Radio Okapi. Karibuni oh, tena kusikiliza matangazo yote popote munapopatikana. Watu kumi walipelekwa nafasi kana siku ya Mungu iliyopita, paka rangi kilomita kumi kaskazini mashariki ya mji mdogo wa Kiwanja, huko Kivu ya Kaskazini, wakitokea katika mashamba yao walianguka moja kwa moja katika mtego wa watenda maovu waliokuwa na mavazi ya kijeshi wakisema lugha la Kinyarwanda. Meya wa mji wa Lubumbashi amerudilia malipo ya zamani ya ruhusa ya kuwazika watu mjini humo. Jambo hilo lenye kutokana na malalamiko ya watu mjini Lubumbashi linafurahisha shirika la raia. Na ukosefu wa masikilizano unaendelea kuipotiwa jimoni kivya kusini kati ya liwali na baraza ya bunge kutokana na hatua ya waziri makamu mkuu anayehusika na mambo ya ndani Liwali na serikali yake walioanza kazi kisha kuvunjwa na kote katiba kwa ombi ya bunge ya jimbo ya kupinga liwali mwenyewe. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Watu kumi miongoni mwao wanawake watatu walishikwa na kupelekwa nafasi isiyojulikana, siku ya Mungu iliyopita hadi kesho yake paka rangi, kwenye umbali wa kilomita kumi kaskazini mashariki ya mji mdogo wa Kiwanja. Watu wale walitokea katika mashamba yao na kuanguka moja kwa moja katika mtego wa watenda maovu waliokuwa na mavazi ya kijeshi na kusema lugha la Kinyarwanda za sema duru zetu mjini Goma. Polisi walisambaza hii siku ya pili maandamano ya vijana katika mikoa ya Katoi, majengo na Virunga. Hao walipinga mwisho wa operesheni ya kujiorozesha sawa wachaguzi iliyopashwa kuomeshwa hii siku ya pili, wakati wengi bado hawayapata kitambulisho cha mchaguzi wengine walishutumu hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo yao ambako msichana mmoja aliwawa kwa risasi siku ya kwanza usiku. Na kutokana na mwisho wa operesheni hiyo ya kujiorozesha kwa wachaguzi, kiongozi wa seni katika mtaa wa Beni amealika waliochelewa wachukue vikaratasi katika vituo vya seni ajili wawe na matumaini ya kupata vitambulisho siku za usoni. Hata hivyo, mwenzake kiongozi wa seni Palubero amejulisha kwamba vituo vitaendelea kufungua muda wa siku kumi na nne kwa kukaribisha waliochelewa, ni baadaye ndiyo vitafungwa, alisema Rafael Sikakulya mtani Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Shirika la raia la lokalite ya Mamov katika sekta ya Beni mbao linaarifu kuhusu kuwepo kwa wauni wa ADF katika vijiji vya eneo hilo. Kinos Katuo, kiongoza shirika la raia, amehakikisha kwamba maadui wanaendelea kutembea katika uhuru katika vijiji vya eneo hilo, wakishika watu na kusababisha vifo vya wengine. Huyo anaomba minu za usalama zichukuliwe. Msemaji wa operesheni sokola ya kwanza, Grand Nord, aliomba watu wawe watulivu. Kapteni Anthony mwalushai alisema jeshi tayari lilichukua hatua kwa kukinga watu katika eneo hilo, tangu kuwa kwa zaidi ya raia makumi mawili siku ya tano na wahuni wa ADF kwenye zaidi ya kilomita kumi na Oicha. Liwali wa jimbo la Kivu ya kusini alirudi katika madaraka yake hii siku ya pili, pamoja na serikali yake. Hiyo imetokana na hatua ya waziri wa mambo ya ndani aliyetimiza uamuzi wa korte ya kikatiba, uamuzi uliovunja ombi ya wanabunge wa jimbo la Kivu ya kusini ya Novemba 2022. Taarifa ya Emmanuel Elameji wa Kamedi inasomwa na Jean Kasami. Teungwa Bije kasi anarudi ndani ya ofisi ya liwali kisha siku makumi ine na tano za kutengwa na wanabunge wa jimbo la Kivu ya kusini. Waziri wa mambo ya ndani Peter Kazadi alituma ujumbe jana kusema Teo