Oh, Kesi inayomkabili mbunge Edward Mwangachuchu na mfungwa mwenzake wa polisi ilianza tena jana siku ya pili. Mshtakiwa mkuu alikiri kushikilia silaha aina jepe akisema kwamba ni kwa kibali cha waziri wa mambo ya ndani ya nchi. Wanafunzi wa chuo kikuu wa Kongo waliotumwa kusoma na serikali ya mkoa wa Lualaba huko Chipre na Tunisia hawashiriki tena masomo kutokana na kwamba hawajapata pesa za shule. Katika jimbo la Maniema, seni ilianzisha siku ya pili hii operesheni ya kuwasajili wafungwa walio katika gereza kuu la Kindu. Hamjambo na asubuhi njema kwenu. Habari kamili. Tuanzie na habari za haki katika kesi inayomkabili mbunge Edward Mwangachuchu na mfungwa mwenzake wa polisi Robert Mushamaliwa. Mshtakiwa mkuu anakiri kushikilia silaha aina jepe na risasi makumi nne na mbili, lakini kwa kibali cha waziri wa mambo ya ndani ya nchi, kwa mujibu wa ushahidi wake. Mahakama kuu ya kijeshi ilianza kusikilizwa kwa kesi hiyo kwa uhalali wake jana, siku ya pili, tarehe makumi mbili na nane Machi, katika gereza kuu la Makala. Kuahirishwa kuliombwa na mwendesha mashtaka wa umma ili kutekeleza majukumu yake. Uahirisho uliokubaliwa na mahakama kwa siku ya pili ijayo. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, katika tarafa la Masisi, vyanzo vingi vinathibitisha kwamba kijiji cha Mweso kinakaliwa tena na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda tangu jana siku ya pili asubuhi, mwishoni mwa mapigano makali na jeshi la FARDC na vikundi vya kujilinda. Ni katika tabaka Bashali Mokoto, ambapo waasi hawa wamezidisha mashambulizi ya hivi karibuni na kuteka maeneo mengi. Hali pia ilikuwa tete jana hiyo siku ya pili katika wilaya ya Bihambwe katika tabaka Mpufunyi Kibabi katika usultani wa Bahunde. Waasi wa M23 wamekuwa wakishambulia kambi za FARDC na vikosi vya kujilinda tangu asubuhi na kusababisha kuhama kwa watu waliorejea, shirika la raia linashuhudia. Aidha, shirika la raia la Masisi linathibitisha kwamba M23 walishambulia kambi za FARDC na vikosi vya kujilinda huko Kasiza, kilomita tatu kutoka Bihambwe. Raia walielekea ngambo zote, na bidhaa na vitu vingine kutekelezwa katika soko la Bihambwe hii siku ya pili asubuhi, linasikitishwa shirika hilo. Katika jimbo la Chopo, watu wawili waliuawa, akiwemo askari mmoja wa FRDC. Hiyo ni tathmini ya tukio lililotokea mchana wa jana, siku ya pili, katika nyumba ya kufanyia biashara ya vyakula iliyo karibu kabisa na RTNC Kisangani. Hakika, wanaume wanne waliovaa mavazi ya kiraia na wenye silaha waliingia katika nyumba hii na kufyatua risasi kabla ya kufanya wizi huo. Waliposikia kulipuliwa kwa silaha, askari wawili waliokuwa zamu kunako RTNC walikuja kutizama kuhusu hali hiyo. Walipokelewa na risasi zilizopigwa na majambazi hawa ambao walikutana nao uso kwa uso. Katika tarafa la Bagata jimbo la Kwilu kiongozi mpya wa asili ameuawa hivi punde na washambuliaji wenye silaha. Huyu ndiye mkuu wa ardhi ya Kimpasi katika tabaka Kisia katika sekta ya Wamba, aliuawa kwa kupigwa risasi na saa tisa asubuhi siku ya kwanza tarehe makumi mbili na saba Machi mwaka tunao na majambazi hawa waliovamia kijiji hiki. Mkurugenzi wa ofisi ya waziri wa mkoa wa maswala ya kijamii wa Kwilu Jeremi Bikele, ambaye anatoa taarifa hiyo, anaripoti kwamba idadi kubwa ya watu wanaokimbia makazi yao inaripotiwa tena. Wengi wanaelekea katika jiji la Fatundu kutafuta hifadhi. Ikumbukwe kuwa siku ya tano tarehe makumi mbili na nne Machi iliyopita viongozi wa eneo hilo walitangaza idadi ya watu kumi na nane waliouawa, akiwemo kiongozi wa tabaka Kisia aliyeuawa na wavamizi wenye silaha katika sekta ya Wamba katika tarafa la Bagata. Mauaji yalianza tena katika sekta hii siku ya tano hiyo hiyo baada ya zaidi ya miezi mitatu ya utulivu katika eneo