Oh, homa ya matumbo imeua watu makumi mbili na nne katika mtaa wa afya wa Panzi huko Kasongolunda jimboni Kwango. Sababu ni ukosefu wa maji ya kunywa, anasema Daktari Leoma Kambu, mratibu wa PEV wa Kwango. Manaibu wa kijimbo wa Kivu Kaskazini wanaomba rais wa jamhuri Felix Tshisekedi kuchukua njia hii ya amani ili kumaliza vita kwa kuepusha vifo zaidi katika jimbo. Waliandika barua kwa rais kwa ajili ya swala hilo. Shirika la Justicia Asbl linaamini kwamba bado kuna baadhi ya wa wafungwa wa kisiasa na wafungwa wa maoni katika magereza ya jamhuri, na sio kama vile rais alivyosema katika kikao cha huko Geneva kwamba wote wamefunguliwa. Karibuni kwenu wote kufuata idhaa hii. Habari kamili. Kama nilivyotanguliza hapo awali, homa ya matumbo au tifoid imekuwa zaidi kabisa katika mtaa wa afya wa Panzi katika tarafa la Kasongolunda jimbo la Kwango katika miezi mitano tu kuanzia Oktoba mwaka jana hadi Februari mwaka tunao, zaidi ya kesi mia saba zimerekodiwa pamoja na vifo makumi mbili na nne kulingana na mratibu wa matibabu wa mpango uliopanuliwa wa chanjo PEV wa Kwango Daktari Leo Makambu. Sababu ya mlipuko huu huko Panzi ni ukosefu wa maji ya kunywa. Anaomba viongozi husika kuchukua hatua za haraka kuhudumia jimbo la Kwango kwa maji ya kunywa. Ripoti ya Irene Mboma inasomwa na Jacques Mukongole. Kwa jumla makesi 771 za homa ya matumbo zilirekodiwa katika eneo la afya la Panzi lililopo eneo la Kasongolunda katika jimbo la Kwango katika kipindi cha kuanzia Oktoba mwaka jana hadi wiki ya saba ya mlipuko wa ugonjwa huo mwaka huu, yani mwezi wa Februari. Watu walioathiriwa zaidi ni wale wenye umri wa miaka 25 hadi 30 kama imejulishwa na vyanzo vya afya. Miongoni mwa kesi hizi, angalau watu ishirini na nne walikufa, ikiwa ni pamoja na mtoto chini ya umri wa miaka tatu ambaye alikufa baada ya upasuaji. Daktari Leon Mkambu mratibu wa tiba wa mpango wa kupanua chanjo ya Kwangu anahusisha mlipuko huu wa kesi za homa ya matumbo na unywaji wa maji yasiyoweza kunyewa na wakaji wa eneo hili la afya. Anaomba hatua za haraka za kuhudumiwa jimbo la Kwangu na maji ya kunywa. Ikumbukwe kwamba homa ya tifoide inaonyeshwa hasa na homa kali, tumbo kuluma, kuhara au kuvimbiwa na wengine ambao wanaweza kuwa mgumu na utoboa Mwimbaji wa putumbutumbu, sauti zimeanza kusikika katika jimbo la Kivu Kaskazini zikipendekeza na nukuu, kupa kipaumbele kwa suluhisho la kisiasa kwa mzozo wa kivita mashariki mwa DRC, mwisho wa nukuu. Sauti ya hivi punde ni ile ya manaibu wa kijimbo wa jimbo hili ambao katika barua ya wazi kwa mkuu wa nchi Felix Chisekedi, wanaamini kuwa wakati umefika wa kupendelea njia hii ya amani ili kuepusha vifo zaidi katika jimbo hilo ambavyo vinahesabika kwa mamia. Wawakilishi waliochaguliwa wa jimbo la Kivu Kaskazini hawakatai kufunguliwa kwa njia za kibinadamu ili kuweza kufika kunako raia wanaoteseka katika maeneo yanayokaliwa. Kama vile wanapendekeza kuundwa kwa hali ya kutuliza na usalama wa pande zote kati ya nchi za wilaya. Ni kama ilivyothibitishwa hapa na mkuu wa bunge la mkoa la Kivu Kaskazini, Robert Seninga, kwa maneno haya yaliyochaguliwa na Jules Ngala Pombi. Tunaomba ni kuwa mapigano iweze kusimamishwa. Ya tatu ni kuprivileger resolution politique, solution pacifique. Ya nne ni kuweza kufungua njia ili watu waweze kupata kuhudumiwa na ile mashirika za huduma. Ya tano ni kuweza kufanya iwezekanavyo ili salama na amani ikuwe