Karibuni kusikiliza matangazo yetu. Tuanza na vichwa vikubwa vya habari. Katika jimbo la Ituri, zaidi ya wa watu makumi tatu waliuawa, karibu nyumba mia tano ziliunguzwa na vituo viwili vya afya viliporwa. Hayo ni matokeo ya sasa ya mapambano ya siku tatu katika mtaa wa Irumu kati ya waasi wa Kodeko na wa FPC. Chumba cha wafu cha hospitali Sendo ya mji wa Lubumbashi kimefungwa kutokana na matatizo ya kiufundi pande wa vyombo vya utoaji wa baridi Wakuu wa mji wa Lubumbashi wanalazimisha wana wakaaji wa Lubumbashi wanalazimishwa kupeleka maiti ya wanawemba wao wa jamaa zao katika moshari zingine za mji huo. Kazi za bunge zinaharibishwa katika jimbo la Kwilu. Tangu kuanzishwa kwa kikao cha mwezi wa tatu, hakuna mkutano wa bunge ulioendeshwa hadi sasa kutokana na idadi ya chini ya wanabunge. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Ituri, zaidi ya watu makumi tatu waliuawa, karibu nyumba mia tano ziliunguzwa na vituo vili vya afya viliporwa. Hayo ni matokeo ya sasa ya mapambano ya siku tatu pa baboa bakowe na pa belebele mtani Irumu, kati ya waasi wa Kodeko na wa FPIC. Kwa mjibu wa shirika la ria la mahali, mamia ya wahanga wa mapambano yale wanaishi katika hali mbaya sana. Shirika hilo la kiraia linadai usaidizi wa kibinadamu utolewe kwa wahanga wale. Mengi nawe, Ezekiel Muzalia kutoka mji wa Bunia hali ya kiutu inaendelea kubaki mbovu ndani ya eneo nyingi za Solutano ya Babawa Abokoe na Babelebe, ambako mapambano makali zilikutanisha juma iliyopita waasi wa kundi mbili za wapiganaji Kodeko na FPC kusini mwa tarafa la Irumu. Ni kwa mfano ndani ya vijiji Chekeleke, Kunda, Magalabo, Bodu, Beabo, Sumbabo, Matumaini, Kisiga na Sulasula. Kulingana na shirika la raia la mahali, watu makumi tatu walipoteza maisha, zaidi ya nyumba mia tano kuunguzwa, vituo mbili vya afya kuvamiwa na kuporwa na wanamgambo. Karibuni jamaa elfu moja wako uhamishoni maeneo za Kunda Mwanga Walu Babukela na Balazana. Watu hawa wanalala nje na wengine ndani ya jamaa za mapokezi, wakikosa mahitaji ya lazima kama vile malisho, dawa na kadhalika, alivyojulisha Giligotabo. Wazaliwa na wachaguliwa wa tarafa la Irumu wanalaumu shambulizi hizo dhidi ya raia, wanaomba uongozi wa jimbo kushimika wa serikali, ndani ya eneo hizi kwa ajili ya kuwalazimisha vikundi vya wagaidi kuweka silaha zao chini. Nikiripoti kutoka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Kwa kifupi watoto kumi walihesabiwa miongoni mwa zaidi ya mamia ya wahami wa Kodeko, wa Kodeko na wa FPIC wanaopatikana tangu juma moja katika eneo la upokonyaji wa silaha Padiangu kilomita 15 na, na mji wa Bunia kwa mjibu wa sekta ya ulinzi wa watoto ya MONISCO. Watoto wale majeshi wa zamani wataelekezwa kunako shirika la UNICEF kwa kurudishwa katika maisha ya kijamii. Upande wake MONUSCO ilitayarisha mipango ya makazi ya mikono kwa watoto mia mbili kutoka makundi ya silaha, ni katika mpango wake wa upungufu wa ujauri wa kijamii, alijulisha Jean Muzama, kiongozi wa sekta ya ulinzi wa watoto wa MONUSCO jimboni Ituri. Chumba cha wafu cha hospitali Sendwe mjini Lubumbashi kimefungwa kutokana na matatizo ya kiufundi pande wa vyombo vya utoaji wa baridi. Wakaji wa Lubumbashi wanalazimishwa kupeleka maiti ya wanamemba wa jamaa zao katika mochari zingine. Mafasirio ya msaidizi mkuu wa meya wa mji wa Lubumbashi Cyril