Oh, madereva wa mabasi za teksa hawakufanya kazi siku ya kwanza hii asubuhi kama wa ipasavyo wakipinga orodha mpya ya bei ya usafiri iliyotolewa na viongozi. Wakimbizi waliosake na kando kando wako katika hali ngumu ya kibinadamu. Wakazi wa pahali wanasema sababu ni mlipuko ya mabomu wakati wa vita kati ya M23 na jeshi la FARDC huko Bunia. Wingi mkubwa wa watu unaonekana kwa siku za mwisho katika vituo vya usajili wa wapiga kura. Katibu wa seni katika eneo wanasema watu wachukue fursa hiyo kwa kujiandikisha. Mjambo, wasikilizaji wapenzi. Hakukukuwa na mabasi ya kutosha na mabasi mengine ya teksi siku ya kwanza hii asubuhi kwenye barabara za Kinshasa. Watu wengi walisimama kwenye vituo vya mabasi kwa muda mrefu wakitarajia kupata usafiri lakini hawakufanikiwa. Wengine walikwenda tu kwa miguu ili kufikia mahali pao pa shughuli au mikutano. Haya ni matokeo ya kutoridhisha kwa upande wa madereva wa usafiri madereva hawa wanakataa kutumia orodha mpya ya bei ambayo imerekebisha bei katika mji mkuu ambayo ilitolewa na viongozi katika Kivu Kaskazini. Wakazi wa Sake na kandokando wanaelezea kusikitishwa kwao kwa kuishi katika eneo hili ambalo lina rekodi mapigano kwa silaha nzito nzito na mashambulizi ya mabomu kati ya waasi wa M23 na jeshi la FARDC. Kulingana na wakazi hao, hali ni ngumu, kwa sababu milipuko hiyo inasababisha hasara kubwa na uharibifu wa mali, wakati Sake tayari inakaribisha maelfu ya watu waliokimbia makazi kutoka Masisi. Wakazi hawa wanaomba viongozi kulinda raia na kusaidia wakimbizi wanaozunguka katika wilaya hiyo. Maelezo na sifa Maguru. Shida yenyewe natupata si wakaaji wa saki na wengine waliokimbilia saki, bombe zinatupa ovyoovyo ndani ya mji wa saki. Tazama zinaumizaumiza umiza watu fulanifulani na kubomola manyumba, mpaka hivi tungali naendelea kuteseka. Kama vile anavyoshuhudia mkaaji huyu, mapambano ya kila siku kandokando kando ya saki, kama vile kwenye mlima wa Trois Antennes inaleta woga kubwa kati ya wakaaji ambao hawajua waende wapi. Sitoke kwa sababu sina mahali pa kwenda na wale wenye wanaenda savile Goma, Minova, mpaka hivi hakuna assistance yote. Napofikiria ndacha mwingine yangu namuna gani, nawayafika pasaki nakuona mateso ya kandokando, nasema afadhali kukufa basi kwenye mji yangu. Mwingine mkaji anaomba serikali ilete msaada kwa wakaaji wake wenye kukimbia kila siku kwa sababu ya mapambano na kukosa matumaini. Na kwa ajili ya, ya guvernema, kwa ajili ya wakaaji yake, yangalie namna gani ya kuwasaidia na chakula na dawa na vitu ya kulala. Wengine wanapigwa na mvua, wanapigwa na jua, hawana cha Jueni kama pale Sake kulihesabika mabomu ya pata kumi na sita tangu siku ya tano na siku ya sita iliyopita, ikaua watu ine na kuumiza vikali wengine sita, bila kusabia nyumba zilizobomolewa Goma, sifa maguru, radio kapi katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia. Utulivu ulionekana siku ya kwanza hii asubuhi katika uwanja mbalimbali mbali wa mapigano katika tarafa la Masisi hasa karibu na Sake kulingana na vyanzo kadhaa katika eneo hilo, alfajiri ya siku ya kwanza hii, wapiganaji wa M23 hawakuonekana katika vijiji fulani ambavyo tayari walikuwa wamevimiliki katika eneo hili. Sababu za uondoaji huu zimetolewa maoni tofauti katika usultani wa Bashali waasi wa M23 waliondoka eneo la Mweso usiku wa manane, katika usiku wa kuamkia siku ya kwanza hii, wakichukua wagonjwa wao waliokuwa wamelazwa katika hospitali ya Mweso pamoja na baadhi ya watu wa jamii za kiraia zilizojitolea kwa shughuli zao. Inasemekana walienda Kichanga, wakati wapiganaji wengine inasemekana walielekea Mwongozi, Busumba na Kirumbu karibu na Mweso, vinasema vyanzo hivi wanaongeza kuwa asubuhi ya leo hii siku ya kwanza ni wanamgambo Maimai na Wanyatura