Kati. Oh, kati. Watu wengi waliofariki na mia moja hawajulikani waliko. Hao ndio idadi ya mwisho ya shambulio la boti kwenye mto Kongo siku ya pili, huko Kabalekol, kijiji kilicho karibu na tarafa la Kwamut huko Maindombe huko Kalemi, polisi walizuia siku ya tano hii maandamano yaliyoandaliwa na vyama vya kisiasa vya Ensemble pour la Republique, ESD na LGD. Meya wa Kalemi hakutaka kuzungumzia swala hili alipowasiliana na Redio Kapi. Kazi za kwanza za mpango wa maendeleo kwa tarafa 145 zitakuwa tayari mwishoni mwa mwaka tunao katika Kivu Kusini. PNUD ambayo inasimamia mpango huo jimboni imethibitisha jambo hilo. Uh, hamjambo wasikilizaji na jioni njema kwenu. Habari Kamili. Watu wengi waliofariki na mia moja hawajulikani waliko. Hao ndio idadi ya mwisho ya shambulio la boti kwenye mto Kongo siku ya pili iliyopita, huko Kabalekol, kijiji cha Jamhuri ya Kongo kilicho karibu na tarafa la Kwamut huko Maindombe, ambalo linasumbuliwa na harakati za majambazi wenye silaha tangu karibu miezi nane sasa. Taarifa hii inatolewa na mbunge wa mkoa Moiz Makani. Ripoti ya mwisho inaarifu kwamba watu makumi mbili walionusurika kwa sasa wako katika mji mkuu wa eneo hilo. Maelezo na Irene Mboma, Ezekiel Muzalia kwa usomi kulingana na mwanabunge jimboni Moise Makani, mashua hiyo ilikuwa ikitokea katika jimbo la Ekuateur ikibeba watu 212 mbele ya kufika kwenye kijiji Kaba kinachokuwa kwenye mto Congo ngambo ya nchi ya Congo Brazzaville, ndipo mashua hiyo ilishambuliwa na watu wenye kushika silaha. Mchaguliwa huyo wa kwa Muntu anasema ya kwamba kisha ajali hiyo watu kenda walifariki na wengine mia moja makumi kenda kwa sasa bado kuonekana. Inakamilishwa naye administrator wa tarafa la Kwamouth Pius Makina. Huyo anajulisha ya kwamba kati ya wahanga waliofariki kunapatikana kapita mmoja wa nchi ya Congo Brazzaville. Kulingana na ushuhuda wa mkaaji mmoja aliyekuwa ndani ya mashua, ni watu makumi mbili na mbili tu ndio waliponyoka ajali hiyo. Kiongozi wa tarafa hilo anajulisha ya kwamba mashua hiyo ambamo mlikuwa bizaa ilipelekwa na waasi kwenye kijiji Ibali. Kwa hiyo wale watu makumi mbili na mbili walioponyoka ajali hiyo waliasili katika jiji mkuu la Kwamouth, alivyojulisha mkuu huyo wa mtaa. Mazungumzo ya Nairobi ni mjini Naivasha, takriban kilomita mia moja kutoka Nairobi, ambapo wajumbe kutoka uwezeshaji wa Kenya, ukatibu wa kiufundi wa EAC, MONUSCO na urais wa jamhuri ya DRC wanashiriki katika kikao cha maandalizi ya Nairobi ya nne awamu ya mashauriano ya amani kwa lengo la suluhu la amani kwa hali ya usalama mashariki mwa DRC Ukiongozwa na mwakilishi mkuu wa mkuu wa nji anayesimamia mchakato wa Luanda na Nairobi, profesa Serge Chibangu. Ujumbe wa rais unakusudia kutoa mchango wake wa kiakili katika maandalizi ya awamu ya nne ya mashauriano yaliyopangwa kufanyika wiki zijazo, hapa Kinshasa, huko Goma, Bunia na Bukavu, kufuatana na pendekezo lililochukuliwa mwishoni mwa kazi ya Nairobi ya tatu, vinasema vyombo vya habari vya rais wa Kongo. Pole munanga. Kazi ya maandalizi ya Naivasha inaelekea uchaguzi wa washiriki katika mashauriano haya: utayarishaji wa mpango kwa kila hatua iliyochaguliwa, maswala ya vifaa na bajeti, pamoja na mambo ambayo yatashughulikiwa katika kipindi hiki cha ine cha mashauriano katika nchi ya Kongo. Kwa maoni ya kila mtu, kipindi cha ine cha mchakato huu kinaoungwa mkono na jumuiya ya kimataifa, lazima itoe matokeo zaidi kuliko hatua iliyopita Nairobi. Katre ni mwendelezo wa mchakato wa kisiasa ulioanzishwa tangu Aprili mwaka jana jinini Nairobi. Wakati wa vipindi vitatu vilivyopita, mashauriano yaliandaliwa nchini DRC na Nairobi, na karibu ya vikundi makumi tano vyenye chukua silaha