Oh, asante kwa kuwa nasi wengi huu hapa ni mutasari wa habari. Maskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaomba wakongomani watumike katika mapatano na umoja ajili ya amani irudi katika pande la mashariki ya nchi na huko mtani kwa mtu ni moja wa mahitaji yanayopatikana katika hotuba yao kwa wakongomani wakati huu wa sherehe ya paska wakati wa mkutano wa shauri ya mawaziri wa siku ya tano mjini kinshasa rais felix tshisekedi alitarajia marekebisho ya maendeleo pamoja na mradi wa mitaa 115 ndiyo sababu ya ombi yake kwa serikali ajili ya kutimiza mpango wa marudishio ya fedha katika majimbo kupitia mfuko wake Kazi za nafasi zinazotayarishwa kwa maandamano ya kipindi cha tisa cha michezo ya kongamano la Kifaransa zinafikia hatua ya asilimia makumi manne ya utimizi. Ndiyo ilionyeshwa wakati wa uchunguzi ulioendeshwa na rais wa jamhuri siku ya sita iliyopita hapa mjini Kinchasa. Na mtuanze matangazo. Tuna hotuba ya maaskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa Wakongomani wakati wa sherehe ya Paska. Wanasema ufufuko wa Kristu unaelekea Wakongomani wote, sababu unaleta matumaini katika ufufuko wa kila mtu binafsi. Hata hivyo, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, matumaini yale yanapingwa na hali mbovu ambamo nchi inapatikana, hususan mauaji yanayodumu tangu miaka mingi. Ikiwa ufufuko wa Kristu ni utimizi wa agano iliyotarajiwa tangu zamani, wengi wanajiuliza eti Mwenyezi Mungu alisahabu agano yake kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo, sivyo? Pasaka ni msingi ya maisha. Ufufuko wa Kristu una ahadi ya dunia mpya maoni yale yanapatikana katika tangazo ya mkutano wa maaskofu wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ya jana tarehe kenda aprili upande wake kardinali fridolin ambongo, arki ya mbongo arkiaskofu wa kinchasa aliomba siku ya sita iliyopita wakongomani watumike katika mapatano na umoja ajili ya amani irudi katika pande la mashariki ya nchi na huko mtaani kwa muto alitarajia pia mipango ya mgao wa nchi ishindwe kabisa kardinali fridolin ambongo aliomba pia wakongomani wapinge sheria yote inayo lengo ya kuwatenga hususan sheria chani o. Wakati huo pambeni, katika jimbo la Kivu ya kaskazini, sherehe ya Pasaka iliendeshwa katika furaha na uchungu. Hali mbovu ya usalama katika eneo hilo ni mojawapo wa shughuli kuu ya wananchi, ndivyo Wakristu wengi walijulisha wakati huu wa sherehe ya ufufuko wa Kristu. Na jimbo ni la Kasai ya mashariki, wakati wa misa ya siku ya sita Askofu wa dayosisi ya Mbuji Mai alishutumu vita inayoendeshwa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, inayosababisha maelfu ya mauaji. Katika katedrali St Jean Baptiste de Bonzola, askofu Emmanuel Bernard Kasanda aliwapatia moyo wahanga wa ajali ya moto katika soko kuu ya Bakwa Dianga pa Mbujimai. Huyo alipongeza pia wakaji wa jimbo la Kasai Oriental kwa kujiorozesha kwa uwingi. Hata hivyo aliwaomba wachague vizuri siku za usoni wakati wa uchaguzi ujao. Na jimboni Ituri, karibu watu mia ine makumi mane miongoni mwao na mgama makumi saba na wawili waliuwawa wakati wa trimestri ya kwanza katika mapambano ya makundi ya silaha mtani Jugu. Wengine mia moja makumi