Oh, Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anasubiriwa mjini Kinshasa kesho siku ya sita. Mashirika yasiyo ya kiserikali kutoka shirika la raia yanaomba alaani uchokozi wa Rwanda na kuunga mkono wito wa adhabu. Dola za Marekani milioni tano ni zawadi ambayo serikali ya Marekani inaahidi kwa yeyote atakayetoa taarifa kuhusu utambuzi au eneo la pale alipo kiongozi wa Daesh katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aitwaye Seka Musa Baluku. Mvua kubwa ilionyesha mjini Baraka jimboni Kivu Kusini ilisababisha uharibifu mkubwa. Shirika la raia la pahali linaomba msaada wa kibinadamu kwa familia zilizoathiriwa na mvua hiyo. Mjambo jambo, wasikizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili kama nilivyotanguliza hapo awali. Rais Emmanuel Macron anasubiriwa mjini Kinshasa kesho, siku ya sita, tarehe 4 Machi, kwa ziara ya siku mbili. Kwa tukio hili mashirika yasiyo ya ya kiserikali mia moja makumi nne kutoka shirika la raia yanasaini tangazo ya pamoja ambapo yanamwomba rais wa Ufaransa na nukuu, alaani uchokozi wa Rwanda kuunga mkono wito wa adhabu na kusaidia kuandaa ulinzi binafsi wa DRC. Shirika la Association Congolaise pour l'acces a la justice ACAJ ni miongoni mwa waliotia saini tangazo hii. Kwa upande wake, chama cha Congo Action pour une diplomatie agissante Kada pia kinatoa wito kwa Ufaransa kutumia uzito wake wote wa kidiplomasia kukomesha uchokozi wa DRC unaofanywa na M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Mratibu wa chama hiki anafahamisha hili katika tamko ambalo linapitia mambo mengi ya ushirikiano na Ufaransa. Hii ni hasa mpito wa nishati na Frankofoni. Eric Kamba anathibitisha kwa mfano kwamba kuhusu Frankofoni ambayo inaongozwa na Rwanda nchi inayozungumza Kiingereza, chaguo lililofanywa na Ufaransa kati ya Rwanda na DRC, moja ya nchi kubwa zinazozungumza Kifaransa duniani na ya kwanza ya kuzungumza Kifaransa barani Afrika inawashangaza Wakongo kabisa kuhusu kufanyika kwa michezo ya awamu ya tisa ya Frankofoni mwaka huu mjini Kinshasa, anasema kuwa swali linaloulizwa ni kama inafaa kwa DRC inayokabiliwa na unafiki wa wanaozungumza Kifaransa na vita visivyo vya haki ambavyo vinachukua bajeti yake kuandaa mkutano huu katika eneo lake. Rais wa zamani wa Ufaransa François Hollande pia anatoa sauti yake kuhusiana na ziara ya mrithi wake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema anatarajia hotuba nzuri kutoka kwa Emmanuel Macron atakapokuwa DRC. Hotuba inayohusiana na vita vinavyosambaratisha mashariki mwa DRC, vita ambavyo kwa maneno ya François Hollande. Rwanda inahusika moja kwa moja. Rais wa zamani wa Ufaransa alizungumza kwenye televisheni moja ya Ufaransa jana siku ya nne. Dola za Marekani milioni tano ni zawadi ambayo serikali ya Marekani inaahidi kwa yeyote atakayetoa taarifa zinazoweza kupelekea kutambuliwa au eneo la pale alipo kiongozi wa Daesh katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aitwaye Seka Musa Baluku. Haya ni kwa mujibu wa tangazo kutoka kwa ubalozi wa Marekani mjini Kinshasa. Tangazo hii ni ya jana siku ya 4, tarehe 2 Machi 2023 kwa Washington. Ni chini ya uongozi wake kwamba Daesh DRC ikilinukuu Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Daesh DRC inayojulikana kama ADF na Madina kwa Tauhid wau mujahidin iliua zaidi ya raia mia nane makumi nne na tisa kwa mwaka elfu mbili makumi mbili pekee. Mkuu wa Monusco na makamu wake anayesimamia ulinzi na operesheni walifika Beni jana siku ya nne. Bintu Keita na Kasim Jian walikutana na viongozi wa pahali, shirika la raia, mashirika ya wanawake na wawakilishi wa vijana. Mazungumzo hayo yalikuwa kuhusu hali ya usalama katika wilaya ya Beni inayoathiriwa na mashambulizi ya ADF tangu miaka