ndani ya sur region kwa kila nchi usika. Ya saba ni kuweza kuleta nguvu kwa ile brigade ya FIB. Katika Kivu Kaskazini, mapigano yalianza tena siku ya tatu hii asubuhi kati ya FARDC na waasi wa M23 RDF katika vijiji vya Karuba na Misekera karibu na Mushaki, kilomita kumi na tatu kutoka Sake katika tarafa la Masisi. Baadhi ya vyanzo vya habari vya pahali vinadai kuwa jeshi na vikosi vya ulinzi vilifanikiwa kuwafukuza adui jana hii siku ya pili kuvuka kijiji cha Kimoka takriban kilomita kumi kutoka Sake bila maelezo zaidi. Msemaji wa jeshi pia amewahakikishia wakazi wa Goma na Sake kwamba hawako hatarini na kwamba jeshi linaendelea kuwasaka waasi hao. Afisa huyu wa jeshi pia alithibitisha udhibiti kamili wa mji wa madini wa Rubaya na Fardese. Hata hivyo hali ya utulivu iliripotiwa asubuhi ya siku ya tatu hii katika kijiji cha Mweso kinachokaliwa na waasi tangu siku mbili sasa. Katika jimbo la Chopo mashirika ya kiraia na yale ya kutetea haki za binadamu yanapinga kuwepo kwa wanajeshi wa Kenya mjini Kisangani, wanawafananisha na askari jeshi wa EAC wanaopaswa kuleta amani mashariki mwa nchi. Walisema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa siku ya sita iliyopita katika kituo cha kichungaji. Kulingana na msemaji wao, raia wa Kisangani wakiwa na majeraha ya kisaikolojia kufuatana na makosa yaliyofanywa siku za nyuma na wanajeshi wa kigeni pamoja na uasi unaopita katika mji huu, hawaungi mkono tena uwepo wa watu wenye silaha katika eneo hilo, mbali na vikosi vya jeshi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na polisi wa kitaifa wa Kongo. Kujibu wasiwasi huu kamanda wa kikosi cha makumi tatu na moja cha kijeshi anatuliza raia. Kwa mujibu wa Brigedia Jenerali Timothe Mujinga Meji, wanajeshi hao wa Kenya sio wale wa EAC katika mabonde ya Uvira, jimboni Kivu Kusini. Uvamizi wa watu wanaoshukiwa kuwa wapiganaji wa Twiraneho Gumino Uliripotiwa katika usiku wa kuamkia hii siku ya tatu katika kambi ya wakimbizi huko Bijombo. Kiongozi wa tabaka Bijombo, Tetea Misi, anaripoti kwamba karibu ng'ombe makumi mbili na tano za mfugaji mmoja ambaye pia ni mkimbizi wa pahali zilichukuliwa na washambuliaji. Fiston Goma. Washambuliaji hawakufyatua risasi wakati wa uvamizi kwenye kambi hii iliyoko karibu na ngome la FRDC, kulingana na kiongozi wa groupema la Bijombo, Tete ya Misi, ngombe zilizoibiwa zilipelekwa jijini Muramvya. Duru zingine zinaeleza kuwa ngombe makumi tano ziliibiwa na kuelekezwa kijiji cha Kagogo. President wa shirika la kiraia Bijombo, Chima Kakozi, pamoja na president wa jamii ya wafuliru Bijombo, Bernard Rukubita Kijanda, wanathibitisha kuwa hakuna shughuli yoyote ya vijijini iliyofanyika Jumatano hii. Wakimbizi hawa wa ndani wanaofia kwamba kesi ya wizi wa ngombe ndio msingi wa kwanza tena kwa uhasama na migogoro baada ya kujiondoa kwa Monisco katika sehemu ya nyanza za juu za Uvira. Huko Mikenge katika eneo jirani la Itombe tarafani Mwenga, askari wa FRDC waliingilia kati Jumatatu iliyopita ili kusukuma mbali jaribio la kuiba ngombe ya wakimbizi wa ndani wa Nyamlenge karibu na kambi ya Monisco. Wapiganaji wa majimaji wa kikundi cha Kibukila walikuwa wamejipanga karibu na kambi kwa nia ya kuiba ngombe kwenye malisho. Uwepo wao ulileta hofu, FRDC iliwakimbiza kuelekea bonde la Kasiru, kilomita mbili kutoka Mikenge. Duru za kijeshi wa mahali avitoi matokeo yoyote ya kurushiana risasi na wapiganaji wa