mawili walishikwa na kupelekwa nafasi isiyojulikana na karibu nyumba mia saba ziliunguzwa wakati huohuo huo. Idadi hizo zilitangazwa siku ya tano iliyopita mjini Bunia na mashirika ya usalama mengi na mwenzetu wa Bunia Izakremuyopi. Mashambulio yanayofanyika na gundi lenye silaha hasa zaidi Kodeko yanazidi katika miezi tatu zilizopita ya mwaka 2023 kulingana na ripoti ya ofisi ya usalama iliyotangazwa siku ya tano iliyopita. Waasi walishambulia mara 117 vijiji mbalimbali mtaani Jugu. Idadi ya watu waliowawa ni 333, na, na wengine 125 walitekwa nyara, na wengine haijulikane mahali walipo. wanamgambo 172 pia waliwawa nyingine makumi sita walijeruhiwa katika mapambano na FRDC na gundi lingine lenye silaha, ujulisha hiyo ripoti. Upande ya jeshi kuna waskari makumi nne na mbili walifariki, miongoni mwao wakanali wawili, na wanamgambo walichukua pia silaha mengi. Nyumba mia saba pia ziliunguzwa na kusababisha watu wengi kukimbia. Wale waasi walipora pia mali mengi ya raia. Hizo mabaya zinazidi tangu gundi mbalimbali mbali lenye silaha jimboni Ituri zilisaini barua ya kuacha kutenda maovu na tangu wali huko huko jimboni Ituri, mamia ya magari yanayosafirisha watu na biashara yanazuhulia katika barabara bunya mahagi kutokana na hali mbovu sana, hali inayowatarisha wasafiri mbele ya mashambulizi ya makundi ya sila la sema shirika la raia la huko. Gari zimoja zilizokwama katika kijiji cha gukalu ziliporwa na wahuni wa kundi la Kodeko na wasafiri walitishwa kuuawa, kuwawa zazulisha duru za mashirika ya usalama. Nalo shirika la raia linaomba ukarabati na serikali wa barabara hiyo na zingine za jimbo hilo la Ituri zenye hali mbaya sana. mafasiriyo tena mengi nawe Isaacremoyoe. Kufatana na wenyeji, gari kuna shimo mengi kubwa kwa hiyo barabara sawa kwa lopa jina matete nyapala pitso pimbo wala na libi, mahali kuna gari zaidi ya mia tano zinazobeba mafuta ya gari na vizaa zingine zinashindwa kuendelea na safari, na hayo imewatia katika hatari ya kushambuliwa na gundi lenyi silaha ilipora siku ya sita gari moja kwa kijiji ya Gokalu mtaani Jugu kisha kutisha wasafiri. Kuwawa shirika la raia ya Ituri inaomba na serikali ya taifa kutengeneza hiyo barabara moja inayobaki kwa kuleta chakula na vifaa zingine jimboni Ituri. Kwa mujibu ya die done losa, njia kubwa Beni hadi Kisangani ni vigumu kusafiri sababu ya ukosefu wa usalama. Upande wake, kiongozi makamu ya chumba ya liwali anayehusika na uchumi fedha, pia maendeleo anasema kwamba umekisha kutuma gari gari ya za barabara pale ngote na inayosalia ni kukomesha mapatano na hiyo kampuni kwa kuanja kazi kwa sehemu ya barabara iliyoharibika, sio kwa barabara yote tangu Bunya hadi Mahagi. Toka Bunya izakremo yope radio kapi, rais wa jamhuri ametarajia marekebisho ya maendeleo pamoja na mradi wa mita 145. Ndiyo sababu ya ombi yake kwa serikali ajili ya kutimiza marudishio ya fedha kwa manufaa ya majimbo kupitia mfuko wa marudishio. Ni moja wa nukta tano za maoni ya rais wa jamhuri wakati wa mkutano wa 93 wa shauri ya mawaziri uliyoendeshwa siku ya tano iliyopita mjini Kinshasa. Mfuko huo wa marudishio una lengo ya kupinga ukosefu wa usawa katika maendeleo baina ya maeneo mbalimbali. Taarifa ya Ali Irung inasoma na mwenzetu Lesh Walasa, baada ya kuanzishwa kwa siku kuu ya tarehe sita mwezi wa ine kwa ajili ya kutambua mapambano ya Simon Kimbangu na mwamko wa fahamu za mwana wa Afrika, Rais Chisekedi aliagiza serikali kuendelea na hatua ya kutekeleza mradi wa ujenzi wa barabara ya Nkamba, kuhakikisha kunafanywa bidii na mawaziri wanaohusika ili mradi huu wa ujenzi wa barabara hii inayounganisha barabara ya taifa namba moja na mji wa Nkamba upite kwenye hali ya utekelezaji kuanzia mwezi wa tano. Bado kuhusu sikukuu iliyoadhimishwa kwa Simo Kimbangu, waziri mkuu aliwakumbusha mawaziri wa elimu ya juu na elimu ya msingi na sekondari juu ya hitaji la ufuatiliaji mpango wa kitaifa wa elimu, mada zinazohusu sura hizi zote za elimu kwa hadisi ya pamoja alisema. Kwake waziri wa utamaduni Sama Lukonde alimkumbusha juu ya haraka na haja ya kuendelea na kazi ya utangazaji wa maeneo ya kihistoria na kujenga majengo ya kumbukumbu. hospitali ya kijeshi ya kambi Kanali Chachi ya walinzi wa kitaifa yenye vitanda mia moja makumi manne ilizinduliwa rasmi siku ya sita iliyopita hapa mjini Kinshasa. Ni utimizi wa ahadi ya rais wa jamhuri ya mwaka wa elfu mbili kumi na tisa kwa askari jeshi. Hata hivyo kisha ki miaka mingi watafaidishwa na matunzo mazuri ya askari walinzi wa kitaifa, alijulisha kamanda wa kikosi hicho cha ukingwa wa rais, mengi tena nao Elesh Walasa. Jamadari Efrem Kabi, kiongozi wa GR alimshukuru rais wa jamhuri, kiongozi mkuu wa jeshi na polisi kwa nia yake ya kutaka kuboresha hali ya maisha ya wanajeshi. Alitoa picha mbaya ya hali ya maisha ya zamani ya jeshi. Jamadari Efrem Kabi, kamanda wa GR. Wanajeshi walinzi wa rais wa jamhuri na jamaa zao walitibiwa katika hali mbaya, walilazwa katika mahema yaliyojaa watu na wengine walituacha upesi, kwa ofisi kuu ya uratibu. Hopitali hii ya kisasa inahitaji matengenezo ya mara kwa mara. Mkurugenzi wake alionyesha mipango ine itakayoandaliwa. Jean Mabi Mulumba, mkurugenzi wa Beseko. Hospitali ambayo imepewa heshima ya kuzindua leo ni ya kiwango cha juu, ikiwa na vitanda 114 vilivyotawanywa katika idara ine, zikiwemo za watoto, upasuaji, matibabu ya ndani na uzazi. Waziri wa afya, usafi na kinga Dr Roger Kamba alisema kuwa kazi ya hospitali hii ilichukua miaka mitatu. Ujenzi wake ni sehemu ya mpango wa afya kwa wote kwa kutoa huduma bora na inayopatikana kwa wakaaji wote wa Kongo. Hatimaye kazi za nafasi zinazotayarishwa kwa maandamano ya kipindi cha tisa cha michezo ya kongamano la Kifaransa zinafikia hatua ya asilimia makumi nane ya utimizi. Ndiyo ilioneshwa hakika wakati wa uchunguzi ulioendeshwa na Rais Felix Tshisekedi Siku ya sita iliyopita mjini Kinshasa. Michezo hiyo inapangwa kuendeshwa mwezi wa Julai mwaka huu kunako uwanja wa Martir la sema. Tawi la mahusiano la urais Felix Tshisekedi alipata mafasirio kuhusu kazi zilizotimizwa kupitia shirika la makazi makubwa makubwa ACGT na kwenye Universiti ya Kinshasa alichungua rasmi vyumba watakamolazwa wachezaji. Wakati wa uchunguzi huo walisindikiza rais wa jamhuri, waziri mkuu Samalukonde, waziri wa ukarabati wa wa viwanda Alex Gisaro, waziri wa michezo François Kabulo na liwali wa jimbo la Kinshasa Jantini Ngobila, pamoja na mwenzetu Ezekiel Muzalia na Yerozali Zawadi. Tuanze sasa kipindi cha pili cha matangazo yetu ya leo hii ni hakika upungufu wa vinyume vya ugomvi wa silaha jimboni Ituri unaweza fanyika kupitia utumivu mjema wa vituo vya tuvuti. Hayo ni mawaza wanawake wa jimbo la Ituri wanaosumbuka na maovu ya wanamemba wa makundi ya silaha. Swali hilo lilizungumziwa juma iliyopita katika mkutano ulioandaliwa na sekta ya mambo ya kisiasa ya monisco Pabunia. Mwalika wetu ni mwana sayensi bibi Neli Nguba, aliojiwa na Ezekiel Muzalia. Mama Neli Nguba, unakuwa mwanamke mwana siansa, wanawake kuhusu mambo ya kielektronike ni nini tunaweza kuelewa kwa ufupi kuhusu mada hiyo? Tuna simu zetu tunazitumizia, lakini kitu ya mupya leo ni kwamba simu ile inaweza kaleta salama katika Ituri. Leo sisi wa mama zaidi tunapata ma message kwa ma grupe yenye inatoka kubakodeko, fasi watu banakufa ni kusema kwamba nimero yetu iko kule, na leo ni kwa sisi kuweza kuongea na wale watoto wetu wenye wako kwa pori, hata kwa lugha yetu ya mwingine, kuwaelewesha kusema vitu mnafanya si, si halali, mnaweza mkaacha ile na mkakaa na salama, kuonesha gisi gani wamesha kubomoa mahospitali. Sisi wa mama wao tutaweza tena kuzaa gisi gani? Wamebomoa masomo, watoto hataweza tena kusoma mwaka ya kesho. Siku za kuja, nani atakuwa presidenti ya Kongo tukiendelea kuua watu na watu watu hawaelimike, gizi gani watu watelewa, kwa sababu ya kuchunga na kuleta salama katika nchi yetu. Sasa namna gani wanawake wanapasha kutumia vyombo ile ya kielektroniki ki kwa ajili ya kuchangia kwa kuleta amani ndani ya jimbo? Vyombo hiyo tunaweka pesa. Na pesa zile tunaweka hata nikiwa kidogo, lakini tunazitumiziana, tunazimaliza hatupate kitu. Lakini, katika vyombo hiyo, tukishaweka pesa hata kwa message hata kwa internet, lazima tukue na sema neno moja au mbili ya usalama. Lazima tunaweza kukataza kuweza kugawa mapicha, picha za mauaji zisishikwe, sababu watu wanazoziona hawalali tena na waletea matraumatisme, inawapatia mafikiri ya kufanya nini ya kufanya kulipa kisasi. Leo tunaona wanawake wengi wanakuwa na simu za mkononi, unaona wanatafuta uh, aina fulani ya nguo, wanatafuta namna ya kutia urembo. Shida inakuwa namna gani wakati wanatumia ile vyombo ndivyo? Uh, ni matumizi mabaya ya simu hiyo, kwa sababu tunapoweka pesa lazima pesa zetu zizae matunda. Tunapoona picha, tunavaa nguo kwa sisi tu, tunaposti, hakuna kitu ya halali tunapata kwanza tunakwenda tuna, huko haiko sisi, sababu tunaweka vitu kwa sura watuone tumependeza. Na hiyo ndio tunaonesha watu wa nje kusema, hata wanasema vita ni kwa Ituri, lakini wanatuona tunacheka, tunafanya karamu, wanawaza kama hatuteseki. Na ile ndio mambo tunaweza kuacha na kubadilisha, ni mwenendo yeye tunaweza kubadilisha, kwanza kuonesha kusema tunapenda amani, tumechoka. Watoto wetu, muache hivyo, muache vitu munafanya iko vibaya. Tazama vitu mesha kubomoa, ona watu wa deplase wanalala nje. Na wewe kama wanakutia kuhali hiyo utafurahi ? Haiko hali ya umutu polepole pole, tunaweza tukabadili mwenendo wetu kwa matumizi ya simu. Siku kuu hiyo munayandaa, yani shughuli munayanda kupitia mwezi ya kinamama, tunaweza kusema kama itaishia tu hapa. Mwezi wa kinamama wa mwaka huu ni tofauti na nyingine zote kwa sababu siku hii imefika na imesema kitu ya muhimu. Kila nafasi kwenye mwanaituri anapatikana amesikia amechoka kwa sababu yeye peke hawezi akatembee, siku hizi hawezi akaenda, hawezi enda kwa shamba, hawezi akasafiri salama na kufika. Yani kila mtu kwenye anapatikana amechoka na anapenda atoke. Kwa hiyo hali, mimi nawaza mmoja atakaye tusikia leo hawezi akakaa bila kufanya kitu ya maana kwa matumizi ya simu na kuweza kupitisha habari ya salama. Sasa ni ujumbe gani ambao utatoa ama pendekezo, tuweze kutumia simu zetu kwa gisi navyofaa venye hatuelewe? Lazima tujue kutumia maaplikasyon zote ziko katika masimu yetu. Na tukishatumia zile maaplikasio kwa uzuri wetu, zikaweza zikabadilisha mwenendo kwa sababu hatutalia tu bila kufanya kitu. Sisi hatuko askari, hatuwezi tukachukua silaha, sisi atu, hatuko government, lakini tunaweza kwa kusemezana mmoja kwa mwingine kupitia simu zetu, tunaweza tukapitisha habari ya amani. Mmoja akisikia na mwingine na kadhalika, wote wataweza kupata habari na itabadili mwenendo na hata salama. Itarudi katika Ituri. Mama, nili nguba, accent. Nakushukuru. Radio Kapi. Dossier en Swahili. Mjini Goma, wanafunzi wa kipindi cha primari walimaliza jumajana trimestre ya kwanza ya mwaka wa 2022 2023 katika hali isiyo ya usawa, ni kutokana na maandamano mengi yaani siku nyingi bila kazi pamoja na hali ya usalama unaozorota. Hata hivyo walimu na wazazi wamefurahishwa na mwisho wa kipindi hicho, lakini wengine wa vijiji vingi vya Masisi na Ruchuru awafahamu namna gani mwaka huu wa masomo utakomeshwa rasmi? Ndiyo swali aliyotuandalia mwenzetu wa Goma, Rozali Zawadi. Arlet Mwali wa Luponga ni mwanafunzi wa somo la sita. Tayari amepokea alama zake za trimestre ya pili ya mwaka huu wa shule. Pamoja na kufurahia alama zake, anakumbuka namna gani kipindi kinachomalizika haikuwa kwepesi kusoma ivi vitu vya mafujofujo vraiment bale batu wanye bako yulu bangazi za juu wangalika wataleta solution pour que vraiment batu tena warudie mritme yabo ya zamani. mm. ya bien Charles Tuba ni prezidenti wa kamati ya wazazi wa shule moja mjini. Anafurahi kuona kipindi hiki cha shule kinamalizika kwa watoto wa shule za msingi mjini Goma. Ilikuwa hali ya mbaya, paske kuanzia kwa wazazi na walikuwa na boga sana Aloka wazazi yuko na boga, itakuwa je kwa watoto? Watoto walikuwa na boga zaidi kushinda wazazi, na kuwatuma kwa masomo ilikuwa nakuwa kuriski tujur Donc wazazi walijitolea wakasema, tuna risque tunatuma mtoto kwa masomo malgré situation. Hata mama somo nazo zilikuwa mu difficulty ya kusema tutabatasoma la batasoma. Tulikuwa tunawaita tunawauliza, sisi watoto watasoma na wanasema hatujue. Kila mtu alikuwa mwenye certitude ajue kama vitaendelea hai kama vitashia hai. Mimi Mungu anatusaidia. Pumu ni jua leo kuona kama tunafikia mwisho wa trimestre na tunasema félicitations na kwa mama somo kwa sababu walitenir bon na kule wazazi nao walitenire. Ila watoto wengi kando ya Goma hawakupata bahati hii, sababu ya hali ya usalama Goma. Rosalie Zawadi, Redio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi na si