Oh, timu ya serikali ya Jean-Michel Sama Lukonde imepangwa upya kwa amri ya mkuu wa nchi Felix Antoine Chisekedi, tangu usiku wa kuamkia leo siku ya tano. Kati ya wapi ambao wanaingia katika timu hiyo kuna Jean Pierre Bemba, Vital Kamere na Antipas Mbusa Nyamwisi. Katika jimbo la Manyema kulikuwa siku bila kazi siku ya tano hii, mwito uliotolewa na mmoja wa viongozi wa chama cha PPRD ili kuonyesha kutoridhishwa na kupelekwa kwa wanajeshi wa Angola katika jimbo la Manyema. Chumba kimoja cha mapipa mengi ya mafuta ya gari, nyumba mbili za wakazi pamoja na bidhaa nyingi ziliteketea kwa moto jana siku ya nne huko Bandundu. Chanzo cha moto huo hakijajulikana hadi sasa. Hamujambo na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza hapo awali, timu ya serikali ya Jean Michel Sama Lukonde ilipangwa upya kwa amri ya mkuu wa nchi Felix Chisekedi iliyotangazwa jana usiku kwenye chaneli ya kitaifa. Jean Pierre Bemba ameteuliwa kuwa waziri wa ulinzi, Vital Camere waziri wa uchumi wa taifa Antipas Mbusa Nyamwisi, waziri wa ushirikiano wa kikanda. Peter Kazadi, akiwa mbunge wa jimbo la Kinshasa na memba wa chama cha kisiasa cha UDPS, anachukua uongozi wa wizara ya ndani. Miongoni mwa walioingia kwenye serikali ya Sama ni Francois Kabulo Mwana Kabulo katika michezo. Roger Kamba ni waziri mpya wa afya, wakati wizara ya mipango inakabidhiwa Tuluka Sumwina Judith. Na usafiri unapewa Mark Ekila. Maelezo zaidi na Billy Ivan Lutumba inasomwa hapa na Pole Munanga. Wanamemba wengine wapya wa timu hii ya serikali ni Masangu Bibi Mirei katika wizara ya jinsia. Wivin Moleka anakuwa waziri makamu wa mafuta ya gari ama hidrokarbure. Mbali ya uteuzi huu mpya, Felix Chisekedi pia aliendelea na mabadilisho katika serikali mpya. Gilbert Kabanda, waziri wa zamani wa ulinzi, sasa anasimamia utafiti wa kisayansi akichukua nafasi ya Jose Panda ambaye huyu amepewa Didier Mazenga anaacha ushirikiano wa kikanda kwa ajili ya utalii. Desire Zinga anakamata wizara wa ujasiriamali, kampuni ndogo na ya kadiri, na anachukua fasi ya Eustashi Mwanzi. Huyu anatumwa kwenye wizara wa ugatuaji. Bazaiba anabaki kwenye wizara wa mazingira na maendeleo, lakini ana tena makamu waziri mkuu, mara hii anakuwa waziri wa taifa kama Antipas Mbusa Nyamwisi. Ni matarajio gani ya wakongo kuhusiana na uundwaji upya huu wa serikali ya sama ya pili? Fuata majibu ya baadhi yao kwenye kipaza sauti cha Marshal Kizabea. Mungu weko mbemba vile tutalomba na mbemba atumike mzuri, pasi yeko na namaka ni peiko, endelea vrema peiko ateseka paske infiltrasyon na pita kukutoka ukicho mbao kuchini, waungane mkono kwa mkono sawa. Jean-Pierre Bemba anakamata anakuwa premier vice ministre ya defense na Sami Adubangu anakuwa doya defanse baungani mukono kwa mukono, bashanje iyo nyee. Tuna basii kwetusie bakongomani, tunasema ko ekonomi nyee, tukunapitiza leo dolare moya kubadilisha, inakwa vita unakutana nauyo mbadilisha feza na, na kwambia dolare moya 22 285, situation ekonomike ya mgini iko chini. Kwa muungano wa Lamuka, serikali ya Sama ya pili ni jambo la kukata tamaa kwa Wakongo ambao wataendelea kuteseka. Haya ni maoni ya Prince Epenge, msemaji wa jukwaa hili la upinzani ambaye anaamini kuwa serikali hii ni zawadi kama malipo kwa tabia mbaya, haswa wizi wa pesa za umma. Tunamsikiliza Prince Epenge akimwambia mwandishi wetu Ale Erunge. kwetu sisi Lamuka, serikali ya pili ya Sama inavunja moyo wa Kongomani, raia wa Kongo. Wa Kongo wataendelea kuteseka kwa bahati mbaya kwa vizazi vijazo. Kuna shida, ni kwamba kwa leo, ili uitwe mheshimiwa waziri, inabidi uwe mwizi mkuu, wala mwenye kudokoa fedha za mfuko wa serikali, wala hata kuharibu miradi za serikali. Ni bahati mbaya kwa vijana. Ujumbe gani Felisi Chilombo anayoyatuma kwa vijana wa Kongo ama raia wa Kongo? Ni kwamba wale waliopora pesa za serikali, wale waliodokoa mamilioni ni wale wanastahiri heshima, ni wale ndio wataendelea kuongoza kwetu kwetu sisi. Lamuka, mabadiriko ni lazima iwepo kwa mwaka wa 2023 inabidi uchaguzi uendeshwe ili watu wale wote waondoshwa madarakani il faut qu'il y ait élection pour que ces gens puissent partir. Na mbunge wa kitaifa Ntumba Chabola Bintu anasalimu serikali ya Sama Lukonde ya pili ambayo anaielezea kama serikali ya mashujaa. Anawapongeza washiriki wapya ambao wengi wao, kwa maoni yake, wana uzoefu mkubwa, mwakilishi aliyechaguliwa wakatanda na mtendaji mkuu wa UDPS anafikiri kwamba serikali ya Sama ya pili hasa itatuliza mashariki na magharibi mwa nchi na kuboresha hali ya kijamii ya nchi. Tumsikilize hapa, Ntumba Chabola Bintu alizungumza na Alairung. Ni guvernema ya mzuri na benye viko na experiensi ya mingi. Tunabaomba batia ile experiensi ya mzuri juu ya kutumikia inchi yetu juu ya kumaliza ba quatre grand defis enye kunasumbua nchi yetu sasa Yende Chagua le 20 Desembre 2023. Katika jimbo la Maniema sehemu ya wakazi waliheshimu mwito wa mji bila kazi, mwito uliotolewa siku ya tano hii tarehe makumi mbili na nne Machi na mmoja wa viongozi wa chama cha kisiasa cha PPRD, mwanasheria Albati Bendera Aristote aliwaalika wakazi kutofanya kazi ili kuonyesha kwamba hawaridhiki na swala la kupelekwa kwa wanajeshi wa Angola katika jimbo la Maniema kwenye kambi ya wapiganaji walioweka silaha chini kutoka M23 na kusema hapana kwa kugawanywa kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika jimbo la Chopo ambako tunaelekea, walimu wa shule za umma za sekta ya Loa katika tarafa la Ubundu wanalalamikia kutolipwa mishahara yao ya miezi miwili iliyopita. Hali hii inaathiri mwendo wa kawaida wa masomo kulingana nao wanashindwa kujibu kwa mahitaji yao ya msingi kutokana na hali hii. Kwa kujibu, mratibu wa shirika la Caritas Development ambalo linalipa waalimu wa vijijini linatambua jambo hilo, lakini kwa mwezi wa Februari pekee, kwa vile anasema Padre Ferdinand Batubu, mwezi wa Januari ulikuwa umeshalipwa. Kuhusiana na ucheleweshaji uliorekodiwa, anasisitiza kwamba akaunti ya Caritas bado haijapokea pesa na anaomba waalimu hao wawe na subira. Kama nilivyotanguliza chumba kimoja ambamo kunawekwa mapipa mengi ya mafuta ya gari, nyumba mbili za makazi pamoja na bidhaa nyingi za wauzaji ziliteketea kwa moto jana, siku ya nne, tarehe makumi mbili na tatu mwaka tunao, wakati moto uliowaka mchana kweupe kwenye barabara ya Wamba, njia kuu ya jiji la Bandundu. Chanzo cha moto huo bado hakijajulikana. Raia wanasikitishwa na ukosefu wa magari ya kuzima moto katika jiji hilo na wanaomba serikali kufikiria juu ya kuwalinda. Kwa mara ya kwanza mnamo mwaka jana jimbo la Congo Central limerekodi zaidi ya wagonjwa elfu sita wa kifua kikuu, ongezeko la asilimia moja ikilinganishwa na miaka iliyopita. Hayo yametangazwa kwa vyombo vya habari siku ya tano hii na daktari mratibu wa mkoa wa mpango wa kupambana na ukoma na kifua kikuu wa Congo Central wakati wa kuadhimisha siku ya kifua kikuu duniani. Mada ya mwaka huu ni na nukuu, pamoja tunaweza kukomesha kifua kikuu, mwisho wa nukuu. Daktari Ambois Umba alionyesha kuwa mpango wa ukoma na kifua kikuu wa Congo Central haujui tena jinsi ya kufanya uchunguzi kwa sababu inakabiliwa na ukosefu wa vifaa. Alisema anategemea juhudi za viongozi wa sekta mbalimbali mbali, ili kukomesha ugonjwa wa kifua kikuu katika jimbo la Congo Central. Wasikilizaji wapenzi, karibuni kwa sehemu ya pili inaletwa na Adolfin Ngoipemba Pemba. tukimkaribisha mwalikwa wetu bwana Edgar Mateso akiwa makamu wake wa kwanza wa kiongozi wa shirika la kiraia la Kivu Kaskazini, ambaye anashutumu husema ya kwamba vituo vitatu vya utambuzi na usajili wa wapiga kura vimekuwa vikilengwa na watu wenye silaha wiki iliyopita, hali inayotia wasiwasi wasi uratibu wa majimbo ya asasi za kiraia tukitaja Edgar Mateso. Huyu anatoa wito wa uchunguzi wa kina kubaini wa husika halisi pia, inataka kuimarishwa kwa taratibu za kupata vituo vya uandikishaji katika jimbo hilo. Kasasia. Bwana Edgar Matiso Jambo, tunaona siku hizi mashambulizi ya vituo vya kuorozesha watakaofanya uchaguzi na watu wa kumiliki silaha. Maoni yako ni yapi kufuatana na jambo hili? Swala la kushambuliwa kwa vituo vya kuorozesha watu watakaochagua inaendelea kutusumbua sana. Tukijiuliza kama ni nini ambayo imewasukuma watu fulani waweze wakaendesha hiyo jambo. Tukikumbuka vema, tunajua kama siku ya tatu tarehe mnane mwezi wa tatu, hao mabandia walishambulia kituo cha Butuhe kunako shule la Twendelee, na kesho yake magharibi, tarehe tisa, walishambulia kituo cha masomo ya Mundiba pale Mabuku na siku ya tano kumi mwezi wa tatu walishambulia kituo cha meso pale mavono pa Butembo. Na sasa tunajiuliza kama hao watu wanaweza kuwa wanani na wanatafuta nini hapo, tunakuwa na swali ambazo tunajiuliza Maswali gani? Kwa mfano, tunajiuliza kama hawawezi kuwa watu wenye kumiliki silaha, washambulizi wa kutoka nje ya nchi ambao hawapendi uchaguzi uendeshwe katika nchi yetu. Tunajiuliza kama si vikundi vya wamaimai ambavyo vimetafuta ku ingizwa navyo katika hali ya kuleta usalama kwenye hivyo vituo vikijua kama wale ambao wanachunga hivyo vituo watapokea pesa. Tunajiuliza kama hao si wafanya siasa ambao wengine walipendekeza hiyo uchaguzi isifanyike, wengine wanaona kama hawawezi tena kubuka ushindi katika eneo ambazo zinaendelea kushambuliwa na tunakumbuka kama kuna hata wanabunge wa Kivu ya Kaskazini ambao waliomba waongozi wa nchi wasimamishe hiyo prosesusi ya uchaguzi katika nchi yetu, na hata kumekuwa wengine ambao wameomba wakaaji wa wasije wakajiorozesha kwani wao wamesema kama huo uchaguzi hauna maana. Na hata tukikumbuka vema, kulikuwa seni ambayo ilipendekeza kutosha mashine moja huko Butuhe ili waipeleke Butembo sijui na wapi kwa kuorozesha wakimbizi, na tunajua kama kunakuwa hata wanasiasa ambao wanapenda wapeleke watu watakao wachagua wakiwatosha kwenye mitaa, wakiwapeleka katika mji wa Butembo wala wa Beni, wala wakiwatosha kwenye mji wa Beni wakiwapeleka huko, lakini wakati wanafika huko, wanakuta wakaaji nao hawakubali kuona kama wanaweza kuorozesha mbele yao na tunaona kama hiyo ni njia ya watu fulani ambao wanapenda kazi ya uchaguzi isimamishwe na isiendelee. Unahofia nini? Je, twaweza sema kama vitu hivyo vinalindwa vema kweli? Hoga yetu ni kuona kwamba wakati kumekuwa vitu sawa hivi, kunaweza kuwa wale ambao watakimbia watavichama, watakuwa na hoga na hata kwa kuwatafuta itakuwa shida ni kusema kama vituo vya kuorozesha wale ambao watakaochagua havilindwe vema. Kwa yote haya unapendekezo gani ili usalama uboreshwe kwenye vituo hivi na kazi ziendekee upesi? Kwa hiyo tuliomba waongozi waangalie namna gani wataweza kuleta hali ya usalama katika hizo eneo ambamo watu wanaendelea kujiorozesha, na kuangalia namna gani watafanya utafiti kwa kuwatafuta wale ambao wameendesha hivyo vitendo, wawashike na wapeleke kwenye mahakama ili wasije wakaendelesha kazi ya namna sawa, na hata tuna waomba wafanye mbio sana wakisaidia, ili hiyo kazi ya orozeshaji wa watu iendeshwe mbio mbio, kwa haraka sana, kwani wakati kunakuwa kuchelewa, kutakuwa wengi ambao hawatapenda kujiandikisha tena. <mulia> Katika faila yetu tutazungumzia wajibu wa opeji katika kurejesha heshima ya haki za binadamu huko Lulingu. Maafisa wa polisi wa mahakama ya pense wana changamoto kubwa ya kukabiliana na utathmini wa haki za binadamu huko Lulingu. Wakazi wa Bamuguba wa kaskazini wanatumaini kwamba mafunzo ambayo Besen Yudeashe imetoa hivi punde kwa karibu opeji makumi mbili huko Lulingo yatachangia kupunguza unyanyasaji wa kijinsia na kijinsia katika kikundi cha Bamuguba kaskazini huko Shabunda. Mengi nawe Jean Kasami. Haki za binadamu zinavunjwa kiholela Lulingu, wavunjaji ni wengi, mara ni wale wenye kumiliki silaha, mara ingine ni wanavijiji wenyewe na mara tena ni wapolisi wala waaskari. Wapolisi wenye jukumu la kulinda usalama wa raia wanawezaje kujihusisha na uvunjaji wa haki za binadamu? Kamisa Emili Bituki Kilea anasema ni sababu waliokuweko hawakukuwa na ujuzi wa juu kuhusu haki za binadamu. Wengi walikuwa nafanya hiyo kazi ya kiopeji, wengine sababu walipata tu grade ya jida na kuinuka, wengine sababu tu waliona najua kuandika Kifaransa, lakini wengi hawakupita kwa mafunzo. Baada ya haya mafunzo kila jaanakwa na kwa najua kitu gani anapasha kufanya kuhusu procedure penal, namna gani anaweza akafunga mtu, namna gani anaweza akamsambisha hata kumhukumu, kama inawezekana kwa njia ya amande transactionnel. Donc, ukomo ya ile mafunzo ilikuwa kutengeneza, kukamilisha matumikio yao, ili population ipate uamuzi enyei koboa Mratibu wa kitengo cha haki za binadamu beseni Dehashe jimboni Kivu ya kusini aliona umuhimu wa mambo na ndipo akaitisha kikao cha mafunzo ya waopeji makumi mbili muda wa siku kumi hapo Lulingu. Wakaji walipokea vema sherehe za kuwakulisha kiapo hao maopeji. Wakaji wanatumaini kutatokea mabadiliko. Polisi hapa haikukuwa inafuatilia watu kiwa na shida, hasa watu wanaweza kuuana ama kwa wanafuatilia, kulikuwa nyingine shida ya kulomba makolo. Watu atu wakienda kamatika, wenye kuwa na makosa wataanza mbele kulomba makolo kama huyo aleta makolo ile maneno yenu abataifuatilia. Tutatikaza kubakia na namba ya wakuu viongozi wengi na nyingine malalamiko tutapeleka kwa komanda mwenye kuwa hapa. Komanda siati mwenye mamlaka ya sheria kamituga Shabunda hadi Walungu ametoa angalisho kwa OPJ ambaye atenda kinyume na kiapo chake. Ngoi Kayembe Almedas, unaona polisi anaishi karibu na raia. Sasa ikikwe kitu kibaya eh, mauaji, ubakaji eh, ukorofi, OPJ atakala na mamlaka ya kufanya zile zankete, na tutumia sizo dossier tukiangalie kama kuko maindisi ya culpabilite tutapeleka mtu kutribunal juu apate hukumu yake. Ndio kazi ya de, de kuna mamlaka ya kulipisha maamande kama mtu anafaa makosa bon. Lulingu ni mahali patulivu na pazuri kuishi iwapo haki za binadamu zinaheshimiwa. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi Naam na, na huo ndo mwisho wa habari za jioni ya leo. Wikend njema kwenu, mkisindikizwa na vipindi vya Radio Kapi kwa kwaherini.