Oh, Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi alikutana siku ya sita mjini Luanda na mwenzake Joao Lorenzo. Ilikuwa siku moja baada ya bunge la Angola kukubali kwamba kikosi cha kijeshi cha Angola kitumwe mashariki mwa Kongo. Rais wa Jamhuri anasema ana wasiwasi kuhusu kukatika kwa umeme mara kwa mara kote nchini. Alisema hayo siku ya tano wakati wa baraza la mawaziri akikumbusha Snell wajibu wake. Jamii ya, ya Wambuti naomba sheria ya ulinzi na uendelezaji wa haki za watu wa kiasili wa Mbilikimo ifanyiwe uhamasishaji na kutekelezwa ili wafaidike nayo. na Hamujambo na karibuni kwa wote. Na hii ndo habari kamili. Rais wa Jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo alikutana siku ya sita mjini Luanda nchini Angola na mwenzake Joao Lorenzo. Mkutano huu ulifanyika siku moja baada ya bunge la Angola kukubaliana kwa pamoja kutuma kikosi cha kijeshi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakuu hao wawili wa nchi hawakusema chochote kuhusu maelezo ya mkutano wao. Hata hivyo, wale walio karibu nao wanasema kwamba maelezo ya uendeshaji wa kikosi cha Angola cha wapiganaji mia tano pamoja na mchakato uliobaki umejadiliwa sana. Kwa upande wake, waziri mkuu Jean Michel Samalukonde alitoa wito kwa baraza la mawaziri la Sadek kuchunguza uwezekano wa kufanya mkutano usio wa kawaida unaohusu hali ya usalama nchini DRC. Ilikuwa ni wakati wa sherehe za ufunguzi wa kikao cha kawaida cha baraza la mawaziri la Sadek ambacho alikiongoza siku ya sita iliyopita wakati huo huo, huko Kivu Kaskazini, shirika la Medecins Sans Frontieres RDC linatahadharisha juu ya ongezeko la visa vinavyoshukiwa vya kipindupindu katika kambi ya wakimbizi ya Bulengo iliyo magharibi mwa jiji la Goma. Tangu tarehe saba Machi, shirika hili linasema kuwa limerekodi karibu kesi mpya makumi tisa kila siku katika kituo cha matibabu, shirika hili linasema kwenye akaunti yake ya Twitter. Angalau watu elfu nne wanatumia choo kimoja katika kambi hii. Inachukizwa MSF ambayo inatoa wito kwa watendaji wengine wa kibinadamu kuingilia kati haraka ili kuwapa wakimbizi hali nzuri ya maisha. Mkuu wa mtaa wa afya wa Goma ambao unashughulikia Bulengo anathibitisha hali hiyo na kuashiria kuwa hatua zinachukuliwa kukabiliana nayo. Huko Beni, washirika mbalimbali wanaohusika katika vita dhidi ya mabomu katika jiji na tarafa la Beni walihamasishwa siku ya tano kuhusu marekebisho ya kadi ya maeneo ambako mabomu zimeachwa zaidi na vifaa vingine vya kulipuka. Kulingana na mratibu wa kitaifa wa kituo cha Kongo cha kupambana dhidi ya mabomu, Silam, lengo ni kuwa na maeneo yasiyochafuliwa na mabomu katika wilaya Hivi ndivyo wahusika mbalimbali mbali wanapaswa kumiliki vita. Kamishna mkuu Flama bali Wangoi anaeleza kwenye kipaza sauti cha Andre Kitenge, hali ya mabomu ni hali inayoendelea, inabadilika kulingana na mkatada, na kwa migogoro ya sila, kumekuwa na watendaji wengi wengi wa kupinga maadili maadili, wanajitokeza hapa na pale, na lengo ni kuwa na maneno yasiyo ya uchafuzi wa mabomu. Ilibidi tuje hapa katika muji la Beni, katika eneo la Beni ili kuona kama tunaweza kufanya uhakiki kufanya uchunguzi ili kubaini uchafuzi halisi. Tunatarajia waweze kutumia mafunzo tuliyowapa, nadhani tuliwapa mafunzo mbalimbali mchana huu, na kwamba lazima sasa watekeleze jukumu lao, wawe na imani na kituo cha Kongo usikae na dhidi ya mabomu. Tuna njia, tuna nyenzo, tuna utaalamu, tuna ufundi, tunaenda kuibuka nao pamoja kwa mawasiliano. Wanapashwa kutekeleza ujumbe wa ufahamu wa hatari, na kwamba tutawaunga mkono. Ni ushirikiano na wajibu, wajibu na faida moja. Kama nilivyotanguliza, Rais wa Jamhuri anasema ana wasiwasi kuhusu kukatika kwa umeme mara kwa mara na hitilafu za kiufundi zinazoonekana katika usambazaji wa umeme kote nchini. Alisema hayo siku ya tano, wakati wa baraza la mawaziri lililofanyika kwa njia ya video. Felix Antoine Chisekedi anaikumbusha SNEL juu ya wajibu wake wa kuhakikisha kwamba mawasiliano ya jumla na ya mara kwa mara yanawafikia wateja wake, hasa kwa manispa ambazo lazima zipunguzwe mzigo ili kuruhusu familia kujipanga, hasa mjini Kinshasa. Tunasikiliza sehemu ya ripoti ya baraza la mawaziri iliyosomwa na waziri wa utamaduni na sanaa Catherine Katungu Furaha, sehemu iliyopendekezwa na Alain Rung. Uh, Rais wa jamhuri alikumbusha wajibu wa kuhakikisha ya kuwa kuna mawasiliano ya mara kwa mara ya kampuni ya kitaifa ya umeme SNEL dhidi ya wateja wake, wateja ambao wanapatikana nchini kote na ambao wanalaumu hali ya kuwa umeme unakatwa kiolela na zaidi kuharibika kwa vifaa vya shirika la umeme SNEL. Hali hii inatatiza sana jamii nyingi na zaidi sana wale wapato wapatondo kwani wengi wanaona chakula yao ikiharibika sababu ya ukosefu wa umeme na vifaa vyao vya nyumbani vyenye kutumia umeme vinaharibika pia, na sababu hii wakaaji wengi wanaishi vibaya kwa kukosewa na umeme bora, umeme ambao ni wa maana sana katika maisha ya wakaaji. Kwa hivyo usimamizi wa SNEL umetakiwa kuwasiliana kwa uwazi na watumiaji wake, mpango uliofafanuliwa vizuri kuhusu uboreshaji wa taratibu ya usambazaji ya umeme kwa msingi wa kudumu haswa katika mitaa mbalimbali za miji mikuu. Labda kuna mwanga wa matumaini kwa jimbo la Hoka Tanga, Zambia iko tayari kuwauzia wafanyabiashara wa Kongo kiasi kikubwa cha magunia ya unga wa mahindi. Tangazo hilo linatoka kwa gavana wa Hoka Tanga ambaye alikutana siku ya tano mjini Lusaka na waziri wa biashara wa Zambia. Hii itafanya iwezekane kupambana na uvumi wa bei sokoni, ambapo mfuko wa kilo makumi mbili na tano unauzwa hadi franga elfu makumi saba za Kongo, ambapo muda si mrefu ulikuwa unauzwa kwa franga elfu makumi mbili na tano za Kongo. Tunamsikiliza Jacques Kyabula, liwali wa Hoka Tanga, katika sehemu hii iliyochaguliwa na Jean Gandu. Kwa muda huu waendeshaji uchumi nchini Kongo wamekuwa wakiangaika kupata unga kutoka Zambia. Hii inaleta uhaba katika uwanja na kuna ongezeko la bei. Kutokana na mazungumzo yetu, Mheshimiwa waziri wa biashara alifahamisha kwamba serikali ya Zambia kupitia mkuu wa nchi ya Zambia amechukua fursa ya kuisaidia Kongo na kiasi kubwa ambacho kipo ambacho wafanyabiashara lazima wanunue, lakini safari hii chini ya usimamizi wetu sisi kama serikali ambayo inawasiliana na serikali ya Zambia. Hii ni habari njema sana kwa watu wote. Bila shaka