Kata. Oh, kata. Serikali ya DRC na jumuiya ya kibinadamu ilizindua jana siku ya tatu mpango wa kukabiliana wa kibinadamu kwa DRC mwakatu nao. Mpango huu unalenga kukusanya zaidi ya dola bilioni mbili ili kujibu mahitaji muhimu ya mamilioni ya watu walio katika mazingira magumu. Watu wawili wamefariki na mali kuharibika ni matokeo ya kuungua kwa jengo moja ya gorofa tatu hapa Kinshasa jana asubuhi. Ujenzi wa barabara namba moja kwenye muhimili wa Kananga Mbujimai ulizinduliwa siku ya kwanza. Kazi hizo zinafadhiliwa na FPI. Hamjambo na asubuhi njema kwenu, wasikilizaji wapenzi. Kabla ya yote, mjue kwa kifupi kwamba barabara ya kitaifa namba moja, Kinshasa Matadi, imekatwa tena katika sehemu ile ile ya mara ya mwisho. Hiyo ni kusema baada ya soko la Matadi Kibala katika manispa Monga Fula. Matokeo ni kwamba malori mia moja ya kubeba bidhaa mbalimbali kutoka Congo Central hayawezi tena kuingia katika mji mkuu. Tukio hili lilitokea kufuatana na mvua kubwa ilionyesha jana, siku ya tatu kwenye jiji hilo, na kuharibu sehemu hii iliyokuwa katika kazi za kukarabati. Kama nilivyotanguliza hapo awali, serikali ya DRC na jumuiya ya kibinadamu OCHA ilizindua jana siku ya tatu tarehe makumi mbili na mbili Februari mpango wa kukabiliana wa kibinadamu kwa DRC mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu. Mpango huu unalenga kukusanya dola bilioni mbili pointi makumi mbili na tano ili kujibu mahitaji muhimu ya mamilioni ya watu walio katika mazingira magumu yanayotokana na migogoro ya silaha, magonjwa ya mlipuko na majanga mengine ya asili nchini. Mwaka jana ni asilimia makumi nane tu ya ya mahitaji ya jumla ya dola bilioni moja pointi makumi nane na nane waliweza kupata majibu mazuri, wakati mahitaji yameongezeka mwaka huu. Katika Kivu Kaskazini miripuko ya mabomu na silaha nzito, nzito ilisikika siku nzima ya jana, siku ya tatu katika eneo la mapigano, tangu mapema kati ya FARDC na Maimai dhidi ya waasi wa M23. RDF iko kwenye vilima vinavyotazamana na kijiji cha Mushaki katika tarafa la Masisi. Mapigano haya yanatokea kwa umbali wa karibu kilomita kumi kutoka mji wa Sake. Hata hivyo, yamesababisha kuhama kwa idadi kubwa ya wakazi wa maeneo kadhaa, walipata kimbilio huko Sake na Kamuronza. Wakati huo huo, utulivu mdogo ulionekana hii siku tatu kwenye mhimili wa Kichanga Mweso tarafani Masisi, lakini pia katika wilaya ya Kishishe na Bambo katika usultani wa Bwito ambapo mvutano umesalia kuwa mkubwa kati ya jeshi la FARDC na waasi pamoja na washirika wao wa Rwanda katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia, angalau maeneo saba yenye kiasi kikubwa cha gesi ya kaboni inayojulikana kwa jina maarufu ya mazuku yametambuliwa katika kata Lac Vert jijini Goma. Hii ni baada ya kifo cha watu wengi kukosa hewa, akiwemo mkuu wa huduma ya ulinzi wa raia katika eneo la Bulengo, katika wilaya hii iliyo magharibi mwa mji wa Goma hata hivyo mkuu wa kata hiyo anathibitisha kuwa vitisho hivyo vinasalia kuwa vya kudumu kwa sababu eneo hili hatari bado lina familia zaidi ya elfu makumi mbili na tano za wakimbizi. Huko Ituri watu kumi na saba walikufa wiki jana katika sekta ya Banyari Kilo katika tarafa la Jugu katika shambulio lililosemeka kuwa limefanywa na kundi la waasi la Kodeko. Miongoni mwa waasiriwa kuna abiria saba waliochukuliwa mateka na watu hawa wenye silaha na ambao waliwaua siku ya kwanza, vinasema vyanzo vyetu vya pahali. Vyanzo hivi vinalaani kutofanikiwa kwa uongozi wa kijeshi ambao, kulingana na yeye, haijawezesha kuweka amani katika eneo hili ambapo vijiji vingi vinamilikiwa na makundi yenye silaha. Kama