Radio Okapi. Copy? Oh, copy. Ni vipaumbele vipi vya kikao hiki cha Machi kwa wanabunge wa Kongo? Maoni ya wanabunge fulani, inaelekea hali ya usalama ya kijamii na kiuchumi nchini Watu makumi mbili na saba wanaodhaniwa kuwa ni wahalifu walionyeshwa mbele ya liwali wa Chopo na raia jana, siku ya tatu, mjini Kisangani. Mji huo unakumbwa siku hizi na visa vya wizi. Kampeni ya chanjo dhidi ya polio kwa ajili ya watoto imeanzishwa jimboni Manyema. Zaidi ya watoto elfu mia tatu wanasubiriwa. Hamujambo asikizaji wapenzi, habari kwa urefu kama nilitanguliza hapo awali, ni vipaumbele vipi vya kikao hiki cha Machi kwa wanabunge? Bunge lingefanya kazi yake ya kuchunguza watendaji bila kusita ili kuishinikiza serikali kukabiliana na changamoto za kiuchumi, kisiasa na kiusalama. Haya ndiyo aliyosema seneta Francine Muyumba, ambaye anataka kuona bunge likishughulikia kama kipaumbele cha matatizo yanayoathiri maisha ya kila siku ya Wakongo. Katika bunge la kitaifa, mbunge Jean Baptiste Muindo Kasekwa anaamini kwamba kipaumbele cha juu cha kikao hiki lazima kiwe tathmini ya operesheni za kijeshi huko Kivu Kaskazini na Ituri ambako kuna uongozi wa kijeshi lakini pia jimbo la Mai-Ndombe. Kwa hivyo imesalia kwa ofisi za mabunge mawili kupendekeza ratiba ya mambo ambayo itazingatia vipaumbele tofauti vya viongozi waliochaguliwa. Huko Kivu Kaskazini, liwali wa kijeshi anachukua tena usimamizi wa operesheni za far de se katika jimbo, iliarifiwa hii siku ya tatu na msimamizi mkuu wa jeshi la far de se luteni generali Christian Chiwewe, vinasema vyanzo fulani vya kijeshi. Kumbuka kuwa tarehe kumi na mbili Julai mwaka jana, kwa maagizo ya kamanda wa jeshi luteni generali Costan Ndima aliondolewa majukumu hiyo ya usimamizi wa operesheni za kijeshi huko, na hii kwa faida ya kamanda wa zamani wa kanda ya tatu ya ulinzi Jenerali Filemo Yave, ambaye wakati huo nafasi yake ilichukuliwa na luteni jenerali Mbangu Mashita Marcel. Sheria hiyo mpya inaadhinisha amri ya tarehe makumi mbili na nane Novemba mwaka jana ya waziri wa ulinzi wa kitaifa ambayo ilirudisha gavana wa kijeshi katika jukumu hili. Tukibaki huko Kivu Kaskazini ni siku ya nne ya utulivu. Hii siku ya nne katika maeneo ya mapigano kati ya waasi wa M23 na vikosi vya jeshi vya DRC iko katika tarafa za Ruchuru na Masisi, kulingana na vyanzo vya pahali. Kurudi polepole pole kwa watu waliokimbia kumeripotiwa katika baadhi ya vijiji ambako waasi wameondoka tangu siku chache sasa. Hata hivyo vyanzo hivi vinasikitishwa na visa vya unyanyasaji wa raia katika vijiji hivi. Kesi hizi za unyanyasaji na kulipiza fidia dhidi ya raia fulani ambao wanarudi kwa woga au ambao hawajakimbia eneo hilo, inasemekana kuwa makundi yenye silaha ya maeneo hayo ndio yanafanya vitendo hivyo, hasa katika vijiji vya Mutanda, Birundule na Kirima katika tarafa la Ruchuru. Hadi sasa hakuna maelezo yoyote ambayo yametolewa na jeshi la kikanda la AC kuhusu mpango wa kupeleka vikosi vya Burundi huko Sake, Kilolirwe, Kichanga. Shirika la raia katika tarafa la Beni linaonyesha wasiwasi wake mkubwa katika mashambulizi ya hivi karibuni ya ADF dhidi ya raia katika vijiji vingi katika eneo hilo, mashambulizi ambayo yaliacha watu mia moja wamekufa na uharibifu mkubwa wa mali katika muda wa wiki moja. Makamu wa kwanza wa mkuu wa shirika la raia la eneo anaiomba serikali ya DRC kuipa kipaumbele maalum kwa uasi wa ADF katika upande wa kaskazini jimboni Kivu Kaskazini, sawasawa sawa na ile iliyopewa M23 katika upande wa kusini wa jimbo hilo. Huko Ituri ambako tunaelekea, waasi watano wa ADF waliuawa hii siku ya tatu, wakati wa operesheni ya pamoja ya FARDC UPDF katika eneo la Chabi, karibu kilomita 130 kusini mwa Bunia katika tarafa la Irumu, kulingana na msemaji wa operesheni hizi za usujaa ambaye anatoa taarifa. Waasi wanane waliotaka kuhama kutoka mashariki hadi magharibi mwa eneo hili waliingia katika shambulio la kuvizia lililowekwa na vikosi hivyo viwili kulikuwa na kurushana risasi ambapo waasi watano walikufa papo hapo na wengine watatu kukimbia. Luteni kanali Mark Hazukai alifafanua kuwa hakuna raia aliyeuawa. Anaomba ushirikiano wa raia ili kukomesha unyanyasaji wa ADF dhidi ya raia katika eneo hili hali ya kibinadamu katika jimbo la Ituri inastahili njia nyingine ili kusaidia vyema maelfu ya watu waliokimbia makazi yao ambao wanahitaji. Hivi ndivyo naibu mwakilishi anayehusika na ulinzi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi anakadiria baada ya kutembelea kambi za wakimbizi huko Bunia na Ro katika tarafa la Jugu. Wakati wa mazungumzo pia aliyokuwa nayo na viongozi wa jimbo hilo na kamati za wakimbizi Pierre Achom alionyesha kuwa ni muhimu kukabiliana na changamoto ya kushuka kwa rasilimali za kifedha kutokana na migogoro mingi duniani na pia nchini DRC. Maelezo na Jean-Claude Lokidile, le Ezekiel Muzalia kwa usomi. Ziara hiyo ya wakilishi wa vituo vya Umoja wa Mataifa na ambako walihuzuria pia mwakilishi mmoja wa watu wa fedha ulikuwa na lengo la kusisimua kamati la wakuu nchini na ulimwenguni kuhusu shida zinazokumbwa jimbo la Ituri. Pierre Achom, makamu wa mwakilishi husika, na ukingo kwenye Asher anazani ya kwamba saa imefika kwa ajili ya kuweka mipango ili wakimbizi wajihudumie wao wenyewe. Kulingana naye, hilo litasaidia kutatua shida kwa kutoa misa Zinazotatiza jamaa nyingi za wakimbizi. Hawa wanasema ya kwamba wanasubiri kuheshimikwe usalama ndani ya eneo zao ili waweze kurudi makwao na kuandaa shughuli zao za mwanzoni kabla ya mizozo. HCR inasalimu jitihada hilo inayosindikizwa na serikali kwa kupeleka makabila mbalimbali mbali waweze kuongea ili amani iweze kurudi katika jimbo lote la Ituri ambalo kwa sasa linahifadhi milioni moja ya wakimbizi. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Katika mkoa wa Chopo, mkuu wa mkoa wa polisi aliwasilisha hii siku ya tatu kwa makamu wa mkuu wa mkoa wa wa watu makumi mbili na saba wanaodhaniwa kuwa ni wahalifu. Hawa walikamatwa na vikosi vya usalama katika kipindi hiki ambapo jiji la Kisangani linakumbwa na visa vingi vya uizi katika manispa mbalimbali mbali ya mjini mengi na Jacques Mkonkole miongoni ya watu ishirini na saba waliooneshwa kama ni majambazi kuna wanajeshi tatu wa FRDC na mwanamke mmoja anayeshirikiana nao. Kuna pia jambazi mkubwa anayejulikana kwa jina la utani Jango Hasame. Kwa kamshina wa polisi wa mkoa wa Jenerali Patrick Sabiti Abdallah, majambazi hawa ni wale wanaopanda ugaidi na ukiwa katika makarta ya mitaa mbalimbali ya mji Kisangani, kwa hiyo wanawajibika kwa makosa kadhaa ikiwa ni pamoja na wizi wa kutu gundi ya wahalifu, umiliki haramu wa silaha za vita na unyang'anyi. Akikaribisha hila hii nzuri iliyofanywa na vyombo vya usalama, Liwali makamu wa mkoa ananena, ya kwamba mikutano mingi iliyoandalishwa na kamiti