Oh, wana bunge na maseneta walirudi bungeni jana siku ya tatu tarehe 15 Machi baada ya mapumziko ya bunge. Shule ya msingi ya Efata ambayo inasimamia viziwi Pabunia katika jimbo la Ituri Inakumbwa na matatizo makubwa katika utendakazi wake. Katika Kivu Kaskazini kulikuwa umati mkubwa wa watu kwenye vituo vya usajili wa wapiga kura jijini Goma siku mbili kabla ya mwisho wa shughuli hiyo. Asubuhi njema kwenu na karibuni kwa wote. Kulifunguliwa siku ya tatu hii katika bunge la kitaifa na seneti kikao cha kawaida cha mwezi Machi, kikao kinachohusu uchunguzi wa bunge na mageuzi ya sheria. Katika hotuba zao za ufunguzi, viongozi wa mabaraza hayo mawili walizungumzia hali ambayo nchi inapitia katika ngazi za kisiasa, kiusalama kiuchumi kijamii na kiutamaduni. Mkuu wa bunge la kitaifa Christophe Mboso alilaani kuendelea kwa ukosefu wa usalama, jambo ambalo linadhoofisha mchakato wa uchaguzi unaoendelea. Mkuu wa seneti Modeste Bati Lukwebo, kwa upande wake, alisema ana wasiwasi kuhusu kushuka kwa thamani ya franga za Kongo na akaomba hatua za haraka zichukuliwe. Waziri Mkuu Jean Michel Sama Lukonde ahimiza huduma zote zinazozalisha mapato kupitia wizara ya fedha kufanya juhudi zaidi kwa ajili ya utendaji mpya katika mwaka wa bajeti wa elfu mbili makumi mbili na tatu. Ilikuwa hii siku ya pili wakati wa uwasilishaji wa mapato ya mwaka jana na wizara ya fedha na kazi kwa mwaka huu wa fedha. Kulingana na wizara ya fedha, kiwango cha ongezeko ni asilimia makumi mbili na nne juu ikilinganishwa na bajeti ya mwaka jana na asilimia makumi tano na tano juu kuliko mafanikio ya mwaka elfu mbili makumi mbili na moja Akikaribisha maonyesho haya Jean-Michel Sama Lukonde anaita washirika hawa wote kuwa makini kuhusu changamoto zinazoikabili serikali. Katika hafla hiyo, waziri mkuu alikabidhi baadhi ya zawadi kwa huduma za fedha ambazo zimejipambanua katika utendaji kazi wa kukusanya mapato na kuvuka zaidi kulingana na majukumu yao. Wacha tuzungumze juu ya mpango wa maendeleo wa pahali wa tarafa mia moja makumi nne na tano kiwango cha kwanza katika nchi nzima ni asilimia makumi nane na moja. Hayo yalisemwa na waziri wa mipango Krispe Mbadu alitangaza hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku ya pili tarehe kumi na nne Machi hapa Kinshasa na waziri mwenzake wa midia Patrick Muyaya kwa ushiriki wa mashirika matatu ambayo yanasimamia mpango huu ikiwemo tawi la utekelezaji wa ufadhili wa fedha kwa nchi dhaifu SFF. Ofisi kuu ya uratibu Beseco na PNUD. Shule ya msingi ya Efata ambayo inasimamia viziwi Pabune katika jimbo la Ituri inakumbwa na matatizo makubwa katika utendakazi wake. Majengo mawili ya madarasa kumi yaliyojengwa mwaka elfu mbili na moja hayana marfaa ya kutosha, wala vifaa vya usafi kwa ajili ya misalani ya watoto. Wengi wao hawana vifaa vya shule na visaidizi vya kusikia vinavyofaa. Mkuu wa shule hii Kabagambe Bamugera anatoa wito kwa viongozi kutowasahau watoto hawa wenye ulemavu wa kusikia. Tangu kuhamishwa kwa shule hiyo hadi Bunia mnamo mwaka elfu mbili na moja, zaidi ya wanafunzi mia moja viziwi na bubu tayari wamefunzwa useremala na ushonaji, lakini changamoto bado ni kubwa, anasisitiza mkurugenzi wa shule hiyo. Huko Kivu Kusini ambako tunaelekea, kiongozi yeyote wa shule ya msingi ya umma atakayepatikana akikusanya malipo haramu ya shule ataadhibiwa vikali. Onyo hili la mwisho linatoka kwa ujumbe wa wizara ya elimu ya EPST ambao uko ziarani katika jimbo la Kivu Kusini tangu siku chache sasa. Ujumbe rasmi wa uchunguzi kuhusu kulipiza karo za shule ulizungumza siku ya pili tarehe kumi na nne Machi na wawakilishi wa shule za msingi za umma, miungano ya walimu na wazazi wa wanafunzi katika jiji la Bukavu. Kama nilivyotanguliza katika Kivu Kaskazini, siku mbili kabla ya mwisho wa shughuli za utambulisho na usajili wa wapiga kura, umati mkubwa wa watu unaonekana mbele ya ofisi kadhaa za shughuli za usajili. Wafanyakazi wa seni mahali hapo wanasema kuwa kiwango cha usajili ni kikubwa kuliko mwanzo wa shughuli. Mripota wetu Gabriel Wamenya alifanya mzunguko katika baadhi ya vituo vya jiji. Kunako kituo cha Zanier kwa mfano, tuliona misafara mine ya wakombea wenye kukosa matumaini na ambao walikuwa wakisubiri tangu mapema asubuhi. Ni sawa vile mkombeaji huyo ambaye amefika huko tangu saa kumi na moja ya asubuhi, yeye anaeleza kufadhaika kwake na kufatana na uzembe wa operasheni, ijapokuwa kuna baki tu dakika arobaini na nane Jopasco, Waliita oroza ya watu makumi mawili waliingia mbele yetu kunako shule la msingi Faraja la Witie Msepake. Kituo cha pili ambayo tulikitembelea, hali ilionekana hivyo hivyo, huko walisubiri hadi maji ya mvua kuangukia. Mgombea huyo ameomba kwa viongozi wa seni kuongeza mula wa kujioroza. On wanapashwa ongeza muda sababu kuna watu wengi bado kuorozwa, na zaidi nchi yetu haina vitambulisho. uwe fujo watu wote wanapashwa kuorozwa De dezordre, upa, tout le monde doit être enroulé. Viongozi wa moja wa vituo vya kujioroza walijulisha ya kwamba ni vigumu sana kuoroza idadi ya watu wanaobakia muda wa siku mbili. Madai yao yatajibiwa na seni, ulizo hilo limebaki, walitujulisha Goma. Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Katika jimbo la Lomami, meya mpya wa muji wa reli wa Mweneditu na makamu wake waliwekwa kwenye viti vyao vya uongozi siku ya kwanza iliyopita, na makamu waliwali mbele ya katibu mkuu katika wizara ya mambo ya ndani na usalama. Ilikuwa ni baada ya sherehe mbili taarifa na makabidhiano ya vyombo vya kazi na meya kwa muda. Mji wa mweneditu uliundwa mwezi Machi mwaka elfu mbili na tatu kwa amri ya rais wa zamani, Joseph Kabila Kabangi. Maelezo na Esther Ndalafina katika usomi wa Anne Celestine Mibe. Meya mpya wa muji wa Mwenédikto, Gerard Chibanda Kabwe, na makamu wake Gedeon Kalomba Kibambe, walichukua madaraka yao siku ya kwanza iliyopita, miezi tatu kisha ya kuteuliwa kwao kutokana na amri ya raisi wa jamuri mbili na tano Novm mwaka wa 2012 na mbili. Maandamano iliongozwa na liwali makamu wa jimbo Jean Claude Lubamba. Katika maandamano yale, inspekta mkuu anayehusika na uongozaji wa maeneo alieleza kuwa ofisi ya meya ya Mwenedikto aina deni meya mupya wa muji Gerard Chibanda Kabwe amehaidia kutia usawa katika uongozaji wa serikali. Kwa sasa kuna mambo mengi inayopashwa timizwa na uongozaji huu, ni mambo inayoelekea usalama wa watu, uchafu na ujambazi unaofanyika na vijana wanaoitwa Lugaru. Liwali makamu ameomba kwa mea mpya na makamu wake waunde miradi ya maendeleo ya eneo lao na watumike katika umoja. Tunawapasha ya