Oh, uwasi wa M23 unaombwa kuondoka kuanzia tarehe makumi mbili na nane ijayo katika muda wa siku makumi tatu kulingana na uamuzi uliochukuliwa Jumajana Nairobi. Vikosi vya EAC vinajiandaa kujitapanya katika maeneo mbalimbali ya Kivu Kaskazini ili kuhakikisha kuondoka kwa waasi hao. Toleo la tisa la tamasha la amani lilimalizika hii siku ya Jumapili huko Bukavu, jimboni Kivu Kusini. Tutarejea matukio muhimu ya tukio hili katika idhaa hii. Tarehe 13 Februari ya kila mwaka ni siku ya redio duniani. Huko Maniema, wapasha habari walizungumza kuhusu mchango wa redio katika mchakato wa amani. Ha mujambo, wasikilizaji wapenzi kama nilivyotanguliza, mkutano wa wakuu wa majeshi ya ulinzi wa EAC uliofanyika Nairobi mnamo tarehe 9 Februari mwaka tunao uliamua kusitishwa mara moja kwa mapigano kwa pande zote na kuondolewa kwa makundi yote yenye silaha ndani na nje ya nchi ya Kongo. Katika tangazo iliyotumwa kwa vyombo vya habari ikiwemo radio Kapi, imeonyeshwa kuwa kuondoka huku lazima kuambatane na mazungumzo, lakini pia wakuu wa majeshi wa EAC wakutane kwa dharura kuchunguza tarehe ya mwisho ya kujiondoa kwa M23 na mipaka ya operesheni. Mkutano huu pia uliamua kwamba uondoaji wa M23 utaenezwa kwa muda wa siku makumi tatu kuanzia siku iliyopangwa kuwa ni tarehe makumi mbili na nane Februari mwaka tunao. Tangazo hii inaonyesha kalenda mpya ya kujiondoa kwa M23 lakini pia kwa kuwekwa upya jeshi la kikanda. Hivyo vikosi vya Burundi vitaenda Sake, Kirolirwe na Kichanga, Kenya itaenda Kibumba, rumangabo Tongo na Kishishe. Kwa upande wake Sudan Kusini itatumwa Rumangabo na kushirikiana na kikosi cha Kenya. Uganda itaenda Bunagana, Kiwanja Ruchuru na eneo la Mabenga. Katika Kivu Kaskazini, mapigano yameripotiwa tangu mapema siku ya kwanza hii asubuhi katika sekta ya Makombo karibu na Kingi Takriban kilomita kumi kaskazini mashariki mwa mji wa Sake, milio ya risasi ilisikika katika sekta hii ambapo jeshi la Kongo linadhibiti kambi za waasi tangu Jumapili, kwa mujibu wa vyanzo vya habari katika maeneo ya usultani wa Bahunde na Bashali. Vyanzo vinavyofanana katika usultani wa Bahunde vinasema kwamba jeshi linasonga mbele juu ya kambi za waasi katika maeneo haya ya mapigano. Katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia, wanafunzi kutoka vyuo vikuu mbalimbali vya Goma waliandamana kwa amani katika mitaa ya Goma siku ya kwanza hii. Maandamano haya ya amani yanalenga, kwa mujibu wa mmoja wa wasemaji wa kamati za wanafunzi, kupinga kitendo cha jeshi la kikanda la EAC kutofanya chochote dhidi ya uchokozi wa M23 RDF. Maandamano hayo yalianzia kwenye lango linaloitwa Office de Route kuelekea kwa liwali wa mkoa kwa mujibu wa chanzo chetu cha habari, barua ya malalamiko ilitolewa kwa msemaji wa mkuu wa mkoa, luteni kanali Njike Kaiko, ili akabidhi kwa mkuu wa mkoa. Huyo aliwapa saa makumi saba na mbili kujibu ombi yao, kilimalizia hivyo chanzo chetu. Hakuna tukio mbaya lililorekodiwa wakati wa maandamano haya ya amani ambayo hayakuvuruga shughuli