Oh, siku ya kimataifa ya wanawake ilisherekewa jana tarehe 8 Machi. Mjini Kinshasa, Rais wa Kongo alihudhuria mkusanyiko wa wanawake kunako pale Jipeple. Huko Kisangani wanawake wa Afevades wanatengeneza makaa yanayoitwa Makala Vert Wakitumia taka za mbao ili kupambana na uharibifu wa misitu. Maiti ziliokotwa tena katika maeneo tofauti katika mji wa Lubumbashi. Polisi naomba watu wote kushirikiana ili kuwaondoa wauaji hawa ambao wanaeneza ugaidi katika jiji hilo. Ham jambo na karibuni kwa wote. Ulimwengu unaadhimisha tarehe nane Machi kama siku ya kimataifa ya wanawake. Mada ya mwaka huu ni na nukuu, kwa ulimwengu wa kidijitali unaojumuisha uvumbuzi na teknolojia kwa usawa wa kijinsia, mwisho wa nukuu. Nchini DRC siku hiyo imewekwa chini ya mada elimu ya usawa wa kidijitali kwa ajili ya amani na uwezeshaji wa wanawake na wasichana nchini DRC. Maandamano mengi yalifanyika kote nchini. Mjini Kinshasa, mamia ya wanawake walikusanyika katika ukumbi mkubwa wa jumba la watu. Mkuu wa nchi Felix Tshisekedi aliyehudhuria hafla hiyo aliomba kuwepo kwa jamii iliyo sawa na yenye usawa, kwa kujitahidi kuimarisha haki za kimsingi za wanawake, hali pekee ya kufikia ujio wa jamii ambapo ubaguzi wa kijinsia hautakuwa tena. Na jimbo la Noh Ubangi linaadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake chini ya mada kuimarisha elimu ya kidijitali ya wanawake na wasichana kwa uwezeshaji endelevu. Wanawake wakimbizi kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati wa kambi mbili za Inke na Nzakala walialikwa kwenye sherehe ya tarehe 8 Machi huko Badolite. Katika Kivu Kusini, siku ya kimataifa ya wanawake siku ya tatu hii tarehe 8 Machi inaadhimishwa katika jiji la Bukavu. Wanawake wa Kivu Kusini wanadai kukomeshwa kwa vita ambavyo vimedumu kwa muda mrefu sana huko Kivu. Wanamwomba rais wa jamhuri afanye kila liwezekanalo kurejesha usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Walizungumza mwishoni mwa maandamano ya amani ya siku ya tatu hii tarehe 8 Machi katika mitaa ya Bukavu. Emmanuel Elameziwa Kabedi ameripoti Jean Baptiste Ndonga kwa usomi. Walikuwa maelfu na maelfu ya wanawake katika barabara za mji wa Bukavu hii siku ya tatu tarehe mnane Marsi elfu mbili, makumi mbili na tatu kina mama wa kisiasa, wafanyabiashara, wachuruzi, wabinti wote waliandamana kwa sherehe ya sikukuu ya haki za mwanamke. Wanawake wa Kivya Kusini, wanawake wa pande ya mashariki mwa nchi wote wasema eti wanachoka na kubebeshwa vinyume vya vita za kila leo. Wanaomba kwa rais wa nchi afanye lolote ili arudishe umoja wa eneo la nchi Kongo ki ya Kidemokrasi, pia kuunga mkono kuundwa kwa mbinu za sheria ya mpito za urekebisho na upatanisho zaidi katika eneo ya mashariki mwa nchi iliyopatwa na mauaji makali. Nguvu za wanawake katika jamii zimezohefika na vita na mizozo ya kivita ya kila leo na ambayo haipate suluhisho. Mwanamke wa mashariki amechoka na kulalamikia jamii ya kimataifa ili ihitimishe vita hiyo ya kiuchumi na sio ya uhakika ambayo imedumu Memor Memorandum ya wanawake wa Kivu ya Kusini imetolewa kwa liwali wa jimbo kwa muda Marke Malago ili aifikishe kwa rais wa nchi, na ni pia fursa ya kuanzishwa rasmi kwa shughuli za sherehe ya mwezi wa mwanamke hadi tarehe makumi tatu na moja Marsi ijayo. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake, Daktari Denis Mukwege anaomba viongozi wa Congo kuwashirikisha kikamilifu na kwa ufanisi wanawake wote katika juhudi za kurejesha na kuimarisha amani. Hii ni kwa mujibu wa azimio nambari 1325 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Aidha, kutokana na kuendelea kuwepo kwa migogoro ya kivita katika eneo la mashariki mwa nchi kwake, tarehe nane Machi ni siku ya maombolezo na si ya sherehe, hivyo Denis Mukwege anawaalika wanawake kuvaa nguo nyeusi. Mshindi huyo wa tuzo ya Nobel alisema hivyo katika ujumbe wake uliotangazwa kwa umma siku ya tatu hii mjini Bukavu. Maelezo na Jean Kasami. Kwake yeye Denis Mukwege, wanawake wangali wanachukuliwa sawa viumbe vizaifu, na wao ndio wanabebeshwa msalaba wa mapigano ya mashariki mwa nchi. Kwa hiyo Mukwege anasihi wanawake wapate kutoa kauli moja, wakiomba hukumu itolewe kwa mtesi wao na zaidi wanawake wapate kujitegemea kipindi hiki cha mchakato wa uchaguzi. Kwa kubadili ukawaida wa mambo, wanawake wanaombwa kujimimina wengi na kwa umoja katika mchakato wa uchaguzi ajili ya kuweza kuchukua nao viti ndani ya vituo vya uongozi wa nchi. Ama kuhusu tena harakati za uchaguzi, Denis Mukwege anakengeusha wanawake wasizubae, ili wapinge ugorofi unaoweza kubadili matokeo halisi ya uchaguzi wajifanye kuwa walindazamu wa demokrasia. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. katika jimbo la Ituri, vyama vya wanawake vina jukumu kubwa katika utatuzi wa migogoro, ambapo wanawake wanahusika katika mchakato wa amani. Maneno haya yanatoka kwa mkuu wa ofisi ya MONUSCO huko Ituri ambaye amefurahi soro karna. Alikumbusha kwamba wengine walichangia kuachiliwa kwa watu waliotekwa na vikundi vyenye silaha huko Ituri. Katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya haki za wanawake, alitoa pongezi kwao na kukaribisha ushiriki wao haswa katika utatuzi wa migogoro huko Ituri, huku akisisitiza kuwa MONUSCO itaendelea kuunga mkono mipango ya kuboresha haki zao na huko Beni vuguvugu vugu la wanawake la Rien sans les femmes limefurahishwa na hali ya kukabiliana iliyoonyeshwa na mwanamke wa Beni licha ya hali ya kutisha ya usalama anayopitia kila siku. Vuguvugu vugu hili la wanawake linahimiza mwanamke kuweka matumaini wakati anakabiliwa na hali hii, pia kuwekeza katika mchakato wa kurejesha amani. Huko Kisangani, kundi la wanawake walioungana ndani ya Afevades chama cha wanawake ambao wanatoa makaa maalum yanayoitwa makala ver, wanatumia zaidi taka za kuni kutoka kwa mashine ya kusaga miti ya pahali, njia ya kupambana na uharibifu wa misitu. Mradi unaoungwa mkono na Sifo, Ikraf, kituo cha utafiti wa misitu wa misitu wa kimataifa, faida za uzalishaji huu katika ripoti hii ya Bili Ivan Lutumba, mjumbe wetu maalum kwenye mkutano wa pili wa wa kimataifa wa mazingira na viumbe hai katika bonde la Kongo, inasomwa hapa na Jacques Mukongoli. Ni wanawake wapatao ishirini wanaoishi katika eneo la kilomita munane kutoka Kisangani kwenye barabara ya kuelekea uwanja wa ndege ya Bangoka wao wazalishaji wa, wa makala ya kijani kama vile imeeleza George Mumbere mtaalamu mdogo katika Sifor. Mama Fatuma Miriam ndiye mratibu muratibu wa vaporiza hizi za wanawake kwa upande wa uhifadhi kwa msitu ya Bwende la Congo. George Mumbere anafanunua hilo matakwa ya chama hiki cha wanawake ni kwamba makampuni mengine ya jiunge ili kuepuka usumbufu katika usambazaji wa taka za mbao. Baadaye mujikisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Huko Kivu Kaskazini, mapigano makali yalifanyika kati ya jeshi la FARDC dhidi ya waasi wa M23 RDF tangu mapema siku ya tatu hii kwenye vilima vinavyotazamana na kijiji cha Kiroche katika tarafa la Masisi, ni takriban kilomita kumi magharibi mwa Sake, kulingana na vyanzo vya pahali hofu iliyosababishwa na mapigano haya ilisukuma wakazi wa Kiroche na Shasha kuhama, baadhi kuelekea Minova na Bweremana upande wa kaskazini. Vyanzo vyetu vinazungumza kuhusu mapigano mengine siku ya tatu hii asubuhi kwenye mhimili wa Mabenga Rwindi. Kama nilivyotanguliza, maiti ziliokotwa tena katika