Ngwabije ndiye anabaki liwali wa Kivu ya Kusini kadiri korti ya katiba ilivyoamuru tarehe makumi mbili na mbili Machi mwaka huu. Korti ambayo ilitupilia motion de censure ya wanabunge ikisema ilikuwa bila msingi wa kikatiba. Mara wanabunge walipopata habari kwamba Ngwabije amerejeshwa madarakani wameandika kibarua kingine cha kumkata yeye na serikali yake yote kwenye wazifa huo. Mwenyekiti wa bunge kwa muda Norber ya Ben Taitunda anaomba liwali aje kujitetea bungeni siku ya tano tarehe 14 a Aprili ijayo. Hiki ndicho kibarua cha mara ya tano bunge kumukata Teonga Abije kasi kama liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini mizozo kati ya uongozi wa jimbo na wanabunge jimboni unaonekana kuendelea miezi michache kabla uchaguzi kufanyika. Bukavu, Shaka Sami, Radio Okapi. Tubaki katika jimbo la Kivya kusini kwa kujulisha kwamba korti ya kijeshi ya jimbo hilo inayosambisha katika hali ya uhamishaji pa Kitutu mtaani Mwenga ilitangaza wa uamuzi wake siku ya kwanza katika maswali mawili. Kiongozi mmoja wa kundi la raia Mutomboki na kanali mmoja wa Fardise waliachwa huru kisha kushutumiwa mauaji ya kibinadamu, ubakaji, udhulumu wa watu na kadhalika. Ni katika kesi iliyohudumiwa na ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Monisco. <tune> Meya wa mji wa Lubumbashi amerudilia malipo ya ruhusa ya kuzika wafu mjini humo. Ni kisha malalamiko ya watu wengi mjini Lubumbashi. Shirika la raia linafurahishwa na hatua hiyo na limekusudia kusimamisha maandamano ya kushutuma malipo yale yaliyoenda kinyume ya hali ya maisha ya watu. Taarifa ya Jangandu kutoka Lubumbashi inasoma na mshiriki wa Kalemi, Pole Munanga. Bei hiyo mpya iliyohusika makaburi yote huko Lubumbashi na bei ilipanda hadi mara mbili au hata mara tatu. Hali hii imesababishwa asira kubwa kwa wananchi. Kila mtu alikuwa akijaribu kuelewa kwa nini meya wa mji wa Lubumbashi alikamata hatua hiyo. Mashirika ya kiraia ambayo pia yalipinga bei hii mpya ilipanga maandamano siku ya ine ijayo, kwa kushutumu na kumwomba meya kuondosha hatua hiyo ya kupandishwa kwa bei ya mazishi. Na kusiku ya kwanza, wajumbe wa shirika ya kiraia walikutana na meya wa mji kuhusu jambo hilo. Mwishoni mwa kikao hicho, Safi Kitenge, kiongozi wa shirika ya raia ya Okatanga, alijieleza kufuatana na mambo hilo. Wakati huo huo, meya wa mji ya Lubumbashi anaongojewa siku ya tatu hii katika bunge la jimbo la Okatanga kwa kujieleza kuhusu swali hili. Kwa kifupi, mjini Badolite katika jimbo la Nord Ubangi, ni tangu miezi 162 ndio watumishi wa shirika la njia ya anga RVA awapokee mishahara ya kinyume. Wengi wanaishi katika hali mbovu sana, na wengine wanagonjwa wakiwa katika ukosefu wa kupokea matibabu. Kiongozi wa shirika lao la utetezi Noel Isefu Ilela anapiga yowe kwa wakuu wapya wa RVA ajili watolewe haki yao na katika jimbo la Maindombe, mbunge David Bisaka, mchaguliwa wa mtawa kwa Mutu, amedai mbele ya serikali kwa manufaa ya wanafunzi wanaopatikana mwisho wa kipindi cha sekondari ajili waendeshe mtihani wa serikali usio kawaida bila malipo. Mbunge huyu anasema wazazi hawana mamlaka wakati huu kwa kulipa sababu ya hali ya ukosefu wa usalama huko kwa Mutu. Radio Okapi, invité katika kipindi hiki cha pili tutakaribisha mwaliko wetu Bibi Celestine Bazirake Ngerangeze mtendaji da balozi wa amani katika mtawa wa Nyiragongo. Anafasiria mwenendo na mbinu aliyotumia katika utafiti wa suluhisho katika ugomvi mbalimbali