Radio Okapi. Madereva wa mabasi za teksi hawakufanya kazi siku ya kwanza hii asubuhi kama ipasavyo, wakipinga orodha mpya ya bei ya kusafiri iliyotolewa na viongozi. Wakimbizi waliosake na kando kando wako katika hali ngumu ya kibinadamu Wakazi wa pahali wanasema sababu ni mlipuko ya mabomu wakati wa vita kati ya M23 na jeshi la FARDC huko Bunia. Wingi mkubwa wa watu unaonekana kwa siku za mwisho katika vituo vya usajili wa wapiga kura. Katibu wa seni katika eneo anasema watu wachukue fursa hiyo kwa kujiandikisha. Ha mjambo wapenzi, na asubuhi njema kwenu. Habari kamili. Kama nilivyotanguliza hakukuwa na mabasi ya kutosha, na mabasi mengine ya teksi. Siku ya kwanza hii asubuhi kwenye barabara za Kinshasa, watu wengi walisimama kwenye vituo vya mabasi kwa muda mrefu wakitarajia kupata usafiri lakini hawakufanikiwa. Wengine walikwenda tu kwa miguu ili kufikia mahali pao pa kazi au mikutano. Haya ni matokeo ya kutoridhika kwa upande wa madereva wa usafiri. Madereva hawa wanakataa kutumia orodha mpya ya bei ambayo imerekebisha bei ya usafiri katika mji mkuu ambayo ilitolewa na viongozi. Tuongeze kwamba mchana baada ya saa sita, hali ya usafiri wa umma katika mji mkuu ilirudia kama kawaida sana hususan katika sehemu ya magharibi iliyotembelewa na timu yetu ya kuripoti. Katika Kivu kaskazini wakazi wa Sake na kandokando wanaelezea kusikitishwa kwao kwa kuishi katika eneo hili ambalo lina rekodi mapigano kwa silaha nzito nzito na mashambulizi ya mabomu kati ya waasi wa M23 na jeshi la FARDC kulingana na wakazi hao. Hali ni ngumu kwa sababu milipuko hiyo inasababisha hasara kubwa na uharibifu wa mali, wakati Sake tayari inakaribisha maelfu ya watu waliokimbia makazi kutoka Masisi. Wakazi hawa wanaomba viongozi kulinda raia na kusaidia wakimbizi wanaozunguka katika wilaya hiyo. Maelezo na sifa Maguru. Shida yenyewe natupata si wakaaji wa Saki na wengine waliokimbilia Saki, bombe zinatupa ovyoovyo ndani ya mji wa Saki. Tazama zinaumizaumiza umiza watu fulanifulani na kubomola manyumba, mpaka hivi tungali naendelea kuteseka. Kama vile anavyoshuhudia mkaaji huyu, mapambano ya kila siku kandokando kando ya Saki kama vile kwenye mlima wa Trois Antennes inaleta woga kubwa kati ya wakaaji ambao hawajua waende wapi. Sitoke kwa sababu sina mahali pa kwenda, na wale wenye wanaenda Savile, Goma, Minova. Mpaka hivi hakuna assistance yeyote. Ninapofikiria ndacha mwingine yangu namuna gani, nawayafika pasaki na kuona mateso ya kandokando, nasema afadhali kukufa basi kwenye mji yangu. Mwingine mkaji anaomba serikali ilete msaada kwa wakaaji wake wenye kukimbia kila siku kwa sababu ya mapambano na kukosa matumaini, na kwa ajili ya, ya guvernema kwa ajili ya wakaaji yake, yangalie namna gani ya kuwasaidia na chakula na dawa na vitu ya kulala. Wengine wanapigwa na mvua, wanapigwa na jua, hawana cha Jueni kama pale Sake kulihesabika mabomu ya pata kumi na sita tangu siku ya tano na siku ya sita iliyopita, ikaua watu ine na kuumiza vikali wengine sita, bila kusabia nyumba zilizobomolewa Goma, sifa maguru radio kapi. Katika kivu kaskazini, ambako tunasalia, utulivu ulionekana siku ya kwanza hii asubuhi katika uwanja mbalimbali mbali wa mapigano katika tarafa la Masisi, hasa karibu na Sake. Kulingana na vyanzo kadhaa katika eneo hilo, alfajiri ya siku ya kwanza hii, wapiganaji wa M23 hawakuonekana katika vijiji fulani ambavyo tayari walikuwa wamevimiliki katika eneo hili. Sababu za uondoaji huu zimetolewa maoni