ndio wamechukua Mweso na vijiji vingine vichache jirani. Wapiganaji hawa wa pahali walifyatua risasi walipoingia katika nafasi hizi zilizoachwa na waasi. Katika Kivu Kusini, watu saba walikufa katika usiku wa kuamkia siku ya kwanza hii, wakati wa uvamizi ulioongozwa na wapiganaji wa Twirane Hogumino katika kijiji cha Musika. Ripoti zinaonyesha kuwa vijiji vingi vilishambuliwa vikiwemo Musika, Lubinjila, Tusheke na Kijombo katika tabaka basi Munyaka Sud sekta ya Lulenge katika mabonde ya Fizi. Vyanzo vya karibu na kundi la wapiganaji la Maimai Biloze Bishambuke vinasema kuwa ngombe makumi saba na saba zilizokuwa zimebebwa na washambuliaji zilipatikana siku ya kwanza hii asubuhi baada ya mapigano makali. Hata hivyo, mratibu wa kundi la Twiraneho Kamasa Ndakize anakanusha madai hayo na kusema kwamba ni shambulio la muungano wa Biloze Bishambuke na waasi wa Burundi wa Red Tabara kwenye vijiji vya Rutigita, Masha na Monyi. Kuna ukosefu wa usalama kwenye muhimili wa Kalemi Moba kulingana na Jean Manda Kasabala, mbunge wa kitaifa aliyechaguliwa kutoka Moba ambaye alifanya safari hii: vijiji vinachomwa moto au kuachwa na wakazi wake. Jean Manda Kasabala alisema hayo hii Jumapili kwenye redio Kapi. Anaeleza kuwa hali hii iliyoanza Disemba mwaka jana ni matokeo ya vita kati ya wanamgambo wa toa na Bandu, na anaongeza kuwa ili kuvuka eneo hili lazima usindikizwe na askari jeshi wa FARDC. Katika mkoa wa Lomami, ambako tunaelekea ufalme wa Inkanichin katika eneo la Lwilu, huko katika maombolezo, sultani mkuu Mathieu Kund Kabei Dia wa nne alifariki siku ya sita katika makao makuu ya usultani huo Wikong, kituo kikubwa cha ununuzi ambacho kinapokea wafanyabiashara kutoka mikoa ya Lualaba, wilaya ya Kasai kubwa na Hoka Tanga. Utawala wa Wakanichin ni upanuzi wa watu wa Rund wa Katanga. Katika ripoti hii, Esther Dalafina anaeleza historia ya usultani wa Inkanichin. Jacques Mkongole kwa usomi Eneo la Lwilu linakaliwa na Wakanyok wa Luba na In Kanichini pamoja na makabila mengine ya hisa za Lunda ambao ni wakaaji wanaozungumza wa lugha ya Kibantu ya Afrika ya kati na kusini wanaoishi kusini mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zaidi hasa katika majimbo ya Lualaba, Kasai ya kati, Kwango, Kwilu, kaskazini mwa Zambia na mashariki mwa Angola. Eneo hilo linajumuisha machifu tatu ikiwa ni pamoja na Kanyok ili ya Kachizungu na ili ya Kanichini. Pamoja na sekta ya kanda kanda. Kwa mtazamo wa kitamaduni na lugha, Lunda au Rund ya in Kanichin wako karibu na majirani zao wa Lwalaba na Luba ambao wana uhusiano wa historia tangu ndoa ya mkuu wa Luba Chibindi Irung na malkia wa kizushi wa Lunda Ruwej. Mweni anachukuliwa kuwa mama wa taifa ya Lunda. Wikong ni kituo muhimu zaidi cha eneo hilo, ni njia panda za kiuchumi za njia zinazoelekea Luiza, Kapanga, Kolwezi, Sandoa na Dilolo katika jimbo Lwalaba. Wakati wa kusubiri matokeo ya sherehe za mamlaka, kilio inaandalishwa katika Kanichini Pikonde, katika uwa ya utawala ambapo kifaa muhimu cha usalama kinazingatiwa. Kama nilivyotanguliza jimboni Ituri, siku nne kabla ya kumalizika kwa shughuli za usajili wa wapiga kura, kuna wingi mkubwa siku ya kwanza hii katika vituo vingi vya Bunia. Kila mwombaji anataka kabisa kupata kadi yake, licha ya matatizo fulani yanayohusiana na kuharibika kwa mashini ambayo inasababisha usumbufu na ucheleweshaji katika baadhi ya vituo. Wanaomba kuongezwa kwa angalau mwezi mmoja wa uandikishaji. Katibu mtendaji wa mkoa wa Seni hata hivyo aliwaalika kuchukua fursa ya siku hizi zilizobaki kujiandikisha. Nimepatikana hapa tangu saa kumi na mbili ya asubuhi mpaka sasa saa hine, sijaorozewa ajili ya operesheni inaendelea polepole sana sana. Kuna watu wengi ametamka mgahaji mmoja mwenye tulikuta hapa