majimaji. Kuna ushirikiano wa dhati kati ya Umoja wa Mataifa na mkoa wa Ituri katika mapambano dhidi ya taarifa za uongo, matumizi ya kudanganya, ambayo wakati mwingine inasababisha vifo, miongoni mwa raia na askari wa Umoja wa Mataifa. Hayo yamesemwa siku ya tatu hii mjini Bunia na mwakilishi maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC, Bi Bintu Keita. Ilikuwa ni baada ya kikao cha kazi na liwali wa mkoa pamoja na wajumbe wa kamati ya usalama ya mkoa. Hata hivyo, anasikitishwa na kuanza tena kwa ukatili licha ya kutiwa saini kunako makubaliano na makundi yenye silaha na ushiriki wao katika mashauriano ya Nairobi ya tatu. <mucho> Shirika lisilo la kiserikali la Justicia Asbel ambalo ni la haki za binadamu linakaribisha hotuba ya mkuu wa nchi huko Geneva nchini Uswisi na kuunga mkono serikali katika mambo mengi. Hata hivyo, kuhusu suala la wafungwa wa kisiasa na wafungwa wa maoni, kinyume na alivyosema rais wa jamhuri, mkuu wa shirika hili lisilo la kiserikali Timothe Mbuya anaamini kwamba bado kuna baadhi katika magereza ya jamhuri. Kulifungwa hii siku ya pili jioni kikao cha makumi tano na nne cha baraza la mawaziri la OADA mjini Kinshasa. Katika nafasi yake kama rais wa baraza, waziri wa Kongo Rose Mutombo ambaye alifunga kazi hii Alisema baadhi ya maazimio yaliyochukuliwa wakati wa siku mbili za kazi hiyo. Miongoni mwa maazimio haya kuna uundaji uliopangwa wa tawi la kituo cha usuluhishi cha mahakama ya pamoja ya haki na usuluhishi nchini DRC. Kikao hicho pia kiliamua kuamsha taratibu za kuajiri ndani ya shirika na kuacha kuwaelekeza baadhi ya watendaji bora kwenda nchi jirani. Kuhusu mpango wa maendeleo wa tarafa mia moja makumi nne na tano ofisi kuu ya uratibu Beseko ilituma misheni ya uchunguzi ili kuona kiwango cha kazi zinazofanywa na mashirika ya pahali na PME. Meneja wake mkuu aliyasema hayo hii siku ya pili, alipokuwa katika ziara pa Kananga kufuatana na kugundua kwa bahati mbaya kwamba kuna kazi fulani ambazo hazijakamilika hapo awali, Jean Mabi anaonyesha kuwa ufuatiliaji wa mara kwa mara na wakina umeanzishwa ili kuhakikisha kwamba ahadi zilizotolewa na watendaji wa kazi hizo zinaheshimiwa, aliambia Francois Kadima. la, la confiance Matumaini siyo kusema kuweka pembeni uchunguzi, tuna mbinu za kuchunguza. Hapo zamani kazi nyingi zilibaki bila kumalizika, kwani hakukuwepo uchunguzi kamili, ila hapa tumeweka mbinu za uchunguzi kwa ngazi zote, kwenye ngazi ya nchi, jimboni na kwenye mradi. Mara na mara kutakuwa ziara za pamoja beseko na serikali ajili ya uchunguzi wa kiraia. Tumetuma waandishi habari popote tarafani pamoja na wanamemba wa shirika la raia ikiwa yafanyika hivyo, si kwa uchungu, hapana, ila niliyoiona ya muhimu ni kwamba katika shughuli zote tarafani, kuna namna nyingi za ujenzi wa vijiji, kuna jengo kubwa kubwa zilizoko na ni jambo la kuvutia. Mgeni wetu ni askofu wa Jimbo Katoliki la Kindu, Monseigneur Francois Abeli Muhoya Muchapa, alicheza nafasi ya mkuu katika kongamano la umoja mshikamano na maendeleo ya mabinti na wana wa Manyema lililoandaliwa Kindu siku chache zilizopita, na madhehebu ya dini, wawakilishi wa tarafa saba na jukwaa la wananchi la hewa ya mashariki. Katika mahojiano haya aliyopewa Florence Kizalunga anatufafanulia maazimio makuu ya mkutano huu wa siku mbili. Fuateni. Baba Francois Abel Moya, jambo. Jambo sana. ulipata hiyo neema ya kuongoza kikao kya amani, usalama