Radio Kapi. Oh, karibuni tena mpendwa msikilizaji, tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Jimboni Ituri zaidi elfu moja ya wakaji elfu moja walikusanyika hii siku ya nne mjini Bunia kwa kuonesha fazaa iko yao kuhusu ukosefu wa usalama. Huku ni kutokana na ombi ya mbunge wa taifa Gracien Iracan mwenye kushutumu upuuzi wa jumuiya ya kimataifa. Jimboni Yokatanga, vijiji vingi vya usultani wa Mkupa katika sekta ya Kilwa mtani Pweto vinajaa maji na shamba nyingi ziliharibishwa pia na mafuriko ya maji kutokana na mvua kali zenye kunyesha tangu mwezi wa kwanza uliopita. Mjini Kananga, Penmeles inaendesha mkutano wa uchunguzi wa mipango ya kupinga ukimwi ajili ya kuepuka ubaguzi katika utoaji wa madawa ni kupitia usaidizi wa ONUSIDA washiriki wake na mashirika ya hapo nyumbani ya sekta hiyo, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Ituri, zaidi ya wakaaji elfu moja walikusanyika siku ya nne kunako rompoint tembe, karibu ya kata kuu ya Monisco Bunia, kwa kuonesha fadhaiko yao kuhusu ukosefu wa usalama. Ni kutokana na ombi ya mbunge wa taifa Gracien Irachan, alijulisha idadi ya karibu watu elfu tano waliouawa tangu mwaka wa 2017 katika kibarua cha mahitaji kilichotolewa kwa kiongozi wa Monisco Bunia, mbunge huyo anashutumu upuuzi wa jumuiya ya kimataifa mbele ya maovu ya makundi ya silaha jimboni Ituri. wamemba wa chama cha upinzani Ensemble pour la République waliokuwa a kisindikizwa na wakaji wengine wenye kuvaa kitambaa ya rangi nyekundu kichwani walivamia barabara ya huru mjini Bunia, walijelekeza mbele ya ofisi ya MONUSCO ambako kundi moja ilipeleka kibarua chao cha malalamiko kwenye uongozi wa Umoja wa Mataifa. Katika kibarua hicho kilichosomwa na mwanabunge nchini Gracien Irachan mbele ya ofisi kuu ya Benki Tembe, anasema ya kuwa watu elfu tano walishafariki na watu karibuni milioni mbili wanakuwa katika hali ya ukimbizi tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba katika jimbo la Ituri. Waandamanaji wanashutumu ukimya wa kamati ulimwenguni na uzembe wa serikali kuhusu mauaji makali inayoripotiwa jimboni. Gracien Irachan tunasema na sekretari jeneral anasiozini, leo batu nakufa kupita sengi, mil banachoma banyumba, banalunguza ba vitu ya batu, batu banakimbia na kunakuwa vile, kominote iturienne enyei kunashangala ikue kazi za uchuruzi kando ya barabara ambapo waandamanaji walikuwa wakipita zilikwamishwa. Vikosi vya polisi vilitumwa kando na ofisi ya Monusco ili kuepuka maafa mengi. Nikiripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, radio Kapi. Jimbo ni Kivu ya kaskazini Kazi zote ziliharibika katika eneo la Vuninga kati ya usultani wa Luongo na wa Bulengia katika shefria Baswa mtani Luberu ni kisha mapigano siku ya tatu, kati ya wanamgambo wa UPLS na wakundi lingine la silaa lisilojulikana. Wahuni wawili wali wawa upande wa wamaimai maimai wa mai mai, kundi la UPLS aliijulisha kiongozi wa mtaa. Shirika la raia la mahali linadai uwezo wa serikali urudishwe katika eneo hilo. Mipango ya kuwasalimisha wahuni