Mkuu wa MONUSCO Bintu Keita alitembelea kambi ya wakimbizi ya Kigonze mjini Bunia ya siku ya nne hii. Anasema wakimbizi hao wanakosa huduma za kimsingi na chakula. Aliwaahidi kufikisha matarajio yao ili wasaidiwe. Trafiki kati ya jiji la Goma na maeneo ambako kunatoka bidhaa haswa Masisi, Ruchuru na Walikale imeanza tena. Jiwali wa jimbo la Kivu Kaskazini ndiye alitangaza uamuzi huo jana, siku ya tatu, jambo ambalo limefurahisha wakazi wa pahali. Mvua kubwa ilionyesha mjini Baraka, jimboni Kivu Kusini, ilisababisha uharibifu mkubwa. Shirika la raia la pahali linaomba msaada wa kibinadamu kwa familia zilizoathiriwa na mvua hiyo. Mjambo, wasikilizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili. Hali ya wakimbizi katika kambi inahitaji uingiliaji kati wa haraka. Hayo yalisemwa siku ya nne hii mjini Bunia na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC b Bintu Keita. Ni baada ya ziara yake katika kambi ya wakimbizi ya Kigonze iliyo katika kata Muzipela mjini Bunia. Anatambua mahitaji makubwa yanayohusiana na upatikanaji wa huduma za kimsingi na msaada wa chakula zinazokabili familia hizi ambazo zilikimbia ukatili wa makundi yenye silaha katika vijiji vyao. Miaka mitano iliyopita, mkuu wa MONUSCO aliahidi kuwasilisha matarajio na vipaumbele vyao. Maneno ya Bi. Bintu Keita yalirekodiwa na Marcel Kizabya Mungu. Les situations de déplacé, uh, à l'extérieur des villes est différente. Hali ya wakimbizi kando ya miji iko tofauti na yale ya wale walio ndani ya miji, na kutokana na haya ninadhani ya kwamba kuna shida fulani kwa sababu ya namna ya kuwasaidia wamoja na wengine. Kuna patikana watoto elfu kenda na hakuna nafasi ndani ya darasa za shule na kwa wazazi wengi wana hofu kuhusu ujio wa watoto wao. Yale tunaweza kufanya ni kueleza ujumbe wanayotupatia na kazi ni kwetu ya kutafuta namna ya kuwatolea msaada kwa ajili ya kupunguza mateso yao. Kwa hiyo tutafanya kazi yetu mjini Kinchasa na ndani ya nchi ambamo tunasafiri kwa kusumulia kuhusu nchi ya Kongo. Wakifarijiwa na ziara hii, wengi wa wakimbizi hawa wanasihi kuhusika kwa MONUSCO mbele ya viongozi ili amani irejee katika vijiji vyao ili warudi huko na takriban watu elfu mbili mia sita wakiwemo wale walionusurika kwa mauaji ya Nyamamba mwezi Januari iliyopita katika tarafa la Jugu, wanaomba kuimarishwa kwa mfumo wa usalama katika maeneo ambayo tishio la mashambulizi ya watu wenye silaha bado lipo. Wakazi hawa ambao kwa sasa wanaishi katika kijiji cha Bukuku, kijiji kilicho karibu na eneo ambapo mauaji hayo yalitokea waliuambia ujumbe wa MONUSCO uliotembelea eneo hilo hii siku ya tatu, mahali hapo watu hawa wanaishi katika hali ngumu kutokana na ukosefu wa msaada wa kibinadamu. Katika Kivu Kaskazini, kuanza tena kwa trafiki kati ya jiji la Goma na maeneo ambako kunatoka bidhaa haswa Masisi, Ruchuru na Walikale, iliyotangazwa jana hii siku ya tatu na liwali kumeleta faraja kubwa kwa wakaazi wa eneo hilo. Raia hawa ambao tayari walikuwa wameteswa na kupanda kwa bei za vyakula sokoni walikaribisha uamuzi huu wa liwali ambao utawaondolea mateso. Katika barua yake kwa gavana kuomba kufunguliwa tena kwa trafiki FEC ya Kivu Kaskazini inapendekeza kuanzishwa kwa kamati ya kudumu yenye jukumu la kuchunguza vitu ambavyo vinabebwa ndani ya magari ya bidhaa. Sifa Maguru kwa maelezo Kusudio lake liwali litasaidia sana wakaaji kupata chakula ngambo na ngambo. Ni