Mulaji mbele ya mikrofoni ya Jangandu. Kompresori ya chumba cha baridi imeharibika. Tulikuwa na mili mingi, unaijua mwenyewe, kila wakati ukifuatilia tangazo. Tuliyookota maiti, kulikuwa na mili ambayo ilikuwa karibu mwaka mzima katika chumba cha maiti cha hospitali ya Sendwe na wanamemba wa familia hawakujitokeza. Ilibidi kwanza tuondoshe mili ambayo ilikuwa imeharibika kabisa. Tunaona jinsi ya kupaka rangi ya ndani, kwa sababu kuna harufu, na kuona jinsi watu ambao wanapaswa kufanya Kazi ndani hawawezi kuugua. Hivi sasa meya wa sasa tayari amenunua muhimu kukarabati chumba hiki cha maiti. Ni wapi watu wanaweza kupeleka miili ya wanamemba wa familia wao waliofariki? Muta ya Lubumbashi ina chumba cha maiti pale Karta Mampala, kuna chumba cha maiti kunako kituo cha hakika pale Rwashi, kuna chumba cha maiti cha Unaza pale Rwashi, pale pa chumba ya uzazi ya Katuba, kuna chumba cha maiti pale Kenya, kuna chumba cha maiti kwenye uchunguzi nje ya vyombo vya kibinafsi kwa wale, wale walioandaa mazishi. Mochari hiyo ya hospitali zisendwe ndiyo kubwa na yenye bei chini mjini Lubumbashi. Upande mwengine uongozi mdogo wa mpango wa kupinga ukimwi PNLS katika eneo la Beni, Butembo na Lubero unapiga yowe kuhusu idadi ya juu ya wagonjwa wa vei ya sida tangu miezi chache katika eneo hilo ni kutokana na kusimamishwa kwa utoaji wa kifaa cha ukingo wa ugonjwa huo na mfuko wa ulimwengu inapita miaka miwili, alisema Dr. Nikes Mate, kiongozi wa mpango huo katika eneo la Beni, beni na na Butembo, wakati wa mazungumzo na redio Kapihi siku ya ene mjini Beni. Kiongozi huyo aliomba mashirika kibinadam ya kibinadamu yachungue hali hiyo, maeneo ya Beni na Butembo yakiwa yenye kukaribisha wahami wengi kutoka mitaa ya Beni na Lubero wakati huu La so hali imeendelea na kubadilika, tulizani ya kama tutaweza kutuliza hali hiyo, kwa sababu katika nchi leo tuna takwimu ya asilimia moja mkato mbili ya ugonjwa, lakini katika trimesi mbili ya mwisho ya mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili tulisikitika kurikodi kesi nyingi ya ugonjwa wa ukimwi katika eneo letu hadi kuonyesha takwimu ya asilimia moja mkato nane, yenye kuwa juu zaidi ya takwimu ya nchi. Tumeona ya kama mbinu ambao iliweza kutuliza hali hiyo miaka mbili zinayopita kwa sasa sasa imeshindikana, ni kwa sababu leo idadi ya kondom ambao tunatolewa kwa ajili ya kuwagawanyia watu ni ndogo sana. Tumefika hata kwa kiwango ya kukosa kondom kwenye ofisi yetu, kwa hali ya kuwa tuko katika eneo yenye usalama mdogo kufuatana na hali ya kivita katika maeneo za ndani. Wakazi wamesongamana wengi katika miji za Butembo pia Beni, na katika mitaa za afya ya Beni na Butembo ndiyo tuliweza kurikodi kesi nyingi ya ugonjwa ya Ukimwi. Jambo yenye kusikitisha ni kufuatana na hayo ndiyo imepiga yohe kwa shirika zote isiyo za kiserikali ambayo inaweza kututolea kondom ili tuweze kugawanya kwa mashirika mitaa za afya na kwa watu wote, hiyo inaweza kusaidia kupunguza kesi za UKIMWI. Kwa kifupi, University Simon Kimbangu ya Kinchasa iliandaa hii siku ya ine mkutano wa kisayensi kuhusu uangalizi wa afya katika mafunzo. Wengi kati ya waliochukua masemi wakati wa mkutano huo Walip, walipatana kwamba afya ya watu wengi ni moja harakati ya kuruhusu matunzo ya hali mzuri kwa wasio na mapato. Mafunzo yale yalifaidishwa na usaidizi wa