nilivyotanguliza, watu wawili wamekufa na uharibifu mwingi wa mali, akiwemo mwanamke mmoja na seneta Flori Ndumba. Hii ni matokeo ya moto katika jengo la ghorofa tatu siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na mbili Februari kwa majira ya saa moja dakika makumi nne na tano za asubuhi katika Witie Meru Limete upande wa viwanda karibu kabisa na shule ya Lise Technique de Limete. Kwa mujibu wa kiongozi wa Manispa Limete, chanzo cha moto huo bado hakijajulikana Uchunguzi unaendelea bado. Kulingana na Natali Alamba, yeye binafsi aliita kikosi cha kuzima moto ili kusaidia jengo hili linaloungua. Kikosi hicho kilijibu kuwa lori la kuzima moto lilikuwa limeharibika. Alimshukuru Mungu kwa sababu ni mvua kubwa ilionyesha asubuhi ya leo hapa Kinshasa iliyosaidia kuzima moto huo, alisema Natali Alamba, kiongozi wa manispa ya Limete. Yuko kwa njia ya simu na Blaise Shindani Kambala. Uh, leo tu na buruma sana. Balinita kulikuwa nyumba moya ililungula, nafika kule bahati tuizena nani vule inyesha leo sa, mama moya anafariki na sinatera alitosha watoto. Sasa anarudia kama alitaka kubeba nini, alimoto ikamzibilia njia, anaruka anajitupa, alilungupa kicho banambeba hospitali na yeye anafariki njoli magumu. Niko naye leo antake bugumeto alimete, tungikuwa na nani na gari ya, ya nsanji komini eko hapa karibu, antuka tulipasha kufika kule na, ku, na kuzima ile moto. Antuka leo tuko na magumu sana, batu bawili banafariki. Huko Kasai Oriental makamu waliwali wali alizindua siku ya kwanza iliyopita ujenzi na uendelezaji wa barabara ya taifa namba moja katika muhimili wake kati ya Mbujimai na Kananga yenye urefu wa kilomita mia moja makumi nane na nane. Kazi hii inafadhiliwa na FPI na kutekelezwa na kampuni ya Misri Samkrete kazi ambayo ni sehemu ya mpango ulioharakishwa wa rais wa kupambana na umaskini na kupunguza ukosefu wa usawa. Ni ripoti ya Francois Kadima, inasomwa na Jacques Mukongole. Katika sherehe hiyo kikundi cha Samkret cha Misri kinachofanya kazi hizo kilionyesha kuwa barabara hii itajengwa kwa kufuata viwango vinavyohitajika kwa miundombinu ya kisiasa ya barabara. Kampuni hii pia ilihakikishia kwamba kazi zimeanza upande mmoja wa barabara ili kuruhusu mitiriko wa trafiki barabarani. Hata mikatokato zimeundwa wamesema wahandisi wa kundi la Misri. Francois Mpuila, mkurugenzi wa kitaifa anayesimamia miradi ya F FPI katika hotuba yake alikumbusha sababu zilizozuia kwanza kwa kazi hii iliyopangwa tangu mwaka jana. Hii ni hasa kutengwa kwa jimbo kuhusiana na utoaji wa vifaa pamoja na kuchelewa kwa kupata geotekstile. Juli Kalenga, makamu mkuu wa mkoa aliyezindua kazi hii, aliwaomba wananchi kuchukua umiliki wa mradi huo ambao hivi karibuni utafungua jimbo hilo na kuruhusu usafirishaji wa bidhaa za viwandani mazao ya chakula pamoja na kusafirisha wakaaji wa jimbo hilo kwenda jimbo ingine. Walimu wa shule za msingi katika jimbo la elimu la Kwilu de hawapati malipo yao kamili katika mfumo wa elimu bure. Kati ya franga elfu makumi tano walizopangiwa na serikali ya Kongo wanapokea franga elfu makumi tatu pekee. Vilevile kwa marekebisho ya mishahara kati ya franga elfu makumi saba na tano wanapokea franga elfu makumi tatu pekee. Malalamiko haya ni miongoni mwa ajenda za mkutano mkuu ulioandaliwa siku ya kwanza mjini Kikwit na umoja wa waalimu hao. Benoa Kasiama, mkuu wa umoja huo wa walimu unaolaani jambo hilo, naye anatangaza kuwa mwalimu hapumzikishwi kikazi kwa njia ya heshima kama mfanyakazi mwenzake wa utumishi wa umma. Anaiomba serikali kutotumia vipimo viwili vya uzito mbili. Alipowasiliana kuhusu suala hili mkurugenzi wa mkoa wa Epeste Kwilude bwana Esperan Ngotota Alisema hana ufahamu wa malalamiko haya kutoka kwa walimu kuhusiana na mishahara yao. Anadai kuwa alizungumza na mkurugenzi wa Secope ambaye alionyesha kuwa hakuna kitu cha aina hiyo katika eneo hilo la elimu. Walakini anaomba mkuu wa umoja wa waalimu kuja ofisini kwake na maelezo yote juu ya jambo hilo. Uendeshaji wa utambulisho na uandikishaji wa Wakongo wanaoishi Ubelgiji umewezesha idadi kubwa ya Wakongo kukamilisha taratibu za utawala ili kuishi katika heshima ya sheria katika nchi hii ya Ulaya. Wakongo wengi walikuwa na pasipoti ambazo muda wake umeisha, na hii ni kikwazo kwa kushiriki katika shughuli ya utambuzi na usajili wa wapiga kura iliyoanzishwa na Senii nchini Ubelgiji. Hivi ndivyo kadi za kibalozi zinavyotolewa kwao bila malipo baada ya kuanzishwa kwa ombi la maandishi na watu wanaohusika kwa ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchini Ubelgiji. Radio Okapi. Oswai.. Kulifunguliwa siku ya pili tarehe makumi mbili na moja Februari kongamano la siku tatu la wenyeji ulimwenguni huko Merida nchini Meksiko. Washiriki wa mkutano ni watetezi wa haki za watu wa kiasili kutoka duniani kote, chini ya mada haki, uongozi na kujitawala kwa watu wa kiasili. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itawakilishwa huko na Espoir Balangiza mwanaharakati wa kukuza watu wa kiasili ili kufikia ngazi za kufanya maamuzi. Anatoka Kivu Kusini. Espoir Balangiza ndiye mgeni wetu wa siku, anazungumza na Justine Ndamwenge, mwanafunzi kunako Radio Kapi Bukavu, kuhusu umuhimu wa mkutano huu. Jambo Espoir. Hey, jambo sana niko kiongozi wa Espoir, tunataka kujua nini mnakuwa mkiendesha kila mara kama vile kazi kwa ajili ya wapeple autochtone? Eh, sisi kwa ngambo ya platform yetu tunatumika na wavijana wa autochtone, kwa kutizama jinsi gani wa vijana wa autochtone nao wanaweza kupata nafasi ama ku kuwa konsidere mu ma komunote zao na jinsi gani wa vijana wako wa otoktone nao wanaweza kuingia katika kazi za kikawaida ama entreprenaria. Ni kwa hiyo njia njoo tunatumika nao kwa kufanya mabikundi fulani fulani, kama vile maaveke na kutizama jinsi gani hawa hawa wa vijana wanaweza kuwa muhimu kwa inchi kwa njia ya masomo na kwa hiyo tunaweza kujua uh, ni kwa nini mumechaguliwa ili kuhudhuria kwenye kikao hicho uh, duniani cha wapeple autochtone uh, sisi kama uh, platform tulichaguliwa si kwamba sisi ni wazuri, ama sisi ni watu ambao hawako wa kawaida, lakini tulichaguliwa ni kwa sababu wakati hawa wanaoandaa kikao hiki ama FP International Foundation People Indigenous wanaoandaa kikao hiki ni kwa sababu waliona ya kwamba sisi kama platforme tunaleta kitu ambacho kitasaidia nchi yetu ya Kongo na kitasaidia region ya Grand Lac, mm -hmm. Kusaidia wa vijana na wamama wa autoktone wa wapate kukua muhimu kwa nchi na kwa dunia nzima kwa njia ya mambo ambayo tunafanya kama vile kupiganisha kwa kupanda miti, kwa kulite kontre hii klima ya sasa. Na ni hiyo mambo ndiyo ilituma tunafanya kitu cha tofauti, na tukapata hiyo neema ya kuenda huko. Na kisha, kikao hicho nini mtafaidia, kama vile wa pepli otokton. Kisha kikao sisi ambao tutafaidia huko, kitu ya kwanza ni hiyo ushirika ama na wapartenere partenere ushirika wa dunia nzima na wapartenere wale wanaofinance kwanza bapeuple autochtone. Ya pili ni kufikisha malalamiko ya wa autochtone wa Congo, na wa region ya Grand Lac en general kudunia, kuita communaute internationale iji implike ama itizame jinsi gani wa autochtone ambao wanaosumbuka kwa region ya Grand Lac na kwa Congo en particulier nao wanapashwa kukubaliwa katika