Kwa, oh, kawaida ni leo siku ya pili tarehe saba Machi saa sita mchana ambapo waasi wa M23 wanapaswa kutekeleza usitishaji wa mapigano uliosubiriwa kwa muda mrefu. Mkutano wa pili wa kimataifa wa mazingira na viumbe hai katika bonde la Kongo ulifunguliwa siku ya kwanza hii pa Kisangani. Zaidi ya wapiga kura elfu mia moja tayari wameandikishwa kwa muda wa wiki mbili za kwanza za shughuli ya utambuzi wa wapiga kura katika muji wa Kisangani. Makamu wa pili wa mkuu wa Senindo alisema hayo. Asubuhi njema na karibuni kufuata idhaa hii. Habari kamili Jimboni Kivu Kaskazini kwa kawaida ni leo siku ya pili hii tarehe saba Machi saa sita mchana ambapo waasi wa M23 wanapaswa kutekeleza usitishaji wa mapigano uliosubiriwa kwa muda mrefu. Hii ni kwa mujibu wa makubaliano yaliyochukuliwa siku ya tano iliyopita kati ya uongozi wa uasi wa M23 na rais wa sasa wa mkutano wa kimataifa wa Ukanda wa Maziwa Makuu CIRGL. Ujumbe kutoka kwa uongozi wa M23 ulikuwa ziarani tangu siku ya pili tarehe makumi mbili na nane Februari hadi siku ya tano tarehe tatu Machi huko Luanda, kwa mwaliko wa rais wa Angola Joao Lorenso. Kulingana na vyanzo vyetu mkutano wa Disababa wa tarehe kumi na saba Februari mwakatunao uliamuru Angola kuanzisha mawasiliano ya moja kwa moja na M23 na hii kwa lengo la kufikia makubaliano juu ya usitishaji wa vita na uondoaji wa vikosi vya M23 pia kuweka silaha chini kwa wapiganaji, jambo ambalo tayari limeshindwa mara nyingi. Wakati huu M23 imezidisha tangu jumapili mashambulizi mengi dhidi ya kambi za jeshi la FARDC katika tarafa za Masisi na Ruchuru, na baada ya hapo imechukua vijiji vipya. Katika Kivu Kaskazini hali ya kijamii na kiuchumi ya Masisi kati inakabiliwa na vita vya M23. Mahitaji ya kimsingi haswa bidhaa za viwandani yanazidi kukosekana na kupanda bei katika mji mkuu wa tarafa. Hali hii inahusiana na ukweli kwamba mji wa Goma, ambako bidhaa hizo zinatoka kwenda Masisi, umekatwa na tarafa la Masisi tangu karibu wiki mbili sasa kutoka Mushaki. Eneo hili linamilikiwa na waasi wa M23, jambo ambalo ndo sababu ya kukatwa kwa trafiki barabarani Kwenye mhimili huu, wafanyabiashara wachache ambao bado walikuwa na bidhaa fulani, sasa wanapandisha bei bila kujua jinsi watapata bidhaa tena, wanasema. Hali ambayo ni ngumu zaidi kwa wakazi wa eneo hilo ambao wanatahadharisha serikali ya Kongo kufungua tena mhimili huu. Telesfor Mitondeke mkuu wa shirika la raia tarafani Masisi anaeleza kuwa kuna uporaji wa mali katika miji inayokaliwa na waasi na ile ambayo imekumbwa na uhamishaji mkubwa wa wakazi wao katika Kivu Kaskazini. Iliyopangwa kufanyika siku ya sita iliyopita, kuwasili na kutumwa kwa misafara ya kwanza ya askari wa Burundi ndani ya jeshi la wilaya huko Goma kulifanyika hii Jumapili tarehe tano Machi kwa mujibu wa vyanzo vya jeshi hili la EAC baadhi walifika kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa goma wakati wengine walifika na vifaa vyao vya kijeshi kwa njia ya barabara wakipitia rwanda Bernard Nyangi ni jioni hiyo jana jumapili ndiyo ndege iliyowachukua maafisa 30 wa jeshi la burundi lilitua kwenye airport ya kimataifa ya goma unde baadaye, kwa saa za usiku, msafara