hili la Kwilu huko Ituri karibu watu mia tatu makumi tatu wameuawa tangu mwezi wa kwanza na makundi mbalimbali mbali yenye silaha katika tarafa za Jugu na Mahagi. Takwimu hizi zilitangazwa siku ya kwanza na kiongozi wa bunge la mkoa wa Ituri, Simeo Banga, ambaye yuko Kinshasa kufanya maombi kuhusu hali hiyo katika jimbo hili anatoa wito kwa wahusika wa uhalifu huu wa kutisha kukomesha ukatili huo na kuitaka serikali kufanya kila iwezalo kutuliza eneo hili. Isak Remo ameripoti. Ezekiel Muzalia kwa usomi, vikundi vya wanamugambo Kodeko na Zair walizidisha manyanyaso kwa wakaaji ndani ya tarafa la Jugu na Mahagi kajulisha kiongozi wa baraza la jimbo la Ituri Simeon Banga Chombe. alitoa visa kadhaa za mauaji za kundi hizo za wanamugambo ni kama vile kutekwa nyara kwa wakaaji 17 juma iliyopita pa Iga Bariere, na ambao waliuawa na kundi Kodeko. Duru za usalama za julisha ya kwamba mili za wakaaji wale na wadereva watatu ziliunguzwa na kundi hilo la waasi kwa ajili ya kupoteza alama ya mauaji, jambo linalotokeza zaidi ya watu mia tatu makumi tatu waliouawa kwa muda wa miezi mitatu, kajulisha mchaguliwa huyo wa Jugu. Kutokana na kuzidishwa kwa mizozo ya vita katika jimbo la Ituri, sauti nyingi za wakaaji zinapazwa ili kuomba serikali kuandaa operesheni za vita ili kulazimisha waasi wale kuacha silaha. Ni kiripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Kama nilivyotanguliza wanafunzi wa chuo kikuu wa Congo waliotumwa kusoma na serikali ya mkoa wa Lualaba huko Chipre na Tunisia wako katika hali ngumu. Washindi wa mtihani wa taifa wa mwaka wa sita wa sekondari wa mwaka elfu mbili kumi na tisa na elfu mbili makumi mbili wanafunzi hawa hawajapata pesa za shule tangu mwaka jana. Hawashiriki tena katika madarasa, wengine wamefukuzwa kwenye vyumba vyao ambako wanakaa. Visa vyao tayari vimeisha muda wake. Maelezo na pole Munanga wanafunzi hawa wanayehesabiwa makumi tatu kwa jumla hawajui tena nini wanaweza kufanya kuhusu jambo hilo. Mmoja wao anatoa malalamiko: tangu mwaka jana hatukujifunza kwani serikali haikutuma pesa ya shule mpaka sasa hivi. wamoja kati yetu walifukuzwa na vitu vyao vilitupwa nje pia, tunakosa vibali vinayeturuhusu kuketi hapa. Mwaka jana tulikosa mafunzo na hatutaki kukaa hivi bila kufanya lolote. Kwa upande wao wazazi wanafanya yote iwezekanayo kwa kutuma pesa kwa watoto wao kwa ajili ya kuishi. Nilijitahidi kumrudisha binti yangu Kolwezi, mumoja wao alisema. Wengine hawawezi kufanya hivyo kwa kukosa pesa. Kwa upande wa serikali ya mkoa hawasemi neno lolote juu ya jambo hiyo. Hata hivyo, mkurugenzi la baraza la mawaziri la waziri wa elimu wa mkoa anatuliza, hali hiyo inatatuliwa, alisema bila kutoa maelezo mengi. Katika jimbo la Lomami, viongozi wa patao tatu wa mashirika ya haki za binadamu na viongozi wa mitaa za Mweneditu wanashiriki tangu siku ya pili hii kikao cha uundaji wa nafasi ya mazungumzo ya kidemokrasia. Shughuli hii ni sehemu ya mradi wa kuimarisha mazungumzo ya kijamii na demokrasia inayotekelezwa na kituo cha mafunzo kwa haki za kibinadamu Sefop Deash, kulingana na mwanasheria Clema Mukendi, Msaidizi wa kisheria na afisa mafunzo katika shirika lisilo la kiserikali la sefop dh, matarajio ni kujenga hali ya maelewano na ushirikiano wa karibu kati ya viongozi na jumuiya za mitaa kwa lengo la kuboresha hali ya mashirika ya vijijini katika jimbo la Manyema. Tume huru ya kitaifa ya uchaguzi ilianza siku ya pili hii tarehe makumi mbili na nane Machi operesheni ya kuwasajili wafungwa walio katika gereza kuu la Kindu. Kulingana na katibu mkuu wa tume hiyo katika mkoa, zaidi ya Wakongo mia sita katika gereza hili watafaidika na haki zao za kiraia. Ili kufanikisha hili, Senii Maniema ilihamisha vifaa vya uandikishaji kutoka kituo cha