ya usalama ya mkoa imezaa matunda, mipango zingine zitazidishwa ili amani itawale katika jiji la Kisangani, kama ilivyosikitiza Polin Lendongolia. Ikumbukwe kwamba hawa wote walidaniwa kuwa wahalifu walitumwa kwa mwandesha mashtaka wa kijeshi kwa ajili ya kuendelea na utaratibu. mji Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Washambuliaji wapya makumi mbili na sita waliokamatwa na polisi katika sekta ya Wamba walionyeshwa kwa kiongozi wa mkoa na raia hii siku ya tatu kabla ya kuwekwa mikononi mwa mwendesha mashtaka wa kijeshi kujibu kwa vitendo vyao walifanya katika jimbo la Kwilu. Washambuliaji hawa walikuwa wakiwatishia watu waliokimbia makazi yao wakijaribu kurejea katika vijiji vyao, na vitendo vya vurugu kama vile mauaji wizi wa kutumia silaha na kuchoma nyumba. Vyanzo vya polisi vilisema hafla hiyo ilifanyika katika uwanja wa kituo cha polisi cha Kwilu mjini Bandundu. Irene Mboma anatoa maelezo zaidi inasomwa hapa na Florence Kizalunga. Watuhumiwa hawa 26 wa uhalifu waliowasilishwa Jumatano wamegawanywa katika magondi mawili. Ya kwanza inaundwa na watu 17 waliokamatwa na polisi huko Fatundu na ya pili inaundwa na wahalifu tisa waliokamatwa Kikongo katika eneo la Bagata. Katika hafla hii, vitu kadhaa zilizokamatwa na polisi kutoka kwa wahalifu hawa pia ziliwasilishwa. Hizi ni pamoja na silaha kumi za geti kumi na mbili mapanga na vitu kadhaa vya damani vilivyoibiwa. Vyanzo vya polisi wa Kwilu vinaarifu kuwa majambazi hao walikuwa na misheni ya kuzuia kurudishwa kwa waliohamishwa katika vijiji vyao. Wanashitakiwa kwa mauaji, chama cha uhalifu, wizi wa kutumia silaha na kukata maiti, kama alivyonena Generali Kanol De Kamana, yeye ndiye nambari moja wa polisi wa Kwilu akiwa ameriz Zika, makamo wa gavana wa Kwilu Felicien Kiwai Mwanzi anapongeza huduma ya polisi kwa wavu huu nzuri. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Katika jimbo la Manyema kulizinduliwa siku ya nne hii pakindu awamu ya kwanza ya kampeni ya chanjo dhidi ya polio, kulingana na Daktari Anaclet Kianga mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa kwa muda, watoto elfu mia tatu makumi mbili na moja na makumi tano na na nane chini ya miaka mitano wanatarajiwa kwa opereshen hii ya nyumba kwa nyumba. Muda wake ni siku tatu, na ni gavana wa muda aliyezindua katika soko la jiji katika manispa Mikelenge. Kwa mujibu wa mkuu huyo wa muda wa kitengo cha afya cha mkoa huo, tafiti nyingi zimeonyesha kuwa jimbo la Manyema bado ni miongoni mwa mikoa ambayo ina idadi kubwa ya watoto wa dozi sifuri ambao hawajapata chanjo kwa sababu nyingi ikiwemo upungufu katika matumizi ya mikakati ya kufikia malengo yote. Mgeni wetu ni Bi Julie Kuna ahusikaye na uhamasishaji wa vuguvugu vugu la Rien sans les Femmes, shirika la wanawake linalopigania utetezi wa haki za wanawake anazungumza kuhusu manufaa ya kikao cha shughuli kilichowaleta pamoja viongozi wa seni tawi la Beni pamoja na wanawake wa vuguvugu vugu hili kuzungumzia mchakato wa uchaguzi. Bi Julie Kuna anazungumza na Mark Marofimbo. Bi Julie Kuna, jambo jambo. Tunaweza kuelewa lengo ya kikao ya leo pamoja na wafanyakazi wa seni? Kwa nini kwa? wa mama ndio, asante. Lengo ya kikao kia leo ilikuwa kuleta maoni ya wamama kwa ajili ya malalamiko ambayo tulipata huko na kule ya kusema, wakati wakaaji wako wanaenda kuhuseni, wala wamama wala wamama walemavu wala vijana wanakuwa na shuti ya kulipa pesa fulani fulani wapate ile cheti wala jeton ya kuingia ndani ya ile masantre ya Rolma, na ndio maana iliomba wakuu viongozi wa seni wakae pamoja nasi, watuambie kama yale maneno ni kweli na kama yali inajulikana wao walifanya namna gani kwa kuwazibu yale mambo yaliyokuwa tukisikia. Na ya pili, tulikuwa tunapenda tujue watu wanalalamika huko na kule, kama mashini haitoshe picha zao vizuri, tulipenda tujue ni namna gani. Na wao wakasema, wakati mwingine walipata magumu zaidi ya juu ya teknike, ilikuwa nguvu kidogo, lakini ile ilikuwa imepata suluhisho. Na ndio maana tulipenda tuketi siku ya leo tuwasikie nao, wasikie lalamiko zetu, na pamoja tupate suluhisho kwani jambo hili ni la wana wamama wa Kongo wakaaji wa Beni na watu wote ambao wanapenda nchi yao. Lakini inasemeka kwamba kwa minana na seni, ni asilimia kumi tu ya wanawake wa Beni wameorodheshwa kwa ajili ya uchaguzi. Haukute kwa kwamba ni shida kidogo, tusisababu kama tuko muhali kwanza ya ukimbizi tuko pia muhali ya magumu mengi likamata mji huu, ngambo moya maatake, ngambo ingine soko zililungula, na wamama wengi ni wajane. Idadi ya wamama wengi leo ni wajane, wala wamama ambao wanaokuwa na shurti ya kuhudumia jamaa. Sasa wanajikuta asubuhi ndio wakati wanaenda kulangula vitu ili wapate kukuja kuibiweka kwenye soko na kuuzisha. Sasa wamama so, kama na wale ni wengi sana, idadi yao ni wengi, na wale ndio wana sauti kubwa nchi yetu na katika mji wetu wa Beni tunakumbuka kama soko zililungula na wamama siku ya leo wanajitahidi namna gani wakulishe majamaa. Mara wanakosa wakati ya kukua, mara moja kuseni na mara moja kukazi yao ya biashara fulani, na kuna wengine wanachuruzia wengine juu waone gisi ya kuishi. Jambo hilo la umaskini linaweza tuma wamama wanashindwa kwanza kuya ikala juu, ukimchukulia dakika makumi tatu unakuwa umempotezea wakati umempotezea faida na biashara yake, na hilo njo maana tulikuwa tunaomba wakuu viongozi wa seni, wakuu viongozi wa nchi wapate kutuongezea kamuda kadogo, juu inaomba wamama waingie katika ile yarolma, wapate cheti yao ya identification, ili wapate faida fulani fulani kutwala pesa kwenye benki, kusafiri na mambo ingine yengine kadhaa zaidi. Pia ili wakandideti wa mama wa hii mwaka, wa pate kupita kwani kupata kandideti mwanamke inaomba kwanza sisi wanamke ambao idadi yetu ni kubwa zidi ya wanaume, tupate kukua tumechagua wakandideti wetu wanawake kwenye ngazi ya provinciale na kwenye jimbo na kule Kinshasa, tunapenda tutume wa mama maraba hitu na tutaweza kama tumekuwa idadi yetu ndani ya rolma au utambulisho itakuwa zaidi tena, itakuwa wote ndio tunaomba. Ombi letu kwa senini kuomba watuongezee muda ili na sisi na wale wa mama wote wapate gisi ya kupata cheti chao cha kitambulisho kwa ajili ya uchaguzi. na huko katikati yenu mtakifikia namna gani, mtapambana namna gani? Tutaendelea na, na, na kuwahimiza zaidi na kuwambia kama wana mapashwa ya kutafuta kitambulisho kwa ajili ya uchaguzi. Tutawaonyesha faida ya kile kitambulisho, tutawaonyesha faida ya kupitisha mwanamke kwa hizi turu, kwani turu zote za uchaguzi wanawake hawakupita. Lakini tunajua wanawake washujaa wako deja, tumekwisha kuwachagua wawili ambao wataenda kwenye jimbo na wengine wataenda kinchasa ili wapane sauti yao na malalamiko ya wamama na mahitaji ya wamama ndani ya vianga vikuu zaidi. Na ndiyo maana tutaendelesha na kuwahimiza ndani ya vikundi vyetu vya wamama bi jiliku na shukurani. Asante Radio Okapi, Dossier en Swahili. Jimbo la Kivu Kusini linanufaika na zaidi ya dola milioni makumi nane kwa ajili ya utekelezaji wa programu ya maendeleo ya tarafa mia moja makumi nne na tano ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uzinduzi rasmi wa programu hii ulifanyika tarehe tatu Machi iliyopita huko Sange, katika tarafa la Uvira. Mradi huu ambao unahusu kuhalalisha tofauti kati ya miji na vijiji unaongozwa huko Kivu Kusini na PNUD, Mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa. Je, ni kazi gani kuu zinazohusika na mradi huu katika tarafa la Uvira? Jibu katika ripoti hii ya siku iliyoandaliwa na Justine Ndamwenge, mkufunzi wetu kutoka Bukavu mpango wa tarafa mia moja makumi ine na tano umeanzishwa pasange tarafani Uvira siku ya tano tariki tatu marsi. Mradi huo unalenga kukarabati mashule, vituo vya afya, nyumba za uongozi wa tarafa, mabarabara na pia kusapoti mlimo wa mahali. Pierre Gusira, kiongozi wa ofisi ya PNUD jimboni Kivya Kusini, anasema kuwa dola milioni kumi 10 ndizo zimetayarishwa kwa kutekeleza mradi huo mnamo muda wa miezi sita, ikisimamiwa na PNUD hapa tarafani Uvira. yenye tunafanya leo ni kujenga ofisi ya de territoire kama vile mnajua ofisi ya administrateur de territoire ikuwa muvile ya Uvira, alafu kulikuwa mifarakano na walipashwa kuhama wahamie ku territoire effectivement, kwa sababu muradi tunao una vipengele mingi, mingi. Kimoja kati ya vile vipengele ni kujenga ofisi ya wakubwa waongozi wa, wa territoire. Donc oh, ndiyo yeye tumefanya siku ya leo ni kipindi cha kwanza kwa ngambo yake. Administrator wa tarafa ya Uvira, Mabiswa Hussein. Mradi huo utatatua shida ambazo zinakumba tarafa ya Uvira kama vile usalama mdogo shida za kielimu, uongozi mbaya na vinginevyo. Waliofaidia mradi huo wanashukuru serikali ya nchi ambayo imeanzisha mpango na pia serikali ya jimbo la Kivu ya Kusini kwa kuiweka rohoni wakaaji wa, mmoja wa Sange wameonyesha furaha yao. Mimi kama mkaaji mmoja wapo ya watu ya Uvira, tunasema shukrani moya kabambi sana tena ya kilo kwa mheshimiwa wa tarafa letu la Uvira na mheshimiwa Monsieur le President de la Republique kuya kuhakikisha kwamba teritwari ya Uvira ambayo imetiliwa kwa muji ya Sange kutia lijiwe la kuanzisha kazi ya kuendelesha mipango yake ya materitwara ambayo ameeneza katika jimboni letu la Sud Kivu. Nazofika sana kukosa makazi. Sasa zingine tutapata makazi hapa, kushota mai tunapata makuta, tunaemelemo watoto wakati ameanzisha rasmi mpango huo liwali kwa muda wa jimbo la Kivu ya Kusini Marke Malago Kashikere amehakikisha kwamba serikali yake itafanya ya lazima ili mpango utekelezwe. Kwa ngambo yake mradi huo unahitaji kila mtu ajihusishe, anaalika raia kutumika pamoja na watu wote wanaotekeleza mradi huo. Mjikazi na nyie mwoneshe inaweza wezekana baba kama, mnasai inaweza wezekana baba wa taifa msiku za usoni, son excellence Felix Antoine Tshisekedi huku atutembelee. Donc mjikazi musaidie administrateur du territoire, musaidie entreprise proom musaidie conseil de securite locale, yote tujitie pamoja, tulete amani. Mtafahamu ya kwamba ni milioni zaidi ya makumi nane ndiyo itatekeleza kazi za mpango wa tarafa mia moja makumi ine na tano jimboni Kivu ya Kusini, ikiwa milioni kumi kwa kila tarafa. Ni mwisho wa habari. Aksanti kwa kuungana nasi, kwa herini.