Radio Kapi. Oh, akisite kwa ku Jean-Marc Matoa kimofilili dijanua. Mjambo wasikilizaji wa, wa Sauti ya Amani. Hii ifuatayo habari kwa kifupi takriban asilimia makumi munane ya wakazi wasake, kando kando wa sake na kandokando tayari wameerezea makwao kwa sababu ya hali tulivu kutambulikana katika eneo hilo aseme duru za kiraia za eneo hilo la jimbo la kivu kaskazini watoto wawili walifariki kwa surua na zaidi ya visa mia moja zimerekodiwa katika eneo la afya la mandima mutaani mambasa katika jimbo la ituri taka kutoka nchini Jamhuri ya Kongo inaweza kubadilika kuwa fursa ya kijamii na kiuchumi, alisema Profesa Alexi Kimbembi, mkuu wa idara ya kilimo biolojia katika chuo kuu cha walimu ya Boma humo jimbo la Kongo Central. Maelezo zaidi ni katika taarifa yetu. Baki pamoja nasi ndugu na watakia asubuhi njema. Kivu Kaskazini, wakaazi wa jiji la Sake na mazingira yake wanarejea tua kwa atua katika mazingira yao kutokana na hali ya tulivu iliyozingatiwa kwa zaidi ya wiki mbili katika eneo hili. Kulingana na jumuiya ya kiraia ya Kamuronza, takriban asilimia makumi mnane ya wakaazi wa Sake tayari wamerejea isipokuwa wale wa vijiji vya Kingi, Malehe na Murambi, ambako tunaona kurudi kwa ofu kwa kwa sababu hali bado haijatulia. Pia waasi wa M23 waliweka vizuizi hasa katika Ntulo, Kirolirwe na Mushaki, barabara mbili kuu za Masisi, ambapo waasi hao hutoza kati ya dola 400 hadi 500 kwa lori moja la vizaa na dola tano hadi kumi kwa kila pikipiki inayosafirisha kifurushi kidogo. Kwa mujibu wa vyanzo vyetu vya habari, jeshi la kikanda limetumwa kwenye barabara hizi ambapo wasi wanawalipisha wananchi kodi hasa pale Mshaki na Kirolirwe na huko Kivu Kusini, zaidi ya wafungwa saba wamefariki katika gereza kuu la Bukavu katika muda wa siku kumi na tano zilizopita. Mfumo wa mashauriano wa vyama vya kiraia wa jimbo hilo ambao unashutumu, unahusisha kesi hizi za kifo na ukosefu wa chakula gerezani, lakini kwa mkurugenzi wa gereza kuu la Bukavu, kwake yeye kulikuwa na wafungwa tano waliokufa kwa sababu ya ugonjwa. Ripota wetu kwenye tovuti alibainisha kesi mbili za wafungwa wengine kati ya maisha na kifo. Huko Ituri, zaidi ya visa mia moja na makumi mbili vya surua vimearifiwa katika muda wa miezi miwili, humo eneo la afya la Mandima, mtani Mambasa, kilomita mia moja makumi sita na tano kusini magharibi mwa Bunya, kwa mujibu wa Job Bakwata, daktari anayesimamia mkoo huu wa afya anayetoa takwimu hii. Anasema ya kwamba wengi wawaathirika ni watoto ambao umri wao tangu kuzaliwa hadi miaka mitano. Wawili kati yao walikufa msongamano mkubwa wa watu unaojumuisha hasa watu waliokimbia makazi yao wanaoishi katika hali mbaya ya usafi inaaminika kuwa sababu ya ugonjwa huu. Daktari Jobe Bakwata anaomba kwa serikali na washirika wake kuwaandaa kampeni ya chanjo ili kuzuia kuenea kwa janga hili. Alipatikana kwa njia ya simu na Ezekieli Muzalia. Visa vimeendelea kuongezeka, yale ambayo ni ya kutisha ni kuona ya kwamba ugonjwa unakamata hata watu wazima. Tunakuwa pia na visa ambavyo vinapatikana ya jamii na wagonjwa hawakuji kupimwa, hiyo ni hatari sana. Na yale yaliyoongeza tauni hiyo ni uhamisho wa wakaaji wengi, watu wanaambukizwa na magonjwa hiyo kutokea kwenye eneo la afya la Mambasa na pia kwenye eneo la afya la Mabalako katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, na ni huko ndiko watu wengi wanaugua na magonjwa hiyo. Yale ninaweza kutoa kama shauri