tofauti. Katika usultani wa Bashali, waasi wa M23 waliondoka eneo la Mweso usiku wa manane, katika usiku wa kuamkia siku ya kwanza hii wakichukua wagonjwa wao waliokuwa wamelazwa katika hospitali ya Mweso pamoja na baadhi ya watu wa jamii za kiraia zilizojitolea kwa shughuli zao. Inasemekana walienda Kichanga, wakati wapiganaji wengine inasemekana walielekea mwongozi Busumba na Kirumbu karibu na Mweso, vinasema vyanzo hivi wanaongeza kuwa asubuhi ya leo hii, siku ya kwanza ni, wanamgambo Maimai na Wanyatura ndio wamechukua Mweso na vijiji vingine vichache jirani. Wapiganaji hawa wa pahali walifyatua risasi walipoingia katika nafasi hizi zilizoachwa na waasi katika Kivu Kusini, watu saba walikufa katika usiku wa kuamkia siku ya kwanza hii, wakati wa uvamizi ulioongozwa na wapiganaji wa Twirane Hogumino katika kijiji cha Musika. Ripoti zinaonyesha kuwa vijiji vingi vilishambuliwa vikiwemo Musika, Lubinjila, Tusheke na Kijombo katika tabaka Basimunyaka sud sekta ya Lulenge katika mabonde ya Fizi. Vyanzo vya karibu na kundi la wapiganaji la Maimai Biloze Bishambuke vinasema kuwa ng'ombe makumi saba na saba zilizokuwa zimebebwa na washambuliaji zilipatikana siku ya kwanza hii asubuhi baada ya mapigano makali. Hata hivyo, mratibu wa kundi la Twiraneho Kamasa Ndakize anakanusha madai hayo na kusema kwamba ni shambulio la muungano wa Biloze Bishambuke na waasi wa Burundi wa Red Tabara kwenye vijiji vya Rutigita, Masha na Monye. Kuna ukosefu wa usalama kwenye muhimili wa Kalemi Moba, kulingana na Jean Manda Kasabala, mbunge wa kitaifa aliyechaguliwa kutoka Moba, ambaye alifanya safari hii. Vijiji vinachomwa moto au kuachwa na wakazi wake. Jean Manda Kasabala alisema hayo hii Jumapili kwenye redio Kapi. Anaeleza kuwa hali hii iliyoanza Disemba mwaka jana ni matokeo ya vita kati ya wanamgambo wa toa na Bandu, na anaongeza kuwa ili kuvuka eneo hili lazima usindikizwe na askari jeshi wa FARDC. Katika mkoa wa Lomami ambako tunaelekea ufalme wa Inkanichin katika eneo la Lwilu huko, katika maombolezo sultani mkuu Mathieu, Kund Kabei Dia wa nne alifariki siku ya sita katika makao makuu ya usultani huo, Wikong, kituo kikubwa cha ununuzi ambacho kinapokea wafanyabiashara kutoka mikoa ya Lualaba, wilaya ya Kasai kubwa na Hoka Tanga. Utawala wa Wakanichin ni upanuzi wa watu wa Rund wa Katanga. nilivyotanguliza jimboni Turi, siku nne kabla ya kumalizika kwa shughuli za usajili wa wapiga kura, kuna wingi mkubwa siku ya kwanza hii katika vituo vingi vya Bunia. Kila mwombaji anataka kabisa kupata kadi yake, licha ya matatizo fulani yanayohusiana na kuharibika kwa mashini ambayo inasababisha usumbufu na ucheleweshaji katika baadhi ya vituo. Wanaomba kuongezwa kwa angalau mwezi mmoja wa uandikishaji. Katibu mtendaji wa mkoa wa Seni hata hivyo, aliwaalika kuchukua fursa ya siku hizi zilizobaki kujiandikisha nimepatikana hapa tangu saa kumi na mbili ya asubuhi mpaka sasa saa ine, sijaorozewa. Ajili ya operesheni inaendelea polepole sana sana, kuna watu wengi, ametamka mgahaji mmoja mwenye tulikuta hapa kwenye senta ya Epoville. Jumatatu asubuhi, wa watu kadhaa walivamia vituo kadhaa vya kuandikisha, kwa hofu ya kutokupata kadi zao za wapiga kura, siku chache tu kabla operesheni hii ipate kuisha walalamishi hawa ama warekera hawana subira na tayari wanataka tume ya uchaguzi ya niseni ipate kuongeza muda ya operesheni ya uandikishaji kwa kuepusha hatari ya kupoteza idadi ya viti hapa Ituri. Tuwasikie. Katibu mtendaji