mwingine wa waaskari jeshi karibuni sabini toka Burundi waliopitia Rwanda iliingia mjini kupitia boda kuu la Goma likiwa na vifaa vya kijeshi. Kwa mujibu wake jamadari Emmanuel Kaputa, kamanda makamu wa vikosi hivyo vya EAC, waaskari wale toka Burundi watakuwa na ngome yao Mbambiro kando ya Sake tokea hii Jumatatu, na huko watachunguza eneo la toka Sake Kiroliwe mpaka Kichanga mtani Masisi hayo ni kulingana na pendekezo za viongozi wa majeshi wa mainchi na memba wa EAC ya tarehe 9 Februari iliyopita. Huko vikosi hivyo vya Burundi vitafuatilia kuondoka kwa vikosi vya waasi wa M23 tokea hii tarehe 7 Machi kama walivyokubaliana hapo Rwanda. Vikosi hivyo vya Burundi vinawasili kisha hivi vya Kenya vilivyotumwa tayari maeneo za kibumba kwa mangabu huko vikosi toka Sudani ya Kusini na hivyo toka Uganda vyasubiriwa ili kutumwa mtani Ruchuru kulingana na pendekezo hizo. Naibu wa kitaifa kutoka Kivu Kaskazini amefikishwa mbele ya mahakama kuu ya kijeshi hapa Kinshasa tangu siku ya 5 tarehe 3 Machi. Ni Edouard Mwanga Chuchu anafunguliwa mashtaka na mwendesha mashtaka wa kijeshi haswa kwa usaliti mkubwa hudhoofisha usalama wa serikali na umiliki haramu wa silaha na vifaa vya kivita vilivyogunduliwa katika makazi yake huko Goma na Kinshasa baada ya upekuzi. Mshtakiwa mwenzake askari polisi mmoja aliyekamatwa huko Goma pia alitambuliwa katika kesi ya siku ya kwanza hii. Mkuu wa chama cha SNDP ambacho kilikuwa uwasi wa wanamgambo zamani katika Kivu Kaskazini kilichobadilishwa kuwa chama cha kisiasa mwaka 2009 Edouard Mwangacho h amekuwa akishukiwa tangu miaka mingi kuchochea uasi kwa kutumia fedha za kampuni ya uchimbaji madini ya Bisungu ambayo yeye ndo bosi, kwa mujibu wa upande wa mashtaka. Kesi hiyo itaendelea kusikilizwa tena hii siku ya pili kwa uchunguzi wa maelezo ya wanasheria wake. Shambulio la kiongozi wa wanamgambo wa Toa aitwaye Liwa siku ya sita iliyopita liliua watu nne akiwemo mtoto mchanga na watu tisa kujeruhiwa, katika kijiji cha Kanje Afrika si mbali na machimbo ya uchimbaji dhahabu katika tarafa la Kalemi jimboni Tanganyika. Waziri wa Mambo ya Ndani wa Jimbo la Tanganyika anathibitisha taarifa hizo na kutangaza kuwa askari jeshi wa FARDC wametumwa katika eneo hilo. Mkutano wa pili wa kimataifa wa mazingira na viumbe hai vilivyomo katika Bonde la Kongo ulifungua rasmi milango yake siku ya kwanza hii katika ukumbi wa michezo wa chuo kikuu cha Unikis, chuo kikuu cha Kisangani. Katibu mkuu wa wizara ya mazingira ndiye aliongoza hafla hiyo mbele ya wanasayansi mashuhuri na wataalamu wa mazingira. Benjamin Toirambe alipendekeza kwa wazungumzaji kuendeleza miradi ya kuchangia uboreshaji wa hali ya maisha ya jamii ili kupambana vyema dhidi ya uharibifu wa viumbe hai wetu. Kwa upande wake, usimamizi wa kituo cha ufuatiliaji wa mazingira na viumbe hai cha Unikis, mmoja wa waandaaji, anasisitiza juu ya udhibiti wa jumuiya za umaalumu wa mazingira na viumbe hai ya Bonde la Kongo. Jimboni Kivu Kaskazini, toleo la kwanza la maonyesho ya kilimo, viwanda na ufundi lilifanyika siku ya kwanza hii huko Butembo. Shughuli hii iliyoandaliwa na kampuni ya Maarifa Global inalenga kukuza uzalishaji wa pahali ili kukuza ujasiriamali. Ni katika kata Vungi, Manispa Mususa ambapo toleo hili la kwanza lilifanyika katika jiji la Butembo. Bidhaa za vipodozi kama vile mafuta ya kupakaa na vinginevyo zinazotengenezwa nchini, teknolojia na kisanii zilionyeshwa katika vibanda vingi. Viongozi wa utawala waliokuwepo kwenye shughuli hii walieleza nia ya kuona aina hii ya shughuli inapangwa mara kwa mara katika jiji la Butembo ili kukuza na kuhimiza ujasiriamali wa pahali. Katika jimbo la Chopo zaidi ya wapiga kura elfu mia moja tayari wameandikishwa wakati wa wiki mbili za kwanza za shughuli ya utambuzi wa wapiga kura na usajili katika mji wa Kisangani. Kauli ya makamu wa pili wa mkuu wa kituo cha uchaguzi Seni aliyosema siku ya sita. Ilikuwa wakati wa kikao cha uhamasishaji kwa watu wanaoishi na ulemavu kwa ajili ya kuandikishwa kwao. Didi Manara anatoa wito kwa waliochelewa kufika kwa wingi ili kutimiza wajibu wao wa kiraia badala ya kusubiri dakika za mwisho. Maneno yake yalirekodiwa na Jacques Mukongole. il ny a plus ke deux semaines et je vous dis ke sa avance bien. Zimebaki wiki mbili tu, unawambia mambo yanaendelea vizuri. Tayari hapa katika mji Kisangani tayari naweza kuwambia tumeandikisha wapiga kura zaidi ya elfu mia moja ni zaidi ya matarajio yetu. Tunaomba waliocholewa waje kwa wingi na mara moja, kwa sababu ikifikapo baada ya wiki mbili itakuwa mwisho. Musilazimike kusubiri dakika za mwisho ili uweze kupata karte yako ya mpiga kwa masasisho ya hivi punde ambayo yamefanywa kwa mashine zetu, mashine inaweza kuandikisha zaidi ya watu mia moja kwa siku, ilali hapo awali mwanzoni iliandikisha watu makumi ine au makumi tano peke. Kukiwa na hamasa, watu wanakuja kwa wakati. Tunaandikisha kuanzia saa moja asubuhi hadi saa tano mchana, na utaona mwisho wa wiki mbili ndio watu wataanza kupigana mbele ya vituo vya kujiandikisha. Sitaki, lakini wiki hizi mbili zinatosha kuchukua idadi yote ya waumbaji ambao bado tunapasha kuwasajili hivyo mkuje wengi, donc venez nombreux. Gavana wa muda wa Kivu Kusini anawaalika wakazi kuendeleza utamaduni wa kusameheana na mshikamano wa kijamii. Alisema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa siku ya kwanza hii huko Bukavu. Mark Malago Kashekere anaahidi kuweka usalama kijamii miundombinu na mchakato wa uchaguzi kuwa kipaumbele chake ananyoshea mwanaibu wa kijimbo mkono ili kuja pamoja kwa ajili ya maendeleo ya Kivu Kusini. Maneno ya makamu wa gavana Mark Malago yamekusanywa na Justine Ndamwenge. Inasema tu kama ingewezekana serikali ya jimbo na bunge ya jimbo tuikale pamoja tujitie pamoja, ili tuangalie kele lintere de la population, tuangalie kisi tunaweza kuhurumiana, na hiyo wakati ya interim tuko nayo mtusaidie kuleta ile klima ya amani na ya maendeleo juu iende ku profit ya ya population locale, niisema hatutajirisha na natuisema, kama kujiliisha haitaleta hata suluhisho moja. Nitaomba njo kila mtu atie mkono kukazi, natoningisia kubeba nchi yetu mbele na kuinua uchumi ya Sud Kivu na vigilance na civisme fiscal. Na nikaomba tena wa fonctionnaires wa leta na personnel politique kufanya preuve ya respect ya kanuni za nchi Aidha, mkuu wa mkoa kwa muda alirejea katika hali ya kifedha ya mkoa na kuamua kusitisha mikataba yote ya ushirika kati ya sekta ya umma na sekta binafsi kwa ajili ya kukusanya mapato ya serikali. Bwana Mark Malago anaharakisha mambo ya sasa baada ya kuondolewa kwa serikali ya mkoa kwa hoja ya kushutumu; kesi iko mahakamani. Mgeni wetu wa leo ni mpiganaji wa zamani wa M23 ambaye hakutaka jina lake litajwe. Alijisalimisha kwa Monusco huko Kiwanja katika tarafa la Ruchuru miezi sita iliyopita kabla ya kukabidhiwa kwa mkuu wa PDDRCS huko Goma. Katika mahojiano na Radio Kapi anasimulia tabu yake hapa aliyopitia na kutoa wito kwa vijana wengine ambao bado wako kwenye uasi kuweka silaha chini na kwenda kunako Monusco ili kurudia katika maisha ya kiraia. Fuateni. Jambo, Jamsan, wewe ni mpiganaji wa zamani, ulikuwa katika gundi gani? M23. Ni kusukuma wende kuchukua silaha na kwenda ndani ya kigundi ya M23? Mie bali nikamataka wakinibisha mzigo wakinipeleka mjeshi yao. Bali kukamatia wapi? Murimbi. Hmm? Murimbi. Ni sehemu gani? wanatumikisha mtu makazi za mingi mingi, saa kazi manaki, unashinda kunani kukazi, hautapumzika hautapokewa ma kunatumika sasa, saa nani, lakini abajweka huko soda na. Unafanya siku ngapi ndani ya chama hii ya uasi ya? Ni miezi mbili tu. Na mafunzo walikupatia namna gani? Miezi kujifunza mafunzo, walfundisham defense, balikufundisha kudefense Bo, sasa unaambia watu nini? sababu watu wanasema MONUSCO inavichika wa M23, MONUSCO inauzisha silaha. Wewe uliishi katika kambi ya Monisco, unaweza kuambia wakati nini uliona mambo haya, kuwa kweli au la? Haiko kweli, maki watu wenyewe wamebandikwa wa Monisco ni watu wa report, watu wenyewe wanikatana vita, wenyewe wanipenda warudie maisha mapya. mm -hmm. Sasa njoo, tunabana turudisha kwetu, tunarudia leo vendredi. Tunapenda na wenzetu wenye wako mpore, nao batoke kubeba silaha au kubeba waasi wa M23, sawa vile wengine wanahakikisha wana ni bongo haiko, maana yake vile vibako nasema ni vya bongo, maana yake vile wenyewe wako na danganyia moniskini na wazisha masirai na pelkia mu ventura chakuna, hapana, wako nasemia bongo mm uh -hmm -huh. Sasa wewe unakuwa na ujumbe gani kwa wengine vijana ambao wanakuwa katika M23 na katika vikundi vingine ambao vinamiliki sila? Mimi wenzetu wenyewe wanabakia mpori, maana yake ni kuwashauri watoke, watoke mwaile nani mpori, bajiri bapate ba, mawe bajiri poti kumonisco, watawafikisha maisha mapya, hakuna shida mm uh -huh na namna gani uliona mapokezi ndani ya kambi ya Munisco? Walitupokea bia hakuna shida, tulifurahi. Na wanaturudisha bia tunafurahi, hakuna shida ni. Sasa unatengia katika maisha ya kawaida sawa vile raia, unakuwa na proje gani na utafanya nini wakati utarudia katika kijiji chako? Mi kazi yangu yenyewe naanza, naanza jifunza ni kunyona na njoo mm -hmm. Ndaendelesha. Ndio ulikuwa na salon de coiffure? Nilikuwa naanza forume, naanza nifundishe. Ah, walikuwa nakufundisha nani huku chini mweso uko na bibi na watoto? Sina bibi, niko silibate sawali kukamati yaka watu. Utarudiria silaha tena au la? Pwana mwesu sitaongeza rudia mpuri menda, ndakuwa rahia. Ni ikali na wengine barahia wenzangu wakona tena ya kurudia mpori. Na huko hautashawishi tashawishi wengine vijana kuingia katika uasi? Hakuna hmm. Maki ni kubashauria tu mieni kubambia. Tunafanya kazi kani kulima, tunalima kani kujifunza kazi ya mikono tunajifunza, lakini mambo ya kwenda mpori hapana, au kusoma uh, uh, uh, uh, masomo au na uh, niveau ya masomo ya si zema ni ne primaire. Bon, aksanti sana. Tunakutakia maisha mema katika maisha yako ya kawaida ambayo umechagua sasa. Merci Radio Okapi dossier en Swahili. Ripoti yetu ya siku inatupeleka jimboni Kivu Kusini ambako vikundi vilivyojihami silaha vilivyo katika tarafa la Kalehe viko tayari kuweka silaha chini. Vinasubiri tu ishara kutoka kwa PDDRCS. Angalizo lililotolewa wakati wa kikao cha kisiasa kilichofanyika Kalehe na sehemu ya masuala ya siasa ya Monusco Kivu Kusini. Majadiliano hayo yalileta pamoja wawakilishi wa makundi ya kijamii na huduma za serikali za Kalehe. Wakilishi wa vikundi kutoka makabila na ngazi za uongozi mbalimbali mbali. Wanataka mpango wa kunyang'anya silaha na kurudisha wapiganaji katika maisha ya kijamii usongeshwe mbele na haraka katika mtaa wa Kalehe. Claude Magaju ni katibu tendaji wa Sheferi ya Buhavu. Mahitaji makubwa ambayo yanasomeka ni usalama. Shida usi ya mabarabara kwa mafasi mingi, ambako hakuna gisi ya kufika sababu ya barabara, na ile yote inasababisha usalama. Kiongozi wa mtaa wa Kalehe Thomas Bakenga anahisi kuwa hakuna maendeleo itapatikana Kalehe bila usalama wala barabara. Mradi ya 45 territoire ya development na maendeleo, watatutengia hapa kwetu ma ofisi nzuri na makao ya, ya wakuu viongozi hapa kwetu Kalehe, itakuwa furaha kubwa. Programu ya development 45 territoire ya chef de l'etat Felix Antoine Tshisekedi Chilombo, miradi itakuwa hapa kwetu Kalehe Shirika la raia Kalehe linawekea mkazo barabara zipewe nafasi ya mbele katika mradi wa maendeleo ya mitaa, mradi uliobuniwa na rais wa nchi Birimbi Kalea hatujaona kitu daire, tunakuwa na hofu kwa sasa, kwa sababu raia wa mtaa wa Kalea ambao wanasimamiwa na wakuu viongozi walienda huko Bukavu, wakatoa miradi ya kwanza kwanza ya zaidi ya umuhimu, na hiyo ilitolewa huko Bukavu na ikaenda huko Kinshasa. Lakini mshangao ni kwamba leo tumeona kwamba programu nationale ya maendeleo yaani PNUD na serikali kuu ya Kinshasa wamebadili wanaanza kusema kwamba watajenga kwanza maofisi kwa mpangilio wa kwanza kwanza, maofisi za serikali, ijapokuwa raia walipana kwanza, hiyo tunaita mapriorite nde priorite ilikuwa ni kusema barabala ya Kalungu numbi tushunguti ijengwe, balabala ya Kasheke katasomwa mbindano hadi kichanga ijengwe, balabala ya Nyabibo shanje ijengwe, balabala ya kutoka Bitale hadi e, maibano na kuendelea mpaka huko Bagana karasi ijengwe e, na za huko Kalima. Hiyo ndio tulikuwa tumewazia, itasaidia wakati zinajengwa, wanamemba wa magroupment ya arme na hiyo pia itasaidia kusafirisha vyakula vingi kutoka huko kwa mapori madini. Mtawa Kalehe unakabiliwa na usafirishaji kwa njia ya barabara. Ulalo Luzira umeporomokea ndani ya mto hapo, magari toka wala kwenda Goma na Bukavu yanakwama na mizigo upelekwa kwa kichwa ili kuvukishwa upande wa pili. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.