Copy? Oh, copy. Wanabunge na maseneta walirudi bungeni leo hii siku ya tatu tarehe 15 Machi baada ya mapumziko ya bunge. Watu 13 walikufa katika uvamizi wa watu wenye silaha katika usiku wa kuamkia siku ya pili huko Maze katika tarafa la Jugu jimboni Turi kati ya waasiriwa watu saba waliuawa mashambani mwao. Katika kivu kaskazini, kuna umati mkubwa wa watu kwenye vituo vya usajili wa wapiga kura jijini Goma, siku mbili kabla ya mwisho wa shughuli hiyo. Hamjambo na karibuni kwa wote. Kulifunguliwa siku ya tatu hii katika bunge la kitaifa na seneti kikao cha kawaida cha mwezi Machi, kikao kinachohusu uchunguzi wa bunge na mageuzi ya sheria. Katika hotuba zao za ufunguzi, viongozi wa mabaraza hayo mawili walizungumzia hali ambayo nchi inapitia katika ngazi za kisiasa, kiusalama, kiuchumi, kijamii na kiutamaduni. Mkuu wa Bunge la Kitaifa Christophe Mboso alilaani kuendelea kwa ukosefu wa usalama, jambo ambalo linadhoofisha mchakato wa uchaguzi unaoendelea. Mkuu wa Seneti Modeste Bati Lukwebo kwa upande wake alisema ana wasiwasi kuhusu kushuka kwa thamani ya franga za Kongo na akaomba hatua za haraka zichukuliwe. Waziri Mkuu Jean Michel Sama Lukonde ahimiza huduma zote zinazozalisha mapato kupitia wizara ya fedha kufanya juhudi zaidi kwa ajili ya utendaji mpya katika mwaka wa bajeti wa elfu mbili makumi mbili na tatu. Ilikuwa hii siku ya pili, wakati wa uwasilishaji wa mapato ya mwaka jana na wizara ya fedha na kazi kwa mwaka huu wa fedha. Kulingana na wizara ya fedha kiwango cha ongezeko ni asilimia 24 juu ikilinganishwa na bajeti ya mwaka jana na asilimia makumi tano na tano juu kuliko mafanikio ya mwaka elfu mbili makumi mbili na moja. Akikaribisha maonyesho haya Jean Michel Samalukonde anaita washirika hawa wote kuwa makini kuhusu changamoto zinazoikabili serikali. Katika hafla hiyo, waziri mkuu alikabidhi baadhi ya zawadi kwa huduma za fedha ambazo zimeji ambanua katika utendaji kazi wa kukusanya mapato na kuvuka zaidi kulingana na majukumu yao. Wacha tuzungumze juu ya mpango wa maendeleo wa pahali wa tarafa mia moja makumi nne na tano kiwango cha kwanza katika nchi nzima ni asilimia makumi nane na moja. Hayo yalisemwa na waziri wa mipango Crispe Mbadu Alitangaza hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari hii siku ya pili tarehe 14 Machi hapa Kinshasa, na waziri mwenzake wa midia Patrick Muyaya, kwa ushiriki wa mashirika matatu ambayo yanasimamia mpango huu ikiwemo tawi la utekelezaji wa ufadhili wa fedha kwa nchi dhaifu SFF, ofisi kuu ya uratibu BESECO na PNUD. Huko Ituri, watu kumi na tatu walikufa wakati wa uvamizi wa watu wenye silaha na ambao baadaye kulikuwa mapigano kati ya wavamizi hao na jeshi la FARDC katika usiku wa kuamkia siku ya pili huko Maze, katika tabaka Ucha, tarafa la Jugu, kulingana na vyanzo vingi ambavyo tuliwasiliana navyo mahali hapo. Kati ya waasiriwa kuna watu saba ambao walikutanwa mashambani kwao bila kujua kwamba adui amewafikia. Kuingiliwa kati kwa jeshi kuliwezesha kuuawa kwa wanamgambo sita. Wakazi wa eneo hili wanalaani shambulizi hili jipya ambalo, kulingana na wao, linarudisha mazingira yao katika ukosefu wa usalama baada ya utulivu ulioonekana. Katika Kivu Kaskazini, zaidi ya watu elfu makumi mbili na moja waliokimbia makazi yao kutokana na mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la FARDC katika tarafa za Ruchuru na Masisi wanaishi bila