Copy? Oh, copy. Okay. Mkutano wa pili wa kimataifa wa mazingira na viumbe hai vilivyomo katika bonde la Kongo ulifunguliwa siku ya kwanza hii pa Kisangani. Katibu Mkuu wa Wizara ya Mazingira ndiye aliongoza hafla hiyo. Misafara ya kwanza ya askari wa Burundi ndani ya jeshi la EAC ilifika huko Goma jana. Pamoja walipita ngani na wengine barabarani kupitia Rwanda wakija na vifaa vyao vya vita. Zaidi ya wapiga kura elfu mia moja tayari wameandikishwa kwa muda wa wiki mbili za kwanza za shughuli ya utambuzi wa wapiga kura na usajili katika mji wa Kisangani. Makamu wa pili wa mkuu wa Senindo alisema hayo. Karibuni na jioni njema kwenu. Mkutano wa pili wa kimataifa wa mazingira na viumbe hai vilivyomo katika bonde la Kongo ulifungua rasmi milango yake siku ya kwanza hii katika ukumbi wa michezo wa Chuo Kikuu cha UNIKIS. Chuo kikuu cha Kisangani. Katibu mkuu wa Wizara ya Mazingira ndiye aliongoza hafla hiyo mbele ya wanasayansi mashuhuri na wataalamu wa mazingira. Benjamin Toirambe alipendekeza kwa wazungumzaji kuendeleza miradi ya kuchangia uboreshaji wa hali ya maisha ya jamii ili kupambana vyema dhidi ya uharibifu wa viumbe hai wetu. Kwa upande wake, usimamizi wa kituo cha ufuatiliaji wa mazingira na viumbe hai cha Unikis mmoja wa wandaaji anasisitiza juu ya udhibiti wa jumuiya za umaalumu wa mazingira na viumbe hai ya bonde la Kongo, jimboni Kivu Kaskazini. Toleo la kwanza la maonyesho ya kilimo, viwanda na ufundi lilifanyika siku ya kwanza hii huko Butembo. Shughuli hii iliyoandaliwa na kampuni ya Maarifa Global inalenga kukuza uzalishaji wa pahali ili kukuza ujasiriamali, ni katika kata Vungi, manispa Mususa ambapo toleo hili la kwanza lilifanyika katika jiji la Butembo. Bidhaa za vipodozi kama vile mafuta ya kupakaa na vinginevyo zinazotengenezwa nchini, teknolojia na kisanii zilionyeshwa katika vibanda vingi. Viongozi wa utawala waliokuwepo kwenye shughuli hii walieleza nia ya kuona aina hii ya shughuli inapangwa mara kwa mara katika jiji la Butembo ili kukuza na kuhimiza ujasiriamali wa pahali. Naibu wa kitaifa kutoka Kivu Kaskazini amefikishwa mbele ya mahakama kuu ya kijeshi hapa Kinshasa tangu siku ya 5 tarehe 3 Machi ni Edouard Mwangachuchu. Anafunguliwa mashtaka na mwendesha mashtaka wa kijeshi haswa kwa usaliti mkubwa hudhoofisha usalama wa serikali na umiliki haramu wa silaha na vifaa vya kivita vilivyogunduliwa katika makazi yake huko Goma na Kinshasa baada ya upekuzi. Mshtakiwa mwenzake, askari polisi mmoja aliyekamatwa huko Goma, pia alitambuliwa katika kesi ya siku ya kwanza hii. Mkuu wa chama cha SNDP ambacho kilikuwa uasi wa wanamgambo zamani katika Kivu Kaskazini kilichobadilishwa kuwa chama cha kisiasa mwaka elfu 9, Edouard Mwangachuchu amekuwa akishukiwa tangu miaka mingi kuchochea uasi kwa kutumia fedha za kampuni ya uchimbaji madini ya Bisungu, ambayo yeye ndo bosi, kwa mujibu wa upande wa mashtaka. Kesi hiyo itaendelea kusikilizwa tena kesho hii siku ya pili kwa uchunguzi wa maelezo ya wanasheria wake. Kwa kifupi, mjue kwamba huko Kivu