Oh, bei ya mfuko wa sima ya kijivu imepanda toka dola makumi tatu na tano hadi makumi nne hata zaidi tangu wiki mbili sasa mjini Mbujimai. Fek inasema kuwa bidhaa iko kidogo sana mjini Mbujimai kwa sasa. Majengo yaliyojengwa kinyume na sheria yameanza kubomolewa tangu karibu wiki moja iliyopita na ukumbi wa jiji huko Kikwit katika jimbo la Kwilu. Huko Ituri kuporomoka kwa daraja la Ituri linalounganisha tarafa la Mambasa na lile la Beni katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini kutakuwa na madhara kwa ulinzi wa wakazi wanaoishi katika eneo hili. Shirika la raia lina wasiwasi kuhusu hilo. Jioni njema kwenu na karibuni kwa wote. Habari kamili, kama nimetanguliza hapo awali, huko Kasai Oriental kuna ongezeko la bei kwa mfuko wa simo ya kijivu mjini Mbujimai mfuko wa simo uliouzwa wiki mbili zilizopita kwa dola makumi tatu na tano kwa sasa unauzwa kwa kiasi cha pesa kati ya dola makumi nne na makumi nne na mbili Shirikisho la makambuni ya Congo, FEC kwa kifupi, na waagizaji wa bidhaa hizi toka nje ya nji, wanasema kuwa sababu ni kuwa hakuna bidhaa hizi kwa sasa katika jiji la Mbujimai. Maelezo na Esther Ndalafina, inasomwa na Anne Celestine Mibe. Ni tangu wiki iliyopita, kuna upoteaji wa sima katika mahali mengi ya uuzaji kwa sasa. Mfuko wa sima umepanda na umekuwa dola 40 au 42. Bibi Mushia kutoka FEK hapo Mbujimai hahakikisha ya kwamba hakuna mizigo kwa wahagizaji kwa kupanda kwa bei ya sima. Nata Ilunga, mtaalamu wa uzenji, asikitisha kwa kueleza kuacha kazi ya kujenga Dominiki Lunga mkurugenzi wa mkoa wa shirikisho wa makampuni ya Kongo ameomba kwa CNCC kusafirisha vitu vya kuuzisha vya wauzishaji kwenda Mweneditu. Ongezeko lingine la bei liko huko Kalemi jimboni Tanganyika ambako bei ya unga wa mahindi inaendelea kupanda tangu muda fulani mfuko wa kilo 25 ambao ulikuwa anauzwa kwa franga elfu makumi tatu za Kongo kwa sasa unauzwa kwa franga elfu makumi tano na tano kulingana na wachuuzi waliopatikana katika soko la Kisebwe. Mambo mengi ndo sababu ya hali hii, ni kama vile ukosefu wa usalama na ununuzi mkubwa wa mahindi na mashirika ya kibinadamu. Kwa upande wa shirikisho la biashara la Congo FEK, kitengo cha Tanganyika, jambo la kuwa nchi ya Zambia imesimamisha kuleta mahindi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa kiasi fulani kunaelezea hali hii. Maelezo na Pole Munanga katika soko la Kisebwe, moja ya soko muhimu zaidi huko Kalemi, kipimo ndogo cha unga wa mahindi kinayoitwa kwa ker ambayo kiliuzwa kwa franka ya Kongo elfu moja mia nane siku chache zilizopita, kwa sasa kinanunulishwa kwa elfu mbili ya franka. Wachuuzi wachache ambao tulio waoji wanaeleza kuwa mambo kadhaa yanayosababisha ongezeko wa bei ya chakula hii, ni kwa mfano mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo inanunua mahindi mengi kwa manufaa ya wakimbizi katika kambi mbalimbali mbali na shida ingine ni kwamba idadi ya watu wa Kalemi hailimi tena kulingana na ukosefu wa usalama unaosababishwa na wanamgambo. Kwake yeye, kiongozi wa fek Tanganyika, hali hii ya kupanda kwa bei ya maindi ni kufuatana na mpango uliochukuliwa na nchi Zambia yale ya kutosafirisha tena mahindi maindi kwenda DRC. Toka Kalemi, Pole Munanga kwa niaba ya Radio Okapi. huko Kikwit katika jimbo la Kwilu, operesheni ya kubomoa majengo yaliyojengwa kinyume na sheria ilizinduliwa tangu karibu wiki moja iliyopita na ukumbi wa jiji. Nyumba za biashara, maduka ya dawa na zingine zilianguka kwa vipigo vya traktor. Kusudi ni kusafisha barabara kuu zilizokaliwa kinyume na sheria na wachuuzi na wafanyabiashara, kulingana na