wa M23 na ingine ya mbele yake pamoja na maswali ya uongozi wa mwenendo wa silaha katika pande la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilizungumziwa siku ya tatu mjini Kinshasa kati ya kiongozi wa Monisco Bibi Bintu Keita na makamu waziri mkuu anayehusika na ukingo na wapiganaji wa zamani Jean-Pierre Bemba. Kwa mjibu wa kiongozi wa Monisco, katika maswali yale kuna vibarua vingi vinavyolazimisha pia mikutano mingi ya haraka na kuhusu kusukumwa nyuma kwa mkutano wa wakuu wa kijeshi wa shirikisho la EAC, tume la wajuzi wakongomani wa kigeni linaomba rais Felix Sekedi achukue jukumu yake, na hiyo katika hali ya kufahamu kwamba makundi ya EAC hayapashwa tena karibishwa vizuri wakati yanapinga uchunguzi wa mipango inayotimizwa kutokana na matakwa ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo. Kiongozi wa tume la wajuzi wakongomani wa kigeni Ngoi Joel Shiso anaomba wakongomani wa, wa jiunge na rais Felix Sekedi kwa pinga mipango yoyote yenye lengo ya mgao wa nchi. jimboni la Okatanga vijiji vingi vya usultani wa Mkupa katika sekta ya Kilwa mtani pwetu vinajaa maji. Shamba nyingi pia ziliharibishwa na mafuriko ya maji kutoka mvua kali zenye kunyesha huko tangu mwezi wa kwanza uliopita. Wakaji wana wasiwasi wa ujio wa njaa miezi inayokuja. Taarifa ya Jangandu kutoka Lubumbashi, usomeo mwenzetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Duru zetu zinaripoti kuwa zaidi ya mashamba elfu mbili yamejaa mafuriko. Mashamba haya yapo katika vijiji kadhaa vikiwemo Mukupa, Kahonga, Kakumbwe, Tenge, Mwenze, Mulinde, Musa na Kimbaya. Katika kundi hili mahindi na mihogo ni chakula kikuu. Hata hivyo, katika soko la ndani kiwango ya mahindi iliyokuwa ikiuzwa na fanga kikongomani elfu moja kwa sasa inauzwa na fanga kikongomani elfu ine mia tano. Kiwango cha mihogo iliyokuwa ikiuzwa na fanga kikongomani mia tano kwa sasa inauzwa kwa fanga kikongomani elfu mbili mia tano. Bei hizi hazipatikani tena na kila mtu. Kwa kuzingatia maafa yaliyosababishwa na maji ya mvua, wakazi wa eneo hilo wanaogopa njaa. Katika vijiji hivi pia kuna nyumba zaidi ya elfu moja mia sita zilizoharibika, yengine yalianguka na wengine waliona paa zao zikipeperushwa. Kwa hiyo watu wengi hawana makao. Wengi wako katika familia zilizowakaribisha, wengine hujaribu kadiri wawezavyo kuunda nyumba za muda. Waliokuwa na bidii walihamia vijiji vingine. Daraja ama ulalo la mto Lufukwe linalounganisha vijiji vya Mukombe na Kiasambwa nalo limeripotiwa kuporomoka. Kuanzia sasa kuvuka kunafanywa na mtumbwi. Kwa kuzingatia haya yote, wenyeji wa vijiji wanapaza sauti zao kwa mamlaka na wafanyakazi wa kibinadamu. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Wa Manono wanakosa uwezo wa kufukuza watembo wenye kuwayawaya katika masekta ya Kamalondo na Kyofwe. Kwa mjibu wa kiongozi wa sekta hiyo ya Kamalondo, mbinu wanazotumia hazitoshi kwa kufukuza wanyama wale. Delfin Kyabu ya Nshima anajulisha kwamba siku ya tatu iliyopita mwanamke mmoja aliwawa kisha kufinyangwa na wanyama wale. Kiongozi wa sekta ya Kamalondo anaomba usaidizi wa shirika la ISSN kwa kuwafukuza watembo wale. Tumsikilize Delfin Kyabu ya Nshima. Njiani mwasimu na pole Munanga, Secretary ango ananitumia habari sababu ndiko Manono kupana report na kwa territory ya ile tembo ya kwanza. Ananiita tena ananiambia, leo asubuhi wadada walikuwa naenda kwa mashamba kunjia, wakapambana na kundi ya tembo, mkukimbia mfujo, wakaponda tena mtoto mwingine mwanamke mwanamuketembo safe. Mwaka wa nne iko mu territory ya Manono, mu secteur ya Kiofwe na Kamalondo. tembo kutoka ku parke inavuka bahari inatambuka ng'ambo ya pili aloro, inasaga chakula ya batu bali mayo bana hasumbuka. Mwaka wa ine huyu tulipata ekipi ya baja environnement la polisi ikatosha arme moja na nusu ya munition, bakaanza fukuza. Wakati mdundu wa bunduki unakuwa nalialia kila mara mpori, tembo vile kwa ni trupo ya munene inaanza kuzambala na zambalana mikini mbalimbali mbali, ni kule mule mkuzambalana, parfois wanakutana na batu kutoka mashamba, misiba inaonekana bale ba mjini Kanaga shirika la PNMLS katika usaidizi wa Onisida na washiriki wengine niliongoza siku ya tatu mkutano wa mafikiri kuhusu ukosefu wa ubaguzi katika kupinga ugonjwa huo. Ni mkutano ulioandaliwa kwa manufaa ya mashirika ya hapo nyumbani yenye kutumika katika sekta ya kupinga ukimwi pamoja na mipango maalumu ya serikali. Kwa mujibu wa kiongozi jimboni Kasai Central wa PNMLS, lengo ni ya kuruhusu wagonjwa wa ukimwi wapate dawa bila waabila ubaguzi. Tusikilize Jean Kare Mashimba mbele ya mikrofoni ya Francois Kadima mtu anayepapaliwa au kubaguliwa ajui jinsi ya kupata matunzo za afya. Hali halisi ya sasa inasema kwamba kuna mipango miwili mipya ambayo iko kwenye kazi ya kupiganisha. Huu ni mpango unaoitwa ushirikiano wa kimataifa kwa kukomesha ubaguzi na muungano wa kimataifa wa kukomeza ukimwi. Tumekutana pamoja kama sehemu ya ushirikiano wa kimataifa wa kutokomeza, wa kutokomeza. tulitaka kutafakari na washirika wote katika sekta ya kibinafsi na ya serikali mashirika ya kiraia, washirika wa, wa kiufundi na kifedha na mashirika ya mfumo wa Umoja wa Mataifa. Pamoja tufikirie tupate mapendekezo ambayo yatasaidia kuongeza mapambano. Jimbo letu imechaguliwa kama jimbo ya majaribio wa mpango unayoitwa ushirikiano wa kimataifa wa kutokomeza ubaguzi. Ili ndiyo iliyotuhamasisha kwa msaada wa Onisida na PNUD. Kwa kifupi, waziri wa viwanda vikubwa alikutana siku ya tatu mjini Kinshasa na kiongozi wa shauri ya kiuchumi na ya kijamii Julien Paluku kaongia na Jean Pierre Kiwakana Kimayala. Walichungua maswali kuhusu kusimikwa kwa vyombo vya magari ya kielektriki katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwisho wa kipindi cha kwanza cha taarifa hii, tutakaribisha sasa mwenzetu Gras Amzati kwa kipindi cha pili cha matangazo yetu. Kwa siku hizi ukosefu wa usalama umeonekana tena katika mtaa wa Rwenzori mjini Beni wizi wa kutumia silaha unaripotiwa usiku katika maeneo mbalimbali ya mji. Ili kuzungumzia swali hili, tunampokea kiongozi wa asasi