maeneo tofauti katika mji wa Lubumbashi. Kuhusiana na hali hii mbaya, polisi wa kitaifa wa Congo wanaomba ushirikiano wa watu wote ili kuwaondoa wauaji hawa ambao wanaeneza ugaidi katika jiji hilo. Ezekiel Muzalia, katika ripoti hii ya Jean Gandu. Kisa ya mwisho ilijitokeza siku ya pili, ambapo mili tatu zisizokuwa na uhai ziligunduliwa katika mtaa wa Kosmos. Mili mbili zilikuwa zikifu ndani ya gunia ya rangi nyeupe na ikizungukwa na kamba ya rangi nyekundu. wahanga wote ni wavulana. Visa hivyo vimeongezeka kwenye idadi ya wahanga ambao mabandia walimalizia maisha kwa namna hiyo tu. Watu wanaouawa wanafungwa ndani ya gunia ya rangi hiyo. Kwa ajili ya kukomesha tabia hiyo inayoleta kilio ndani ya mtaa, wakaaji wanatakiwa kuheshimu kanuni kama vile alivyojulisha msemaji wa polisi jimboni huko Katanga Meja Charles Esperanto bin Luamba: jueni ya kwamba kabla ya ugunduzi huo mabandia ishirini na sita walionyeshwa kwa mkuu wa polisi kwenye ikulu ya Liwali. Wamoja walikuwa na silaha AK47 na mbegu ya masasi 58. Huko Liwali Jacques Kiabula alisalimu masiliano kati ya polisi na raia. Radio Kapi. Katika hafla ya siku ya kimataifa ya wanawake, radio Kapi ilimjia mratibu wa shirika la celebron le courage de la femme, CCF kwa kifupi. Kulingana naye, wanawake wamewezeshwa zaidi leo kuliko miaka makumi tatu iliyopita. Armel Katembera anarejea katika sifa za mwanamke ndani ya familia na jamii, katika mahojiano haya na Jean Kasami. Bibi Armel Katembera, jambo na sikukuu njema. Jambo. Wanaposema juu ya mwanamke, mwanamke ni mtu gani? Mwanamke ni kiumbe kizuri kinakuwa na jibu kwa ajili ya familia yake, kwa ajili ya jirani na mahali pote ambapo mwanamke anakuwa akikaa. Mwanamke wa miaka iliyopita tuseme makumi tatu hivi na mwanamke wa sasa wangali katika mazingira mamoja kabisa. Wanakuwa katika mazingira tofauti, sababu mwanamke wa miaka makumi tatu, mwanamke ambaye akukuwa anajua nini iliyokuwa sheria yake, akionelewa, alikuwa akiteseka na mila mbalimbali mbali, na kutojua sheria, kutojua dro zake, lakini mwanamke wa leo amejua sasa, amefunzwa kupitia maredio, hata katika kanisa wanafundisha, hata katika maorganization wanafundisha wanawake kujua sheria yao na kujua namna gani wanaweza wakaishi ndani ya familia na ndani ya mazingira. Huyu mwanamke ambaye alikuwa na kwama na ambaye amejikwamua ama anaendelea kujikwamua akapiganisha yeye mwenyewe ama akasaidiwa na nani? mwanamke hangeliweza kupiganisha mwenyewe ilishurutishwa mwanamke apate hao wanaume ambao walimsindikiza na ambao wanamsindikiza mpaka kwa siku ya leo ili aweze kupata suluhisho kwa hiyo malalamiko yake na uniruhusu ni washukuru hao wanaume ambao wanaendelea mpaka kwa siku ya leo kumsindikiza mwanamke kwa kujua sheria zake ndani ya maisha na kuwatakia sikukuu njema ya sheria za wanawake ulimwenguni. Tunaona mwanamke anapiganisha kumudu jamaa yake kuinua jamii e... kwa siku hizi mwanamke analeta mchango nyingi ndani ya jamaa, kwa kuwa jamaa nyingi hazina wanaume, hawana pesa na hawana kazi na wengine wamekuwa hawapo, wamefariki, wamekuwa wamekimbia jamaa. Na kwa hiyo wanawake wanajitahidi sana kwa kuwasomesha watoto, kukulisha jamaa, kutunzisha watoto na jamaa, na kazi zingine mbalimbali wanaendelea wakizifanya kusudi jamaa iendelee na panda na kuendelea na kuishi. Wanawake wanapiganisha kabisa umaskini kupitia kazi ndogo ndogo na kujikaza kujitahidi kuona namna gani wanaweza kujipandisha polepole, na hiyo pesa kidogo ambao wanakuwa nayo waiendelee na kuipandisha katika kazi zao za uchuuzi. Mazingira ambamo tunaishi mashariki mwa Kongo, vita, vikundi vyenye silaha mwanamke anakuwa pia na jambo la kufanya kwa ajili ya kutekeleza amani. Ndiyo, anakuwa na jambo nyingi kwa sababu ni mwanamke, ndiye anashauria na kuongoza jamaa. Mwanamke ndiye amezaa kijana ambaye wanaweza wakamkamate kwenda kupigana vita. Ni mwanamke ndiye anaishi na huyo mwanaume ambaye anaweza kusimama na kutoka katika jamaa kwenda akapigane. Kama mwanamke hajakamata suluhisho ya kusema kama anapaswa kuwaongoza kusha na, ku, na kuongoza watoto na mume jamaa yake yote kusudi kukuwe mabadiliko, tutaendelea kuishi hizi vita. Na kwa siku ya leo, nawaita sisi wanawake wote tujikaze na kuzungumza sana na zaidi na watoto wetu, tuzungumze na wanaume wetu ili tuone kama wanaweza kukimbia hizo njia za mawazo mabaya za vita na za vitu vingine mbalimbali mbali, na kutafuta njia za amani za maendeleo. Armele Katembera, kupitia wewe ninashukuru wanawake wote na kuwatakia sikukuu yao. Na mimi nakushukuru na ninatakia na wanawake wote wa Kongo nzima na wa nchi ya maziwa makuu sikukuu njema ya wanawake ulimwenguni. Tangu tarehe makumi mbili na saba Februari mwaka tunao, MONUSCO imeandaa ziara ya kukuza uelewa kuhusu kuishi pamoja kwa amani katika maeneo katika tarafa za Irumu na Jugu yaliyoathiriwa na migogoro ya kivita. Lengo ya ziara hii ni kuwa na mtazamo wa raia kwa kurejea kwa amani ya kudumu katika eneo hili. Katika ripoti hii Jean Claude Lokidile anarejea kipindi cha Bukuku na Solenyama, maeneo yaliyo katika tarafa za Jugu na Irumu. Fuateni. Bukuku ni mojawapo ya vijiji ambavyo karibu watu 2600 wamejilinda. Wengi wao ni uhanga wa mashambulizi wa Januari 13, wakati zaidi ya raia 13 waliuawa kinyama na kikundi na watu wenye silaha kwenye kijiji cha Bukuku. Watu hao wanaishi katika hali ngumu la kibinadamu, kama baadhi yao wanashuhudia. Hali yetu ko mubaya, yale dawa vile pana kama kicho na luma vile, hata para iko tatu seng safa yanga vile pana sioko nguvu ya kokola kolala vile ko difisile na sie batoto vile ba, ba pa kwa soma mzuri juu juu kukimbia wakati yote masomo yabo kuendelea. Iko kazi ngufu kigumu kwa kupata huduma za kiafya. Hakuna maji ya kunywa, jambo linawasukuma kutumia maji ya ziwa Albert kwa mahitaji yao. Kituo mmoja tu cha afya kinachopaswa kuhudumia karibu watu elfu mbili na mia sita haitolewi dawa. Bamuiga isi ngoma ni kiongozi wa Bukuku tuku na satre de sate ya Nyamamba hiko kwetu hapa, yele kule mulango nyeko wazi pala me dawa ipako nafika hapa kwa ajili ya nini? na batu ya Nyamamba njoko hapa, bako naleta dawa kubanyamusasi esike mutu ya Nyamamba atoka ku bukuku gumita apa ena mpaka kunyaa musasi ba mama kuna zala kubalabala hapa mkwenda na pledoyel na babo. Kwa wakati huu watu hao wanafaidika na ulinzi wa askari wa FADC na la MONUSCO. Kiongozi wa groupement Ngwavi anaiomba serikali na washirika wake kulinda bondi la ziwa Albert ambapo watu wenye silaha wanaendelea kuzunguka kwa uhuru. Suleiman Kisembo. Bokuwa sasa hali ya Nyamamba ko afadhali, haifai kuwa mzuri juu e, efektife ya jeshi nyeko pale haitoshi ku groupement mzima. Bajambazi bangali bako nafika pale, mi nazani ta juu ya mai e, bako napita e, ku kongolesha bapesa kidogo kidogo, ku bapeshe na banarudia kwa eneo ya security ya population. Mimi naomba e, ba pima kuongeza hesabu ya jeshi kwetu ya vijana katika eneo hilo kinyume cha sheria. RV Bamunoba kitu ya mzuri nye tunachunga ngambo ya wakubwa inji waweze na kuleta ile program ya PDDRCS kwa haraka sana, anje kazi na kufatana ile program, ndio tunaweza kuona kusema yele tayari yenye tulikuwa nasema sasa, watoto wa mwingine waweze kukuwa frema effectivement integre kufamia fataki. Na bayo ni vijiji vingine unaohusika na mpango huo wa Monusco toka Bunye, naitwa Jean-Claude Lukidile Kapi. La ziada sina, ni mwisho wa habari. Kwaherini.