zozote za kijamii na kiuchumi katika jiji la Goma. Raia kumi na tatu walikufa siku ya Jumapili jioni katika shambulio la mara mbili la wanamgambo wa Kodeko huko Mungwalu mji wa madini ulio kwa umbali wa kilomita makumi nane na tano kaskazini mwa Bunia katika tarafa la Jugu. Kiongozi wa manispa hii anaashiria kuwa watu wengine wengi wamejeruhiwa na vitu vya thamani vimechukuliwa na washambuliaji. Kwa mujibu wa vyanzo vya usalama, mmoja wa wanamgambo waliokuwa wakiendesha gari lililokuwa likiwasafirisha alinaswa na polisi. Turejea katika Kivu Kaskazini. Seni inathibitisha kuanza kwa shughuli za uandikishaji wa wapiga kura siku ya nne, tarehe kumi na sita Februari ijayo katika eneo lote la tatu, yaani eneo lote la mashariki mwa Jamhuri. walakini Umashuhuri wa tarafa la Ruchuru unajiuliza juu ya hali iliyoandaliwa kwa ajili ya wa wakazi wa tabaka nyingi za Ruchuru, Masisi na Nyiragongo ambao wamekimbia kufuatana na vita ya M23. Umashuhuri huo unasihi kufunguliwa katika kila kituo cha uandikishaji ofisi za kipekee za wakimbizi kwa niaba ya maeneo bunge yao. Mbusa Mkanda eme yuko kwenye mikrofoni ya Denis Lukeso. Teritwari yetu ya Ruchuru, Nyiragongo na Masisi nusu zimekumbatiwa na vita watu wamekimbia. Swali yetu sisi kama shirika la raia ni kujiuliza, watu watakuwa arole namna gani? Seni itaweza kuarole watu kwenye zone ambayo iko control na M23? Pendekezo yetu ilikuwa ni kusema, kama kweli seni imeamua kuanza arolma hiyo le 16 fevrier make jd tunawaomba kila sandre wanatiaka biro mbili wala moja ya watu wakimbizi wa kutoka Nyiragongo, Ruchuru na fasi ingine. Mkimbizi anakuwa nafika, anajisemea mwenyewe mimi nilitoka fasi fulani. Kunakuwa mlango ya wakimbizi kwenye hizo masandre, kama vile Goma, Nyiragongo yenye haiko ukipe, kama vile bua na fasi ingine, na vile vile Kanyabayonga, Kirumba, Lubero yote, Butembo, Beni wanaweza kutia mabiro pour les déplacer. Wakiona hawataweza kusajili watu wenye wako kwenye zona yenye iko kontrole na M23, wanaacha arolma isikuwe kuetandio yote ya province ya Nord Kivu mpaka amani irudi. Seni inahakikisha kwamba hatua zote zimechukuliwa kwa ajili ya wakimbizi ambao wako katika maeneo ya Goma na kando kando, lakini kwa maeneo yaliyo chini ya uvamizi wa waasi, Seni ilisema ilikuwa anasubiri maeneo haya yadhibitiwe tena na jeshi la Kongo kabla ya kutuma kwa wafanyakazi na vifaa katika jimbo la Kivu Kusini. Toleo la tisa la tamasha la amani Lilimalizika siku ya Jumapili tarehe kumi na mbili Februari mwaka tunao katika ukumbi wa Atne ya Ibanda huko Bukavu, tukio ambalo litakuwa na mafanikio huko Bukavu licha ya hali ya hewa. Nje ya uwanja wa kitamaduni ujasiriamali wa kike ulifanyika kwenye tamasha la amani. Emmanuel Elamejiwa Kabedi anarejea matukio muhimu ya tukio hili. Jean Kasami kwa usomi. Hiyo ni tamasha ya kijamii na ya kiutamaduni ambayo ilitia fora ndani ya mji wa Bukavu muda wa siku tatu mfululizo. Wataalamu katika mambo mbalimbali walitokeza kutoka maeneo ya mashariki na ya ndani ya nchi za maziwa