wizara ya, ya masomo makuu na university ya kamisheni ya uongozi wa washirika health wa USID na washirika mashirika wengine na katika jimbo la Maniema, bei ya mafuta ya gari inapanda sana siku hizi katika mtaa wa Salamabila. Shirika la raia linajulisha kwamba lita moja iliyozishwa franga kongomani elfu tano inaozishwa sasa elfu tisa hadi elfu kumi. Mwakili Saidi Vumba anahakikisha kwamba uharibifu mkali wa barabara Uvira Salamabila ndio unasababisha hali hiyo. Anaomba wakuu wa kiserikali wachukue jukumu yao ajili ya kupata suluhisho kwa matatizo yale, aliyojiwa kupitia simu ya mkono na Florence Kizalunga. Essence na mazutu vimepanda bei. Litre moja ilikuwa inauzishwa kwenye elfu tano, yani elfu tano francs mais leo inapanda mpaka elfu tisa, elfu kumi francs kongole. Tunajiuliza kwa sababu gani bei inapanda mara moja tu. Jibu la hapo ni kusema ya kwamba hakuna tena njia hata moja, manjia yote imekufa. Buvira ndio fasi ambayo watu wanachukua mafuta hiyo karibia na kuileta Salamabila, sasa njia yote imekufa, hakuna tena njia. Tumewambia njia iliharibika zamani, na namna wachuuzi kuleta mashandizi hii kufikisha mpaka Salamabila inakuwa nguvu yani leo mtaa mzima salama bila Salamabila hakuna essence, ndio tunaomba wakuu viongozi wangaangalia suruli za, za barabara, ndio leo inabakia surse moja hapa salama bila ya kuya provision ya barabara. Wachuuzi pata magumu kutuma vitu kwa ndege, usafirishaji wa ndege unakuwa na bei magali sana, ambaye kilo moja inauzishwa kwa dola 2.8 dola tatu. Sasa tunaambia sema kama vitu vyote vimepanda bei salama bila, kitu kikamsangazo ni ndani ya barabara hiyo hiyo ikufa, mabarieri mule mule ya kulipisha makuta ya service de l'etat, vraiment ni vitu vyetu bila pata si uchungu sana, maana sasa hii makuta iko nafanya kazi gani penye njia haitengenee? Tunawaalika kusema kama wachugue azimio yao na kutengeneza barabara ya kuboresha maisha ya wakazi. Kazi za bunge zinaharibishwa katika jimbo la Kwilu. Tangu kuanzisha kwa kikao cha mwezi wa tatu, hakuna mkutano wa bunge hilo ulioendeshwa kutokana na idadi ya chini ya wanabunge. Hata hivyo kalenda ya kikao cha mwezi wa tatu bado haikubaliwa na kazi zingine zinazembea. Kwake kiongozi makamu wa kwanza wa shirika la raia la Kwilu Placide Mukwa, wanabunge wanapashwa heshimu tume waliotolewa na wananchi. Naye kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo la Kwilu Serge Makonga, Serge Makongo anaomba wanabunge wote wahuzurie katika mikutano ajili ya kumaliza maswali yaliyotayarishwa. Na miaka saba ya kifo cha mwanamuziki Papa Wemba ilisherekewa siku ya tatu tarehe makumi mawili na sita mwaka wa elfu mbili, makumi mawili na tatu mjini Kinshasa. Mikutano mingi iliandaliwa tangu mwanzo wa juma hii kwa kusherekea sikukuu hiyo hasa katika mkoa wa Matonge mtani Kalamu kwenye makao ya Village Molokai. Kumbukeni kwamba ni tarehe makumi mawili na nne ni Aprili mwaka wa elfu mbili kumi na sita ndio mwanamuziki Shungu Embadio alifariki mjini Abidjan nchini Côte d'Ivoire. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha pili cha matangazo yetu, Radio Okapi, Invité en Swahili. Mwalikwa wetu ni mwandikaji wa baraza ya bunge la jimbo la Ituri, Julie Adabai anasema kuhusu ujenzi wa bunge hilo la jimbo, kutokana na usaidizi wa Monisco ni kiisha madai ya serikali zote za zamani za jimbo la Ituri. Anahojiwa na mwenzetu Ezekiel Muzalia. Mama Julie Adabai, jambo. Jambo Monsieur le journaliste. Nakuwa basi mtu wa ripoti wa baraza la bunge la jimbo la Ituri, Monusco natoka kuanda ya kuatengeneze ya ofisi yenu, yani baraza yenu ya bunge fura yenu inakuwa gani? Kwa sisi kama asamble provinciale ya Ituri tunakuwa wenye kufurahi sana, tulisema ni siku ya fura na ya baraka kwa si kwa nini? kwani leo tangu province ya Ituri ilianjwa kama province assamble provincial haija pataka yake burou yake yake kwenye anaweza kuwa akitia watu wa kazi kwa makomission kwa service mbalimbali mbali. Na leo wakati kisha mabarua nyingi tuliyoandikia Monisco, tulipewa neema ya kukubaliwa kwa Monisco kwa kukubali kufanya kazi ya kwanza, ndio sasa unawaza capacity uh, ya batima un kwa undani itasaidia kabisa baraza ya bunge ama, uh, kutakuwa mapiasi ingine machumba zingine za kutengeneza. Kwa kweli batima ni ndogo, machumba hazitatosha kwanza tutaanza kisha kutengenezwa ya hii nyumba na Munisco, tutaanza na maservisi zote, tukijua gisi ya kutenga vitu, lakini tulikuwa tumeisha omba tena kwa Munisco na tumetumatuma barua vile kwa bengine hivi waweze kujenga machumba annex zenye zinaoza wakati ya kukuja, zenye zinaoza tusaidia, tukuwe na nafasi ya kwa ajili ya kazi ya biro administratif ya asamblee provinsiale. Kulikuwa mchango ambayo baraza ya bunge ilitoa kwa ajili ya kutekeleza kabisa mpango huu. Nyinyi mlifanya nini, nyinyi sasa, wanabunge kwanza? Okay, sisi kama biro, kwa nini ni biro ya wanabunge ndio alifanya kazi ya kwanza, tulifanya kazi dale sans kwanza ya kuandika mabarua, na tunashukuru kwenye tulituma tuma mabarua, monisko anakuwa wa kwanza wa kukubali kutujibi. Sasa uh, mbali na ile tunawewa ne wanabunge kwa siku hii ya eta de siege, munakuwa na shida mingi. Tunaweza kusema shida hii ya kutengeneza tu chumba inawatoshelea hapana? Hapana, hiyo ya kukuwa na chumba ni kwanza kazi ya rutini fran, nasema hivi ni kwenye tunaosa kwa tunakutanana tusikue tu wale wakukua kwa manyumba ya kulipalipa, kwani hiyo maliponayo ni executive ndio ataibeba. Tunakuwa na haja ya mengi haja ya kwanza ni kutokulipiwa na neno yenye tungali tunalilia ni gouvernement provincial aangalia loi yenye na tujere iwe kunivo ya province, iwe kunivo uh, ya gouvernement central enajulikana ya kwamba juu kwa kwa ya mapesa zenye zinatoka lokalma assemblee provinciale kwa fonctionnement yake, anakuwaka na rubrique yenye tunaita dotation kwa ajili ya fonctionnement fond kwa ajili ya fonctionnement ya assemblee provinciale. Asa kwa wengine jambo ambao mtaomba Monusco iwafanyie. Tulimwandikia kusema awezi kutusaidia kujenga ma annex na alisema atayangalia kisha kurehabilitate tukishaingia ingia mbiro. Okay, ok pale ataona itaomba cloture na ma ingine machumba zenye tunaita mabiro annex. sa ujumbe kwa wakaaji ambao wanakusikiliza, kwanza watoto wa Ituri Tujikaze na tuendelee kujikaza kwa kuishi salama kati yetu sisi peke yetu. Kwanza tukue wenye kujenga amani kati yetu ile neno la kwanza na la pili, tusikubali watu waingie watwambie neno fulani fulani fulani, e, mpokee hii pesa, sasa nyie njoo muende kule kudestabilize. Kama hata tunapata mwa kimya ya siku mbili tatu, tusikubali sisi wa jeune zaidi, sisi wa jeune tunasema ku francais kukua instrumentalize kukua manipule. Kwa wengine