za kiraia ya, ya mtaa wa Rwenzori, Clarice Cavu. Anazungumza na Andre Kitenge. Bibi Clarice Cavu, amjambo. Jambo bwana journalist. Sasa hutuambie hali ya usalama katika mtaa wenu ni gani? Asante kwa swali. Ndani ya komine Rwenzori, ndani ya mtaa wetu anduka, wakaaji hawalali mchana na usiku, wa bandia wanazunguka na kusumbua ndani ya manyumba, hata wengine wanaumizwa, hata wengine wanakuwa viole. Na kwa hiyo tuliona kwamba sisi wote tushimame kama mtu mmoya, kwa kuona namna gani tutaweza kumaliza kabisa na hii hali ya ukosefu ya usalama. Kwa hiyo tuliendea mkubwa wa mungine huyu ambaye wanaita burgumestri, tulimwendea tukaikala naye tumuulize nini ambayo wakaaji hawayafanya na nini weo hauyafanya ili wapate ile usalama yao. Na wakati tuliongea, tukaikala ndani ya hiyo kikao, kulitoka rekomandasio za mingi mendani ya hiyo rekomandasio mbili, kwanja tulikamata kwa mbiombio ya kwanja, tukasema tuweze sisi wenyewe ndani ya mtaa wetu pembeni ya huyu burgumestre wetu, tupate hiyo namba ambayo tunaweza kuwa naita kwa urahisi, ili ambao atakuja na services zake au polisi yake, ili waweze kuwabania swate, waweze kutusaidia ndani ya ku fata usalama. Ya pili tulisema ya kwamba kila mkaaji na kila jene tuweze kujifanya kama grupe de vigilance, ambayo mkubwa wa nji yee mwenyewe alitupatia mamulaka na ruhusa ya kusema, tusiweze kulala sisi wenyewe tujiangalie sisi kwa sisi, na tuweze kuona namna gani tutaweza kudefendre mwingine yetu. Sasa utuambie ile ukosefu wa usalama inatokana na nini kabisa kabisa? Hiyo ukosefu wa usalama, wengi wanatafuta vitu vya bure, na wale mabandia wanakuya. Swate wanavaa nguo za kufanana za wajeshi, swate wanavala nguo za kufanana za wapolisi, swate wanavala nguo tu ya sivili na wanakuwa na silaha mikononi mwao, swate nakuwa mupanga, swate nakuwa bunduki mara moja wanaingia ndani ya nyumba kwa kutafuta pesa. Kwa nini tunasikia kwamba ni ile tu karta ya kasabinyole kule, jo wabandia wameona kama jo fazi yao kabisa ya kufanya ile ujambazi? Ni kwa nini tu karta kasabinyole bo? Kwa hiyo hatutaweza kusema ke kuna jambo fulani ambayo iko ndani ya kata kasabinyole ili wale wabandia wakuye sumbua ndani me, wanakuta ya kwamba ya maana ni kuangalia eske awa wabandia hawaja kuya ikala ndani ya hiyo kata. Paske, wakati anakuwa ndani ya kata iko naangalia movema ya kila mmoja ndani ya mgini, na naweza menale kujikostitie busiku ili akuye amutatize mekwa. Ngambo wetu hatuwaze kama kuko shida ya kabambi ambayo inaacha kasabi, ndio inakuwa vize paske ni ndani ya kata zote me mingi mingi, vile umesema ni ndani ya kata Kasabi Nyola. Kwa hiyo tunasema sasa sisi kama shirika la raia tunaita wakazi wote kwa kuweza kutia apratike ile ambayo tunaitaka chunguza paske wale wabandia wanaweza kuwa moja wapo wiko ndani yetu, mara mo wanakuwa karibu, wiko naangalia wapi tutaingia, nini tutafaa, namna gani. Alo wakati tutaweza kutia aprati. Ile system chunguza jirani, tutaweza kuwabania na tunajua hawataweza tena kutuengete. Ni ujumbe gani unaambia wa raia kwa