Copy? Oh, copy. Karibu watu na saba waliuawa katika mashambulizi matatu mapya ya waasi wa Uganda wa ADF katika tarafa la Beni jimboni Kivu Kaskazini. Shirika la raia ndo linatoa habari hiyo. Bei ya mfuko wa simaa ya kijivu imepanda tangu wiki mbili sasa katika mji wa Mbuji-Mayi. FEC inasema kuwa bidhaa hiyo iko kidogo sana huko kwa sasa. Huko Ituri, kuporomoka kwa daraja la Ituri kutakuwa na madhara kwa ulinzi wa wakazi wanaoishi katika eneo hili. Shirika la raia lina wasiwasi kuhusu hilo. Asubuhi njema kwenu na karibuni. Tufungue na habari hii ya huzuni kama nilivyotanguliza hapo awali, karibu watu makumi mbili na saba waliuawa katika mashambulizi matatu mapya yanayohusishwa na waasi wa Uganda wa ADF katika wilaya ya Mabuku, tarafa la Beni, jimboni Kivu Kaskazini huko Mabuku kijiji kilicho kwa umbali wa takriban kilomita kumi kutoka Maboya katika tarafa la Beni, karibu saba waliuawa na watu wengi kubebwa. Jana siku ya pili, shambulio lingine lililofanywa na wavamizi hao hao lilisababisha kifo cha watu kumi na saba siku ya Jumatatu huko Kininga katika mkoa huo huo. Watu wengine watatu waliuawa katika shambulio lingine usiku wa kuamkia siku ya Jumapili. Hiki ndicho anachosema Edgar Mateso makamu wa kwanza wa mkuu wa uratibu wa shirika la raia katika Kivu Kaskazini ambaye anasema kuwa hii ni matokeo ya muda. Taarifa hizo bado hazijathibitishwa na jeshi ambalo hatujaweza kupata. Huko Kivu Kaskazini wapiganaji wa M23 hawakuonekana tena siku ya pili hii asubuhi kwenye kambi zao zingine ambako tayari walikuwa wamekaa karibu na mji wa Kichanga, iko katika tarafa la Masisi. Kulingana na vyanzo vyetu waasi hawa wanaoungwa mkono na Rwanda bado wapo, hata hivyo, katika mji wa Kichanga, vinaarifu vyanzo vya kiraia katika eneo. Ni tangu siku ya kwanza ambapo waasi hawa wanaondoa wapiganaji wao kutoka katika vijiji fulani vya tarafa za Ruchuru na Masisi. Hata hivyo, kwa mujibu wa taarifa za hivi punde, wapiganaji wa M23 bado wako huko Karuba na Mushaki katika tarafa la Masisi. Sababu halisi za uondoaji huu wa waasi wa M23 bado hazijajulikana. Vyanzo vingine vinahofia kuwa labda ni mbinu za waasi ili kuimarisha kambi zao katika mbuga la wanyama karibu na Goma na Sake kwa kuandaa mashambulizi ya siku zijazo. Kwa upande wa jeshi la kikanda la EAC hakuna mpango wa kuupeleka wanajeshi wao iliyotangazwa katika maeneo haya ambako waasi wanaondoka. Tukibaki jimboni Kivu Kaskazini, mapigano ya FARDC na M23 ambayo hapo awali yaliathiri tu tarafa la Ruchuru yameenea tangu mwanzoni mwa mwaka tunao kuelekea sehemu moja ya tarafa la Masisi na kusababisha mawimbi mapya ya wakimbizi kuelekea mji wa Sake na jiji la Goma. Mahitaji ya kibinadamu ambayo tayari yalikuwa yanatia wasiwasi mwanzoni mwa mgogoro, yanaendelea kuongezeka. Inahuzunika hivyo CICR. Shirika hilo la CICR linatangaza kwamba linaendelea kufanya shughuli zake katika eneo kwa ushirikiano na shirika la msalaba mwekundu la DRC kujitahidi kufika mahali kunako raia licha ya vikwazo vya kiusalama. Kama nimetanguliza huko Kasai Oriental kuna ongezeko la bei kwa mfuko wa simo ya kijivu mjini Mbujimai. Mfuko wa simo uliouzwa wiki mbili zilizopita wa dola makumi tatu na tano kwa sasa unauzwa kwa kiasi cha pesa kati ya dola makumi nne na makumi nne na mbili. Shirikisho la makampuni ya Congo FEC, kwa kifupi na waagizaji wa bidhaa hizi toka nje ya nji, wanasema kuwa sababu ni kuwa hakuna bidhaa hizi kwa sasa katika jiji la Mbujimai. Maelezo na Esther Ndalafina, inasomwa na Anne Celestine Mibe. Ni tangu wiki iliyopita kuna upoteaji wa sima katika mahali mengi ya uuzaji kwa sasa mfuko wa simaa umepanda na umekuwa dola arobaini au arobaini na mbili. Bibi Mushia kutoka FEK apo Mbujimai hakikisha ya kwamba hakuna mizigo kwa wahagizaji kwa kupanda kwa bei ya sima. Na ta Ilunga mtaalamu wa uzenji asikitisha kwa kueleza kuacha kazi ya kujenga. Dominiki Ilunga mgurugenzi wa mkoa wa shirikisho wa makampuni ya Kongo, ameomba kwa CNCC kusafirisha vitu vya kuuzisha vya wauzishaji kwenda Mweneditu inaendelea kupanda tangu muda fulani. Mfuko wa kilo makumi mbili na tano ambao ulikuwa anauzwa kwa franga elfu makumi tatu za Kongo, kwa sasa unauzwa kwa franga elfu makumi tano na tano. Kulingana na wachuuzi waliopatikana katika soko la Kisebwe, mambo mengi ndo sababu ya hali hii, ni kama vile ukosefu wa usalama na ununuzi mkubwa wa mahindi na mashirika ya kibinadamu. Kwa upande wa shirikisho la biashara la Congo fek kitengo cha Tanganyika, jambo la kuwa nchi ya Zambia imesimamisha kuleta mahindi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa kiasi fulani kunaelezea hali hii. Maelezo na Pole Munanga. Katika soko la Kisebwe, moja ya soko muhimu zaidi huko Kalemi, kipimo ndogo cha unga wa mahindi kinayoitwa kwa ker ambayo kiliuzwa kwa franka ya Kongo elfu moja mia nane siku chache zilizopita kwa sasa kinanunulishwa kwa 2000 ya franka. Wachuuzi wachache ambao tulio waoji wanaeleza kuwa mambo kadhaa yanayosababisha ongezeko wa bei ya chakula hii, ni kwa mfano mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo inanunua mahindi mengi kwa manufaa ya wakimbizi katika kambi mbalimbali. Mbali na shida ingine ni kwamba idadi ya watu wa Kalemi hailimi tena kulingana na ukosefu wa usalama unaosababishwa na wanamgambo. Kwake yeye kiongozi wa Fek Tanganyika, hali hii ya kupanda kwa bei ya mahindi ni kufuatana na mpango uliochukuliwa na nchi Zambia, yale ya kutosafirisha tena mahindi kwenda DRC toka Kalemi. Pole Munanga kwa niaba ya Radio Okapi. Tumeridhika sana lakini tuliwaambia kwamba kuridhika kubwa kutakuwa wakati tutakapolipwa. Blanchard Takatela, mbunge wa kijimbo, mchaguliwa wa Jimbo la Bulungu na mkuu wa kundi la wanabunge wa kijimbo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alizungumza hivi baada ya mahojiano ambayo kundi hili la wanabunge wa kijimbo walikuwa nayo hii siku ya kwanza na waziri mkuu, waziri wa bajeti na waziri wa fedha kuhusu malipo ya mishahara yao ya miezi kadhaa ambayo haijalipwa. Kwa mujibu wake, mawaziri hawa wamehakikisha kwamba wanabunge wa kijimbo watapokea mshahara wao wa mwezi wa Disemba baada ya muda kidogo. Ule wa Januari pia utalipwa kulingana na gisi hali ya hazina itakavyokuwa, alisema huko Kikwit katika jimbo la Kwilu, operesheni ya kubomoa majengo yaliyojengwa kinyume na sheria ilizinduliwa tangu karibu wiki moja iliyopita na ukumbi wa jiji. Nyumba za biashara, maduka ya dawa na zingine zilianguka kwa vipigo vya trakter. Kusudi ni kusafisha barabara kuu zilizokaliwa kinyume na sheria na wachuuzi na wafanyabiashara, kulingana na uamuzi wa kamati ya usalama ya mjini, alisema meya mpya wa jiji Abengiama. Irene Mboma ameripoti Florence Kiza kwa usomi. Uamzi huu wa ubomoaji unahusu hasa Boulevard Mobutu, avenue King Kester Emenea katika jiji la Kikwiti pamoja na RN ya kwanza katika sehemu yake iliyojumuishwa katika jiji hili. Kwa mfano, katika makutano ya RN ya kwanza na Boulevard inayoelekea mijini, nyumba kubwa ya mauzo ya pikipiki na nyumba nyingine kadhaa ya biashara zilibomolewa. Kwenye Boulevard Mobutu, vituo kadhaa vya kunywa na agereji vimevunjwa. Mea wa jiji hilo Abengiama anabainisha kuwa uamuzi huo ulichukuliwa wakati wa mkutano wa kamati ya usalama ya mijini huko. Makataa ya siku makumi mbili na tano yalitolewa kwa wale wanaohusika kabla operesheni hiyo ianzishwe. Kwa mjibu wake, meya wa mji, lengo la kwanza lilikuwa ni kubomoa nyumba zilizojengwa kiolela katika njia ya haki za umma. Aidha, Junior Katembo, rais wa shirikisho la chama cha AADC Kikwite, anapigana na operesheni hii ya ubomoaji kwa sababu kwa mjibu wake ukumbi wa jiji ulipaswa kwanza kukubaliana na wafanyabiashara hao ili kufanya utaratibu wa kuhamisha nyumba zao. <tipi> Huko Ituri kuporomoka kwa daraja la Ituri linalounganisha tarafa la Mambasa na lile la Beni katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini kutakuwa na madhara kwa ulinzi wa wakazi wanaoishi katika eneo hili. Shirika la raia ambalo lina wasiwasi linakumbusha kuwa eneo hili mara nyingi ndilo linalolengwa na waasi wa ADF na wasaidizi wao wa Maimai. Shirika la raia hilo linaiomba serikali ifanye kazi ya kukarabati haraka daraja hili lililoporomoka siku ya kwanza, ili kuruhusu vyombo vya ulinzi na usalama kuwalinda wakazi wa eneo hili dhidi ya ukatili wa makundi yenye silaha. Hii pia itaruhusu trafiki kuanza tena kwenye barabara hii ya kitaifa namba makumi nne na nne na pia biashara katika jimbo la Kwilu. Gloria Tamuzi anayefahamika kwa jina maarufu la Serpent, anayetambulika kama mhalifu mkubwa zaidi katika jiji la Bandundu alihukumiwa adhabu ya kifo hii siku ya kwanza tarehe kumi na tatu Machi mwaka tunao kwa makosa ya jinai katika kesi inayomkabili kwa mwendesha mashtaka wa umma na upande wa kiraia mbele ya mahakama kuu ya Bandundu. Hukumu hii ilitolewa hii siku ya kwanza kunako kambi ya Onatra, ambapo mahakama kuu iliketi katika maswala ya ukandamizaji wa shahada ya kwanza. Tarafa la Kale ni eneo ambalo lina uwezo mwingi wa ufugaji na kilimo, lakini haitumiki kwa sababu ya ukosefu wa usalama na kutengwa kwa eneo hilo. Viongozi wa kiutawala na kimila wanafanya kila wawezalo kujaribu kuinua mteremko huo, lakini ubaya wa leo ni mkubwa sana. Katibu mtendaji wa Usultani wa Buhavu Claude Magaju ndiye mgeni wetu anazungumzia jambo hilo katika mahojano haya aliyokuwa nayo na Jean Kasami ambaye alikutana naye huko Kalehe kati. Jambo bwana. Jambo weye. Kama vile katibu wa shefri ya Buhavu, nini ndiyo mahitaji makubwa ambayo kwa leo inasomeka ndani ya mioyo ya wakaji? Mahitaji makubwa ambayo inasomeka ni usalama. Ni usalama sababu teritori ya Kalehe inakuwa pamima teritoire ambako mazone eh, securitaire eh, ku province ya Sud Kivu ambako tunakuwa na, na shida ya magroup armee, tunakuwa na shida osi ya mabarabara ku mafasi mingi ambako hakuna gisi ya kufika sababu ya barabara, na ile yote inasababisha nasababisha usalama mdogo. Na nyinyi kama viongozi wa eneo, viongozi wa asili, mnafanya nini kusudi huu usalama ambao unazorota urudi kwenye mustari? Tunafanya ile ambayo tunaweza, kwa ngambo yetu tunakuwa na plan local development ambayo tunaisindikiza, tunaimetre en euvre kila mwaka kwa kuweza kufungula marudi de sete agricole kwa kuweza kusensibilize pia wale ndugu ambao wanakuwa msituni kuweza kurejea na kuacha maisha haya ya msituni, na naweza kujibu pia kwa mahitaji mbalimbali ya raia kulingana na uwezo wetu, kama vile bajeti ya shefri inaturuhusu kufanya nini na zuia maendeleo ya hapa isonge mbele. Shida ni mingi lakini kubwa sana ni barabara. Tunajiuliza kwa nini walitupometre route e, nationale numero merod ku axe ya Bukavu Goma ambao unapita kwa shifri yetu pia, Bukavu, e, pia miti, miti, miti Hombo kwenda Kisangani. Kwa nini kazi aziendelee? Lakini tunashukuru kuona, tulisikia hapa juzi baba Liwali alianzisha makazi na tunangoja tuone pia barabara kwa Bukavu Goma nayo pia inaanza kusudi watu e, ile walitupometre goudron aikada e, na, Tuna, na hii kikao namaliza shiriki ndani kikao ambacho kiliandaliwa na Monisco kupitia tawi lake la mambo ya siasa wakishirikiana na PDDRCS inaleta matumaini kwamba kiusalama, kimaendeleo Kalehe inaweza inuka. Ndiyo matumaini iko sababu kwanza, uh, tumaini la kwanza ni sababu programme PDRCC ni, ni, ni programme ambayo inasimamiwa kwanza na baba rais wa nchi ambaye anataka kwamba uh, eh, katika nchi yote kukua usalama. Na sisi kama vile kale tu, kama vile nisema kwamba usalama ni shida moja tuko nayo hapa, ambayo inazorotisha hata maendeleo. Kama kutakuwa kama kuna kwa usalama, pia tutaona maendeleo itafanyika na hata eh, nafasi zingine zote. Watu wataanza kutembea bila wasiwasi wasi na, na maendeleo itaonekana. Ninakushukuru bwana. Ninashukuru mwalimu. Huko Kivu Kaskazini, habari za uongo tayari zimesababisha uharibifu mkubwa na kuathiri watu wengi, haswa wakati huu wa shida ya usalama. Hali hii ya kusikitisha ililaaniwa katika mkutano wa siku ya kwanza tarehe sita Machi huko Goma, wakati wa mkutano ulioanzishwa na MONUSCO na viongozi wanawake. Wanawake hawa waliahidi kutoa uhamasishaji dhidi ya chuki hii kuwa kipaumbele chao katika mwezi huu wa wanawake. Je, wanapendekeza masuluhisho gani? Jibu katika ripoti hii iliyopendekezwa na Bernarde Nyangi. Kina mama awa viongozi wahisi kwamba kwa wakati huu jimbo la Kivu Kaskazini la kumbwa na migogoro za kivita, habari za uongo zinakuwa zikizagaa sana katika mitandao mbalimbali mbali na huko, zinakuwa zikiathiri mwanamke na hata maisha yote ya kijamii, ni kama ashuhudia hapa Kina mama Mburasa Efrazi, kutoka huko Eufrasi Utokko mtani Ruchuru na anayekuwa kama vile muhami ya mjini Goma, hapa mwaima siku tu natuka kukaya wa badeplace habari zinatokia ke Monisco inabeba ba rebel bato wa kuverifye na ikakoze mamoro ya bakimbizi na kulunguza magari ya Monisco, ile yote ilikuwa makazi yenye zilipaniwa bila kuverifye taarifa hizo. Za uongo zinakuwa pia zikiathiri mwanamke katika maisha yake ya kisiasa. Kina mama Asumani Kalumba Mami, koordinata wa kongamano la wamama wanaotetea uchaguzi hapa Chimboni, Kivu Kaskazini: ile desinformation ile uongo inakuwa arme kabambi sana ya yenye banaitilize kontre wanawake. Donc, donk, banavalisha mwanamke kikitu kikitumua hivi juu kuangalia kisi ya kurudisha mwanamke nyuma. Na kwa wakati huu teknolojia za mawasiliano zinakuwa kwa msingi wa kusherekea sikukuu ya mwanamke ulimwenguni, hawa wanalaumu kuna ya kwamba mitandao za kijamii zinasaidia sana utapanyaji wa taarifa za uongo, hueleza Victorine Mwima presidenti wa shirika rekop ya wamama. Tunajua kwa leo tuko ndani ya vita, wakati watu wanaeleza mambo isiyokuwa ya ukweli, inaacha hata watu wanababaika. Siku zilizopita, namna gani hata watu walikimbia Sake mara mbili, wanawaambia njoo, vile watu wanafika njia fulani hapa, watu wa Sake wote walimwangika hapa Goma, hata na watu Wagoma walishindwa kama wateweza enda wapi. Na kwa maisha kabisa ya kipekee kama vile mfanya siasa, tunaangalia kama mara nyingi sisi wanawake wanatubebesha mizigo yenye siyo ya kweli. Wamama hawa wana aidia kuendesha uimizaji dhidi ya taarifa za uongo katika mwezi huu wa kina mama ulimwenguni ni kama ueleza hapa kina mama Mburasa Eufrasi, namna ni moya tu ni kufundisha watu namna ya kupana habari, kuambia mutu haife kupana habari. Ukisema nilisikie inaomba upashe habari ambazo wepeke kuna uhakika uliona, ile inaweza kutusaidia kupiganisha ile madesinformation na kupunguza vinyume ambavyo vinatokea kuhusu hii wakati wa mkutano wao na tume Munisco hapa mjini Goma Jumatatu tarehe 6 Machi mwaka huu, hapa mjini Goma kinamama hawa walitoa pendekezo ya kuhusu miradi zote watakazozitekeleza wa kwa mwezi wa mwanamke ili kuhimiza jamii lote mzima dhidi ya taarifa za uongo walishuhudia. Goma Bernard Nyangi, Radio Kapi. Ni mwisho wa habari, tunawashukuru kwa kutufuata.