Oh, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anaomba kuheshimiwa kwa ratiba ya kumaliza mgogoro na kurejesha amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kama ilivyopendekezwa na upatanishi wa Angola. Alisema hayo mjini Kinshasa ambako alikuja ziarani wikendi hii. Baadhi ya familia zilizokimbia kutoka Masisi na vijiji jirani zimeanza kurejea kwa woga katika makazi yao pa Masisi kati tangu siku mbili sasa. Familia hizo zilikimbia uasi wa M23 katika Kivu Kaskazini. Yuro milioni makumi nane na tano ni kiasi cha fedha zilizotolewa na serikali zilizo ya Congo kwa ajili ya ujenzi wa madaraja mia mbili na moja nchini DRC. Ujenzi huu utafanywa na kampuni ya ufaransa Matiere SA kwa muda wa miaka tatu. Mjambo, na asante kuungana nasi. Habari kamili tuanzie na ziara ya Emmanuel Macron mjini Kinshasa. Mkuu wa nje ya Ufaransa naomba kuheshimiwa kwa ratiba ya kumaliza mgogoro na kurejesha amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ratiba ambayo ilipendekezwa tangu tarehe na 28 Februari na upatanishi wa Angola, kwa mujibu wa uamuzi uliochukuliwa na mkutano mdogo wa amani na usalama katika eneo la Maziwa Makuu uliofanyika Addis Ababa nchini Ethiopia tarehe 17 Februari. Ratiba hii inajumuisha kusitishwa kwa mapigano, kuwekwa kambini kwa waasi wa M23, kutumwa kwa vikosi vya kikanda na kurejea kwa amani ya kudumu. Mbele ya waandishi wa habari wikendi hii mjini Kinshasa, Emmanuel Macron alifafanua kuwa wadau wote wakiwemo Rais Tshisekedi, Kagame na Lorenzo pamoja na M23 wamekubaliana kwamba kusimamisha vita kutaanza kutekelezwa kesho siku ya pili tarehe saba Machi na saa sita mchana kwa saa za huko. Watakaokiuka watakabiliwa na adhabu, anasema Rais wa Ufaransa. Na kufuatana na vita hivi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuna mgogoro wa kibinadamu katika eneo hili lote. Umoja wa Ulaya umeamua kuzindua safari ya ndege hadi Goma katika siku zijazo. Lengo ni kupeleka misaada ya kibinadamu ili kuwaondolea mashaka wa Kongo. Akijibu mwito wa Umoja wa Ulaya, rais wa Ufaransa alitangaza siku ya sita mjini Kinshasa uamuzi wa, wa nchi yake kutoa zaidi ya dola milioni makumi tatu na nne za misaada ya kibinadamu. Emmanuel Macron katika maneno haya yaliyokusanywa na Michel Kifinda Ngoy Anatafsiriwa na Grevis Salumu. nous avons au cours des derniers jours ekute des acteurs humanitaires kongolais internationaux engage sur le terrain. Kwenye siku chache zilizopita, tuna waingizaji wa kibinadamu wa kimataifa na wa kongo waliohusika ili kupata suluhu kwa muda mfupi. Tumepata kelele juu ya ukosefu mkubwa wa rasilimali na kwa hali mbaya ambayo wakazi wanakumbwa. Hii ndio sababu Ufaransa itakuwa taifa la kwanza kushidu kwa mpango wa Umoja wa Ulaya wa kuanzishwa kwa mpango huu wa kibinadamu. Tutatoa mchango wa haraka wa euro milioni thelathini na nne wa msaada wa kibinadamu ambao utaongezwa kwa kiasi cha karibu milioni hamsini kilichotangazwa na Umoja wa Ulaya. Pia tuko katika uwezo wa Umoja wa Ulaya kutoa usafiri wa kiraia na kijeshi. Hapa naenda kumshukuru Kamishna wa Umoja wa Ulaya Janes Lenarsik kwa kuanzisha mshikamano huu wa Ulaya ambao utaonekana siku zijazo kwa utoaji wa tani a za vifaa vya kibinadamu kwa manufaa ya wakimbizi Pagoma na katika mikoa yote ambayo wameathiriwa na harakati hizi