na maendeleo ya wana na binti wa jimbo la Manima. Namna gani una evalue hiyo kikao kupitia maobjektifu ambayo mulijifiksi? tukisikiliza walioshiriki katika kikao hiki na tukiangalia pia sisi wenyewe, nadhani kikao hii kweli ilifaulu. Tunaona kama ilifikia ma ukomo wake, kwanza ya kukutanisha watoto wa Maniema, ukomo wake wa kufikiri pamoja, ukuangaliana pamoja, kuweza kufamia kitu gani na tusumbua watoto wa Maniema, na no ukomo wake wa kuweza kupropose masolusion mbalimbali kwa shida inayotupata sisi watoto wa Manyema kwa kuweza kufikia maendeleo ya jimbo la Manyema. Unaweza kutuzungumzia kidogo kuhusu ma mipango kabambi, ama resolution yenyewe iliweza kukamatiwa muda ya hiyo kikao kya siku mbili, yaliyokamatiwa kama vile mipango mbalimbali mbali. Siyo mawazo ya kusema inashurutisha mmoja na mwengine kiserikali aitende ya, hapana, kulitoka mashauri na watoto wote wa manyema waliokuwa hapo na hata wengine walikuwa wanatufuata nje, wakasema sisi tangu leo watoto wa nyema tunapendelea kuishi kama namna hivi, na kitu kubwa zaidi watoto wa Manyema walitambua ya kuwa pasipo umoja, undugu, masikilizano, ni kugumu kuishi pamoja na ni kugumu kuweza kuendelesha jimbo la Manyema, na nadhani ndio kitu kubwa sana sana yenyewe tulivuna katika ile kikao. Namna gani unajigonjelea kwa utenzeshaji wa hiyo marekomandasio ama mipango mbalimbali ya mambo ilikamatika ndani ya hiyo kikao ambapo hata wanabunge wa moja hawakuweza kukua hako. Ni kila moja kadiri tulisema ndani ya forum, hakuna mtu mwenyewe anakazwa, lakini kila moja kutokana na zamiri yake na kutokana na mapendo anayo juu ya jimbo la Manyema ni yeye anaalika kuweza kuishi na kutimiza yote yaliyosemekana yaliyosimamishwa kama vile mipango ndani ya forum. kusudi kila mmoja aweze kuishi. Nadhani kwangu ndiyo kitu ya lazima zaidi. Uh, jambo moja imetokea hapa kwetu kutauni ya Kindu ambapo kijana mmoja alifariki na wengi waliweza kuumizwa vikali, kisha tu saa makumi mawili na ine kisha kumalizika. Kwa hiyo kikao yenu yale, yana maana gani kwako yale yaliyopitikana basoko? Ni jambo moja nasikitisha sana, na ni jambo kama ile ndiyo tuli kuzungumuzia ndani ya forum, kwa sababu ilikatazwa sana kuwa leader mbalimbali waweze kutumikisha vijana kwa kuweza kuwapiganisha katikati yao, kwa kuweza kuwatumikisha kwa njia na lengo sio kuwa sawa. Bahati mbaya ilitendeka hivyo, na nafikiri kama ilitendeka hivyo sio na wale ambao walikuwa ndani ya forum, saa zingine na wale ambao walikuwa nje ya forum baba. Ndani ya forum kulitoka mawazo masikilizano, mafundisho ya kuweza kujenga, siyo mafundisho ya jimbo na mwito wangu ni kuomba sana ndugu wote wa manie masa zaidi wa ndugu zetu wanasiasa wafanye angalisho, kwa sababu wakati mutu unaanza kutenda matendo kama yale yaliyotokea kule Basoko, kuwatumikisha wa vijana kwa kuleta fujo kama yale, unaweza kufurahi leo, ujue kesho kitu gani unaweza kukurudilia wewe mwenyewe. Tuna lazima ya kuishi katika amani, katika masikilizano, tukiheshimia mwingine, tukiheshimia mawazo ya mwingine, njo demokrasia ile ya kweli. Tusipigane mipanga bakora, ila tupigane mawazo na mawazo yetu yote, japokuwa umbali umbalimbali wa chama zetu za kisiasa, ikuwe mawazo ya kuweza kujenga jimbo letu la Manyema. Tafadhali ndugu zangu, mufanye angalisho kusudi mambo kama yale asirudie tena. Na ombi langu ni kwa serikali asazaidi ku justice yale yaliyopitika na Basoko, yalipitikana azarani, waliotenda yale walionekana wanajulikana, tungelipendelea sana serikali iweze kuatia mikono na wale wenye waliwatuma wazibiwe, ikapitikana vile kuna hata mtu mmoja mwenye atazibiwa, na zani itaharibisha zaidi sura na kazi ya serikali mbele ya raia nyingi. Baba Francois Abeli Moya, tunakushukuru. Aksanti Radio Okapi, dossier en soi Hatuwezi kulinda mazingira bila kufanya jambo juu ya watu wanaojitolea kwa ulinzi wake. Haya ni maoni ya shirika la Alerte Congolaise pour l'environnement et les droits humains ACDH. Taarifa iliyotolewa huko Goma ilikuwa ni wakati wa kikao cha majadiliano juu ya hali ya watetezi wa haki za mazingira na ardhi. Watendaji wengi wanaohusika na ulinzi wa mazingira walichambua hali ambayo wanafanya kazi ndani yake leo huko Kivu Kaskazini, na hatua za kuzuia zimeanzishwa. Maelezo katika ripoti hii ya Rosalie Zawadi. walio walioshiriki kikao hiki walionesha namna gani watu wanaotetea haki ya mazingira watatizwa siku hizi jimboni Kivu Kaskazini. shida hii inayowagusa itakuwa na matokeo mabaya kwa mazingira jimboni, alisema Josue Bawere, mwana memba wa shirika Forum des Amis de la Terre. Wale wanaotetea mazingira leo wanaendelea kukabiliana na matatizo mbalimbali kuna wale ambao tayari wamepoteza maisha yao, wengi wamefungwa gerezani kwa sababu tu walikuwa wakitetea mazingira. Wengi hata leo wamekimbia nje ya nje kwa sababu maisha yao yanakuwa katika hatari. Ndio maana tunatoa mwito kwa wote ambao wanakuwa na nguvu ya kuweza kuwasaidia e, kusudi waweze kufanya kazi yao bila shida, waendelee kuwaunga mkono kusudi mazingira yote uweze kulindwa vizuri. Mwanasheria Erik Kambali wa shirika ACDH anaonyesha namna gani walinzi wa mbuga la Virunga wanatatizwa siku hizi na wapiganaji maimai kando ya ziwa Edward katika sheria ya vichumbi hizi masiku kunapatikana magrupi za armezi hizi napita pita alo zile ma, magrupi armezi. ya armezi zinajidone ku destruction ya vironemamu zile mazon zinajidone ku vuvi haramu na inajidone pia ku braconage. Iba iko guard wenyewe natumika na ISSN inapatikana ndio force yenyewe nakuwa pale kwa ku proteger eh, environnement. Wale wa, wa, wa maimai ha, hawezi ona vizuri wale wa eco guard. Ndio maana hizi masiku nasikia maposition ya waeko garde zikuatake kila siku hapa. Siku zilizopita waliatake waeko garde chondo, waliuwa waeko garde moja. Mwezi wa Desemba waliuwa waeko garde waweni. Sababu gani? Sababu wiko pale kuprotege avironneme, ili kupunguza hatari inayowalenga wanaotetea mazingira. Bwana François Biloko, katibu mkuu wa shirika Rezo Cref, anawaalika wote wanaotetea mazingira jimboni kutumika kwa usawa inafaa tufikie kufikiria namna gani tuweze kuboresha mazingira na tukishurulika pia na maisha ya wakaaji, zaidi sana wenye wanaishi mwele eneo ya mbuga la wanyama. Mazingira tuko nayo lazima ndiyo, na pia tuko na lazima pia ya wakaaji na haki zao na maisha yao yaweze kuboreshwa. Kama vita mingi inaonekana leo kati ya wakaaji na mbuga za wanyama, ni zaidi sana hiyo ukosefu wa ukadirishi wa kuweza kutia pamoja hizo nguzo mbili pamoja waweze kutumika pamoja wakielewana, wakishindikizana. Na tunafikiria hiyo inastahili kabisa mafikiri marefu kuweza kutia mipango inayostahili. Kwa mwisho wa kikao hicho, kuliwekwa mfumo wa mazungumzo kuhusu shida za kiusalama wanamopitia watetezi wa haki za mazingira. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Jioni njema kwenu, kwa herini.