makuu. Duse na mwezi ni mwanamemba wa kamati andalizi. Hizi uh, siku tatu zilikuwa siku ambazo mcha wa Bukavu uliweza kupata raha ya kuweza kuimba, kucheza na kugawanya fikra kuhusu mambo mbalimbali inayohusu utamaduni. Tuliona wasanii ambao wametoka nchi mbalimbali. Tamasha Amani ilikuwa mahali vijana wenye kujiendeleza kiuchumi, walishota maarifa ya zaidi, ajili ya kuinua fikara zao. Solange Kwinja alipata fursa ya kufasiria mafaa ya kahawa ya Kivu ya Kusini. Wanasema watu haokunywake wa kahawa, lakini ninaona mcivi Bukavu watu wanakunywa kahawa sana. Kulikuwa hata ile tasi ya 5000 franga na njoye, watu walikuwa wanapenda sana Monisco na vitengo vingine vya Umoja wa Mataifa kama vile UNDP, OMS, UNFPA walitegemeza kinagaubaga Tamasha Amani ya Bukavu iliyoanza na kumalizika katika hali tulivu. Bukavu Jean Kasami Radio Okapi Tarehe 13 Februari ya kila mwaka ulimwengu unasherekea siku ya redio duniani huko Manyema hakuna shughuli rasmi iliyoandaliwa kuhusiana na siku hii hata hivyo Radio Mapon iliandaa mkutano na waandishi wa habari wa pahali ili kujadili mchango wa redio katika mchakato wa amani kwa Morisho Tambwe mkurugenzi wa redio hii Licha ya juhudi zinazofanywa na vituo vya redio kuchangia swala la amani, waandishi wa habari wanakabiliwa na ugumu wa kupata vyanzo vya habari. Florence Kizalunga, siku hii ya redio yenye kusherekea chini ya tungo redio na amani, inasherekewa kwa wakati unaofaa, ambapo jimbo la Manyema inajiandaa kuandaa kongamano la amani, mshirikiano na maendeleo ya mabinti na wana wa Manyema. Morisho Tambwe, daireta wa redio Mapo, anarejelea lengo la mkutano wake. Leo sikukuu ya redio, tunaangalia namna gani siku mbili yenye itakuja hapa Manyema itakutanisha watoto wake wote. Tulisema inafikia wakati mzuri, situke tungo yenyewe Inasema ni redio na amani. Aloro jimbo ya Maniema inakuwa inatarisha hiyo forum ya amani, na sisi tulisema tuanze kuantisipe tuangalie nini tunaweza kusema, lakini ilikuwa ni okazion aujudi tena hivi kwa kuwakumbusha wapasha Ka habari kama ilfo fou tutumike kwa kuheshimia katiba yetu, tunaita code etique et deontologie. Mwana mwanahabari David Masimbo anaomba vituo vya redio vizingatiwe ili kutekeleza kazi yake kama inavyofaa. Ikumbukwe kwamba jimbo la Maniema lina karibu vituo ishirini vya redio toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Huko Kasai Oriental ambako tunaelekea kuna mgomo wa madereva wa teksi za pikipiki siku ya kwanza hii huko Mbujimai. Matairi yamechomwa kwenye barabara fulani tangu asubuhi na mapema na madereva wa pikipiki kupinga malipo ya franga 1500 za Kongo kila siku kama ushuru wa ujenzi wa jimbo hilo. Meya wa muda wa Mbujimai anawaomba wakuu wa vyama vya madereva wa teksi pikipiki kukutana na viongozi wa jiji ili kutafuta makubaliano. Maelezo ya Esther Ndalafina inasomwa hapa na Jacques Mkongole. Hakuna pikipiki inayoonekana Jumatatu kwenye mabarabara kuu ya mji Mbujimai. Matokeo yake inaonekana mawimbi ya watu kwa miguu wakienda kutoka kona moja