kwenye senta ya Epoville. Jumatatu asubuhi, wa watu kadhaa walivamia vituo kadhaa vya kuandikisha, kwa hofu ya kutokupata kadi zao za wapiga kura siku chache tu kabla operesheni hii ipate kuisha lalamishi hawa ama warekera hawana subira na tayari wanataka tume ya uchaguzi ya Niseni ipate kuongeza muda ya operesheni ya uandikishaji kwa kuepusha hatari ya kupoteza idadi ya viti hapa Ituri. Tuwasikie. Katibu mtendaji wa seni hapa Ituri anasababisha ya kwamba ni wakuu wa seni kutoka pale mji mkuu wa Kinshasa ndiye wanaweza kuzingatia namna gani kuongeza muda ya operesheni ya uandikishaji hapa Ituri. Seni imekumbusha ya kwamba siku zote zilizopotezwa kutokana na kuharibika kwa masheni zitachukuliwa zi. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kizabiamungu, Radio Kapi. Na siku nne kabla ya tarehe ya mwisho ya kufunga shughuli ya utambulisho na uandikishaji katika eneo la uendeshaji la pili, waombaji wanapambana sana, kila mmoja apate nafasi mbele ya ofisi zilizofunguliwa na Senii huko Kivu Kusini. Katibu mtendaji wa mkoa Gordon Maeshe anasema operesheni hiyo inaendelea vizuri licha ya kuwepo kwa matatizo. Hata hivyo, anakataa kutoa takwimu za watu ambao tayari wamejiandikisha tangu kuzinduliwa kwa operesheni mnamo siku kumi na sita Februari. Katika mkoa wa Manyema operesheni ya utambuzi na uandikishaji wa wapiga kura, mbunge wa kitaifa Amisi Lupia Patrick ambaye yuko Maniema kwa sasa, anaomba kuongezwa kwa mchakato huko Maniema. Anahalalisha ombi lake kwa ukweli kwamba kumekuwa na matatizo ya kiufundi ambayo yamevuruga mchakato huu katika vituo tofauti vya usajili. Hii haikusaidia kuandikishwa kwa watu wengi, na kwa senii kutafuta njia ya kupata suluhisho kwa wale ambao tayari wana kadi ambazo maandishi tayari yameanza kufifia Amisi Lupia Patrick, Kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Sisi tunaendelea kuwaomba watu wote wa jiarojeshi, na vile vile tunaomba kubiro ya kuniveu national ya seni watupe muda tena, wawape watu muda, wapate gisi wote wa, waweze kumanizika wa kuweza kujiarojesha. Baski unafahamu kama wakati operasion ilianza mamashini mingi ni niye ni kukufakufa na wakati wa kuibeba kule kumapori kuileta kutengeneza hapa Kindu na kuirudisha ilifanya karibu wiki Ile maoperation haikokuwa inaanza vizuri, na hapa sasa ndio ma operateur de saisie balikuwa vile vile, bengine walikuwa bayazoea ma machine, ni hapa mwisho mwisho ndio wanaanza kuzoea, na ndio sasa ina crea nguma ya watu, na ile nguma ya watu inawaza kama hapa le reset haitamanizika watu wote na watu watu. Na ndio maana sisi tuko tunaomba ku bureau kule ku niveau national ya CENI iweze kutupatia vilevile muda walifanya vile ku zone operationnel ya kwanza na ya pili, wawazi vile vilevile kufanya ku zone operationnel ya tatu enye province ya Manyema iko na circonscription yangu ya territoire ya jui permetre wakaaji wote wapashe kujiandikisha kama kawaida. Radio Okapi. Wanawake wa Ituri lazima waimarishe mshikamano wao ili kuwawezesha kushiriki kwa wingi katika michakato ya uchaguzi inayoendelea, lakini pia katika vyombo vya maamuzi vya kitaifa. Haya ndiyo wanataka, kama walivyoeleza wakati wa kikao na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC, Bintu Keita. Zaidi ya watendaji 20 kutoka shirika la raia mashirika ya wanawake walishiriki mazungumzo haya. Jean Alasha, mratibu wa mienendo ya wagombea wanawake, anazungumzia hilo akijibu kwa maswali ya Ezekiel Muzalia. Mama Jean Alasha, unatoka kupokelewa na mkuu wa MONUSCO, na tunaweza kujua basi ni nini ilikuwa kati ya maongezi yenu? Ayo maongezi mingi ilikuwa juu ya vita kuy anamonakani MONUSCO na guvernema batafanya bapuya nguvu sana juu ma vita iishi kuituri bureau yake ya affaire ya politique kwa hapa na