Oh, wanajeshi wa Uganda wa jeshi la kikanda la EAC walianza kuingia nchini Kongo siku ya tano hii asubuhi kupitia jimbo la Kivu Kaskazini. Baraza la wanabunge kutoka Kivu Kaskazini lilizungumzia jana na ofisi ya Seneti Maswali yote juu ya kero zinazohusu shughuli za utambuzi na usajili wa wapiga kura katika jimbo lao. Katika jimbo la Congo Central, wasimamizi wa ushirika wa kuweka na kukopa wa Grass Divini Luzingu wamekimbia na pesa za wanamemba wao. Wanamemba wanaomba viongozi wa wakamate. Hamujambo na karibuni kwa wote. Katika jimbo la Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, wanajeshi wa Uganda wa jeshi la kikanda la EAC walianza siku ya tano hii asubuhi kuingia kwao katika nchi ya Kongo kulingana na vyanzo kadhaa Mamia machache ya wanajeshi wa ulinzi wa Uganda waliingia moja kwa moja katika eneo linalokaliwa na waasi wa M23 kutoka mpaka wa Bunagana, jambo ambalo linafasiriwa kwa njia tofauti na watendaji tofauti wa pahali. Tukibaki huko Kivu Kaskazini, mapigano kati ya waasi wa M23 na baadhi ya makundi yenye silaha yaliripotiwa siku ya tano hii katika tabaka Tongo, iko katika tarafa la Ruchuru, kwa mujibu wa vyanzo vingi vilivyoulizwa katika eneo hilo. Hali hii bado inaleta tena woga miongoni mwa wakazi. Wakati huo huo, vyanzo vyetu vinaeleza kuwa hali ya utulivu mdogo inaonekana katika eneo la Mweso ambalo lilikuwa siku nzima ya jana eneo la mapigano mengine makali kati ya jeshi la Kongo na waasi hao huko Haut-Katanga zaidi ya wiki moja baada ya kutokea ugomvi kati ya vijana wa UNAFEC na baadhi ya askari na kusababisha vifo vya watu. Bado idadi rasmi na wahusika wa vitendo hivyo haijafahamika. Shirika la raia, watendaji wa kisiasa na wengine wanakemea hali hii na kutaka haki itendeke ili wahalifu wapatikane na kuwajibishwa kwa matendo yao. Jean Gandu ameripoti, usomi ni wake Bernard Nyangi. Sauti zazidi na kupazwa ili kulaumu tukio hizo zilizosababisha vifo vya watu kadhaa, baadhi yao wakiwa vijana. Wote waomba uchunguzi uendeshwe ili ifahamike kilichosababisha, wakati baadhi ya wanabunge wa Katanga wakiwemo wale wa baraza la taifa toka majimbo zote za Katanga ya awali laomba kamisheni ya uchunguzi iundwe mjini Lubumbashi. Baazi ya raia wasubiri kwa hamu kuona wa usika wa ukumiwa zaidi ya bunge. Kuna kazalika la shirika la raia li na swala za uongozi na usalama. Kiongozi wa tawi hili bwana Bertin Chos huisi kwamba tendo hizo ni sharti ziwekewa hukumu. Kwa mujibu wake, waasiriwa asiriwo wamoja wa walipigwa masasi na wengine walipotafuta kukimbia walizama majini. Kuna wapita njia na wanafunzi waendao mashuleni walioanguka wa katika mateka hiyo, ni sharti wahusika wafuatiliwe wa na sheria. Huyo huhisi kwamba pamoja na mvua siku hizi pa Lubumbashi, miili za waliozama wa majini zitaonekana. Hadi sasa idadi ya waasiriwa haijatangazwa. Hasbi jaribio zetu ili kupata jibu za viongozi kusala lile hazikufua dafu. la wanabunge kutoka Kivu Kaskazini linasema wametulizwa na mabadiliko ya mchakato wa uchaguzi unaoonekana katika eneo la tatu la uendeshaji, kama vile jimbo lao lililosambaratishwa na