hadi nyingine. Baadhi ya wanafunzi ambao wazazi wao wana makubaliano na baadhi ya madereva wa teksi za pikipiki hawajaenda shule kwa kukosa vyombo vya usafiri. Magari ya uchukuzi wa umma yanayotumia barabara ya chuo kikuu kutoka mzunguko wa Mama Yemo hadi soko kubwa la Bakwadianga na yale yanayotoka soko la Mareshal hadi soko kubwa la Bakwadianga hayafanya kazi kwa uofu ya kufuta mawe. Rafla kutoka sehemu moja hadi nyingine inakuwa vigumu, kama ilivyosema mkurugenzi moja wa shule. Wakuu wa vyama vya madereva wa teksi wa pikipiki ambao wali asiliana kwa simu hawakupenda kutoa maoni yoyote. Aliyewasiliana naye Patrick Mukendi Makanda, kaimu meya wa jiji la Mbujimayi, anawaomba wakutane na mamlaka ya miji ili waweze kuelewana. Ikumbukwe kuwa mgomo huu wa waendesha pikipiki ulitoa sura ya mji wa mzimu kufutia kuwepo kwa jeep za polisi zinazozunguka katika maeneo ya moto jijini. Wafanyakazi wa umma ambao wameenda mapumziko kikazi kutoka mji wa Lisala katika jimbo la Mongala wana tatizo sana kupata pesa zao. Wafanyakazi hawa ambao wengi wao ni wazee hawajui jinsi ya kusafiri kutoka mji wa Bumba ulio kwa umbali wa kilomita mia moja makumi tano na sita kutoka Lisala ili kuchukua pesa zao. Wakati huo huo, wale ambao wanapaswa kujikuta katika hatua ya pili ya mapumziko kikazi hawajui watalipwa wapi. Ripoti ya Jacques Yves Molima inasomwa na Jean Kasami. Kisha miaka mingi ya kazi za kuonekana kwa faida ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mfanyakazi huyu mwenye umri wa miaka zaidi ya makumi mnane ameishiwa na nguvu za kuzungumzia hali yake ya maisha. Kijana wake ndiye amechukua kauli na kunena mahali pa babaye mzee. Kijana huyu anasema wameishiwa, hawana tena la kufanya wala la kusema. Wanatembea kilomita zaidi ya mia moja makumi tano kwenda Bumba ili wapewe marupurupu ya uzeeni ya babao. Barabara haiwaruhusu kukamata pigipigi ya kuwasafirisha hadi huko, sababu inaharibika. Vyombo vya kusafiri majini navyo vimezeeka. Kusafiri hadi huko ni kujiweka wazi mbele ya mauti. Mwisho wa kumnukuu Lisala. Hakuna tena benki tangu kufungwa hapo kwa kituo cha benki kuu ya taifa, kunapita miaka fulani. Wote hao wanaomba kituo cha benki kuu ya taifa kifunguliwe mara tena hapo Lisala. Wasikilizaji wapenzi, karibuni kwa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Inosa Fadhili. Mgeni wetu ni Bismarck Kadigi, mwalimu wa shule kutoka tarafa la Ruchuru katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Anatoa wito kwa viongozi wa kitaifa kutafuta suluhu kwa wanafunzi wa mwaka wa mwisho wa sekondari na primari katika tarafa la Ruchuru waliokimbia vita vya M23 na ambao wametekelezwa tangu karibu mwaka mmoja katika kambi za wakimbizi na familia zilizopokea wakimbizi bila kwenda shuleni. Bismarck Kadigi anazungumza na Sifa Maguru. Jambo baba, jambo madame. Jina langu ni eh, John, John Bismarck Kamudigi. Mimi niko mwalimu kungambo ya Ruchuru, sous division ya Ruchuru 5, eh? univo ya Bwito, vita imeripuka mwisho wa mwezi wa 11, na tulikuwa