dunia nzima na kutembea kama watu wengine. Aksante huko Kivu Kaskazini, waandishi wa habari waliohamishwa hivi karibuni kutoka Kichanga na Mweso katika tarafa la Masisi wanasimamiwa huko Goma. Wanaungana na wenzao kutoka Ruchuru ambao wamekuwa Goma tangu zaidi ya miezi tatu sasa. Ni kupitia utayarishaji wa jarida liitwalo Sauti ya Wahami. Hivi sasa ni zaidi ya waandishi wa habari makumi tano waliokimbia makwao wanaosimamiwa na muungano wa UNPC, JED, Coracon na Remed kwa msaada wa kifedha wa la Benevolencia grand la Rosalie Zawadi anaelezea kazi ya wanahabari hawa waliohamishwa vita kutoka Ruchuru katika ripoti hii ya siku. Patrick Mbika ni mpasha habari kwenye redio ya kijamii ya Mweso mtaani Masisi. Kwake yeye, mpango wa kuwasaidia wapasha habari wa hami inamtuliza sana kwani alikuwa akijiuliza ataishi namna gani mjini Goma ambako amefika siku si nyingi. Nafika kunapita ni siku tatu, na ndani ya kundi ya mambo nimeweza kujikuta ya wapasha habari wameweza kunipokea vizuri. Kuna programu mpya ambayo imeweza kuwekwa na viongozi wa Benevolencia tulikuwa tunajiuliza, uh, je tutakapofika huko tutapata sabuni namna gani? Lakini furaha yetu ni kwamba ile mpango imeweza kuwa na tunahisi kuwa itatusaidia. Chantal Kahashi, yeye ni mpasha habari toka redio la Colombe ya Ruchuru, yeye ni mmoja wa wapasha habari zaidi ya makumi nne waliofaidia mpango huu wa sauti ya wahami ulipoanza mwezi Novemba mwaka uliopita. Kwa kweli wakati tulifika maisha hayakuwa rahisi, lakini tunashukuru Mungu kwa sababu sababu kupitia shirika UNPC na shirika zingine mbalimbali mbali, ziliweza kutunganisha si wa pasha habari ambao tuko wahami hapa Goma, ili tu permettre tuendeleshe kazi yetu ya upashaji habari hata kama tuko katika maisha ya uhami, na ndipo tunatumika katika program ya sinergi Sauti ya Wahami, ambako tunakuwa tumepatia sauti wahami wote ambao wanapatikana mjini Goma, hata katika tarafa la Nyiragongo, tunakuwa tukienda kuwatazama wanatuelezea shida zao na sisi kazi kwetu ni kuzitangaza ili habari ziweze kufikia wakubwa. Najisikia kukuwa na furaha kwa sababu hata niko katika ukimbizi naendelesha kazi yangu taarifa ya habari. Sauti ya Wahami inatangazwa kila siku kwenye redio zaidi ya makumi tano jimboni Kivu Kaskazini, pia Ituri, na ni redio memba za mashirika Coracon na Remed zinazotangaza taarifa hii. Kefa Kengete, mpasha habari kwenye redio ushirika Raku ya kiwanja ni moja wa wanaosimamia chumba cha uhariri wa Sauti ya Wahami. Ilikuwa toka Novemba ya mwaka iliyopita ndipo tulitoka kiwanja yetu sisi wapasha habari, basi inatusaidia gizi ya kuishi hapa mjini Goma, naiwa maisha ya muhami haiko ya teketeke teke. Baada ya kutumika kwa muda wa miezi mitatu tangu Novemba hadi Januari, wapasha habari wa hami wameanza mwezi Februari mpango mwingine wa miezi mitatu, na ni kupitia mara tena usaidizi wa shirika la Benevolencia Goma. Rosaliza Wadi, Radio Okapi, habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi, kwa kumaliza huko Beni jimboni Kivu kaskazini majambazi waliojihami silaha walichukua bidhaa nyingi za thamani katika nyumba chache kwa saa za usiku wa kuamkia jana siku ya tatu katika kata Kasabinyole, manispa Ruenzori wanaripoti mashahidi. Kulingana na msemaji wa polisi huko Beni, ni kutokana na umakini na vilio vya watu kwamba maafisa wa polisi wa doria walitahadharishwa. Walipofika papo hapo, majambazi hawa walitoweka, anasema Nason Murara. Polisi wamefungua uchunguzi kujaribu kuwatafuta wahusika wa kitendo hiki cha ujambazi, alisema. Tunafika mwisho wa habari za asubuhi ya leo. Tunawashukuru kwa kutufuata. Siku njema kwenu.