za waasi na makundi ya kigaidi. <tipulis> Huko Kivu Kaskazini, mkuu wa monusko anasikitishwa na kuzorota kwa hali ya usalama ambayo inaendelea kusababisha vifo na mamia ya maelfu ya watu waliokimbia makazi yao mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo. b Bintu Keita alifichua angalizo hili kwa waandishi wa habari juzi siku ya sita huko Goma mwishoni mwa ziara yake ya siku sita katika majimbo ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri. Anaomba kuheshimiwa kwa kusimamishwa kwa mapigano na wapiganaji mbalimbali. Bernard Nyangi ameripoti. Kwa, kwa niaba ya Bintu Keita ni zaidi ya elfu sita ya wakimbizi tangu mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili kwenye upande wa kusini jimboni Kivu Kaskazini na zaidi ya milioni moja laki tano ya wakimbizi huko Ituri wakati kuna ufikiaji mdogo wa vitendo vya kibinadamu. Hii ni hali ya kusikitisha. Mkuu wa Monisco anatoa wito kwa wanamgambo wa M23 kuheshimu ahadi iliyotolewa Ijumaa mjini Rwanda ya kuheshimu mkataba wa kuachishwa kwa mapigano kuanzia tarehe saba Mechi. Anasisitiza pia kuunga mkono mpango wa amani mashariki mwa DIarasi. Kumbuka kwamba lengo la ziara lake ilikuwa kuangalia athari za kuzorota kwa hali ya usalama kwa maelfu ya watu walio kwenye mazingira mabaya, ili kuona namna gani kukabiliana na changamoto za utekelezaji wa majukumu ya ujumbe, hii ikiwa ni wa ziara ya baraza la usalama nchini DRC inayopangwa kufanyika tarehe tisa kufika tarehe kumi na mbili mwezi huu wa Mechi, katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia, baadhi ya familia zilizokimbia kutoka Masisi na vijiji jirani zimeanza kurejea polepole na kwa woga katika makazi yao pa Masisi kati tangu siku mbili sasa. Watu hawa walikimbia maeneo yao Kufuatana na waasi wa M23 kuelekea mji mkuu wa eneo hilo. Wengine walikuwa wamechukua mwelekeo wa Nyabiondo. Wakati wengine walikuwa wamepata hifadhi katika miji michache katika tarafa jirani la Walikale. Kulingana na shirika la raia huko Masisi, kurudi huku ni kwa sababu ya hali mbaya ya kibinadamu katika maeneo ya makimbilio, lakini pia kwa sababu ya utulivu mdogo unaoonekana huko Masisi kati. Walakini, shule nyingi za pahali bado zimefungwa kama vile shughuli za kibiashara ambazo hazifanyiki. Telesfor Mitondeke kutoka shirika la raia la Masisi anatoa maelezo mengine kwenye kipaza sauti cha Denis Lukeso. Hiyo kurudi Masisi centre na kando kando, tukiwaza ya kwamba inatokana d'abord na petite calme relative ambayo inakuwa ikijiobserve Masisi centre na kando kando. Mezosi inatokana na hali mbovu za kiuto ambazo wakimbizi wanakuwa wakipitia mahali pote waliweza kukimbilia. Hakuna chakula kwa wengi, hakuna matunzo, wanalala uwanjani. Hiyo mateso yote inapelekea wakimbizi wamoja kurudi polepole pole. Tunawaza ya kwamba kurudi kwa wamoja inakuwa ni kwa hiyo hali, ili wapate kusogelea hizo mashamba waweze kuangalia watalisha familia zao namuna gani. Tukiweza kukumbusha pia kama maaktivite presque zote ziliweza kufunga, ni sawa masomo ambayo milango haijafunguliwa tena mpaka leo. Na kuna pia hiyo maaktivite mbalimbali, biashara, wanabiashara wengi hawajafungua tena milango yao, na wengi waliweza kudeplase marchandise yao pour leur sécurité. Mwezi Machi, mwezi uliowekwa kwa ajili ya kuongeza ufahamu na