Capi? Oh, capi. Watu makumi tatu na tano wameuawa katika shambulio jipya la waasi wa ADF huko Mukondi tarafa ni Beni katika usiku wa kuamkia siku ya nne hii. Idadi hiyo imetolewa na jeshi Mahakama ya ukaguzi imerudi kazini siku ya nne hii tarehe tisa Machi, katika ikulu ya wananchi, ilikuwa mbele ya rais wa jamhuri, mawaziri na wengine, siku moja kabla ya kumalizika kwa shughuli ya utambuzi na usajili wa wapiga kura mjini Lubumbashi. Watu wengi wanalalamika kwamba hawajapata kadi zao za wapiga kura. ha mjambo sizaji wapenzi huko Kivu Kaskazini karibu raia makumi nne waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa vibaya katika usiku wa kuamkia hii siku ya nne katika shambulio jipya lililohusishwa na waasi wa ADF huko Mukondi kijiji cha Usultani wa Bashu katika tarafa la Beni. Vyanzo vya habari katika eneo pia vinasema kuwa nyumba nyingi zilichomwa moto na washambuliaji hawa. Kwa upande wake, jeshi linatoa hesabu ya watu makumi tatu na tano waliokufa. Kapteni Antoni Mwalushai, msemaji wa operesheni Sokola A kaskazini mwa jimbo la Kivu Kaskazini, akizungumza kwenye kipaza sauti cha Andre Kitenge. Ifudiko Les terroristes ADF-MTM ont fait l'incursion dans ces, ni kusema kwamba waasi wa ADF-MTM walishambulia Bashi, kijiji hicho cha usultani wa Bashu na kuua raia 35 na mpanga lakini, wakati walipokimbia, waliweza kupiga risasi juu ili kuleta uoga kwa wakaaji, kwa sababu kila mara ambapo waasi hao wanashambulia kijiji fulani, hawapigaki risasi, kwa sababu wanajeshi wetu wa FRDC awako mbali. Ni wakati wa kukimbia, ndio walianza kupiga risasi kwa ajili ya kuleta woga kati ya watu na wa FRDC walifiga wakati ambao maadui hao walikuwa wakikimbia, na ni hapo ndipo tulihesabu mauaji hayo. Na kwa sasa tunatoa pole kwa jamaa zote ambazo zilifisha. Tunaomba wakaaji wakuwe makini, wakaaji waunge mkono jeshi letu, na jeshi litafanya duria za vita mahali pote kwa ajili amani irejee. larme doit toujours faire des patrouille de combat partout pour que la paix revienne. Kwa kujibu uratibu wa shirika la raia wa mkoa unalaani shambulio hili na kutoa wito kwa jeshi kutosahau hatari inayoletwa na ADF katika tarafa la Beni ingawa jeshi linapambana na wavamizi wa M23 katika tarafa za Ruchuru na Masisi. Edgar Mateso, makamu wa kwanza wa mkuu wa shirika la raia huko Kivu Kaskazini pia analaani kwamba shambulio hili lilifanyika katika eneo ambalo wanamgambo wa Maimai kutoka kundi la IPLC wamekaa kwa miaka mingi wakisubiri kupokonywa silaha na kuondolewa. Edgar Mateso yuko kwenye mikrofoni ya Grevis Salumu. Tunasikitika kuona kama jeshi letu la Kongo limekuwa kama limekuwa na mwelekeo mmoja, kukuwa kama katika mkoa wa Kivu wa Kaskazini kunakuwa tu vita ya Ruchuru, ijapokuwa wanajua kama kwa ngambo ya Beni kunaendelea kuwa ADF ambao wanaendelea kuwaua wakaaji, na ndiyo maana tunatoa mwito kuomba waongozi wa jeshi waweze wakakamilisha usalama wa wakaaji wakiwaondoa kwanza wa Maimai ambao wamekuwa Kalunguta, wa wapeleke mbali na Kalunguta na waweze kuweka hapo vyombo vya usalama sawa, FARDC iweze ikachungulia eneo yote na kuhakikisha kwa wakaaji kama wamekuwa na ulinzi katika hiyo eneo, na hata waendeleshe mapambano kwa kumaliza wa ADF ambao wamepatikana katika hiyo eneo wakiendelea kuwaua wakaaji huko Kivu Kaskazini. Utulivu ulionekana siku ya nne hii asubuhi kwenye uwanja mbalimbali mbali wa mapigano kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23 RDF, ni hasa karibu na Rwindi kaskazini mwa tarafa la Ruchuru na karibu na Sake kusini mashariki mwa tarafa la Masisi. Hii ni baada ya mapigano makali siku ya tatu asubuhi ambayo yalizidisha hali ya kibinadamu kuwa mbaya katika maeneo hayo mawili. Ujumbe mkubwa kutoka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa unatembelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuanzia siku ya nne hii tarehe tisa hadi tarehe kumi na mbili Machi mwaka tunao. Utaongozwa kwa pamoja na Ufaransa na Gabon. Mbali na wawakilishi kutoka nchi kumi na tano memba wa Baraza la Usalama, ujumbe huo pia unajumuisha wataalam kutoka baraza hilo, timu za usaidizi kutoka katibu kuu ya Umoja wa Mataifa na katibu ya idara ya usalama. Kama nilivyotanguliza, mahakama ya ukaguzi imerudi kazini siku ya nne hii tarehe tisa Machi katika ikulu ya wananchi. Ilikuwa mbele ya rais wa jamhuri, mawaziri ambao ni wajumbe wa serikali, manaibu na maseneta na wakuu wengine. Mkuu wa kwanza wa mamlaka hii kuu ya kifedha ya DRC, Jimi Munganga, alielekeza hotuba yake juu ya jukumu la mahakama hiyo katika kuadhibu usimamizi mbaya Anamwomba mkuu wa nchi azingatie kikamilifu mahakama hiyo kuwasaka wezi wa fedha za umma na dhidi ya mafisadi ambao wahusika, miongoni mwa mawaziri, viongozi wa umma, wakati mwingine wanafanya utoaji wa mikataba ya umma bila kuzingatia kanuni. Katika Kivu Kaskazini ambako tunarudi, Umoja wa Wanasheria wa Kivu Kaskazini unasema kuwa na wasiwasi wake kuhusu hatima ya mmoja wa wanamemba wake, kiongozi wake wa zamani Joseph Sanane Chiko mwanasheria huyu amefungwa na ujasusi wa kijeshi tangu tarehe tatu Machi huko Goma, kulingana na tangazo ya umoja wa wanasheria wa Kivu Kaskazini iliyotangazwa tangu hii siku ya tatu. Kukamatwa huku kunahusiana na mashtaka dhidi ya mbunge Edouard Mwangachuchu, bosi wa Societe Miniere de Bisunzu SMB. Siku moja kabla ya kumalizika kwa shughuli ya utambuzi na usajili wa wapiga kura mjini Lubumbashi, watu wengi wanalalamika kwamba bado hawana kadi zao za wapiga kura. Shirika la raia linatoa tahadhari juu ya kutofanya kazi kwa baadhi ya vituo kama ipasavyo. Kuna ongezeko la upande mmoja la bei ya kuchukuliwa na madereva katika usafiri wa umma mjini Kinshasa. Wakazi wa Kinshasa wanalalamika kuhusu hilo kila siku. Mtu ambaye kwa kawaida analipa franga za Congo elfu mbili kufika eneo lake la huduma na kisha kurudi nyumbani, kwa sasa analazimika kulipa zaidi ya franga elfu sita kwa siku. ASECO, chama cha madereva wa Kongo, kinalaani ulegevu wa viongozi wa jiji ambao wanachelewa kutoa orodha mpya ya bei. Maelezo na Chris Bandunduka Palai na Anne Celestine Mibe. Kwa kuondoka nyumbani na kufika kazini au shuleni inakuwa tatizo kubwa hapa mjini Kinshasa. Bei ya watembezaji kwa vyombo vya usafiri inaletwa na watembezaji kulingana na saa hao isia zao. Wakati wa zamani, eneo yenye ilikuwa ya kulipa 500 ya franka za Kongo imekuwa elfu moja ya franka za Kongo. Magharibi bei yaweza fika hadi elfu mbili na mia tano za franka za Kongo. Mmoja asema hivi: ni ukosefu wa mamlaka serikali kama madereva wanashukua kusudi hiyo bila ruhusa ya serikali. Madereva wanasema wao ya kwamba hii tukio inasababishwa na bei yenye kupanda kila wakati pa nafasi ya kuuza mafuta ya gari. Upande wake, makamu wa muungano wa madereva ya Kongo Aseko Jean Mutombo amaanisha ya kwamba hii tatizo imetokana na wakubwa wa mji kwa kuchelewesha kuleta bei mpya tangu mwaka moja sasa. Anasema hivi, wakati kunaongezeka bei ya mafuta ya gari kunapashwa kujulishwa haraka taarifa mpya ili watu wajisawazishe. Kama inagawia, kila mtu anafanya kila anapenda kwa kusubiria bei mpya. Tatizo kwa kusafiri kwa watu unaendelea. Katika hafla ya siku kima ya kimataifa ya wanawake, Radio Kapi ilimjia mratibu wa shirika la Celebrons le Courage de la Femme, CCF kwa kifupi kulingana naye, wanawake wamewezeshwa zaidi leo kuliko miaka makumi tatu iliyopita. Armel Katembera anarejea katika sifa za mwanamke ndani ya familia na jamii, katika mahojiano haya na Jean Kasami. Bibi Armel Katembera, jambo na sikukuu njema. Jambo. wanaposema juu ya mwanamke, mwanamke ni mtu gani? Mwanamke ni kiumbe kizuri kinakuwa na jibu kwa ajili ya familia yake, kwa ajili ya jirani na mahali pote ambapo mwanamke anakuwa akikaa. Mwanamke wa miaka iliyopita, tuseme makumi tatu hivi, na mwanamke wa sasa wangali katika mazingira mamoja kabisa? Wanakuwa katika mazingira tofauti, sababu mwanamke wa miaka makumi tatu ni mwanamke ambaye akukuwa anajua nini iliyokuwa sheria yake, akionelewa alikuwa akiteseka na mila mbalimbali mbali, na kutojua sheria, kutojua dr zake, lakini mwanamke wa leo amejua sasa, amefunzwa kupitia maradio, hata katika kanisa wanafundisha, hata katika maorganization wanafundisha wanawake kujua sheria yao na kujua namna gani wanaweza wakaishi ndani ya familia na ndani ya mazingira. Huyu mwanamke ambaye alikuwa na kwama na ambaye amejikwamua, ama anaendelea kujikwamua, akapiganisha yeye mwenyewe ama akasaidiwa na nani? Mwanamke hangeliweza kupiganisha mwenyewe, ilishurutishwa mwanamke apate hao wanaume ambao walimsindikiza na ambao wanamsindikiza mpaka kwa siku ya leo ili aweze kupata suluhisho kwa hiyo malalamiko yake. Na uniruhusu ni washukuru hao wanaume ambao wanaendelea mpaka kwa siku ya leo kumsindikiza mwanamke kwa kujua sheria zake ndani ya maisha na kuwatakia sikukuu njema ya sheria za wanawake ulimwenguni. Tunaona mwanamke anapiganisha kumudu jamaa yake kuinua jamii e... kwa siku hizi mwanamke analeta mchango nyingi ndani ya jamaa, kwa kuwa jamaa nyingi hazina wanaume, hawana pesa na hawana kazi na wengine wamekuwa hawapo, wamefariki, wamekuwa wamekimbia jamaa. Na kwa hiyo wanawake wanajitahidi sana kwa kuwasomesha watoto, kukulisha jamaa, kutunzisha watoto na jamaa, na kazi zingine mbalimbali wanaendelea wakizifanya kusudi jamaa iendelee na panda, na kuendelea na kuishi. Wanawake wanapiganisha kabisa umaskini kupitia kazi ndogo ndogo na kujikaza kujitahidi kuona namna gani wanaweza kujipandisha polepole, na hiyo pesa kidogo ambao wanakuwa nayo waiendelee na kuipandisha katika kazi zao za uchuuzi. Mazingira ambamo tunaishi mashariki mwa Kongo, vita, vikundi vyenye silaha mwanamke anakuwa pia na jambo la kufanya kwa ajili ya kutekeleza amani. Ndiyo anakuwa na jambo nyingi, kwa sababu ni mwanamke ndiye anashauria na kuongoza jamaa. Mwanamke ndiye amezaa kijana ambaye wanaweza wakamkamate kwenda kupigana vita. Ni mwanamke ndiye anaishi na huyo mwanaume ambaye anaweza kusimama na kutoka katika jamaa kwenda akapigane. Kama mwanamke hajakamata suluhisho ya kusema kama anapaswa kuwaongoza kusha Uria na, ku, na kuongoza watoto na mume jamaa yake yote kusudi ukuwe mabadiliko, tutaendelea kuishi hizi vita. Na kwa siku ya leo, nawaita sisi wanawake wote tujikaze na kuzungumza sana na zaidi na watoto wetu, tuzungumze na wanaume wetu ili tuone kama wanaweza kukimbia hizo njia za mawazo mabaya za vita na za vitu vingine mbalimbali mbali, na kutafuta njia za amani za maendeleo. Armele Katembera, kupitia wewe ninashukuru wanawake wote na kuwatakia sikukuu yao. Na mimi nakushukuru na ninatakia na wanawake wote wakongo nzima na wa nchi ya maziwa makuu sikukuu njema ya wanawake ulimwenguni. Tangu tarehe makumi mbili na saba Februari mwaka tunao, Monusco imeandaa ziara ya kukuza uelewa kuhusu kuishi pamoja kwa amani katika maeneo katika tarafa za Irumu na Jugu yaliyoathiriwa na migogoro ya kivita. Lengo ya ziara hii ni kuwa na mtazamo wa raia kwa kurejea kwa amani ya kudumu katika eneo hili. Katika ripoti hii Jean-Claude Lokidile anarejea kipindi cha Bukuku na Solenyama, maeneo yaliyo katika tarafa za Jugu na Irumu. Fuateni. Bukuku ni mojawapo ya vijiji ambavyo karibu watu 2600 wamejilinda. Wengi wao ni uhanga wa mashambulizi wa Januari 13 wakati zaidi ya raia 13 waliwawa kinyama na kikundi na watu wenye silaha kwenye kijiji cha Bukuku. Watu hao wanaishi katika hali ngumu ya kibinadamu, kama baadhi yao wanashuhudia. Hali yetu ko mubaya yele dawa vile pana kama kicho na luma vile hata ataparaiko tatu seng safa sayanga vile pana Batoto vile ba, ba pakwa soma mzuri juu kukimbia wakati yote masomo yabo kuendelea iko kazi ngufu. Ni kigumu kwa kupata huduma za kiafya, hakuna maji ya kunywa, jambo linawasukuma kutumia maji ya ziwa Albert kwa mahitaji yao. Kitu mmoja tu cha afya kinachopaswa kuhudumia karibu watu 2600 haitolei dawa. Bamuiga Isi Ngoma ni kiongozi wa Bukuku ya Nyamamba hapa kwa ajili ya nini? na batu ya nyamamba njoko hapa bango naleta dawa kwa nyamusasi, eske mtu ya nyamamba toka kubukuku kumita hapa ina mpaka kwa nyamusasi, ba mama, kuna zala kubalabala hapa, mkwenda na plaidoyer na babo. Kwa wakati huu, watu hao wanafaidika na ulinzi wa askari wa FARDC na la Monusco. Kiongozi wa groupement mwang mbavi anaiomba serikali na washirika wake kulinda bondi la ziwa Albert ambapo watu wenye silaha wanaendelea kuzunguka kwa uhuru. Suleman Kisembo. Bokwa sasa hali ya nyama mbako afadhali, ma hai akuwa mzuri juu efektife ya jeshi nyeko pale haitoshi ko groupement mzima, bajambazi bangali bako na fika pale mbe, nazani ta juu ya mai bako na pita e, ku, kuongolesha bapesa kidogo kidogo, kwa peshe na banarujia kubaeneo ya security ya population. Minaomba e, bapima kuongeza hesabu ya jeshi kwetu katika sheferi wa babwa Bokowi. Kurejea kwa amani ya kudumu huhitaji kupokonywa silaha zinazobebwa na baadhi ya vijana katika eneo hilo kinyume cha sheria. Elve Bamunoba kitu ya mzuri nye tunachunga ngambo ya wakubwa inchi waweze na kuleta ile programe ya PDDRCS kwa haraka sana, yanje kazi na kufata na ile programe, ndio tunaweza kuona kusema yele tayari yenye tulikuwa nasema, sasa watoto wa mwingine waweze kukua vraimen effectivement integre. Kufamia fataki na bayo ni vijiji vingine unaosika na mpango huo wa MONUSCO toka bunye naitwa Jean Claude Lokidile, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari. Asanti kwa kututegea sikio.