juhudi za nyumbani pia zinafanywa, kulima mihindi ambayo ni chakula kikuu, lakini uzalishaji ni mdogo sana kwa mahitaji, sababu ambayo miaka yote tunakimbilia jirani yetu ambayo ni Zambia, ambao wanakuja kutusaidia. Mkoa wa Kasai Oriental una rekodi asilimia makumi sita na saba ya familia zinazokumbwa na ukosefu wa chakula. Matokeo haya yametokana na uchunguzi uliofanywa kuhusu ukosefu wa chakula tangu mwezi wa saba mwaka jana na taasisi ya kitaifa ya takwimu INS wakati wa kikao kilichoandaliwa siku ya tano huko Mbuji Mai na shirika la mpango wa chakula duniani PAM kuhusu kazi hizo katika wilaya ya Kasai Kubwa, mkurugenzi wa mkoa wa INS alionyesha kuwa mikakati mingine lazima ichukuliwe na serikali ili kusukuma raia kufanya mlimo ili kupambana na ukosefu wa chakula. Mkurugenzi wa mkoa wa INS, Leon Kaya akizungumza kwenye kipaza sauti cha Esther Ndalafina. Kiwango cha uhaba wa chakula katika jimbo letu inaonyesha kwamba ni watu ya pata pourcentage ya makumi sita na saba juu ya mia ambao wana uhaba wa chakula kwa ujumla, ijapo kati yao kumi na tano juu ya mia wana uhaba mkubwa wa chakula. Ina maana wenye matatizo ni wengi, chini ya mlo moja kwa siku wanakula, wanakula kwa kakati kuna eneo la Kakanda na Kabeya Kamwanga ambazo zina viwango juu ya makumi mnane na tatu makumi mnane na tatu juu ya mia makumi mnane na tatu juu ya mia kwa watu ndio kusema watu nane kati ya wale kumi hawana uhakika wa chakula. Kuna Tinge ambayo ina posenti makumi saba na kenda juu ya mia, karibu Lupatapata ambayo ina posenti makumi saba na moja juu ya mia, wote ni zaidi ya posenti makumi saba juu ya mia. Ni kilimo Karibu miezi nane baada ya kutangazwa kwa sheria kuhusu ulinzi na uendelezaji wa haki za watu wa kiasili wa mbilikimo, vyama vyao vinampongeza mkuu wa nchi kwa sheria hii. Mashirika haya yanaomba wakati huo huo uhamasishaji kuhusu sheria hii na pia kutekelezwa kwake, ili kuruhusu watu wa kiasili wa mbilikimo kufaidika na manufaa ya sheria hiyo. Katika ujumbe wa kipekee kwa Radio Kapi, mmoja wao Mpia Bikopo Jean, mkuu wa kitaifa wa kituo cha kimataifa cha kutetea haki za Batwa, pia anaomba ushirikishwaji wa washirika wengine waliojitolea kwa sababu ya Wambuti kupigania kutetea haki zao zinazotolewa na sheria. Mapambano dhidi ya visa vya vifo kutokana na homa kali au fievre jaune ni lengo la uzinduzi wa kampeni iliyofanyika huko Lulingu tangu tarehe kumi na sita mwezi. Tunao mkurugenzi wa hospitali kuu ya Lulingu ambaye pia ni mkuu wa mtaa wa afya wa huko kwa muda, Daktari Kitembo Chana ndiye aliyekuwa wa kwanza ili kutoa mfano. Na jambo. Jambo sana na bana journaliste. Kwa nini ukapendelea uchukue chanjo hii wa kwanza kabisa mbele ya watu wengine? Nilipendelea kuchukua chanjo hii wa kwanza mbele ya watu wengine kwa kuonesha watu ya kwamba chanjo hiyo ni ya ukingo. Mimi saa vile mmoja mkuu ndani ya mtaa yetu ya afya, ngelikuwa eri mimi nikuwe sawa vile modeli kwa kuonesha watu ya kwamba mimi nakuwa model na nimepata chanjo ile kwa faida yangu, kwa faida ya mwili yangu na faida ya kukinga wengine, kwani ukijifer vaccine vasin una fere vaccine mwengine unakinga mutaa yetu yote ya, ya zone sa, de santé. Naona chanjo inifika hapa Luliku nyuma zaidi ya fasi zingine. Nini lisababisha ifike nyuma hapa? Bo, chanjo ilifika nyuma hapa, kulikuwa macontrainte mbalimbali. Unaona, province yetu ya Sud-Kivu inakuwa na mazone de santé makumi tatu na ine, lakini kuna kwa mazone de santé yenye ilifanya chanjo hiyo ndani ya jimbo mu mwezi wa kumi na moja na mwezi wa kumi na mbili. Eh, hizo mazone de santé zetu za Lulingu, Shabunda na kazalika zinakuwa mazone de santé yenye kukumbwa na shida juu ya transport kupitia njia zinakuwa mubaya E, vitu yote ya chanjo inafika a travers la voie aerienne. Na ile wakati kulikuwa misukusuku, kulikuwa shida ya mavole ukwetu Lulingu, ndiyo maana chanjo zilifika nyuma, zilifika kwa kwa siku za leo hii mwezi wa tatu sasa. Hiyo shida iliepukika namna gani? hiyo shida liepukika kupitia wa partenaire yetu, les partenaires techniques wenye wanaapuye secteur ya sante, ndio walijitia pamoja, kunakuwa OMS, kunakuwa wa partenaire mbalimbali mbali USAID, eh, kupitia gouvernement walijitahidi kusudi chanjo hiyo zifike hapa kwetu Lulingu. Kunakuwa chembechembe za ugonjwa wa fievre jaune hapa Lulingu, ndio kunakuwa chembechembe, eh, mwezi wa pili tulipata kasi spe ya fievre jaune apa kwetu Lulingu, ndani ya hopitale yetu ya ya Lulingu na kwa sasa tulituma echantio na zile echantio zilienda mpaka Kinshasa na tunatunga majibu mpaka kwa siku za leo. Zaidi ya fievre jaune, tatizo gani nyingine inakumba watu apa kiafya? E, kiafya, kunakuwa tatizo mingi, watoto wanagonjwa sana, kunakuwa malaria zenye kuteketeza kunakuwa kupungukiwa kwa damu, kunakuwa ile magonjwa wanaita malnutrition, vilevile kunakuwa maepizode ingine ya magonjwa ya kuarisha ya kuarisha ile wanaita diare. Hiyo inaleta tatizo sana ndani ya population ya population zetu, et surtout ile malnutrition beaucoup plus kwa watoto ya tangu kuzaliwa mpaka miaka miaka tano. Hivyo hivyo kunakuwa pia wamama wa mimba wenyi kupatikana na magumu zile za malnutrition na nakuhudumia wagonjwa wote wale kiafya, tatizo ni gani? Nigani mnakumba na kuna kwa tatizo hili kwa façon générale, d'abord la pauvreté hein, population zetu zinakuwa très pauvre. Tatizo za pili, sasa vile nilisema kule mbele, kuna kwa problem shida za njia zile, shida za njia zinatumwa ya kwamba population ipasha kujitafuta, kwenda napita huku na kule kwa kuevacuer vitu ete anayopata kunako kupitia mlimo zinakuwa zinakuwa shida zile zinatuma seke wakaaji wanakuwa na shida meme ya kujilipia matunzo ndani ya mtaa yetu. Nina kushukuru Mungu, mimi ninakushukuru sana bwana jurnalisti. Radio Okapi. Huko Beni katika Kivu kaskazini, wanawake wavuguvugu la rien, sans les femmes walikutana na wafanyakazi wa ofisi ya uhamasishaji ya seni mnamo tarehe kumi mwezi tunao. Ilikuwa ni kwa lengo la kufahamu zaidi maswala yote ambayo hawajaelewa kwenye mchakato wa uchaguzi unaoendelea nchini ambao hatua yake ya uandikishaji wa wapiga kura inaelekea mwisho wake. Je, ni changamoto zipi katika mchakato huu? Hiyo ndo ripoti yetu ya siku imeandaliwa na Mark Marofimbo. Wafanyakazi hawa wa tume huru la uchaguzi Seni waliwaelezea kwanza wanawake hawa maana ya mchakato wa uchaguzi kwa kilindini, lakini pia hatua zake zote, hususani mchango na ushiriki kwao katika mchakato huo ambao wanawake wanaonekana kwa idadi ya asilimia hamsini na mbili ya wagombeaji ndiyo maana washiriki walipendelea kutoa matatizo kadhaa wanakungana nazo inafifisha hesabu ya wanawake kujiorodhesha, kama pia aeleza hapa Samuel Kasirika kavusa mwanamemba wavuguvugu hii boni huzuni sana Juba. Anasema dipursa ndo imejarole karibu watu wengi awajarole watu iko nafika kusandre darolma banakutana watu iko mingi sasa tunakosa kama ile trente jour sa reste combie juba watu yote bapite kusandre darolma jukartiko ya neseseri sana. Ombi yangu mine zipenda waongeze muda mambo watu iko wengi sasa. Vile mkomine mulekera manatia sandre munane, na ile sandre munane watu iko wengi na mashine ingine iko na kufa, tunakosa tufanye nini? kusongwa na kazi, kunyimwa fursa na majukumu za jamii, nazo ni vikwazo ambazo mwanamke anagongana nao kwa muda huo mwafaka, alisema Bi kuna mwanamemba wa hivuguvugu tu. Idadi ya wamama wengi leo ni wajane, wala wamama ambao wanaokuwa na shurti ya kuhudumia jamaa. Sasa wanajikuta asubuhi ndio wakati wanaenda kulangula vitu ili wapate kukuja kuibiweka kwenye soko na kuuzisha, na wale ndio wana sauti kubwa katika nchi yetu na katika mji wetu wa Beni, tunakumbuka kama soko zililungula na wamama siku ya leo wanajitahidi namna gani wakulishe majamaa, mara wanakosa wakati ya kukua, mara moja kuseni na mara moja kukazi yao ya biashara fulani. Kisha kuelimishwa, wanawake wa vuguvugu Rien Sans Les Femmes wanasema watajitahidi ingalao matatizo kiufundi zinazoripotiwa na seni hii ni mawazo yake Antoinette Zawadi, mwakilishi wa vuguvugu hiyo. Inayosumbua zaidi ni hiyo muda, ni hiyo inayotuma wamama wanakuwa kama wanakata kitumaini. Na wakati tunapoonana na wakuu viongozi wa seni, wanasema kama ni mingi inatokea kwa mapan tekniki, hatujui tuseme nini. Lakini wamama tunawaambia waende tu, ili tujiarole sisi wote, tupate pia sisi kuchagua wahamasishaji wa seni waliwapa changamoto wanawake hawa kwa kuhamasisha wenzao ili wajiorodheshe kwa uwingi kwa kupata vitambulisho vyao, kwani zina faida nyingi sana kiusalama na hasa kwa shughuli zingine zote za kawaida kijamii. Hawa walihamakia wanawake hawa kutongojea muda wa mwisho kwa kujiorodhesha, wakitumainia kuongozewa kwa siku, kwani hakuna ajuai ya kesho. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Kivu Kaskazini, askari watatu wa FARDC wakiwemo, luteni kanali mmoja, kapteni mmoja na mlinzi wake, waliuawa na raia mmoja kujeruhiwa vibaya. Haya ni matokeo ya tukio lililotokea usiku wa kuamkia jana Jumapili Pakimoka, kilomita ine kutoka Sake. Vyanzo vya pahali vinavyotoa habari hii vinasema kuwa tukio hilo lilitokea mwendo wa saa moja na nusu jioni katika eneo hili katika tabaka Kamuronza. Kulingana na vyanzo hivi, mabishano kati ya askari hawa, bila maelezo zaidi, inawezekana ndo sababu ya kupigana risasi hii. Msemaji wa jeshi alipoulizwa jana asubuhi alisema kuwa huduma za jeshi zilikuwa nafatilia suala hili ili kujua mengi zaidi kuhusu mazingira ya tukio hili, na hakutoa maelezo zaidi ya hapo. Ni mwisho wa habari. Siku njema kwenu.