tumefungula masomo muzuri tangia mwezi wa kenda, mwezi wa mwezi wa 11 watoto wakao wamesoma, lakini wakati vita imeripuka ngambo ya kwetu Buito, Ruchuru 5 na Munyiragongo na Muruchuru trois ku nivo ya Rugari na nyamini ma, masomo imesimamisha kazi zote, watoto wamekimbia. Tumefika hapa Goma tumekugundua kwamba wazazi wa moja walitumana watoto Goma kwa sababu walihofia watoto kuingizwa kwenye vikundi vya kumiliki silaha kwetu Ruchuru kuna vikundi vingi sana vya kumiliki silaha, na vikundi hivyo vimetoa silaha na kusimama na kuwa makali kufuatana na hii vita ya uvamizi kutoka Rwanda. Alo, wazazi wanasema hatutaweza kuacha watoto awa kama masomo inasimama, tuwatie mbali. Ndiyo tulifika hapa musite ya Ndombosko, musite ya Kanyaruchinya, tukakutana kuna watoto wengi ambao wamefika, wengine wako musite ya, ya, ya wadeplase, wengine walifika tu mwakonesansi kama iko na mtoto mwana ajua mfamilie Goma, anakuwa na watoto veti nyuma yake. Tumeorosha watoto karibu mia munane basegondari bako ili watoto wa siziamne primaire wafanye tenasos na wale watoto wa musegondere nao wafanye examen detu. Tukajiungea shauri ya kusema tuone viongozi sasa, katika jimbo ndani ya jimbo wanao wasikana masomo, tukaona provede directeur provincial wa masomo, akatwambia atatu atata, atatutia atatutia karibu na IPP wazumuzu kuzile jambo. Wakati IPP Tulimujulisha, akasema ameisha funga kazi ya watoto wamusizie mane na hapendi tena kusikia kama kuko mutoto mwenye alikuwa ameandikwa al, al, wa Ruchuru mwenye ata presente naisha amaza pa na ripoti. Mm, unasema Ruchuru ni mungine yenyewe na kuwa afekte kila wakati ya vita. Ruchuru ni tarafa ambayo kama Kongo imebeba muzigo ya vita Hakuna vita ya Mukongo bila Ruchuru, hizo vita zinatoka mu inchi jirani. Sababu gani unasema kama Ruchuru njo inateseka sana wakati wa vita? Ndio walikamata kama mulango wa kuingilia mu vita, kwa sababu vita zote tunaishi kwetu ni vita za uvamizi. Hakuna vita ambayo Ruchuru imeanza pekee, inavamia jimbo yetu ya Nord-Kivu au nchi yetu. Vita zote zinapatikana katika Nord-Kivu na est ya nchi yetu, mashariki ya nchi yetu, zinatokea tu mu inchi jirani, zinaingilia mu Ruchuru. Wa vijana wa Ruchuru na sisi, wamekufa, wameteseka Wakawa waasirika wa vita siku zote na kuna mwata tuangalia na mbele ya vita hawatuangaikie na ndani ya vita hawatuangaikie na nyuma ya vita hawatuangaikie. Ndo kati nimefika hapa kwenye redio nimependa kitu kimoja, serikali itwae hii jambo kwa ujasiri na iweze kusaidia hawa watoto. Kama tuliteseka zamani tukanyamanza, kwa sasa katika kilio chetu na mateso yetu tunapenda serikali tusikilize, mm. Ndio maana tunasema viongozi wa nchi, presidenti wa nchi, rais wetu Felix Antoine Tshisekedi, na ministre wa education, na ministre wa affaires humanitaires, wale wote ambao wanahusika. Wakati wanapanga vita kugombana na wavamizi, wapange vita kugombanisha njala na na na, na, na mafa mengi, na kukutana wa déplacer, na watoto wasamini kusudi wasikoe wa delenka mugoma. Kitu hiyo