Oh, operesheni ya usajili wa wapiga kura inaanza leo hii siku ya nne mashariki mwa Kongo, huko Kivu Kaskazini na Ituri. Hatua zimechukuliwa ili fanyike kama vilivyo. Idadi kubwa ya raia waliokimbia mapigano katika tarafa za Masisi na Rutshuru katika Kivu Kaskazini wanaishi katika mazingira magumu bila msaada mahali walipokimbilia. Katika jimbo la Mongala wauguzi wengi wanaofanya kazi katika hospitali kuu ya Lisala hawalipwi mishahara yao tangu miaka. Wanaomba Rais wa Jamhuri ajihusishe binafsi ili wapewe malipo yao. Karibuni kwenu wote na asubuhi njema kwenu. Hii hapa habari kamili. Ni leo siku ya nne, kama inavyotarajiwa, ambapo shughuli ya usajili wa wapiga kura katika Kivu Kaskazini itazinduliwa rasmi. Huko tayari hatua fulani zilizochukuliwa zinaonekana, usambazaji wa vifaa unaendelea, anathibitisha naibu ripota wa Seni. Seni ambayo inabainisha hata hivyo kwamba maeneo ya zamani ambako kulikuwa vituo vya uandikishaji mwaka elfu mbili kumi na saba yatakuwa yale yale tena kama vituo vya uandikishaji mwaka huu. Namba za simu sifuri tisa saba saba tatu moja sita tisa saba nane na sifuri nane moja tisa tano sita moja sita nne moja ni nambari za bila malipo zinazotolewa kwa waumbaji kuchongea au kutaadharisha kesi yoyote ya kulipizwa kwa operesheni huko Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini, shirika la raia la manispaa Mulekera linakusanya wakazi wa eneo hili kwa uandikishaji mkubwa. Kwa hakika, shughuli ya utambuzi na usajili wa wapiga kura kwa uchaguzi ujao inaanza siku ya nne hii tarehe kumi na sita Februari mwaka tunao huko Kivu Kaskazini, uhamasishaji huu unaofanyika katika vitongoji na seli tofauti unalenga kuongeza ufahamu wa wakazi wa manispa Mulekera kuchukua umiliki wa mchakato huu ambao utafafanua kesho ya nchi. Mkuu wa shirika hili la raia pia anatoa wito kwa viongozi wa seni kubadilika na kutopendelea wakati wa operesheni hii. Joseph Kakule Sabuni yuko kwenye simu ya Mark Marofimbo tunasisa na kila mtu yote a jiarole na kamate karte yake de citoyenete kwani kwani iko devoir yetu ya kujifer a arole na kukua na ile karte. Kwani masiku zizayo tena mutu asikwe trakase kusema hana ile karte. Nomba tunajiapproprie iyi aktivite na sio vote tuku na karte na ile itatupermetre ku maximiser chance ya kuvote badepute bengi apa mvila bene, tukajarole wa mingi ile ariske wanongeza ku manombre ya bakandida ole ya de itakuwa 3 ku province na 3 ku nation na lubie 44 niani avantaje kwetu. Na tunasihi sana wale ambao wamepata bahati ya kupita kome, vafanya kazi ya seni, vajikaze, vakwe kameme suple na vakwe ponktuele vache ile kapendeleo ju mutu alilamukia pale. Unajua, mutu anafika na diser, unamupitiza, unacha mwenye alilamukia pale, haezi tupendeza na inomba vrema wanakuwa seseri na wanakuwa vapatriote. Kundi linalojihami silaha la Resistance Patriotique de l'Ituri FRPI kwa kifupi linaahidi kuwezesha shughuli za usajili wa wapiga kura katika eneo lote la usulutani wa Walendu Bindi, ngome yake. Katika taarifa iliyotolewa siku ya pili, viongozi wake walitoa hakikisho kwamba mchakato huu utafanyika bila usumbufu wa kiusalama, kwani wao ni miongoni mwa wale waliosaini mkataba wa Nairobi. Kwa upande wake, Umoja wa vyama vya utamaduni na maendeleo ya Ituri UNADI inatoa wito kwa wakazi