Radio Okapi. Siku ya kimataifa ya wanawake inasherekewa leo tarehe 8 Machi. Maandamano mengi yalifanyika kote nchini. Mjini Kinshasa, Rais wa Kongo Felix Tshisekedi alihudhuria mkusanyiko wa wanawake kunako Palais du Peuple. Huko Kisangani, wanawake wa Afevades Wanatengeneza makaa yanayoitwa Makala Vert wakitumia taka za mbao ili kupambana na uharibifu wa misitu. Maiti ziliokotwa tena katika maeneo tofauti katika mji wa Lubumbashi. Polisi inaomba ushirikiano wa watu wote ili kuwaondoa wauaji hawa ambao wanaeneza ugaidi katika jiji hilo. Hamjambo na karibuni kwa wote. Habari kamili. Ulimwengu unaadhimisha tarehe nane Machi kama siku ya kimataifa ya wanawake. Mada ya mwaka huu ni na nukuu, kwa ulimwengu wa kidijitali unaojumuisha uvumbuzi na teknolojia kwa usawa wa kijinsia, mwisho wa nukuu. Nchini DRC siku hiyo imewekwa chini ya mada elimu ya usawa wa kidijitali kwa ajili ya amani na uwezeshaji wa wanawake na wasichana. Nchini DRC, maandamano mengi yalifanyika kote nchini. Mjini Kinshasa mamia ya wanawake walikusanyika katika ukumbi mkubwa wa jumba la watu. Mkuu wa nchi Felix Tshisekedi aliyehudhuria hafla hiyo aliomba kuwepo kwa jamii iliyo sawa na yenye usawa kwa kujitahidi kuimarisha haki za kimsingi za wanawake, hali pekee ya kufikia ujio wa jamii ambapo ubaguzi wa kijinsia hautakuwa tena. Na jimbo la Noh Ubangi linaadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake chini ya mada, kuimarisha elimu ya kidijitali ya wanawake na wasichana kwa uwezeshaji endelevu. Wanawake wakimbizi kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati wa kambi mbili za Nke na Nzakala walialikwa kwenye sherehe ya tarehe nane Machi huko Badolite. Katika Kivu Kusini, siku ya kimataifa ya wanawake siku ya tatu hii tarehe 8 Machi inaadhimishwa katika jiji la Bukavu. Wanawake wa Kivu Kusini wanadai kukomeshwa kwa vita ambavyo vimedumu kwa muda mrefu sana huko Kivu. Wanamwomba rais wa jamhuri afanyi kila liwezekanalo kurejesha usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Walizungumza mwishoni mwa maandamano ya amani ya siku ya tatu hii tarehe 8 Machi katika mitaa ya Bukavu. Emmanuel elamegiwa Kabedi ameripoti, Jean Baptiste Ndonga kwa usomi. Walikuwa maelfu na maelfu ya wanawake katika barabara za mji wa Bukavu, hii siku ya tatu tarehe mnane Marsi elfu mbili makumi mbili na tatu. Kina mama wa kisiasa, wafanyabiashara, wachuruzi wa binti wote waliandamana kwa sherehe ya sikukuu ya haki za mwanamke. Wanawake wa Kivu Kusini, wanawake wa pande ya mashariki mwa nchi, wote wasema eti wanachoka na kubebeshwa vinyume vya vita za kila leo. Wanaomba kwa rais wa nchi afanye lolote ili arudishe umoja wa eneo la nchi Kongo ya Kidemokrasia, pia kuunga mkono kuundwa kwa mbinu za sheria ya mpito za urekebisho na upatanisho zaidi katika eneo la mashariki mwa nchi iliyopatwa na mauaji makali. Nguvu za wanawake katika jamii zimezohefika na vita na mizozo ya kivita ya kila leo na ambayo haipate suluhisho. Mwanamke wa mashariki amechoka na kulalamikia jamii ya kimataifa ili ihitimishe vita hiyo ya kiuchumi na sio ya uhakika ambayo imedumu Memor random ya wanawake wa Kivu ya kusini imetolewa kwa liwali wa jimbo kwa muda Marke Malago ili aifikishe kwa rais wa nchi, na ni pia fursa ya kuanzishwa rasmi kwa shughuli za sherehe ya mwezi wa mwanamke hadi tarehe 31 Marsi ijayo. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake Daktari Denis Mukwege anaomba viongozi wa Kongo kuwashirikisha kikamilifu na kwa ufanisi wanawake wote katika juhudi za kurejesha na kuimarisha amani. Hii ni kwa mujibu wa azimio nambari kumi na tatu makumi mbili na tano la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Aidha, kutokana na kuendelea kuwepo kwa migogoro ya kivita katika eneo la mashariki mwa nchi kwake, tarehe nane Machi ni siku ya maombolezo na si ya sherehe. Hivyo Denis Mukwege anawaalika wanawake kuvaa nguo nyeusi. Mshindi huyo wa tuzo ya Nobel alisema hivyo katika ujumbe wake uliotangazwa kwa umma siku ya tatu hii mjini Bukavu. Maelezo na Jean Kasami. Kwake yeye Denis Mkwege, wanawake wangali wanachukuliwa sawa viumbe vizaifu, na wao ndio wanabebeshwa msalaba wa mapigano ya mashariki mwa nchi. Kwa hiyo, Mkwege anasihi wanawake wapate kutoa kauli moja, wakiomba hukumu itolewe kwa mtesi wao na zaidi wanawake wapate kujitegemea kipindi hiki cha mchakato wa uchaguzi. Kwa kubadili ukawaida wa mambo, wanawake wanaombwa kujimimina wengi na kwa umoja katika mchakato wa uchaguzi ajili ya kuweza kuchukua nao viti ndani ya vituo vya uongozi wa nchi. Ama kuhusu tena harakati za uchaguzi, Denis Mukwege anakengeusha wanawake wasizubae, ili wapinge ugorofi unaoweza kubadili matokeo halisi ya uchaguzi. Wajifanye kuwa walindazamu wa demokrasia Bukavu Jean Kasami Radio Okapi katika jimbo la Ituri vyama vya wanawake vina jukumu kubwa katika utatuzi wa migogoro ambapo wanawake wanahusika katika mchakato wa amani Maneno haya yanatoka kwa mkuu wa ofisi ya MONUSCO huko Ituri, ambaye amefurahi soro Karna alikumbusha kwamba wengine walichangia kuachiliwa kwa watu waliotekwa na vikundi vyenye silaha huko Ituri. Katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya haki za wanawake, alitoa pongezi kwao na kuukaribisha ushiriki wao haswa katika utatuzi wa migogoro huko Ituri huku akisisitiza kuwa MONUSCO itaendelea kuunga mkono mipango ya kuboresha haki zao. Na huko Beni, vuguvugu vugu la wanawake la Rien sans les Femmes limefurahishwa na hali ya kukabiliana iliyoonyeshwa na mwanamke wa Beni, licha ya hali ya kutisha ya usalama anayopitia kila siku. Vuguvugu vugu hili la wanawake linahimiza mwanamke kuweka matumaini wakati anakabiliwa na hali hii, pia kuwekeza katika mchakato wa kurejesha amani. Huko Kisangani, kundi la wanawake walioungana ndani ya AFEVADES chama cha wanawake ambao wanatoa makaa maalum yanayoitwa makala ver, wanatumia zaidi taka za kuni kutoka kwa mashine ya kusaga miti ya pahali, njia ya kupambana na uharibifu wa misitu, mradi unaoungwa mkono na sifor ikraf, kituo cha utafiti wa misitu wa kimataifa. Faida za uzalishaji huu katika ripoti hii ya Bili Ivan Lutumba, mjumbe wetu maalum kwenye mkutano wa pili wa kimataifa wa mazingira na viumbe hai katika bonde la Congo. Inasoma hapa na Jack Mkongole. Ni wanawake wapatao ishirini wanaoishi katika eneo