tunaogopea. Watoto kwa mkali déplacer ku ndombo usikoka nyaruchinya, abandone mwaka mzima. Watatoka ndani wa maibobo, watatoka mabandia ame armée, watajia ku prostitution. Daraja la Kalankanja lililojengwa na MONUSCO lilikabiziwa rasmi siku ya pili iliyopita kwa viongozi wa tarafa la Walungu na usultani wa Ngweshe. Daraja hili kulingana na raia wa pahali litasaidia wakaaji wa Walungu, Kabare na Bukavu. Utawala wa usultani wa Ngweshe pia umejitolea kutengeneza sehemu ya barabara ya huduma ya kilimo inayovuka daraja la Kalankanja ili kurahisisha usafiri. Jean Kasami alihudhuria sherehe za makabiziano ya daraja hili ambalo linatumika kama njia ya kubadilisha muhimili wa Walungu Bideka au hata muhimili wa Walungu Kabare Bajira. Tufuate ripoti yake sehemu hiyo ilibaki miaka ya kutosha bila kutumiwa tangu wakati kilalo cha mbao kilivunjika. Wasafiri kwa njia ya gari walilazimika kutumia barabara moja ambayo ni ambali kuzidi hiyo ya Kalakanja. Emanueli Chimanuka ndiye mjumbe wa Monisko ambaye alitetea utekelezaji wa huo mradi. Hii kilalo enyi Monisko aliijengesha tutasaidia forse zetu za sekurite entre autres FRDC PNC, kwa kuwa wanapita mbio mbio ili waende wasaidie kutatua mizozo ya usalama na ingine mizozo mbio mbio katika kijiji ya pembeni ya hii kilalo. Ile hii kilalo ijengewe huku, watu walikuwa wanasumbuliwa sana na wajambazi, wakuwa waiwa wakuwa baua. Ya pili saidia wa vijana wetu wenye hawana makazi, kwa wale wa kijana nao walitumika katika makazi ya kujengesha hii kilalo walipata pesa na wamingi katika vijana hao wanaanza tumikisha pesa walipata kufanya komerse kidogo kidogo, na wanaanza ishi mzuri. Mradi ulipokelewa kwa moyo mkunjufu na katibu mtendaji wa serikali ya jimbo la Kivu ya Kusini. Sisi wanume, kama mtu ameshasaidiwa ni yeye mwenyewe sasa kujihami kuendelesha ile ambayo amesaidiwa kupokea. Miradi tumetendewa hapa na washukuru sana. Hii ambayo mtapokea leo tuilinde vizuri, kama watu wazima, sababu tusipolila vizuri itabomoka, na ikibomoka tutarudilia hali hile hile tu ya kuomba ya kuomba. Hapana, tunapaswa kujitegemea. Sawa. Sehemu ya barabara ambayo inapokea kilalo hicho haina hali yote, imeharibika shirika la raia wa Lungu linaomba Sheferi ijitahidi kufanyia kazi hiyo barabara. Joseline Ndagano, kilalo banaifahamu muzuri, mebarabara njo ya kutravise purke waende Bukavu, Kabare, nafasi zingine haiko bien Sheferi ngejikaza iterase balabale ikwe muzuri jo ikwe naendelea juu balabale nafika Kavare, nafika Bukavu. Ombi limepokelewa na katibu tendaji wa eneo la asili la Ngweshe, muri ya Dalbert, kutambuka ile bifikation iko na angalia ku paroasi, uliona kama kuko mwanzo ya kazi. Ni batu ya sheferi banalipwa na sheferi na biji ya sheferi, pamoya na Salongo, ile kipi itaendelea mbaka kuingine po ya kupanda bideka na kuendelea mpaka na Kabare riviere Kazinsi. Tatizo la wazi ni kwamba polisi wala mutaa hauna gari. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Naam, ni mwisho wa idhaa ya jioni ya leo. Aksanti kwa kutufuata.