Radio Okapi. Huko Kivu Kusini, mwito wa shirika la raia iliyoomba siku ya mji bila kazi ilifuatwa siku ya pili hii katika karibu jimbo nzima. Ilikuwa kwa ajili ya kukemea uchokozi wa DRC kutoka upande wa Rwanda. Mfuko wa kilo makumi mbili na tano wa unga wa mahindi unauzwa hadi franga elfu makumi ine za Kongo au zaidi pa Lubumbashi. Serikali ya mkoa wa Hoka Tanga imeuza unga wa mahindi unaovunwa mahali hapo kwa franga elfu makumi mbili ili kupambana na kupanda kwa bei. Barabara ya kitaifa inayounganisha jimbo la Mongala na la Nord Ubangi na miji miwili ya Lisala na Businga yenye urefu wa kilomita 200 iko hatarini kutoweka, imeharibika sana. Mjambo wasikilizaji wa penzi na, jioni njema kwenu huko Kivu Kusini, ambako tunaanzia. Mwito wa shirika la raia iliyoomba siku ya mji bila kazi ilifuatwa siku ya pili hii tarehe kumi na nne Februari katika karibu jimbo nzima. Shughuli zote za kibiashara na usafiri wa umma hazikufanyika kama zilivyokuwa hapo awali. Shule nyingi hazikufungua milango siku hiyo. Shirika la raia linakaribisha hili ili kukemea uchokozi wa DRC kutoka upande wa Rwanda. Katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, hali bado haitabiriki katika uwanja wa mapigano siku ya pili hii asubuhi katika tarafa za Nyiragongo, Ruchuru na Masisi. Hakuna mapigano yanayoripotiwa. Wapiganaji hao wanadumisha kambi zao katika tarafa la Ruchuru na Nyiragongo. Kwa upande mwingine, katika tarafa la Masisi ni jeshi ambalo linasonga mbele kwa manufaa kwenye kambi za waasi katika sekta za Kabati, Makombo na Kingi. Kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC, chama cha kisiasa cha Nouvel Elan cha waziri mkuu wa zamani Adolphe Muzito kinasema hakielewi kwa nini Rais Felix Tshisekedi, rais wa sasa wa SADC, anatumia vikosi vya kikanda vya EAC kupambana na M23. Katika kauli yake siku ya pili hii, msemaji wa chama hiki cha upinzani, mwanachama wa muungano wa Lamuka, anaamini kuwa mkuu wa nchi ya Kongo afadhali atumie nguvu za Sadek ambazo zilithibitisha thamani yao mwaka 1998. Na Albert Mukulubundu anaeleza kuwa EAC ambayo inajumuisha mataifa wavamizi ya DRC haitaweza kushinda M23. Kwa hiyo pia anaomba kuondoka kwa majeshi yake na kutoa wito kwa wakazi wa mashariki kuwa macho. Angalau watu makumi mbili na tatu wameuawa, wengine kutoweka na maelfu ya watu kuyahama makazi yao tangu mwanzoni mwa mwaka katika tabaka za Ngulo, Bulengya Luongo, Manzia, Muhola na Mwenye katika tarafa la Lubero, kwa mujibu wa shirika la raia la eneo hilo linalotoa taarifa hiyo. Hali hii ni matokeo ya mapigano ya mara kwa mara kati ya makundi yenye silaha ya wanamgambo Maimai ya Front des Patriotes pour la Paix FPPAP ya Kabido Union des Patriotes pour la Liberation du Congo, UPLC ya Kilalo na muungano wa Yira Force na Mazembe. Mkuu wa shirika la raia Georges Mwendo Katongo anatoa wito kwa viongozi kurejesha amani katika eneo hilo. Kwa sasa tujapata majibu ya jeshi la FARDC juu ya swala hilo. Nani aliua huko Kwamut na kwa nini aliua? Hili ndilo swali lililoulizwa na naibu wa jimbo David Bisaka aliyechaguliwa kutoka tarafa la Kwamut katika jimbo la Maindombe katika mahojiano kwa njia ya simu na Radio Kapi siku ya pili hii tarehe 14 Februari mwaka tunao. Mwakilishi huyo wa wananchi alisema hakufurahishwa sana na uamuzi wa viongozi wa nchi ambao waliwapa fursa washambuliaji wanaodhaniwa kuwa wahusika wa vurugu katika Eneo hili la nchi kuingia katika majeshi ya jamhuri. Anasema kwamba hii ni kutokujali na anatoa wito kwa Monusco kuingilia kati hali hii ili majukumu yatolewe na haki. Naibu David Bisaka anaungana na Irene Mboma. Inaposema kwamba watu waliua kwa mtu, wanakwenda kufanya mafunzo ya kijeshi. Watu wangu wanajuta kupitia mimi, ni kuto kujali. Nimetoka tu kuwasiliana na MONUSCO kukemea hili. Je, katika hali ya kujiheshimu, tutawashukuruje wauaji? Kwa kweli, sijafurahishwa sana na uamzi huu. Hata washambuliaji makumi mawili na saba waliokuwa wametoka kukamatwa Februari tarehe kumi huko Nkana wataenda katika kituo cha mafunzo ya kijeshi leo, lakini tuko katika hali gani? Mpaka hapo hatujui aliyeua kwa mtu na aliua kwa nini. Kwa hiyo kesho na kesho kutwa tutasema nini kuhusu hadithi hii? Nililomba MONUSCO leo itusaidie, kwa sababu tayari tumetekelezwa na jimbo la Kongo, tujiwekee majugumu. Hebu serikali ya Kongo ijibu maswali haya mawili kwa haki: nani aliua kwa mtu na kwa nini aliua? Ni nini kilimsukuma kuua? katika Kivu Kusini ambako tunarudi siku mbili baada ya kuzama kwa boti katika bandari ya Bukavu. Maiti nane zilizokuwa juu ya maji kwenye ziwa Kivu zilipatikana siku ya pili hii asubuhi mahali ambapo kisa hicho kilitokea. Miili hii ilipatikana na huduma zilizotumwa na serikali ya mkoa na kupelekwa katika chumba cha maiti cha hospitali kuu ya Bukavu. Tukio hili lilitokea siku ya sita tarehe 11 Februari kwa majira ya saa kumi jioni. Abiria waliokuwa kwenye boti hiyo waliogopa walipoona mashua kubwa ikiwakaribia bandarini. Wengi walijitupa katika maji ya ziwa, wengine waliokolewa na wavuvi na watu wengine mashujaa. Na watu wawili waliripotiwa kukosekana hadi ugunduzi huo wa kutisha siku ya pili hii asubuhi kama nilivyotanguliza mjini Lubumbashi, mfuko wa kilo makumi mbili na tano wa unga wa mahindi unauzwa hadi franga elfu makumi nne za Kongo au zaidi. Ili kupambana na uvumi wa bei, serikali ya mkoa wa Hoka Tanga imeuza unga wa mahindi unaovunwa mahali hapo kwa bei ya franga elfu makumi mbili za Kongo kwa gunia moja wananchi wanajiuliza kama mahindi yaliyovunwa na wakulima ambao walipewa msaada kutoka kwa serikali ya mkoa wa Hoka Tanga yameenda wapi. Kwa Jean Musangafiri, mkuu wa shirika la mama Espoir du di Congo lililonufaika na msaada huu, mavuno yao tayari yako sokoni na yanapambana ili kuleta utulivu wa bei. Liwali wa jimbo la Kasai Oriental aliweka maoni yake hii siku ya kwanza, baada ya siku bila teksi za pikipiki huko Mbujimai. Wakati wa mawasiliano yake siku ya kwanza jioni kwenye RTNC Mbujimai, Patrick Mathias Kabea aliomba waendesha pikipiki kulipa ushuru tatu, ili wasilipe tena ushuru wa kila siku wa ujenzi wa kiasi cha franga elfu moja mia tano za Congo. Hii ni hasa ushuru wa patente vignette na stationnement. Kwa wale ambao hawana vyeti hivi, Patrick Mathias anasema watalipa ushuru huu ambao ulikuwa sababu ya siku bila teksi za pikipiki. Tusikilize hapa sehemu ya mawasiliano Erten ya liwali kwenye erten sembu jimai, maneno yake yanatafsiriwa na Gabriel Wamenya. Jimbo letu la Kasai linapashwa kujengwa, kodi ailipishwe tu Kasai. Kuna kibarua kinachoshurutisha kodi hiyo kulipwa. Ninawaomba muwe waangalifu, wapo wengi wanaotudanganya. Kodi ambaye munapashwa kulipa na ambaye munaita jeton. Mwenye kuwa na pesa anaweza kwenda kunako deger cor kwa kupata vinyete na kununua ingine ambaye tunaita taxe de stationema, kununua ingine ambaye mumeita patante, kisha nunua vyeti hivyo, na wakati watoza ushuru wanafika kukulipisha, hautalipa unapashwa lipa elfu moja mia tano franga za kigomani kwa kutayarisha kulipa. Na, ku, na kununua mwaka uliopita wakati wa msako, wengi kati yenu wameshangazwa na wameniambia hawakutumika, na tulipatana mwaka huo kama tutalipisha, na tumeanza kodi ya franc kongolais mealipa tangu siku ya kwanza hadi siku ya tano. Siku ya sita na siku ya Mungu hamulipe, mumesema tupo katika upweke. Sasa namna gani tutakarabati barabara zetu? Barabara ya kitaifa namba sita inayounganisha jimbo la Mongala na lile la Nord Ubangi na miji miwili ya Lisala na Businga yenye urefu wa kilomita mia mbili iko hatarini kutoweka. Sehemu kubwa ya barabara hii inayokadiriwa kuwa zaidi ya kilomita mia moja makumi tatu ni vigumu sana kupita ndani yake. Magari makubwa makubwa hayapiti tena hapo, hata jeep 4x4, hazifanyi kazi tena kwenye njia hii. Wasafiri tu kwa pikipiki au baskeli wanachukua hatari ya kuvuka sehemu hii, hali ambayo yana matokeo kwa wakazi wa vijiji vingi kwenye sehemu hii. Mwanahabari wetu maalum huko Lisala Jacques Yves Molima alisafiri barabara hii kwenye pikipiki. Hii hapa ripoti yake inasomwa na Pole Munanga. Ni wenyeji tu wa vijiji vilivyopatikana katika sehemu ya kwanza ya barabara hii katika umbali wa kilomita makumi tano na tano weko na bahati ya kuona magari ya kipita. Zaidi ya hayo, barabara iligeuka kuwa njia. Msafiri wa pikipiki mmoja anaeleza ya kwamba barabara iko katika hali mbovu mno. Ukifika kijiji cha Busumanzi pa kilomita mia moja makumi tatu kutoka Lisala, lazima uteseke, gari aiwezi kupita upande huo bali baisikeli na pikipiki inaweza kupita. Barabara imegeuka kuwa njia inayoelekea shambani, gari alipiti tena, ukweli ambao sisi wenyewe tulipata tulipokuwa tukienda gumba kwa umbali wa kilomita 115. Matokeo ya kuharibika kwa barabara ni upungufu wa mavuno wa kilimo, magari haipiti tena, wanakijiji hawavune vya kutosha Radio Okapi, invite en swahili. Monusko inatangaza kufungwa kwa kambi yake ya kijeshi huko Walungu hivi karibuni, lakini ujumbe huu unaonekana kama upanga masikioni mwa viongozi wa utawala wa eneo hilo. Msimamizi wa tarafa hilo anaweka wasiwasi wake juu ya ukweli kwamba uondoaji huu utaacha shimo la usalama kwa sababu makundi ya waasi ambayo yanajificha katika maeneo jirani yanaweza kutumia fursa hii kusumbua raia kwa mara nyingine tena. Inoson Karazo ndiye mgeni wetu, anazungumza kwenye mikrofoni ya Jean Kasami kiongozi wa mtaa Walungu. Jambo jambo sana, unamaliza kupokea ujumbe wa Monisco ambao una kupasha habari kwamba waskari wa Monisco wataondoka hapa Walungu siku zijazo. Unapokea ujumbe huu namna gani? Jumbe, ili ujumbe ililetewa na secretaire executif wa gouvernement provincial mwenye ali represente gouverneur de province, na ile ujumbe en tout cas population, na mimi binafsi, si ujumbe nzuri, kwani Monisco iko Itakuwa na vinyume gani wakati naondoka, kama inaondoka vinyume ni vya mingi. Ya kwanza comité local de protection yenyi Monisco aliunga tangia, gouvernement ilisema kwamba tayanze enda progressivement, hawayapata ujuzi kabisa. Consequence nyingine eke, tungali mu territoire voisin Wakati wanaleta shida vile wanaenda kumakare minier kwenye wanachimba mao, et puis en plus hapa euh, ni siege ya ma institution bureau kubwa ya chefrie rie kwa hapa, bureau kubwa ya territoire ni hapa parce que ni, ni chef lieu mahopito ma service de sécurité zote, tunajua kama notre armée elle est performante, alakini endelea kutupatia mafunzo na accompagnement logistique ndio, kuna kikosi kinasalia walungu kile cha kamanyola hakitajibu kwa mahitaji ya chef li hapa. Tulifurahi na ile message ya representant wa gouverneur monsieur le secretaire executif, mais hapana, kamanyola ni 100 kilometre wakati kuko urgence ni shida donk or Kamanyola iko vraiment ku frontière na Rwanda na na na Burundi, kuwa na ile kikosi pale iko. Ya lazima sana kondoka yao, inaingia katika mpango wa ombi la serikali ya Kongo kwamba waondoke step by step, hatua kwa hatua. Na sasa pendekezo lako, kuona mpango hautarudi nyuma, unapendekeza nini kwa sasa? Sheria ni sheria Hatuwezi katala venye sheria nasema, lakini pendekezo yetu eke baanze toka tu progressivement, me kubakie kameme ekipe yenye naweza ku, kubakia na ile mission. Mheshimiwa Gouverneur anaweza tena kumwambia President de la Republique, hapa Walungu iko kwen strategie naweza kusema kwa kukinga Bukavu iko bazariere sino, wale watu wanaweza kutubeba vitu. Bwana kiongozi wa mtaa wa Lungu, ninakushukuru. Radio Okapi, dossier en Swahili. Wakazi wa Lengabo, eneo lililo nje kidogo ya jiji la Bunia, wanashutumu ukusanyaji ambao wanauelezea kuwa haramu wa franga elfu tano hadi elfu kumi za Kongo katika kila familia malipo ya kuandikwa watu wa eneo hilo wanapiga kelele kwa usumbufu huo na kutaka viongozi kuingilia kati. Mkuu wa eneo hili anakataa shutuma hizi zote. Ya Mungu. Ni karibu majuma mbili ndio wa vijana wa moja wenye kujitaja kuwa wafanyakazi wa sultani ndogo ya Lengabo wamepita pita ndani ya mkuo ya guvernora na buku mikononi kila asubuhi kwa manyumba. Lengo ni kuandikisha malopango kwenye wamejenga manyumba na kuwalipisha franga elfu makumi tano kwa wapangaji na elfu kumi ya franga Kikongomani kwa wenyezi mapango bila hata kurudisha kikaratasi ya malipo kama aulipe, utashurutiwa kulipa faini. Eikwenye ofisi ya Solutani ndogo ya Lenkabo, wakaji wamelalamika unyenyasi Tumusikie kulipisa kitu nyewe banaita yao taxe, kuko procedure, kuko procedure na ba, uh, na tuko kuichi nyewe, kuko sheria na kuko ba legislateur, kuko loi kenyenongelea taxe. Pour vous dire la vérité, akuna taxe yoyote tenyewe tunaitia ya resassema ya parcelle, ne ile iko ma lesondi ma spéculation jusqu'au preuve du contraire kuna hata takse moya ku group yetu kenye na uhusu resasma ama registrema ya batu e, kenye biko nasema dola mia moja. Haiku wanaharakati ya uhaki za kibinadamu wamelomba na liwali wa jibo hatume ujumbe ya uchunguzi kwa hile eneo ajili ya kufafanua hali hii kabla hali mbaya itokee. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kizabiamungu, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari. Asanteni kwa kututegea sikio. Kwaherini.