la kilomita mnane kutoka Kisangani, kwenye barabara ya kuelekea uwanja wa ndege ya Bangoka. Wao ni wazalishaji wa makala ya kijani, kama vile imeeleza George Mumbere, mtaalamu mdogo katika C4. Mama Tuma Miriam ndiye muratibu wa vaporiza hizi za wanawake kwa upande wa uhifadhi kwa msitu ya Bwende la Kongo. George Mumbere anafanunua hilo. Matako ya chama hiki cha wanawake ni kwamba makampuni mengine ya jiunge ili kuepuka usumbufu katika usambazaji wa taka za mbao. Baadaye muji Kisangani. Jacques Mkonkole, Radio Okapi. huko Kivu Kaskazini mapigano makali yalifanyika kati ya jeshi la FARDC dhidi ya waasi wa M23 RDF tangu mapema siku ya tatu hii kwenye vilima vinavyotazamana na kijiji cha Kiroche katika tarafa la Masisi, ni takriban kilomita kumi magharibi mwa Sake, kulingana na vyanzo vya pahali. Hofu iliyosababishwa na mapigano haya ilisukuma wakazi wa Kiroche na Shasha kuhama, baadhi kuelekea Minova na Bweremana upande wa kaskazini. Vyanzo vyetu vinazungumza kuhusu mapigano mengine siku ya tatu hii asubuhi kwenye mhimili wa Mabenga Rwindi. Kama nilivyotanguliza, maiti ziliokotwa tena katika maeneo tofauti katika mji wa Lubumbashi. Kuhusiana na hali hii mbaya, polisi wa kitaifa wa Kongo wanaomba ushirikiano wa watu wote ili kuwaondoa wauaji hawa ambao wanaeneza ugaidi katika jiji hilo. Katika ripoti hii kisa ya mwisho ilijitokeza siku ya pili ambapo mili tatu zisizokuwa na uhai ziligunduliwa katika mtaa wa Cosmos. Mili mbili zilikuwa zikifungwa ndani ya gunia ya rangi nyeupe na ikizungukwa na kamba ya rangi nyekundu. Wahanga wote ni wavulana. Visa hivyo vimeongezeka kwenye idadi ya wahanga ambao mabandia walimalizia maisha kwa namna hiyo tu. Watu wanaouawa wanafungwa ndani ya gunia ya rangi hiyo. Kwa ajili ya kukomesha tabia hiyo inayoleta kilio ndani ya mtaa, wakaaji wanatakiwa kuheshimu kanuni, kama vile alivyojulisha msemaji wa polisi jimboni huko Katanga, Meja Charles Esperanto bin Luamba. Jueni ya kwamba kabla ya ugunduzi huo mabandia ishirini na sita walioonyeshwa walionyeshwa kwa mkuu wa polisi kwenye ikulu ya liwali, wamoja walikuwa na silaha AK47 na mbegu ya masasi makumi tano na nani, huko liwali Jacques Kiabula alisalimu masiliano kati ya polisi na raia siku ya tatu hii. Tarehe nane Machi mwaka tunao ni siku ya kimataifa ya wanawake, siku maalum kwa ajili ya kutetea na kukuza haki za wanawake duniani kote. Mwaka huu mada iliyochaguliwa inahusu elimu ya dijitali ya usawa kwa amani na uwezeshaji wa wanawake na wasichana. Je, mada kama hii inawezaje kuvutia idadi kubwa ya wanawake hasa wale wa vijijini? wanawake wanapaswa kuendelea kusherekea tarehe nane Machi katika uwanja wa umma au wanapaswa kuifanya tofauti? Jibu na Dus na Mwezi, mkurugenzi wa shirika la Uwezo Afrika, yuko kwenye kipaza sauti cha emmanuel Elamezi wa Kabedi. Mama Dus na Mwezi, jambo, amjambo? Uko mwongozi wa Uwezo Afrika. Uwezo Afrika ndio nini? Uwezo Afrika Initiative ni muungano ya, ya kijamii mkongo ya kidemokrasi ambayo inakuwa ikitetea haki za wanawake na haki za vijana kupitia uh, kazi ya utamaduni ama culture. Tunatumika pia ndani ya sekta ya afya, na hapa tunakuwa tukiweka mkazo