makundi yenye silaha. Katika mazungumzo jana na ofisi ya CENI ikiongozwa na makamu wa pili wa mkuu wa tume huru ya taifa ya uchaguzi CENI, Didi Manara Linga, ujumbe wa viongozi wa kuchaguliwa wa Kivu Kaskazini ulipata fursa ya kuuliza maswali yote ya kero zinazohusu shughuli za utambuzi na usajili wa wapiga kura katika jimbo lao. Kwa mkuu wa baraza la wanabunge wa Kivu Kaskazini, ilikuwa ni lazima kwa nafasi zao kama wawakilishi wa watu kuhakikisha mageuzi ya mchakato huu katika sehemu hii ya nchi. Huko Ituri ambako tunaelekea, shirika la raia huko Badengaido na baadhi ya watendaji wa kisiasa katika jimbo hilo wanalaani visa vichache vya ufisadi katika vituo vya uandikishaji katika tarafa za Mambasa na Jugu. Wanashutumu baadhi ya askari polisi wanaohusika na kulinda ofisi za usajili kwa kujihusisha na desturi hii ili kuruhusu waombaji wa, wa kadi za wapiga kura wawe wa kwanza kwenye eneo hii. Inawaadhibu wakazi wengine ambao wamekuwa wanajipanga kwa mustari wakisubiri tangu wiki moja ili kujiandikisha, vinasema vyanzo hivyo. Hivyo kama anavyoeleza Ezekiel Muzalia katika ripoti hii ya Izaki Remo. Kabla kuhitimishwe mpango wa uorozeshaji wa wapiga kura ndani ya jimbo la Ituri, mkusanyiko wa watu wanaomba kadi za kujiorozesha unaonekana mbele ya ofisi za kujitambulisha. Hawa wanapewa vikaratasi ndogondogo viitwavyo jeton, ambako kunakuwa namba kufatana na wakati mtu anafika kwenye senta, jambo linalosukuma wakaaji wengi kutoa rushwa kwa vikosi vya polisi wa mahali kwa kulipa kiwango cha fedha elfu tano pesa za makongomani kwa ajili ya kujiorozesha. Ni kama vile kwenye senta la Badengaido Mambasa ambako kiongozi wa shirika la raia aliitishwa jana na vikosi vya polisi kwa sababu ya kushutumu tabia hiyo, alivyojulisha katibu wa kituo hicho cha raia kwenye mtaa wa Mungwalu. Tabia hiyo inaonekana ndani ya ofisi zimoja. Mwanasiasa mmoja Romeo Baigwa, memba wa chama UPC, anajulisha ya kwamba hali hiyo inaleta manunguniko kwa watu wa kosefu, ambao wengi wanasubiri hata muda wa juma moja ili wapate vitambulisho vyao. Tulijaribu kuwasiliana na katibu jimboni wa tume huru la uchaguzi Seni, lakini hatukufaulu. Ni kiripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. kama nilivyotanguliza katika jimbo la Congo Central, ushirika wa kuweka na kukopa wa Grace Divine Luzingu ulifunga milango yake katika tarafa la Lukula bila wanachama wake kujua. Watu waliokuwa wakisimamia ushirika huu walikimbia na kuchukua pesa kutoka kwa akiba ya wanamemba hawa, ambao walitishia jana kupora makao makuu mawili ya ushirika huu. Wanaomba viongozi kuwakamata watu wanaodaiwa kuwa ni mafisadi ili wajibu kwa vitendo vyao mahakamani. Walioweka katika akiba hii hasa wafanyabiashara wakazi wa mji wa Nsioni na Lukula kati wamekata tamaa kwa sababu wamepoteza pesa zao za kufanya nazo shughuli zao. Vyanzo vingi vinadai hata hivyo kwamba wizi huu hauhusu tarafa la Lukula pekee kwa sababu tangu siku nyingi ofisi zote za ushirika wa akiba na mikopo za Gras Divini Luzingu katika jimbo nzima zimefungwa. Kumbuka kuwa huu ni wizi mwingine unaodaiwa kuwa wa akiba ya watu baada ya ule ulioendeshwa huko Matadi na shirika linaloitwa Kairos. Katika jimbo la Kwilu, walimu kumi miongoni mwa wakimbizi waliopokelewa katika jiji la Bandundu wanaomba kupokea mishahara yao papo hapo huko Bandundu, kutoka benki ya Equity BCDC. Kulingana na wao, benki hii inawahitaji kwenda katika mji wa Fatundu ulio kwa umbali wa zaidi ya kilomita mia moja eneo lao la kawaida la malipo, ili kuondoa mishahara yao walimu hawa wanaamini kuwa hitaji hili la benki ni ngumu kufikia, kulingana na wao, kwa sababu ya umbali haswa. Kwa kuongezea, wanasema kuna mishahara yao ya miezi miwili ya mwezi wa Februari na Machi mwaka tunao ambayo haijalipwa. Ripoti ya Irene Mboma, Filbert Balolage, kwa usomi kati ya walimu wale wamoja, ni wa shule la sekondari Bukusu na shule la msingi Ngapo iliyo kijijini Bukusu katika sekta ya Wamba mtaani Bagata. Tati Tangu ni mnenaji wao kwa wakati huu, asema tangu mwezi wa pili kwa kupokea mshahara wetu. Mkuu wa Equity Bank anaweka masharti mengi kuona kituo kikuu cha Equity Bank kinakuwa hapa Bandundu. Sisi walimu ambao tunakuwa hapa tunaomba tupewe mshahara wetu mahali hapa tulipo kuliko kututuma Fatundu. Ni vigumu kutoka hapa na kujielekeza Fatundu, kwani tutapoteza sana. Upande wake Henri Kande, mwenye kuhusika na malipo kwenye Equity BCDC, afasiria kwamba benki lao halijakata kuwalipa malipo yao. Kwa hiyo kama wanakuwa hapa Bandundu kama wakimbizi, ni EPST ama sekope ndiyo yapashwa kuwaandikia kwa kuwalipa. Anaongeza kwamba sisi hatuwezi chukua hatua ya vile binafsi. Mwakilishi wa benki hii upande wa Bandundu afasiria kwamba ni peke yake walimu wakimbizi walio na hakiba kwenye benki hii ndio wanaweza pewa mshahara wao bila tatizo. Katika jimbo la Kivu Kusini, kulifungwa jana huko Bukavu kwa mradi wa mpaka shamba letu ya shirika la Alert International, mradi wa kujenga amani kupitia biashara ya mipakani uliotekelezwa tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Rwanda na Burundi. Matokeo ya mradi wa mpaka shamba letu yaliwasilishwa jana siku ya nne kunako hoteli Horizon ya Bukavu wakati wa kufunga rasmi awamu ya kwanza ya mradi huu. Mgeni wetu ni kamishna mkuu Flama Bali Wangoy. Yeye ni naibu mratibu wa kitaifa wa kituo cha Kongo cha kupambana dhidi ya mabomu silamu, kwa kifupi, katika misheni rasmi ya kwenda Beni tangu usiku ya pili, tarehe kumi na nne Machi. Atatueleza kuhusu misheni yake ambayo inajumuisha kuorodhesha vita dhidi ya mabomu za kutelekezwa katika eneo hilo. Kamishina mkuu Flama Bali Wangoy Anazungumza na Andre Kitenge. Kanali Flama Baliwa Ngoyi, amjambo, jambo tena. Tunaweza jua lengo kabisa kabisa ya ziara yako ya kazi hapa ni gani? Asante sana bwana mpashaji wa habari. Ya kwanza, nipenda nihakikishe kwamba nakuwa kiongozi makamu ndani ya jamhuri ya Kongo, yayo kituo ambayo inahusika na kupiganisha mabomu na hivi kama tukuja hapa ni kupatana na gisi mkubwa ama mkurugenzi wa mambo ya ndani, ameweza kutuchagua ili tuweze kuongoza ile kituo na kitu cha muhimu ni kwenda kuzunguka mahali pote kati ya jamhuri ya Kongo tuone ambayo