Kaskazini mapigano yanaendelea siku ya kwanza hii katika uwanja wa mapigano katika tarafa za Masisi na Ruchuru. Kwa mujibu wa vyanzo kadhaa vya habari katika eneo hilo, majeshi ya DRC yanajibu mashambulizi ya waasi wa M23 katika milima inayoangalia mji wa Sake na pia kuelekea kaskazini magharibi mwa Usultani wa Bwito katika tarafa la Ruchuru ambapo idadi kubwa ya raia waliohama makazi yao inaripotiwa kama nilivyotanguliza katika Kivu Kaskazini iliyopangwa kufanyika siku ya sita iliyopita. Kuwasili na kutumwa kwa misafara ya kwanza ya askari wa Burundi ndani ya jeshi la wilaya huko Goma kulifanyika hii Jumapili tarehe tano Machi, kwa mujibu wa vyanzo vya jeshi hili la ac, baadhi walifika kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma, wakati wengine walifika na vifaa vyao vya kijeshi kwa njia ya barabara wakipitia Rwanda. Bernard Nyangi. Ni jioni ya jana Jumapili ndiyo ndege iliyowachukua maafisa thelathini wa jeshi la Burundi lilitua kwenye airport ya kimataifa ya Goma. Punde baadaye, kwa saa za usiku, msafara mwingine wa waaskari jeshi karibuni sabini toka Burundi waliopitia Rwanda iliingia mjini kupitia boda kuu la Goma, likiwa na vifaa vya kijeshi. Kwa mujibu wake jamadari Emmanuel Kaputa, kamanda makamu wa vikosi hivyo vya EAC, wa waaskari wale toka Burundi watakuwa na ngome yao Mbambiro, kando ya Sake tokea hii Jumatatu, na huko watachunguza eneo la toka Sake, Kirolirwe mpaka Kichanga mtani Masisi. Hayo ni kulingana na pendekezo za viongozi wa majeshi wa mainchi na memba wa EAC ya tarehe 9 Februari liyopita. Huko vikosi hivyo vya burundi vitafuatilia kuondoka kwa vikosi vya uasi wa M23 tokea hii tarehe saba Machi, kama walivyokubaliana po Rwanda. Vikosi vya Burundi vinawasili kiisha hivi vya Kenya vilivyotumwa tayari maeneo za Kibumba kwa Mangabu. Huko vikosi toka Sudani ya Kusini na hivyo toka Uganda vyasubiriwa ili kutumwa mtani Rutshuru, kulingana na pendekezo hizo. Shambulio la kiongozi wa wanamgambo wa Toa aitwaye Liwa siku ya sita iliyopita liliua watu nne akiwemo mtoto mchanga na watu tisa kujeruhiwa katika kijiji cha Kanje Afrika si mbali na machimbo ya uchimbaji dhahabu katika tarafa la Kalemi jimboni Tanganyika. Waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Tanganyika anathibitisha taarifa hizo na kutangaza kuwa askari jeshi wa FARDC wametumwa katika eneo hilo. Katika jimbo la Chopo zaidi ya wapiga kura elfu mia moja tayari wameandikishwa wakati wa wiki mbili za kwanza za shughuli ya utambuzi wa wapiga kura na usajili katika Mji wa Kisangani. Kauli ya makamu wa pili wa mkuu wa kituo cha uchaguzi Seni aliyosema siku ya sita. Ilikuwa wakati wa kikao cha uhamasishaji wa kwa watu wanaoishi na ulemavu kwa ajili ya kuandikishwa kwao. Didi Manara anatoa wito kwa waliochelewa kufika kwa wingi ili kutimiza wajibu wao wa kiraia badala ya kusubiri dakika za mwisho. Maneno yake yalirekodiwa na Jacques Mukongole ia puse deux semaines e je vous dis e sa avance bien, zimebaki wiki mbili tu, unawambia mambo yanaendelea vizuri. Tayari hapa katika