mama wakati anapozaa, asipate complication ama shida zaidi. So kuna hizo facteur ama vitu ambazo zinakutanana na zinasababisha wamama ndani ya Kongo, si Beni tu peke yake, lakini ndani ya Kongo mzima wanaendelea kupata shida wanapozaa. Kampeni hii ya matibabu ya bure kwa magonjwa ya uke na magonjwa mengine ya uzazi itamalizika tarehe 18 Februari katika jiji la Beni kabla ya kuendelea katika tarafa la Lubero. Katika tarafa la Lubero daraja la Biena lililo kwa umbali wa karibu kilomita 175 magharibi mwa Butembo kwenye mhimili wa Mangure jipa liliporomoka siku ya tatu. Daraja hili la urefu wa karibu mita 12 na lililojengwa wakati wa ukoloni ilikuwa njia kuu pekee ya kutoka kwa mazao ya kilimo ya sekta ya Bapere kuelekea mji wa Butembo na sehemu ya kusini ya tarafa la Lubero. Kuporomoka kwake kutakuwa na madhara makubwa ya kijamii na kiuchumi katika eneo hilo, anasema Mumbere Kaitupa Jarlas, mkuu wa shirika la raia la muhimili wa Butembo Magurejipa. Anaomba ukarabati wa haraka wa daraja hili na kiongozi husika alizungumza hayo kwa njia ya simu na Sadiki Abubakar. Na kukatika kwa hicho kilalo kutaweza kusababisha maafa mengi, kama vile kukosa wapi kupitishwe mbao, kakao, mafuta ya ngazi, mchele na vile kwa vitu ambavyo vinauzwa kwenye maduka itaweza kupanda bei kama vile hapo. Tangu jana, sashe moja ya chuvi ambayo ilikuwa inanunuliwa kwa sang safra, kwa leo wamesema mil fra. Na hiyo kukatika kwa kilalo itaweza kuacha mambo mengi hayaendeke, kama vile kazi za maendeleo, kama vile ujenzi wa masomo wa vituo vya afya na kadhalika, na vile wakaaji kwa sasa wanapita njia za mzunguko ambazo zinakuwa kwenye hali mbovu, na tena mahali ambapo kunakuwa wale ambao wanamiliki silaha. Ni mwito ambao tunaita kwa guvernema waweze kufanya haraka iwezekanavyo, ili waweze kutia kilalo kingine kwa kusaidia wakaaji. Radio Kapi. Mgeni wetu ni naibu wa kitaifa Jean Olivier Mudekereza aliyechaguliwa kutoka Kivu Kusini anaomba ujenzi na ukarabati wa uwanja wa ndege wa Kavumu. Uwanja wa ndege ambao kulingana naye ungekuwa anatumika kama msaada kila wakati kukitokea tatizo huko Goma jimboni Kivu Kaskazini. Jean Olivier Mudekereza na Megabe ambaye yuko likizo ya bunge huko Bukavu anazungumza katika mahojiano haya na Emmanuel Elamezi wa Kabedi. Honorable Jean Olive Mudekereza, jambo. Jambo sana. Utuambie e, hii turoii ni mambo gani mapya unaletea baadhi ya kusai? Kwanza mambo mpya inaletea baadhi yangu ni kusema ninakuaka kila mara sawa député tu normal. Mimi naminakua sawa député president wa parti politique na chama yetu inakamata ina vitu viwili development na security. Ndio maana utaona kwa hii mwaka wa 2020 hakuna risasi au kuiba mtu ilipita mvile ya Bukavu. Tukisikia baamwizi wa wako hapa, tunasikia information, tunasaidia serikali kusema tuende tubakamate. Leta hana karibira mbiombi, sisi tunalamuka, tunaenda na development. Unaona kila mara tuko pamoja ya population kuleta kajembe kakilalo kana katika mvilaji tunakafanya Haiko kazi yetu kujenga barabara, haiko kazi yetu kusaidia mtu kukopta, haiko kazi yetu kusaidia ba me. Sisi tunakuwa na ile zamiri magumu, iko mingi Mkongo. Tukingoja yote kwa serikali, tutaangamia. Unaona hivi vile inaonyesha leo kama kesho, tuangalie kanivo inafungana wapi. Tungoje serikali, tutakufa na migezi, tutaporomokea mulaki Kivu. Lakini amani, Honorable Mdekereza, kweli unasema amani? mm. basi vita yoi na Rwanda hapa, barabara bukavu goma hakuna aeroport ya Kavumu we njo unasema miaka hii ya aeroport mm, unafikia wapi ukiona. Okay, maplaidwa zangu niko na barua niliandika karibu mie, letre mia moja makumi tano kila minister, chef de l'etat, copy ensemble, copy partout, copy mimi. Naweka proposition naweka na piece de solution, mimi na baonesha yote. Nikasema kitu ingine ya lazima angalia makubwa ya inchi tuko magumu leo, tunakuwa karibu juu ya mavita, tutakuwa asfixie hata kuwa na vitu kutoka Goma, Goma hakuna vitu kutoka Butembo, hakuna vitu kutoka Uvira, tutakuwa asfixie, tunakufa na njaa, tutakosa karibira, tutakosa chakula aba tu wanafanya gere ba M23 au wengine kama mm -hmm. nakawia wanafunga njia watu ya Goma tutakufa na njaa, si ba Bukavu tutakufa na njaa. Mfungule barabara ni numero 2 njoo kutoka Bukavu mpaka Goma iko ya asfaltage kabuli mwingine ingia, mtu anatoka busiku Goma anafika niniwe hapa, itakuwa evacuation aeroport ya Kavumu musini ngirije njo priorite de priorite en ka de, de difficultes. Aeroport ya Kavumu kwa strategiki niko ya sekuru, haiko tuju ya vita, lakini sasa wana ngirije aeroport Mobutu. Prezida Mobutu alijenga ile aeroport ku mwaka 1977 sababu kulikuwa vita ya shikam na wakati vita ilikuwa makali karibu Bukavu kuanguka, Rwanda alikatala avyo za Congo zisiatirile kwake na njoba kakamata sabali inogire aeroporo ya Kavumu. Mbutu wakasemi ya aeroporo inaitwa aeroporo michombero Kavumu, yuri kwa aeroporo Michombero. Mbutu alijenga mil cent sa metre virindu, aliongeza uisa metre. Premier ministre alepoque, tunapasha kuongeza ingine milimetri kwe tuwame, inakuwa kwa standard kuma norm, itakuwa ya secure. Sisi wa depite kwa kisi ya sud Kivu tulienda kwa maministre pote, kwa premier ministre, tubienda usiku na mchana kusema mutufanyie bitu biwili mu sud Kivu na mm mu nord kivu rute nimero 2 d njo kutoka Goma mpaka Shabundi, inapita Bukavu, inaenda mu Maniema, mudufanyie mm. rute nimero 5 njo natokea hapa Bukavu, inaenda Uvira, Kalemi, Kalemi, Tanganyika, mudufanyie. Nimero 3 njo natoka hapa inaenda Walikale, Walikale, Hombo, Sangani. Sangani. ile transafrica njo marute transafrica, donc sidikivu iko province strategique basi tu neglige ekonomi pate kutembe. Sau nilisema kama hauna amani mm. hawezi kwenda kutunza watu, hawezi kwenda kukazi kama haukukula hawezi mm. agriculture, education, na santé na défense njo securité arume mais bwana ilame, journaliste nakuambia sisi kila kitu inagusa development, njo sisi tufanye na leta afanye kubwa, hatuwezi kukulaza mikono si na leta migezi, kama hatuendi kufungula kesho <laughs> Jimboni Ituri, bei za usafiri wa umma katika safari nyingi katika jiji la Bunia zimeongezeka kwa karibu asilimia 50. Ni matokeo ya ongezeko la bei ya mafuta ya gari lita ambayo iliwekwa kwa franga elfu tatu mia nne za Kongo na wizara ya uchumi. Watumiaji wanalalamika juu yake na wengine wameamua kupunguza safari zao. Hii pia imepunguza msongamano wa magari na teksi za pikipiki kwenye barabara za umma na kuathiri hali ya maisha ya madereva na familia zao. Hiyo ndio ripoti yetu ya siku imeandaliwa na Izaki Remo toka Bunia kwa kujielekeza na pikipiki kwa mwendo ya kilometa mbili, wakaaji wanalipa elfu moja wala elfu mbili ya pesa wakongomanu mjini Bunya. Mbele walikuwa wakilipa mia tano au elfu moja. Wakaaji wengi wanashindwa kulipa hiyo pesa, sababu maisha yamekuwa magumu, kufuatana na hali ya ukosefu ya usalama jimboni Ituri. Wengi miongoni ya wananchi ya Bunya wanatembea na miguu kwa kujielekeza kazini, shuleni wala sokoni. Mkaaji mmoja anaonyesha sikitiko lake: ni huruma kwetu si populasio ya vila Bunya kwa kuona bei ya karibia na panda ku station ko tusie benyewe hatuna moye de transport itaomba tukamate taxi na twende ku kazi na kazi nyewe vile tuko ba NP haba tulipe na kokamata taxi vile na kwa ngufu sana mambo bei ya karibira na panda unaona tu namna niko na transpire namna niko natembea na mugulu na kwa matata sana tuko kwanza na vita tena bana tuongeza tena vita nyingine juu ya vita ya karibira kupanda yule tunashiba kubwa batungalilele kitu. Waendesha pikipiki pia wanakuwa na shida tangu bei ya mafuta ya gari imepanda, hakuna wate a wanaokubali kulipa elfu mbili kwa kupanda pikipiki piki. Hakuna tena bakile basa natembea na migulu mil fra, mil sensa me kupata naule kilewa mil sensa iko probleme nao, mil fra iko problem no, franga yonekani bina tu te sabure se population ba kuba wa fe ngufu ba shukushe karibira tupime wako je retrouver se to kuvita huko kama kinjasa bo kule ndoba tapanisha karibira jo biko bie kule mese to na teseka huko ba shukushe karibira. wa dereva ya gari pia wanakosa wateja sawa kwa barabara bunya komanda. siki ya tatu hii gari moja tu ilisafiri na mbele gari tano au sita ilikuwa ikisafiri kila siku kwa nafika witer tu na fa deuxième troisième vehicule ya kwenda komanda tushafika 10h me vehicule ya kwanza inatoka mena... kwa kujielekeza Mombasa, bei inakuwa dola makumi nne kuliko makumi mbili na tano sawa zamani, sababu ya bei ya mafuta ya gari. Wenyeji gari wanasema mateso yao inazidi, tunatembea ndani ya ya esekirite karibira ipande bo atuyuwe kama anataka tumaliza wala maisha anakuwa ngufu sana. President ya muungano ya wafanyabiashara ya mafuta ya gari jumboni turi anasema wanajitahidi ili serikali ipunguze malipo ya kodi kwa faida ya raia. toka bunya izakaremoyope Radio Okapi. Mwisho wa habari wikendi njema kwenu kwaherini.