mbali mitaani Nyiragongo na Masisi, nikiisha siku tatu ya mafunzo yaliyoandaliwa huko na shirika letu la kiserikali la Radfem katika usiano na sekta ya jinsia ya Monisco. Anaojiwa hapa na Gabriel Wamenya mbinu za kutatua mizozo, unaweza kutueleza mzozo ni nini? Muda wa hizi siku tatu ambazo tumeshifunza, tumeona mzozo ni shida ambayo imetokea kati ya watu wawili, na hiyo inazaa madhara fulani, kwa kuacha watu wanapigana, ndiyo mzozo na mbinu gani utatumia kwa kutambua mizozo ndani ya vijiji fulani au ndani ya mazingira unaoishi? Mbinu ambayo tunaweza ninaweza kutumia kama vile mimi mediat ambasadrise mediatrise wa amani ni wakati kwanza, wametuambia mzozo tunaishi nayo, na mzozo inaweza ikamalizike ama haiwezi kumalizika maana ni natirele imezaliwa. Na kwa kuitambua, inaweza ikatambulike kwa, kwa juu maana mzozo ina vipindi viwili ambavyo vinaonekana: kuna ile ambayo inaonekana na ile ambayo haionekani. Na kwa hiyo kwa kuitambua na kutumia mbinu, ni wakati umeangalia watu wameanza kuzozana, watu wameanza kupigana, ndiyo unaitambua na, na mbinu ya kuweza kujua kwa kuitambua hiyo mzozo ndani ya kijizi ile ambayo imeonekana na ile ile ambayo imevichama mesiri tu ni ile ambayo imeonekana ndiyo inatuonesha kama ile nafasi kumepatikana mzozo fulani. Unaweza kutupatia mfano moja kamili kuhusu mzozo na namna gani unaweza kutatua mzozo huo? Mfano ambayo ninaweza nikatoe kuhusu mzozo ambayo imeonekana, kwa mfano sawa vile huku kwetu Nyiragongo, kunaweza kukakwe watu wawili ambao wamepigania shamba mupaka ama shamba na hiyo imeonekana mzozo ya udongo. Ndio mfano ambayo nimeweza kupana. Sasa namna gani utatatua mzozo? Kwa kutatua mzozo ni kwanza kuangalia kwanza, mutu moja kwa moja, unakamata hii kundi, unawasikiliza ukishawasikiliza unaenda kwa hiyo ingine kundi, unawasikiliza na ndiyo maana unaweza ukawaite. Ukisha kuwasikiliza unawauliza maoni yao, na ile itasaidia kwa kutatua mzozo. Kwa kuepuka mizozo zisitokee kati ya jamaa, kati ya wakaaji vijijini utakavyovitembelea, utaratibu gani utaweza kutumia, mama Celestine? <laughs> Kwa kuepuka mizozo isitokee ndani ya kijiji ama ndani ya mugini ambayo ninaweza nikatembelea ama ambayo ninaweza nikafike kama vile huku kwetu Nyiragongo, utaratibu ambayo nitatumia ya kwanza ni kuwafunza kwanza watu. Tukishawafunza tunawaonyesha kama mzozo si mzuri, kwa sababu kuna wale ambao wanakuwa na mizozo kuliko aende ndani ya baraza ambayo anaweza kupata amani, anakimbia mbio kwenda kushtaki na maana huko kwenda kwa serikali, sababu watamwambia tena arudie. Na ndiyo kazi yetu sisi na ndiyo kazi yetu sisi ambayo tutaweza kufanya, tunaenda kwanza tunahimiza raia, tunawaonyesha kama kumetokea muzozo kati yao watu wawili, inaomba kwanza kuongea na kuweza kusikilizana na kutafuta suluhisho ao wenyewe, na ndiyo amani naweza kudumu. Kwa kumaliza, mama Celestine, maoni yako kuhusu mazoezi ambayo umeyafata muda wa siku tatu? Maoni yangu ambayo ninaweza nikatowe, kwanza ninapana neno ya shukurani sababu hii mafundisho imeweza kutuonesha kama sisi wenyewe tunaweza kujimalizia shida ambayo inaweza kutokea ndani ya mugini yetu na bila hata kukimbia kwenye serikali, bila hata kupigana na watu, wanaishi umoja na inaleta amani kati yetu. Aksanti sana Mama Celestine. Aksanti sana Papa jurnalist. Radio Kapi Dosie en Swahili. Mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini, barabara namba mbili ya taifa imekatwa katika vipande