mji Kisangani, tayari naweza kuambia tumeandikisha wapiga kura zaidi ya elfu mia moja ni zaidi ya matarajio yetu. Tunaomba waliochelewa waje kwa wingi na mara moja, kwa sababu ikifikapo baada ya wiki mbili itakuwa mwisho. Musilazimike kusubiri dakika za mwisho ili uweze kupata karte yako ya kwa masasisho ya hivi punde ambayo yamefanywa kwa mashine zetu, mashine inaweza kuandikisha zaidi ya watu mia moja kwa siku, ilali hapo awali mwanzoni iliandikisha watu makumi ine au makumi tano pekee. Kukiwa na hamasa, watu wanakuja kwa wakati. Tunaandikisha kuanzia saa moja asubuhi hadi saa tano mchana, na utaona mwisho wa wiki mbili ndio watu wataanza kupigana mbele ya vituo vya kujandikisha. Sitaki, lakini wiki hizi mbili zinatosha kuchukua idadi yote ya waombaji ambao bado tunapasha kuwasajili hivyo mkuje wengi. Donc, gavana wa muda wa Kivu Kusini anawaalika wakazi kuendeleza utamaduni wa kusameheana na mshikamano wa kijamii. Alisema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa siku ya kwanza hii huko Bukavu. Mark Malago Kashekere anaahidi kuweka usalama kijamii, miundombinu na mchakato wa uchaguzi kuwa kipaumbele chake ananyweshea mwanaibu wa kijimbo mkono ili kuja pamoja kwa ajili ya maendeleo ya Kivu Kusini. Maneno ya makamu wa gavana Mark Malago yamekusanywa na Justine Ndamwenge. inasema tu kama ingewezekana serikali ya jimbo na bunge ya jimbo tuikale pamoja, tujitie pamoja, ili tuangalie kele lintere de la population, tuangalie kisi tunaweza kuhurumiana, na hiyo wakati ya interini tuko nayo tusaidie kuleta ile klima ya amani na ya maendeleo juu iende kuprofi ya, ya, ya population lokale. Nisema hatutajililisha na tulisema kama kujililisha haitaleta hata suluhisho moja. Nitaomba njo kila mtu atie mkono kukazi, natonikisia kubeba inchi yetu mbele na kuinua uchumi ya Sud-Kivu na vigilance na civisme fiscal. Na nikaomba tena wafonctionnaire wa leta na personnel politique kufanya preuve ya respect ya kanuni za inchi Aidha, mkuu wa mkoa kwa muda alirejea katika hali ya kifedha ya mkoa na kuamua kusitisha mikataba yote ya ushirika kati ya sekta ya umma na sekta binafsi kwa ajili ya kukusanya mapato ya serikali. Bwana Mark Malago anaharakisha mambo ya sasa baada ya kuondolewa kwa serikali ya mkoa kwa hoja ya kushutumu, kesi iko mahakamani. Katika jimbo la Sanguru mbwa aliuma siku ya sita iliyopita watu kumi na moja ndani ya muda wa saa moja katika tabaka tatu. Kwa mujibu wa mkuu wa tabaka Malela, wahanga hao kumi na moja ni wakazi wa maeneo tatu yakiwemo tabaka za Malela, Kabondo na Owende. Watu hawa wote wanatibiwa katika kituo cha afya cha Malela. Sylvain Lokote, mkuu wa tabaka Malela Alipatikana kwa njia ya simu na Esther Ndalafina. "Kumepita siku tatu umbwa mkali umewauma watu hapa ndani ya vikundi vitatu. Kwa saa za asubuhi, umbwa huyu alikuwa akitamba barabarani na akaanza kuwauma watu. Tuna watu kumi na moja walioumwa ndani ya vikundi vitatu, kuna Malela, Owende pia na Kabundo. Nimewaongoza watu hawa wote kwenye kituo cha afya ili kutunzwa. Vijana na watu