Radio Okapi. Shule mpya makumi tano na tisa hazifanyi kazi tena katika tarafa la Jugu huko Ituri tangu mwezi wa kwanza kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Serikali mpya ya Sama Lukonde inasubiriwa kuinua uchumi wa nchi. Katika idhaa hii tutazungumzia changamoto za matarajio hayo, pamoja na Ali Kitenge ambaye ni mchambuzi wa uchumi. Mkuu wa sekta ya Lukuga kaskazini anachongewa na shirika la raia kutumia vibaya pesa zinazolipwa na makampuni yanayochimba coltan katika eneo hili huko Tanganyika, jambo ambalo mkuu huyo wa sekta anakanusha. Hicho ndo kifupi cha habari. Karibuni. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, kama nilivyotanguliza hapo awali, huko Ituri shule mpya makumi tano na tisa hazifanyi kazi tena katika tarafa la Jugu tangu mwezi Januari mwaka tunao hii. Ni kutokana na ukosefu wa usalama unaoendelea katika vijiji vingi kutokana na harakati za makundi yenye silaha hali inayowakumba zaidi ya wanafunzi elfu kumi na nane ambao hawaendi tena shule. Hii inawaweka kwenye hatari nyingi, zikiwemo kuajiriwa katika vikundi vyenye silaha. Hili ndilo linalomtia hofu mkuu wa kitengo cha elimu ya msingi, sekondari na kiufundi cha jimbo la elimu la Ituri ya kwanza, ambaye anaomba kurejeshwa kwa uongozi wa serikali ili kuhifadhi kesho ya maelfu ya watoto hao. Katika Kivu Kaskazini, mapigano yaliripotiwa siku ya kwanza hii asubuhi katika eneo la Bweru katika kijiji cha Mweso kilicho kwa umbali wa karibu kilomita makumi mbili kutoka Mweso kati katika tabaka Bashali Mokoto. Mapigano haya yalikuwa kati ya waasi wa M23 ambao bado wapo katika eneo hili dhidi ya vikosi vya kujilinda. Wakati huo huo, wakazi wa Busumba katika eneo hilo hilo wanaiomba serikali iwasaidie katika kukabiliana na kundi la M23 linaloendelea kuwaongeza vijana wa pahali, wakiingizwa kwa nguvu katika vikosi vyao na kuwapa silaha kabla ya kuwaweka mstari wa mbele dhidi ya vikundi vya wenyeji wenye silaha. Katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia, raia wameanza kurudi taratibu katika maeneo kadhaa ya tabaka malio katika usultani wa Bashu kusini magharibi mwa tarafa la Beni, hii baada ya kutumwa kwa vikosi vya jeshi la FARDC kukabiliana na mashambulizi ya ADF katika eneo hilo. Mbali na uimarishaji huu wa wanajeshi, kuna hatua za kuongeza ufahamu kwa watendaji fulani wa jamii na viongozi waliochaguliwa wa eneo hilo. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Mark Marofimbo. Hali hii ya kurudi makwao yalingana na kurundika kwa jeshi la taifa huko, kwa kuwaunga mkono waliokuweko pia kudufisha idadi yao ni tangu Jumane uliopita ndipo vuguvugu vugu ya kurudi kwa wakaaji yaripotiwa huko. Wasimamizi wa jamii huko pamoja na mwanabunge mchaguliwa wa mtaa wa Beni akina Saidi balikwisha waendesha shughuli za uhamasishaji kwa wakaaji ili warudi makwao, hususani kwa mabuku huko. Takribani watu 40 waliharibiwa maisha kwa Mudimba, Maombi na Kininga, ambao hali hiyo hiyo tu yaliripotiwa. Jana Jumapili, wakaaji waliokaza meno na kubaki vijijini walijadiliana na viongozi pia wafanyakazi wa tume huru ya uchaguzi seni, katika malengo ya kutafakari kipi kazi za kuorodhesha wakaaji yataendelea mara tena huko. Viongozi wa seni waliwaahidia kubeba vifaa vya kuwaorodhesha wakaaji, ikiwa zilipelekwa pengine, kwa ajili ya usalama mdogo uliovuma huko. Tukumbushe kwamba siku 15 za nyongezo zilizotolewa na seni zitafika mwisho tarehe 1 mwezi Aprili ijayo. Ni kiripoti toka Beni. Mimi ni Mark Magofimbo, kwa niaba ya Radio Kapi. Kama nilivyotanguliza, marekebisho ya serikali Sama Lukonde katika sekta ya uchumi na fedha. Kama unavyojua, mawaziri wengi wanahifadhi viti vyao vya uongozi, kama vile Julien Paluku katika sekta ya viwanda, eme boji katika bajeti, au Nicolas Kazadi katika fedha. Baadhi ya wengine kubwa wanaingia haswa Vital Kamerhe kwenye uchumi, wizara ya viwanda vidogo na vya kati, sekta hii muhimu kwa kuinua uchumi wakati nchini sasa inaongozwa na Zinga Birihanze Desire. changamoto zipi zinamgoja? Tusikilize majibu ya Ali Kitenge, mchambuzi wa masuala ya uchumi kwenye kipaza sauti cha Joseline Musau. Le deuxième ministre a un impact economique qu'il faut regarder avec attention. Waziri wa pili mwenye kuwa na impact ya kiuchumi ambayo ni lazima afuatiliwe ni waziri amefika kumapmee, anatoka kwenye sekta ya kilimo, sekta ambayo inaajiri zaidi ya kiasi makumi mnane ya watu wetu. Sekta ya kilimo isiwachukulie kama makampuni wanayoishi e rasmi. Kuna fursa ya kuunda wajasiriamali mali halisi wa PME halisi katika sekta ya kilimo kwenye minyororo yote ya thamani leo na kwa kuzingatia ya changamoto zote alizonazo katika sekta ya kilimo, anapofikia wizara ya PME, lazima azingatie changamoto kubwa ya PME siyo mjini, bali mazingira ya vijijini, na hivyo alilazimika kushirikiana na mwenzake wa wizara ya vijijini kuweza kushota fedha kutoka pande zote na kuweza kuwaingiza katika maeneo ya mitaa 150 ambayo ni maarufu vijijini, ili kuweza kuunda mambo ya ndani ya kweli ya kiuchumi kulingana na mdolongo wa bidhaa hiyo na mthamini wa sekta ya kilimo katika Kivu Kusini ambako tunaelekea. Mgogoro unaendelea kati ya kundi moja la wabunge wa mkoa na serikali ya mkoa. Wabunge hawa wanapinga kurudishwa madarakani kwa serikali ya mkoa na mahakama ya kikatiba na wanataka mkuu wa nchi avunje bunge la mkoa. Kundi jingine la wabunge wa jimbo wanaosemekana kuwa wanataka utulivu wa taasisi wanapinga mbinu ya wenzao. Wakati huo huo, gavana wa mkoa ameharifiwa na mahakama ya kikatiba kuhusu uamuzi wake wa tarehe makumi mbili na mbili Machi. Maelezo na Emmanuel Elamezi wa Kabedi, Justine Ntamwenge kwa usomi. Kibarua cha kundi moja ya wanabunge jimboni Kiviya Kusini kimewekwa hadharani siku ya sita iliyopita kiisha kikao cha wanabunge kisichokuwa cha kawaida. Wanabunge hao wanasema hivi, koti ya inchi ambayo inashindwa kutoa hatua nzuri kuhusu kibarua cha kumwondoa liwali madarakani kilichoitikiwa na bunge la jimbo haiwezi kurudisha tumaini iliyovunjika kati ya liwali Ngwabije na bunge. Wanaongeza kusema ya kwamba wataendelea na pambano lao bila kuchoka kwa ajili ya mabadiliko, ingawa tu rais wa nchi hawaondolee madaraka kwa kusimamisha madaraka ya bunge la jimbo ya kivu ya kusini. Wakati huo kundi lingine la wanabunge linaonyesha kwamba ngazi za uongozi wa jimbo zinatumika kwa salama. Wakipinga hatua ya wenzao, wanakumbusha kwamba kutokana na katiba ya nchi hatua ya koti ya nchi inapaswa kuheshimilika. Hapo hapo kundi hilo linaalika bunge la jimbo ya kivu ya kusini na serikali kuweka nguvu yao katika pambano ya tetea haki za raia kama vile inakuwa onyo la rais wa nchi kwa ngambo yao. Si muda tena wa kupinga mtu yoyote, si muda wa kuleta vurugu zidi ya mafaa ya koti ya nchi. Katika jimbo la Chopo, kiongozi wa zamani wa Seni na kiongozi wa chama cha siasa cha Action pour la Dignite du Di Congo et de son Peuple anatoa wito kwa wale ambao bado hawajaorodheshwa kufanya hivyo bila kuchelewa. Corneille Nangaa aliwatumia ishara hii siku ya sita iliyopita mjini Kisangani. Baada ya kuandikishwa kwake, alitimiza wajibu huu wa kiraia muda mfupi baada ya kuwasili, akiwa mkuu wa ujumbe mkubwa wa watendaji kutoka chama chake cha, cha siasa katika jimbo la Tanganyika, mienendo mipya ya shirika la raia katika tarafa la Nyunzu inakemea matumizi mabaya ya fedha zilizokusanywa kama malipo ya madini ambayo yanapaswa kulipwa na sekta ya Lukuga kaskazini. Katika barua iliyopelekwa siku ya kwanza hii katika redio Okapi, shirika la raia linabainisha kuwa malipo haya yanalipwa na makampuni ya MMR ambayo yanachimba coltan katika eneo hili. Mkuu wa sekta husika anakataa madai haya. Maelezo na Pole Munanga. Katika barua hii iliyotumwa kwa gavana wa Tanganyika, shirika ya raia katika eneo la Nyunzu inakumbuka kwamba makampuni ya madini yanatumika ndani ya eneo za madini katika Nyunzu, lakini kazi hii haiwasaidia wakaji wa Nyunzu. Kiongozi wa shirika ya raia husema kama tangu miezi kadhaa sekta ya kaskazini ya Lukuga inafaidika na pesa toka kodi za maadini. Kimuni Muganza anasisitiza kuwa hakuna hatua za maendeleo zinazoonekana katika eneo hilo. Ana mushtumu mkuu wa sekta ya kaskazini ya Lukuga anayepokea pesa hii kwa kuyatumia kwa faida yake binafsi. Kwa upande wake mwanabunge wa Nyunzu Emmanuel Mukundi anaeleza kuwa jambo hii inahusu wakaaji wa Nyunzu. Akijibia kuhusu jambo hilo, mkuu wa sekta ya kaskazini ya Lukuga anahakikisha kwamba eneo yake inafaidika na pesa toka kampuni ya MMR, bali asipokee pesa hii mara kwa mara. Hata hivyo, anasema kiasi anayepata ni kidogo. Radio Okapi. Wakimbizi wanaishi vipi katika kambi ya Bulengo magharibi mwa Goma? Bi boyohiki Florence, makamu wa kiongozi wa kambi hii anatoa taarifa kuhusu hali za familia ambazo zimepata hifadhi katika eneo hili zikikimbia mapigano katika vijiji vyao vya tarafa za Ruchuru na Masisi. Anazungumza na Rosalie Zawadi. Mama Bioiki Florence, jambo jam sana. Wewe kama vice president wa kam ya wadeplase ya hapa Bulengo, utuambie, hapa munapokea muna wahami wapata gani? Antuka hapa populasio ni mingi sana kutokea Masisi, Ruchuru Tuishakuwa na bloke 350 na katika bloke mnapatikana 60 menage, ukakamata watu tano ao sita mumenage. Vraiment ni watu mingi sana. Misaada inapatikana pamu, vraiment inatupatia musaada, alakini haiko bote mwa ile 350 bloke. Wenye vaishapata musaada ni 290 bloke. Make zile zingine mabloke zote za yulu haziapata msaada fulani mm, antuka tunalomba mutusaidie, ila msaada tunapata, alakini nako tunateseka juu ya malatrine wese vrema, hatuna dushe, hatuna vrema, mutukumbuke, mutusaidie, na njo maana munaanza sikia kama mukaa ya Bulengo kunapatikana kolera ni juu ya kukosa fasi ya kwenda jisaidia. Uneza pata chakula, alakini fasi ya kwenda jisaidia kwenda Kolera kuna kuwa imesaidia, depuis ça ile wakati koleri lipatikana, tusaidia sana na madawa, wakatuletea madawa kabisa, wanakuwa na pompe kila bloke, kila nyumba. Tunaona kama dawa zinasaidia sana, lakini apare ile kama malatrine hazionekane tu. Malatrine ni za kidogo sana, kama malatrine hazionekane Kuma bloke za mupya hakuna mai kule, vraiment njo tu kolera tu haitaisha, tarudia tu hata ikimbia. Lakini kama atupata msaada wa malatrine na mai baiongeze, vraiment kolera tu itarudia tu. Kuma bloke kwenye kuna matualeti batu banatembea kasa vile metre ngapi, juu ya kwenye watatata toilette umuka. Kuma bloke zenyazi apata malatrine, uneza tafanya