mingi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, liwali wa jimbo hilo amesitisha uamuzi wake aliochukua siku ya nne jioni kuanzishwa tena kwa mzunguko wa mali na bidhaa kati ya Goma na maeneo yanayokaliwa na waasi katika tangazo ingine iliyotangazwa jana siku ya nne jioni, luteni generali Costa Ndima anasema kwamba sababu ni tukio lililotokea siku ya nne hii Siku ya kwanza ya kuanza tena kwa trafiki kulingana na tangazo ya gavana, dereva mmoja aliuawa na waasi kwenye muhimili wa Ruchuru Goma, haswa huko Katale, na bidhaa zote kuporwa. Hivi ndivyo hatua hiyo ilisitishwa, ili kulinda raia dhidi ya tabia ya magaidi hawa wa M23 RDF, inabainisha tangazo ya liwali. Tuzungumzie uharibifu uliosababishwa na mvua kubwa katika mji wa Baraka, jimboni Kivu Kusini. Shirika la raia linaomba msaada wa kibinadamu kwa familia zilizoathiriwa na uharibifu uliosababishwa na mvua iliyonyesha katika mji wa Baraka na kando kando kwa siku mbili. Kulingana na mratibu wa Jumuiya Mpya ya Kiraia ya Kongo huko Baraka, Jacques Abungulu, mji wa Baraka umekuwa mji ambao hautambuliki fistongoma kwa maelezo Uharibifu huo ni pamoja na uharibifu wa makao ya raia yaliyojengwa kwa udongo, kuanguka kwa kuta, kubomoka kwa barabara, mitaa na njia. uwanja wa ndege umeharibika na mazao ya kilimo yameharibiwa na mvua. Katika baadhi ya maeneo yaliyoathirika zaidi, hususani katika kata za Kibonjwa, Matata, Kalinga na Mwasombo, baadhi ya familia zilijikuta hazina makazi, wengi wao wako barabarani. Huko Kalunja, madereva wa malori makubwa huchukua njia ya pembeni katika viwanja vya kibinafsi, hawawezi kuendesha magari yao kupitia ziwa dogo ambalo limeundwa kwenye barabara ya kitaifa. Katika vitongoji vingine kama vile Mwemezi, Aibaz, Bazoba, Matata na Mushimbake nyumba zimejaa maji ya ziwa Tanganyika na kusababisha familia kadhaa kuhama. Watendaji wa mashirika ya kiraia wanasikitishwa na hali hiyo. Walitoa wito kwa wakuu viongozi na shirika za kibinadamu kwa ajili ya msaada kwa waasirika. Kwa upande wake meya wa mji la Baraka Jacques Mbochwa pamoja na shirika la Msalaba Mwekundu la Fizi walianzisha usajili wa uharibifu wote kabla ya kuhamasisha watu kwa kazi za kijamii salongo. Katika tarafa la Kalemie Jimboni Tanganyika ambako tunaelekea, shirika la raia, tawi la Usultani wa Benze linatangaza kwamba baadhi ya vituo vya uandikishaji havifanyi kazi kwa sababu ya mashine zinazoharibika mara kwa mara. Modeste Atibu mkuu wa muundo huu alisema hivyo siku ya nne hii kwa Redio Kapi. Kulingana na yeye, watu wengi wanaweza wasipate kadi za wapiga kura kufuatana na hali hii. Hivyo anatoa wito kwa viongozi wa seni kutatua tatizo hili. Kulifanyika uzinduzi wa kazi katika mpango wa maendeleo ya tarafa mia moja makumi nne na tano katika jimbo la Kwango. Zaidi ya shule makumi tano za msingi zitajengwa vituo vya afya makumi mbili na majengo tano ya utawala katika jimbo lote. Ni liwali Jean Marie Petipeti aliyeanzisha kazi hizo katika mji mkuu wa tarafa la Kenge siku ya sita iliyopita, lakini kwa mfumo wa mashauriano ya shirika la raia la Kwango ambao ulifanya mahojiano siku ya nne hii tarehe mbili Machi mwaka tunao ni muhimu pia kuzingatia ukarabati wa barabara za huduma za kilimo na msaada kwa wakulima. Makamu mkuu Seforia Kwengo Yuko kwenye kipaza sauti cha Irene Mboma. Sehemu ya muradi huu wa wilaya 115 umepangwa katika jimbo la Kwango, ujenzi wa shule za msingi 153, zikiwemo shule 11 za Fechi, 14 za Kahemba, tisa za Kasongolunda, 8 za Kenge na 11 za popoka Baka. Pia kuna ujenzi wa vituo vya afya 121, vikiwemo vine vya Fechi, vine vya Kahemba, tisa, vya Kahemba, tatu vya Kasongolunda tano vya Kenge na tano vya Popoka Baka. Pia imepangwa kujenga majengo tano ya utawala, jengo moja kwa kila eneo. Lakini tuna