wote wale walipigwa na hiyo hali ya mauaji ya milisi upande kule wala upande ingine, tunaendelea kusema Pole, tena pole sana kwa wamilisi. Kwa nini hawatapata pete ya mawaji, hata kama watahesabu tumeua watu fulani fulani, sisi Kodeko tumeua hivi, sisi Zaire tumefanya hivi, sisi FRPI, sisi FPIC, hata kama tutakuwa tunavumana, kwani tuko wamilisi, hakuna kitu ya elevation ya cheo enye mawaji itatupatia Mama Julia Dabayaksanti. tunawashukuru dokapi dosie on Swahili oh, pande ndogo la kaskazini ya jimbo la Kivu ya kaskazini linaendelea kuguswa na ugomvi wa vita, jambo linayo vinyume vibaya katika maisha ya watoto na hata ya majamaa. Ni kwa sababu hiyo ndiyo sekta ya ulinzi wa watoto ya MONUSCO iliandaa siku ya pili mjini Goma mkutano wa mafunzo kwa manufaa wa watendaji wa mitaa ya Rutshuru, Masisi, Walikale, Nyiragongo na wa mji wa Goma, ni kwa kukaza uwezo wao katika sekta ya ulinzi wa watoto katika maeneo ya ugomvi. Maelezo mengi nayo Bernardin Diambu. Idadi ya matatizo ya watoto jimboni Kivu ya kaskazini imepanda sana tangu mapambano iliyozuka kati ya wawasi wa M23 na jeshi la DRC FARDC. Shirika la ukingo ya watoto kwenye tume la MONUSCO linanena kwamba wanapata ripoti ya watoto zaidi elfu moja waliokuwa wahanga kwa hii mzozo, kama alivyosema Bwana Justin, vuguvugu mmoja wa shirika la ukingo ya watoto kwenye tume la MONUSCO Goma. Kuna watoto ambao walipigwa na mabomu kuna watoto ambao masomo yao iliweza kubomolewa. Kuna watoto ambao walifariki wakati wako wanakimbia, na tunaweza kusema tangu vita hii ianze, hali ya watoto haiko vizuri sana. Tulipata habari watoto wengi waliuawa, watoto wengi pia waliingizwa ndani ya vikundi vinavyomiliki silaha kwa ngambo zote. Na tunapasha kuomba ujumbe kwamba ile inapasha ku, kukoma sababu fasi ya mtoto ni kwenye shule, ni ndani ya jamaa lake, sababu mtoto ndiyo tumaini la kesho. Watetezi wenye haki za watoto makumi tatu na tano toka mitaa ya Rutshuru, Masisi, Nyiragongo, Walikale na hapa Goma walipewa mafunjo ya siku mbili kufatana na ukingo wa watoto. Benjamin Kalemire ametoa maoni yake: tumeza kusikia mengi kuhusu misho yabo na watoto wakopale, kusudi waweze kubeneficier na ile mavantages zote, beaucoup plus kutoka ma groupes armés na leta ikiwa partenere yayo wote wanasaidiana kusudi kusikwete na watoto wengi wanatumika ndani ya vikundi vya silaha. E, na kwa hiyo nilifurahi kwa sababu kuna vyama vya silaha kumi na tatu vyenye viliweza kusinye feulye de route kusudi visiweze kukamata na kutumikisha watoto ndani ya kazi zabo. Upande mwingine, mama Linda Muhisa anatoa suluhisho ya kukomesha hiyo matatizo, solution propose ni kila mutu kujiaproprie ii probleme na kukwa naona kila mutu anabeba mutoto kuroo, anakamata mtoto anamutia kwa nafasi yake, na anaona kama huyu mutoto kweli iko msituation gani, akakutana kenye uu mutoto fasi yake ni wapi, fasi kwenye mtoto anapashwa kuwa sote, ni mukominote yake sote ni kumasomo, anatafuta kumupatia endroit enyeko ideali kwake. Twafahamisha kwamba kikao hicho kitasaidia watetezi hawa kupata mafunzo ili kujua namna gani ya kuweza kupasha habari au namna gani waliweza kusaidia wale watoto wahanga wa vita. Goma, Bernardin Diambu, Radio Okapi. Mwisho wa kipindi kicha habari. Kwa niaba wenzetu wote walioshiriki katika matayarisho, unasema asante kwa wote walioungana nasi.