kwenye afya ya umbile ama sante de la reproduction pia tunakuwa tukitumika mu mambo ya dijitali ama uh, nouvelle technologie de l'information et de la communication, na hapa tunakuwa tukitumia mitandao za kijamii kwa kuweza ku, kupatia mabinti uh, opportunite za kuzungumza na watu wengine, na pia tunakuwa tuki tumika muungambo ya entrepreneuria ili ya kusaidia wanawake na wabinti waweze kuongeza uchumi yao, ama waweze kujifunza kazi mbalimbali mbali, ikiwa kutengeneza mambo kadhaa, ikiwa kutengeneza nywele na waweze kupata pesa, ili waweze kuboresha maisha yao za mingi. Tusimamie kwa hii mwezi ya haki ya wamama, wanasimamia patem ya digital, eske mambo ya, ya numerik, ni amana kwa wamama na kwa Vraiment, unaona aye juu ya hii tema ya hii mwaka na waza ni mambo ambayo ni ya muhimu sana, kwani inakuwa kutukumbusha kama dunia ya sasa ni dunia ambayo inakuwa kabisa kwenye mitandao, dunia ambayo inatumia sana hiyo vyombo vya kidijitali ili iweze kuendelea na ni hapa inakuwa wakati ya kutukumbusha ya kuwa tunaweza kutumia sasa hiyo mitandao ili iweze kuboresha hali yetu. Kuna kwa mifano, ni mwanamke ambaye alikuwa Uh, petetre na shamba ambaye amevuna milimo yake na ambaye ya ameweza tu kutuma codes kupitia telefoni yake haina. Anatuma tu codes na watu wanakia kurangulia hapo ambapo fasi amba, ambayo anakuwa watu wanakia kununulia pale na hata kuwa tena oblige kupeleka mzigo kukichwa kuzunguruka mjini yote. Wakati sasa wanawake hawajui namna gani ya kutumikisha hiyo mtandao, inakuwa ikiwaweka nyuma, na ni hapa nasema ya kuwa ni ya muhimu sana. Wakati huu ambao tunakuwa tukisherehekea haki zetu za wanawake, tukumbuke kama tunakuwa na hiyo haki ya kutumia pia digitali ili tuweze kufahamisha haki zetu, ili tuweze kujuiri kabisa na hizo haki, na ili dunia ikuwe kabisa ya usawa kati ya wanawake na wanaume. Tuseme sasa, tuseme siku ya lewi mars, eske unawaza kama ni siku tu ya wamama kuvala kikwembe kupya kukunywa kula, au ni siku ya kuwaza tu ya kufanya na, na kazi yenyewe kufanya. Nawaza ni siku ya kufanya yote mbili, yote mbili, kwani ni haki kusherekea wanawake. Walipigana miaka nyingi sana, hata mbele tuzaliwe, walikuwa wanawake ambao walianza kutetea haki, wanawake waweze pia kwenda kuchagua, wanawake wakuwe pia makandideti, wanawake waende kushule, yani hiyo vita ilianza zamani sana, na ni haki wanawake waweze kusherekea na hiyo viktori yao na kusema ya kuwa leo watoto binti wanaenda shule, kwani kunakuwa wanawake ambao walianza hii vita. Yani ni maana kusherekea, haifai tukatazi wanawake kusherekea, kama ni wakati kwake kwa kupata hiyo kikwembe mupya, kwa nini hapana? na hiyo haiko mubaya, ila hiyo haitoshe. Na ni kwa ni hiyo nilisema, nataka zote mbili, nataka tusherekee, nataka tufurahi, kwani tunakuwa na haki, ila tunataka pia kufikiri na kujiuliza nini ambayo inafuata. Na ni kwa hiyo hiyo, tunafaa kusherekea, ila tunapasha kufikiri, wanawake wengi wake wako ndani ya makampi ya wadeplase Goma. Kwa mfano, namna gani watu wanaweza kufikiri kusema huyo mama mweko mule anakuwa naselebre namna gani? Yaani ni mafikiri ambayo zinapashwa kukua, zenye hazipashwe pia kutuzuia kusherekee vita ama victoire ambayo imesha kuwa imesha patikana. Mama adusi na mwezi aksanti sana Radio Kapi. Huko Beni baadhi ya wanawake wenye malengo ya kisiasa wanaamua kugombea uchaguzi kwa misingi sawa na wanaume. Walielezea swala hilo mwishoni mwa kikao cha kisiasa juu ya ushiriki wa wanawake katika mchakato wa uchaguzi ulioandaliwa kwa pamoja na sehemu ya jinsia na masuala ya kisiasa ya MONUSCO Beni. Ni nini kilisukuma uandalizi wa kikao hiki cha kisiasa na wanawake wenyewe walitikiaje hadi mwisho wa shughuli hii? Jibu katika ripoti hii ya siku na Andre Kitenge. Walikuwa wanawake zaidi ishirini kutoka vyama tofauti vya kisiasa na miundo mingine ya wanawake katika mji la Beni kushiriki katika shughuli hii iliyoanzishwa na MONUSCO. Kulingana na mmoja ya wawezeshaji, ikiwa ni mwaka wa uchaguzi, ni wakati wa wanawake ambao wana malengo ya kisiasa kujanda kushiriki katika uchaguzi ijayo. Akikaribisha mpango wa MONUSCO, Bibi Tudi Diantumba ana waalika wanasiasa wanawake Kuchukua umiliki wa mchakato unaoendelea wa uchaguzi. Tunawaambia kama muda imeenea, wala muke, wa wanje deja kusansibilize wenjao wanawake juu ni wa mingi kushinda wanaume, waingie tayari katika mapambano wasansibilize watu wote wa jangole na wapate karte yabo kusudi watayarishe uchaguzi ambao inakuya kufavere yabo. Wamama wana shida mingi, wamama kwanja hawana franga, wamama hawaitikiwe na wenjao wanawake na wamama hawashindikiziwe na wanaume. Alao ile ndio tunawaomba leo ya kama waweze kuingia kwa barabara waoneshe makapasite zao na waambie kama wana nguvu nao wataweza ikiwa wanawake watachukua umiliki wa mchakato wa uchaguzi na kushiriki katika uchaguzi. Washiriki walifurahia na mkutano huu ambao kulingana na wao umekuja wakati muhimu katika mwaka huu wa uchaguzi. Esperance Kizungu mmoja wao anasema yuko tayari kuanza kujiingiza kwa uchaguzi ili kutekeleza jinsia. Wanawake wengi walikuwa hawajikubali hawa lakini mimi najitika, jameni, najitika kinoma, kwani najua kama nikishimama na nikigombea nitakuwa mojawapo wa kuweza kutetea raia wangu. Na ilikuwa tukikuwa na bogaboga na boga, sisi wanawake kusema kwenda na banaume, lakini leo tumefunzwa ya kwamba mwanaume na mwanamke ni mutu, hakuna ule mwenyewe anasema huyu, oh, iko hivi hivi. Kwa mkuu wa ofisi ya jinsia, familia na mtoto katika Mujilabeni, wa masichaji huu wa wanawake juu ya wanawakeu chakato wa uchaguzi umewezesha kuunda idadi fulani ya mapendekezo ili kujua mahitaji yao katika kipindi hiki cha uchaguzi. Rit Sabuni, nia ya kikao ilikuwa kusema sisi wenyewe hatutaweza kuwasindikiza na hatuyajua nia yao, na kutokea ile kikao tumepata nia mbalimbali mbali, na shauri mbalimbali mbali ambapo zitatuongoza kuangalia namna gani tutaweza kusindikiza hawa wamama ambao wana nia ya kuenda mbele ili wa Uh, shiriki nao kuongozi wa mali ya Kongo. Kwa kauli moja, wanawake wote wenye malengo ya kisiasa wanaonyesha nia ya kuona Monusco ikiandamana nao katika mchakato huu wa uchaguzi kupitia vikao mbalimbali mbali vya mafunzo vinavyoandaliwa na sehemu zake za jinsia na maswala ya kisiasa. Mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.