wasiwasi mkubwa, ambao miongoni mwao tunatetea ujenzi wa barabara za mijini katika mji wa Kenge. Kenge inahitaji kuwa na njia, barabara za lami. Kero nyingine kubwa tulio nayo ni ukarabati wa barabara za kilimo na usaidizi wa wakulima wenye mbegu bora, ambao nao utaongeza uzalishaji wa kilimo, wakulima wa Kwango. Mgeni wetu wa leo ni Bwana Obedi Batende, mwandishi wa habari mkimbizi wa vita kutoka eneo la Kichanga ambaye kwa sasa yuko mjini Goma. Anasimulia maisha yake tangu aondoke Kichanga kwa msaada wa MONUSCO hadi kuasili kwake Goma, ambapo kwa sasa anaishi kama mwandishi wa habari aliyehamishwa pia anazungumzia kuhusu msaada muhimu ambao yeye na waandishi wengine makumi sita waliohamishwa kama yeye wanapokea kutoka UNPC Nord Kivu, kwa ushirikiano na washirika wengine wa pahali kama vile la Benevolencia hii, kupitia mradi mdogo wenye kichwa sauti ya wahami. Obedi Batende katika mahojiano haya na Jules Ngala: unaweza kutwambia tangu ulitoka uh, kwenyewe ulikuwa mpaka hapa unafika Goma kwa kifupi, ulipata magumu gani? Uh, ni tangu wakati mji wa Kichanga umeweza kukaliwa na wapiganaji wa M23 tatu, tumepata ukimbizi katika kituo cha Monusco hapo Kichanga, na tumepokelewa vizuri kabisa na wametufanyia mema kwa uwezo wao na yale ambao hawakuweza basi hawakuweza kutufanyia kwa sababu wao wenyewe pia walikuwa na ugumu wa kupata vifaa fulani fulani, ila kwa ile ambayo waliweza, Monusco ilitugharamia ikatuchunga vizuri kwa siku zote ambazo tulikuwa katika kituo hicho. Uliweza kufika hapa goma namna gani? Ni wakati tumeona kama hali ya maisha inaendelea kuwa magumu hata katika kituo hicho cha Monusco kwa ukosefu wa dawa, chakula na kuona kwamba makusudi yao ya kuweza kutuhamisha kupitia ndege haikuwezekana kwa ajili ya usalama mdogo, ndipo tukaweza basi kujitahidi kupita njia za mkato ili tuweze kufikia hapa Goma na wakati nilipomwaga uh, kiongozi wa kituo cha Monusco kichanga, akanishauri ya kwamba ni lazima niweke kando kila kitu ambacho kinaandikwa press, ili kisiwe sababu cha, ya kuweza kupatwa na shida kwangu mm-hmm. Na ni hivyo tukaondoka hapo na tukatembea kwa njia za mguu na njia za, za pikipiki ila kwa neema ya Mungu tukafika hapa mjini Goma mm. Na ulipokelewa namna gani na wenzako wengine? uh, tulipofika hapa mjini Goma tulikuta uh, wajournaliste wale ambao wamekimbia mahali pao wanapokelewa hapa Goma, na wamekwisha kufanya kikundi, na kikundi hicho kinaitwa kikundi cha wajournaliste wakimbizi, na katika kikundi hicho kuna wale ambao wanadhamini kipesa kikundi hicho, kwa kuweza kusaidia kuwapatia pesa kidogo ya kuwasaidia kuweza kujibu kwa mahitaji madogo madogo wanaweza kuwa nayo wakati wao wa ukimbizi. Na sisi tumepokelewa vizuri, e, pamoja na wenzetu kutoka Ruchuru na mahali pengine ambao tuliwakuta na kuingia katika kikundi hicho, haikukuwa shida kabisa, wametupokea vizuri, nasi wanatukamata kama na wengine bila shida. Unakuwa na neno ya kusema neno la kusema ni kwamba tunashukuru wale ambao wamefanya uh, wamefanya muungano huu kwa kuweza kuwasaidia wa journaliste kuweza kuwasaidia wapasha habari ambao wamekimbia mahali pao, na tunasema basi, shukrani kwa wale ambao wanazamini kipesa uh, mpango huu ambao unasaidia wakimbizi katika kazi ambao wanazitumika uh, katika mradi unaoitwa Sauti ya Wahami. Ni kwamba sisi wakimbizi ambao tulihama, tunaingia katika mahali ambapo kuna wakimbizi, tunaangalia magumu yao, tunaangalia furaha yao, na tunaweza kupasha habari kupitia hali eh, kwa ujumla ya wakimbizi ambao wanakuwa mahali na mahali. Kwa hiyo basi tuna toa shukrani zetu sana kwa kuangalia wale ambao wameweza kuunda kikundi hiki na kuweza kutusaidia sisi ambao tumekimbia kutoka mahali petu. Bwana Obedi Batende, Radio Kapi inakupigia sana. Ni