watu wa, kama wa mabeberu wametia hiyo mabombi na inatesa wa raia sana. Na tunapokumbuka historia isiyo mbali, mji wa Beni, mji wa Kasindi, mji wa Butembo, hata za kandokando ndani ya mji wa Wicha kumekuwa maafa mingi sana juu ya hiyo mabombi, na hivi inakuwa shurti ya government ya kuweza kuchunga raia na mali yao na gavumenti wawezi kubali wenda kuona wakaji wanaikaa mafasi mahali ambapo kunakuwa ile mabomi. Ndiyo maana viongozi wameruhusu niweze kuja hapa, tuweze kuzungumuza na wanaohusika, ili tuone pamoja gisi tuwapiganisha hiyo shida. Sasa umefika mji wa Beni wakati imeshikwa sana na ile jambo ya mabomu na watu wamefariki wengi kabisa kabisa, raia wa Beni na kandokando, ama mtaa wa Beni wanaweza kuongojea nini kwa kituo hii chako la mabomu? Asante kufika kwetu hapa. Inakuwa jibu kwanza, moja inakuwa nusu ya jibu ni kusema kituo ambao kinahusika na kukamisha mabomu inakuwa na ile tunaweza kusema susi ya kuona raia wasife tena na hiyo mabomu ndiyo maana tunakuwa hapa. Ya pili tunakuwa na shurti ya kuweza kusensibilize wakaaji wote, ili wanapoona vitu ambayo vinafanana na mabomu wasiweze kuijongelea. Kuna mbinu mingi ambayo tunatia kwenye raia ili waepushwe na hiyo shida yote ya mabomu. Yaani wanaweza kutulia, wawezi kufarijika kwamba government ya Kongo kupitia kituo ambayo inaoshika na vita ya mabomu inakuwa njuju yao, inasikia malalamiko yao na inawapongeza kwa ajali yote. Yani shurti inakuwa pali ni kuona muda wa miaka tano, muda wa miaka kumi ambayo yale mabomu yote yataisha na wakaaji wapate kuikaa mahali yale mabomu haziko na tuliweza kusikia kwamba mutabadilisha yenye wameita kwa Kifransa kartografie ya mazone dangereuse, sehemu popote kumepatikana ile mabomu, ili kazi itafanikana namna gani? Na, na njio ambayo tumekuja hapa mnapochunguza hiyo kartografi ambayo imekuwa mbele, mamuji kama vile makasindi hazikukuwepo mamuji kama butembo hazikukuwamo. Kuna mji nusunusu ambayo inakuwa katika jimbo ya ituri na katanga na kasaimu, na kuna ambao mahali ambayo ilikuwa kama vile mjini inakuwa na mali mabombi, lakini wakaaji wamekusha kuikala hako. Ndio maana kunapasha kufanyika kazi kubwa sana pamoja na viongozi wa mitaa pamoja na wanamemba wa kamati ya raia pamoja na viongozi yote ili tuweze tena kubadilisha hiyo kartografi na tufikie kabisa kujua wapi kamili yale mabombe yanakuwa. Ndio maana shurti nakuwa na yale, haitakuwa tena mbali. Siku ambazo zijazo mtaona kunakuja matimu ambazo zinahusika yale, eh, kuangalia gisi ya kubadilisha hiyo kartografi. Ni ujumbe gani umetolea raia wa Beni kabisa kabisa? Jumbe ya kwanza ni ongera Jumba ya kwanza yani ni pole kwanza kwa yale ambao wanafika. Ya pili waweze kutumainia government kunjia ile ya ile kituo inahusika na kupiganisha mabombi. Ya tatu wakuwe tayari wanapoona kitu kibaya waweze kupiga yoe, waweze kuona viongozi wa mitaa, ili ambao wale wanahusika na yale vita ya kupiganisha mabombi waje waitoe, ndio ambao wanaita Francais vigilance, wakuwe vigilance, wakuwe troprida wanapoona Ma vitu ambayo inafanana yani mabombi, vitu ambayo inafanana maananase