kupigania haki za wanawake huko Ituri wanawake wanasema hapana kwa vitendo vya ukatili na unyanyasaji mbaya unaofanywa na vikundi vyenye silaha ambavyo wamekuwa waasiriwa tangu karibu miaka mitano katika jimbo hili. Waliifahamisha juzi siku ya sita, wakati wa mechi ya kandanda iliyoitwa kwa mshikamano wa kijamii, shughuli ya michezo iliyoandaliwa na sehemu ya taarifa kwa umma ya MONUSCO huko Bunia. Wakati wa mwisho wa mkutano huu walisoma jumbe tofauti za uhamasishaji na wito wa amani huko Ituri. Tunamsikiliza mratibu wa kikundi cha Collectif des Femmes de l'Ituri, Elizabeth Bouve kwenye kipaza sauti cha Ezekiel Muzalia. Hatupende mambo ya vita, tunapenda kimya, ikue. Kama tuko, tuko pamoja, tuko na fikiri moja, tuko nguvu. Hapa tatupendi mambo ya kugawanyika, kukataa mambo kenye na kwa ya, ku, ya, ya ukabila, ya kusema tuko kabila fulani. Ikue kabila yote tuko tu moja. Tulipima kutuleta ba message pia pia juu ya banani kwa grupu za arme, baachi kuua iko mbaya. Paske Ituru na kwa na, na, na, na sura mbaya. Hivi baachi kabisa, baachi ba deposer arme, tuanje mambo mapya. Si, si. Sote wa mama pamoja, wa baba pamoja, tuunganishane, tujue mambo ni nini. Ni ndani ya umoja ndio tutaweza kuleta salama, basi kama tunakuwa mbalimbali, hatutaweza njo. Wa mama walikutanishana kwa kuleta mfano, shughuli za utambuzi na usajili wa wapiga kura ambazo ziko katika siku yake ya kumi na nane Jumapili hii zilinufaika kutokana na usaidizi mkubwa wa vifaa kutoka kwa Monusco hasa katika Kivu Kaskazini, Ituri na Kivu Kusini. Mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa alitoa ufafanuzi huu kwa vyombo vya habari juzi, siku ya sita, mjini Goma, alipofunga ziara ya siku sita katika majimbo hayo matatu. Kwa Bi. Bintu Keita, Monusco tayari imetuma zaidi ya toni mia moja makumi tatu za vifaa vya uandikishaji katika majimbo hayo matatu ikiongezeka kwa mihimili mitatu ya misheni yake ya sasa. Anasema hivyo katika matamshi haya yaliyokusanywa na Bernard de Nyang'i muula tulio upeo upya na baraza la usalama la Umoja Mataifa likikubaliwa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Desemba iliyopita, la la la tuomba tutoe mchango kwa ukingo wa raia, kuleta msaada kwa mchakato wa PDDRCS na la kusaidia uboreshaji wa sekta ya usalama. Zaidi ya shurti hizo tatu, MONUSCO e inapewa pia mandeti ya kutoa mchango wa kiufundi katika mchakato wa uchaguzi mwaka huu, na utaendelea na kufuatilia swala lile huko likitoa msaada unaohitajika kwa tume la uchaguzi Seni ili kuendeshwa uchaguzi halali wa kuaminika na pia tulivu katika muda unaopangiliwa na katiba. Kwa hiyo, kwa ombi la tume Seni, tayari toni mia moja thelathini ya vifaa vya kuhesabu na kuwaandika wachaguzi zilisafirishwa tayari na tume Munisco tuhakikishe kwamba msaada ule wahusu majimbo matatu pekee zenye bado tume Munisco inakwemo ni Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Kusini na Ituri. Kama nilivyotanguliza euro milioni makumi nane na tano ni jumla ya fedha zilizotolewa na serikali ya Kongo kwa mkataba uliosainiwa juzi siku ya sita tarehe 4 Machi na mkurugenzi mkuu wa ofisi ya barabara Janoki Kangala na ule wa kampuni ya Ufaransa ya Matiere sa mbele ya Felix Antoine Tshisekedi na rais mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron. Mkataba huu kwa mujibu wa mkurugenzi mkuu wa ofisi ya barabara unahusu ujenzi wa madaraja mia mbili na moja nchini DRC unaofanywa na kampuni ya Ufaransa. Janoki Kangala aliongeza kuwa kazi za ujenzi wa madaraja hayo zitachukua miaka tatu. B. Bintu Keita, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC, alikuwa ziarani huko Goma, katika Kivu Kaskazini siku ya kwanza iliyopita, ambapo alizungumza na shirika la raia na hasa wawakilishi wa wanawake katika jimbo hilo. Ripoti kuhusu mazungumzo haya na B. Justine Masika kutoka Synergie des Femmes du Nord Kivu ni katika mahojiano haya na Jules Ngala. Tunaweza shika nini? Ameweza kujibu kwa maswali mingi ambayo ilikuwa, kwani nafikiria sisi hatujue vitu mingi, na tunakamata tunaanza kulaumu bila kusikia na kujua vitu, lakini amekuwa wazi, kwani wakati tulipoanza mkutano wa kwanza, aliyesema ase, hii mkutano tutaambiana kweli kusikuwe hata kufichika nenu mm -hmm. Na kweli ametuelezea maneno mingi ambayo hatukukuwa tunafahamu. Ni kweli tunangojea mingi sana kwa MONISCO, lakini mm, MONISCO haiwezi kujibia kwa maswali yote ambayo tunakuwa nayo. Unaweza nipa mfano ya yenyewe, mnaelewa. Leo ya kwanza watu wanasema MONISCO iko na vifaa vyote vya vita na kwa nini Monisco haiwezi kusaidia ginzi ilikuwa kusaidia guvernema ya Congo kupiganisha au waasi ambao wanatesa province ya Nord Kivu? mm -hmm. Anasema ni kweli, lakini sisi, vita ilipoanza tuliweza kusema kama hatuna vifaa, na anatuonyesha kama inakuwa tangu mwezi wa sita wakati alipolomba vifaa ambavyo vinafaa kwa ajili ya kupiganisha hii vita, lakini mpaka leo hawamjibia na inakuwa nguvu. Na ingine, watu wanasema kunakuwa waasi ambao wanapigana pembeni ya MONISCO, na kwa ile MONISCO ni sheria ambayo inakuwa kwa wana, haiwezi kusaidia vifaa ambako kunakuwa watu ambao walivunja sheria, na njo ile inakuwa shida ingine ambayo inawafunga kwa ajili ya kujibia. Ni kusema mnaelewa yote na mnaitika kusema ni ya kweli, watu hawakuelewa na hawakuitika hiyo. <laughs> ni kweli, lakini kunakuwa wamoja wamoja kama mimi, mimi nimesikia lakini mi nawaza kama tunapashwa kuendelea sasa na ile ambayo tunaita pledoye ku ngazi za yulu sa vile New York ginzi New York inafunga vitu ilifo kuona namna na gani nasi tunaweza enda kuambia New York, biro yenu ya Kinchasa wala ya Goma ilishawaandikia, kwa nini mnafunga masikio? Labda ile tukaenda kama sosiete sivile, kusaidia inaweza saidia, munaiwa hali ya Goma hii masiku Amkuzungumzia ile bon kwani kila mtu goma anajua, kwa muda wote tunaweza kimbia na walimwonesha ile, na wakisha mwonesha akasema ni hali yenyewe tunakuwa, kwani kunakuwa mapatano mingi, lakini waasi hawaheshimu hiyo mapatano. Wangeweza kuheshimu ile mapatano ambayo imekuwa, tukaanza ku Luanda, tukaenda kuNairobi, kuna tukaenda ku seirgel bile vyote, lakini hawaheshimie hiyo mapatano. Na inakuwa yulu yake situation inabakia vile ao bali muuliza bali muswali ile, kwani walilomba hata FIB a 2013 iliweza kusaidia na ikapiganisha. Kwa nini leo hawawezi kufanya? Anaonyesha hiyo shida ya vifaa, kwani leo attention yenye ilikuwa kwa RDC kwa 2012 haiko yenyeko leo, kwani kuko Ukraine kwa niveau international kuna kwa Ukraine na ile kosa inavuruga mambo kidogo. Eske mlizungumzia kuhusu mambo ya desinformation hii wakati ndiyo ile tuliweza kuizungumzia, mm -hmm, kwani hiyo inaleta shida nyingi. Tukaona waasi hao wametumikisha hiyo sana, mm -hmm, na wamekuwa na ma reseaux sociaux za mingi, na watu waka, wanasikia ma message ao wanaanza kujibu ovyo ovyo na kusema ovyo, na hiyo wa vijana ambao tulikuwa nao ndani ya mkutano walisema wameanza ile hata na wamama. Ninajua wamekuwa na mradi ya kuanza kutumika juu ya kupana information ya mzuri yenye inastahili na kwa wakati unastahili. Madam, merci. Merci beaucoup, Radio Capi, dossier en soi. Kuweka utekelezaji wa mkakati wa jinsia katika sekta ya madini katika majimbo ya Kivu Kusini na Ituri ni lengo la kikao kilichofanyika Bukavu siku ya kwanza tarehe makumi mbili na saba Februari mwaka tunao na shirika la International Alert. Kikao hiki kilichowaleta pamoja watafiti, viongozi na watendaji wa asasi za kiraia kililenga kujadili utafiti uliofanywa kati ya Septemba mwaka jana na Januari mwaka tunao kuhusu mienendo ya kijinsia katika sekta ya madini. Ripoti iliyotolewa na Jean Kasami kwa usaidizi wa Pascal Chinamula, mwanafunzi kunako Radio Kapi Bukavu. Utafiti juu ya uwezo wa wanawake kutumika wao pia katika sekta ya madini ulipewa kipaumbele na Profesa Amose Chunguluka, mwalimu katika mkondo wa sosiolojia. Katika utafiti wake mwalimu huyo aligusia matatizo mwanamuke anakumbwa nayo katika shughuli za kazi ya madini. Mfano, mwanamke anawaziwa mambo mengi mabaya na wanaume akiwa mfanyakazi za madini. Amose Shunguluka aliongeza kusema huyo mwanamuke anakosewa pia mali na ustawi wa kijamii kusudi afanye kazi ya madini katika mazingira tulivu. Licha ya upinzani wote huo, zidi ya mwanamuke mwenye kufanya kazi ya madini huyu anaendelea sababu hakuna kazi nyingine yenye kumwingizia pato sawa hiyo ya madini. Mhudhuriaji Solange Lwashiga kutoka Kokistefam alipendekeza kuundwe jumuiya ya wanawake wafanyakazi ya madini wakitia hiyo yenye tunaita politique genre itaweza kusaiisha majira ya kazi ya akina mama kwa kipekee, ili awezi kutumika kabisa, akiona haki zake zinaheshimiwa na akitumika kazi akiwa katika usalama, na hiyo itamleta kupata faida itakayomsaidia kuboresha hali ya jamaa lake. Dorcas Shabani wa shirika la raia naye aliona ni vema wazo la kunda jumuiya ya wanawake wafanyakazi za madini ajili ya kuwaepusha na jicho la wenye kuwaza vibaya juu yao. Shirika la raia linapaswa kusaidia kwanza wanawake kujua haki zao, kwani wakishajua haki zao watajua gisi ya kuireklame kuleta na kubatu. Wanapaswa kusaidia na kuleta egalemen banaume kujua kwamba musekte mwingine wanapaswa kolabore de gal egal na mwanamke. Mwakilishi wa serikali ya jimbo katika kikao aliahidia uungaji mkono toka ngazi za utawala. James Mlengero: sheria za madini yani code minier na reglement minier inakubali pia wanawake kufanya kazi za uchimbaji ya madini, na kuona kwamba kazi ya mwanamke ya uchimbaji ya madini ile kazi yake haipewe thamani zaidi. Ndipo sisi sa vile serikali tutazidi kutumika zaidi, ili tuendelee kukonsiatize watu wapate kupatia wanawake nao thamani, wakati wanafanya hizo kazi ya uchimbaji wa madini. Kikao hiki ambacho kiliandaliwa na international Kilikuwa na malengo ya kuboresha mazingira ya kazi ya wanawake katika sekta ya madini mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Ni mwisho wa habari. Siku njema kwenu, kwa herini.