wengine walimfukuza umbwa huyu Bi Bintu Keita, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC, alikuwa ziarani huko Goma katika Kivu Kaskazini siku ya kwanza iliyopita, ambapo alizungumza na shirika la raia na hasa wawakilishi wa wanawake katika jimbo hilo. Ripoti kuhusu mazungumzo haya na Bi Justine Masika. No, haya na Jul Ngala madamu, jambo jambo. Kisha hii mkusaniko na madamu Bintu, tunaweza shika nini? Mi nawaza ameweza kujibu kwa maswali mingi ambayo ilikuwa, kwani nafikiria sisi hatujue vitu mingi na tunakamata, tunaanza kulaumu bila kusikia na kujua vitu, lakini amekuwa wazi, kwani wakati tulipoanza mkutano wa kwanza, aliyesema ase hii mkutano tutaambiana kweli, kusikue hata kufichika neno mm -hmm. na kweli ametuelezea maneno mingi ambayo hatukukua tunafahamu. Ni kweli tunangojea mingi sana kwa Monisco. mm -hmm. lakini monisco haiwezi kujibia kwa maswali ye, yote ambayo tunakuwa nayo unaweza nipa mfano ya yenyewe. Mnaelewa, leo bon ya kwanza watu wanasema MONUSCO iko vifa, mm -hmm. na vifaa vyote vya vita. na kwa nini MONUSCO haiwezi kusaidia ginzi ilikuya kusaidia guvernema ya Congo kupiganisha ao waasi ambao wanatesa province ya Nord Kivu mm -hmm. anasema ni kweli lakini sisi vita ilipoanza, tuliweza kusema kama hatuna vifaa, na anatuonesha kama inakuwa tangu mwezi wa sita, wakati alipolomba vifaa ambavyo vinafaa kwa ajili ya kupiganisha hii vita, lakini mpaka leo hawamjibia na inakuwa nguvu. Na ingine, watu wanasema kunakuwa waasi ambao wanapigana pembeni ya MONUSCO na kwa ile Monisco ni sheria ambayo inakuwa kwa nasiozini haiwezi kusaidia vifaa ambako kunakuwa watu ambao walivunja sheria Aha. Na njo ile inakuwa shida ingine ambayo inawafunga kwa ajili ya kujibia, ni kusema mnaelewa yote na mnaitika kusema ni ya kweli, watu hawakuelewa na hawakuitika hiyo, <laughs> ni kweli, lakini kunakuwa wamoja wamoja kama mimi, mimi nimesikia, lakini mi nawaza kama tunapasha kuendelea sasa Kila mtu Goma najua kwa muda wote tunaweza kimbia mm -hmm. na walimuonesha ile, na wakisha muonesha akasema ni hali yenyewe tunakuwa, kwani kunakuwa mapatano mingi, lakini waasi hawaheshimu hiyo mapatano. Wangeweza kuheshimu ile mapatano ambayo imekuwa tukaanza ku Luanda, tukaenda kunairobi, kuna tukaenda ku Seyerjel bile vyote, lakini havaheshimie hiyo mapatano. Na inakuwa yulu yake kumbe batafanya nini? Situation inabakia vile, au bali muuliza bali muswali ile, kwani walilomba hata FIB 2013 iliweza kusaidia na ikapiganisha, kwa nini leo hawawezi kufanya? Anaonyesha hiyo shida ya vifaa, kwani leo attention yenye ilikuwa kwa RDC kwa miaka kwa 2012 haiko yenyeko leo, kwani kuko Ukraine ku niveau international kunakuwa Ukraine, na ile kosa inavuruga mambo kidogo. Eske mliizungumzia kuhusu mambo ya desinformation? Ndio, ile ndio wakati ile tuliweza kuizungumzia, kwani hiyo inaleta shida nyingi. Tukaona waasi hao wametumikisha hiyo sana, uhum. Na wamekuwa na ma reseaux sociaux za mingi na watu wanasikia wa ma message ao wanaanza kujibu ovyo ovyo na kusema ovyo na hiyo wa