kuhusu barabara ya Goma Sake Kichanga, Kanyabayonga Goma Ruchuru, Kanyabayonga Goma Sake Kichanga Pinga, na Goma Sake Mushaki Masisi Walikali. Habari hiyo ndiyo inazungumziwa na wakaaji wote siku ya leo hapa mjini Goma, kwa sababu ya kupanda mnara kwa bei ya chakula. Kwa mfano, mfuko mmoja wa kilo 100 wa viazi kutoka Masisi ilikuwa ikinunuliwa hapo mbele kwa bei ya dola 85, sasa kwa leo inanunuliwa dola 115. Mfuko wa maharagi uliokuwa kwa bei ya dola 112, 113 ama 115 kwa leo inapanda hadi 117 na 118 dola. Vilevile vile kuhusu mihindi mtama na milimo ingine kutoka maeneo hizo, jue ni kama kuna magari karibu mia moja zilizotokea upande wa Mweso Kichanga, ambako zilizuilika tangu miezi mbili kwa sababu ya vita, zilifika pasaa za jioni ndani ya mji na kushangiliwa na wakaji wengi Goma. sifa magoro hajokapi Ujumbe wa wabunge wa kijimbo kutoka Kivu Kusini ulikutana hii siku ya tatu na mkuu wa bunge la kitaifa. Ujumbe huo uliongozwa na naibu wa kitaifa Berthe Mbonzi, yeye kama mkuu wa kamati ya ulinzi na usalama ya bunge hili. Kati ya mambo waliozungumzia, kuna mzozo wa usalama mashariki ambao unaifanya Kivu kubwa kuwa kitovu cha vita ambavyo nchi ilimwathiriwa. Katika hafla hii wabunge wa kijimbo wa mkoa wa Kivu Kusini walimshukuru rais wa jamhuri na mkuu wa bunge Christophe Mboso kwa kutambua kuondolewa madarakani kwa Liwali Ngwabije. Kwa upande wake, mkuu wa tume ya ulinzi na usalama ya bunge aliwaomba wabunge wa kijimbo hawa kuchukua hatua zinazokwenda katika kuendeleza amani kwa nia ya maendeleo ya mkoa huo. Tuzungumzie uharibifu uliosababishwa na mvua kubwa katika mji wa Baraka jimboni Kivu Kusini. Shirika la raia linaomba msaada wa kibinadamu kwa familia zilizoathiriwa na uharibifu uliosababishwa na mvua iliyonyesha katika mji wa Baraka na kando kando kwa siku mbili. Kulingana na mratibu wa jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo huko Baraka, Jacques Abungulu, mji wa Baraka umekuwa mji ambao hautambuliki. Mkoa wa Kivu Kusini una wazima moto wapya mia moja waliofunzwa hivi karibuni. Wafanyakazi hawa sasa wanasubiri kupatiwa vifaa vinavyohitajika ili kufanya kazi yao ipasavyo, ambayo ni kuingilia kati wakati wa moto. Ufafanuzi huu unatoka kwa Bandeke Adolf, mtaalamu wa huduma ya ulinzi wa raia wa Kivu Kusini. Ilikuwa katika sherehe ya siku inayotolewa kwa ulinzi wa raia duniani inayoadhimishwa tarehe moja mwezi Machi ya kila mwaka. Bandeke Adolf anasema kwamba kwa upande wa serikali hakuna gari ambayo imepewa kwa ajili ya swala hilo kwa sasa, MONUSCO na washirika wengine wa pahali ndo wanachangia wakati wa tukio la moto, alisema akiongeza kwamba gari lililotolewa na MONUSCO limepata ajali. Katika tarafa la Kalemie jimboni Tanganyika ambako tunaelekea, shirika la raia tawi la usultani wa Benze linatangaza kwamba baadhi ya vituo vya uandikishaji havifanyi kazi kwa sababu ya mashine zinazoharibika mara kwa mara. Modeste Atibu, mkuu wa muundo huu, alisema hivyo siku ya nne hii kwa Radio Kapi kulingana na yeye watu wengi wanaweza wasipate kadi za wapiga kura kufuatana na hali hii hivyo anatoa wito kwa viongozi wa seni kutatua tatizo hili kulifanyika uzinduzi wa kazi katika mpango wa maendeleo ya tarafa mia moja makumi manne na tano katika jimbo la Kwango. Zaidi ya shule makumi tano za msingi zitajengwa, vituo vya afya makumi mbili na majengo tano ya utawala katika jimbo lote. Niliwali Jean-Marie