wa SENI hapa Ituri anasababisha ya kwamba ni wakuu wa SENI kutoka pale mji mkuu wa Kinshasa ndiye wanaweza kuzingatia namna gani kuongeza muda ya operesheni ya uandikishaji hapa Ituri. SENI imekumbusha ya kwamba siku zote zilizopotezwa kutokana na kuharibika kuwa masheni zitachukuliwa zi. Ni kiripoti kutoka Bunya. Mimi Marsial Kizabiamungu, Radio Kapi. Na siku nne kabla ya tarehe ya mwisho ya kufunga shughuli ya utambulisho na uandikishaji katika eneo la uendeshaji la pili, waombaji wanapambana sana, kila mmoja apate nafasi mbele ya ofisi zilizofunguliwa na seni huko Kivu Kusini. Katibu mtendaji wa mkoa Gordon Maeshe anasema operesheni hiyo inaendelea vizuri licha ya kuwepo kwa matatizo. Hata hivyo, anakataa kutoa takwimu za watu ambao tayari wamejiandikisha tangu kuzinduliwa kwa operesheni mnamo siku 16 Februari. Katika mkoa wa Manyema operesheni ya utambuzi na uandikishaji wa wapiga kura, mbunge wa kitaifa Amisi Lupia Patrick, ambaye yuko Manyema kwa sasa, anaomba kuongezwa kwa mchakato huko Manyema anahalalisha ombi lake kwa ukweli kwamba kumekuwa na matatizo ya kiufundi ambayo yamevuruga mchakato huu katika vituo tofauti vya usajili. Hii haikusaidia kuandikishwa kwa watu wengi, na kwa seni kutafuta njia ya kupata suluhisho kwa wale ambao tayari wana kadi ambazo maandishi tayari yameanza kufifia. Amisi Lupya Patrick. Kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga, sisi tunaendelea kuwaomba watu wote wa wajiarogeshi na vile vile tunaomba kubiro ya kunivo national ya seni watupe muda tena, wawape watu muda wapate gisi wote wa waweze kumanizika wakuweza kujarojesha. Baski unafahamu kama wakati y operasio ilianza mamashini mingi likuwa ni niye kukufakufa na wakati ya kuibeba kuli kumapori kuileta kutengeneza hapa kindu na kuirudisha ilifanya karibu wiki siku kumi ile maoperation haikokuwa inaanza vizuri, na hapa sasa ndio ma operateur de balikuwa vile vile bengine aas ndio wanaanza kuzoea na njoo. Sasa ina krea nguma ya ya sini iweze kutupatia vile vile muda ku vile walifanya zone operationnelle ya kwanza na ya pili, wawazi vile vile yaan Iwe, permetre, wakaaji wote wapashe kujiandikisha kama kawaida. Tunamkaribisha Bibi Victorine Muhima kama mgeni wetu. Ni msimamizi wa mtandao wa wanawake wanaojishughulisha na utendaji wa uchaguzi, Réseau des femmes engagées pour la performance aux échéances électorales, REFEP kwa kifupi anazungumza nasi kuhusu mchango wa wanawake katika mchakato wa amani huko Kivu Kaskazini. Swali hili lilikuwa muhimu wakati wa mkutano ulioanzishwa na MONUSCO na viongozi wanawake, siku ya kwanza tarehe sita Machi huko Goma. Hii ilikuwa ni sehemu ya maandalizi ya shughuli za mwezi wa wanawake. Victorine Muhima katika mahojiano haya na Bernard Nyangi. Mama Victorine Muhima jambo. Jambo wana journalist. Ulizungumzia kuhusu vikwazo na suluhisho kuhusu mchango wa mwanamke katika mchakato wa amani. Wakati unasema juu ya mchakato wa amani mnatafuta kusema nini? Wana journalist inajulikana kwa watu wote kama wakati kunakuwa vita, hakika ni wanaume wanaleta vita, na wakati wanaleta hiyo vita, ni wamama wanakuwa kama wanaafirika sana. Na kwa hiyo wamama wanajikaza kuona namna gani kutafuta suluhu, na ile inasukuma hata wamama kujipigana kabisa, kusema kule kwenye wababa baba walishindwa kufika. Kama nitakamata mfano kidogo, wakati tulikuwa hapa na, na Laurent Kunda nikiwaza wanaume hawakupata ile ngufu ya kwenda kumwona Laurent Nkunda, ni wamama ndio walifunga