ni hili wagonjwa wote ambao wako ndani ya jamii wakuje kwenye hospitali kwa ajili ya kupimwa ili tuwahudumie, na kufanya hivyo haraka itakuwa vizuri. Tunaomba wakilishi wote wa serikali waandae mpango wa kutoa chanjo na tutakomesha magonjwa hiyo huko Kivu Kaskazini. Angalau wanawake wajawazito mia nne na makumi mnane waliokimbia makazi yao walinufaika hii siku ya tatu kutokana na vifaa vya kujifungulia vilivyotolewa na la Umoja wa Mataifa la idadi ya watu. Ugawaji ulifanyika katika maeneo ya kambi ya wakimbizi kuwa pale Bulengo na Rusau magharibi mwa Goma. Mchango huu unatolewa kama sehemu ya mradi wa clinic ya simu ya Caritas ambayo ilifunguliwa rasmi kwa wakati mmoja katika maeneo yote mawili. Watoto wawili wa Siameze waliozaliwa huko Misai katika jimbo la Kwilu wamewasili mjini Kinshasa. Watoto hawa wachanga walihamishwa hii siku ya kwa ndege iliyokodishwa na serikali kuu kupitia waziri wake wa ushirikiano wa kikanda Didier Mazinga. Katika mji mkuu wangelilazimika kufanyiwa upasuaji ili watenganishwe, kwa mujibu wa tathmini ya awali iliyofanywa na timu ya madaktari. Watoto hawa wawili wanapumua na wana pigo la mioyo, alisema mkuu wa kitengo cha afya cha Jimbo la Kwilu, Daktari Jean-Pierre Basake. Maelezo zaidi na Irene Mboma akitafsiri. Na Florence Kizalunga. Walizaliwa Jumatatu Machi tarehe 20 mwaka utunao, katika kituo cha afya cha Kumbukumbu cha Misai kilichopo eneo la afya la Kikongo eneo la Bagata wilayani Kwilu. Ilikuwa alasiri ya jana Jumatano ambapo watoto hawa wawili wa Siamesi walipelekwa Kinshasa kufanyiwa upasuaji ili watenganishwe kila mmoja. Walihamishwa kwenye ndege hii na timu ya matibabu iliyotumwa na waziri wa taifa wa afya ya umma Dr. Jean-Jacques Mbungani, katika uwanja wa ndege wa kitaifa wa mji wa Bandundu. Dr. Jean-Pierre Basake, mkuu wa kitengo cha afya Mkwilu, alifafanua kwamba watoto hawa wameunganishwa kwenye efumbatio tumbu, wanapumua, mioyo miwili inapiga. Ikumbukwe kuwa katika ndege hii maalum watoto hawa wa siamesi walizaliwa, waliondoka kuelekea Kinshasa wakiwa na wazazi wao wawili, wakiongozana na daktari mfawidhi wa kituo hiki cha huduma, Daktari Augustin Anitumbuna ambaye alifanyia upasuaji mama yao mzazi. <tune> Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siyo tu kuwa na uwezo wa kudhibiti taka inazozalisha lakini pia kuibadilisha kuwa fursa ya kijamii na kiuchumi. Hayo yamesemwa na Profesa Alexi Kimbembi, mkuu wa Idara ya Kilimo, Biolojia, Jiografia na usimamizi wa mazingira katika taasisi ya juu ya walimu ya Boma. Humo jimbo la Kongo Central, ilikuwa mushoni mwa mukutano uliandaliwa siku ya tatu Machi tarehe makumi mbili na mbili, na kituo hichi kia wanafunzi na wanachama wa shirika la kisayansa la ISP Boma. Kulingana na Profesa Alexi Kimbembi, kwa kukabiliana na tatizo la udhibiti wa taka, serikali lazima itekeleze mikakati na njia za kubadilisha upotevu na iongeze uelewa kwa wananchi ambao bado wako katika hali ya kutojua. Tunamusikiliza Profesa Alexi Kimbembe kwenye kipaza sauti cha Nanaple. Mambo sio tu Boma pekee, lakini kote nchini DRC, miji aina usafi. Tumeanzisha masuluhisho, kuna njia ya kurejesha taka zinazoweza kuoza na zisizoweza kuharibika. Tutafanya kazi ya kubadilisha taka inayoweza kuoza kuwa mbolea ya viumbe hai. Kiowevu hiki cha mbolea inaweza kuchukua nafasi ya mbolea za kutengenezwa kwenye kiwanda. Kwa taka za plastiki, tunataka kuzisafisha tena, ili kupata mawe ya