kwamba Benedict ni muji wa pili wa jimbo la Lomami kisha muji wa Kabinda. Katika Kivu kaskazini zaidi ya watu elfu makumi mbili na moja waliokimbia makazi yao kutokana na mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la FARDC katika tarafa za Ruchuru na Masisi wanaishi bila msaada wa kibinadamu katika tarafa la Lubero tangu zaidi ya mwezi mmoja sasa. Wamesajiliwa katika miji na vijiji vingi wilayani hasa Kanyabayonga, Kirumba, Kaina na Miriki, kulingana na kiongozi wa shirika la raia la Kirumba, kusini mwa Lubero. Watu hawa waliokimbia makazi yao ambao wanaishi katika familia zilizowapokea wako katika mazingira magumu sana. Anatoa wito wa msaada wa haraka wa kibinadamu. Jimboni Kwango, hali ya kibinadamu ya wakimbizi wa Kwamuth inatia wasiwasi wasi. Tayari watoto kumi wamefariki dunia kutokana na hali mbaya ya maisha na chakula katika vijiji walikopokelewa. Haya yamebainishwa katika ripoti ya hivi majuzi ya shirika la raia, mashirika yasiyo ya kiserikali ya kibinadamu chini ya uratibu wa wizara ya mkoa ya maswala ya kijamii. Mashirika haya yanaomba usaidizi wa kibinadamu na kuharakisha mchakato wa kuwatafuta watoto ambao hawana msaada. Mgeni wetu ni Bi Julie Kuna, ausikaye na uhamasishaji wa vuguvugu la Rien Sans Les Femmes, shirika la wanawake linalopigania utetezi wa haki za wanawake anazungumza kuhusu manufaa ya kikao cha shughuli kilichowaleta pamoja viongozi wa seni tawi la Beni pamoja na wanawake wa vuguvugu vugu hili kuzungumzia mchakato wa uchaguzi. Bi Juli Kuna anazungumza na Mark Marofimbo. Bi Juli Kuna, jambo jambo, tunaeza kuelewa lengo ya kikao ya leo pamoja na wafanyakazi wa seni kwa nini kwa wa mama? Ndiyo, asante. Lengo ya kikao cha leo ilikuwa kuleta maoni ya wamama kwa ajili ya malalamiko ambayo tulipata huko na kule ya kusema wakati wakaaji wako wanaenda kuseni, wala wamama wala wamama walemavu wala vijana wanakuwa na shuti ya kulipa pesa fulani fulani wapate ile cheti wala jeton ya kuingia ndani ya ile centre ya roulement, na ndio maana iliomba wakuu viongozi wa seni wakae pamoja nasi, watuambie kama yale maneno ni kweli na kama yalifaa Inajulikana wao walifanya namna gani kwa kuwazibu yale mambo yaliyokuwa tukisikia. Na ya pili, tulikuwa tunapenda tujue watu wanalalamika, kuna kule kama mashini haitoshe picha zao vizuri. Tulipenda tujue ni namna gani, na wao wakasema, wakati mwingine walipata magumu zaidi ya juu, ya teknike ilikuwa nguvu kidogo, lakini ile ilikuwa imepata suluhisho. Na ndio maana tulipenda tuketi siku ya leo tuwasikie nao, wasikie lalamiko zetu, na pamoja tupate suluhisho Kwani jambo hili ni la wana wamama wa Kongo, wakaaji wa Beni na watu wote ambao wanapenda nchi yao. Lakini inasemeka kwamba kwa minana na seni ni asilimia kumi tu ya wanawake wa Beni wameorodheshwa kwa ajili ya uchaguzi, hakute kwamba ni shida kidogo. Tusisahau kama tuko muhali kwanza ya ukimbizi Tuko pia muhali ya magumu mengi ilikamata mji huu, ngambo moya maatake, ngambo ingine soko zililungula, na wamama wengi ni wajane. Idadi ya wamama wengi leo ni wajane, wala wamama ambao wanaokuwa na shughuli ya kuhudumia jamaa. Sasa wanajikuta asubuhi ndio wakati wanaenda kulangula vitu ili wapate kukuja kuibiweka kwenye soko na kuuzisha. Sasa wamama kama na wale ni wengi sana, idadi