usajili cha Tuendelee ambacho kipo karibu na gereza. Kwa ajili hiyo, Florence Kizalunga kwa ripoti ni katika mazingira ya usikivu ambapo wafungwa hawa wa zaidi ya mia sita wanaandikishwa. Wale ambao tayari wamepata kazi zao wanashukuru mamlaka pamoja na Seni. Tuna furahi, tunamshukuru rais pia na nima manima kwa kutuletea bamashine hapa ndani ya prison ili tupate kujenrole. Ninayo furaha kubwa kupata karte situke, niko ndani ya jela, sikuwa najiatandre kupata karte. Kwa hiyo, wanani wanahusika na operation? hii mkuu wa kitengo cha haki na mtunza mihuri Kibundila Roki anatufafanulia wenye wanahusikana na arolema Kongomani wote mwenye jujima yake haiko ya kusema ke iko prive na droa yake sivike, e politiki ule ni atajanrole kisha kupata habari ya jimbo mzima, hakuna hata prisonier moya mwenye na ile kondana. msimamizi wa seni Maniema anafahamisha kuwa uandikishaji wa wafungwa una anika katika magereza yote ya Manyema. Emil Dimoke: ndio tulisha fanya ile operation kabla ya siku ya siku ya kuandikisha imalizike, tutamaliza ma priso centrale zote. Tufahamu kwamba tarehe moja Aprile ndio tarehe inayowezekana ya kufungwa kwa uandikishaji katika jimbo la Manyema. Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Tunampokea kama mgeni Asumani Musa, mkuu wa shirikisho la makampuni ya Kongo huko Lulingu katika tabaka Baliga Nor, tarafani Shabunda katika jimbo la Kivu Kusini. Anatuchorea picha ya kijamii na kiuchumi ya mji huu wenye madini mengi ambao leo unatengwa kabisa. Hakuna barabara na njia pekee ya kufikia kwa ndege haiko kwa uwezo wa kila mtu. Asumani Musa yuko katika mahojiano haya na Jean Kasami. Jambo, jambo wa journaliste. Tuambie bwana kiongozi, hali ya uchumi iko namna gani hapa Lulingu siku hizi? Hali ya uchumi hii siku vitu eh, iko kwenye kuzorota juu, tukiingia tunafanya analizi, sababu tukiingia kuwachimba madini madini iko naenda inaanguka. Wakati madini inaanguka, donc circulation inakuwa kilo sana, nakuta circulation kabisa ya franga haiko ku mujini, nanjo nakuta huko uchumi kabisa, ai ai vibre tena sawa kawaida. Madini ya aina gani na gani ndio inachimbwa hapa na ambayo kwa leo bei ina anguka kama vile unamaliza kusema? Maidini kawaida inachimbwa hapa ni castrit coltan, kwa hizi siku elemi lishuka kunivyo ya comptoir, huko mwenye aliuza ile madini souvent hapa ku elfu ishirini franc, wakati anaituma Bukavu wanaenda mpatia 11 dollar ou 10.5 hadi dollar inakuwa shida sana. Hiyo kwa maana watu biko wanaendelea ku redrese par rapport na ku evolue vitu gani vingine ambavyo bei inaonekana kupanda hapa Lulingu? Vitu enye inaonekana kupanda bei, saa vile sukari, varema liko nauza ku 1500, leo napatikana ku d fra, hata indaga ya kabuchungu huko, wakati liko nauza mil fra ma atelema iko e, 1500. Tunaangalia saa vile maragi kutoka goma swate bukavu hapa kwetu atolma ile kopo moya inauza ku pria 5000 francs. Sasa hizi nitaa sababu na chumvi yenye ilikuwa inauza shasemo ya ku 2000 francs leo inauza ku 3500. Unaweza kuta hapa kwetu, hasa vile karbira ilikuwa inauza na ku 9000 francs pour mama le litre c'est 10000 francs. Nini unafikiri inabidi ifanyike kusudi hali ya mambo irudie kwa mustari enye tukua naona ni kuangalia kwanza ile komite ya baviater ama kompanye inaendelea kupandisha bei na kupanda ya bei ya fret ole de mp inakuwa mwepo nf ndio inatuma ile shida inakuwa kwa kupandisha ile vitu sangi zietaa sababu na chumvi enye ilikuwa inauza shasemo yaku deux mille francs, leo inauza kwa 3500. Ile mafrete kupandisha bei, ina maana kama avyoze zilikuwa zinadema hapa zilipunguka, ama ziliharibika, avyo zilipunguka. Kuona ma Antonov zilianguka, avyo mbili depi krash ya Mario na kuona ingine crash ilikia toka nyuma ya Antonov, na aparema Goma Express kaanguka kakuonekana. Sawa vile karansi ya avyo inakuwa, tunalia wakuu viongozi ya province watusaidie savile wakubwa wa makompanyi kuri kwa pime kuangalia ku regrip ya fret ile 1.9 kama banashusha hata ku 1.6, inaweza kuwa faida kwa population na ipate ngizi ya kupumua na ngizi ya kutusaidia kuongeza ku desenclaver route kimbili kuitengeneza, ile nayo inaweza kuwa faida kwa population ya Rulingo, kwa hii shida nyinyi na kumba population ya Rulingo kupanda bei ya fret ole de 1.6 inakuwa mwepo NF njo inatuma ile shida inakuwa kwa, kwa kupandisha ile vitu. Asante sana na dossier, asante baba journalist. Huko Kivu Kaskazini, mfuko wa Umoja wa Mataifa wa raia UNFPA na Caritas Goma ulifungua rasmi siku ya tatu tarehe makumi mbili na mbili Machi kliniki zinazohamishika katika kambi za wakimbizi za Bulengo na Rusayu magharibi mwa jiji la Goma. Ni kwa ajili ya huduma ya wanawake wajawazito katika maeneo haya ambayo yamepokea zaidi ya watu elfu mia moja waliokimbia makazi yao katika muda wa miezi miwili iliyopita. Ni changamoto zipi zinazohusiana na huduma ya dharura kwa kategoria hii ya watu waliohamishwa katika kambi hizi? Majibu katika ripoti hii ya Bernard Nyangi ikianzishwa rasmi mwanzo wa mwezi huu wa tatu, mradi wa vituo hivyo viwili vya afya iliyozaminiwa na shirika la Umoja Mataifa UNFPA kwa uzamini wa Caritas Goma, ilianzishwa rasmi Machi iliyopita. Ilikuwa na ujumbe wa pamoja: UNFPA, divisioni ya afya jimboni na Caritas kwake, kiongozi wa Caritas. Lengo ni kujibu kwa shida za afya za wamama wajawazito, Abe Richard Mwindo. Tulitambua kama afya ya wa wamama inakuwa mbaya sana zaidi. Wamama wenye mimba walikimbia walikimbia na miguu, walibebana na mizigo, hasa ile uzito. Ilitubidi sisi kama vile Karitasi hii muradi ilipita kwa kusaidia wale wamama tangu kubeba mimba hadi kuzaa, sudi kupunguza magumu na mateso, sababu wamama ndio wenye wanateswa zaidi. Kwake naibu kiongozi wa kambi la Rusayo, vituo vya afya vya nyumbani havikuwa tena na uwezo kwa upokea wa mama wa jauzito wanaoongezeka tokea eneo liwapokee familia zaidi ya elfu kumi na tano ya wami kina mama Tausi Cecile. Ilikuwa ya lazima sana, juu wa mama walikuwa wanaenda pale kusante de sante, ba mama wanazalia chini juu ya kukosa fasi ya kambia kuzalia, lakini nimeona leo musite wetu wamechenga ndani ya opitali ba mama kuna zalia pale, amepatia makite ba mama wasaidia sana transpa mama wasaidia sana kabisa. Idadi ya wa mama wajauzito wanaopokelewa kwa maelekezo za kiafya kwa vituo hivyo vipya ni kubwa kwa sasa usitiza mama moja mzalishaji parusayo saki na misangu. Wakati tulifungula hapa, tunafanya aktivite ya kupima wamama wa mimba na kusiku mmoja, tunakaribisha hata wamama katrevin par jour, na tunatumikia hata sekant na wengine tunawapatia andevu wanarudia, kwa maana tunafanya seance defois par semaine, na wote tunawatumikia kama kawaida hapa. Sisi tunasaidia wale ambao hawana shida na wenye wiko na shida tunawaelekeza kwenye kituo kikuu kwa matunzo zaidi. Pokea pia wale ambao wamekutana na ile kitendo ya ubakaji, tunawapokea na tunawatunza. Kina mama Sakina waongeza kwamba hitaji zingine za kiafya bado hazijapewa suluhisho eneo hizo za waami si. Hapa tunatunza wamama wa mimba, lakini wale wiko na magonjwa saa vile kolera malaria hatuwatunze hapa kwa sababu hatuna madawa. Tungelihitaji watuongeze ile paki ya sante primaire na nafasi kwenye tunapatikana. Hakuna wakutuchunga, tunalomba waranforce ekipe ya securite mu camp de refugie. Wakati rasmi vituo wa kufungua rasmi vituo hivyo vya afya makambini wamama wahami wajauzito munane, wajauzito 188 walipewa msaada wa vifaa vinavyohitajika kwa wamama wakati wa kujifungua kwao. Goma, Bernardin Nyangi, Radio Kapi. La ziada sina, ni mwisho wa habari. Kwa herini.