pave ambayo yanaweza kutumika mahali ambapo kuna mmonyoko wa udongo au pale ambapo maji yanapatikana barabarani. Wakati mwingine tunaalika Umoja wa Ulaya kuja kusafisha mji mkuu wa Kinshasa. Kwangu mimi, hiyo ni tusi kwa sababu siyo akili ambayo inakosekana ni tatizo la utashi na mikakati. Tunazalisha taka na lazima pia tuweze kuzisimamia. Jambo la kwanza ni ufahamu wa taka ambayo ni kikwazo leo huko Kivu Kaskazini, labda mwisho wa mzozo wa mpaka kati ya wakazi wa eneo hilo na mbuga ya nyama la Virunga, Mutani Beni. Kulingana na mratibu wa jumuiya mupya ya kiraia ya Kongo katika sekta ya Ruenzori, taasisi ya Kongo ya uhifadhi wa mazingira ISESENE imejenga kilomita kumi na mnane za uzio wa nyanya za umeme kuzunguka hifadhi ya taifa ya Virunga. Lengo kuzuia kuvuka kwa tembo ambao mara kwa mara uharibu mashamba ya watu karibu na eneo hili. Muratibu wa jumuiya mupya ya kiraia ya Kongo katika sekta ya Urwenzori, bwana Bwana Meleki Mulala amerizishwa na mupango huu wa ISSN. Na huko Grand Equateur, Kanisa Katoliki kupitia maskofu ambao ni washiriki wa kongamano wa la maskofu wa Jimbo la Mbandaka linajitolea kutekeleza hivi karibuni kampeni ya elimu ya uraia kwa lengo la kupunguza usuzan kuongezeka kwa hisia za ukabila na chuki zidi ya wageni. Katika duru za kisiasa, alisema Padre Gi Bokole, katibu mtendaji wa baraza la maaskofu wa eneo la Mbandaka kama walivyotaja katika uchambuzi wao. Miongoni mwa changamoto zinazohusiana na maisha ya kijamii na kichungaji ya sasa katika dayosisi saba za mkoa huu. Ilikuwa wakati wa mkutano wao wa kisheria uliofanyika Kinshasa siku moja baada ya ziara ya Papa Francois. Ni Machi tarehe makumi mbili na tatu, hii siku ya ne, Waisilamu duniani kote wanaanza mwezi wa Ramadhani. Kwa muda wa siku makumi tatu watakuwa katika Kwaresma ili kujitakasa. Huko Manyema, imame mkuu wa taasisi ya Kiislamu ya Komiko Manyema Sheke Saleh Idi Manusura anatoa wito kwa Waisilamu wote kujitolea zaidi katika kipindi iki Tukimkaribisha mwalikwa wetu Bwana Edgar Mateso akiwa makamu wake wa kwanza wa kiongozi wa shirika la kiraia la Kivu Kaskazini ambaye anashtumu husema ya kwamba vituo vitatu vya utambuzi na usajili wa wapiga kura vimekuwa vikilengwa na watu wenye silaha wiki iliyopita, hali inayotia wasiwasi uratibu wa majimbo ya asasi za kiraia. Tukitaja Edgar Mateso, huyu anatoa wito kwa uchunguzi wa kina kubaini wahusika halisi, pia inataka kuimarishwa kwa taratibu za kupata vituo vya uandikishaji katika jimbo hilo. Anazungumuza na Gilen Kasasia. Bwana Edgar Matisu, jambo tunaona siku hizi mashambulizi ya vituo vya kuorozesha watakaofanya uchaguzi na watu wa kumiliki silaha, maoni yako ni yapi? Kufuatana na jambo hili, swala la kushambuliwa kwa vituo vya kuorozesha watu watakaochagua linaendelea kutusumbua sana, tukijiuliza kama ni nini ambayo imewasukuma watu fulani waweze wakaendesha hiyo jambo tukikumbuka vema, tunajua kama siku ya tatu tarehe mnane mwezi wa tatu hao mabandia walishambulia kituo cha Butuhe kunako shule la tuendelee na kesho yake magharibi tarehe tisa walishambulia kituo cha masomo ya Mundiba pale Mabuku na siku ya tano tarehe kumi mwezi wa tatu walishambulia kituo cha Meso pale Mavono pa Butembo. Na sasa tunajiuliza kama hao watu wanaweza kuwa wanani na wanatafuta nini? Hapo tunakuwa na swali ambazo tunajiuliza maswali gani? Kwa mfano, tunajiuliza kama hawawezi kuwa watu wenye kumiliki silaha, washambulizi