safari kutoka hapa Goma, walienda kumwona Laurent Nkunda na kuzungumza naye kwa namna kusema nini, tutafute suluhu pamoja, tutaweza ishi namna gani, kwa kuwa vita haitufaidishe kwa kitu. Wale wanachochea vita wanajua yale yenyewe wanapata kule, lakini sisi kama raia hakuna kitu tunapata ndani ya vita. Kwa nyie kama vile mama, mnafikiri ya kwamba vikwazo kwa mchakato wa amani inaweza kuwa nini kabisa? gni kinaweza kuzuia amani siku kwa wakati wote. Wa mama walijitahidi kusema watafutishe suluhu, lakini ni wababa hamturuhusu, hamtupatie ile mwanya sababu mingi mingi, le tunasema tunakuwa na ile mama makutimu zetu zinasema mwanamke aweza kazungumze kati ya baraza, na hiyo inaacha mwanamke anakuwa kama wakati yenyewe wanatamani kusema, tunatamani na sisi tuwe tunapatikana mwa vile vikundi vya wale wenyewe kutafutisha amani, sababu hauwezi kutafuta amani juu yangu na mimi mwenyewe, usinisogelee. Sasa utajua namna gani shida zangu, kumbe wakati yenye makutimu zetu zinakuwa zina tubloke kuna kwa nyingine probleme ya insecurite, parce que kuna fasi kwenye mwanamke hata fika, sababu kuna kwa insecurite. Na ingine ni wakati yenye, ijapokuwa wamama wanapiganisha namuna yote kusema amani iweze karudie, lakini wakati wanatafuta kukamata zile decision kabambi, kabambi hawapendi tena kushirikisha wamama, ijapokuwa ni wao wanajitolea wa. Na ingine sisi wamama hatuna pesa, mamwaeza mingi zinapewa kwa wanaume na tena iwao wenyewe wanaanzisha vita. Sio kusema na walaumu wanaume, lakini tunaijua kama tunaweza kuwa na washefu rebele wanawake, petetre ni umoja lakini unajua kama yote marebelio zote ni wanaume tu wana support, lakini sasa wakati inafaa kutafuta suluhu hawataki. Ule mwanamke mwenyewe kunakuwa victime a apartisipe kwa ile mikataba. Sasa hivi tuko katika mwezi wa mwanamke, leo hata muliweza kuzungumza kuhusu hiyo swali pamoja na tawi lenye kuhusika na siasa la tume munisko, na pia hiyo tawi inahusika nakhusika na maswala za mwanamke. Kipi ambacho mnakuwa mnapangilia kuhusu hayo, ili kwamba mwanamke aweze kutoa mchango wa mpango wake katika mchakato wa amani, mpango wenye tulitieko kama vile tulisema eh, piste de solution ma recommandation. Tukisema kwa muda wote kama kwa natamani kuwe mkataba fulani, haifai wanakuwa na sahau wa mama kutema tu, wamama watoke hapa kusema wafike kule kwenye mkataba iko inalomba pesa bo, hawakutuweka kwanza kwenye list ya wale wenyewe wataenda, na wakati wenyewe wamama tunajipiganisha, tunasema sisi wenyewe tunaweza angalia kisitende kule, tunakosa tena wala kutusapoti, kumbe tuliomba wako wanatusapoti kwa namna yote tunatamani kusema na sisi twende tuoneshe ile nusu ya mchango wetu wenyewe tunaweza kupana, inafaa tuko tunapata wa kutusaidia mezosi na kominote iko inatambua ile kazi yenye wamama walifanya, parce wamama tunafanya kazi nyingi, lakini inakuwa kama ni makaratasi tu ya kutupa kuyalala, ile inakuwa inatutesa na inalomba osi kuko kunakuwa mekanisme ya, ya kutuprotejeshia wamama. Wakati tuna denonce mambo mingi kuko mambo yenye wa baba munashindwa kusema, mimi sisi wa mama tunaisema sababu tuko wa mama. Lakini tunalomba aussi kwa ile mekanizme ya protection ya wale wanamuke wenyewe wanapenda kutetea haki ya binadamu. Na ile tuliomba kwa Monusco kuangalia kuma wanaweza kusaidia wa mama tufanye documentation. C'est possible que kuna watu wengine hawajue mambo yenye wa mama wanafanya sababu haiko documenté, lakini tukafanya documentation tunaitia à la portée de gens. Watu watasoma sasa, kumbe wamama walishakafanya hivi, kumbe wamama walishakafanya hivi. Na ile petete itaweza saidia sasa, watu wanakuwa na confidence kwa wamama, na kisha watakwa na sehemu sasa kuunga wamama mkono kwa kazi yote wanaendelea na kufanya. Mama Victorine, ni muhimu shukrani. Asante Radio Kapi huko Beni katika Kivu Kaskazini, wafanyakazi wanawake wa MONUSCO walikabidhi bahasha la kiasi cha pesa siku ya nne tarehe tisa Machi kwa karibu wafanyabiashara wanawake makumi sita waasiriwa wa moto wa soko la Mayangose. Kulingana na Emery Chibi, mkuu wa ofisi ya jinsia ya Monusco Beni, ishara hii ni sehemu ya kuunga mkono mipango ya wanawake kwa ajili ya kuwawezesha, kitendo kilichokaribishwa kwa furaha na walengwa, licha ya ukweli kwamba hitaji bado ni kubwa kwa kuzingatia idadi ya waathiriwa na hasara waliorekodi, anasema mwakilishi wao. Ripoti ya Mark Marofimbo. Ni wanawake zaidi ya mia ambao hela zao za biashara zilipotea kwa mkasa wa moto kunako soko ya Mayangose mwezi Januari uliopita. Kwa sasa ni idadi ndogo ya wanawake wafanyabiashara wakianzia shughuli za biashara na nusu ya hela waliokuwa nazo kabla izuke shida hiyo. Ndiyo maana wamama wafanya kazi kunako tumi la Monisco Beni walipendelea muda huo wa mwezi wa kusherekea haki za mwanamke kuajia msaada ili nao waendelee katika kazi yao. Mmoja wa wanawake wafanyabiashara hawa mfaidikia msaada huo, na bitu Nyota alionesha kuridhika kwake. Kwa kweli tunafurahi sana siye wamama wa msoko wa ya Mayangose, kwa kuona wakuu wetu wanatusikilia huruma na kutuletea msaada, na wanatuletea na makonsee mbalimbali. Tunasema merci sana kwa sababu uzuni yenye tulipata nabo banaipata ako, na wana njomaana wanatusaidia tunashukuru na tunaomba baendelee tu kwa ile roho ya upendo na roho ya huruma yenye konayo nayo, na kazi yenye kwa banafanya, Mungu awazidishie. Hali hiyo ni ya tatizo, kwani ni wanawake hawa ndio wajukumia kimalisho wakaaji wa Beni, ndiyo maana kuna lazima ya kuwajia msaada kihela, alisema benge mkengere, ya chumba cha kazi ya jinsia jamaa na mtoto. Wale wamama wanabeba beni mzima, wanabeba hata vikongo mzima, kwa sababu chakula wanauzisha pali natusaidia sisi wote, na vengine wanauza pale, nenda Kisangani, nenda Kinshasi, nenda Butembo mpaka na Goma njo tunashukuru sana. Ile kazi ya leo tunasema asante kwa partenere yetu ya MONUSCO kuona wale wamama ba pia walijiunga na sie kusudi tupate kusaidia wale wamama ba wengine. Sisi wamama vikundi wa wa ya wamama ya mvili ya Beni, tunashukuru sana partner wetu, na tunamwambia aendelee kutusaidia kusudi bale wamama ba wapate kuendelea mbele. Makazi ziko za mingi, kuona bamama ndio wanabeba nchi kabisa na majamii masiku Chantal Kazi Muhole, msimamizi wa wamama wafanyabiashara wa Beni kunako soko ya Mayangosi, asema kwamba hitaji bado ni nyingi na wahitaji ni wengi. Wamama viko wengi na hatungeweza weza kusatisfeire batu yote, njoo tuliseleksione kelke mama beto, naona gisi bali banateseka zaidi kushinda bengine na njo venye tuliweza kuita tuweze kuwapatia ile kitu kidogo. Depuis esida tunapaka souvent na marenkontre kuikala nabo polepole, kuona tena namna gani tena tuweze kuelewa morale yao. Ikumbukwe kwamba soko kuu la mayangose iliunguzwa kwa mkasa wa moto mwezi Januari wa mwaka tuliomo. Huko vyakula vyote vilivyokuwa magalani ziliunguzwa na madhara zingine idufu kurikodiwa. Beni, Mark Marofimbo kwa nyaba Radio Okapi. Mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.