Radio Okapi. Mji oh, wa Goma unajikuta tena siku ya tano hii katika hali yake ya kutengwa na maeneo yote inayoleta chakula hadi mji huo. Liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini amesimamisha uamuzi wa wake wa kuruhusu mzunguko kati ya Goma na maeneo yanayokaliwa na M23 mkoa wa kivu kusini kwa sasa unakabiliwa na janga la surua karibu visa elfu moja vimerekodiwa katika mitaa ya afya ya kamituga mwenga na kitutu tangu januari mwaka tunao vikiwemo vifo mia moja makumi mbili na nne huko beni baadhi ya wanawake wenye malengo ya kisiasa wameamua kugombea kwenye uchaguzi sawa na wanaume walishiriki kikao cha kisiasa katika mchakato wa uchaguzi siku ya pili katika mfumo wa kujiandaa Karibuni kwa wote na hii hapa ndo habari kamili. Katika Kivu Kaskazini, mji wa Goma unajikuta tena siku ya tano hii katika hali yake ya kukosa hewa na kutengwa kwa sababu ya kukatwa kutoka maeneo yote inayoleta chakula hadi mji huo. Hali hiyo inatokana na kusimamishwa kwa uamuzi wa liwali wa kijeshi wa kuruhusu kuanzishwa tena kwa mzunguko wa mali na bidhaa kati ya mji mkuu wa jimbo hilo na maeneo yanayokaliwa na waasi wa M23. Hatua hii iliyotangazwa siku ya tatu jioni ilisimamishwa tena jana siku ya nne. Bernard Nyangi: tumefadhaika na hatua hiyo ya kusimamisha mara tena uchukuzi kati ya mji wa Goma na mitaa zinazovamiwa na wasi, ila ni sharti tuheshimu msimamo wa viongozi, unena kiongozi wa sekta ya maduka mjini Goma, bwana Kimba Mnasi. Unena kwamba wanabiashara waliomba rasmi kwa liwali mwanzo wa wiki hii kufungua uchukuzi ule. Hawa walikuwa wamefurahia kuona zaidi ya magari sabini zenye kubeba bidhaa ya mlimo na zilizokuwa zikizuiliwa eneo zinazoikaliwa na waasi wa M23 wiki kadhaa zaingia mjini Goma masaa machache kisha hatua hiyo ya liwali kutangazwa. Katika ujumbe rasmi uliosainiwa jioni ya jana Alhamis, msemaji wa liwali unena kwamba makatazo yale yatokana na mauaji ya dereva moja iyo iyo jana Alhamis sehemu zakatale mtani Ruchuru, ila baadhi ya duru zisizokuwa na tegemeo zakanusha taarifa hiyo na kunena kwamba dereva yule yu hai na kupatwa na msiba yoyote, angalao msemaji waliwali husibitisha taarifa hiyo. Luteni Kanali Giome Njike hufahamisha kwamba tukio lile lilipitika katika eneo linalokaliwa na wasi na kwenye hawana uwezo wa kuendesha uchunguzi wowote kwa wakati huu. Huko Kivu Kaskazini, ujumbe wa vikosi vya ulinzi kutoka nchi memba wa jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika sadek umewasili huko Goma tangu siku mbili sasa, wakiongozwa na Jenerali Pinehas Martin, mkuu wa majeshi ya Namibia. Ujumbe huo unalenga kutathmini hali ya usalama mashariki mwa DRC kama utangulizi wa uwasilishaji wa ripoti na mapendekezo kwa wakuu wa nchi wa shirika hili ndogo la kanda. Wanawake shujaa wa Kivu Kaskazini sekta na jumuiya kwa pamoja wamechagua mwezi huu ambao umetolewa kwa mwanamke kuzindua jana, siku ya nne, mjini Kinshasa kampeni ya utetezi kuhusu hali tete kama eneo hilo kwa sababu ya uchokozi wa Rwanda kupitia M23. Wanawake hawa wanaomba serikali kutumia njia ya kidiplomasia na mazungumzo ili kukomesha ukatili mara moja, hasa kwa kuhakikisha kwamba pande zote zinaheshimu makubaliano ya Luanda. Wanawake hawa pia wanadai adhabu dhidi ya Rwanda na viongozi wake kutoka baraza la usalama. Msikilize Jean Kabuo kutoka jamii ya Wanande kuhusu swala hili katika maneno haya yaliyokusanywa na Jean Desire Kanyama. Kwa mwezi huu ambao tunatetea haki za wanawake, sisi wanawake wa jimbo la Kivu ya Kaskazini tukikusanyika katika Eh, makabila zote za Waunde, za Wanande, za Watutsi, za Wahutu, za Watembo na hata jamii za mtawa walikale, tunakataa kuitwa leo kwamba tuko wavictimu wa hii vita. Sisi ni wamoja kati ya wale ambao wanatafuta amani katika jimbo la Kivu ya kaskazini na katika nchi ya Kongo nzima, na mahali kote ambako watazungumzia kuhusu amani, tunahitaji sisi pia tuhuzurie. Sababu wakati watu wanakaa kuzungumzia amani kuhusu jimbo letu pasipo sisi, ni waadui zetu. Na ile ambayo tutaomba kwa serikali ni kuheshimu mikataba, hasa mkataba huo wa Rwanda. Kuheshimu mkataba huo wa Rwanda itatusaidia tuwe na amani ya kudumu, sababu itaomba wale waasi wa M23 waweze kurudi kurudi mahali ambako walikuwa hapo mbele. Wajumbe wa urais wa jamhuri balozi za Sweden na Senegal wameahidi msaada wao kwa wanawake shujaa wa Kivu Kaskazini. Kama nilivyotanguliza, mkoa wa Kivu Kusini kwa sasa unakabiliwa na janga la surua haswa katika sehemu yake ya magharibi. Karibu visa elfu moja vimerekodiwa katika mitaa ya afya ya Kamituga, Mwenga na Kitutu tangu Januari mwaka tunao hadi sasa, na hii ikiwemo vifo mia moja makumi mbili na nne. Mkuu wa ofisi ya magonjwa katika idara ya afya ya mkoa Justin Bengea anathibitisha kuwa utunzaji wa watoto wagonjwa ulianza tangu wiki mbili sasa. Pia alifahamisha kuwa kampeni ya kawaida ya chanjo ya surua itazinduliwa wiki ijayo matamshi yake yanakusanywa na mwanafunzi wetu Justine Ndamwenge Fistongoma anatafsiri: Pula rujoli faut dire kuhusu ugonjwa wa surua, maeneo ya kiafya yaliyoathirika zaidi ni maeneo ya afya wa magharibi, ni hasa eneo la afya la Kamituga ambalo limetumia karibu miezi miwili katika janga. Kamituga yamepitisha takriban kesi mia tano na bado kesi zinaongezeka licha msaada zinazofanywa huko pia kuna eneo la afya la Kitutu ambalo liliarifu kesi mia moja makumi ine na ine wiki hii. Hizi ndizo eneo mbili za afya zilizoanza janga hili wiki ine zilizopita, na kwa bahati mbaya, hizi ni eneo mbili za afya ambapo kuna vifo vingi kwa sababu, kwa kiwango cha eneo la afya kutoka Kamituga tumerekodi kesi mia sita makumi sita na vifo kumi, hiyo ni kubwa na tunafanya kazi kwa bidii kwa kuleta msaada za afya ya umma katika eneo hii kuna kanda ya afya la Mwenga ambalo limechukua taarifa hiyo wiki hii imetoka kuarifu kesi makumi tatu mara kumi na. Kwa hivyo hapa pia inabidi kutufikiria haraka kuhusu hatua zinazopaswa kufanywa katika kanda mbili za kwanza za afya, Kamituga na Kitutu. Uchunguzi ulifanyika kupitia sampuli zilizochukuliwa ambazo zilithibitisha kuwa kulikuwa na ugonjwa wa surua. Kuhusu kesi za kipindupindu katika Kivu Kusini, hali sasa imekuwa nzuri katika gereza kuu la Bukavu ambalo lilikuwa limerekodi visa makumi tano vya kipindupindu na vifo nne wiki iliyopita. Huko Beni jimboni Kivu Kaskazini, ambako tunarudi, baadhi ya wanawake wenye malengo ya kisiasa wanaamua kuingia kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi kwa misingi sawa na wanaume. Walielezea nia hii siku ya pili iliyopita Mwishoni mwa kikao cha kisiasa juu ya ushiriki wa wanawake katika mchakato wa uchaguzi ulioandaliwa kwa pamoja na sehemu za jinsia na masuala ya kisiasa ya Monusco Beni. Mmoja wao mwanachama wa chama cha kisiasa cha kujitolea kwa uraia na maendeleo ACD anashukuru ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo kwa fursa hii ya mafunzo. Ellen Kavira Kibangu alizungumza kwenye kipaza sauti cha Entre Kitenge. Ndiyo, ninashukuru sana Monisco na Biro ya Jare kukuya kutushindikiza ndani ya maoni yetu ya uchaguzi ambao utafika baadaye. Tunashukuru sana. Maana tulikuwa na vizuio mbalimbali mbali, zaidi sana ilikuwa natokea kwa wanaume na wengine natokea kwa wandugu ambao hawana kabisa nani maelezo zaidi juu ya maongozi ya mwanamke, na ilikuwa zaidi sana inatuvunja moyo, lakini tangia sasa tumepata mafundisho, tumepata makweli mbalimbali pamwa na Biro Jare ya Monisco, tunatoka tena na nguvu ya ajabu na inatufungula akili kwa mambo mbalimbali mbali. Tunashukuru sana. Katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia aina tatu kuu za mbuga ya kitaifa ya Virunga zinatishiwa kutoweka. Wanyama hawa ni masokwe, viboko na tembo. Ukosefu wa usalama unaoendelea na ujangili ndio sababu kuu za hali hii, kulingana na shirika la kitaifa la Gorila Ambasada. Ni katika hafla ya maadhimisho tarehe tatu Machi ya kila mwaka ya siku ya maisha ya porini ulimwenguni, siku ambayo inalenga kusherekea aina za wanyama pori na mimea na kuongeza ufahamu wa umuhimu wao kwa ustawi wa raia na ulimwengu. Kwa shirika hili la uhifadhi, aina hizi tatu za wanyama za mbuga la wanyama la Virunga hazifaidiki tena na ufuatiliaji kufuatana na vita katika makazi yao. Na nyani wakubwa, au grand singe kwa Kifaransa, pia wako hatarini kutoweka mashariki mwa DRC. Kwa vyovyote vile, haya ni maoni ya wahusika katika utekelezaji wa mpango kazi wa uhifadhi wa nyani wakubwa mashariki mwa DRC kwa kifupi Kapi Maniema ili kutafakari namna ya kukomesha matishio kwa viumbe hao. Watendaji hao wa pahali wanashiriki tangu jana siku ya nne mjini Kindu katika mkutano wao mkuu wa kwanza. Radio Kapi, invité Mgeni wetu wa leo ni bwana Obedi Batende, mwandishi wa habari mkimbizi wa vita kutoka eneo la Kichanga ambaye kwa sasa yuko mjini Goma. Anasimulia maisha yake tangu aondoke Kichanga kwa msaada wa MONUSCO hadi kuasili kwake Goma ambapo kwa sasa anaishi kama mwandishi wa habari aliyehamishwa pia anazungumzia kuhusu msaada muhimu ambao yeye na waandishi wengine makumi sita waliohamishwa kama yeye wanapokea kutoka UNPC Norkivu, kwa ushirikiano na washirika wengine wa pahali kama vile la Benevolesia. Hii kupitia mradi mdogo wenye kichwa Sauti ya Wahami. Obedi Batende katika mahojiano haya na Jules Ngala: unaweza kutwambia tangu ulitoka kwenyewe ulikuwa mpaka hapa unafika Goma? Kwa kifupi ulipata magumu gani? Uh, ni tangu wakati mji wa Kichanga umeweza kukaliwa na wapiganaji wa M23 tumepata ukimbizi katika kituo cha Monusco hapo Kichanga, na tumepokelewa vizuri kabisa na wametufanyia mema kwa uwezo wao, na yale ambao hawakuweza basi hawakuweza kutufanyia kwa sababu wao wenyewe pia walikuwa na ugumu wa kupata vifaa fulani fulani, ila kwa ile ambayo waliweza, Monusco ilitugaramia ikatuchunga vizuri kwa siku zote ambazo tulikuwa kuwa katika kituo hicho. Uliweza kufika hapa Goma namna gani? Ni wakati tumeona kama hali ya maisha inaendelea kuwa magumu hata katika kituo hicho cha Monusco kwa ukosefu wa dawa, chakula na kuona kwamba makusudi yao ya kuweza kutuhamisha kupitia ndege haikuwezekana kwa ajili ya usalama mdogo, Ndipo tukaweza basi kujitahidi kupita njia za mkato ili tuweze kufikia hapa Goma na wakati nilipomuaga, uh, kiongozi wa kituo cha MONUSCO Kichanga akanishauri ya kwamba ni lazima niweke kando kila kitu ambacho kinaandikwa press ili kisiwe sababu ya kuweza kupatwa na shida kwangu. mm -hmm. Na ni hivyo tukaondoka hapo na tukatembea kwa njia za mguu na njia za, za pikipiki ila kwa neema ya Mungu tukafika hapa mjini Goma, mm. Na ulipokelewa namna gani na wenzako wengine uh, tulipofika hapa mjini Goma tulikuta uh, wajurnaliste wale ambao wamekimbia mahali pao wanapokelewa hapa Goma, na wamekwisha kufanya kikundi na kikundi hicho kinaitwa kikundi cha wajurnaliste wakimbizi, na katika kikundi hicho kuna wale ambao wanadhamini kipesa kikundi hicho, kwa kuweza kusaidia kuwapatia pesa kidogo ya kuwasaidia, kwa kuweza kujibu kwa mahitaji madogo madogo wanaweza kuwa nayo wakati wao wa ukimbizi. Na sisi tumepokelewa vizuri e, pamoja na wenzetu kutoka huchuru na mahali pengine ambao tuliwakuta na kuingia katika kikundi hicho. Haikukuwa shida kabisa, wametupokea vizuri, nasi wana mata kama na wengine bila shida. unakuwa na neno la kusema? Neno la kusema ni kwamba tunashukuru wale ambao wamefanya uh, wamefanya muungano huu kwa kuweza kuwasaidia wa journaliste, kuweza kuwasaidia wapasha habari ambao wamekimbia mahali pao, na tunasema basi shukrani kwa wale ambao wanazamini kipesa uh, mpango huu ambao unasaidia wakimbizi katika kazi ambao wanazitumika uh, katika mradi unaoitwa Sauti ya Wahami ni kwamba sisi wakimbizi ambao tulihama tunaingia katika mahali ambapo kuna wakimbizi, tunaangalia magumu yao, tunaangalia furaha yao, na tunaweza kupasha habari kupitia hali e, kwa ujumla ya wakimbizi ambao wanakuwa mahali na mahali. Kwa hiyo basi tunatoa shukrani zetu sana kwa kuangalia wale ambao wameweza kuunda kikundi hiki na kuweza kutusaidia sisi ambao tumekimbia kutoka mahali petu. Bwana Obedi Batende, Radio Okapi inakupigia asante. Ni mimi ninashukuru, bwana mpasha en habari, Radio Okapi. Ulimwengu unaadhimisha tarehe makumi mbili na moja Februari kila mwaka kama siku ya kimataifa ya lugha ya mama. Lugha mama, kwa upanuzi inayoeleweka kuwa lugha ya asili, inamaanisha lugha ya kwanza anayojifunza mtoto. Ni nini maana ambayo baadhi ya wakazi wa jiji la Uvira wanatoa kwa lugha ya mama? Fistongoma anatutolea ripoti hii. Lugha ya asili barani Afrika ndiyo msingi wa tamaduni. Mjini Uvira, watu wengi tuliowasiliana nao, wakiwemo vijana wa kituo cha Kasenga Kakombe, wanachanganya lugha mama na kabila wakimaanisha lugha ya mama na ya baba kuwa lugha ya asili. najuta kutojua lugha ya kabila yao kile wanachoamini kuwa lugha wangipasha kujifunza walipozaliwa. Mwanamke mwingine anaongea, mimi niko wa lugha ya kiasili niko murega zoni ya Mwenga, ndio kwetu, ndaweza jua jambo tu, lakini sisi tulizaliwa kwa mabujumbura, njo kutulitokea njo kwa sababu walikomalia kule wakatuzalia na sisi kule, na yao wakubwa wazazi wa wa wa wao, kwa sababu ya kuwafunza funza lugha lugha ya kiasili hawajui. Zaidi ni tatizo kubwa niko nayo this comment nani kwa ndala kulaumu familia tena, kwanza kulaumu wazazi na watate kwa sababu wana walikomala wa kuwafunza hiyo lugha. Sisi tukazaliwa mpaka tukomacha kwa maisha tu hivyo hivyo, vraiment ni tatizo sana. Kesho naweza niletea probleme, wala kwa mami naweza pak niletea shida sana. Vraiment ni tatizo sana kumimi, kutokujua lugha vraiment ni shida sana. Mratibu wa kituo cha rasilimali cha vijana cha Uvira anaeleza lugha ya mama ni nini. Jacques Bulindwa: lugha ya asili ni lugha ya mama, ni lugha ya kwanza ambayo mtoto anafahamu. wakati kwa mjamaa, ile lugha ni lugha ambayo kila mtu anaombewa kuifahamu, kwa maana ni lugha ambayo inamwonesha mtu ni nani, nametoka wapi na ni wa jamaa gani, au sio? lugha y usikilia haya, kwani ni lugha ambayo ni fierte ya kila mtu kuifahamu. Uvira ni mji mkubwa, kuna makabila nyingi. Wakati unasema lugha ya asili, una faire allusion ku lugha gani? Hapa mjini wetu Uvira, lugha ya kiasilia ni Kifuliru, Kivira, Kinyindu, wengine ambao wanakaa hapa Uvira kama vile Mashi, Kikasai, yote ni lugha ambazo zinakuwa hapa Uvira. Pendekezo letu kwa wazazi ni kusema, kama lugha ya asili ni lugha ambayo inafahamisha mtu mahali alipotoka, nani jamaa ambayo anakuwa inakuwa lugha ya kuunganisha mtu. Watu hawapashi kuisikilia haya, watu wanapasha kuiongelea kama vile lugha ambayo ni lugha ya mama ambayo amezaliwa ndani na amekomalia ndani. Jacques Bulindwa anapanga kufungua kituo cha kujifunza lugha ya asili ya mama au ya baba. Ni mwisho wa habari, weekend njema kwenu.