wa kutoka nje ya nchi ambao hawapendi uchaguzi uendeshwe katika nchi yetu. Tunajiuliza kama si vikundi vya wamaimai ambavyo vimetafuta ku ingizwa navyo katika hali ya kuleta usalama kwenye hivyo vituo, vikijua kama wale ambao wanachunga hivyo vituo watapokea pesa. Tunajiuliza kama hao si wafanya siasa ambao wengine walipendekeza hiyo uchaguzi isifanyike, wengine wanaona kama hawawezi tena kubuka ushindi katika eneo ambazo zinaendelea kushambuliwa na tunakumbuka kama kuna hata wanabunge wa Kivu ya kaskazini ambao waliomba waongozi wa nchi wasimamishe hiyo prosesisi ya uchaguzi katika nchi yetu. Na hata kumekuwa wengine ambao wameomba wakaaji wa wasije wakajiorozesha kwani wao wamesema kama huo uchaguzi hauna maana. Na hata tukikumbuka vema, kulikuwa seni ambayo ilipendekeza kutosha mashine moja huko Butuhe iwaipeleke Butembo, sijui na wapi, kwa kuorozesha wakimbizi. Na tunajua kama kunakuwa hata wanasiasa ambao wanapenda wapeleke watu watakao wachagua wakiwatosha kwenye mitaa wakiwapeleka katika mji wa Butembo wala wa Beni wala wakiwatosha kwenye mji wa Peni wakiwapeleka huko, lakini wakati wanafika huko wanakuta wakaaji nao hawakubali kuona kama wanaweza kuorezeshwa mbele yao, na tunaona kama hiyo ni njia ya watu fulani ambao wanapenda kazi ya uchaguzi isimamishwe na isiendelee. Unahofia nini? Je, twaweza sema kama vituo hivyo vinalindwa vyema kweli? Hoga yetu ni kuona kwamba wakati kumekuwa vitu sawa hivi, kunaweza kuwa wale ambao watakimbia, watavichama watakuwa na hoga, na hata kwa kuwatafuta itakuwa shida, ni kusema kama vituo vya kuorodhesha wale ambao watakaochagua havilindwe vyema. Kwa yote haya, unapendekezo gani ili usalama wa uboresho kwenye vituo hivi na kazi ziendekee upesi? Kwa hiyo tuliomba waongozi waangalie namna gani wataweza kuleta hali ya usalama katika hizo eneo ambamo watu wanaendelea kushorozesha na kuangalia namna gani watafanya utafiti kwa kuwatafuta wale ambao wameendesha hivyo vitendo, wawashike na wapeleke kwenye mahakama, ili wasije wakaendelesha kazi ya namna sawa, na hata tuna wa naomba wafanye mbio sana wakisaidia ili hiyo kazi ya orozeshaji wa watu iendeshwe mbio mbio kwa haraka sana, kwani wakati kunakuwa kuchelewa, kutakuwa wengi ambao hawatapenda kujiandikisha tena. Bwana Edgar Mateso, takushukuru. Aksan Radio Kapi, Dosie en Swahili katika faila yetu tutazungumzia wajibu wa opeji katika kurejesha heshima ya haki za binadamu huko Lulingu. Maafisa wa polisi wa mahakama ya pense wanachangamoto kubwa ya kukabiliana na utasimini wa haki za binadamu huko Lulingu. Wakazi wa Bamuguba wa kaskazini wanatumaini kwamba mafunzo ambayo Besen Yudeashe imetoa hivi punde kwa karibu opeji makumi mbili huko Lulingo yatachangia kupunguza unyanyasaji wa kijinsia na kijinsia katika kikundi cha Bamuguba kaskazini huko Shabunda. Mengi nawe Jean Kasami, haki za binadamu zinavunjwa kiholela Lulingu. Wavunjaji ni wengi, mara ni wale wenye kumiliki silaha, mara nyingine ni wanavijiji wenyewe na mara tena ni wapolisi wala waaskari. Wapolisi wenye jukumu la kulinda usalama wa raia wanawezaje kujihusisha na uvunjaji wa haki za binadamu? Kamisa Emili Bituki kile anasema ni sababu waliokuweko hawakukuwa na ujuzi wa juu kuhusu haki za binadamu. Wengi walikuwa anafanya hiyo kazi ya kiopeji, wengine sababu walipata tu grade ya ajida na kuinuka, wengine sababu tu waliona najua kuandika Kifaransa, lakini wengi hawakupita kwa mafunzo. Baada ya hii mafunzo, kila ja anakuwa najua kitu gani anapasha kufanya kuhusu procedure penal, namna gani anaweza akafunga mtu, namna gani anaweza akamsambisha hata kumhukumu kama inawezekana kwa njia ya amende transactionnel. Donc, ukomo ya ile mafunzo ilikuwa kutengeneza kukamilisha matumikio yao ili population ipate uamuzi yenye ikoboa. Muratibu wa kitengo cha haki za binadamu Beseni Dehashe jimboni Kivu ya Kusini aliona umuhimu wa mambo na ndipo akaitisha kikao cha mafunzo ya wa OPJ makumi mbili muda wa siku kumi hapo Lulingu. Wakaji walipokea vema sherehe za kuwakulisha kiapo hao maopeji. Wakaji wanatumaini kutatokea mabadiliko. Polisi hapa haikuwa inafuatilia watu, ukiwa na shida hasa watu wanaweza kuuana, wanafuatilia. Kulikuwa ingine shida ya kulomba makolo, watu wakienda kamatika, wenye kuwa na makosa wataanza mbele kulomba makolo, kama huyo aleta makolo ile maneno yenu abataifuatilia. Tutajikaza kubakia na namba ya wakuu viongozi wengi, na ingine malalamiko tutapeleka kwa komanda mwenye kuwa hapa, Komanda Siati mwenye mamlaka ya sheria Kamituga Shabunda hadi Walungu ametoa angalisho kwa OPJ ambaye atenda kinyume na kiapo chake. Ngoi Kayembe Almedas, unaona polisi anaishi karibu na raia. Sasa ikikwe kitu kibaya eh, mauaji, ubakaji E, ukorofi OPJ atakala na mamlaka ya kufanya zile zankete na tutumia sizo dossier tukiangalie kama kuko maindisi ya culpabilité tutapeleka mtu ku tribunal apate hukumu yake. Ndio kazi mm -hmm, ya OPJ mai au dela de sa OPJ weko na mamlaka ya kulipisha maamande transactionele kama mutu anafaa makosa. Bon, lulingu ni mahali patulivu na pazuri kuishi iwapo haki za binadamu zinaheshimiwa. Bukavu Jean Kasami, Radio Kapi. Kwa kifupi tujulishe ya kwamba katika mtaa wa Beni wasichana wawili wa takribani miaka kumi na miwili walipoteza maisha kwa kuzama siku ya tatu mapema jioni katika mji wa mpakani wa Kasindi. Vyanzo vya habari vya ndani vina ripoti kuwa tukio hilo lilitokea katika wilaya ya Kangahukam kwenye kisima cha maji kinachojulikana kama Libulu. Waathiriwa walikuwa wakitafuta maji kwa ajili ya kazi za nyumbani. Vijana wa kujitolea wa jamii walikuwa bado wanahangaika hii siku ya nne asubuhi, ili kupata mili kutoka kisimani, kulingana na chanjo hicho. Wakati huo huo, uko Beni, mvulana wa miaka mine alikufa pia majini muto Ituli, katika kitongoji cha Mambango, katika seli ya Nyakalibwa. Mwili wake uliinuliwa kutoka eneo la mkasa na polisi baada ya kupata mamlaka yenye uwezo wa kimahakama. Na katika Kivu Kusini, shughuli za uvuvi zitasitishwa katika ziwa Tanganyika katika nchi nne za pembezoni ambazo ni Burundi, Tanzania, Zambia na jamhuri ya Kongo. Msimamizi wa miradi ya kitaifa wa Latafima, mradi wa maendeleo ya uvuvi ziwa Tanganyika, alisema hayo hii siku ya tatu, ilikuwa kando ya mkutano wa tafakari ulioandaliwa juu ya usimamizi shirikishi na uifa ya Ruzizi ndogo. Muradi unaotekelezwa na mfuko wa dunia wa mazingira WWF. Kwa mujibu wa msimamizi wa mradi wa kitaifa wa Latafima, Muzumani Risasi uamuzi wa kufunga uvuvi katika ziwa Tanganyika unafuatia kushuka kwa kiasi kikubwa kwa uzalishaji wa samaki katika ukanda huo katika miaka ya hivi karibuni. Msimamizi wa kitaifa wa mradi huu wa Latafima, Mzumani Risasi ni mtafiti katika idara ya biolojia katika kituo cha utafiti wa hidrobioloji huko Uvira. Akisanti kwa wote waliotutega sikio. Mnaweza tena kusikiliza habari hii kwenye mtandao ya kijamii ya radio