msaada wa kibinadamu katika tarafa la Lubero tangu zaidi ya mwezi mmoja sasa wamesajiliwa katika miji na vijiji vingi wilayani hasa Kanyabayonga, Kirumba, Kaina na Miriki, kulingana na kiongozi wa shirika la raia la Kirumba, kusini mwa Lubero. Watu hawa waliokimbia makazi yao, ambao wanaishi katika familia zilizowapokea, wako katika mazingira magumu sana. Anatoa wito wa msaada wa haraka wa haraka wa kibinadamu. Jimboni kwangu hali ya kibinadamu ya wakimbizi wa Kwamut inatia wasiwasi. Tayari watoto kumi wamefariki dunia kutokana na hali mbaya ya maisha na chakula katika vijiji walikopokelewa. Haya yamebainishwa katika ripoti ya hivi majuzi ya shirika la raia, mashirika yasiyo ya kiserikali ya kibinadamu chini ya uratibu wa wizara ya mkoa ya maswala ya kijamii. Mashirika haya yanaomba usaidizi wa kibinadamu na kuharakisha mchakato wa kuwatafuta watoto ambao hawana msaada. Kama nilivyotanguliza katika Kivu Kaskazini, siku mbili kabla ya mwisho wa shughuli za utambulisho na usajili wa wapiga kura, umati mkubwa wa watu unaonekana mbele ya ofisi kadhaa za shughuli za usajili. Wafanyakazi wa seni mahali hapo wanasema kuwa kiwango cha usajili ni kikubwa kuliko mwanzo wa shughuli. Mripota wetu Gabriel Wamenya alifanya mzunguko katika baadhi ya vituo vya jiji. Kunako kituo cha Zanier kwa mfano, tuliona misafara mine ya wakombea wenye kukosa matumaini na ambao walikuwa wakisubiri tangu mapema asubuhi. Ni sawa vile mkombeaji huyo ambaye amefika huko tangu saa kumi na moja ya asubuhi, yeye anaeleza kufadhaika kwake na kufatana na uzembe wa operasheni ijapokuwa kuna baki tu dakika arubaini na nane hawatamaliza tulikuwa hapa tangu Jumapili. Mimi nilikuwa hapa asubuhi, waliita oroza ya watu makumi mawili, waliingia mbele yetu. Kunako shule la msingi Faraja la Witiemsepake, kituo cha pili ambayo tulikitembelea, hali ilionekana hivyo hivyo, huko walisubiri hadi maji ya mvua kuangukia. Mgombea huyo ameomba kwa viongozi wa Senii kuongeza mla wa kujioroza. Wanapashwa ongeza muda sababu, sababu kuna watu enrole wengi na bado kuorozwa na zaidi, inchi yetu haina vitambulisho, kuwe fujo, watu wote wanapashwa kuorozwa. Viongozi de wa moja wa vituo vya kujoroza walijulisha ya kwamba ni vigumu sana kuoroza idadi ya watu wanaobakia muda wa siku mbili. Madai yao yatajibiwa na seni, ulizo hilo limebaki, walitujulisha Goma Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Katika jimbo la Lomami, meya mpya wa muji wa reli wa Mweneditu na makamu wake waliwekwa kwenye viti vyao vya uongozi siku ya kwanza iliyopita. Na makamu waliwali mbele ya katibu mkuu katika wizara ya mambo ya ndani na usalama. Ilikuwa ni baada ya sherehe mbili taarifa, na makabidhiano ya vyombo vya kazi na meya kwa muda Mji wa Mweneditu uliundwa mwezi Machi mwaka elfu mbili na tatu kwa amri ya rais wa zamani Joseph Kabila Kabangi. Maelezo na Ester Ndalafina katika usomi wa Ann Celestine Mibe. Meya mpya wa muji wa Mwenedikto Gerard Chibanda Kabwe na makamu wake Gedeon Kalomba Kibambe walichukua madaraka yao siku ya kwanza iliyopita miezi tatu kisha ya kuteuliwa kwao kutokana na amri ya raisi wa jamhuri tarehe makumi mbili na tano Novemba mwaka wa elfu mbili makumi mawili na mbili. Maandamano iliongozwa na liwali makamu wa jimbo Jean-Claude Lubamba. Katika maandamano yale inspekta mkuu anayehusika uongozaji wa maeneo alieleza kuwa ofisi ya meya ya Mwenedict haina deni. Meya mpya wa muji Gerard Chibanda Kabwe amehaidia kutia usawa katika uongozaji wa serikali. Kwa sasa kuna mambo mengi inayopashwa timizwa na uongozaji huu, ni mambo inayoelekea usalama wa watu uchafu na ujambazi unaofanyika na vijana wanaoitwa Lugaru. Liwali makamu ameomba kwa meya mpya na makamu wake waunde miradi ya maendeleo ya eneo lao na watumike katika umoja. Tunawapasha ya kwamba Mwene Ditu ni muji wa pili wa jimbo la Lomami kisha muji wa Kabinda. Huko Kivu Kusini ambako tunaelekea, kiongozi yeyote wa shule ya msingi ya umma atakayepatikana akikusanya malipo haramu ya shule ataadhibiwa vikali. Onyo hili la mwisho linatoka kwa ujumbe wa Wizara ya Elimu ya EPST, ambao uko ziarani katika jimbo la Kivu Kusini tangu siku chache sasa. Ujumbe rasmi wa uchunguzi kuhusu kulipiza karo za shule ulizungumza hii siku ya pili, tarehe 14 Machi, na wawakilishi wa shule za msingi za umma, miungano ya walimu na wazazi wa wanafunzi katika jiji la Bukavu. Tarafa la Kale ni eneo ambalo lina uwezo mwingi wa ufugaji na kilimo, lakini haitumiki kwa sababu ya ukosefu wa usalama na kutengwa kwa eneo hilo. Viongozi wa kiutawala na kimila wanafanya kila wawezalo kujaribu kuinua mteremko huo, lakini ubaya wa leo ni mkubwa sana. Katibu mtendaji wa usultani wa Buhavu Claude Magaju, ndiye mgeni wetu, anazungumzia jambo hilo katika mahojiano haya aliyokuwa nayo na Jean Kasami ambaye alikutana naye huko Kalehe Kati. Jambo bwana. Amjambo weye, kama vile katibu wa shefri ya Buhavu, nini ndiyo mahitaji makubwa ambayo kwa leo inasomeka ndani ya mioyo ya wakaji? Mahitaji makubwa ambayo inasomeka ni usalama, ni usalama, sababu teritoare ya Kalei inakwapa pamima teritoire ambako mazone securitaire province ya Sidkivu ambako na, na armé, tunakuwa na shida ya magroup armé. Tunakuwa na shida osi ya mabarabara kwa mafasi mingi ambako hakuna gesi ya kufika sababu ya barabara, na ile yote inasababisha nasababisha usalama mdogo. na nyinyi kama viongozi wa eneo viongozi wa asili mnafanya nini kusudi huu usalama ambao unazorota urudi kwenye mustari? Tunafanya ile ambayo tunaweza kwa ngambo yetu, tunakuwa na plan local development ambao tunaisindikiza tunaimetre nevre kila mwaka kwa kuweza kufungula marudi de seta agricole kwa kuweza kusensibilize pia wale ndugu ambao wanakuwa msituni kuweza kuretea na kuacha maisha ya msituni, na naweza kujibu pia kwa mahitaji mbalimbali ya raia kulingana na uwezo wetu, kama vile budget ya chefri inatuhusu kufanya nini na zuia maendeleo ya hapa isonge mbele. Shida ni mingi, lakini kubwa sana ni barabara. Tunajiuliza kwa nini walitupometre e, route nationale numero 2 ku axe ya Bukavu Goma ambayo napita kwa shifri yetu pia, Bukavu, e, pia miti, miti, miti hombo kwenda Kisangani. Kwa nini kazi aziendelee? Tunashukuru kuona tulijisikia hapa juzi, baba Liwali alianzisha makazi na tunangoja tuone pia barabara kwa Bukavu Goma nayo pia inaanza kusudi watu e, ile walitupometre goudron Aya e, na, tuna, na hii kikao namaliza shiriki ndani kikao ambacho kiliandaliwa na Monisco kupitia tawi lake la mambo ya siasa wakishirikiana na PDDRCS inaleta matumaini kwamba kiusalama, kimaendeleo, Kalehe naweza inuka. Ndio matumaini iko, sababu kwanza, uh, tumaini la kwanza ni sababu ni, PDI ni programu ambayo uh, inasimamiwa kwanza na baba rais wa nchi ambaye anataka kwamba eh, katika nchi yote kukua usalama na sisi kama vile kale tu, kama vile nisema kwamba usalama ni shida moja tuko nayo hapa, ambayo inazorotisha hata maendeleo. Kama kutakuwa kama kuna kwa usalama, pia tutaona maendeleo itafanyika na hata eh, nafasi nyingine zote Watu wataanza kutembea bila wasiwasi wasi na, na maendeleo itaonekana. Ninakushukuru bwana, ninashukuru mwali Kivu Kaskazini, habari za uongo tayari zimesababisha uharibifu mkubwa na kuathiri watu wengi, haswa wakati huu wa shida ya usalama. Hali hii ya kusikitisha ililaaniwa katika mkutano wa siku ya kwanza tarehe 6 Machi huko Goma, wakati wa mkutano ulioanzishwa na MONUSCO na viongozi wanawake. Wanawake hawa waliahidi kutoa uhamasishaji dhidi ya chuki hii kipaumbele chao katika katika mwezi huu wa wanawake. Je, wanapendekeza masuluhisho gani? Jibu katika ripoti hii iliyopendekezwa na Bernard Denyangi. Kina mama wa viongozi wahisi kwamba kwa wakati huu jimbo la Kivu Kaskazini la kumbwa na migogoro za kivita, habari za uongo zinakuwa zikizagaa sana katika mitandao mbalimbali mbali, na huko zinakuwa zikiasiri mwanamke na hata maisha yote ya kijamii. Ni kama ashuhudia hapa Kina mama, Mburasa, Euphrasie, kutoka huko, mtani Rutshuru, na anayekuwa kama vile muhami ya mjini Goma. Hapa mwai masiku tunatuka kukaa ba deplase habari zinatokia ke Monusco inabeba ba rebel bato wa kuverifye na ikakoze mamoro ya bakimbizi na kulunguza magari ya Monusco ile yote ilikuwa makazi enye zilipaniwa bila kuverifye. Taarifa hizo za uongo zinakuwa pia zikiasiri mwanamke katika maisha yake ya kisiasa. Ni kama, weleza, Kina mama Asumani Kalumba mami kordonata wa kongamano la wa mama wanaotetea uchaguzi hapa jimboni Kivu Kaskazini, ile desinformasyo ile uongo inakuwa arme kabambi sana ya yenye wanaitilize kontre wanawake wake, donk banavalisha mwanamuke kikitu mwa hivi juu kuangalia jinsi ya kurudisha mwanamke nyuma, na kwa wakati huu teknolojia za mawasiliano zinakuwa kwa msingi wa kusherekea sikukuu ya mwanamke ulimwenguni hawa hoanalaomo konay koamba mitandao za kijamii nasaidia sana utapanyaji ho taarifa za uongo, ho eleza Victorine Muima wa shirika rekop ya wamama. Tunajua kwa leo tuko ndani ya vita. Wakati watu wanaeleza mambo isiyokuwa ya ukweli, inaacha hata watu wanababaika. Siku zilizopita, namna gani hata watu walikimbia sake mara mbili, wanawaambia njoo, vile watu wanafika njia fulani hapa, watu wasake wote walimwangika hapa Goma, hata na watu wagoma walishindwa kama wateeza enda wapi, na kwa maisha kabisa ya kipekee kama vile mfanya siasa. Tunaangalia kama mara nyingi sisi wanawake wanatubebesha mizigo yenye siyo ya kweli. Wamama hawa wanaaidia kuendesha uhimizaji dhidi ya taarifa za uongo katika mwezi huu wa kinamama ulimwenguni. Ni kama ueleza hapa, kinamama Mburasa Eufrazi, namna ni moya tu, ni kufundisha watu namna ya kupana habari, kuambia mtu haife kupana habari. Ukisema nilisikie inaomba upashe habari ambazo wewe pekee kuna uhakika uliona, ile inaweza kutusaidia kupiganisha ile madesinformation na kupunguza vinyume ambavyo vinatokea kuhusu hii wakati wa mkutano wao na tume Munisco hapa mjini Goma Jumatatu tarehe 6 Machi mwaka huu hapa mjini Goma, kina mama hawa walitoa pendekezo ya kuhusu miradi zote watakazozitekeleza kwa mwezi wa mwanamke ili kuhimiza jamii lote mzima dhidi ya taarifa za uongo walishuhudia. Goma, Bernard Nyagi, Radio Kapi. Ni mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.