yao ni wengi, na wale ndio wana sauti kubwa katika nchi yetu na katika mji wetu wa Beni, tunakumbuka kama soko zililungula na wamama siku ya leo wanajitahidi namna gani wakulishe majamaa, mara wanakosa wakati ya kukua, mara moja kuseni na mara moja kukazi yao ya biashara fulani, na kuna wengine wanachuruzia, wengine juu waone gisi ya kuishi. Jambo hilo la umaskini linaweza tuma wamama wanashindwa kwanza, ikala juu ukimchukulia dakika makumi tatu, unakuwa umempotezea wakati umempotezea faida na na biashara yake. Hilo njo maana tulikuwa tunaomba waku viongozi wa seni waku viongozi wa nchi wapate kutuongezea kamuda kadogo, juu inaomba wamama waingie katika ile aholma, wapate cheti yao ya identification ili wapate faida fulani fulani kutwala pesa kwenye benki kusafiri na mambo ingine ingine kaza zaidi pia, ili wakandideti wamama wa hii mwaka te kupita kwani, kupata kandideti mwanamke inaomba kwanza sisi wanamke ambao idadi yetu ni kubwa zaidi ya wanaume, tupate kukua, tumechagua wakandideti wetu wanawake kwenye ngazi ya provincial na kwenye jimbo, na kule Kinshasa tunapenda tutume wa mama maraba itu na tutaweza kama tumekuwa idadi yetu ndani ya rolma au utambulisho itakuwa zaidi, tena itakuwa wote. Ndio tunaomba ombi letu kwa senini kuomba watuongezee muda, ili na sisi na wale wamama wote wapate gisi ya kupata cheti chao cha kitambulisho kwa ajili ya uchaguzi. na huko katikati yenu mtakifikia namna gani? mtapambana namna gani? tutaendelea na kuwahimiza zaidi na kuwaambia kama wana mapashwa ya kutafuta kitambulisho kwa ajili ya uchaguzi. Tutawaonyesha faida ya kile kitambulisho, tutawaonyesha faida ya kupitisha mwanamke kwa hizi turu, kwani turu zote za uchaguzi wanawake hawakupita. Lakini tunajua wanawake washujaa wako deja, tumekwisha kuwachagua wawili ambao wataenda kwenye jimbo na wengine wataenda Kinchasa ili wapane sauti yao na malalamiko ya wamama na mahitaji ya wamama ndani ya vianga vikuu zaidi. Na ndiyo maana tutaendelesha na kuwahimiza ndani ya vikundi vyetu vya wamama bi jiliku na shukurani. Asante Radio Okapi. Jimbo la Kivu Kusini linanufaika na zaidi ya dola milioni makumi nane kwa ajili ya utekelezaji wa programu ya maendeleo ya tarafa mia moja makumi nne na tano ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uzinduzi rasmi wa programu hii ulifanyika tarehe tatu Machi iliyopita huko Sange, katika tarafa la Uvira. Mradi huu ambao unahusu kuhalalisha tofauti kati ya miji na vijiji unaongozwa huko Kivu Kusini na PNUD, Mpango wa maendeleo wa umoja wa mataifa. Je, ni kazi gani kuu zinazohusika na mradi huu katika tarafa la Uvira? Jibu katika ripoti hii ya siku iliyoandaliwa na Justine Ndamwenge mkufunzi wetu kutoka Bukavu. Mpango wa tarafa mia moja makumi ine na tano umeanzishwa Pasange, tarafani Uvira, siku ya tano tariki tatu marsi. Mradi huo unalenga kukarabati mashule, vituo vya afya, nyumba za uongozi wa tarafa, mabarabara na pia kusapoti mlimo wa mahali. Pierre Gusira, kiongozi wa ofisi ya PNUD jimboni Kivia Kusini, anasema kuwa dola milioni kumi ndizo zimetayarishwa kwa kutekeleza mradi huo mnamo muda wa miezi sita ikisimamiwa na PNUD hapa tarafani Uvira, yenye tunafanya leo ni kujenga ofisi ya Territoire. Kama vile mnajua, ofisi ya administrateur de territoire ilikuwa muvile ya Uvira, alafu kulikuwa mifarakano na walipashwa kuhama wahamie ku territoire effectivement, kwa sababu muradi tunao una vipengele mingi mingi, kimoja kati ya vile vipengele ni kujenga ofisi ya wakubwa waongozi wa territoire. Donc, oh, ndiyo yeye tumefanya siku ya leo ni kipindi cha kwanza kwa ngambo yake, administrator wa tarafa ya Uvira Mabiswa Hussein. Mradi huo utatatua shida ambazo zinakumba tarafa ya Uvira kama vile usalama mdogo, Shida za kielimu, uongozi mbaya na vinginevyo. Waliofaidia mradi huo wanashukuru serikali ya nchi ambayo imeanzisha mpango na pia serikali ya jimbo la Kivu ya Kusini kwa kuiweka rohoni. Wakaaji wa moja wa Sange wameonyesha furaha yao. Mimi kama mkaaji mmoja wapo ya watu ya Uvira tunasema shukurani moya kabambi sana tena ya kilo kwa mheshimiwa wa tarafa letu la Uvira na Mheshimiwa monsieur le president de la republique kuya kuhakikisha kwamba teritwara ya Uvira ambayo imetiliwa kwa muji ya Sange kutia lijiwe la kuanzisha kazi ya kuendelesha mipango yake ya materitwara ambayo ameeneza katika jimboni letu la Sud Kivu azofika sana kukosa makazi. saa zingine tutapata makazi apa kushota mai tunapata makuta tunaemelemo watoto. Wakati ameanzisha rasmi mpango huo, liwali kwa muda wa jimbo la Kivya Kusini, Marke Malago Kashikere, amehakikisha kwamba serikali yake itafanya ya lazima ili mpango utekelezwe. Kwa ngambo yake, mradi huo unahitaji kila mtu ajihusishe. Anaalika raia kutumika pamoja na watu wote wanaotekeleza mradi huo. Inaweza wezekana baba wa taifa msiku za usoni Son Excellence Felix Antoine Chisekedi atutembelee huku, donc mjikaze, msaidie administrateur du territoire, msaidie entreprise Procom, msaidie conseil de sécurité locale, yote tujitie pamoja, tulete amani. Mtafahamu ya kwamba ni milioni zaidi ya makumi nane ndiyo itatekeleza kazi za mpango wa tarafa mia moja makumi nne na tano jimboni Kivu ya Kusini, ikiwa milioni kumi kwa kila tarafa. Habari za Mashariki mwa Kongo kwa kifupi sasa. Jimboni Kivu kaskazini, katika tarafa la Beni, mwanamke mmoja na binti yake hawapatikani tangu siku wa siku ya pili hadi kuamkia hii siku ya tatu tarehe kumi na tano Machi, huko Kalunguta, katika kata Ndabolio, iko katika tabaka Buliki, katika sekta ya Ruwenzori. Shirika la raia la pahali linaonyesha kwamba watu hao wawili walitekwa nyara nyumbani kwao na watu waliokuwa na silaha na kuelekea kusikojulikana. Hii baada ya milio ya risasi kusikika katika eneo hili haswa Kazebere, kijiji kilicho kati ya Kabasha na Kalunguta ambapo ADF ilipambana na wanamgambo wa Maimai wa UPLC. Chanzo hiki hiki kinaongeza kuwa angalau asilimia makumi nane ya wakazi wa eneo hili wamehama kufuatana na mashambulizi ya mara kwa mara yanayorekodiwa katika eneo hili. Tukibaki katika jimbo hili hili la Kivu Kaskazini, lakini katika sehemu yake ya kusini, ambapo vijana karibu makumi nne wapiganaji wa zamani kutoka tarafa la Masisi watafaidika na mpango wa kurudishwa tena kijamii na kiuchumi. Mradi huu wa shirika lisilo la kiserikali la Uhuru Knowledge Center ulizinduliwa rasmi jana siku ya tatu mjini Goma. Mradi huu unanufaika kutokana na ufadhili wa zaidi ya dola elfu makumi nane kutoka MONUSCO. Habari hiyo ndo inatupelekea mwisho wa idhaa ya asubuhi ya leo. Siku njema kwenu.