mimi, ninashukuru bwana mpasha a habari Radio Kapi. Ulimwengu unaadhimisha tarehe makumi mbili na moja Februari kila mwaka kama siku ya kimataifa ya lugha ya mama. Lugha mama, kwa upanuzi inayoeleweka kuwa lugha ya asili, inamaanisha lugha ya kwanza anayojifunza mtoto. Ni nini maana ambayo baadhi ya wakazi wa jiji la Uvira wanatoa kwa lugha ya mama? Fisto Ngoma anatutolea ripoti hii lugha ya asili barani Afrika ndiyo msingi wa tamaduni. Mjini Uvira, watu wengi tuliowasiliana nao, wakiwemo vijana wa kituo cha Kasenga Kakombe, wanachanganya lugha mama na kabila wakimaanisha lugha ya mama na ya baba kuwa lugha ya asili. wanajuta kutojua lugha ya kabila yao, kile wanachoamini kuwa lugha wangipasha kujifunza walipozaliwa. Mwanamke mwingine anaongea: mimi niko wa lugha ya kiasili, niko murega zoni ya Mwenga, ndio kwetu ndaweza jua jambo tu, lakini sisi tulizaliwa kwa Mabujumbura njo tulitokea, njo kuwazazi wetu walikomalia kule wakatuzalia na sisi kule. Na wa, wa, wa, wazazi wao kwa sababu kuwafunza funza lugha lugha ya kiasili hawajui, zaidi ni tatizo kubwa niko nayo. This comment nani kuendelea kulaumu kwanza kulaumu wazazi na watate kwa sababu lugha sababu walikomana wa kuwafunza lugha tukazaliwa, komaisha komaisha tu hivyo hivyo. Vraiment ni tatizo sana, kesho naweza nileta probleme, wala kumamipaka, naweza niletea shida sana. Vraiment ni tatizo sana kumimi kutokujua lugha. Vraiment ni shida sana. Mratibu wa kituo cha rasilimali cha vijana cha Uvira anaeleza lugha ya mama ni nini. Jacques Bulindwa: lugha ya asili ni lugha ya mama, ni lugha ya kwanza ambayo mtoto anafahamu wakati kwa mjamaa, ile lugha ni lugha ambayo kila mtu anaombewa kuifahamu, kwa maana ni lugha ambayo inamwonesha mtu ni nani na mitoka wapi na ni wa jamaa gani, au sio? Lugha usikilia haya, kwani ni lugha ambayo ni fierte ya kila mtu kuifahamu. Uvira ni muji mkubwa, kuna makabila nyingi. Wakati unasema lugha ya asili unafaire allusion ku lugha gani? Ndiyo. Hapa mjini wetu Uvira, lugha ya kiasilia ni Kifuliru, Kivira, Kinyindu, wengine ambao wanakala hapa Uvira kama vile Mashi, Kikasai, yote ni lugha ambazo zinakuwa hapa Uvira. Pendekezo letu kwa wazazi ni kusema, kama lugha ya asili ni lugha ambayo inafahamisha mtu mahali alipotoka, nani jamaa ambayo anakuwa inakuwa lugha ya kuunganisha mtu watu awapashe kusikilia haya watu wamapasha kuiongelea kama vile lugha ambayo ni lugha ya mama ambayo amezaliwa ndani na amekomalia ndani. Jacques Bulindwa anapanga kufungua kituo cha kujifunza lugha ya asili ya mama au ya baba. Tumalizie na habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika Kivu kaskazini, wakazi wanaoishi katika maeneo yanayokaliwa na waasi wa M23 RDF wanaendelea kuteseka na ukatili unaofanywa na uasi huu. Kwa mujibu wa baadhi ya duru katika eneo hilo, wakazi hao wanaojaribu kwenda mashambani kutafuta chakula wanakuwa wahanga wa mauaji na ukatili mwingine. Ni mfano wa tabaka za Bambu na Tongo, ambako hali hii inaripotiwa katika tarafa la Ruchuru. Kulingana na vyanzo vyetu, watu kumi ambao ni wakulima waliuawa Jumapili iliyopita na waasi katika eneo la mashambani kwa sababu walishutumiwa wa vikundi vya wenyeji wenye silaha, anasema mtu mashuhuri kutoka eneo hilo ambaye anatoa habari hii. Ni ngumu kupata ushuhuda katika eneo hili kwa sababu waasi wamepanda hofu na hawavumilii kwamba wakazi watumie simu zao. Vyanzo vyetu vinaeleza, Izaki Kibira, mtu mmoja mashuhuri kutoka Bambo, analaani mauaji yanayorekodiwa kila siku katika eneo hili. Anaomba serikali kuarifu baraza la Umoja wa Mataifa, Human Rights Watch, Monusco, Sadek ili kuandaa uchunguzi wa pamoja kuona nini kinatokea katika maeneo haya yanayokaliwa na waasi hao. Mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.