kukomesha kabisa ile jambo ya ukosefu wa usalama mtaani wa Rwenzori? Antuka ujumbe wangu kwa raia ni kuwaambia kwamba tuweze kupendana, tuweze ya kufata, tuweze kutia mkazo kwa hiyo ambayo tu kunahita chunguza jirani. Ndani ya nyumba yako, unajua bwana yako papa yako, mtoto yako, ndugu yako iko na tembea ndani ya hali isiyowezekana kuwa tayari kumudenose, kwani anaweza enda tatiza ndani ya ingine nyumba, ule rafiki yake naye atakuya kukutatiza. Tuweze kudenose ile mabandia zote ambayo ziko ndani ya manyumba yetu. Ya pili, tunaita wale wa chef de base watusaidie tena kuverifie mamenage ile kuverifie kupita ndani ya manyumba itaweza vile kutusaidia wajikostitie a groupe de vigilance kila selili. Kila bloke waweze kujikonstitue shefu na wakazi wake wote pale, waweze kuangalia ile system chunguza jirani, tutaiweza namna gani? Na, na tunajua ya kwamba ile ikiweza kutimia vitu vyote vitaendeka. Bibi Clarisse Kavo, asante anduka, na washukuru pia Radio Kapi, Dossier en Swahili. Naam, tuzungumzie habari kuhusu ujenzi wa gereza ya ofisi ya mwendesha mashtaka wa Kavumu iliyoanzishwa katika mtaa wa Kabare. Monisco kupitia ofisi yake ya haki za kibinadamu inatoa kiasi kubwa cha pesa kwa ajili ya kazi hiyo. Mwenzetu Jean Kasami aliyejielekeza huko anatufasiria zaidi. Muradi huo wa kujenga mahabusu kwenye parke ya Kavumu kwa msaada wa Monisco kupitia Beseni DH unaleta furaha ndani ya mioyo ya wakaji wengi wa Kavumu. kisha kutafuta tena transport ni shida, lakini tunashukuru sana Monisco kutujengea kasho hapa karibu, pia kuchangana. Hakuna kasho ya mwanaume, hakuna kasho ya mwanamke, ilikuwa inatuma tunakuwa depeyse sana. Msimamizi wa muradi Deogracias Irenge Masirika anaeleza vile wazo la kubuni muradi wa kujenga mahabusu liliwajia ndani ya kikundi chao Ayaped watu wanaishi mubaya katika kasho yenye iko paske hawana kasho, ni biro yenye balipatiaka wadeteni wa bakiamo alor, wadeteni ni wamingi sana. Wamama hawana nafasi ya kulala, wanalala chini ya, ya sima. Wababa wanakuwa ndani wote hata makumi mbili ndani alonjo. Tukaona kama Monisco itusaidie kupata kasho hapa kwetu Kavumu tutakuwa na kapasite ya kupokea hata kwenda zaidi ya makumi mbili, na wataikala katika hali mzuri ambayo MONUSCO leo anatupatia purke, tuonyeshe kama hata mfungwa naye ana haki ya kulala mzuri, ya kunawa, ya kukula na ya kupata hata fasi ya kupumuzikia. Kwake yeye mwenyekiti wa shirika la raia Bugore Kabare, Juste Mulemangabo, hicho ni kitu cha maana sana, ni kitu ambayo tulichunga siku za kutosha, haikukuwa kulingana na hali, watu walikuwa wakifungwa ndani ya kachumba kadogo na kuwaweka mule ndani, na ilikuwa fasi yenye inasumbua watu. Majengo yatamalizika kisha miezi mitatu, na ndani ya hayo mahabusu mutawekwa vitanda na starehe zingine za kisasa kwa mafaa ya wafungwa. Kunako parke ya Kavumu, Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi pamoja na wenzetu Andre Kitenge naye Jean Kasami na wenzetu otoleni ruhusu kuwatangazia nasema shukrani mwisho wa kipindi hiki cha habari kwa Irini.