vikiwa vimejiandikisha katika mchakato wa kupokonya silaha na kuwaunganisha tena kijamii kupitia PDDRCS. Wakilishi wa mashirika ya kiraia na jumuiya huko Kivu Kaskazini, kikosi cha Burundi cha EAC tayari kimetumwa Mushaki na Kilolirwe tangu siku mbili sasa. Hii ni baada ya kujiondoa kuliotangazwa na waasi wa M23 katika maeneo haya mnamo tarehe kumi na moja Machi. Wanajeshi wengine kutoka kikosi hiki waliwasili siku ya tatu na jana siku ya nne huko Goma kwa ajili ya kupelekwa katika eneo hilo ambalo liko siku ya tano hii katika siku yake ya tano ya utulivu. Hatuna maelezo kuhusu idadi kamili ambayo sasa inaunda kikosi hiki cha Burundi cha EAC baada ya kuwasili kwa wanajeshi wengine siku ya tatu na siku ya nne huko Goma. Kulingana na vyanzo vyetu ndani ya jeshi hili la kikanda, wanajeshi hawa walikuja kwa sehemu kubwa kwa njia ya barabara wakipitia Rwanda. Kulifunguliwa jana siku ya nne huko Bunia jimboni Ituri kwa ligi ya michezo ya mkoa kwa watu wanaoishi na ulemavu handisport. Miongoni mwa wajumbe wa kamati hii ni waathiriwa wa ukatili unaofanywa na makundi yenye silaha katika jimbo hilo. Washiriki wanakaribisha kuundwa kwa muundo huu ambao lengo lake ni hasa kukuza michezo kwa watu wanaoishi na ulemavu ambao mara nyingi wanakuwa waathiriwa kama nilivyotanguliza huko Kalemi polisi walizuia siku ya tano hii maandamano yaliyoandaliwa na vyama vya kisiasa vya Ensemble pour la Republique ESID na LGD. Polisi ilifyatua mabomu ya machozi mbele ya ofisi ya Ensemble pour la Republique ili kuwatawanya waandamanaji kwa mujibu wa mratibu wa mkoa wa chama hiki jimboni Tanganyika, wanapaswa kuandamana kukemea gharama kubwa ya maisha ya Kalemie, ufisadi katika baadhi ya vituo vya uandikishaji wa wapiga kura na ukosefu wa usalama katika baadhi ya barabara. Alexi Katempa anatangaza kwamba maandamano hayo yameahirishwa kwa makubaliano ya pande zote mbili na meya wa Kalemie. Alipowasiliana na Radio Kapi, meya wa Kalemie hakutaka kuzungumzia swala hili. Mkoani Maniema ambako tunaelekea, mratibu wa taifa wa ofisi ya wakaguzi wa haki za binadamu anakaribisha kazi nzuri ya haki katika kesi inayoendelea na upelelezi katika ofisi ya mwendesha mashtaka karibu na mahakama ya rufaa ya Maniema katika kesi ya shambulio la msafara wa Salomon Kalonda Dela wakati wa kuandikishwa kwake. Hata hivyo, Crispin Muyololo Ndariloko anaomba kuendelea kwa uchunguzi wa ndani na kutoegemea upande wowote wa haki ili majukumu yawekwe na wahusika waadhibiwe ili kuwa mfano kwa wengine. Huko Matadi katika jimbo la Congo Central, wauzaji wa mifuko ya makaa wanataka kuona ukweli kuhusu ushuru wa mazingira ambao wanalipwa kila siku wafanyakazi wa, wa manispa tofauti za jiji la Matadi. Kulingana na wafanyabiashara hawa, Ushuru huu wa mazingira umewekwa kuwa franga mia saba za Kongo kwa mfuko, na wale wanaokusanya ushuru huu wanakosa adabu na kusema maneno ambayo yanawahusu wafanyabiashara hawa. Wauzaji hawa wa mifuko ya makaa ambao tayari wanalalamikia ugumu wa kusafirisha bidhaa zao zilizogharimu pesa nyingi, wanaalika viongozi wa manispa tatu za Matadi kueleza uhalali wa ushuru huo. katika Kivu Kusini, kazi za kwanza za mpango wa maendeleo kwa tarafa mia moja makumi nne na tano zitakuwa tayari mwishoni mwa mwaka tunao. PNUD imethibitisha barabara kuu zote na kazi zilizochaguliwa kwa tarafa nane za Kivu Kusini. Ilikuwa wakati wa kikao na serikali ya mkoa, wasimamizi wa wilaya na shirika la raia. Shirika hili la Umoja wa Mataifa, hata hivyo, linataja vikwazo fulani katika utekelezaji wa kazi hizi huko Kivu Kusini. Ni ripoti ya Emmanuel Elamejiwa Kabedi. Jimbo la Kivu Kusini linangojelea kufaidika na barabara za kilomita 1667 zitakazofanyiwa ukarabati ndani ya maeneo manane epe 45, vituo vya afya 43, mitambo ishirini ya umeme wa jua ama mikrocentrale solaire, visima tisini na tisa, pia na majengo mengine mengi ya utawala yatakayojengwa taka ya ojengwa gisi, alifafanua msimamizi Ildefos Kasio akiwa msimamizi wa mradi huu kutoka kwa PNID jimboni Kivu Kusini, kwa niaba ya Robert Biakanda Shabidoke, gavana kwa muda jimboni Kivu Kusini. Huu ni mpango muhimu wa rais wa DRC unaohusisha pia serikali ndani ya jimbo, ili kufuatilia utekelezaji wake. Mradi huu unahusu pia urekebishaji wa tofauti kati ya miji na vijiji. Jimbo la Kivu Kusini inafaidika na zaidi ya milioni makumi munane ya dola za Kiamerika kutokana na milioni kumi kwa kila eneo. Radio Okapi, invité en enso Mgeni wetu ni daktari wa watoto Adolfe Nakasane ambaye anapambana dhidi ya malisho mabaya kwa watoto walio na umri wa chini ya miaka tano katika vitongoji vya Bukavu ambavyo vina wakazi wengi zaidi huko Kivu Kusini. Yeye ndiye mwanzilishi wa kituo cha kuhusika na malisho cha Kesho Kongo kilicho pabuholo Kasha eneo lililo kati ya manispa za Kadutu na Bagira. Kituo hiki kinapokea kwa siku karibu watoto mia moja makumi mbili wenye malisho mabaya. Daktari Adolphe Nakasane anazungumza na Jean Kasane, mganga. Adolphe Nakasane jambo. Jambo sana. Hapa tunapatikana kwenye centre Kesho Kongo ndani ya mtaa wa Kadutu, mwisho kabisa ya mtaa nini ilisababisha wewe uunde hii kituo cha kupatia watoto wenye malisho mabaya chakula ili afya yao ipate kuwa bora? Tulipata ombi kutoka raia wa hapa Kadutu, Igoki, Nyamiera, Nyantende, hapa Kariere, Binabe watu wengi sana wa mama waliomba tuweze kuunda hii kituo cha malisho kwa watoto, kwa sababu walikuwa naenda mbali sana mbali sana kwa kupata nafasi ambapo watoto wanaweza kupata malisho mazuri. Alafu tukaanza hii centre mwanzo wa 2020 na ni centre ambayo inapokea watoto zaidi ya mia moja kwa siku hao watoto wanapata maanisho kwa bure na tunajikaza kuweza kuwafuatilia ili tuhakikishe ya kwamba hali yao ya afya inakuwa nzuri. Nini ikasababisha mchague Kadutu kwa kuweka ikituo pa Kariere? Ni hiyo hiyo ombi ya wakaaji wa mtaa na wa kartie hizi ambazo nimesema: Igoki, Nyamiera, Kariere na zingine walikuwa kwa kweli na lazima ya kukuwa na centre kama na hii kwa sababu, uh, kunapatikana watoto wengi ambao wanakuwa na tatizo la malnutrition malisho mabaya. Kuwahudumia sasa hawa watoto, mnatosha vifaa wapi? Tunajikaza ku sensibiliser watu wania nzuri ili waweze kusaidia Kazi ambayo tunafanya hapa Bukavu, tunakuwa na watu ambao uh, wanasaidia kazi ambayo tunafanya. Leo tumepokea wanawake shujaa uh. Kikundi ya wanawake shujaa Le Femme Leader walifika kutuangalia uh, na kuangalia kazi ambayo inafanyika na kusaidia watoto, alafu wameleta mchango yao: unga, sukari, mafuta uh, biskwi, mambo mengi, ili waweze kusaidia hawa watoto, na tunawashukuru. Na ni hivi ndio tunafanya, tunasensibilize watu hapa Bukavu uh, na katika nchi zingine ambapo tunakuwa na marafiki ambao kwa kweli wanasaidia kazi ambayo tunafanya. Hii msaada wanawake shujaa wanaleta, inamaanisha mlikuwa deja katika rupture, ama inachangana na vingine vyakula ambavyo tayari mlikuwa mungali navyo ndani ya ghala zenu? Hii msaada ya wanawake shujaa imefika wakati mzuri sana ambayo, uh, chakula ya watoto imekuwa uh, karibu ya kuisha. Ni kusema hii ni msaada nzuri sana na kubwa ambayo ita, itawalisha hawa watoto katika mwezi huu wote watatu, na tunawashukuru kwa kweli hawa wamama. Hii kituo ya malisho bora kwa watoto ambao wanakabiliwa na mulo inaishi tu kutokana na misaada ya kubatisha hivi, ama kuna mahali pengine mnatosha misaada ya kuenea? Tunapiganisha kwa kuweza kuwaalika uh, marafiki hapa Bukavu, lakini na katika nchi zingine kama Ubelgiji, Ufaransa, uh, Marekani ili waweze kusaidia hii kazi ambayo uh, tunafanya uh, hapa Bukavu. Mnarizika na matokeo ya kazi mnayoendelesha? Kwa kweli tunaridhika kwa sababu tunaona ya kuwa kunakuwa um, matukio resultat na tunakuwa na matemoignage mingi sana ya wamama wale wa beneficiaire ya wa chef de quartier wa chef d'avenue wa nutritioniste wanasema, uh, kwa kweli ya kwamba kazi ambayo inafanyika ni kazi nzuri sana lakini bezwa zingali mingi sana malisho mabaya inakuwa uh, shida sana katika province yetu, na ni lazima tuweze kuongeza kazi hii na uh, ni lazima watu wote ambao wanatumika ndani ya sekter waweze kabisa kuendelea, kwa sababu ombi ni kubwa sana. Sisi tumefanya hii kazi ili tuweze kusaidia ndugu zetu, hatuna nia ya kufanya politik. Sisi wote ni sherti tuweze kuleta mchango wetu kwa kuweza kupiganisha madisho mabaya ya watoto wetu. Radio Kapi, Dossier en Swahili. Wanawake wa Kivu Kaskazini wanaomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuweka amani katika eneo la maziwa makuu na kuiwekea vikwazo Rwanda kwa kuhusika kwake katika kuvuruga utulivu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Walisema hayo Jumapili mjini Goma, wakati wa mkutano na wajumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambao walikuja katika misheni nchini DRC. Rosali Zawadi alitoa ripoti yetu ya siku kuhusu swala hilo wanawake wote waliosema mbele ya wanamemba wa kamati ya usalama ya Umoja wa Kimataifa siku ya mungu iliyopita mjini Goma walihudilia ombi moja ikiwa ni amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa jumla na katika jimbo la Kivu Kaskazini kwa upekee. Mama Adel Bazizane ni mbunge wa jimbo mchaguliwa wa mtaa wa Nyahagongo. Sisi hatukuendea njia ini, tuliuliza tu konsei de sekurite ya nation zini, sisi tulifanya zambi gani ili? inapita miaka makumi tatu tubaki ndani ya vita yenye haina jina. Kwa upande wake, mama Isabel Pendeza, kiongozi wa muungano wa mashirika ya wanawake ajili ya maendeleo KAFED, aliwaambia wanamemba wa kamati ya usalama ya umoja wa kimataifa ya kwamba raia wanaoishi mashariki mwa Kongo wamechoka na usalama mdogo. Tumepitia muda mrefu sana ukosefu wa amani, na inatosha, inatosha kabisa ama na watoto wamezaliwa ndani ya vita, wamekomaa ndani ya vita, wameolewa na kuoa ndani ya vita. Imekuwa mingi, tumechoka. Wanamemba wa kamati ya usalama ya Umoja wa Kimataifa waliwaomba wamama wa, wa Kivu Kaskazini kuelekeza ombi yao kwa serikali ya Congo. Ndivyo afasiria hapa mama Neli Lumbulumbu wa Sauti ya Mama Mkongomani. Wamambre wa Conseil de Securite wametuonyesha ya kuwa ni kweli wamesikia mesaje yetu, lakini wanatulomba pia katikati ya nchi yetu tutumike, ili amani ikuwe ya kweli na ya kudumu. Tunawaza ya kuwa Conseil de Securite ni ile organe ambayo inakuwa ya kavambi ya kuweza kukamata ma resolution ma decision fulani juu ya amani ulimwengu mkote, na sisi tulioonesha ya kuwa responsabilite ni kweli inatoka katika nchi yetu, lakini wao pia wako na ile responsabilite ya kuweza kutuletea amani juu vita ambao tunaipitia ndani. Si vita kama ya kawaida, sema watoto wa nchi wanagombana. Hapana, vita ambao tunaipata ni vita ya agresion, na wakati tunakuwa agresion, nchi nyingine natuvamia, tunaweza ya kuwa inaomba Conseil de Securite kama vile mamlaka yake iweze kurudisha amani na kuambia kila mtu arudi kwa Wakongomani waishi ndani ya amani na mapendo. Wanawake wa Kivu Kaskazini wamepanga kufuatilia pendekezo walizotoa kwa wanamemba wa kamati ya usalama ya Umoja wa Kimataifa hadi amani ya kudumu ionekane mashariki mwa Congo. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Wikend njema kwenu.