ineridita na huya apata latrine saa mie niko vice presidente a, lakini minaishi mubloke 3 kusema nitoke mubloke 3 kwenda kuwese minaendaka mubloke saaee, uone mubloke 3 wendepata e. wese ulatrine musaa njo kwenye wendejisaidia, vraiment ni mwendo murefu sana, juu tu kakamatiwa na diare tu pale pale tu utajiharibisha juu latrine iko mbali sana. Sasa njuu naenda ona na mabloke za kule mbalimbali nako nani latrine za kubaine antuka vrema, mutusaidie sana juu ya latrine na mai na chakula, bale benye hawayapata nabo, mubawaze ko nabo wapate. Na tena ingine shida enye tuko nabo siye wamama tuko na shida kabambi sana, sa vile hapa ona, ni mina simama hapa kumezode, kuto njoo kwenye mina shindaka juu ya kuona mashida za wamama zenye wanapata hapa. Kuko wamama walipatuaka na zile mashida kule mumapoli, kwenye wa alikuwaka baisha fika hapa, baisha kuwa traumatize jua kukosa msaada fulani. Kweli wanapata madawa, lakini ile madawa haitoshe. Juu ya njala wanamaliza, wapatia zile madawa zinakuya, wanazikunywa wanaregea juu ya kukosa chakula, juu ya kuwaza kwenye walipita, bienye walipita, ndani vinabaletea mafikiri mingi sana. Vrema wakubwa, viongozi, tunawalilia mujikaze mutu, tumie msaada kabisa wa mama Wanateseka sana. Mama Florence nakumbusha kwamba huko vice president wa Kanya Bulengo. Aksanti. E, aksanti sana vraiment. Radio Okapi, dossier en Swahili. Jumuiya ya wanachama viongozi wa wanawake wa Kivu Kusini inatetea mbinu mpya ya usalama ambayo inajumuisha kuwashirikisha viongozi wa ngazi za chini, lakini kufanya hivi mifumo ya kimsingi inahitaji usaidizi na njia zinazolingana na kazi wanazoitiwa kukamilisha. Kikao cha mazungumzo kilifanyika kati ya viongozi wanawake na watendaji wa ngazi za chini wa kata Nyalukemba mnamo tarehe makumi mbili na mbili Machi mwaka tunao katika manispa ya Ibanda huko Bukavu. Jean Kasami alifuatilia kikao hicho kilichofanyika katika ofisi ya kata Nyalukemba. Plus Mulamba, mwanzilishi wa kikundi hicho cha wanawake shujaa Emma Tabaro anataka viongozi wa chembechembe -chembe za ndani ya kata Nyalukemba wawe makini kwa kulinda usalama ndani ya eneo lao. Kuna yafasi zingine, wakati unasafiri hawezi kulala hapa Rwanda, hawezi kulala Burundi bila kutia jina yako mukitu, ambao wanaita rejistri. Lakini hapa kwetu unaingia ngisi unataka unarudia ngisi unataka kwa nyumba kumi, hatuwajui wake wa chef Davenis, hawajulikane. Ndio tunasema kama hiyo ni makosa kubwa sana, ila kungambo yao wametonesha ya kuwa wamekuwa na magumu mengi. Ba chef Davinia hapa pokea yake ba chef de Cartier wanalalamika hapa pokea yake ni vigumu kutumika bila mshahara. Sasa leta atasema iko leta wakati ya kamata en charge ba administrer baki. Mibaraka Kalumuna wa Avenue Fizi anasema kazi wanayo ni kubwa, licha ya kwamba serikali haiwapi vifaa vya lazima. Cadre de base ni licho ya serikali kwa serikali ilimtuma na kazi ya sekirite ni yetu tushe wote, lakini mule muko mu reprezanta wa leta mwe leta napasha alomba raporo njo kadre de wazimwe iko pale. Asa hakuwezi kuwa kadre de wazimwe ata lete m sekirite mu antite na kikuwa leta napasha mwaziu aponga. wanga Suzanne kiongozi wa veni pezage Anataka wanawake shujaa waendeleshe mazungumzo hayo kila mara na mahali pengine. Kwa mama shujaa kweli, wanatufungua akili sana, banatupatia mainformasion nye hatuwa tunajua Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Ni mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata, jioni njema kwenu.