Petipeti alianzisha kazi hizo katika mji mkuu wa tarafa la Kenge siku ya sita iliyopita, lakini kwa mfumo wa mashauriano ya shirika la raia la Kwango ambao ulifanya hojiano siku ya nne hii, tarehe mbili Machi mwaka tunao. Ni muhimu pia kuzingatia ukarabati wa barabara za huduma za kilimo na msaada kwa wakulima. Makamu mkuu Saint Florian Kwengo yuko kwenye kipaza sauti cha Irene Mboma. Kama sehemu ya mradi huu wa wilaya 115, umepangwa katika jimbo la Kwango ujenzi wa shule e za msingi 153, zikiwemo shule 11 za Fechi 14 za Kahemba 9 za Kasongolunda 8 za Kenge na 11 za Popoka Baka. Pia kuna ujenzi wa vituo vya afya 21, vikiwemo vine vya Fechi, vine vya Kahemba, tatu vya Kasongolunda tano vya Kenge na tano vya Popoka Baka. Pia imepangwa kujenga majengo tano ya utawala, jengo moja kwa kila eneo. Lakini tuna wasiwasi mkubwa ambao miongoni mwao tunatetea ujenzi wa barabara za mijini katika mji wa Kenge. Kenge inahitaji kuwa na njia, barabara za lami. Kero nyingine kubwa tuliyo nayo ni ukarabati wa barabara za kilimo na usaidizi wa wakulima wenye mbegu bora ambao nao utaongeza uzalishaji wa kilimo, wa wakulima wa Kwango. Mgeni wetu ni profesa wa chuo kikuu Matabishi Samuel, daktari wa sayansi ya lugha kutoka chuo kikuu cha Rouen nchini Ufaransa. Matabishi Samuel anazungumza nasi kuhusu umuhimu wa lugha mama ndani ya jamii za Kiafrika ni kuhusiana na siku ya kimataifa ya lugha ya mama ambayo inaadhimishwa kila mwaka mnamo tarehe makumi mbili na moja Februari. Anazungumza na Jean Kasami. Bwana Matabishi Samuel, jambo. Dunia nzima inasherehekea sikukuu ya, ya lugha ya mama ni nini lugha ya mama? Lugha ya mama ni lugha ambayo mtoto anafunzwa na mama yake tangia tumboni hadi anafikia wakati ambao ataweza kuzungumza sawa mtu mzima. Ni lugha ambayo mtoto amebebwa matiti ya mama yake anapozaliwa hadi awe na utu uzima ni lugha ambayo analia ndani kwa mara ya kwanza na hasa ile ambayo inampatia uwezo wa kutamka maneno yake ya kwanza kama vile baba, mama, kaka, dada, shangazi na kuomba hata chakula na kadhalika. Namna gani kufanya kusudi mtu ajifunze lugha ya mama? Ili kujifunza lugha ya mama ni muhimu kukumbuka kwamba ujuzi wa lugha huanza wakati mtoto bado ni fetus ghaliliai katika tumbo ya mama yake. Ujifunzaji huu lazima uanze mapema sana, kwani tangu kuzaliwa hadi umri wa miaka mitatu mtoto anaweza kujifunza lugha bila juhudi nyingi. Vijana ama watoto wafunzwe lugha ya mama namna gani? Wazazi wanapaswa kufanya mazoezi kila siku nyumbani na watoto wao. Sababu ni kwamba familia huwa mazingira mazuri ambapo lugha lazima zisambazwe na kufunzwa kwa watoto. Ni muhimu tena kuonyesha mtoto mdogo umuhimu na faida za ujuzi wa lugha ya mama. Kwa hiyo ni swali la kuhimiza na kumpa mtoto mdogo na vijana wengine ladha au guu na tamaa na usimamizi wa kujifunza lugha mama za wazazi wao. Kupanga likizo tena nayo ni ya mzuri. Dikizo gani za kusaidia watoto kujifunza lugha pamoja na wazazi na mababu zao ambao bado wanazoeza lugha za mama na zinazohusika kila siku kwa fanisi. Kwa kila mara, wazazi hao wanasaidia sana watoto wao, wajukuu wao, na ni furaha kwao kuwafundisha lugha, na wanapotoka kwa wakijua maneno ya lugha zao, wanafurahishwa sana wale watoto. Neno ingine ni kuendeleza mbinu za kujifunza lugha zilizosemwa katika kusimamishwa au katika umwagaji wa lugha ile ambayo tunaita kujifunza lugha, apprendre le langue animersion, imersion, na tia watoto katika. Watoto wengine wanajifunza, hata watoto ambao wanatoka kwenye vijiji, unapowaleta katika mji wao, wanajifunza lugha mbio na ukitosha watoto ku Bukavu Unaweka kwenye muji nao watajifunza lugha mbio pembeni ya wenzao watoto. Ingine jambo ni kupanga masomo ya jioni juu ya lugha za mama ili watoto wetu waweze kujifunza kupata namna na kujifunza lugha wakiwa katika furaha. Ingine jambo ni watoto wawekwe vijana katika mawasiliano na maandishi, nyimbo, mafundisho na mahubiri, na ingine mipango mbalimbali mbali ifanyike katika lugha na tena kuwahimiza vijana kufanya mijadala katika lugha zao za asili. Hiyo nayo itasaidia. Kuna faida gani mtu kujua lugha ya mama, ikizingatiwa kama msingi ambao utambulisho wowote hujengwa? Lugha ya mama ina faida nyingi sana, kujitambua kama mtu wa jamii fulani ya kijamii au kabila fulani lugha za wamama huruhusu kujua na kuzidhibiti utamaduni wa mtu wa asili. Lugha inakuza ujifunzaji wa lugha zingine, kadiri sauti za kwanza zinazofunzwa katika lugha mama zinavyokuza ujifunzaji wa sauti za lugha zingine. Heri ya siku ya kimataifa ya lugha ya mama kwa watoto wote, kwa vijana wote wa DRC na wale watu wote wanaofanya kazi ya kukuza lugha za mama duniani mzima. Radio Kapi, dossier en Swahili. Huko Goma angalau vijana makumi saba wenye umri wa miaka kumi na tano na zaidi wanasimamiwa katika kituo cha mafunzo ya ufundi cha Boskolak. Boskolak ni miongoni mwa vituo vya vijana vya kutaniko hili ambalo limekuwa likifanya kazi katika kusimamia vijana tangu zaidi ya miaka makumi nne sasa huko Goma. Vijana wanaosimamiwa huko Boskolak wanaishi katika kata za magharibi za mji wa Goma. Usimamizi huu unafanywaje na hali ya akili ya vijana wanaofuata mafunzo ikoje? Rosalie Zawadi alitembelea kituo cha Boskolak na anatupa ripoti hii. Kijana Akonkwa Bahati ana umri wa miaka kumi na nane. Pamoja na wanafunzi wenzake, anajenga nguzo ya matofali kwake. Yeye mpango huu wa mafunzo ya kazi za mikono ni bahati, kwani alikuwa amesimamisha masomo sababu ya kukosewa pesa. Wazazi akanambia kaa la kwanza sasa, e. kwa kwa nisikake bosko lake kutangia formation yo nikaingia nikasema, namaaana wengine na na na kazi ya mikono na kazi ya mzuri maisha na mtu anajifunza kazi ya mikono ashomake. Hii matumaini ya kuweza kutumika baada ya mafunzo ndiyo ilimpelekea binti Naomi Furaha kuja kujifunza kazi ya kutengeneza nyele pia kuwapodoa wanawake. Nilipata diplome nisoma ecole secondaire yote. Nikemaliza, nikeshome, nikeona sipate kazi, nikesema umwe nikefanya kazi ya mkono juu nijidebrie proje yangu. ninapenda nifungule salo yenye itakuwa rekoni mu Igoma. Pembeni yake kijana Jean de Dieu Mihigo wa miaka makumi mbili na mbili anafurahi kueleza ujuzi ambao tayari ameupata hapa. zaidi ya masomo ya kujenga na hii ya kuafir estetik, kuna pia mafunzo ya kushona. Mama Desange Kimanuka, mwalimu wa kushona, afurahi kuona wengi waliosoma kushona hapa wajitegemea mjini. Wanatoka hapa washayua kelke shoz, wanaenda kule la robe de base de dorye, na gang. Frère Honorato Alonso, anayesimamia kazi ya wasalezien wa Don Bosco Kubosco Lac, alisema kama kwa mpango huu wa mafunzo wafadhili watawapatia wote watakao maliza mafunzo vifaa vya kazi, ili kila mmoja apate namna ya kuanza kutumika na mafunzo ni ya miezi kenda. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Ni mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.