bureau ya genre na PNUDE boko na ile batachanga kwa kusema baendeleshe kusaidia kuse bamama juu tukwe na badeputé mingi juu hapa kuituri unaa tukuturi na, na badeputé bawili bana bake au niveau national na bana bake tatu au niveau provincial. Hakuna namuna kuendelesha inchi kaba bamama habiko kwenye biko na kamata ba madesizio. mbali na ile kunakuwa pia shida ya kiuchumi ambayo wamama wanakuwa wanateseka nayo, na pia shida za usalama. Hasa namna gani mulionesha uh, azimio ya kuweka kwanza usalama na kwa ajili ya kuleta amani ndani ya jimbo lote la Ituri, bo priorité likuwa gouvernement central na gouvernement provincial bafanye nguvu juu bao njobiko na ile mulaka ya kuprotéger population ile njoo ilikuwa priorite balionyesha na Monisco mwenye anakuwa kusaidia aendelee kusaidia juu mawaji iishe kuituri. Sasa nyewe, bamama, munafanya kitu gani ndani ya kituo yenu ya Dynamique de Femmes pour les Elections? Ni nini munafanya kwanza, uh, kwa ajili ya kusaidia wamama waweze kujua ya kwamba inaomba kukuwe wamama wengi kwenye uh, eneo za uongozi wa nchi? Tuko naelezea ba bamama baone kwa situation ya yaituri, baangalie bafungule mecho, ba nani biko nafaa fuju kuituri mchakato wa utambuzi na usajili wa wapiga kura pia unafanyika katika maeneo yanayofichwa zaidi ya tarafa la Kalehe dhidi ya uwezekano wowote. Msimamizi wa tarafa hilo anasema anaishukuru MONUSCO ambayo iliwezesha kutumwa kwa vifaa hivyo kwa ndege. Hata hivyo, matatizo madogo yanazingatiwa katika baadhi ya vituo vya uandikishaji. Jean Kasami anarudi kutoka Kalehe, fuata ripoti yake. Shida ya usafirishaji wa vifaa vya seni kwa njia ya barabara ilizusha mashaka mengi moyoni mwa kiongozi wa mtaa wa Kalehe. Toma Bakenga alikuwa na hofu kwamba haitawezekana vifaa vya kuorodhesha na kuhesabu wachaguzi vifikie ndani ya eneo lake. Kwa mshangao mkubwa, amefurahi kuona vituo vyote makumi mnane na kenda vya ndani ya eneo nzima la mtaa wa Kalehe vimepokea vifaa vya seni. Toma Bakenga anatolea Monisco shukurani kwa kukodi ndege kwa ajili hiyo. Tumeanza lakini kwa ubaridi kidogo, kwa sababu sisi barabara zetu ni mbovu kidogo, tulianza hapa Kalehe litorale ku siege des institutions tariki kumi na saba kwa sababu kulikuwa kuchelewa kidogo ya vyombo Bunyakiri kulikuwa magumu pia ya barabara sana. Tulipata msaada ya ndege za MONUSCO tukavichukua kavumu mpaka Bunyakiri na ngambo ya Kalonge pia vimefika leo kwenye mtaa mkoa wote ya Kalehe tusha kuwa na makiti zote kwenye masantre makumi munane na kenda yote na aroleme itafanyika kama ilivyo, vikundi vya silaha havisababishe vifaa visifike mahali fulani, wala operasio isifanyike kwenye. Tumepita kule kuma ho plateau, bunyakiri na Kalonge, tikuona hata mmoja nakua kutuambia eti tusipite. Shirika la raia ya Kalehe linafurahi pia, licha ya matatizo yanayoendelea kuripotiwa sehemu fulani za mtaa Kasole Ngonyozi Martin ndiye mwenyekiti wa shirika la raia Kalehe. Mu certain coin du territoire wala mumagroupema zimwazi moya arolema haifanyike mzuri mbinga sida siku kwa siku, mashine ziko zinakuwa bloke na watu wanarudia bila kukuwa role na mo plateau ya groupema ya buzi vilage ya shange mashine zote zijibloke pale, na kwa hiyo population haiko na isha role, na hiyo iko na tutia boga sana kwamba watu hawataisha, kwa hiyo mwezi moya amba Seni ilisema kwamba njo populasyon na pasho jiarole. Kila mahali tatizo la namna sawa limekwisha ripotiwa, seni imeliletea suluhisho na ndivyo hivyo, wakaaji wa Kalehe nao wanahitaji watendewe. Kalehe, Shabunda na Fizi ni mitaa mitatu ya jimbo la Kivu ya Kusini ambayo yanakabiliwa na matatizo ya ukosefu wa barabara, zote zimekwisha haribika. Lakini vifaa vya Seni vimefikishwa huko. Kwa neema Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata.