Radio Kapi. Karibuni oh, hey, tena kusikiliza matangazo yetu. Rais wa Jamhuri ya Uswisi Alain Berset alikutana alikutana uso kwa uso hii siku ya mjini Kinshasa na mwenzake Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Walizungumzia maswali yanayoelekea uhusiano kati ya nchi hizo mbili na kuchungua moja kwa moja hali ya usalama na ya kibinadamu ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ugonjwa wa kuendesha ulisababisha tangu mwezi wa Oktoba mwaka jana kuuwawa kwa watu makumi mawili na tatu jimboni huo Katanga. Kwake waziri jimboni wa afya inaomba kuheshimu matunzo na umizaji wa watu kuhusu hatua wa za usafi. Watu watatu waliuawa na karibu makao 300 yalivunjwa, na kupelekea hivi ukosefu wa makao kwa watu karibu 1500 hayo ni matokeo ya shirika mpya la kiraia la Kongo ya operesheni ya polisi ya kuvunja makao katika mkoa wa Singainga ya Bibwa mtaani Sele hapa mjini Kinshasa tangu mwisho wa mwezi wa tatu. Salamu mpendo msikilizaji, mshikilizaji popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Rais wa jamhuri ya Uswisi Alain Berset alikutana uso kwa uso hii siku ya ine mjini Kinshasa na mwenzake Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Pamoja walizungumzia masoli yanayoelekea ya uhusiano kati ya nchi hizo mbili na kuchungua moja kwa moja hali ya usalama na ya kibinadamu ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Rais wa Uswisi alisema ya nchi yake ilikusudia kuunga mkono Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikitia mbele swali la shambulio ya Rwanda kupitia uwasi wa M23 katika shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa kutokana na ripoti ya wajuzi wake. Ni kila siku ndiyo watu wanawawa mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Matumaini ya kuishi mjini humo yapo ya, ya muda mfupi, na hiyo inapashwa komeshwa. Hayo ni malalamiko ya shirika la raia la Goma lenye kushutumu kurudi kwa ujeuri mjini humo. Wakuu wa shirika hilo la kiraia wanajulisha mauaji ya zaidi ya watu kumi tangu mwezi wa Januari. Upande waku wa wakuu wa kiserikali wanaomba jukumu ya kutosha katika usalama wa watu. Hata hivyo, akiwa na zamiri ya hali hiyo, meya wa mji wa Goma aliongoza hii siku ya ine mkutano wa shauri ya usalama pamoja na wakuu wa mikoa wa yote. Mwito wa miungano ya kiraia sawa Veranda Mutsanga wa kusimamisha kazi hii siku ya ine mjini Goma haukuheshimiwa. Lengo ilikuwa ya kudai uhuru wa wazalendo waliofungwa na majeshi ya FARDC siku ya tatu katika sekta ya Kibumba mtani Nyiragongo. Kazi zote ziliendeshwa kama kawaida, wakati mbinu za usalama zilichukuliwa katika maeneo ya mchafuko pande la kaskazini mashariki ya mji wa Goma. Jimboni Ituri, vifaa vya lazima ya kwanza havionekane katika zaidi ya maeneo kumi za madini upande wa Mongwalu mtani Jugu na vyenye kuonekana vina bei kali, yani vimepanda bei mara mbili wala mara tatu. Ni kinyume cha kusimamishwa tangu zaidi ya mwezi mmoja kwa trafiki katika barabara ya barriere Mongwalu, kutokana na maovu ya wahuni wa Kodeko waliosababisha mauaji ya wasafiri makuu mawili katika njia hiyo. Huko watu wamoja wanashutumu uzembe wa wakuu wa wa kiserikali katika jukumu. Mbele ya hali hiyo ya ukosefu wa usalama, taarifa za Kremo yope, inasomwa na mwenzetu Martial Kiza Bya Mungu. Katika jimbo la Manyema, mjini Kindu, ni kila siku ndiyo wajambazi wenye kutumia silaha wanashambulia watu katika makao yao. Uwizi wa vitu vya lazima na ubakaji wa wanawake unaripotiwa pia katika mikoa wa mingi. Wakaji wanapiga yowe, wakitamani kufahamu sababu za doria iliyoandaliwa kila usiku mjini Kindu na shauri ya jimbo ya usalama Menge nae Florence Kizalunga, katika usiku wa tarehe 11 kwa mkea tarehe 12 Aprili, watu wenye silaha walitembelea karibu nyumba tano na kubaka wanawake watatu. Mkuu wa kitengo cha jinsi ya familia na mtoto anatoa wito wa kurejeshwa kwa mamlaka ya serikali jijini. Tangu Machi tarehe 29, Regine Kapunga sifa yao anaonesha kuwa wanawake 27 wamebakwa katika jiji la Kindu tangu jana, niko na moyo wenye kuvuya machozi sababu ka ya mwisho ni jana na yoona, tangu tulianda ile mwezi ya mwanamke mupaka yi siku, kama makumi mbili na saba ya wanawake wenye walibakwa ndani ya vile ya Kindu, ni uzuni sana, basi Tunaomba wakubwa wasikilize mwanamke wa Manyema. Tunaomba kwa presidenti wa Kongo, rais wetu awaze Manyema na atupatie amani na salama ndani ya Manyema. Kwa upande wa polisi, nao pia wanasikitishwa na hali hii. Kanali Saidi Majaliwa: na sisi polisi vilevile vile tunakuwa wenye kuwa na uchungu kupitia ile vitendo iko inafanyika. Alo, tuko tunapiganisha namuna gani tufikie kutia mkono kwa wale wajambazi miongoni nyumba zilizotembelewa na majambazi hao ni pamoja na ya mwenzetu Morisho Tambwe, kiongozi wa Radio Mapon. Toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Ugonjwa wa kuendesha unaripotiwa katika mitaa mingi ya jimbo la Okatanga tangu mwezi wa Oktoba mwaka jana hadi siku hizi, ni zaidi ya watu 516 ndio walihesabiwa, miongoni mwao makumi mawili na tatu walifariki. kwake waziri jimboni Okatanga wa afya inaomba kuheshimu matunzo na umizaji wa watu kuhusu hatua za usafi. Joseph Sambi Bulanda nafasiria mbele. Jean Gandu Vite, mlipuko wa ugonjwa kwenye barabara Kambove Likasi ulimalizwa na mchango wa kila aina, tumetoa muda mfupi, lakini kuna eneo la afya la Mfunga lilipo wilayani Mitwaba ambalo lilikuwa limetoa taarifa ya kesi hiyo, pia ni kwa upande wa wilaya wa Kasenga kisha kashobo eliliponkole kisha kwenye njia ya Kilwa, lakini bila kilwa ya katikati, bali pembezoni hadi Pweto. Leo tunaweza kusema kwamba kuna angalau kanda saba za afya ambazo zimekumbwa na janga, lakini tunaingilia kati na OMS iko leo. Ni kwa mfano tuko na kesi 563 na vifo 23 tangu kuanza kwa janga hili. Ni zaidi kwenye njia kutoka Luapula Moero kwenye eneo la ziwa, sababu watu wanatumia maji kutu toka mtoni au ziwani, mara moja, akisha kwenye kambi ya wavuvi kwenda porini, na inaletea ugonjwa wa mikono michafu, gisi tunavyosema, lakini kuna juhudi nyingi katika mwelekeo wa kupambana na ugonjwa huu maladie watu watatu waliuawa na karibu makao 300 yalivunjwa pamoja na kituo kimoja cha afya. Hayo ni matokeo ya shirika mpya la kiraia la Kongo ya operesheni ya polisi ya kuvunja makao katika mkoa wa Singainga ya Bibwa mtaani Sele hapa mjini Kinshasa tangu mwisho wa mwezi wa tatu. Kwa sasa ni watu karibu 1500 ndio wanakosa makao kutokana na operesheni hiyo inawarifiwa, isiyo halali na shirika hilo la kiraia. Operesheni hiyo inashutumiwa pia na kiongozi wa sekta ya udongo wa mahali, wakati wahanga wanaendelea kusikitika. Taarifa ya Jeff Ngoi inasomwa na mwenzetu Andre Kitenge wa Beni. Waasiriwa wa ubomoaji wamelalamika na kuonesha kama wamelala nje na watoto wadogo, na polisi waligusa mumoja kila mahali na kumwomba apanue miguu yake, na wakati alikataa, wakamwonesha silaha zao kwa vitisho vya kuuawa yote ilifanyika katika karta ya walimu iliyopatikana kutoka kwa kiongozi wa kiasili. Ubomoaji unachukuliwa kuwa mbaya na bila sababu au taarifa, iliambatana na vurugu na madai ya ubakaji. Kufuatana na washuhuda, wanasema hawakuwajulishwa waliona tu polisi wakiwa na kuluna na gari za kubomoa na kushangaa kama udongo ile ni ya walimu iliyochukuliwa kutoka kwa kiongozi wa kiasili kwake. Prezidenti wa shirika mpya ya kiraia ya Congo, Jonas Chombela, anashutumu kuvunja haki za binadamu na anauliza ni utaratibu gani huu unautakiwa kufanyiwa? Usiku wanakujwa kufukuza watu, wasichana wanabakwa. Shirika mpya ya kiraia ya Congo inaitaka serikali kuwasaidia watu wanyonge kulingana na waasiriwa wa ubomoaji huu, nyumba zao zimekuwa na vyeti vya usajili, wanaangamizwa bila mtu yeyote kujua amri hiyo inatoka kwa nani, huku wakiamini kuwa wameshindwa hukumu tangu mwaka 2015 kwenye chumba cha sheria cha tji njili dhidi ya mtu mmoja. Kwa kifupi, kamisheni haki za binadamu ya baraza ya bunge na taifa inadai kukazwa kwa mapatano kati ya watendaji mbalimbali wa kitaifa, hasa wakati huu wa mbele ya uchaguzi. Kamisheni hiyo iliongoza Siku ya tatu mkutano wa uhimizaji na wa madai kwa kuunga mkono mwenendo wa uchaguzi kuhusu sheria iliyoandaliwa na mbunge Garry Sakata, kwa kupinga ubaguzi, upendeleo wa kikabila na wa kibinadamu. Kwa mjibu wa kiongozi wa kamisheni hiyo iliyoandaa mkutano ule katika uhusiano na ofisi ya pamoja umoja wa mataifa ya haki za binadamu, sheria sakata huenda ilipata chunguzwa katika kikao cha mwezi wa tatu ajili ya kukubaliwa mbele ya uchaguzi, alisema Simon Pierre Yananyiu mwalikwa wetu ni mwanamuziki wa hapo Goma katika jimbo la Kivu Kaskazini. Mark El Sambo anasema kuhusu nyimbo mpya yake ya mwezi huu wa nne aliyoita Amani, inaonesha malalamiko yake kwa wakaji wa pande la mashariki ya Jamhuri demokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo wanaopatikana katika hali ya ujeuri tangu miaka makumi tatu. Basi, maoni gani anatangaza katika nyimbo hiyo? Mwanamuziki Mak El Sambo anaojiwa na Rosalie Zawadi. Mak El Sambo, jambo jambo. Sana mama Zawadi, jambo kwa wasikilizaji wote wa redio ya Amani. Umetoa wimbo mpya unaoitwa Amani. Nini uh, particularite ya hii nyimbo ambayo unatoa leo? Particularite ya hii nyimbo ni kwamba, uh, mimi nimeanza muziki tangu mwaka 1993 ama 93 wakati vita zilianza hapa za, za ukabila katikati ya, ya mtaa wa Masisi na Walikale. Uh, pia kukakuwa haya mauwaji, kisha kumuua rais wa, wa, wa Burundi mwaka 1993 pia Melchior Ndadaye, ambayo ilikuwa chanzo cha mauaji ya, ya ukabila huko, huko Burundi. Mwaka mmoja baadaye kukakuwa mauwaji ya kimbari ama genocide Rwanda. Sasa hayo yote na kisha hayo uh, genocide ya Rwanda kukakuwa, uh, uh, vita ambayo walita uh, ya liberation mwaka 1996 na kisha miaka mbili baadaye kukakuja RCD, kisha miaka kidogo kukakuja CNDP, kisha CNDP uh, kukakuja M23, première version. Kisha sasa, leo tuna M23, deuxième version. Sasa haya mambo yote kwa nini kila siku tunarudi hapo hapo? Tulikuwa tumepumua kidogo, tena mambo yanaanzilia kwa leo nimetuma me, ni ujumbe kwa wanaohusika. Ujumbe wa kwanza, message ya kwanza nimetumia uh, Umoja wa Mataifa na hizo, hivyo viwanda vikubwa vikubwa au multinational: kama wanatafuta mali za Kongo, wasipite kwa kuunda vikundi vya silaha, wapite wafanye biashara halali pamoja na, na, na, na, na, na, na serikali ya nchi, wasinyema wa, wa kontra, na waweze kubeba mali bila kuua wakongomani kama wanatafuta mali ya Kongo wasiuwe wakongomani, sababu nilikuwa uh, kwenye kambi ya, ya Kanyaruchinya kuwatembelea wakimbizi, na kidogo ambayo ni, Mungu aliweza kunipatia ukifika hapo ni, ni machozi yanakutoka, unaona gisi watu wanateseka ambao walikuwa na manyumba za kwao, ambao walikuwa wakish, wana mashamba za kwao, walikuwa na biashara za kwao, watoto walikuwa na, wakisoma vizuri, lakini sasa wamekuwa, wamekuwa maisha ya, ya ukimbizi ambao hawana lolote, hawana chochote. Particularite ya pili, message ya pili ni message ambayo nime katika huu wimbo wa amani ambao nimetumia nime, nime, e, e, viongozi wa nchi, viongozi wa nchi ni hao, wana jukumu la kulinda raia na mali yake. Viongozi wetu wa nchi kuanzia kwa rais wa nchi sisi raia tunawaomba, sipendi kusema tunawaamuru walete usalama, sababu raia ndiye, ndiye bosi wa viongozi wote. Sisi raia tunawaamuru watuletee usalama, hizi vita zote ziishe, hivi vikundi vyote vya silaha vyenye kuwa umu katika nchi ya kwetu huku ma, uh, uh, Kongo ya mashariki viweze kuisha. Na meseji ya tatu nimeitupatia sisi, nimeitutumia sisi raia, unajua ni wakati wa vita ndio watu wanapaswa kuungana zaidi na watu wakigawanyana adui atapata njia. Nimeomba uh, raia tuweze kuungana zaidi, kusikue wa kushota mwingine kidole na kusema wewe kabila fulani kabila mbaya, kabila fulani ni kabila mbaya. Hapana, na nimesema humu ndani hakuna kabila ya wamalaika na hakuna kabila ya mapepo wachafu. Katika kila kabila kuna wamalaika na kuna wapepo wachafu na uh, Michael Sambo unasema kweli, wakongomani wamelia sana, na ni wakati wa kunyamazisha silaha zote nchini humo. Ndiyo kabisa, ni wakati kabisa, tume, tumeteseka sana mimi nimemaliza masomo mwaka 1991 na, na miaka mbili baadaye wakati ambao mimi nilipashwa anza tayarisha andaa maisha yangu ya kesho, vita zikaanza, na tumeishi tunaishi sasa maisha ya, ya ukimbizi mwaka mmoja uh, tunapima pumua kidogo vizuri, kisha mwaka mwingine vita zinaanza. Ni maisha ya kukimbia, wazazi hawana jinsi ya kutayarisha maisha ya watoto wao, watoto wameishi maisha ya ukimbizi. Hayo mambo yanapaswa isha. Sisi wakongomani tuna haki sawa uh, uh, inchi zingine sawa mataifa mengine, tuna haki ya kuishi katika amani. Na katika wimbo huo nimesema silaha zinyamaze, wakongomani wapate pia raha Tuweze kuishi raha, tuweze kuishi Mungu. ametubariki hii Kongo, lakini siku gani tutapata raha ya, ya kuitwa wakongomani? Ndiyo maana silaha zote lazima zinyamaze, vita zote ziishe, na mkongomani pia aweze kupumua hewa ya amani. Makil Sambo, nakumbusha kwamba ni msanii uh, jimboni Kivu kaskazini. Asante mimi ndio nashukuru katika jimbo la Kivu ya kusini, MONUSCO kupitia sekta ya DDRRR ilitoa usaidizi wa elfu mia moja ya dola za Kimarekani kwa mradi wa ujenzi wa kituo cha mafunzo ya kazi za mikono mjini Baraka, mtaani Fizi. Mradi ule una lengo ya kupunguza ujeuri wa kijamii katika eneo hilo. Watafaidishwa watu makumi saba miongoni mwa wapiganaji wa zamani kutoka makundi ya silaha, wanawake na wasichana wanyonge, pamoja na vijana wanaokuwa mbele ya hatari fulani. Ni taarifa iliyoandaliwa na Fistongoma mwenye kutokea Mwandiga pa Baraka. Chungwe mwa Ndiga ya tatu, ni hapa kusini mwa mji wa Baraka, eneo linalojulikana kuwa na rutuba nyingi kwa kilimo lenye kijani kibichi kinachokuweka karibu na ziwa Tanganyika. Ni hapa ambapo jumuiya ya wenyeji ilichagua kudumisha kwa kupita kwa Monisco katika eneo la Baraka Fizi, ukanda huo la operesheni ya kijeshi tangu jamhuri ya pili wakati wa Mubutu bado yuko leo katika mtego wa vikundi vya wenyeji wenye kumiliki silaha. Kiongozi mmoja wa zamani wa Majimaji anashuhudia. Ni Shabani Luange la Mangungu, askari zamani. Nikaacha, nikatoka, nikawa demobilize. Nilitumika na General Madoa Madoa, nilitumika na General Dunia kama vile Majimaji. Mi ndio nilikuwa chef logistique, nilikuwa naangalia Fizi, Uvira, Kabambare na Nord Katanga na Mwenga, aliiko mbaya zaidi juu. Unaona ile wakati se tulikuwa Majimaji, tulikuwa na kundi moja tu, lakini ni kwa leo kila mtu anakuwa na kundi lake. Kundi zisha kuwa kumi na zaidi, na ile ni hatari zaidi, kundi ni mingi grupe ya chalumba kwa, kalenga, na ingia, kwa, leader, kwa nani. Kama grupe ziko na komandima moe inakuwa mzuri sana ba mingi bali ba, ba maimai na bengini bako mumingini muko ba muizi bali ba bandia arme aneza uwa batasema maimai bunduki ziko mingi sana mubatu mawaji hiko buizi hiko mingi ubakaji hiko mingi na batu wanakimbia ofyo batu bengi banakimbia ile yote inapita. Mw. Mw. idadi ya raia wanaokumbwa na ukosefu wa usalama kila siku, ambayo hupitisha kesi za ukiukwaji wa haki za binadamu. Ni katika muktadha huu ambapo shirika la ndani la Ukadi lililengwa kujenga kituo cha mafunzo ya ufundi stadi na mafunzo ya kazi ya mkono. Mratibu wa shirika hilo Crespin Amani anaeleza: yani, raia wanateswa, hawakwendi shambani, hawatumiki vizuri, ukipata pesa kidogo usiku wanakuingililia, inakuwa masimu huku na huku, hey, leta pesa kama uletu pia raia kuishi kwa amani. Baada ya majifunzo hiyo, tutawaweka ndani ya vikundi kidogo kidogo, ya watu tano watu nane. Vikundi hivyo tutavipa maarifa ya kuanzisha kazi ile tunaita utiaji, ambayo inaweza wasaidia kufanya ile kazi sasa. Baada ya kupokea ile vitu, wataenda ndani ya mji wanaishi wanaanzisha zile kazi, na sitakuwa na ile sharje ya kuwafatilia kuwa tuwahakikishe ya kwamba walijifunza na tayari wanafanya kazi ya maendeleo ndani ya mji. Vyumba vitatu vya madarasa na ofisi vitajengwa eneo hili la Mwandika Kachungwe, kutajengwa bonge la vyoo na kutawekwa tanki la maji hapo. MONUSCO inasisitiza asili ya jamii ya muradi huu. Mkuu wa kipengele ya MONUSCO yenye kuhusika na DD3R Uvira, Alphonse Mugoi. Hii program inahusika nama kominaté ni mpango ya government kuhusu makominaté zote. Ni kusema makazi ya hii program itafanyika na makominaté na ndani ya kominaté, na njo maana utafauti na ile ya mbele. Programe ya mbele iyi inaangalia sana sana na makominaté juu wale wa ex combatant watakuya njo kuishi mu makominaté. Ni lazima kuankadre makominaté juu wale wa vijana we kutia silaha chini, waweze kujikuta na wajisikie bora katika kominaté yenye inawapokea. Kwa upande wa serikali mwakilishi wa mea wa mji la Baraka aliweka jua ya kwanza ya kuanza kwa kazi, huku mkuu wa PDDRCS uvirafisi Tombwe akiahidi kufuatilia kwa karibu kila kitakachofanyika wakati wa mafunzo hayo ili kuhamasisha makundi ya waasi kufuata utaratibu wa mpango wa taifa. Samuel Matabishi. Bwana journaliste, hii ni mgini ambayo ina, inajaa magrupe arme. Hii fisi na hii baraka inajaa magrupe arme, wanakuwa na malengo ya kutoka. Umeona we mwenyewe ambao wametoka na hii proje ambayo inachiliwa hapa, hiyo inakamilisha wale watu kule kusema kwamba wakija hawatakuwa tena vibaya. Wameona sasa ukweli kama pededersese kazi inaanza, na hiyo ndiyo tunawaalika waje sasa, sababu hapa baraka ambapo tunakuja kulanse leo hii sale ambayo itaforme watu kwa makazi mbalimbali mbali. Waje sababu maisha yao itaenda kubadilika. Na hapo tumeshukuru partenaire MONUSCO kwa hii proje ambayo amefinanse, ili kwamba wale wa vijana watoke maguguni na wale ambao wametoka tayari wamekuwa wabenefisiaire wa hii proje. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, kwa niaba ya wenzetu walionisaidia katika matayarisho, nasema asante kwa wote waliotutega sikio kwa Irini.