vijana ambao tulikuwa nao ndani ya mkutano walisema, wameanza ile hata na wamama. Ninajua wamekuwa na mradi ya kuanza kutumika juu ya kupana information ya mzuri yenye inastahili na kwa wakati unastahili. Madam, merci. Merci hmm, beaucoup. Radio Okapi, dossier en soi kuweka utekelezaji wa mkakati wa jinsia katika sekta ya madini katika majimbo ya Kivu Kusini na Ituri ni lengo la kikao kilichofanyika Bukavu siku ya kwanza tarehe makumi mbili na saba Februari mwaka tunao, na shirika la International Alert. Kikao hiki kilichowaleta pamoja watafiti, viongozi na watendaji wa asasi za kiraia kililenga kujadili utafiti uliofanywa kati ya Septemba mwaka jana na Januari mwaka tunao kuhusu mienendo ya kijinsia katika sekta ya madini. Ripoti iliyotolewa na Jean Kasami kwa usaidizi wa Pascal Chinamula mwanafunzi kunako Radio Kapi Bukavu. Utafiti juu ya uwezo wa wanawake kutumika wao pia katika sekta ya madini ulipewa kipaumbele na Profesa Amose Chunguluka, mwalimu katika mkondo wa sosiolojia. Katika utafiti wake mwalimu huyo aligusia matatizo mwanamuke anakumbwa nayo katika shughuli za kazi ya madini. Mfano, mwanamke anawaziwa mambo mengi mabaya na wanaume akiwa mfanyakazi za madini. Amose Shunguluka aliongeza kusema huyo mwanamuke anakosewa pia mali na ustawi wa kijamii kusudi afanye kazi ya madini katika mazingira tulivu. Licha ya upinzani wote huo, zidi ya mwanamuke mwenye kufanya kazi ya madini huyu anaendelea sababu hakuna kazi nyingine yenye kumwingizia pato sawa hiyo ya madini. Mhudhuriaji Solange Lwashiga kutoka Koki Stefam alipendekeza kuundwe jumuiya ya wanawake wafanyakazi ya madini wakitia hiyo yenye tunaita politique genre itaweza kusaiisha majira ya kazi ya akina mama kwa kipekee, ili aweze kutumika kabisa, akiona haki zake zinaheshimiwa na akitumika kazi akiwa katika usalama, na hiyo itamleta kupata faida itakayomsaidia kuboresha hali ya jamaa lake. Dorcas Shabani wa shirika la raia naye aliona ni vema wazo la kunda jumuiya ya wanawake wafanyakazi za madini ajili ya kuwaepusha na jicho la wenye kuwaza vibaya juu yao. Shirika la raia linapishwa kusaidia kwanza wanawake kujua haki zao, kwani wakishajua haki zao watajua gisi ya kuireklame kuleta na kubatu anapshwa basaidia na kuleta également wanaume kujua kwamba msekta mwingi wanapishwa collaborer de gal gal na mwanamke. Mwakilishi wa serikali ya jimbo katika kikao ali ahidia uungaji mkono toka ngazi za utawala. James Mlengero, sheria za madini yani code minier na règlement minier inakubali pia wanawake kufanya kazi za uchimbaji ya madini, na kuona kwamba kazi ya mwanamke ya uchimbaji ya madini ile kazi yake haipewe thamani zaidi, ndipo sisi saa vile serikali tutazidi kutumika zaidi, ili tuendelee kukonsiatize watu wapate kupatia wanawake nao thamani wakati wanafanya hizo kazi ya uchimbaji wa madini. Kika hiki ambacho kiliandaliwa na International Alert kilikuwa na malengo ya kuboresha mazingira ya kazi ya wanawake katika sekta ya madini mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, jioni njema kwenu.