ya chuma yote inakuwa vibaya. Wanapoona mashaka, waweze kuwa tayari kuweza kupiga yoyo kwa viongozi. Kanali Flama Baliwa Ngoi, asante sana. Huko Goma kwenye barabara ya kilometre karibu na duka inayoitwa shekaseshin karibu wanaume makumi mbili wanakutana kila asubuhi kutoka saa moja asubuhi wengi wao wakiwa na umri wa zaidi ya miaka makumi sita wanawasha moto ili kuandaa kahawa yao ya kitamaduni kwa hivyo kwa muda wa saa mbili watazungumzia matukio ya nchi na matatizo ya familia ili kujipa mwelekeo wa kusimamia familia zao vizuri Rosali Zawadi alishiriki katika moja ya mikutano yao. Hii hapa ripoti yake. Siku ya tatu asubuhi, wa tuliwakuta wazee zaidi ya makumi mbili kwenye kikao chao, na ni mmoja wao aliyehusika na upishi ya kawa katika chungu ndogo, ambayo imegeuka nyeusi sababu ya moshi ya kuni wanayotumia kwa kupiga kinywaji chao. Akiwa na kopo yake ya kawa ya moto, Baba Munepo Mabandilo wa miaka makumi saba anaonesha umuhimu kwa wazee kukutana. Kikao yetu inanifurahisha ina sana sana, inanikumbusha ina wakati ya bababu yetu, wazee kanakutanana wakati yote wanaongea kufatana na inji namona inji konatembea. Ikakao inasaidia wavijana wengi sana, uko na shida nyumbani mwako, nakuya tunakupatia mashauri enye inaelekea kujamaa. Kabila yote zenye ziko Kukongo inakutanika hapa ikuwe uko huko mtu ambali unaona kama uko na shida fulani unafika kwa baraza ya wazee banakupatia mashauri Mboni pa Jean Bosco ana umri wa miaka makumi tano na kenda kila siku mbele ya kuanza shughuli zake anachangia kawa pia maongezi pamoja na wazee kupitia hapa nasikia habari kutoka kinywa ya wazee na historia zile za zamani ambayo ilipitika wakati wanaturakonte ile tunafurahi sisi wenyewe tungali chini yao na wanatuonesha gizi tunaweza kuwa mumaendeleo ya kesho Wazee hawa wanatokea kata nyingi za mji hata maeneo ya mbali kama baba huyu, mimi ninaitwa kwa jina Balingene Mahamba Pascal, ninakuwa na miaka makumi sita na mbili, ninaishi Kiziba eh. Ninazoea kulamukia hapa ku baraza la wazee, na hii baraza yetu tunaifurahia, kwani kila mtu anatosha masomo mingi hapa kwa wiki kikao. Okay, wakati tunaikala hapa, mmoja wa wakubwa kati ya wazee hawa ana miaka makumi kenda na moja, yeye pia alitoa maoni yake: jina yangu Kambere Kapitula Kristian, na miaka yangu yangu nilizaliwa mwaka elfu moja mia kenda makumi tatu na mbili. Umaki hapa unakuyaka, unakunya na weku kawa kila siku inakuyaka pa siku ya kwanza na siku ya tano mana mm. nguvu ya kutembea sina mm. na kwangu kule po hene na mwe, naomba kumasaidio seba zetu, natelewa mingi sana, tuko nalia kilio sana, hatupate hatuona hata mkubwa mwenye kutuona seba zetu, tunakuwa ma masikini ba mwiso, tuko bengine hatuwe kutembea hatuwe na kuikana, tunakosa namuna yote. Lakini kitu tunaomba tupate mkubwa mwenyewe na kuja kutuona hapa sasa, na kuja kuona kikundi ya wazee. Ni zaidi ya wazee mia tatu wanaoshiriki kikundi hiki cha wazee, ila kupata sukari na kahawa yenyewe mara kwa mara sikwepesi. Goma, Rozali Zawadi, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Weekend njema kwenu, kwa herini.