Uasi oh, okay, wa M23 unaombwa kuondoka kuanzia tarehe makumi mbili na nane ijayo kulingana na uamuzi uliochukuliwa Jumajana Nairobi. Vikosi vya ac vinajiandaa kujitapanya katika maeneo mbalimbali mbali ya Kivu Kaskazini ili kuhakikisha kuondoka kwa waasi hao. Wahalifu kumi na saba walipelekwa jana siku ya kwanza kwenye ofisi ya mwendesha mashtaka wa Yangambi katika jimbo la Chopo. Miongoni mwao kuna wanaoshutumiwa kwa ubakaji na kwa wizi. Wafanyakazi wa umma ambao wameenda mapumziko kikazi katika mji wa Lisala, jimboni Mongala, wanatatizo sana kupata pesa zao za mshahara. Huo ndo muhtasari wa habari, karibuni. Asubuhi njema kwenu, wasikilizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili kama nilivyotanguliza. Mkutano wa wakuu wa majeshi ya ulinzi wa ASA uliofanyika Nairobi mnamo tarehe 9 Februari mwaka tunao, uliamua kusitishwa mara moja kwa mapigano kwa pande zote na kuondolewa kwa makundi yote yenye silaha ndani na nje ya nje ya Kongo. Katika tangazo iliyotumwa kwa vyombo vya habari ikiwemo Radio Kapi, imeonyeshwa kuwa kuondoka huku lazima kuambatane na mazungumzo, lakini pia wakuu wa majeshi wa EAC wakutane kwa dharura kuchunguza tarehe ya mwisho ya kujiondoa kwa M23 na mipaka ya mkutano huu pia uliamua kwamba uondoaji wa M23 utaenezwa kwa muda wa siku makumi tatu kuanzia siku iliyopangwa kuwa ni tarehe makumi mbili na nane Februari mwaka tunao. Tangazo hii inaonyesha kalenda mpya ya kujiondoa kwa M23 lakini pia kwa kuwekwa upya jeshi la kikanda. Hivyo vikosi vya Burundi vitaenda Sake, Kirolirwe na Kichanga, Kenya itaenda Kibumba, Rumangabo Tongo na Kishishe. Kwa upande wake, Sudan Kusini itatumwa Rumangabo na kushirikiana na kikosi cha Kenya. Uganda itaenda Bunagana, Kiwanja Ruchuru na eneo la Mabenga. Katika Kivu Kaskazini mapigano yameripotiwa tangu mapema siku ya kwanza hii asubuhi katika sekta ya Makombo karibu na Kingi takriban kilomita kumi kaskazini mashariki mwa mji wa Sake. Milio ya risasi ilisikika katika sekta hii ambapo jeshi la Kongo linadhibiti kambi za waasi tangu Jumapili, kwa mujibu wa vyanzo vya habari katika maeneo ya usultani wa Bahunde na Bashali. Vyanzo vinavyofanana katika usultani wa Bahunde vinasema kwamba jeshi linasonga mbele juu ya kambi za waasi katika maeneo haya ya mapigano. Katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia wanafunzi kutoka vyuo vikuu mbalimbali vya Goma waliandamana kwa amani katika mitaa ya Goma siku ya kwanza hii. Maandamano haya ya amani yanalenga, kwa mujibu wa mmoja wa wasemaji wa kamati za wanafunzi, kupinga kitendo cha jeshi la kikanda la EAC kutofanya chochote dhidi ya uchokozi wa M23 RDF. Maandamano hayo yalianzia kwenye lango linaloitwa Office de Route kuelekea kwa liwali wa mkoa. Kwa mujibu wa chanzo chetu cha habari, barua ya malalamiko ilitolewa kwa msemaji wa mkuu wa mkoa Luteni Kanali Njike Kaiko ili akabidhi kwa mkuu wa mkoa huyo. Aliwapa saa makumi saba na mbili kujibu ombi yao, kilimalizia hivyo chanzo chetu. Hakuna tukio mbaya lilorekodiwa wakati wa maandamano haya ya amani ambayo hayakuvuruga shughuli zozote za kijamii na kiuchumi katika jiji la Goma. Raia kumi na tatu walikufa siku ya Jumapili jioni katika shambulio la mara mbili la wanamgambo wa Kodeko huko Mungwalu, mji wa madini ulio kwa umbali wa kilomita makumi nane na tano kaskazini mwa Bunia katika tarafa la Jugu. Kiongozi wa manispa hii anaashiria kuwa watu wengine wengi wamejeruhiwa na vitu vya thamani vimechukuliwa na washambuliaji. Kwa mujibu wa vyanzo vya usalama, mmoja wa wanamgambo waliokuwa wakiendesha gari lililokuwa likiwasafirisha alinaswa na polisi. Turejea katika Kivu Kaskazini. CENI inathibitisha kuanza kwa shughuli za uandikishaji wa wapiga kura siku ya nne, tarehe kumi na sita Februari ijayo katika eneo lote la tatu, yaani eneo lote la mashariki mwa jamhuri. Walakini umashuhuri wa tarafa la Ruchuru Unajiuliza juu ya hali iliyoandaliwa kwa ajili ya wakazi wa tabaka nyingi za Ruchuru, Masisi na Nyiragongo ambao wamekimbia kufuatana na vita ya M23. Umashuhuri huo unasihi kufunguliwa katika kila kituo cha uandikishaji ofisi za kipekee za wakimbizi kwa niaba ya maeneo bunge yao. Mbusa Mkanda Eme yuko kwenye mikrofoni ya Denis Lukeso. Teritwari yetu ya Ruchuru, Nyiragongo na Masisi nusu zimekumbatiwa na vita, watu wamekimbia swali yetu sisi kama shirika la raia ni kujiuliza watu watakuwa arole namna gani? Seni itaweza kuarole watu kwenye zone ambayo iko kontrole na M23. Pendekezo yetu ilikuwa ni kusema kama kweli seni imeamua kuanza arolema hiyo le seize fevrier makegd, tunawaomba kila sandre wanatiako biro mbili wala moja ya watu wakimbizi wa kutoka Nyiragongo, Ruchuru na fasi yingine. Mkimbizi anakuwa nafika anajisemea mwenyewe mimi nilitoka fasi fulani, kunakuwa mlango ya wakimbizi kwenye hizo masandre, kama vile Goma Nyiragongo yenye haiko kipe kama vile Bue ene nafasi ingine na vile vile Kanyabayonga, Kirumba, Lubero yote Butembo, Beni wanaweza kutia mabiro pour le deplacer. Wakiona hawataweza kusajili watu wenye wako kwenye zona yenye iko kontrole na M23, wanaacha arolema isikue kuetandi yote ya province ya Nord Kivu mpaka amani irudi. Seni inahakikisha kwamba hatua zote zimechukuliwa kwa ajili ya wakimbizi ambao wako katika maeneo ya Goma na kando kando, lakini kwa maeneo yaliyo chini ya uvamizi wa waasi Seni ilisema ilikuwa nasubiri maeneo haya yadhibitiwe tena na jeshi la Kongo kabla ya kutumwa kwa wafanyakazi na vifaa. Tuelekee katika jimbo la Chopo ambako wahalifu kumi na saba walipelekwa siku ya kwanza kutoka kituo cha polisi cha Basoko hadi ofisi ya mwendesha mashtaka wa ngazi ya juu ya Yangambi. Miongoni mwao kuna watu wanaoshutumiwa kwa kubaka wanawake wawili waliozuiliwa katika seli ya polisi huko Basoko. Wengine ni wezi wa pikipiki zilizoibwa Kisangani na kuuzwa huko Basoko, eneo lililo kwa umbali wa kilomita mia mbili makumi saba na tano. Kutoka mji mkuu wa Chopo chini ya mto Kongo, kamanda wa polisi wa eneo hilo anasema amekuwa akijihusisha na vita visivyo na huruma dhidi ya makundi ya wahalifu wanaozunguka eneo hili na kuvuruga amani ya raia kila siku. Wafanyakazi wa umma ambao wameenda mapumziko kikazi kutoka mji wa Lisala katika jimbo la Mongala wana tatizo sana kupata pesa zao. Wafanyakazi hawa ambao wengi wao ni wazee hawajui jinsi ya kusafiri kutoka mji wa Bumba uliokwa umbali wa kilomita mia moja makumi tano na sita kutoka Lisala ili kuchukua pesa zao. Wakati huo huo, wale ambao wanapaswa kujikuta katika hatua ya pili ya mapumziko kikazi hawajui watalipwa wapi. Ripoti ya Jacques Yves Molima inasomwa na Jean Kasami. Kisha miaka mingi ya kazi za kuonekana kwa faida ya Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mfanyakazi huyu mwenye umri wa miaka zaidi ya makumi mnane ameishiwa na nguvu za kuzungumzia hali yake ya maisha. Kijana wake ndiye amechukua kauli na kunena mahali pa babaye mzee. Kijana huyo anasema wameishiwa, hawana tena la kufanya wala la kusema. Wanatembea kilomita zaidi ya mia moja makumi tano kwenda Bumba ili wapewe marupurupu ya uzeeni ya babao. Barabara haiwaruhusu kukamata pigipigi ya kuwasafirisha hadi huko, sababu inaharibika vyombo vya kusafiri majini navyo vimezeeka. Kusafiri hadi huko ni kujiweka wazi mbele ya mauti. Mwisho wa kumnukuu. Lisala hakuna tena benki tangu kufungwa hapo kwa kituo cha Benki Kuu ya Taifa, kunapita miaka fulani. Wote hao wanaomba kituo cha Benki Kuu ya Taifa kifunguliwe mara tena hapo Lisala. Huko Kasai Oriental, ambako tunaelekea, kuna mgomo wa madereva wa teksi za pikipiki siku ya kwanza hii huko Mbujimai. Matairi yamechomwa kwenye barabara fulani tangu asubuhi na mapema na madereva wa pikipiki kupinga malipo ya franga elfu moja mia tano za Congo kila siku kama ushuru wa ujenzi wa jimbo hilo. Meya wa muda wa Mbujimai anawaomba wakuu wa vyama vya madereva wa teksi pikipiki kukutana na viongozi wa jiji ili kutafuta makubaliano. Maelezo ya Esther Ndalafina inasomwa hapa na Jacques Mukongole. Hakuna pikipiki inayoonekana Jumatatu kwenye mabarabara kuu ya mji Mbujimayi. Matokeo yake inaonekana mawimbi ya watu kwa miguu wakienda kutoka kona moja hadi nyingine. Baadhi ya wanafunzi ambao wazazi wao wana makubaliano na baadhi ya madereva wa teksi za pikipiki hawajaenda shule kwa kukosa vyombo vya usafiri. Magari ya uchukuzi wa umma yanayotumia barabara ya chuo kikuu kutoka mzunguko wa mama Yemo hadi soko kubwa la Bakwadianga na yale yanayotoka soko la Marechal hadi soko kubwa la Bakwa dianga hayafanya kazi kwa uofu ya kufuta mawe rafla. Kutoka sehemu moja hadi nyingine inakuwa vigumu, kama ilivyosema mkurugenzi mmoja moja wa shule. Wakuu wa vyama vya madereva wa teksi wa pikipiki ambao waliwasiliana kwa simu hawakupenda kutoa maoni yoyote. Aliyewasiliana naye Patrick Mukendi Makanda, kaimu meya wa jiji la Mbujimai, anawaomba wakutane na mamlaka ya miji ili wawe Ikumbukwe kuwa mgomo huu wa waendesha pikipiki ulitoa sura ya mji wa mzimu kufutia kuwepo kwa jeep za polisi zinazozunguka katika maeneo ya moto jijini. Monusco inatangaza kufungwa kwa kambi yake ya kijeshi huko Walungu hivi karibuni, lakini ujumbe huu unaonekana kama upanga masikioni mwa viongozi wa utawala wa eneo hilo. Msimamizi wa tarafa hilo anaweka wasiwasi wake juu ya ukweli kwamba uondoaji huu utaacha shimo la usalama kwa sababu makundi ya waasi ambayo yanajificha katika maeneo jirani yanaweza kutumia fursa hii kusumbua raia kwa mara nyingine tena. Innocent Karazo ndiye mgeni wetu, anazungumza kwenye microfoni ya Jean Kasami, kiongozi wa mtaa wa Lungu. Jambo, jambo sana. Unamaliza kupokea ujumbe wa Monisco ambao una kupasha habari kwamba waaskari wa, wa Monisco wataondoka hapa wa Lungu siku zijazo. Unapokea ujumbe huu namna gani? Partenaire. Itakuwa na vinyume gani wakati naondoka? Non, kami inaondoka vinyume ni vya mingi, ya kwanza comité local de protection yenyi Monisco aliunga tangia gouvernement guverneme ilisema kamba tayanze enda progressivement hawayapata ujuzi kabisa. Consequence ingine eke tungali mu territoire voisin wakati wanaleta shida vile wanaenda kumakare minier kwenye wanachimba mao et puis en plus hapa euh, ni siege ya ma institution bureau kubwa ya chefferie kw apa bureau kubwa ya territoire ni hapa parce que ni, ni chef lieu mahopitau, ma service de securité zote tunajua kama notre armée elle est performante alakini endelea kutupatia mafunzo na accompagnement logistique ndio. Kuna kikosi kinasalia Walungu, kile cha Kamanyola hakitajibu kwa mahitaji ya shefli hapa. Tulifurahi na ile message ya representant wa gouverneur monsieur le secretaire executif, mais hapana Kamanyola ni cent kilometre, wakati kuko urgence ni shida donc uh, or Kamanyola iko vraiment kufrontiere na Rwanda na, na, na Burundi, kuwa na ile kikosi pale iko ya lazima sana. Kondoka yao inaingia katika mpango wa ombi la serikali ya Congo kwamba waondoke step by step, hatua kwa hatua. Na sasa pendekezo lako kuona mpango wa utarudi nyuma, unapendekeza nini kwa sasa? sheria ni sheria, Hatuwezi katala yenye sheria inasema, lakini pendekezo yetu eke baanze toka tu progressivement, me kubakie kameme equipe yenye naweza kubakia na, ku. na ile mission, mheshimiwa gouverneur anaweza tena kumwambia president de la republique hapa Walungu iko kwen strategique, naweza kusema kwa kukinga Bukavu iko bazarier sino, wale watu wanaweza kutubeba vitu. Bwana kiongozi wa mtaa wa Lungu ninakushukuru. Radio Kapi Dossier en Swahili. Wakazi wa Lengabo, eneo lililo nje kidogo ya jiji la Bunia, wanashutumu ukusanyaji ambao wanauelezea kuwa haramu wa franga elfu tano hadi elfu kumi za Kongo katika kila familia malipo ya kuandikwa. Watu wa eneo hilo wanapiga kelele kwa usumbufu huo na kutaka viongozi kuingilia kati. Mkuu wa eneo hili anakataa shutuma hizi zote ni karibu majuma mbili ndio wa vijana wa moja wenye kujitaja kuwa wafanyakazi wa sultani ndogo ya Lengabo wamepita wamepitapita ndani ya mkuo ya governora na buku mikononi kila asubuhi kumanyumba. Lengo ni kuandikisha malopango kwenye wamejenga manyumba na kuwalipisha franga elfu makumi tano kwa wapangaji na elfu kumi ya franga kikongomani kwa wenyezi mapango bila hata kurudisha kikaratasi ya malipo kama aulipe utashurutiwa kulipa faini eikwenye ofisi ya solitari ndogo ya Lenkapo. Wakaji wa milalamika unyenyasi, tunapenda tujue kama ile franga ziko naenda ku tresor public ou bien, ni za mifuko ya ba pis, hazina kotasi franga, hazina dokima kuonesha oh, nilipaka kama unachungiana parcel unapaswa sema bonda onesha ka patro wangu dokima me hapo, wanasema ni resa sema tule bambia resa sema kwa kwanza ya bure. Sultani ya Lengabo amesema ya kwamba ajue malipo ile ginabu kapiteni analomba na wahanga, wote ote te ushaidi ya hile operesheni tumusikie kulipisa kitu kitunyeo banaita yao takse. Kuko procedir, kuko procedir na ba uh, na tuko kuichi nyeo, kuko sheria na kuko ba legislateur, kuko loi kenye nongelea takse. Pour vous dire la vérité, hakuna taxe yoyote nyote tunaitia ya resasuma ya parcelle ne ile koma lesondi ma spéculation jusqu'au preuve du contraire. Hakuna hata taxe moya kugroupement yetu kenye na usu eh, resasuma, ama registrement abato kenye biko nasema 5 dollar haiku wanaharakati ya uhaki za kibinadamu wamelomba na liwali wajibu hatume ujumbe ya uchunguzi kwa hili eneo ajili ya kufafanua hali hii kabla hali mbaya itokeye. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabiamungu, Radio Okapi, habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi, katika Kivu Kusini watoto makumi tatu na sita wanaohusishwa na makundi yenye silaha walithibitishwa mwishoni mwa juma iliyopita waliajiriwa kutoka vikundi vyenye silaha vya raia Mutomboki, Sungusungu, kundi la Lanse na kundi la Quatre Moteur. Miongoni mwao kuna wasichana wawili na wavulana makumi tatu na nne. Ni kazi ya PDDRCS na washirika wake wote wakiwemo UNICEF, jeshi BVS na tawi la ulinzi la watoto la MONUSCO. Operesheni hii ilifanyika wakati wa misheni ya pamoja ya uthibitishaji iliyofanywa kutoka siku nane hadi kumi na moja Februari kwenye vikundi vyenye silaha katika tarafa la Kalehe. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwenu wote mliotufuata, kwaherini.