Oh, huu hapa ni muhtasari wa habari. Katika jimbo la Ituri, MONUSCO litawanya hii siku ya kwanza vifaa vingi vya kazi vya tume ya uchaguzi huru CENI katika mitaa ya Aru na Mahagi, jambo lenye kufurahisha katibu mtendaji wa tume hilo katika kuendeshwa vizuri kwa operesheni za kuhesabu na kutambua wachaguzi jimboni Ituri. Katika jimbo la Chopo, watu watatu waliouawa hii siku ya kwanza wakati wa mapambano kati ya watu wa makabila ya Wambole na Walengela mtani Lubunga. Idadi hiyo inafikisha watu saba waliouawa tangu mwanzo wa ugomvi huo wa udongo siku ya tano iliyopita. E, katika jimbo la Kasai Oriental bei ya vifaa vya lazima ya kwanza inapanda sana tangu juma mbili katika soko ya Mbuji Mai. Serikali ya jimbo imejulishwa ya kwamba ni kutokana na matatizo ya kuwasili mjini Mbujimai karibuni. Mara tena jimboni Ituri, MONISCO ilitawanya hii siku ya kwanza vifaa vingi vya kazi vya tume la uchaguzi huruseni katika mitaa ya Aru na Mahagi. Kwa mjibu wa katibu mtendaji jimboni Ituri wa tume hilo, ofisi nyingi za kuorozesha wachaguzi zilikuwa na kosa vifaa vya kazi sawa vitambulisho vya wachaguzi. Jimi Anga amefurahishwa na usaidizi huo wa kiufundi wa Monisko utakaoruhusu kuendeshwa vizuri kwa operesheni za kuhesabu na kutambua wachaguzi jimboni Ituri, pamoja na usaidizi wake kwa kushirikisha makabila ya huko katika ulinzi wa mwenendo wa uchaguzi katika hali ya ukosefu wa usalama katika eneo zimoja na jimboni Kivu ya Kaskazini. Kituo kingine cha kuorozesha wachaguzi kilishambuliwa usiku wa siku ya Mungu ya Paska mjini Butembo na watu wenye kumiliki silaha ni kituo cha Malende, pande la magharibi ya mji wa Butembo. Kiongozi wa tawi la Seni pa Butembo, Georgette Kibendelwa, amehakikisha kwamba askari polisi moja mlinzi alijeruhiwa vikali kwa silaha ya kenyeji ya ke. na wajambazi waliochukua pia silaha yake. Askari polisi na jeshi wengine walinzi walichukua vifaa vya kazi vya tume ya uchaguzi huru na kuombwa baadaye wavirudishe. Hao wanalazimisha malipo ya masalio ya mishahara yao, alijulisha Edgar Mateso, makamo kiongozi wa shirika la raia la jimbo ya Kivu ya Kaskazini. katika jimbo la Chopo, watu watatu waliuawa hii siku ya kwanza wakati wa mapambano kati ya watu wa makabila ya Wambole na Walengola kwenye nafasi ya kilomita makumi mawili na moja katika barabara Kubagu mtaani Lubunga. Idadi hiyo inafikisha watu saba waliouawa tangu mwanzo wa ugomvi huo siku ya tano iliyopita. Watu wanaendelea kushuhudia kwamba kila pande linatamani kulipisha kisasi shirika la raia linapiga kelele upande wa wakuu wa kiserikali kuhusu ugomvi huu wa udongo unaofadhaisha watu, kama alivyosema Patrice Heritier Isomela, kiongozi wa Sauti ya Lubunga, shirika moja la haki za binadamu la hapo nyumbani. Watu wengine makumi mawili na ine waliuawa wakati wa shambulizi ya siku ya tano ya wa wahuni wa ADF katika lokalite ya Misenge, usultani wa Batangi Mbau, mtani Beni idadi hiyo ilitolewa na kiongozi wa sultani ule Augustin Kapupa. Naye kiongozi wa shirika la raia la mtaa wa Beni, Omar Kalisia, amehakikisha idadi ya maiti 19 zilizofikishwa katika hospitali kuu ya Oicha. Tubaki jimboni Kivu ya Kaskazini ambako kwa yote makao makumi mane ya kijiji Katunda yalivunjwa vikali na vijana wa lokalite Kalungu katika usultani wa Nyamaboko ya kwanza, sekta ya