viwili tangu Jumajana. Wanafunzi wa chuo kikuu cha Karale wakisaidiwa na vijana wa barabara Kaduru ndiyo walikata barabara hiyo upande wa njia Lisewima Karale. Wanadai ujenzi wa barabara hiyo katika kiwango cha karibu kilomita mia tano ni swali lililoandaliwa na mwenzetu wa Bukavu. Barabara nambari mbili hiyo inaunganisha mji wa Bukavu na mitaa ya Kabare, Walungu, Mwenga, Shabunda hata kuendelea Maniema, Kasai na Kinshasa. Kwa leo barabara hiyo inafungwa sababu ya hasira ya wanachuo pamoja na wakaaji. Wanataka watawala wajihusishe na kukarabati sehemu ambayo inatatiza wasafiri na magari. Bakengeze Moliere Promesse, mwanachuo wa isteme Bukavu, yuko miongoni mwa wale walioshuka barabarani ajili ya kupinga tuko tunafa manifestation ya kusaidia tunashangala bapolisie bana intervenir baanza piga babale reyele komsisiye baetidia tunakuwa ebako wana chasse mu pays. Wakati tuko tudafa manifestation juu ya kutengeneza barabara ni byen kome atutatoka mu barabara tanke abaye alitulete ama mashini za kureabilite iyi barabara kati ya wanaohasiriwa na safari ya kutembea kwa muguu sababu barabara imefungwa, kunakuwa huyu mgonjwa na mulemavu wa muguu tuliyemkuta mahali pale. Nikuwa tokea ku hopitali ya Panzi, lakini nafika kulise, ninakuwa bloke, ninakuwa oblije nicikokote polepole, kwa dusi talala mnjia, nione bisi ya kufika pale kusozana nyumba. Viongozi watusaidie sana, wa begle situasyon dela. Wakati mama huyu mwenye watoto wawili, mumoja mgongoni, mwengine mkononi na muzigo kichwani, anaeleza katika hali ya kupungukiwa na pumuzi. Mimi natoka Jarole, tunakia tunachoka mese, na tunaenda mbali, niko na transporo me, sina mwade transporo, mi naikosa ni vya kutesa tu, vikiendelea hivi havitufurahishe na shiva. Mama Emanuele, mulume mukaji wa Karale, Bukavu, anaomba wote wenye uwezo na mamlaka wazamirike, mwenye tunashota kidole ni waongozi wetu wa inchi hii. Barabara yenye iko na mafaa kubwa sana kwa inchi na kwa sisi wakaaji inakatika, na wao wanaona hii barabara inaenda kwavo. Waheshimiwa sawa vile Bulambo Kilosho, Papa Mdekereza, askofu wetu Maroi, bibi ya raisi kwavo ni Walungu, ministre wa ekonomi, ministre wa bijei na wengine, tuna waomba wasikilie wakaaji huruma, wafanye kila umoya wao yenye ateeza weza kusudi hii barabara iweze kutengemala. Ofisi de rute ilisema inahitaji dola elfu kumi na saba ajili ya kutengeneza hiyo sehemu ya barabara, na kwamba jimbo limeahidia, bali pesa zinachelewa kufika. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Habari zingine kwa kifupi. Kwa kumaliza, katika mtaa wa Bagira shirika la kilimo ilizinduliwa na waziri wa utafiti wa kisayansi hii siku ya kwanza katika kata Kasha ajili irudi tena kuwa yenye mazao mengi jijini Bukavu. Sawa vile awali, maandamano aliendeshwa mbele ya wakuu wengi wa kiserikali wa jimbo la Kivu ya Kusini, akiwa akiongozwa shauri ya uongozi wa shirika hilo. Gilbert Kabanda, mzaliwa wa Kasha, alijulisha kwamba lengo ni ya kuboresha makazi ya kilimo katika eneo hilo la Kasha na jimboni Kivu ya Kaskazini, kamanda wa majeshi ya MONISCO aliwasili hii siku ya kwanza pa Beni, akiwa katika ziara ya kazi ya siku tatu, baada ya ufahamu wa majeshi ya Umoja wa Mataifa huko. Jenerali Otavio Rodriguez de Miranda Filo, mzaliwa wa nchi ya Brazil, atazungumza na kamanda wa sekta operesheni Sokola ya kwanza FARDC Grand Nord, wala tena na meya wa mji wa Beni. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi.