Ni oh, leo hii siku ya pili kusimamishwa kwa mapigano kunapaswa kuheshimiwa katika maeneo yanayokaliwa na waasi wa M23 jimboni Kivu kaskazini. Hali ikoje huko? Tunazungumzia swala hilo katika idhaa hii. Watu mia wananyimwa kuandikishwa katika vituo viwili vya wapiga kura vya tabaka wa loa uroba tarafani Walikale, jimboni Kivu kaskazini. Mtu mmoja mashuhuri wa pahali anaiomba seni kuiliangalia swala hilo. Ujumbe unaoongozwa na waziri wa biashara ya nje umeenda nchini Zambia kujadiliana ili kupata masuluhisho ya swala la msongamano wa magari kunako mpaka kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Zambia. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi. Huko Kivu Kaskazini, mapigano yaliendelea siku ya pili hii hadi saa sita mchana katika tarafa la Masisi, hii licha ya tangazo la kusitisha mapigano lililotolewa na waasi wa M23 tangu mchana. Duru za pahali zinasema kuwa asubuhi waasi hao waliteka tena eneo jingine kaskazini mwasake. Msemaji wa jeshi katika jimbo anasema hatambui usitishaji huo wa mapigano wakati mapigano yanaendelea. Kuhusu suala la kusitisha mapigano katika tangazo ambayo imetoka hivi punde, uongozi wa uasi wa M23 unatangaza kuheshimu kusimamishwa kwa mapigano kufikia siku ya pili tarehe 7 Machi mwaka tunao saa 6 mchana muda wa Bunagana, haya kwa kujibu ahadi zilizotolewa mbele ya rais wa sasa wa Siergel mjini Luanda, ili kuandaa njia ya mazungumzo ya moja kwa moja na serikali ya Kinshasa, alisema msemaji wao. Hata hivyo, wakati uwasi huo ukisema umejitolea kusuluhisha kwa amani mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC, unasema unahifadhi haki ya kujilinda ikiwa kambi zake zitashambuliwa, hii ili kulinda raia na mali zao, kulingana na waasi hao. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anawaomba waasi wa M23 kuheshimu usitishaji wa mapigano ili kuweka mazingira muhimu ya kujiondoa kwake kikamilifu katika maeneo yote yanayokaliwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa mujibu wa maamuzi ya mkutano mdogo wa Luanda uliofanyika tarehe makumi mbili na tatu Novemba mwaka jana, alisema msemaji wake Stefan Dujaric, hii siku ya kwanza tarehe sita Machi katika tangazo kama nilivyotanguliza katika Kivu Kaskazini watu mia wana wananyimwa kutambuliwa na kuandikishwa katika vituo viwili vya tabaka Waloa Uroba. Iko mashariki mwa tarafa la Walikale. Mtu mmoja mashuhuri wa pahali ndo analaani hali hiyo, anasema anachukia tabia ya kutengwa kwa ukabila ambayo kunyimwa hiyo ya haki za kikatiba inafanyika katika vituo hivi, kulingana na yeye haswa ndoto na kilungu, anaiomba seni kuliangalia swala hilo. Shimihimana Isa anasema hapa kwenye mikrofoni ya Bernard Nyangi ni kupana kwanza, pole kwale wakaaji ambao wanapatikana katika mingini ya Kasheshe cha Numbu, Kungwe, Mibaraka na Buoye centre ambao kunapitikana zaidi ya juma na siku kidogo, yulu kazi ya uorozeshaji inaendelea ndani ya eneo hizo, alakini wao mpaka kwa leo hawajapata kadi ya arolma. Minasikitika kuona chef de groupement anaweza kukataza chef de centre wa ntoto na kilungu kupana makadi kwa wale watu. Hofu ambayo niko nayo ni kwamba ile kadi ya rolma njo karte d'identité au piese ya kutembea nayo mwinshi muzima. Hawa watu wakibaki bila piese d'identité, watatembea na muna gani? Na njo mana minapana marekomandation wale wa chef de centre da rolma kupana makarte kwa hawa watu. Majaribio yetu yote ya kupata majibu ya seni kuhusu swala hilo hayakufaulu. Alipowasiliana kuhusu hili, mkuu wa shirika la raia katika tarafa la Walikale anakataa madai yoyote ya kutengwa kwa kikabila fulani katika vituo hivi vya uandikishaji, hasa kwa watu ambao wako katika mpangilio, anasema Fiston Misona. Huko Ituri ambako tunaelekea, vituo vingi vya usajili wa wapiga kura katika tarafa la Irumo vinakumbwa na matatizo makubwa ya kiutendaji. Ni siku kumi na mbili kabla operesheni hii ifike mwisho wake katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni kwa mfano vituo vya Olomba katika tabaka Baviba, pamoja na kituo kile kilichowekwa kwenye daraja la Ituri ambapo mashine nyingi zimeharibika, anasema mratibu wa shirika lisilo la kiserikali la Convention pour le respect des droits de l'homme. Hali hii tayari imesababisha baadhi ya vituo kufungwa kikiwemo kile cha Mungamba kilicho kwa umbali wa kilomita makumi tisa kutoka Bunia. Na Ezekiel Muzalia. Kulingana na shirika la raia la Baviba, kompyuta zilizotumwa na Seni kwa ajili ya kuendesha operesheni ya kuorozesha wapiga kura ndani ya eneo hilo ni ndogo kwa ajili ya kuorozesha wakaaji elfu makumi mbili. Kompyuta kompyutazi moja zinaharibika mara kwa mara, jambo ambalo linakwamisha kazi hiyo kwa siku kumi na mbili tu ya kuitimisha kazi hiyo kufuatana na kalendari ya Seni. Kwenye senta ya Olongwa kwa mfano, ni kompyuta moja tu ndiyo inawekwa kwa ajili ya yak wapiga kura na inakuwa na ugumu wa kuorozesha watu makumi ine kila siku, alivyojulisha Cedric Zalo, kiongozi wa shirika la raia la Baviba. Kwenye sehemu ya Komanda Luna na Komanda Mambasa, karibuni senta zote hazitumike vizuri. Senta ya Mungamba imeshafunga milango zake, inakuwa sasa wiki moja. Wakaaji wa eneo hilo wanasafiri kwenda katika tarafa jirani la Mambasa kwa ajili ya kupewa vitambulisho vyao. Christophe Mnyanderu anatoa mwito kwa tume huru la uchaguzi kufanya yote iwezekanavyo kwa ajili ya kutatua shida hilo ambalo linaweza kupunguza idadi ya wapiga kura ndani ya tarafa la Irumu. Kwa sasa hatujapata maoni yake katibu mtendaji wa seni kwa swala hilo. Nikiripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Redio Okapi. Waziri wa biashara ya nje anaongoza ujumbe wa Kongo nchini Zambia kujadiliana ili kupata masuluhisho ya uhakika ya swala la msongamano wa magari kunako mpaka kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Zambia. Hali hii ambayo ililalamikiwa sana na wafanyabiashara na viongozi wa nchi mbili haiendelezi usawa wa trafiki kati ya DRC na nchi za kusini mwa Afrika. Nini kinaweza kuelezea msongamano huu? Jaribio la majibu katika ripoti hii ya Jean Gandu, inasomwa hapa na Jean Kasami. Malori makubwa makubwa aina remorke ambayo yanasubiri mpakani kuingia wala kutoka yanasababisha misongamano pale Kasumbalesa upande wa Kongo. Mlolongo unaonekana hadi kwenye kilomita makumi mbili, yaani hadi kijiji Kimono na kuendelea Zambia ni kwenye kilomita makumi tatu kuanzia kijiji Chililabombwe. Malori hayo yanapakia vifaa vya kila aina. Upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni bidhaa ya madini kuelekea ugenini, kutoka nchi za Afrika ya chini ni zaidi mafuta ya gari na biashara nyingine kutoka nje. Udogo wa nafasi ya malori kusimamia inasemewa na wafanyabiashara kuwa ndicho chanzo cha msongamano kwenye mipaka. Wengine husema sababu ni uzembe wa vituo vya serikali vinavyotumikia mipakani. Zaidi ya uzembe huo, kunatajwa pia kukatika kila mara kwa mtandao. Saa za kazi nazo ni chache, kwani inaanza saa kumi na mbili za asubuhi na kufunga saa kumi na mbili jioni. Ndio sababu wafanyabiashara wanapendekeza mpaka wa Kasumbalesa na ule wa Zambia ibaki wazi usiku kama vile mchana. Kwa siku zinavuka lori mia tatu kuingia Kongo na zingine mia tatu kuingia Zambia kupitia Kasumbalesa. Miaka tisa baada ya kufanyika kwa toleo la kwanza la mkutano wa kimataifa wa mazingira na viumbe hai vilivyomo katika bonde la Kongo, shirika la CBIOS ambalo limeandaa kongamano hili kubwa limefurahishwa na maendeleo yaliyopatikana kwa upande wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kulingana na mkurugenzi wake Eric Vereyen, hapo awali kulikuwa hakuna karibu kitu katika swala la mbinu ndani ya mfumo wa kulinda mazingira. Kwa sasa, pamoja na toleo la pili, kuna hamu zaidi na zaidi kutoka kwa kila mtu kushirikiana. Serikali inazidi kuwepo pamoja na wanasayansi na mashirika kuhusiana na mbinu za kuhifadhi mazingira na viumbe hai vilivyomo. Katika jimbo la Lomami kulizinduliwa hii siku ya kwanza matengenezo usafi wa mazingira na upakiaji upya wa barabara ya ndege ya Mweneditu yenye urefu wa kilomita tatu. Kwa maana hii makamu wa gavana Jean Claude Lubamba aliweka jiwe la kwanza kwa ajili ya kuanza kazi kwenye sehemu hii kati ya barabara namba moja na Avenue Central. Barabara ya uwanja wa ndege ndiyo mhimili mkuu wa mtandao wa barabara za mijini wa Mweneditu, anathibitisha mkurugenzi wa mkoa wa ofisi ya barabara na mifereji ya maji. Kazi hii ya matengenezo itafanywa na ofisi ya barabara na mifereji ya maji ya OVD, kutoka kanisa la neo Rond Point hadi kunako benki kuu kwenye barabara namba moja. Mgeni wetu wa leo ni mpiganaji wa zamani wa M23 ambaye hakutaka jina lake litajwe Alijisalimisha kwa Monusco huko Kiwanja katika tarafa la Ruchuru miezi sita iliyopita, kabla ya kukabidhiwa kwa mkuu wa PDDRCS huko Goma. Katika mahojiano na Radio Kapi, anasimulia tabu yake hapa aliyopitia na kutoa wito kwa vijana wengine ambao bado wako kwenye uasi kuweka silaha chini na kwenda kunako Monusco ili kurudia katika maisha ya kiraia. Fuateni jambo. Asante sana, wewe ni mpiganaji wa zamani Ulikuwa katika gundi gani M23? Nini ilikusukuma wende kuchukua silaha na kwenda ndani ya kigundi ya M23? Mimi walinikamata kwa wakinimbisha mzigo akinipeleka mjeshi yao. Bali kukamatia wapi, Murimbi ha? Murimbi ni sehemu gani? Yule atongo. Sasa nini ilikusukuma wache silaha na kujiripoti kunako Monusco? Yani kujuni wana kijeshi kije yao mesezi uweza mm -hmm. ya bukoroni Je, sasa nikijiripoti kwa mwanisko ya Rudi. Ya Bukoloni namna gani ilikwenda pitika namna gani? Wanatumikisha mtu makazi za mingi mingi. Mm. Sawa kazi manaki unashinda kunani kukazi kazi au utapumzika au hautapokewa? Maana kunatumika sasa sana nani lakini abajweka huko Sudan. Na unafanya siku ngapi ndani ya ichama hiyo ya ASMP? Ni miezi mbili tu, na mafunzo wali kupatia namna gani? Miezi kujifunza mafunzo wali kufundishia mu defense. Walikufundishia ku defense. Bo, sasa, unaambia watu nini? Sababu watu wanasema MONUSCO inavichika wa M23, MONUSCO inauzisha silaha. We uliishi katika kambi ya MONUSCO, unaweza kuambia wakaji nini? Uliona mambo haya kuwa kweli au la, haiko kweli? Maki watu wenye wanabandikwa MONUSCO ni watu walijiripoti, watu wenye wanikatana vita, wenye wanipenda warudie maisha mapi. mm-hmm. Sasa njoo, tumabana turudisha kwetu tunarudia leo vendredi Ni bongo haiko, maana yake vile vibako nasema ni vya bongo, maana yake vile wenyewe wako nadanganyia MONUSCO na wazisha masira na pelke yangu vendroa cha kuna hapana wako nasemia bongo mm -hmm. Sasa we unakuwa na ujumbe gani kwa wengine vijana ambao wanakuwa katika M23 na katika vikundi vingine ambao vinamiliki sila? Mimi wenzetu wenyewe wanabakia mpori, maana yake ni kuwashauria watoke, watoke maele nani mpori, bajiripote ba, ba, ba, ba, ba, ba, ba, maisha mapya, hakuna shida mm -hmm. Na namna gani uliona mapokezi ndani ya kambi ya Munisiko? Walitupokea bia, hakuna shida, tulifurahi. Na wanaturudisha bia, tunafurahi, hakuna shida. Sasa una utengia katika maisha ya kawaida sawa, vile raia, unakuwa na proje gani na utafanya nini wakati utarudia katika kijiji chako? Mimi kazi yangu yenyewe ni kuwa naanza yenyewe kuwa naanza kujifunza ni kunyona na njoo ndaendelee. Ndio ulikuwa na salon de coiffure yako? Nilikuwa naanza formoi bali kwa naanza nifundishe. Ah, walikuwa wanakufundisha nani huku chini mweso. Uko na bibi na watoto? Sina bibi, niko silibate. Sawali, kukamatiaka watu, utarudilia silaha tena au la? Bwana, mi sitaongeza rudia mpori menda. Ndakuwa rahia. Ni ikali na wengine barahia wenzangu wakona tena ya kurudia mpori. Na huko, hautashawishi shawishi wengine vijana kuingia katika uasi? Hakuna, hmm. Maki ni kubashauria tu mieni kubambia. Tunafanya kazi kani kulima, tunalima kani kujifunza Kazi ya mikono tunajifunza, lakini mambo ya kwenda mpori hapana, au kusoma uh, uh, uh, masomo uh, na niveau ya masomo ni ne primaire. Bon, aksanti sana tunakutakia maisha mema katika maisha yako ya kawaida ambayo umechagua sasa. Merci. Radio Okapi. Dossier en Swahili. Ripoti yetu ya siku inatupeleka jimboni Kivu Kusini ambako vikundi vilivyojihami silaha vilivyo katika tarafa la Kalehe viko tayari kuweka silaha chini. Vinasubiri tu ishara kutoka kwa PDD RCS. Angalizo lililotolewa wakati wa kikao cha kisiasa kilichofanyika Kalehe na sehemu ya masuala ya siasa ya Monusco Kivu Kusini. Majadiliano hayo yalileta pamoja wawakilishi wa makundi ya kijamii na huduma za serikali za Kalehe. Wakilishi wa vikundi kutoka makabila na ngazi za uongozi mbalimbali mbali. Wanataka mpango wa kunyang'anya silaha na kurudisha wapiganaji katika maisha ya kijamii usongeshwe mbele na haraka katika mtaa wa Kalehe. Claude Magaju ni katibu tendaji wa Sheferi ya Buhavu. Mahitaji makubwa ambayo inasomeka ni usalama, shida osi ya mabarabara kwa mafasi mingi ambako hakuna gisi ya kufika sababu ya barabara, na ile yote inasababisha usalama. Kiongozi wa mtaa wa Kalehe Tomase Bakenga anahisi kuwa hakuna maendeleo itapatikana Kalehe bila usalama wala barabara. Mradi ya 45 teritware ya developeman na maendeleo, watatutengia hapa kwetu ma ofisi nzuri na makao ya wakuu viongozi hapa kwetu Kalee, itakuwa furaha kubwa. Programu ya developemant 45 teritwire ya chef de leta Felix Antoine Tshisekedi Chilombo, miradi itakuwa hapa kwetu Kalehe. Chilo mwana penda kale. Shirika la raia Kalehe linawekea mkazo barabara zipewe nafasi ya mbele katika mradi wa maendeleo ya mitaa, mradi uliobuniwa na rais wa nchi. Kalehe hatujaona kitu daeri, tunakuwa na hofu kwa sasa kwa sababu raia wa mtaa wa Kalehe ambao wanasimamiwa na wakuu viongozi walienda huko Bukavu, wakatoa miradi ya kwanza kwanza ya zaidi ya umuhimu, na hiyo ilitolewa huko Bukavu na ikaenda huko Kinshasa, lakini mshangao ni kwamba leo tumeona kwamba programe nationali ya maendeleo yani PNUD na serikali kuu ya Kinshasa wamebadili, wanaanza kusema kwamba watajenga kwanza maofisi kwa mpangilio wa kwanza kwanza, maofisi za serikali, ijapokuwa raia walipana kwanza, hiyo tunaita ma priorité de priorité ilikuwa ni kusema balabala bala ya Kalungu Numbi Tushunguti ijengwe, balabala bala ya Kasheke Katasomwa Mbindano hadi Kichanga ijengwe, balabala bala ya Nyabibo Shanje ijengwe, balabala bala ya kutoka Bitale hadi e, Maibano na kuendelea mpaka huko Bagana Karasi ijengwe e, na za huko Kalima. Hiyo ndio tulikuwa tumewazia, itasaidia wakati zinajengwa wanamemba wa magroupment ya arme na hiyo pia itasaidia kusafirisha vyakula vingi kutoka huko kwa mapori majini. Mtaa wa Kalehe unakabiliwa na usafirishaji kwa njia ya barabara. Ulalo luzira umeporomokea ndani ya mto hapo, magari toka wala kwenda Goma na Bukavu yanakwama na mizigo upelekwa kwa kichwa ili kuvukishwa upande wa pili. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Ni mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.