Oso Banyungu, mtani Masisi. Wakuu wa kiasili walisema ni makao ya wakaji waliokimbia maovu ya makundi ya silaha na ukaribia kwa kijiji chao kwa wahuni wa M23 katika sekta hiyo mwisho wa mwezi wa tatu uliopita kwa sasa watu wale hawana uwezo wa kurudi katika kijiji chao. Upande mwingine, katika jimbo hilo hilo wanamgambo wa M23 waliondoka mwisho wa wiki iliyopita katika maeneo zenye kuwa kando ya mtaa wa Kichanga ni katika usultani wa Bashali Mkoto, mtaani Masisi, zimesema duru zetu. Kikosi cha majeshi ya Burundi cha EAS kinatawanywa katika mtaa wa Masisi, zasema tena duru hizo hizo, siyo hali moja na vikosi vingine vilivyowasili katika mpango huo wa AAC katika barabara tatu za mtaa wa Ruchuru. Mengi nawe Bernard Nyangi. Duru zetu za ripoti kwamba waasi wa M23 angalau waliondoka Luanga na Mpati Jumamosi, nikiisha wao kuondoka kijiji cha Mweso na vijiji vingine kando kando ya kichanga kongamano la Bashali Mukoto, huko mtani Masisi. Duru zetu zaongeza kwamba waasi walijiondoa eneo la kongamano la Bashali Kaembe, isipokuwa kilolirwe kwenye bado angali, kwa mujibu wa duru zetu mwanamo jeshi la ASC Ujumbe mmoja ya tawi la uchunguzi ilijielekeza hii siku ya kwanza sehemu za Kichanga ili kutizama iwapo waasi waliondoka maeneo za Sake, Kilolirwe, Kichanga, Mweso. Ila tayari duru za nyumbani zahakikisha kwamba kikosi cha Burundi cha EC kimeshimika tayari ngome zake katika vijiji vile vivyo hivyo, mnamo kijiji Mushaki, kati ya Sake na Masisi Centre duru zetu za laumu kuona waasi bado washikilia vijiji karibuni vyote vya maeneo za Kibumba hadi Rumangabo kwenye vikosi vya Kenya na Sudani ya kusini vilitumwa. Hali hiyo yaonekana kadhalika maeneo za Bunagana, Ruchuru hadi Kiwanja kwenye vikosi vya Uganda vyatakiwa kushimika ngome zake tokea siku chache. EAC yaeleza kwamba kuna mpango wa tawi la uchunguzi kuwasili huko ili kujionea hali jinsi ilivyo. Katika jimbo la Tanganyika, hali ilirudi tulivu mwisho wa wiki iliyopita katika kijiji Itembwe na kandokando yake kwenye umbali wa kilomita makumi tisa na Kalemi. Fujo kati ya Batwa na Wabantu ilisababisha mauaji ya watu watatu na kujeruhiwa kwa wengine, alisema waziri jimboni Tanganyika wa mambo ya ndani. Hali hiyo inatokana na kukataa na mtu mmoja wa bantu malipo ya mwenzake wa batwa kwa kazi za kilimo. Dedone Kusaka amejulisha kwamba serikali ya jimbo ilichukua hatua kwa kukinga watu katika eneo hilo. Katika jimbo la Kasai Oriental, bea ya vifaa vya lazima ya kwanza katika soko ya Bujimai imepanda tangu juma mbili hali iliyopelekea pia kupanda kwa bei ya chakula na kufadhaisha hivi jamaa nyingi. Upande wa serikali ya jimbo imejulisha ya kwamba ni kutokana na magumu kwa kuwasili mjini Bujimai pamoja na ukosefu wa magari ya moshi upande wa kiwanda cha SNCC kwa kusafirisha vifaa na tena uharibifu mkali wa mabarabara. Taarifa ya Ester Ndalafina kutoka Mbujimai inasoma Sidoni na mwenzetu An Celestin Mibei upande wa soko kubwa mbalimbali mbali za muji wa Mbujimai, vitu vingi vilipanda bei mara mbili na vingine mara tatu. Bibi Lusamba anayeuzisha katika soko Wetrafa Mutani Muya anasema bei za vitu vimoja saki. Za sukari iliyouzishwa dola za marekani makumi saba na tano inauzishwa sasa dola makumi munane na tano wala dola makumi tisa Tunauza kwa bei makumi sita na tano na tunauzisha