uamuzi wa kamati ya usalama ya mjini, alisema meya mpya wa jiji Abengiama. Irene Mboma ameripoti, Florence Kiza kwa usomi. Uamzi huu wa ubomoaji unahusu hasa Bulevard Mobutu, Avenue King Kester Emenea katika jiji la Kikwiti pamoja na RN ya kwanza katika sehemu yake iliyojumuishwa katika jiji hili. Kwa mfano, katika makutano ya RN ya kwanza na Boulevard inayoelekea mijini, nyumba kubwa ya mauzo ya pikipiki na nyumba nyingine kadhaa ya biashara zilibomolewa. Kwenye Bulevard Mobutu, vituo kadhaa vya kunywa na agereji vimevunjwa. Meya wa jiji hilo Bengyama anabainisha kuwa uamuzi huo ulichukuliwa wakati wa mkutano wa kamati ya usalama ya mijini huko. Makataa ya siku makumi mbili na tano yalitolewa kwa wale wanaohusika kabla operesheni hiyo ianzishwe. Kwa mjibu wake meya wa mji, lengo la kwanza lilikuwa ni kubomoa nyumba zilizojengwa kiolela katika njia ya haki za umma. Aida, Jinyo Katembo, rais wa shirikisho la chama cha AADC Kikwite, anapigana na operesheni hii ya ubomoaji kwa sababu kwa mjibu wake ukumbi wa jiji ulipashwa kwanza kukubaliana na wafanyabiashara hao ili kufanya utaratibu wa kuhamisha nyumba zao. tumeridhika sana lakini tuliwaambia kwamba kuridhika kubwa kutakuwa wakati tutakapolipwa. Blanchard Takatela, mbunge wa kijimbo mchaguliwa wa jimbo la Bulungu na mkuu wa kundi la wanabunge wa kijimbo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Alizungumza hivi baada ya mahojiano ambayo kundi hili la wanabunge wa kijimbo walikuwa nayo hii siku ya kwanza na waziri mkuu, waziri wa bajeti na waziri wa fedha kuhusu malipo ya mishahara yao ya miezi kadhaa ambayo haijalipwa. Kwa mujibu wake, mawaziri hawa wamehakikisha kwamba wanabunge wa kijimbo watapokea mshahara wao wa mwezi wa Desemba. Baada ya muda kidogo, ule wa Januari pia utalipwa kulingana na gisi hali ya hazina itakavyokuwa alisema. Katika jimbo la Chopo, wafanyakazi wa uratibu wa mazingira wa mkoa walifanya maandamano hii siku ya kwanza mjini Kisangani. Walifunga ofisi zote na kujipanga kwenye lango kuu la ofisi yao ya utawala. Walifanya hivyo kupinga kurudishwa kazini kwa yule aliyekuwa mratibu wa huduma hii mkoani. Kwa sababu hiyo kazi imezuiwa katika huduma mbalimbali mbali kama vile kutia saini faili za wafanyakazi ili kuwaruhusu kwenda kufanyiwa ukaguzi wa kibiometrika unaoendelea katika eneo hilo. Ripoti ya Jaki Mkongole. Kwenye kaliko lilioneshwa kwenye lango la eneo la ofisi ya mazingira wa mkoa, tunaweza kusoma kukataliwa kwa aliyekuwa koordinato kurudilia kiti chake. Mumoja ya wandamanaji ameeleza kama bwana Felicie Malu hakukuwa na hali nzuri ya kufanya kazi. Akiulizwa kuhusu jambo jambo ilo, bwana Felicie anena kwamba mawakala wanania mbaya tu, wanafanywa hila. Wapo mawakala ambao tayari wanakemea kuwa majina yao yaliingizwa yalingizwa kiyolela ao wa kushiriki kikamilifu katika utekelezaji wao lakini majina yao yamo kwenye waraka huu. Kwa maandamano haya, muratibu wa muda anasema amezuiwa katika kazi yake. Medar Monga Nzolo anawaomba washirika wake kufungua milango ya maofisi zote kusudi kazi iendelee kama kawaida, wakati huu Felisie Malu akisubiri kushimikwa kwake rasmi na mamlaka ya mkoa. Waziri wa muda wa mazingira wa mkoa Daktari Anaelekamba anaahidi anahidi suala swala hilo saa chache zijayo. muji Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Na katika jimbo la Manyema, waalimu wa divisheni ndogo ya EPST Kasongo ya pili samba katika tarafa la Kasongo wamegoma tangu siku kumi na mbili sasa. Shirika la raia la Manyema kitengo cha Basonge ya kwanza linasema kuwa madhara ya mgomo huo ni makubwa. Shirika la raia hilo linaomba kulipwa kwa mishahara ya waalimu ili watoto Warudi shuleni. Kama nilivyotanguliza huko Ituri, kuporomoka kwa daraja la Ituri linalounganisha tarafa la Mambasa na lile la Beni katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, kutakuwa na madhara kwa ulinzi wa wakazi wanaoishi katika eneo hili. Shirika la raia ambalo lina wasiwasi linakumbusha kuwa eneo hili mara nyingi ndilo linalolengwa na waasi wa ADF na wasaidizi wao wa Maimai. Shirika la raia hilo linaiomba serikali ifanye kazi ya kukarabati haraka daraja hili lililoporomoka siku ya kwanza, ili kuruhusu vyombo vya ulinzi na usalama kuwalinda wakazi wa eneo hili dhidi ya ukatili wa makundi yenye silaha. Hii pia itaruhusu trafiki kuanza tena kwenye barabara hii ya kitaifa namba makumi nne na nne na pia biashara huko Kivu Kaskazini, wapiganaji wa M23 hawakuonekana tena siku ya pili hii asubuhi kwenye kambi zao zingine ambako tayari walikuwa wamekaa karibu na mji wa Kichanga. Iko katika tarafa la Masisi. Kulingana na vyanzo vyetu, waasi hawa wanaoungwa mkono na Rwanda bado wapo hata hivyo, katika mji wa Kichanga vinaarifu vyanzo vya kiraia katika eneo. Ni tangu jana, hii siku ya kwanza ambapo waasi hawa wanaondoa wapiganaji wao kutoka katika vijiji fulani vya tarafa za Ruchuru na Masisi. Hata hivyo, kwa mujibu wa taarifa za hivi punde, wapiganaji wa M23 bado wako huko Karuba na Mushaki katika tarafa la Masisi. Kwa upande wa Ruchuru, baada ya kuondoka kwa waasi kutoka Kibirizi Usultani wa Bwito eneo hili lingine lilichukuliwa tena na jeshi , lakini pia kuna wapiganaji wa maimai huko, kulingana na vyanzo kadhaa. Sababu halisi za uondoaji huu wa waasi wa M23 bado hazijajulikana. Vyanzo vingine vinahofia kuwa labda ni mbinu za waasi ili kuimarisha kambi zao katika mbuga la wanyama karibu na Goma na Sake kwa kuandaa mashambulizi ya siku zijazo kwa upande wa jeshi la kikanda la EAC hakuna mpango wa kupeleka wanajeshi wao iliyotangazwa katika maeneo haya ambako waasi wanaondoka. Katika jimbo la Kwilu, Gloria Tamuzi anayefahamika kwa jina maarufu la Serpent, anayetambulika kama mhalifu mkubwa zaidi katika jiji la Bandundu, alihukumiwa adhabu ya kifo hii siku ya kwanza tarehe kumi na tatu Machi mwaka tunao kwa makosa ya jinai katika kesi inayomkabili kwa mwendesha mashtaka wa umma na upande wa kiraia mbele ya mahakama kuu ya Bandundu. Hukumu hii ilitolewa hii siku ya kwanza kunako kambi ya Onatra, ambapo mahakama kuu iliketi katika maswala ya ukandamizaji wa shahada ya kwanza. Tunamkaribisha bibi Victorine Muhima kama mgeni wetu ni msimamizi wa mtandao wa wanawake wanaojishughulisha na utendaji wa uchaguzi Reseau de Femmes Engage pour la Performance aux Echeances Electorales, RFEP kwa kifupi anazungumza nasi kuhusu mchango wa wanawake katika mchakato wa amani huko Kivu Kaskazini. Swali hili lilikuwa muhimu wakati wa mkutano ulioanzishwa na MONUSCO na viongozi wanawake siku ya kwanza tarehe sita Machi huko Goma. Hii ilikuwa ni sehemu ya maandalizi ya shughuli za mwezi wa wanawake. Victorine Muhima katika mahojiano haya na Bernarde Nyangi. Mama Victorine Mwima, jambo. Jambo wanajournalisti. ulizungumzia kuhusu vikwazo na suluhisho kuhusu mchango wa mwanamke katika mchakato wa amani. wakati unasema juu ya mchakato wa amani, mnatafuta kusema nini? Wanajournalisti, inajulikana kwa watu wote kama wakati kunakuwa vita, hakika ni wanaume wanaleta vita, na wakati wanaleta hiyo vita, ni wamama wanakuwa kama wanawafirika sana na kwa hiyo wamama wanajikaza kuona namna gani kutafuta suluhu, na ile inasukuma hata wamama kujipigana kabisa, kusema kule kwenye wa baba walishindwa, kufika kama nitakamata mfano kidogo. Wakati tulikuwa hapa na, na Laurent Kunda, nikiwaza wanaume hawakupata ile ngufu ya kwenda kumwona Laurent Kunda, ni wamama ndio walifunga safari kutoka hapa Goma, walienda kumwona Laurent Kunda na kuzungumza naye kwa namna kusema nini tutafute suluhu pamoja, tutaweza ishi namna gani, kwa kuwa vita haitufaidishe kukitu. Wale wanachochea vita wanajua yale yenyewe wanapata kule, lakini sisi kama raia hakuna kitu tunapata ndani ya vita. Kwa nyie, kama vile mama, mnafikiri ya kwamba vikwazo kwa mchakato wa amani inaweza kuwa nini? Kabisa, kitu gani kinaweza kuzuia amani siku kwa wakati wote? Wa mama walijitahidi kusema watafutishe suluhu lakini lakiniwa baba hamturuhusu, hamtupatie ile mwanya. Sababu mingi mingi ile tunasema, tunakuwa na ile mama, makutimu zetu zinasema mwanamke awezi kazungumze kati ya baraza, na hiyo inaacha mwanamke anakuwa kama wakati anatamani, wanatamani kusema, tunatamani na sisi tuwe tunapatikana mwa vile vikundi vya wale wenye kutafutisha amani. Sababu hauwezi ukatafuta amani juu yangu, na mimi mwenyewe usinisogelee, sasa utajua namna gani shida zangu? Kumbe wakati yenye makutimu zetu zinakuwa zina tubloke. Kunakuwa nyingine probleme ya insekurite, parce que kuna fasi kwenye mwanamke hata fika, sababu kuna kwa insekurite na ingine ni wakati yenyewe, ijapokuwa wamama wanapiganisha namuna yote kusema amani iweze karudie, lakini wakati wanatafuta kukamata zile decision kabambi, kabambi hawapendi tena kushirikisha wamama, ijapokuwa ni wao wanajitolea wa. na ingine sisi wamama hatuna pesa, mamwaeza mingi zinapewa kwa wanaume na tena iwao wenyewe wanaanzisha vita, sio kusema na walaumu wanaume, lakini tunaijua kama tunaweza kuwa na washefurebele wanawake petetre ni umoja lakini Tunajua kama yote marebelio zote ni wanaume tuwana sapoti, lakini sasa wakati inafaa kutafuta suluhu, hawataki ule mwanamke mwenyewe konakuwa victime a apartisipe kwa ile mikataba. Sasa hivi tuko katika mwezi wa mwanamke, leo hata muliweza kuzungumza kuhusu hiyo swali pamoja natawi, na tawi lenye kuhusika na siasa la tume MONUSCO, na pia hiyo tawi inahusika na maswala za mwanamke. Kipi ambacho mnakuwa mnapangilia kuhusu hayo ili kwamba mwanamke aweze kutoa mchango wa mpango wake katika mchakato wa amani, mpango wenye tulitieko kama vile tulisema eh, piste de solution ma recommandation, tukisema kwa muda wote kama kwa natamani kuwe mkataba fulani, haifai wanakuwa na sahau wa mama kutema tu, wa mama watoke hapa kusema wafike kule kwenye mkataba, iko inalomba pesa, hawakutuweka kwanza kwenye lista wale wenye wataenda. Na wakati wenyewe wamama mama, tunajipiganisha tunasema sisi wenyewe tunaweza angalia kisi twende kule, tunakosa tena wala kutusapoti kumbe tuliomba, wako wanatusapoti kwa namna yote. Tunatamani kusema na sisi twende tuoneshe ile nusu ya mchango wetu wenyewe tunaweza kupana, inafaa tuko tunapata wa kutusaidia mezo, si na kominote iko inatambua ile kazi yenyewe wamama walifanya. Paske wamama tunafanya kazi nyingi, lakini inakuwa kama ni makaratasi tu ya kutupa kuyalala, ile inakuwa inatutesa na inalomba osi kuko kunakuwa mekanisme ya ya, ya kutuprotegesha wa wamama Wagisi, wakati tuna denonse mambo mingi, kuko mambo yenyewe wa baba baba mnashinda kusema, mimi sisi wa mama tunaisema, sababu tuko wa mama, lakini tunalomba ausi kuko ile mekanizmu ya protection ya wale wanamuke wenyewe wanapenda kutetea haki ya binadamu, na ile tuliomba kama mko kwa munisiko kuangalia kama wanaweza kusaidia wa mama tufanye documentation, c'est possible ke kuna watu wengine hawajue mambo yenyewe wa mama wanafanya, sababu haiko documenté, lakini tukafanya documentation tunaitia kuwa à la portée des gens. Watu watasoma sasa, ah, kumbe wamama walishakafanya hivi, kumbe wamama walishakafanya hivi. Na ile petete itaweza saidia sasa, watu wanakuwa na confidence kwa wamama, na kisha watakuwa na sehemu sasa kuunga wamama mkono kwa kazi yote wanaendelea na kufanya. Mama Victorine, shukrani. Asante Radio Okapi, dossier en Swahili. Huko Beni, katika Kivu Kaskazini, wafanyakazi wanawake wa MONUSCO walikabidhi bahasha la kiasi cha pesa siku ya nne tarehe tisa Machi kwa karibu wafanyabiashara wanawake makumi sita waasiriwa wa moto wa soko la Mayangose. Kulingana na Emiri Chibi, mkuu wa ofisi ya jinsia ya MONUSCO Beni, ishara hii ni sehemu ya kuunga mkono mipango ya wanawake kwa ajili ya kuwawezesha, kitendo kilichokaribishwa kwa furaha na walengwa, licha ya ukweli kwamba hitaji bado ni kubwa kwa kuzingatia idadi ya waathiriwa na hasara waliorekodi, anasema mwakilishi wao. Ripoti ya Mark Marofimbo. Ni wanawake zaidi ya mia ambao hela zao za biashara zilipotea kwa mkasa wa moto kunako soko ya mayangose mwezi Januari uliopita. Kwa sasa ni idadi ndogo ya wanawake wafanyabiashara wakianzia shughuli za biashara na nusu ya hela waliokuwa nazo kabla izuke shida hiyo. Ndiyo maana wamama wafanya kazi kunako tumila munisko beni walipendelea muda huo wa mwezi kusherekea haki za mwanamke kuajia msaada ili nao waendelee katika kazi yao. Mumoja wa wanawake wafanyabiashara hawa mfaidikia msaada huo, na bitu Nyota alionyesha kuridhika kwake. Kwa kweli tunafurahi sana siye wamama wa musoko ya Mayangose kwa kuona wakuu wetu wanatusikilia huruma na kutuletea musaada, na wanatuletea na makonse mbalimbali. Tunasema mersi sana, kwa sababu uzuni yenye tulipata navo wanaipata ko njoma, na njomaana wanatusaidia. Tunashukuru na tunaomba baendelee tu kwa ile roho ya upendo na roho ya huruma yenye beko nayo na kazi yenye yeko banafanya, Mungu awazidishie hali hiyo ni ya tatizo kwani ni wanawake hawa ndiyo wajukumia kimalisho wakaaji wa Beni, ndio maana kuna lazima ya kuwajia msaada kihela, alisema Benge Mkengere ya chumba cha kazi ya jinsia jamaa na mtoto. Wale wamama wanabeba Beni mzima wanabeba hata vikongo mzima kwa sababu chakula wanauzisha pali natusaidia sisi wote, na wengine wanauza pali, nenda Kisangani, nenda Kinshasi, nenda Butembo mpaka na Goma njo tunashukuru sana ile kazi ya leo. Tunasema asante kwa parteneri yetu ya MONUSCO kuona bale bamama pia balishunga na sie kusudi tupate kusaidia bale bamama bengine. Sise wamama, vikundi ya wamama ya mvili ya Beni, tunashukuru sana partner wetu, na tunawambia aendelee kutusaidia kusudi bale bamama bapate kuendelea mbele na makazi ziko za mingi, kuona bamama ndiyo wanabeba nchi kabisa na majamii masiku Chantal Kazi Muhole, msimamizi wa wamama wafanyabiashara wa Beni kunako soko ya Mayangosi, asema kwamba hitaji bado ni nyingi na wahitaji ni wengi. Wamama viko wengi, na hatungeweza kusatisfire batu yote, njo tuliseleksione kelke mama betunaona gisi bali banateseka zaidi kushinda bengine na njo vyenye tuliweza kuita tuweze kuwapatia ile kitu kidogo depuis incident, tunakwaka souvent na marencontre kuikala nabo polepole, kuona tena namna gani tena tuweze kuelewa morale ya. Ikumbukwe kwamba soko kuu la Mayangose iliunguzwa kwa mkasa wa moto mwezi Januari wa mwaka tuliomo. Huko vyakula vyote vilivyokuwa magalani ziliunguzwa na madhara zingine idufu kurikodiwa. Beni Mark Marufimbo kwa nyaba ya na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.