wote kujiandikisha kwa wingi kwenye orodha ya wapiga kura ili kuwa na wawakilishi wengi katika taasisi za jamhuri. Kikundi ya waasi ya FRPI kwa matangazo yake inatoa angalisho kwa wanamemba wake wote mwenye atakutanwa analeta uvurugu wakati ya operesheni ya kuandikisha wachaguzi kwa eneo la sulutani mzima ya Walindu Binti kama wakati za operesheni ya uchaguzi ya zamani. Kundi hii ya waasi imehakikisha kuunga mkono government la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ajili ya mafanikio ya hii operesheni ambao pia inahusu na mgambo ngambo yake. Kundi la inadi yenye kukusanya kabila makumi mbili na moja la Ituri inatosha uwito na raia wote wajiandae kwa kwenda kujiandikisha. Inalomba na shirika la uchaguzi seni kufanya yoyote kwa kuorozesha wakimbizi wa maeneo ya asili. Shirika la kuandaa uchaguzi seni ngambo yake imehakikisha ya kwamba vifaa za uchaguzi zimekwisha kutumwa kwa mitaa tano yote ya eh, Ituri na maseta mbalimbali. Nikiripoti kutoka Bunia, Martial Kizabiamungu, Radio Okapi. Katika Kivu Kaskazini, idadi kubwa ya raia waliokimbia mapigano katika tarafa za Masisi na Ruchuru wamekusanyika pamoja huko Mugunga, Sake, Mubambiro na hata kwingineko hadi Bweremana kusini mwa Masisi. Kwa wengine wamekaa huko kwa zaidi ya mwezi mmoja, wakati kwa upande mwingine wengine wanaendelea kuwasili kulingana na vitisho vya kupigana vikiwa juu ya vijiji vyao. Huko Sake, kwa mfano, wakimbizi wanaishi maisha magumu kwa kukosa makazi na aina yoyote ya usaidizi. Hadithi ya maisha yao ya kila siku katika ripoti hii ya Sifa maguru Kichanga, tumetoka Karengera. Katika ushuhuda wao, wakimbizi wale wanaeleza ya kwamba wanaishi katika woga kila siku kwa sababu ya mapambano na milio ya mabomu inayosikilika karibu nao. Wanalala na njaa na wanashurutishwa kuomba chakula kumilango ya wakaaji, ijapokuwa wakaaji wao pia hawana chochote. siku analala ya ya ya. Ya. Jua kama bakimbizi bamwaika, ni bangapi ju kunenda bamingi ya kutafutia batoto. Kisha se kama muteseke tena, njo balisema ni kuteseka muteseke musiku ya huku mbio ju kumutaishi yako balishakatala toka bako apa makombo na betu ba guvernema bako ngambo ya chini kulupango. Na kulupango na pale kwa shefu kintu na bale bengine bako kasura pale kumasomo. Aiko mbali. Aiko mbali ni karibu mbaya ambao wanapitia wakimbizi wao wanaomba mashirika ya kiutu yapate kufika pale Sake na kuwaletea msaada. Kiongozi wa usultani wa Baunde Mwami Nikola Kalinda anasema pia kuogopa kujitokeza kwa magonjwa kwa sababu eneo la Sake halina maji safi, ijapokuwa linapokea wakimbizi wengi Goma, Sifa Maguru, katika jimbo la Chopo ambako tunaelekea uhalifu unaendelea zaidi katika jiji la Kisangani. Mtu mmoja aliuawa na mwingine kujeruhiwa vibaya katika usiku wa kuamkia hii siku ya tatu nyumbani kwao na watu wasiojulikana. Tukio hili lilitokea katika blok Lengema, kata Plateau Medical katika manispa Makiso. Kesi hii mpya ya wizi wa kutumia silaha inaibua swala la usalama katika mji wa Kisangani. Wiki iliyopita vijana wawili waliibiwa begi lenye franga milioni makumi tatu na nne za Congo na dola elfu mbili mia tatu za Marekani mchana kweupe, nyuma ya ofisi ya liwali wa jimbo. Kama kawaida, polisi wamefungua uchunguzi. Huko Kivu Kusini, milio mikubwa ya risasi ilisikika karibu saa kumi asubuhi hii siku ya tatu, tarehe 15 Februari mwaka tunao, kwenye kituo cha mpaka cha Ruzizi 2 na Rwanda, kwa mujibu wa serikali ya mkoa huo. Ilikuwa ugomvi kati ya kundi la majambazi na vikosi vya usalama katika kata iliyo karibu na mpaka. Hii ilifuatiwa na kurushiana risasi kati ya wahalifu hao na vikosi vya ulinzi na usalama. Ripoti hiyo inaonyesha kuwa jambazi mmoja aliuawa na mwingine kujeruhiwa vibaya, hali ambayo haina uhusiano wowote na shutuma za jeshi la Rwanda dhidi ya jeshi la FARDC. Huko Bandundu mji mkuu wa jimbo la Kwilu, vitongoji vingi vimekosa umeme tangu siku chache sasa. Sababu ni uharibifu uliotokea kwenye kabini ya umeme ambayo inatumika kuleta umeme katika kata hizi. Kukatika huku kwa umeme kulisababisha moja kwa moja ukosefu wa maji kutoka kwa Regideso katika vitongoji hivi kwa wakazi wa pahali. Hali hii imefanya maisha yao kuwa magumu sana. Wanatoa wito kwa shirika la kitaifa la umeme kuingilia kati ili kutatua hali hiyo. Kwa upande mwingine, Prosper Bakuku, mkurugenzi wa kampuni hii ya Kwilu, anahakikishia kwamba timu zake zinafanya kazi ngumu ili kutatua tatizo hilo. Na umeme umekatika katika jiji lote la Kalemi siku ya tatu hii. Katika tangazo, SNEL inatangaza kuzima kikundi kikuu namba mbili cha mtambo wa kuzalisha umeme wa maji wa Bendera kwa ajili ya kazi ya matengenezo. Na SNEL inasema kuwa ni matengenezo ya kawaida ambayo yanafanywa baada ya saa mia mbili za uendeshaji wa kikundi. Kazi hiyo inatarajiwa kukamilika ndani ya siku tatu. Katika jimbo la Mongala kuna wauguzi wengi wanaofanya kazi katika hospitali kuu ya Lisala ambao hawalipwi. Kulingana na mkuu wa sindiketi ya wauguzi, wafanyakazi hawa wa serikali ambao baadhi yao tayari wamefanya kazi kwa zaidi ya miaka makumi mbili wakiwa na nambari za usajili za serikali hawapati mshahara wowote au malipo ya hatari. Alfos Eboka Matomi anaongeza kuwa hatua zilizochukuliwa na kupelekwa kwa viongozi kwa miaka mingi hazijawahi pata majibu. Kwa maana hii, anaomba ushiriki wa kibinafsi wa mkuu wa nchi kwa ajili ya suluhisho ya haraka kwa hali yao. Alphonse Eboka pia alidai kuwa katika trimestri ya kwanza ya mwaka tunao kulikuwa na muuguzi mmoja tu ambaye aliona jina lake kwenye orodha ya malipo. Ikumbukwe kwamba hali hii pia inaathiri maeneo mengi ya huduma za serikali katika jimbo hilo. Basi, hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Innocent Fadhili. Hujambo, sijambo, Florida Kahambu, Radio Okapi, invité en soirée, jimboni Kivu ya Kusini. Dynamique Communautaire pour la Cohésion et le Développement, kwa kifupi DICODE inaendelea na kampeni ya kuhimiza ili muji wa Bukavu uhamishwe. Ndiyo maana zihara zinafanywa kwenye nafasi ya kuhamia zikitambulishwa nje ya mji. Mwaliko wetu Matre Pasien Bashombe, kiongozi nchini wa DICORD, anaongea kuhusu sababu ya kampeni hii. Anahojiwa na Emmanuel Elameji wa Kabidi. Matre Pasien Bashombe, jambo. Jambo mwalii muna lanse kampeni mupya hapa ya kusema watu waanze kutoka kidogo kidogo mu vile ya Bukavu kwenda kuikaa nje ya Bukavu, juu ya nini ile kampeni? Tumeanza kampeni hiyo na tumeona kwamba mji wa Bukavu unaenda ukiharibika polepole na inaenda kupotea eh, sababu ukiangalia hata hizi Uh, mnyonyoko wa udongo uh, hata hizi maesanti migezi inapita kila siku, na inaonekana kwamba watu wamejenga vibaya, watu wameharibu mazingira, hata watu wamejenga hata kwenye makaburi. Ni kusema watu wanakuwa wengi wengi, ambao wanakuwa leo kwenye mji wetu wa Bukavu, mji ambao uliundwa kwa ajili ya watu elfu mia mbili, lakini leo tunakuwa milioni zaidi ya mbili, na hiyo yote inatuma kwamba watu kila leo wakiwa ndani ya uh, migogoro kwenye serikali, kwenye stise, wanakuwa na makonfli. Mtu akikula mwingine mwinginemt, inakuwa shida na watu wanafika hata kuuana, kupigana. Ndio tukaona kwamba hapana, inabidi tupate kuendelea kwa hizo siti ambazo e, tumeziona kwamba zinakuwa vizuri kuishi ndani yake, kama Kashusha, kama Nyatende, kama Kasha, kama Mbiza. Inabidi wakuu wa serikali kwenye jimbo kwenye Kishasa, e, e, wapate kuelewa kwamba mji huu kama wangali mzuri, itatoweka na mji huu kitoweka. Tutapoteza watu wengi ndani ya mji huu. Hatuwezi kuelewa namna gani wanaendelea hata leo kupana ma certificat d'enregistrement kuba parcelle ya sept metres sur huit haiwezekane. Ni, ni kusema kwamba hata maservisi ya kadastre, servisi ya titre foncier pia imefanya kazi vibaya, haikutusaidia kabisa. Ndio kwa maana tunaambia wakaaji wote, hii sensibilization ambayo tunaifanya, wapate kuangalia namna gani tunaweza kupanua vile yetu yetu ya Bukavu, na tunawazia kwamba itatupermetre tupate kujikinga na kusaidia wakaaji watende wanakufa kila siku kila siku. Sasa eske ni fasile ke watu itike kutoka Bukavu kulibere kwenda kikaa kule? Ndiyo mwariri ni kusema kwamba kunakuwa avantage mingi kama mtu anauza parcel. E, nje ya vile ya Bukavu sababu, kwanza e, anaweza kaipata chini ya dolari elfu tano isipokuwa leo uh, parcel kidogo ya u metre surdic wanaiisha cinuant mille saa cen mill dolare muvile ya Bukavu, lakini huko nje kama kashusha nyatende kata na mbiza nafasi nyingine, tunakuwa tuki tukikamata kuwa posibilite ya kupata uh, parcele a partir ya cin mill dolare, nafikiri kwamba hiyo iko avantage kubwa na mtu anaweza kujenga e, meta makumi ine lakini ukavu hawezi pata leo tena parcel ya 40 m, japokuwa kule kunakuwa maparcel ya 40 m, unaweza kujenga nyumba ambayo unahitaji wewe mwenyewe, e, nafasi ambayo hewa iko vizuri, iko nzuri, haiko poliwe. Ni kusema tu tunaendelea kusansibilize watu. Tulipoenda mwezi wa kwanza, tulikuwa hapo Nyatende na watu karibu familia makumi nne wamelomba tayari wapate kuuza maparcel na hivi tunakuwa tukitayarisha kuenda sasa kashusha na tunaomba wa- wandugu watusindikize tupate kuvizite Kashusha, na huko waliokuwa na, na na pesa wanaweza kununua maparcel ku bei ya e, chini kabisa. Aa, tunapanga kampeni yetu kwa miaka kumi tutaendelesha miaka kumi tunaweza kuangalia namna gani, eh, serikali amejiimplike ndani ya hii kampeni namna gani Huko Kivu ya kaskazini shida ya kusambaza habari za uongo inasikitisha sana, hasa katika wakati huu wa vita. Hii iko chanzo cha kunyanyasa na kubagua watu ndani ya jamii. Tatizo hii imejulishwa wakati wa mkutano wa kijamii uliokutanisha Pasake, viongozi wa mahali, shirika ya raia na wachaguliwa wa mahali. Matokeo mengi yanayoambatana na habari za uongo zimerekodiwa katika mji na tarafa mbalimbali mbali, zikisababisha vifo vya watu na vitu vingine kupotea. Fuateni ripoti yetu ya siku na Sifa Maguru. Swali la kuvumisha habari za uongo ndio ilikuwa kwenye mazungumzo kati ya viongozi wa msingi na wakaaji. Ilikuwa siku ya kwanza pale Saki. Lengo ilikuwa ni kutafuta kujua sababu gani wakaaji hasa zaidi vijana wanafungia njia na kushambulia gari za Monusco kwa mfano, wakati wanaendesha kazi yao. Ndani ya mkutano huo, wahudhuriaji wengine wakaonyesha ya kwamba huvumishwa kwa habari za uongo hasa zaidi kwenye mtandao, inakuwa vita ya kweli ya kipsikolojia na inasababisha uoga kati ya wakaaji na kuleta vitendo vya ujeuri. Rafael Ngirisa ni moja kati ya vijana wa pale Sake. Vijana wiko manipile kwepesi, ni kusema yenye mimi nitaita kwa mwito wa vijana ni kitu kimoja, wakati huu tunakuwa ndani ya ya hii vita. tuye vita ile yenyewe wanaita vita ya ya akili ya kikolojia. Kijana huyu alitoa mifano mbalimbali mbali, zenye kuhakikisha ya kama habari nyingi zenye kusambazwa kwenye mtandao ni za uongo na zinatumwa na watu wabaya. Na kiwanja tuliweza tukiona ya kwamba vijana walikuwa wamekwisha kuwa manipule ya kwamba Monisco imeingiza mule wa bandia. Wakati tulienda tukaona, tukakutana ndani ni wa journaliste ni wasoda far de se njo wako mule ndani ndani tuka, ya basi ya, ya Monisco tukakutana watu wengine, lakini wavijana wao walikuwa wamekwisha kuja na makaliko wanasema, ndani mnavichika watu wa bandia hata mimi nilitoka pale wakati helikopta ya kwanza iliweza ikaenda, sababu nilikuwa ndani ya uchunguzi ya ile yenyewe wanaita uvumi. Kijana mwingine wa Lucha pale Sake akasema tena ni vyema wakaaji wajulishwe na kupewa habari za kweli, kwa mfano kuhusu Monisco na shughuli zake, ili wasipate kudanganywa. Hii kikao ni kikao ya mazungumzo kusema, tunaweza fika hata kuMonisco, tunajua bomu, nataka kusindikiza watu, tuhakikishe kama kweli mko na sindikiza watu ili wapokee msaada, lakini hawaende kwa ajili ya njia zingine zingine. Maana ndani ya waraia kuna wale ambao wanasita na kuona makombwa za Monisco, wakisema eti anasaidia wale wanamgambo kwa kutupiga sisi. Idi, pendekezo kubwa lililotolewa katika mkutano huo ilikuwa kuwaomba viongozi wa serikali wajitahidi vilevile kutoa habari za ukweli mbele ya raia, ili wasipate kudanganywa. Goma, sifa, maguru, radio, kapi. Naam, tumalizie na habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika Kivu Kusini, kila kitu kiko tayari, vifaa vimetumwa katika maeneo ya uandikishaji ya jimbo, na hii inawezekana kwa msaada wa Monusco. Hii inaruhusu uthibitisho wa kuanza kwa uandikishaji leo hii tarehe kumi na sita Februari. Uthibitisho uliotolewa hii siku ya tatu na naibu ripota wa seni huko Bukavu, Paul Muindo anawatuliza na kutoa wito kwa wananchi kujitokeza kwa wingi. Katika Kivu Kaskazini, idara ya afya ya mkoa Depes tawi la Butembo inatoa wito kwa wakazi wa Beni, Butembo na Lubero kuheshimu vikwazo vya kuzuia magonjwa ya mlipuko. Wito huu ulitolewa wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioongozwa na afisa wa mawasiliano wa muundo huu wa afya. Kulingana na Mumbere Luavo, kisa kipya cha COVID-19 kiliarifiwa katika jiji la Butembo wiki iliyopita. Anaongeza kuwa kuimarishwa kwa ishara za kizuizi, ikiwemo uvaaji sahihi wa barakoa na kunawa mikono mara kwa mara, zinazuia dhidi ya COVID-19 na magonjwa mengine yanayosababishwa na vumbi na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.