makumi saba mbele ilikuwa makumi tano Tuna tano na kama ni bei, inafika dola makumi mane. Bei ya kawaida ya mfuko wa chumvi ilikuwa dola makumi tano. Kipimo kinachoitwa meka inauzishwa kwa bei ya franka za Kikongomani elfu ine mia tano. Aina mbalimbali mbali za chakula aipatikani katika soko, akuna vitu iyi. Ni kifo iyi, tatizo inasababisha kupanda kwa bei ya vitu vingi sawa vile chakula mbalimbali mbali kutoka inchi za kigeni. Upande wa serikali wa, wa jimbo, wanalinganisha hali hiyo na matatizo ya kufika mjini Mbuji Mai. Habari kutoka jimbo la Manema zinajulisha uharibifu kutokana na, na mporomoko wa udongo tangu Jumajana wa stesheni sonaidrok hali naokaza vinyume vya uharibifu wa mabarabara mjini, pamoja na kukatwa kwa barabara yani Boulevard Joseph Kabila na barabara ya tarehe ine Januari. Hadi sasa wakuu wa serikali hawaseme neno lolote mengi. Nawe Florence Kizalunga. Hatimaye ilikuwa mwishoni mwa wiki ambapo kituo hiki cha huduma kilianguka baada ya siku kadhaa za vitisho vya kuporomoka kutoka sehemu moja na nyingine katika makutano ya Boulevard Joseph Kabila na Avenue du 4 Janvier ambapo barabara inazidi kuharibika. Hali hii inapaza sauti ya mwananchi asiyejulikana anayemtaka mtendaji wa mkoa kuwataka Oved kufanya kazi yake kwa sababu ni haya kweli kweli kuona barabara zetu zikiharibika hivyo. Awazi nengo nene Ratibu, barabara hizo mbili ambazo zinafanya leo fahari ya mji wa Kindu zinaanza leo kuaga dunia na kila yule anazitizama, bila kujali wala kusema lolote. Ikiwa kama hizo barabara zitakatika kabisa, itakuwa kwetu njia ya msalaba kwa kutafuta mapito ya mzunguko. Ni hivi citoyen inconnu anashutumu kwanza OVD na pia viongozi wa jimbo ambao kimya chao cha kukosa kuilaumu OVD na kuisisitiza kufanya kazi kina za kuzanika na raia kuwa ni njama iliyopangwa kwa kuwaadhibu raia wa mji wa Kindu. Kwa ovid Manyema, ilikuwa Disemba mwaka jana, ambapo makadirio kamili yalitumwa kwa mtendaji mkuu wa mkoa kwa ajili ya ukarabati kamili wa sehemu hii ya jiji. Lakini Gisle Mgalu anafahamisha kuwa serikali ya mkoa haitaweza kufadhili kazi hizi ambazo zinahitaji ufadhili mkubwa. Toka Kindu, Florence Kizalunga, Redio Kapi. Hatimaye kwa kifupi, mtaa wa Luebo unaendelea kuharibika pamoja na miporomoko ya udongo yenye kuvunja mabarabara, mashule na viwanda vingine. Hayo ni malalamiko yaliwali makamo wa zamani wa jimbo la Kasai Occidental wakati wa mkutano wa mapasha habari hii siku ya Mungu mjini Kinshasa. Jori Ngandu Lukadi alisema kwamba huko kazi za mpango wa maendeleo ya mitaa 145 bado haziyaanzishwa. Pamoja na mwenzetu Ezekieli Muzalia na Rosalie Zawadi, tuanze sasa kipindi cha pili cha matangazo yetu ya leo hii. Katika kipindi hiki cha pili tutakaribisha mwalikwa wetu bibi Celestine Bazirake Ngerangeze, mtendaji da balozi wa amani katika mtaa wa Nyiragongo. Anafasiria mwenendo na mbinu aliyotumia katika utafiti wa suluhisho katika ugomvi mbalimbali mitaani Nyiragongo na Masisi, nikiisha siku tatu ya mafunzo yaliyoandaliwa huko na shirika letu la kiserikali la Radfem katika uhusiano na sekta agencia ya MONUSCO. Anaojiwa hapa na Gabriel Wamenya. Jambo mama. Jambo sana. Mmetoka kujifunza muda wa siku tatu mbinu za kutatua mizozo. Unaweza kutueleza mzozo ni nini? Muda wa hizi siku tatu ambazo tumeshifunza, tumeona mzozo ni shida ambayo imetokea kati ya watu wawili, na hiyo inazaa mazala fulani, kwa kuacha watu wanapigana, ndiyo mzozo na mbinu gani utatumia kwa kutambua mizozo ndani ya vijiji fulani au ndani ya mazingira unaoishi? Mbinu ambayo tunaweza ninaweza kutumia kama vile mimi mediat ambasadrise mediatrise wa amani ni wakati kwanza, wametwambia mzozo tunaishi nayo, na mzozo inaweza ikamalizike ama haiwezi ku kumalizika maana ni natirele imezaliwa. Na kwa kuitambua, inaweza ikatambulike kwa, kwa juu maana mzozo ina vipindi viwili ambavyo vinaonekana: kuna ile ambayo inaonekana na ile ambayo haionekani. Na kwa hiyo kwa kuitambua na kutumia mbinu, ni wakati umeangalia watu wameanza kuzozana, watu wameanza kupigana, ndiyo unaitambua na mbinu ya kuweza kujua kwa kuitambua hiyo mzozo ndani ya kijiji ile ambayo imeonekana na ile ile ambayo imevichama mesiri tu ni ile ambayo imeonekana ndiyo inatuonyesha kama ile nafasi kumepatikana mzozo fulani. Unaweza kutupatia mfano moja kamili kuhusu mzozo na namna gani unaweza kutatua mzozo huo? Mfano ambayo ninaweza nikatowe kuhusu mzozo ambayo imeonekana, kwa mfano sawa vile huku kwetu Nyiragongo, kunaweza kukakwe watu wawili ambao wamepigania shamba mupaka ama shamba na hiyo imeonekana mzozo ya udongo ndiyo mfano ambayo nimeweza kupana. Sasa namna gani utatatua mzozo? Kwa kutatua mzozo ni kuanza kuangalia kwanza, mutu moja kwa moja unakamata hii kundi, unawasikiliza ukishawasikiliza unaenda kwa hiyo ingine kundi, unawasikiliza, na ndiyo maana unaweza ukawaite. Ukisha kuwasikiliza, unawauliza maoni yao, na ile itasaidia kwa kutatua mzozo. Kwa kuepuka mizozo zisitokee kati ya jamaa, kati ya wakaaji vijijini utakavyovitembelea, utaratibu gani utaweza kutumia, mama Celestine? <laughs> kwa kuepuka mizozo isitokee ndani ya kijiji ama ndani ya mugini ambayo ninaweza nikatembelea, ama ambayo ninaweza nikafike kama vile huku kwetu Nyiragongo, utaratibu ambayo nitatumia ya kwanza ni kuwafunza kwanza watu. Tukisha wafunza tunawaonyesha kama mzozo si mzuri, kwa sababu kuna wale ambao wanakuwa na mizozo kuliko aende ndani ya baraza ambayo aneza kupata amani, anakimbia mbio kwenda kushtaki, na maana huko kwenda kwa serikali, sababu watamwambia tena arudie. Na ndiyo kazi yetu sisi na ndiyo kazi yetu sisi, ambayo tutaweza kufanya. Tunaenda kwanza, tunahimiza raia, tunawaonyesha kama kumetokea mzozo kati yao watu wawili, inaomba kwanza kuongea na kuweza kusikilizana na kutafuta suluhisho au wenyewe, na ndiyo amani naweza kudumu kwa kumaliza. Mama Celestine, maoni yako kuhusu mazoezi ambayo umeyafata muda wa siku tatu? Maoni yangu ambayo ninaweza nikatowe, kwanza ninapana neno ya shukurani sababu hii mafundisho imeweza kutuonesha kama sisi wenyewe tunaweza kujimalizia shida ambayo inaweza kutokea ndani ya mugini yetu, na bila hata kukimbia kwenye serikali, bila hata kupigana na watu, wanaishi umoja na inaleta amani kati yetu. Aksanti sana, Mama Celestine. Aksanti sana papa jurnalist, Radio Kapi, Dosie en swahili Mjini Bukavu, katika jimbo la Kivu ya Kusini, barabara namba 2 ya taifa imekatwa katika vipande viwili tangu Jumajana. Wanafunzi wa chuo kikuu cha Karale wakisaidiwa na vijana wa barabara Kaduru ndiyo walikata barabara hiyo upande wa njia Lisewima. Karale wanadai ujenzi wa barabara hiyo katika kiwango cha karibu kilomita mia tano ni swali lililoandaliwa na mwenzetu wa Bukavu, Jean Kasami. Barabara nambari mbili hiyo inaunganisha mji wa Bukavu na mitaa ya Kabare, Walungu, Mwenga, Shabunda, hata kuendelea Maniema, Kasai na Kinchasa. Kwa leo barabara hiyo inafungwa sababu ya hasira ya wanachuo pamoja na wakaaji, wanataka watawala wajihusishe na kukarabati sehemu ambayo inatatiza wasafiri na magari. Bakengeze Molière promesse mwanachuo wa Isteme Bukavu yuko miongoni mwa walioshuka barabarani ajili ya kupinga. Tuko tunafa manifestation ya kusaidia nchini, tunashangala bapolisie wa bana wa intervenir baanza piga babale reyele kome sisi ye baetidia, tunakuwa M23 e bako banashasse mu pays. Wakati tuko tunafa manifestation juu ya kutengeneza barabara ni bien comme. Komme atutatoka mu barabara tanke abaya alituletea ama mashini za ku rehabilite hii iyi barabara kati ya wanaohasiriwa na safari ya kutembea kwa mguu sababu barabara imefungwa, kuna kuwa huyu mgonjwa na mlemavu wa mguu tuliyemkuta mahali pale. Nikuwa tokea hospitali ya Panza, lakini nafika police, ninakuwa bloke, ninakuwa oblige nichikokote pole pole, kwa dusi talala mnjia, nione bisi ya kufika pale kusozana nyumba. Viongozi watusaidie sana wa regular situation bila. Wakati mama huyu mwenye watoto wawili, mmoja mgongoni, mwingine mkononi na muzigo kichwani, anaeleza katika hali ya kupungukiwa na pumuzi. Mimi natoka Jarole, tunakia tunachoka mese, na tunena mbali, niko na transporo, me sina mwade transporo, mi naikosa. Ni vya kutesa tu, vikiendelea hivi havitufurahishe. Na shema mama Emanuele mulume mukaji wa Karale Bukavu anaomba wote wenye uwezo na mamlaka wazamirike, mwenye tunashota kidole ni waongozi wetu wa nchi hii. Barabara yenye iko na mafaa kubwa sana kwa nchi na kwa sisi wakaaji inakatika na wao wanaona hii barabara inaenda kwapo. Waheshimiwa, sawa vile Bulambo Kilosho Papa Mdekereza, Askofu wetu Maroi, bibi ya Raisi kwapo ni Walungu, ministre wa ekonomi ministre wa bije na wengine, tunawaomba wasikilie wakaaji huruma, wafanye kila umoyo wao yenye ateza weza kusudi hii barabara iweze kutengemala. Ofisi de rute ilisema inahitaji dola elfu kumi na saba ajili ya kutengeneza hiyo sehemu ya barabara na kwamba jimbo limeahidia, bali pesa zinachelewa kufika. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Habari zingine kwa kifupi. Kwa kumaliza, katika mtaa wa Bagira, shirika la kilimo lilizinduliwa na waziri wa utafiti wa kisayansi hii siku ya kwanza, katika katakasha ajili irudi tena kuwa yenye mazao mengi jijini Bukavu. Sawa vile awali, maandamano aliendeshwa mbele ya wakuu wengi wa kiserikali wa jimbo la Kivu ya Kusini, akiwa akiongozwa shauri ya uongozi wa shirika hilo Gilbert Kabanda, mzaliwa wa Kasha alijulisha kwamba lengo ni ya kuboresha makazi ya kilimo katika eneo hilo la Kasha. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, kamanda wa majeshi ya Monisco aliwasili hii siku ya kwanza pa Beni akiwa katika ziara ya kazi ya siku tatu, baada ya ufahamu wa majeshi ya Umoja wa Mataifa huko. Jenerali Otavio Rodriguez de Miranda Filo, mzaliwa wa nchi ya Brazil, atazungumza na kamanda wa sekta ya operesheni Sokola ya kwanza, Fardese Granor wala tena na meya wa mji wa Beni. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi.